999 ประสบการณ์วัตถุมงคล หลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ 999

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ดู๋ดี๋, 27 มิถุนายน 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. pe16009

pe16009 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถามวิธีการบูชาปากกาของหลวงปู่ครับ เห็นพี่ๆบอกว่าเคยมีลงไว้แล้วผมเปิดหาเท่าไหร่ก็ยังหาไม่เจอครับ ขอบคุณครับ

2. tum_pyu

tum_pyu เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2010
  3. tum_pyu

ถูกหวยอีกแล้วครับ!!! ได้เงินมาเล็กน้อย เรียกความมั่นใจกลับมามาก ซื้อแบบประชด เลข 2002 ที่แห่ซื้อกัน ทั้งบ้าน ทั้งเมือง สะใจมากๆๆ:cool::cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      417.7 KB
      เปิดดู:
      109
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2010
  4. radien

radien เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดปรารถนาแต่ไม่มีวาสนาได้ครอบครอง ขอแสดงความยินดีกับทุกท่านที่ได้เป็นเจ้าของครับ

5. tum_pyu

เหล็กโคกยายเหลือง!!!!
    ได้มาวินาทีแรก ก็มีสิ่งแปลกๆตามมาทันที แรงจริงๆๆ:boo:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2010
  6. พนมมาลัย

พนมมาลัย เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ซุปเปอร์มดเอ็กครับวันนี้ไปหาเจอป่าวครับ

7. มหาใจเย็น

มหาใจเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

พระผงรูปเหมือนรุ่นแรกหลวงปู่หงษ์

อยากทราบราคาอ่ะครับว่าจะหามาบูชาไว้สักองค์ พอดีชอบเนื้องผงอ่ะครับราคาประมาณเท่าไหร่

8. modxsuper_1

modxsuper_1 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007

55555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555ๆๆๆๆ...++
    5เยอะกว่า ท่านอริยะมุนี ผมเองก็พอมีกะเขาเหมือนกันนะครับ เหล็กโคกยายเหลือง แต่ผมเรียกเหล็กชิ้นนี้ว่าคตเหล็ก เพราะเป็น "ก้อนเหล็ก" ที่อยู่ในแร่เหล็กโคกยายเหลืองอีกทีครับ แหมนี่ถ้าได้เหรียญดวงตราโซโลมอนมาห้อยคู่กันคงจะแจ่ม......น่าดู

9. modxsuper_1

modxsuper_1 เป็นที่รู้จักกันดี

รูปร่างคล้ายหอยสังข์ก็คล้าย คล้ายเศียรพระพิฆเณศก็คล้ายครับ
    ด้านหน้า มีรอยขรุขระที่พื้นผิวป๋องว่าคล้ายรูปพระ ผมว่าฤาษีสวมชฎาก็คล้ายนะครับ

10. modxsuper_1

ด้านหลังครับ พื้นผิวเรียบ ๆ กลมกลึงครับ

11. modxsuper_1

เจอจ้ะ ดีใจที่อยู่ใกล้แค่นี้เอง วันหลังเราไปด้วยกันนะ

12. modxsuper_1

เอ.... คตเหล็กของผมชิ้นนี้ ผมก็ไม่เคยเอามาถ่ายภาพเสียที ครั้งนี้ครั้งแรกพอขยายแล้วคล้ายรูปฤาษีมากเลยแฮะ.. มีหนวด เครา หู ตา จมูก ทรงชฏาครบชุด ลองขยายดูสิครับ

แปลก ม๊าก..มาก...

13. เทพมานุษย์

เทพมานุษย์ สมาชิก

12 พฤศจิกายน 2010
    ท่านพนมมาลัยไปภูเก็ตได้อไรมามั่งครับ รายงานตัวด่วน:'(

:cool:

14. สมาธิ7689

สมาธิ7689 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    โอ้ว....โชว์ของดีๆกันใหญ่เลย อยากๆได้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ (555+)

15. tum_pyu

ฝากให้ คุณเด็กท้ายตลาด คุณสมาธิ7689!!!!(อักษรขอม)
    มีรหัส อยู่ในนั้น ไปถอดเอาเองนะครับ และจะมีโชค รับปี2554 เพราะเป็นศิษย์ ของหลวงปู่ จะบอกกันธรรมดาไม่ได้ ต้องพิเศษกว่าเขาหน่อย

ขนาดไฟล์:
      395.7 KB
      เปิดดู:
      102
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ธันวาคม 2010
  16. seata

seata ธานุวัฒน์ พรมจันทร์

ผมมีอยู่องค์หนึ่งครับ..แต่อาจจะบิ่นหน่อยนึง
    ถ้าอยากได้จริงๆบอกที่อยู่มาเลยครับ ให้ฟรีๆ ถ้าศรัทธาหลวงปู่จริง
    แต่ต้องนำมาห้อยหรือบูชาจริงๆนะครับห้ามจำหน่าย
    ขอบคุณครับ
    นะเมติ

17. สมาธิ7689

สมาธิ7689 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณครับ คุณตั้ม .........

ขอบคุณครับคุณตั้ม ..............
    แต่ผมถอดรหัสไม่เก่ง (ไม่เป็นด้วยสิ) pm มาหน่อยสิครับ
    อยากโชคดีอย่างที่คุณตั้มบอก ครุ ครุ ครุ

18. tum_pyu

<TABLE cellSpacing=3 cellPadding=5 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffdd>[FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif][FONT=Tahoma, MS Sans Serif]พระจอมขวัญ กับ เม็ดพระธาตุข้าวบิณฑ์[/FONT][/FONT]

[FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif][FONT=Tahoma, MS Sans Serif]พระธาตุข้าว (ข้าวบิณฑ์) [/FONT][FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif][FONT=Tahoma, MS Sans Serif][​IMG][/FONT][/FONT][FONT=Tahoma, MS Sans Serif][​IMG][/FONT][FONT=Tahoma, MS Sans Serif][​IMG][/FONT][/FONT]​

</TD></TR><TR><TD bgColor=#fffff4>[FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif][FONT=Tahoma, MS Sans Serif][​IMG].............[/FONT][FONT=Tahoma, MS Sans Serif]ในสมัยพุทธกาล สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้เสด็จไปตามสถานที่ต่างๆเพื่อโปรดเวไนยสัตว์ วันหนึ่งได้เสด็จมาไปทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือของแม่ระมิงค์เพื่อไปโปรดพวกละว้า พวกละว้าเหล่านั้นอยู่ในภาวะอดอยาก ผืนดินแห้งแล้งทำการเพาะปลูกไม่ได้ผล ต้องหาหัวเผือกหัวมันมาต้มผสมกับข้าวกินเป็นอาหาร เมื่อพระพุทธองค์ได้เสด็จมาถึงที่นั่น พวกละว้าก็เอาข้าวผสมมันซึ่งเป็นโภชนาหารของตนมาใส่บาตร [/FONT][/FONT]

[FONT=Tahoma, MS Sans Serif].............พระบรมโลกนาถก็ทรงรับแล้วฉันภัตตาหารเช้า ณ ที่นั้นซึ่งเรียกว่า ดอนน้อย เสร็จแล้วก็ทรงให้ศีลให้พรพวกละว้าทั้งหลาย หลังจากนั้นจึงทรงนำข้าวที่เหลือก้นบาตรไปเทคว่ำไว้และแสดงปาฏิหาริย์ให้ข้าวนั้นกลายเป็นหิน(เป็นพระธาตุข้าวดังที่เห็นในปัจจุบันนี้) พวกละว้าเมื่อเห็นดังนั้นก็เกิดเลื่อมใสศรัทธาเป็นอันมาก พระพุทธองค์จึงทรงให้ศีล 5 และแสดงธรรม และรับสั่งให้พวกละว้ารักษาดอนน้อยไว้ให้ดี และให้รักษาศีล 5 ไว้เป็นปกติ ถ้ารักษาได้ก็เหมือนอยู่ใกล้พระพุทธองค์ ถ้ารักษาไม่ได้ก็เหมือนอยู่ไกลสุดขอบฟ้าจักรวาล ข้าวก้นบาตรที่กลายเป็นหินนี้แต่ละเม็ดมีเทพคุ้มครองอยู่ จากนั้นพระธาตุข้าวก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ[/FONT]​

[FONT=Tahoma, MS Sans Serif].............เมื่อพระครูบาชัยวงศาฯได้มาจำพรรษาเพื่อพัฒนาวัดพระพุทธบาทห้วยต้มที่ อ.ลี้ จ.ลำพูน ท่านได้นิมิตเห็นพระธาตุข้าวซึ่งอยู่ห่างออกไปประมาณ 200 กม. ที่ดอยเกิ้ง ท่านจึงได้อัญเชิญพระธาตุข้าวบางส่วนมาไว้ที่วัดและแจกให้ลูกหลานนำไปสักการบูชา ผู้ที่อยู่ในศีลในธรรมที่มีพระธาตุข้าวไว้บูชาแล้ว ความอดอยากขาดแคลนจะไม่บังเกิดขึ้น การทำมาค้าขายโดยสุจริตจะได้ผลเจริญงอกงาม เมื่อประสงค์สิ่งใดให้ทำสมาธิจิตระลึกถึงคุณขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและครูบาชัยวงศาฯ แล้วตั้งจิตขอในสิ่งที่ปรารถนาจะได้ผลดีมากสำหรับผู้ที่มีศีล 5 เป็นปกติ[/FONT]​

[FONT=Tahoma, MS Sans Serif].............ถ้าหากเกิดโรคภัยไข้เจ็บ ที่รับประทานยาแผนปัจจุบันแล้วไม่สามารถบรรเทาทุกข์เวทนาให้หายลงได้ ก็ให้ทำน้ำพระพุทธมนต์โดยจุ่มพระธาตุข้าวลงในภาชนะใส่น้ำที่จะทำน้ำพระพุทธมนต์ ตั้งจิตอธิษฐานแล้วดื่มน้ำพระพุทธมนต์นั้นจะบรรเทาทุกข์เวทนาที่เกิดขึ้นได้[/FONT]
    [FONT=Tahoma, MS Sans Serif]และพระธาตุข้าวนี้อาจแตกหักได้ 2 กรณีคือ[/FONT]​
    [FONT=Tahoma, MS Sans Serif]1. แตกโดยการชำรุด [/FONT][FONT=Tahoma, MS Sans Serif]2. แตกหักโดยนำไปในสถานที่ที่ไม่เป็นมงคล[/FONT]

พระธาตุข้าวบิณฯ (เป็นธาตุกายสิทธิ์ เป็นข้าวที่พระพุทธเจ้าท่านได้จากการบิณฑบาตร ได้อธิษฐานจิต โปรยให้กับนกกา และโปรดสัตว์ )

"หลวงปู่ครูบาชัยวงศาพัฒนา เกิดเมื่อปี 2456 ที่ จ.ลำพูน บรรพชาเป็นสามเณรเมื่ออายุได้ 13 ปี และเมื่ออายุครบบวช จึงอุปสมบทเป็นพระภิกษุ โดยมีครูบาพรหมา พรหมจักโก วัดพระพุทธบาทตากผ้าเป็นพระอุปัชฌาย์ ตลอดชีวิตของท่าน ได้ไปจำวัดสั่งสอนอบรมศิษย์ยังสถานที่ต่างๆ จนกระทั่งได้ย้ายมาจำพรรษาที่วัดพระบาทห้วยต้ม และมรณภาพในปี 2543 หลังจากมรณภาพแล้ว สังขารของท่านมิได้เน่าเปื่อย และยังคงเก็บรักษาไว้ที่วัดพระบาทห้วยต้ม จนถึงปัจจุบัน

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขนาดไฟล์:
      383.3 KB
      เปิดดู:
      113
      ขนาดไฟล์:
      56.9 KB
      เปิดดู:
      145
      ขนาดไฟล์:
      13.1 KB
      เปิดดู:
      76
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ธันวาคม 2010
  19. yimanan

yimanan Active Member

14 สิงหาคม 2010
    ### ธรรมมะวันล่ะนิดจิตแจ่มใส ธรรมะบ้านๆจากหลวงพ่อบ้านๆ ว่าด้วยเรื่อง "กับข้าว คับ กับข้าว"
    ด้วยความสงสัยและเบาปัญญาของผมมักจะถามคำถามที่ดูฉลาดน้อยอยู่เสมอๆ ครั้งนี้ก็เช่นกัน

เด็กวัด: ผมถามหลวงพ่อท่านว่า หลวงพ่อคับ ทำไมพระสายป่า หรือ พระสายกรรมฐาน ท่านไม่ค่อยสร้างวัตถุมงคล เหมือนที่พระเกจิที่อื่นที่นิยมสร้างกันคับ

หลวงพ่อ: พระสายกรรมฐานนั้น ท่านเน้นเรื่องปฏิบัตร ซึ่งธรรมะนั้น มีหลายขั้นตอน ตั้งแต่ หยาบ กลาง ละเอียด ธรรมะของท่านนั้น จึงเป็นการยากสำหรับคนทั่วไป ยิ่งคนสมัยนี้แล้วจะให้เขาไปรับมาตรงๆ หรือ เข้าใจนั้นยิ่งเป็นไปได้ยากมากยิ่งขึ้น ดังนั้นมันต้องมีสิ่งล่อเข้ามา มันก็เหมือนกุศโลบาย นั้นแหละลูก จะลองยกอุปมาอุปมัยให้ดูน่ะ

มันก็เหมือน ข้าว กับ กับข้าว การที่เราให้ธรรมะ เทศนาอย่างเดียว ก็เหมือนเอาข้าวเปล่าไปให้เขา พอมันถือจานข้าวพ้นเราไปแล้วมันก็เททิ้ง ข้าวจะให้กินอร่อยมันต้องมีกับข้าว กับข้าวนั้นแหละ กับข้าวในที่นี้ก็หมายถึง วัตถุมงตลต่างๆ เป็นสิ่งล่อให้เขาได้กินข้าวบ้าง กับบ้าง ปนกันไป อย่างน้อยเขาก็ยังได้กินข้าวเปล่าไปบ้าง ธรรมมะนั้น มีเหตุและผล ของตัวมันเองอยู่เสมอ คนสมัยนี้ชอบกินแต่กับ บ้างครั้งยังเขี่ยข้าวออกไปคนล่ะทาง แล้วตัวเอ็งล่ะ " ติดกับ รึ ติดข้าว 555 "

ว่าแต่พี่ๆ ชอบกินกับ รึ กินข้าว มากกว่ากันอ่ะคับ ทิ้งท้ายประโยคหนึ่งก่อนหลวงพ่อท่านจะเข๊กกะบาลเอาว่า " แหมมหลวงพ่อคับก็ กับมันมีรสมีชาติมากกว่าข้าวอ่ะคับ ยังไงผมก็ยังชอบกินกับมากกว่าข้าวคับหลวงพ่อ!!!

กราบนมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อสำหรับธรรมะเล็กๆน้อยๆ เจริญในธรรมทุกท่านคับ

:cool::cool:ผมก็ชอบกับข้าวเหมือนกันครับ:cool::cool:
    :cool::cool:แด่ไม่ค่อยมีกับข้าว:cool::cool:
    ไปกราบหลวงปู่หงษ์ หลวงปู่จะสอนประจำว่าให้หมั่นสวดมนต์ ภาวนา รักษาศิล 5 เคารพและเชื่อมั่นในครูบาอาจารย์ตลอด นะเมติ

20. BROSNAN

BROSNAN เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2006
    ไถ่ชิวิตกระบือ อานิสงส์ถวายแด่ หลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ

Webboard

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้