เสนอแยกห้อง พระทางใน กับ พระทางนอก ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 2 เมษายน 2012.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

ท่านที่ ทำตะกรุดด้วยใช่ไหมครับ มีเพื่อนมาชวน ว่าจะไป ๆ ยังไม่ได้ตั้งท่าซ่ะทีครับ

แหะๆ....กราบ ๆ ๆ หลวงพ่อครับ

2. JKV

JKV เป็นที่รู้จักกันดี

เห้อๆๆๆ ตั้งสุพรรณไกลจัง ผมอยู่ สกลฯจะไปก้อไม่สะดวก คริๆๆๆๆ
    อยู่สกลฯ ไม่มีไรทำก้อปั้นรูปครูบาอาจารย์ ถวายวัดต่างๆ ตามประสาคนหนังเขา..

อันนี้เสร้จแล้ว (หลวงปู่่เสาร์ หลวงปู่มั่น พระอาจารย์ วัง)

ว่างๆมาเที่ยวทางอีสานแถวสกลฯ ส่งซิกได้เน้อๆๆๆ จะพาทัวว์ วัดป่า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 เมษายน 2012
  3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

คำว่า เก่านี่คงอยู่ที่คนครับ

เราจะทำตัว เป็น คนรุ่น เก่า หรือ คนรุ่นใหม่ เราเลือกได้ครับ

4. energyplus

energyplus สมาชิก

21 กันยายน 2011
    ปัจจุบันนี้ใต้โต๊ะก็เยอะอยู่แล้ว ถ้าเป็นรัฐจริงก็มีการฮั้วกันอยู่ดีครับ หลักสากลจริงๆก็ยังไม่ได้ผู้ที่จบมาด้านนี้บัญญัติขึ้นมาเลย เพราะคนที่จบด้านนี้มาส่วนมากจะใจรักในโบราณศิลป์ พวกท่านจะไม่ได้สนใจแค่พระเครื่องท่านสนใจทุกอย่างที่เป็นโบราณสถาน โบราณวัตถุ พระเครื่องที่พวกท่านมีเซียนยังตีเก๊เลยครับ

5. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

นี่ครับสายวัดป่าของแท้ เด้อพี่น้อง

6. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับพี่พี เก่งจริง ตอนนี้กำลังจะสร้างโบสถ์ด้วย ไปช่วยๆกันครับ

ผมมีโปรเจ๊คใหญ่ จะช่วยท่านสร้างโบสถ์ด้วย ร่วมกับพี่อดุลย์ พี่โจ๊ะ และพี่ในเวปอีกหลายคน จะทำล็อกเก็ตให้ท่าน ตอนนี้รวมมวลสารได้เยอะแล้วครับ

ไปช่วยท่านสร้างนะครับทุกๆท่าน อยากบอกว่าสมเด็จที่ท่านสร้าง พอบูชาไปเรื่อยๆ มีพระธาตุขึ้นด้วย ฟันที่หลุด ก็กำลังใสเป็นแก้ว ตะกรุดก็มีครับเม็ดผุดๆ มาในตะกรุดด้วย

7. พี เสาวภา

จะออกความเห็นไม่ต้องขออนุญาตเลยครับ ( เขียน อนุญาต อาจารย์แม่ทักมา ...แหะๆ )

ข้อความ อาจารย์ Green Bangkok น่าจะคุยถึงตัวบุคคล น่ะครับ

แต่เราน่าจะพยายามแยกกัน ระหว่าง ระบบ และบุคคล

ในทุกประเทศ มีกฎ มี ระบบ ทุกประเทศ แต่ระบบจะเข้มแข็งก็อยู่ที่ สังคม หรือ การรวมของบุคคลครับ

ประเทศที่ คนมีวินัย สังคม เข็มแข็ง ระบบจะเข้มแข็ง ความเข้มแข็งนี้จะกำจัด คนที่ ไม่เคารพ ระบบ ออกไปได้เองครับ

ผมเองเป็นพ่อค้า งานเหล็ก ไม่ได้ยุ่งเกี่ยวอะไรกับพระเครื่องเลย แต่ชอบครับ และ ผมมอง องค์กรใด ๆผมมองที่ระบบครับ ว่า work หรือไม่

จากประสบการณ์ทำงานของผม ผมมอง สังคมพระเครื่อง น่าจะ มีศักยภาพมากกว่านี้ครับ เพราะมีจุดขายดีๆ หลายอย่าง อันนี้มองแบบการตลาด อย่าว่ากัน มาสู่โลกแห่งความจริง

ถ้าทุกอย่างมีระบบ ที่ตรวจสอบได้ มีการควบคุม เป็นที่น่าเชื่อถือ ตลาด พระเครื่องรางของขลังของไทย จะมีตลาดเพิ่มขึ้นครับ เพราะ จุดขาย คือ ความเชื่อ อภินิหาร ความต้องการ ยึดเกาะ สิ่งที่เหนือโลก เป็นพื้นฐานของทุกคน ไม่ว่าชาติไหน ในทางอ้อม ยังสามารถ เผยแพร่ศาสนาในรูปแบบ กระพี้ได้ด้วยครับ และอาจจะทำได้ดี กว่าในการนำร่อง เข้าไปก่อนครับ

ตลาดเมื่อเปิดกว้าง โลกเดี๋ยวนี้แคบ ซื้อขายกันบนจอ จ่ายเงิน ผ่าน สายไฟ ถ้าทำให้มีความเชื่อถือ ว่าคนซื้อได้ในสิ่งที่เขาต้องการ พื้นฐานของ ของ ดีอยู่แล้วครับ

เรามาช่วยกันทำ ทำได้ครับ

ส่วนการวิจารณ์ในแง่ของบุคคล ผมเองขอ งด ผมเคารพ ความเห็นของทุกท่าน บทบาท เป็นของท่านทุกคน

ที่จะแสดง ความเป็นตัวตน ของท่านออกมาครับ

คนมาตัดสินไม่ใช่ผม

ผมแค่มาเสนอ ไอเดีย ครับ การแยกเป้าหมายออก จะจัดการระบบได้ดีกว่าครับ ในแง่ยุทธวิธี ครับ

ด้วยความเคารพ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2012
  8. พี เสาวภา

แหะๆ ไม่เก่งหรอกครับ มีเพื่อนมากพอสมควร เพระาแก่แล้ว เลย เจือก รู้ไปซ่ะหลายเรื่อง บางที เครียดๆเหมือนกัน

ท่านนี้ ของจริงครับ ...แหะ ๆ นับผมไปด้วยครับ ทำบุญได้บุญ ผมชอบ...เหอๆๆๆ

9. พี เสาวภา

อันนี้จริงครับ

แต่พลังเงียบมีเยอะ เชื่อผมเถอะ คุยแบบ สตาร์วอร์ ผมสามารถ รู้สึก ถึงขุม พลังได้ครับ...แหะๆ

มันเป็นงานจับปูใส่กระด้งครับ ทำยากครับ

10. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

โห น่ามีโปรเจคตอนสงกาน ผมหยุดยาว จะได้ขออาศัยพี่ๆไปด้วย แหะๆ

11. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

ขึ้นอยู่กับจำนวนของมิดิคลอเรียนที่อยู่ในร่างของบุคคลนั้นๆครับพี่ :cool:

12. hitec-art

hitec-art เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความเคารพจากใจผู้น้อย
    หาทางออกร่วมกันดีไหมครับ

ศิลป์ และ ศาสตร์
    เป็นทางคู่ขนานก็จริง แต่ถ้าพิสูจน์ได้ ก็ไม่ยากที่จะให้การยอมรับ

ศิลป์
    เป็นเรื่องง่ายที่พิสูจน์ได้ด้วยกายสัมผัส ซึ่ง มีบทพิสูจน์จนได้มาตรฐานยอมรับโดยทั่วกันแล้ว

จับพลัง
    ทุกสมมุติบัญญัติพิสูจน์ได้ แต่ ท่านที่จะพิสูจน์ได้นั้นก็มีแต่หายากพอๆกับพระสมเด็จ (ผมเชื่อว่ามีอยู่จริงแต่ใครที่บอกว่าทำได้ แต่ตัดพื้นโทสะออกจากอารมณ์เบื้องต้นไม่ได้ จะสำเร็จมรรคผลนี้อย่างสมบรูณ์ได้อย่างไร)

13. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ผมไม่มีเวลามากนักช่วงนี้ เลยยังไม่มีเวลาอ่านรายละเอียด

ขออนุญาติยังไม่ออกความเห็นใดๆครับ

14. แกะกล่อง

แกะกล่อง เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ............................................................

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      165.2 KB
      เปิดดู:
      49
  15. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเราไม่ปรามพวกหลอกขายพระเก๊มือผีกุวังหน้า,ลูกแก้วพญานาครังหิน, เหล็กเหลวไหลไร้สาระ, มีดาบยายผีป่าล่าเงินแสน, ขบวนการสมเด็จเก๊ปาหี่จัดฉากธาตุพนม, หรือกริ่งเนื้อเงินสเตอริงค์กินส่วนต่างจอมโฉ่งฉ่าง, หรือลูกป๋องแป๋งพระเก๊แอบอ้างสถาบันฯ พวกนี้ก็ยังดำเนินธุรกิจหลอกลวงไปเรื่อยๆ โดยใช้เวปเป็นที่อาศัยหลับนอน กินบนเรือน ขี้รดบนหลังคา เมื่อมีกระทู้พระเครื่องถามตอบปัญหา คนเข้ามาตอบ คนถามกลับไม่พอใจในคำตอบ เพราะอาจจะไปกระเทือนการทำมาหากิน ถ้าไม่พอใจก็ไม่น่าที่จะมาถาม อะไรหนอทำให้ยอมรับความจริงไม่ค่อยจะได้กัน น่าจะมาจากการทำมาหากินมันฝืดเคือง

16. พี เสาวภา

๑)ขอแสดงความเห็นตรงนี้ก่อนครับ เพราะผมเสนอกำลังนำระบบ QA/QC การควบคุมคุณภาพ มาจากประเทศที่เจริญ ผมถึงต้องเอ่ยถึงระบบจากประเทศเขาน่ะครับ

ในประเทศที่เจริญ อันนี้ผมไม่ได้ บ้าฝรั่งกรุณาอย่าเข้าใจผิดเดี๋ยวจะไปกันใหญ่ แต่พยายามจะนำส่วนดีของเขามาใช้น่ะครับ

การควบคุมคุณภาพ เป็นหัวใจของระบบผลิต และ บริการครับ อันนี้หมายถึงการ เลือกสรรค์ วัตถุ ต้องมีขบวนการ และ มีระบบซื้อขาย อันนี้หมายความว่ามีหลักฐาน ซื้อ ขาย ใบเสร็จ ภาษี ใบส่งของ ใบรับของอะไรประเภทนั้น ทั้งราคา เป็นการ คุ้มครองผู้บริโภค ว่า ได้รับของคุ้มค่ากับที่จ่าย ของต้องคุณภาพดีครับ

ไม่ได้มองถึงการแยกประเทศหากความเชื่อทางศาสนาไม่ตรงกันครับ ผมไปไม่ถึงตรงนั้นจริงๆครับ ...แหะๆ ผมแค่ประชาชน กำลังจะดู พระดีๆ สบายๆ ไปตามแนวทางที่อยากศึกษาน่ะครับ

การควบคุมคุณภาพ คือ ขั้นตอนที่เรากำลังคุยกัน

คือการตรวจสอบ พระเครื่องน่ะครับ

เมื่อเป้าหมายชัดเจน กลุ่มคนมีแนวคิดเดียวกัน มารวมกัน ขั้นตอนในการควบคุมคุณภาพน่าจะไปแนวเดียวกันได้ไม่ยากครับ

๒) ผมจะไม่ใช่คำว่าต่อสู้ เพราะผมไม่ได้เสนอเอาแพ้เอาชนะครับ มันไม่มีคนตัดสินในที่นี้ครับ ถ้ามีการต่อสู้ ต้องมีสองฝ่ายมี กรรมการ ตัดสินครับ ว่าใครแพ้ชนะ ถ้าแบบนั้น น่าจะมีเวทีอื่น เช่น ศาล หรือ เวทีมวย ที่ไม่ใช่ เว็บบอร์ด สาธารณะ ที่คนแค่เข้ามาหาข้อมูลในด้านสารสนเทศ ให้สบายใจ คลายเครียดน่ะครับ

แต่ผมจะใช้คำว่า มีความเห็นไม่ตรงกัน เพราะความเชื่อต่างกัน ขบวนการควบคุมคุณภาพ แตกต่างกันครับ

เมื่อความเห็นไม่ตรงกัน คุยกันมาเป็นปี ยังไม่มีข้อสรุป ผมไม่บอกความเชื่อของผมแบบไหน แต่คุณที่อ่านกันมาคงเดาได้

มาลองวิธีใหม่ดูไหมครับ ต่างคนต่างเสนอข้อมูลของตนเอง แบบเป็นระบบ

ให้คนอ่าน เข้ามาอ่าน แล้วตัดสินใจ

อย่าเสียเวลา เสียพื้นที่ ในการทะเลาะกันเลยครับ ไม่มีใครได้ประโยชน์ ไม่มีใครชนะ และ แพ้ จริงจัง ของที่มี ก็ยังมีครับ

มาเสนอข้อมูลทางเลือกมาเสนอแข่งกัน (หรือถ้าจะใช้คำว่าต่อสู้ ) ว่าใคร จะเป็นที่น่าเชื่อถือกว่ากันครับ ในกลุ่มคนอ่านครับ

ระหว่าง เอาแว่นส่อง และ นั่งทางใน แนวประวัติศาสตร์ น่ะครับ

ทั้งสองทาง มีการผิดพลาดได้เสมอ แต่นี่เป็นเวที สังสรรค์ ไม่ได้มีการจ่ายเงินจ่ายทอง ทุกคนเข้ามาด้วยจิตอาสา อาจจะค้าขายพระเครื่องในส่วนหนึ่ง อันนี้เป็นส่วนแถมของท่าน ท่านก็ว่าของท่านไป ท่านเหล่านี้น่าจะมีความชำนาญกว่าคนธรรมดาซ่ะด้วย

แต่เวลา และ ความรู้ที่คนมาเสนอในที่นี้ ก็ต้องได้รับการยินยอม และ นับถือกันครับ แบบสุภาพชน พี่น้องกันครับ

เป็นการ QA/QC ไปในแนวทางเดียวกันจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2012
  17. พี เสาวภา

ก็เคารพในความเห็นของ อาจารย์ที่ต่อสู้มาน่ะครับ

อาจจะไม่เชื่อ แม้ไม่รู้จักกัน แต่ผมเข้าใจความรู้สึกของท่าน ....อย่างลึกครับ

ด้วยใจจริง

18. พี เสาวภา

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พี เสาวภา [​IMG]
    จะออกความเห็นไม่ต้องขออนุญาตเลยครับ ( เขียน อนุญาต อาจารย์แม่ทักมา ...แหะๆ )

ข้อความ อาจารย์ Green Bangkok น่าจะคุยถึงตัวบุคคล น่ะครับ

แต่เราน่าจะพยายามแยกกัน ระหว่าง ระบบ และบุคคล

ในทุกประเทศ มีกฎ มี ระบบ ทุกประเทศ แต่ระบบจะเข้มแข็งก็อยู่ที่ สังคม หรือ การรวมของบุคคลครับ

ประเทศที่ คนมีวินัย สังคม เข็มแข็ง ระบบจะเข้มแข็ง ความเข้มแข็งนี้จะกำจัด คนที่ ไม่เคารพ ระบบ ออกไปได้เองครับ --> เอาไปไว้ไหนครับ แล้วได้แก้ปัญหาหรือครับ?

ผมเองเป็นพ่อค้า งานเหล็ก ไม่ได้ยุ่งเกี่ยวอะไรกับพระเครื่องเลย แต่ชอบครับ และ ผมมอง องค์กรใด ๆผมมองที่ระบบครับ ว่า work หรือไม่

จากประสบการณ์ทำงานของผม ผมมอง สังคมพระเครื่อง น่าจะ มีศักยภาพมากกว่านี้ครับ เพราะมีจุดขายดีๆ หลายอย่าง อันนี้มองแบบการตลาด อย่าว่ากัน มาสู่โลกแห่งความจริง

ถ้าทุกอย่างมีระบบ ที่ตรวจสอบได้ มีการควบคุม เป็นที่น่าเชื่อถือ ตลาด พระเครื่องรางของขลังของไทย จะมีตลาดเพิ่มขึ้นครับ เพราะ จุดขาย คือ ความเชื่อ อภินิหาร ความต้องการ ยึดเกาะ สิ่งที่เหนือโลก เป็นพื้นฐานของทุกคน ไม่ว่าชาติไหน ในทางอ้อม ยังสามารถ เผยแพร่ศาสนาในรูปแบบ กระพี้ได้ด้วยครับ และอาจจะทำได้ดี กว่าในการนำร่อง เข้าไปก่อนครับ

ตลาดเมื่อเปิดกว้าง โลกเดี๋ยวนี้แคบ ซื้อขายกันบนจอ จ่ายเงิน ผ่าน สายไฟ ถ้าทำให้มีความเชื่อถือ ว่าคนซื้อได้ในสิ่งที่เขาต้องการ พื้นฐานของ ของ ดีอยู่แล้วครับ

เรามาช่วยกันทำ ทำได้ครับ --> ทำไม?ต้องแยกห้องไปทำและปล่อยให้มีอีกห้องที่ต่อสู้กันมา

ส่วนการวิจารณ์ในแง่ของบุคคล ผมเองขอ งด ผมเคารพ ความเห็นของทุกท่าน บทบาท เป็นของท่านทุกคน

ที่จะแสดง ความเป็นตัวตน ของท่านออกมาครับ

คนมาตัดสินไม่ใช่ผม

ผมแค่มาเสนอ ไอเดีย ครับ การแยกเป้าหมายออก จะจัดการระบบได้ดีกว่าครับ ในแง่ยุทธวิธี ครับ

จะขอเรียนเสนอความเห็นตรงนี้น่ะครับ

ผมเองไม่อยากใช้คำว่า ไม่เคารพ เพราะคงมีหลายแบบ และที่จริงไม่ใช่หน้าที่ของเราโดยตรงในเว็บนี้น่ะครับ เราไม่ได้จ่ายเงินมาสร้างเว็บนี้ ไม่ใช่เว็บของเราครับ เว็บเขาอนุญาตให้เรามา อ่านเพื่อความบันเทิง อันนี้ว่าตามบทบาทน่ะครับเราแค่ต้องการเข้ามาเสพข้อมูลที่มีคุณภาพ

แต่ถ้าในระบบที่เข้มแข็ง สังคมเข้มแข็ง คนที่ไม่ตามระบบก็จะถูกลงโทษครับ การลงโทษมีหลายมิติครับ ผมขอไม่ออกความเห็นตรงนี้ครับ

๒) การแยกห้อง แค่เป็นข้อเสนอ ให้แยกกลุ่ม กันเสนอ ข่าว สารสนเทศแก่กัน โดยไม่ขัดแย้งกันน่ะครับ ไม่ถึงให้แยก เว็บ แยก server หรือ แยก ประเทศครับ...แหะๆ

ไม่มีการโกรธเคืองขนาดไม่เสวนากันครับ

19. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ พี เสาวภา ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ หากผิดพลั้งใดๆเป็นการไม่สมควร ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ตอนนี้ซึ้งน้ำใจทุกๆท่านที่ออกมาต่อต้านพวกที่ตั้งใจเล่นพระสมเด็จเก๊ อย่างหนักหน่วง ใช้ประโยคนี้ได้เลยครับ
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=ma3Nax8yyOE]You'll Never Walk Alone With Lyrics - YouTube[/ame]

20. พี เสาวภา

แหะๆ....จารย์ชกแบบเบาๆลงนิดดดนึง

เอาแบบสไตล์ สมรักษ์น่ะครับ ฉาบฉวย เก็บคะแนน

แบบเขาทราย ก่ะจะเอาน้อค เอาไว้เมื่อจำเป็น

เราแค่มาดูพระกันจ้า......