เสนอแยกห้อง พระทางใน กับ พระทางนอก ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 2 เมษายน 2012.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เรียนท่านผู้ดูแล บอร์ด พระเครื่องเว็บพลังจิต

เรื่องแบบนี้ ทำนองนี้ มีมานานแล้วในเว็บพลังจิต มีมาตั้งแต่วันแรกที่ผมเข้ามาเลย จำได้ตอนนั้นมีการปะทะ คารม กัน มีหลายท่าน ท่านหนึ่งที่จำได้ คือ อาจารย์ เล็ก พลู โต โดนหนัก กระทู้น่าจะลบทิ้งไปแล้ว อาจารย์เล็กก็หายหน้าไป และ อีกหลายๆท่าน เป็นการนำเสนอ พระ ทางใน และ วิจารณ์โดยพวกที่เล่นพระทางนอก

ผมเสียดายความรู้ ด้านการดูพระเครื่องทางนอกที่มา แชร์ ถ่ายทอดกัน ให้น้องๆรุ่นใหม่ ศึกษา การดูพระ แบบใช้ สายตานอกดู ใช้แว่นส่อง ดู พิมพ์ทรง ดูเนื้อหา ดู ธรรมชาติ อันนี้จะบอกให้ทราบเลยว่า เป็นจุดเด่น ของ เว็บพลังจิตนี้ ทำให้คนเข้ามาเยอะ ผมไม่อยากจะให้ท่านที่มีความรู้ด้านนี้ หายหน้า หายตากันไปอีก

ส่วนพระเครื่อง ด้านทางใน ดูพลัง มีประวัติศาสตร์มากับพระทุกองค์ ผมขอไม่แสดงความเห็นทางส่วนตัวอีกต่อไป

ผมขอแสดงความเคารพในสิทธิ ในการนำเสนอความเห็น ของพวกท่าน ในการแสดงความรู้ ความเห็น ตามอิสสระ ในแนวทางของพวกท่าน

ส่วนการซื้อขาย ที่จริงมีกฎหมายคุ้มครองอยู่แล้ว ก็ว่ากันไปตามนั้น

ผมเสนอให้แยก ห้อง พระจากกัน เป็น คนล่ะห้อง เด็ดขาด อย่าเอามาปนกัน เพราะมีพื้นฐานการนำเสนอ การวิเคราะห์ ที่แตกต่างจากกันโดยสิ้นเชิงครับ

การมาพูดคุยกันในความเห็นที่แตกต่างแบบสิ้นเชิง มีแต่จะ ปะทะ คารม และ อาจจะ บานปลาย

และคนที่เข้ามาอ่าน ไม่ได้ประโยชน์ใดๆครับ

ด้วยความเคารพ และ ปราถนาดี ต่อ เว็บพลังจิต

พี เสาวภา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2012
  2. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับพี่พี เสาวภาครับจะได้ลดความขัดแย้งหรือความคิดเห็นที่แตกต่างกันอย่างที่เรียกได้ว่าเกือบจะสิ้นเชิงได้เป็นอย่างดีครับ:cool:

3. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็อีกเสียงครับพี่ เอาแค่ดูกันแค่ พิมพ์ทรง ก็ยังยาวแล้วครับ :VO

4. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

เจอภาพนี้ในเวปนึงชอบๆๆๆๆๆๆๆๆมากๆๆๆๆๆๆครับ

เครดิต :

5. tnttz

tnttz Active Member

1 มิถุนายน 2008
    ดีครับ และขอเสนอเพิ่มเติม ผู้ใดที่แสดงความคิดเห็นต่อพระผู้อื่นในทุกกระทู้ ควรจะแสดงความรับผิดชอบต่อความคิดเห็นตนเองทุกๆครั้ง โดยอธิฐานสาบานหากการแสดงความคิดเห็นใดๆที่ผิดพลาด พูดผิดๆถูกๆ แสดงความคิดเห็นโดยมีเจตนาแอบแฝง หลอกลวงเพื่อทำมาค้าขายโดยไม่บริสุทธิ์ ขอให้ข้าพเจ้ามีอันเป็นไปโดยเร็ว และอาชีพถึงกาลวิบัติทันที ใช้กรรมในนรกจนกว่าจะหมดหนี้กรรมด้วยเทอญ เพราะการอ้างคำพูดไม่มีทางใช้ได้ เพราะมนุษย์ส่วนใหญ่ย่อมเข้าข้างตนเองเสมอ

6. narmja

อันนี้เข้าขั้นโหดนะพี่ หุหุ

7. narmja

โห ผมเจอคำนี้ไปอึ้งเลย

เสี้ยนพระ กับ เซียนพระ ต่างกันอย่างไร

เสี้ยนพระ หมายถึง: บุคคลที่อาจมีความชำนาญหรือมีความรู้ในเรื่องพระเครื่องอยู่บ้าง แต่ไม่มีจริยะธรรม หรือ ไม่ซื่อสัตย์ต่อทั้งตนเองและลูกค้า โดยภาพรวม “เสี้ยน” ใช้เรียกคนที่ขายพระปลอม พระเก๊ คนที่ขายพระแล้วไม่รับผิดชอบ ซึ่งทำให้มาตรฐานของวงการพระเครื่องต่ำลง

เซียนพระ หมายถึง: บุคคลที่มีความชำนาญในศาสตร์ของพระเครื่อง อีกทั้งได้รับการยอมรับจากคนในวงการพระเครื่อง ว่าสามารถพิจารณาระบุชี้ชัดพระเครื่ององค์นั้นๆเก๊/แท้

“เซียนพระ” หากให้คำจำกัดความก็จะหมายถึง บุคลที่มีความชำนาญในการศึกษา ดูพระองค์นั้นๆ จนสามารถ(ซื้อ)หาบูชาและปล่อย(ขาย)พระได้โดยที่ไม่ต้องพึ่งสายตาจากผู้อื่น อีกทั้งได้รับการยอมรับจากคนในวงการว่าเก่งจริง

{{{{{{{{{ ในพระเครื่องนั้นๆ ที่สำคัญจะต้องมี จริยธรรม คือ ความซื่อสัตย์ กับลูกค้าและตนเอง }}}}}}}}}

แต่ถ้าเป็นบุคคลที่ชอบคิดว่า “ข้าแน่” ชอบกร่างคิดว่าดูพระเป็น(แต่เช่าหาแต่ของเก๊)แล้วปล่อยพระปลอมให้ลูกค้า ชอบสวดพระของผู้อื่น

ชอบอวดฉลาดแบบนี้จะเรียกว่า”เซียนพระ”ไม่ได้ ต้องเรียกว่า”เสี้ยนพระ”จะเหมาะสมกว่า

ผมเป็น เสี้ยนพระแต่ผมไม่เคยคิดแบบนี้เลยนะครับ

8. หนุ่มคอนถม

หนุ่มคอนถม เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011
    ช่วงนี้มีกระทู้หนักๆหลายๆกระทู้ เห็นแล้วก็เหนื่อยใจครับ
    ผมเป็นคนนึงที่เคยผ่านเรื่องการจับพลังเหมือนกันครับ สมัยแรกที่ศึกษา เรื่องจับพลังเป็นอะไรที่ตื่นตาตื่นใจครับ ตอนนั้นผมคิดในใจว่าถ้าเราจับพลังเป็นก็ดีสิ จะได้รู้ว่าองค์ไหนดีองค์ไหนไม่ดี องค์ไหนแท้ องค์ไหนไม่แท้ ไม่ต้องมานั่งส่องให้เมื่อยลูกกะตา
    การจับพลังนี่แหละที่คนเริ่่มศึกษาหรือคนทั่วไปๆ มักจะหลงและเชื่องมงาย เพราะเรื่องที่เรามองไม่เห็น แล้วสังคมไทยค่อนข้างเชื่อกับเรื่องพวกนี้ค่อนข้างมาก ไม่ว่าจะเป็น การเข้าทรง อ.ใบ้หวย ดูดวง แก้กรรม ส่วนตัวก็คิดว่ามีจริง แต่ใครล่ะจะเป็นตัวจริง แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าถูก !!!!??????
    เรื่องจับพลังมันเป็นความเชื่อครับ ถ้าเชื่อไปแล้วยากที่จะถอนครับ ยกตัวอย่างพี่ที่ผมรู้จักครับ เค้านำพระไปจับพลังบอกว่าพลัง สวด ยวด ทุกองค์ในคอผ่านการจับพลังมาหมดแล้ว ถ้าไม่มีพลังไม่เอามาขึ้นให้หนักคอครับ เท่าที่ผมดูส่วนใหญ่จะเป็นพระสนามครับ ผมก็บอกไปนะครับ สุดท้ายก็เลยเคืองๆกันครับ ปัญหาก็เกิดคล้ายๆกับหลายๆกระทู้ครับ

ส่วนตัวนะครับผมว่า ถ้าคนที่ศึกษาพระ แล้วพอจะแยกแยะ พระเก๊ พระแท้ ได้บ้าง เรื่องการจับพลังอาจจะเป็นส่วนประกอบในการวิเคราะห์ แต่ถ้าคนที่ศึกษาพระจนชำนาญแล้ว เรื่องการจับพลังเค้าจะฟังเป็นนิทานเฉยๆครับ ฟังเพลินๆ แต่ไม่มีส่วนในการวิเคราะห์แต่อย่างใด ส่วนคนที่เริ่มศึกษาหรือคนทั่วๆไป มักชอบฟังเรื่องประสบการณ์หรือปาฏิหารย์ครับ

สุดท้ายก็แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละบุคคลครับ

9. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ดูพระโดยใช้วิธีตรวจพลังภายใน หรือถามเบื้องบน
    จะเอามาตรฐานไหนมาตัดสินครับว่า จริง หรือ เท็จ
    คำพูดของคนพูดอย่างไรก็ได้ แต่งนิทานไปเรื่อย
    ยิ่งประเภทใจกล้าหน้าด้าน หมั่นสาบาน ไม่หวั่นบาปกรรม จะรู้ได้อย่างไร
    ของเป็นนามธรรม ไม่เห็นตัวไม่เห็นรูป รังแต่จะก่อความวุ่นวายและเข้าข่ายหลอกลวง

จะตรวจสอบญาณรู้กันก่อนไหม ทายของที่ซุกซ่อนกันก่อนไหม
    หรือทายจำนวนของวัตถุสิ่งของ ๑๐ ครั้งถูก ๑๐ ครั้งก็ OK

หรือทายข้อความที่เขียนปิดบังไว้ หากบอกได้ตรงก็ OK

เอาให้รู้ให้เห็นแบบจะแจ้งคาตาจะได้ไม่วิวาทกันให้ยุ่งวุ่นวาย

ขนาดดูพระแบบ ดูพิมพ์ ดูเนื้อ ดูตำหนิ ดูผิว ดูธรรมชาติ
    คนดู ๑๐ คนยังมีเสียงแตก ความเห็นไม่ตรงกันยังถกกันวุ่นวาย
    หลายตาดู หลายครูสอน หลายความรู้ หลายสำนัก ยังแตกหักจนไม่เสวนากันก็มี

แยกห้องกันก็ดีแต่อดสงสารพวกที่รู้น้อยหลงเสน่ห์นิทานตำนานปลอม
    ศรัทธาปาฏิหาริย์ อย่างหน้ามืดตามัวจะไม่ทันเล่ห์เหลี่ยมคนโกงนะสิ

10. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    วงการพระเครื่องประเทศไทย

ใช้ "หลักกู" เป็นเกณฑ์ตัดสินกันทั้งสิ้น ไม่มีอะไรเป็นมาตราฐานสากลให้ยอมรับได้ทั่วโลกเช่นเดียวกับในต่างประเทศ

ฉะนั้นไม่ควรคาดหวังความถูกต้อง เพราะความถูกต้องของฝ่ายหนึ่ง จะเป็นความผิดพลาดของอีกฝ่ายหนึ่ง แล้วอย่างนี้บทสรุปจะอยู่ตรงไหน

เล่นกันตามสะดวก ตามความเชื่อ เคารพ ศรัทธาของแต่ละกลุ่มดีกว่า ครับ

11. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าถ้าแยกห้อง คงมีหลายคนหลงเข้าไปใน วงกตหิมพานต์เลยครับครู แต่แยกก็ดีนะครับ

12. tnttz

ผมไม่ได้บอกว่าแน้นเรื่องจับพลังอะไร แต่เพียงเสนอสิ่งที่ผู้สวดควรจะรับผิดชอบต่อการกระทำของตนเท่านั้น

วงการตรูมีใครล่ะ พวกตรูตรูลากไป วงการก็มีแต่พวกตรูทั้งนั้น

อย่างน้อยการสาบานก็เข้าตัวเองแน่นอน รวดเร็วด้วยถ้าหากทำผิด แต่บอกรับรอง ใครรับรองได้ล่ะ ตำราบาป? ขอดูหลายครั้งแล้ว ไม่เห็นเอามาโชว์เลย พวกร่างทรงที่จะขายของขลังที่เป็นผีบ้าก็มี พวกอวดอ้างว่าตนมีตาในแต่ไม่มีจริงก็มี
    ทั้งสองฝ่ายนั้นมีพวกอวดอ้างทั้งนั้นล่ะ ไม่ว่าพวกตำราบาปหรือพวกร่างทรงหรือพวกพลังจิต คนดีในแต่ละพวกก็มี แต่น้อยเท่านั้นเอง ส่วนใหญ่หาผลประโยนช์ทั้งนั้น อ้าวถ้าดีจริง รู้จริง มีเจตนาดีเปลี่ยนเรื่องอธิฐานสาบานไปทำไมล่ะ อธิฐานกันเองทุกคนไปเลย

สุดท้ายก็ไม่อยากอธิฐานทั้งนั้นเพราะตรูไม่รู้จริง ตรูกลัวทำมาหาแทกไม่ได้ 55555

สุดท้ายอย่ามัวแต่อ้างมาตราฐานเลย อ้างความจริงที่เป็นจริงและอธิฐานสาบานไปเลยทุกๆคน อย่างน้อยก็รับผิดชอบต่อการกระทำของตน และเว็บที่นี่ก็ชื่อเว็บพลังจิต ถ้าคุณไม่เชื่อแล้วเข้ามาเป็นอีแอบแฝงตัวทำมาหากินในเว็บพลังจิตทำไม ไปตั้งเว็บพลังมาตราฐานสากลนิยมดีกว่าไหม??? :boo:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2012
  13. tchai72

tchai72 เป็นที่รู้จักกันดี

แชร์ประสบการณ์จับพลังครับ
    เคยเจอพี่คนหนึ่งครับ ได้ยินชื่อเสียงกันมานานว่าแกเป็นคนธรรมะธรรมโม
    เจอกันก็เลยคุยเรื่องพระเครื่อง แกบอกว่าแกจับพลังพระเครื่องได้
    ผมก็เลยอยากลองของ เอาตะกรุดหลวงพ่อทาให้แกลองจับดู
    แต่ไม่บอกว่าเป็นของเกจิใด (ตะกรุดหลวงพ่อทาของผมเป็นตะกรุดเปลือย
    เพราะเชือกที่ถักขาดออกหมดแล้วเหลือแต่ไม้รวก)
    พอแกจับพนมมือปั๊บบ หลับตา สักพักแกบอกว่าพลังแรงมาก
    เห็นพระแก่ๆ ยืนถือไม้เท้ายาวๆ อยู่ ผมก็ฟังๆ แล้วก็ บ๊ะ ใช้ได้นี่หว่า
    เพราะหลวงพ่อทาท่าน เท่าที่อ่านจะมีไม้เท้าหางกระเบนประจำตัวอยู่
    ก็เลยชักเคลิ้มๆ แต่พอขอดูพระในคอของแกเท่านั้น
    เก๊หมดยกพวงเลยครับ ในคอมีประมาณห้าองค์ ในรถอีกนับไม่ถ้วน
    ไม่มีพระแท้เลย ด้วยตาหมาตาแมวอย่างผมยังบอกได้เลยครับ
    ผมก็เลยงงๆ ว่าจับพลังได้แล้วทำไม ไม่จับพลังพระตัวเองหว่า
    ตั้งแต่นั้นผมก็เลยยิ่งไม่เชื่อเรื่องจับพลังขึ้นไปอีกครับ

tchai72

14. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ก็มีความเห็นกัน หลากหลายพอสมควรน่ะครับ คงจะมีเข้ามาเรื่อยๆ นี่แค่เช้าวันจันทร์

ผมในฐานะคนเสนอ ขอแจมต่อว่า

๑) เรื่องการสาบาน คงเป็นเรื่องบุคคลครับ ท่านจะสาบานกันเองทำได้ และแนะนำว่า ไปสาบานที่วัดพระแก้ว หรือ สถานที่ศักสิทธิ์ กันทั้งสอง ฝ่าย

แบบ ทหาร สาบาน ธง ทหารทุกคนต้องสาบาน ไม่งั้นเป็นทหารไม่ได้ แต่เขาทำกันภายในวงของเขา เขาไม่ได้มาท้าใครให้มาสาบานแข่งกันเขาครับ และไม่จำเป็นที่จะต้องมาโฆษณาใดๆให้บุุคคลที่ ๓ ทราบเพราะ คงไม่มีใครสนใจ และ จะงงไปเปล่าๆครับ

น่าจะเป็นเรื่องส่วนตัวมากกว่าส่วนรวมครับ

เรามาเล่นพระกันดีกว่าครับ...แหะๆ

๒) แล้วตกลง วงการ ทางใน สมเด็จ ของ ทางวัง สนใจในข้อเสนอ แยก ห้องหรือไม่ครับ จะได้ ชัดเจน ด้านนโยบาย เรื่องการปฏิบัติ มีอยู่แล้ว เรื่อง คน ดี คนเลว คนจริง คนเก็ คนแท้ มันปะปนกัน มาชี้ตัวกัน คงทำในหน้ากระทู้ไม่ได้ครับ ให้ไปพิสูจน์ในขบวนการอื่น นอกเว็บน่ะครับ

ถ้าตกลงในนโยบาย จะได้เสนอเว็บแบบเป็นทางการครับ

๓) เรื่องความเชื่อ คนเก่า คนเข้ามาใหม่ มันไม่ได้มีแต่ใน ห้องนี้ ในเว็บพลังจิตหรอกครับ มีทุกแห่งทั่วโลกครับ ใครคนใหม่จะเข้ามา จะเชื่ออย่างไร เชื่อใคร พวกท่านมีมันสมองทุกคน เราเพียงแต่นำเสนอ เหตุผลของเรา ในสื่อสาธารณะ ว่ากันไปตามสิทธิ เก็ แท้ ตามเหตุผลครับ แม้ว่าจะขัดแย้งกัน แต่ก็น่าจะอยู่ร่วมกันได้ครับ เพียงแต่เรามาหา กติกา ร่วมกัน แบบอยู่กันแบบสันติสุข ครับ

เมื่อเห็นต่างกัน พูดต่างกัน ก็อยู่คนล่ะบ้านครับ บ้านใกล้เรือนเคียงครับ...แหะๆ

15. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับพี่พีนะครับ ว่าการแยกห้องให้ชัดเจนเป็นการลดความขัดแย้งที่ดี แต่มันก็จะทำให้ย้อนกลับไปในแบบเก่าอีก คือมีคนเอาเรื่องเหลือวิสัยมาหากิน โดยการเอาพระเก๊ที่บอกว่ามีพลังมาลงโชว์ และต่อมามีการชักจูง ชวนเชื่อให้คล้อยตาม ดังที่เคยมีปรากฏ ทางเวปต้องมีมาตรการเข้มงวด และไม่กระทำการใดที่เอื้อประโยชน์กับคนกลุ่มใดกลุ่มนึงเท่านั้น เท่าที่ผ่านมาคนเล่นพระในรูปแบบเชื่อถือเรื่องจับพลังเอาพระที่ไม่ใช่พระที่มาตรฐานสากลยอมรับมาสอบถาม คนที่ตอบ ก็ตอบตามที่มาตรฐานสากลกำหนดคือใช้กล้องส่องและดูตามตำราสืบต่อมา ไม่ใช่ใช้ความรู้สึกนึกคิดของตนเองนึกว่าเราทำได้อย่านั้นอย่างนี้ เป็นเครื่องตัดสิน เท่าที่ผ่านมาหลายๆปี คนที่เคยหลงเชื่อพระที่ไม่มีมาตรฐานนับวันจะลดลงๆ ทำให้คนที่เคยได้ชื่อว่าเป็นผู้รู้ ผู้ยิ่งใหญ่ในแขนงพระจับพลังงานของตนเองถูกลดความน่าเชื่อถือลง และน่าจะเชื่อต่อไปได้ว่ารายได้ก็คงจะลดลงด้วย แต่คนที่เล่นหาพระตามตำราที่ถูกตราหน้าว่าเป็นตำราบาปนั้น ไม่เห็นมีใครออกมาร้องแร่แห่กระเฌอ ว่าถูกริดรอนสิ่งใดๆ แต่กลับยิ่งดีใจหากพระที่มีการนำมาสอบถามได้ถูกวิพากษ์ฯโดยหลักการดูตามมาตรฐานสากล คือใช้กล้องส่อง และตำราที่สืบเนื่องมาแต่ครั้งรุ่นพ่อรุ่นพี่ ไม่ใช่ตำราที่เขียนเข้าข้างพระเก๊เพื่อขายโดยทั่วไป ตำราที่บอกมานั้นไม่ใช่แต่เพียงเป็นหนังสือหรือบันทึก หากแต่ตำราของนักสะสมที่เป็นมาตรฐานสากล คือการที่ได้เข้าไปรู้จักผู้คนในวงการพระ เข้าไปคลุกคลีซื้อขาย เพราะหากเราซื้อพระมาแล้วขายได้ นั่นเท่ากับเราเริ่มเรียนตามตำราอย่างถูกต้อง เพราะหากขายให้กับคนซื้อไม่ได้ก็เป็นเพราะว่าพระองค์นั้นอาจจะเก๊ หรือคนไม่นิยม

16. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ด้วยกันได้ครับ แต่ภายใต้กฎกติกา และมารยาท ผมเองไม่เคยเห็นหน้าทุกๆท่านมาก่อนแต่จากการที่อยู่ห้องนี้มานานพอสมควรพอจะรู้ว่า ในห้องนี้ไม่มีคนมาเสนอพระขายใครเพราะเป็นกฎห้ามซื้อห้ามขายในห้องนี้ มีบางครั้งมีเข้ามาบ้างก็จะถูกพี่ๆน้องๆ ช่วยกันบอกกล่าวซึ่งเป็นกฎกติกาของห้อง
    <O:p
    ส่วนเรื่องการวิจารณ์พิจารณาพระเครื่องนั้น ชื่อห้องก็บอกอยู่แล้วครับ อาจารย์หลายๆท่านช่วยดูให้ จะผิดจะถูกก็ต้องใช้วิจารณญาณพิจารณาตรึกตรอง ดูจากรูปไม่ถือเป็นข้อยุติ อาจผิดหรือถูกได้ ไม่มีใครเก่งไปซะทุกอย่าง ดูขาดไปซะทุกองค์ ทั้งนี้เว็ปบอร์ดเป็นห้องเสรีในการแสดงความคิดเห็น ทุกสังคมจะอยู่ได้ถ้าเราให้เกียรติซึ่งกันและกัน<O:p
    เรื่องการจับพลัง ไม่ได้ช่วยพิจารณาว่าพระแท้หรือพระแท้แต่ไม่นิยม หรือแม้กระทั่งพระที่เก๊แต่นำเข้าพิธีปลุกเสก พระที่ผ่านการปลุกเสก มีพุทธคุณทุกองค์ แต่ต่างกันที่ พระที่คนส่วนใหญ่เล่นหาและสากล นิยมแค่ไหนและเล่นหาพิมพ์ไหน ส่วนนี้ขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล หากเล่นกันในกลุ่มไม่ได้เชิงพุทธพาณิชย์มีความสุขก็แล้วแต่จะสะสมกันไป แต่หากจะสะสมแบบสากลนิยมนั้น ก็คงต้องยึดหลักส่วนใหญ่ เพราะกำหนดพิมพ์ เนื้อหา ตำหนิ และธรรมชาติ ในการพิจารณา (มูลค่าขึ้นอยู่กับคนตั้ง แต่จิตใจที่ดีงามสูงกว่ามูลค่าที่คนตั้งนัก)<O:p
    สุดท้าย การให้เกียรติซึ่งกันและกัน จะนำมาซึ่ง มิตรภาพ ที่ดีและจะสร้างสรรค์ห้องนี้มีคุณค่า และประโยชน์ต่อผู้ศึกษาได้เป็นอย่างดี<O:p

</O:p

17. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยให้แยกครับ

เสี้ยนอย่างผม แสดงความเห็นได้ไหม ....เอะ.....หรืออย่างไร

18. ทอดาว

ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    ขอแยกเป็นสามห้องเลยได้ไหม

พระทางใน
    พระทางนอก-แท้แต่เซียนไม่เล่น
    พระทางนอก-แท้ตามเซียน

19. tnttz

บอกมั่วว่าเรื่องส่วนตัว 555 อย่างว่าตรูจะทำมาหากินอ้างตำราบาปว่างั้น แปลว่าตรูสวดผิดๆถูกๆตรูไม่รับผิดชอบ ไปเปิดเว็บมาตราฐานสากลนิยมตำราบาปดีกว่า 55555

ไม่มีคนซื้อขายในห้องนี้ ไม่จริงหรอกครับ มีแต่แอบ แอบ PM ซื้อ พยายามดัน ขีดมาตราฐานขึ้นมาเองโดยบอกนอกมาตราฐานคือพระเก๊ หลอกข้อมูลว่าตนเป็นผู้รู้ ว่าอันนี้ไม่ใช่แต่ขอผมนะ มีให้เห็นเยอะไป อย่างนี้ไม่หลอกลวงแล้วเค้าเรียกว่าอะไร ถ้าไม่อธิฐานผมก็เข้าไปแซวทุกๆที่ล่ะ เสี้ยนตำราบาปรู้จริงหมดทุกเรื่อง 100% เลยหรอ 55555 แปลกแปลว่าคนที่อยู่ข้างบนหลายคนชอบพวกที่ไม่รับผิดชอบ พูดมั่วๆไป ตามใจฉัน อย่างว่าทางโลกก็โลภมากกิเลสนำพา และอย่ายุ่งกะตรู ตรูจะทำมาหาแทก ตรูจะเป็นอีแอบหลายเผ่าพันธุ์ก็เรื่องของตรู 555555

เพียงแค่นี้ก็รู้แล้วว่าที่ผ่านมาการแสดงความคิดเห็นมีผิดๆมีถูกแต่ไม่ยอมรับเลยสักตัว 555555

20. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ

อย่างที่พี่ทอดาวบอกก็ดีครับ อยากให้แยกออกจากกันเด็ดขาด แต่เอาแบบพระจับพลังเช่นพระวังหน้า กับพระสากลนิยม แยกจากกันเพื่อป้องกันการทะเลาะเบาะแว้ง
    แต่อันที่จริงการที่เอาพระมาลงถาม กติการสากลก็บอกชัดแจ้งว่าคนที่ตอบนั้นก็มีสิทธิ์ที่จะตอบตามที่คิด หากคนเอาพระมาถามตั้งธงไว้แต่แรกแล้วว่าพระนั้นแท้ หรือคิดไว้แล้ว่าของตัวเองนั้นดีแน่ๆ มันก็น่าจะผิดกติกา หรือแม้แต่เอามาโชว์ หากมีคนมาบอกว่าพระนั้นเก๊ ก็ต้องยอมรับ แต่ไม่ใช่พอเข้าบอกว่าเก๊ แล้วเจ้าของพระเกิดอารมณ์ มีการตอบโต้ มันก็ไม่จบ เขาตอบเก๊แท้อย่างไร มันก็ไม่ได้หมายความว่าพระของเรานั้นจะเก๊หรือแท้ตามที่เขาบอก พระของคุณ อยู่ที่คุณ ไม่ใช่บอกว่าเก๊ แล้วพระแท้ในคอจะกลายเป็นพระเก๊ตามไปด้วย ขอให้เข้าใจเสียให้ถ่องแท้กับกติการการสอบถามเรื่องพระก่อนที่จะถามดีกว่าครับ ผมเข้าใจมนุษย์เรานะ ใครก็อยากได้รับแต่คำชม ไม่มีใครอยากฟังเสียงติติง หากถ้าคนที่อ้างเรื่องศาสนาว่าตนเข้าใจพระธรรมคำสั่งสอนดีแล้ว แต่ไม่รับฟังคำติติง นั้นถูกหรือเปล่า คิดกันดูครับ คำหวานฆ่าคนมาเสียนักต่อนัก หากเคยทำงานอยู่ในสังคมหมู่มากนานๆ ย่อมจะเข้าใจดี