เสนอแยกห้อง พระทางใน กับ พระทางนอก ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 2 เมษายน 2012.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมก็ถ้าจะไปเหมือนกันครับ

2. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบครับ พี่เป้า สายัณห์ สัญญา:cool:

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขอเสนอตัวมาถามความเห็นสมาชิกน่ะครับ ไม่มีใครตั้งหรอก ผมก็แค่สมาชิก ธรรมดาเหมือนทุกท่าน ไม่มีอะไร พิเศษ

แต่มีความเชื่อว่า สองหลักการนี้ ควรแยกออกจากัน ถ้าจะพัฒนาวงการพระเครื่องขึ้นไป ในระบบที่ตรวจสอบได้ แบบให้มี ISO 9000:2008 ในวันข้างหน้า สามารถตรวจสอบที่มาที่ไป การซื้อขาย โปร่งใสมีใบเสร็จ มีการชำระภาษี เพื่อใม่ให้มีช่องทางฟอกเงิน ผู้ขาย ต้องมีใบอนุญาต ขายพระเครื่อง เครื่องราง เพื่อควบคุมได้ มีทะเบียนรายการขึ้นบัญชีไว้ รัฐหรือ องค์กรกลาง สามารถ เข้ามาตรวจสอบได้ สามารถ คุ้มครองสิทธิ ผู้บริโภคได้ครับ

และอาจจะพัฒนาไปในระบบ ซื้อ ขายหุ้นครับ การปรับราคาขึ้นลง เป็นไปตามกลไล ตลาดที่จริงๆ เรามีเงิน สามารถไปลงทุนได้ ของดี ของ แท้ด้วย ได้ราคา ดีกว่าดอกเบี้ยธนาคาร และ เท ขายได้ ในกรณีฉุกเฉิน ตามราคากลาง บวก ความสวยครับ ป้องกัน คนมาเอาเปรียบ และทุกคนได้ประโยชน์ครับ แม้คนในตลาดพระ เพราะตลาดจะกว้างขึ้น เข้าไปในระบบ การซื้อขาย แบบข้ามชาติได้ครับ

เมื่อเป็นแบบนั้น จะมี กฎหมายพระเครื่องโดยเฉพาะครับ มาควบคุม ก็พยายามดันไป ชีวิตนี้อาจจะไม่ทันได้ใช้ สำหรับผม แต่รุ่นหลังอาจจะยังทัน ครับ

ถ้าช่วยกัน มีทางครับ แต่ถ้าไม่ช่วยกัน ก็เป็นแบบนี้เรื่อยไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2012
  4. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่มเติมนิดนึง คงต้องชำระภาษีมากกว่า 7% เนื่องจากต้นทุนพระต่ำ แต่มูลค่าสูง รับรองรัฐรวยอื้อ...........

5. kiatti1234

ความจริงตอนนี้ มีพระเยอะเหมือนมีเงินสดมากเป็นต้นเหตุให้มีการฟอกเงินได้อีกทางหนึ่ง

6. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

แนวคิดดีครับ ขอเป็นแนวร่วมด้วยคน

7. พี เสาวภา

กราบเรียนเชิญ

ไม่มี หนึ่ง ก้าว ก็ไม่มีก้าวที่ สองครับ

รวมกันเพื่อประโยชน์ของเราทุกคนครับ

8. พี เสาวภา

vat นี่มี vat ซื้อ และ vat ขายครับ

เราไม่ได้จ่าย ๗ % ตอนขายอย่างเดียว ( หมายถึงคนซื้อน่ะครับ ) ตอนซื้อ ก็ได้ vat ซื้อ เอามาเคลมได้ครับ

รัฐแค่ยืม เป็นเงิน หรือ ตัวเลขไปใช้ครับ

รัฐเข้มแข็ง ประโยชน์เป็นของส่วนรวมเต็มๆครับ ผมไม่ได้หมายความถึงการเมือง แต่ผมหมายความถึง รัฐ จริงๆครับ

ประโยชน์นั้นมาในรูป สาธารณูปะโภค ( แหะๆ ไม่ทราบใช้คำถูกไหม เดี๋ยวมี ครูมาคอยกำกับครับ )

เรียนเชิญ ครับ รวมกลุ่ม พระทางนอกก่อน เพราะ เป็นกลุ่ม รายการทาง inventory ที่เรียกว่า tangible จับต้องตรวจสอบได้

ส่วนทางใน นั้น อิง ความรู้เห็นภายใน อิงประวัติศาสตร์ ซึ่งในทางวิชาการ เป็น intangible จับต้องไม่ได้ จะตรวจสอบยาก แต่ถ้าถามผม ผมก็เชื่อว่ามีจริงครับ เพียงแต่ ตรวจสอบ ยากน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2012
  9. พี เสาวภา

สิ่งนี้ ไม่สามารถ มาแสดงชัดเจนในที่สาธารณะได้ครับ...แหะๆ เอาว่าคุยๆกัน ธรรมดา

10. iochin

iochin เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    สวัสดีตอนเช้าๆครับพี่ๆทุกคน จะว่าไปแล้วแนวทางนี้ดีครับ ยกมือสนับสนุนเต็มที่ครับ

11. kiatti1234

ปัญหาที่สำคัญระบบการตรวจสอบที่สำคัญ จะเป็นเหล้าเก่าในขวดใหม่ไหมเนี่ย โดยเฉพาะพระที่พวกเราเกิดไม่ทัน หาข้อสรุปยาก อะไรประมาณนั้น หากทำได้รับรอง"รุ่ง"ชัวร์ครับผม

12. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    รับทราบครับพี่ เลิกเถียง เลิกทะเลาะ แต่ผมยังไม่ได้โหวตครับ ขอโหวตแยกครับ

13. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

มีแบบหลวงปู่ฝั้นอะครับพี่พี กราบสนิทใจ ไม่มีโลภในใจเลย พี่อดุลย์ก็ไปเจออภินิหารมาแล้วครับ แนะนำครับพี่พี สุดยอด

สาบานครับ ว่าเรื่องจริง......

14. ครูชายแดน

เห็นด้วยกับพี่สวนพลูครับผมเก็บลูกเดียวครับศรัทธาท่านมากรุ่นไหนมาเก็บหมดครับ:cool:

15. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ยังมีลูกศิษย์ท่าน ที่เก่งมาก และมีชีวิตอยู่ครับ ที่สุพรรณ ไม่ไกลด้วย

ตามรอยพระอาจารย์ฝั้นได้อย่างไม่มีผิดเพี้ยน ถ้าอยากทำบุญกับท่านก็เชิญที่วัดครับ ของจริงครับผม

พี่ครูชายแดนก็เชิญที่วัดได้นะครับ

16. ครูชายแดน

ขอบคุณครับที่แจ้งข่าวสายอาจารย์ฝั้นถ้ามีโอกาสไปแน่ครับ วัดอยู่ที่ไหนครับรบกวนพี่สวนพลูบอกทีครับ:cool:

17. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

แถวไหนของสุพรรณครับพี่ ผมอยู่แต่ สมุทรปราการ สงกาน ถ้ามีโอกาส จะได้ ยืมเกวียน เพื่อน ไป กราบครับ

18. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองเข้าใจว่าเวลามีการบอกกล่าวว่าพระที่อยู่ในความครอบครอง
    ของใครก็ตามไม่แท้ อาจทำให้ผู้ครอบครองเสียความรู้สึก
    โดยปกติหากเจ้าของไม่ได้ขอให้ช่วยดู ผมก็จะดูอยู่เงียบๆ
    อย่างไรก็ตาม หากมีการขอให้เพื่อนสมาชิกช่วยดู
    อยากให้เจ้าของพระเปิดใจให้กว้าง เพราะต้องพร้อมรับฟังความเห็นของผู้อื่น
    ซึ่งต้องถือว่าท่านที่ให้ความเห็นเป็นผู้เสียสละ และมีน้ำใจอย่างยิ่ง
    เสี่ยงต่อการที่ตนเองจะถูกผู้อื่นไม่ชอบ โดยมิได้รับประโยชน์ใดๆเลย
    การวิจารณ์นั้น ปกติผู้วิจารณ์ก็จะเลือกพระที่ตนเองพอมีความรู้
    แต่ต้องยอมรับว่าความเห็นของทุกคนอาจจะมีความผิดพลาดได้
    ไม่ว่าจะให้ความเห็นว่าแท้หรือเก๊ เพราะแม้แต่เซียนก็ยังพลาดเลย
    ยิ่งเป็นการพิจารณาจะรูปภาพ ซึ่งขึ้นอยู่กับการให้แสงและ
    เห็นองค์ประกอบต่างๆ ไม่ครบถ้วนอีกด้วย

ส่วนเรื่องทางเลือกในการสะสมพระก็เป็นเรื่องที่แต่ละคนอาจมีทัศนะต่างกัน
    ผมเองเลือกสะสมพระเพราะนิยมพุทธคุณ ซึ่งก็มิได้หมายความว่าไม่ได้สนใจมูลค่าเลย
    อย่างไรก็ตาม ผมต้องมั่นใจว่าสิ่งที่อยู่กับผมมีพุทธคุณ และมีคุณค่าในอนาคต
    อย่างพระผงสุพรรณ ก็รู้ว่ามีพุทธคุณสูง แต่ราคาก็สูงมากๆ ผมยังไม่สามารถเช่าได้
    และไม่เคยคิดจะเสี่ยงเช่าพระผิดราคา
    ถ้าจะเช่าคงจะใช้พระผงสุพรรณของหลวงปู่ดี วัดพระรูปแทน
    หรือพระรอด ผมก็ยังใช้พระบาง พระคง ลำพูนแทน
    ซุ้มกอ ก็ใช้นางกำแพงกลีบบัวแทนไปก่อนหากไม่พร้อม
    สมเด็จที่สร้่างโดยสมเด็จโต หากยังไม่ไหว ก็ใช้บางขุนพรหม 09 ไปก่อน
    ยังไงก็มีพุทธคุณแน่นอน หากมองในเชิงพาณิชย์ราคาก็จะสูงขึ้นอย่างแน่นอน
    ดีกว่าไปเสี่ยงวัดดวงกับพระเก๊เก่าร้อยปี
    เมื่อเรามีกำลังมากขึ้นก็สามารถนำพระที่มีอยู่ไปเปลี่ยนและเพิ่มเงินได้เสมอครับ
    จริงๆ ก็ทำมาหลายครั้งแล้ว ทุกครั้งที่ออกพระเดิมเพื่อหาทุนทรัพย์ไปเช่าพระใหม่
    ก็ไม่เคยขาดทุนสักทีครับ

ข้อเขียนนี้ไม่ได้มีเจตนาลบหลู่ ความเห็นหรือทัศนะของบุคคลใดๆ
    เป็นเพียงต้องการแชร์ประสบการณ์ในการสะสมพระเท่านั้นครับ
    หากให้การสะสมพระเป็นเรื่องสนุก การแลกเปลี่ยนความเห็นเป็นการเพิ่มพูนความรู้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 เมษายน 2012
  19. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    คุณ Amuletism พูดได้ดีมากครับ

20. พี เสาวภา

เป็นประสบการณ์ชีวิตจริง พวกเราควรต้องฟังน่ะครับ

พระเครื่องช่วยท่านได้จริงครับ ทั้งทางธรรม และ ทางโลก ขัดสนก็สามารถ ขอท่านมาช่วยได้ครับ