เวรกรรมอันใด...จึงตัดใจจากคน ๆ หนึ่งไม่ได้ซะที

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ลักค์, 22 มิถุนายน 2011.

1. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    เเต่น้องว่า

เเต่น้องว่ามันก็ยังรู้สึกอายเราอยู่ดี
    เพราะ ในความอายของมันนั้น ไร้ส่วนผสมสิ่งเจือใดๆ ประมาณว่า กิเลศเพียวๆ ร้อยเปอเซ็น
    ทีนี้มันก็เลยไม่มีการเเบ่ง สภาวะของจิตที่ นอกไปจากนั้น
    ไม่เคยพบเจอกับใจที่ มีสติ เป็นใหญ่ มาเป็นเวลาเนิ้นนานนนนนนนน เเสนนนนนนนนาน

พอ วันนึงมันได้มาพบกับ ใจ ที่มันมีกําลังเยอะๆเข้า เเสดงให้มันเห็น เเสดงให้มันรู้ได้ว่า มันน่ะเป็นกิเลศ มันน่ะเป็นตัวร้าย มันน่ะเป็นเเฝดด้านลบของ ใจ

มันก็จะเริ่มรู้สึกระอาย ต่อ ใจที่มันซ้ิอนอยู่ในใจของตัวมันเอง อีกที
    งง ม่ะ เราพิมเองยังงงเลย หุ หุ หุ

เเต่เอาเป็นว่า ใจที่มีกําลังไปทางสัมมาเยอะๆ นี่ มันก็ต้องดีกว่าเป็นใหนๆเป็นเเน่เเท้

2. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

..เคยเป็นอย่างคุณ Miss brown ค่ะ..เพราะเจอคนๆนี้แล้ว รู้สึกได้ถึงความผูกพัน

..ตอนแรก ก็ไม่คุยนะคะ คือ มอง อย่างเดียว เพราะคิดว่า ไม่จำเป็น เดี๋ยวก็จากกันแล้ว

..สรุปว่า มีเหตุการณ์ใ้ห้เราต้องได้คุยกันจนได้

เป็นสัญญามาจากอดีตชาติ ที่ตัดได้ลำบาก จริงๆแล้วควรตัด แต่ก็ตัดไม่ได้ค่ะ

ก็เลยคิดว่า...เปลี่ยนมาเป็น พรหมวิหาร 4 ดีกว่า และตอนนี้คือใช้หลัก อุเบกขา ค่ะ...

อะไรที่คิดแล้วมันเป็นทุกข์ ก็ต้องพยายามมองเป็นครูสอนเรานะคะ แล้วจะผ่านมันไปได้ค่ะ

3. vacuum000

vacuum000 สมาชิก

นับถือกำลังใจของคุณพิชญากรจริง ๆ ค่ะ ทุกวันนี้ดิฉันกำลังสู้กับสัญญาที่ติดตามมาจากอดีตอยู่ ซึ่งก็ไม่รู้ว่าติดตามกันมากี่ภพกี่ชาติแล้ว สู้ยังไงสุดท้ายก็พ่ายแพ้มันทุกที และที่สำคัญที่สุดตอนนี้ก์คือสู้กับใจตัวเอง ครูบาอาจารย์ที่เคารพนับถือท่านรู้จิตเรา ท่านสั่งสอนเสมอ ไม่ต้องวางที่ไหนไกล วางที่ใจตัวเรานี่แหละ ก็พยายามสู้มาตลอด แต่แล้วก็แพ้ราบคาบทุกทีเลยค่ะ

4. พิชญากร

....
    ....เป็นกำลังใจให้คุณ vacuum000 นะคะ ครูอาจารย์ของดิฉันเล่าให้ฟังว่า

"ลูกศิษย์ของหลวงปู่มั่น นั่งสมาธิแล้วเห็นสายใยความผูกพัน ระหว่างตัวเอง

กับหลานสาวในอดีตชาติ สายใยนั้นยาวข้ามจังหวัดเลย เค้าก็เลยนำมาเล่าให้

หลวงปู่มั่นฟัง หลวงปู่มั่นท่านบอกให้ตัด เพราะถ้าไม่ตัด จะเป็นทุกข์.
    "

เพราะเป็นสัญญาจากอดีต ตัดลำบากค่ะ มันจะต้องวนเวียนมาเจอกันอยู่ดี

ดิฉันจึงทำได้เพียงแต่ มีความห่วงใยให้ แต่นอกเหนือจากนี้ไม่ได้ค่ะ เพราะเค้า

จะนำความทุกข์มาสู่ ก็เลยต้องวางเฉยเสีย

**พยายามอย่านำ อดีต มาทำให้ ปัจจุบัน เสียไปนะคะ...เอาใจช่วยค่ะ**

5. vacuum000

ดิฉันไม่ได้อยากเป็นอย่างทุกวันนี้เลยค่ะ
    แทบจะไม่เชื่อด้วยซ้ำว่ามันเกิดขึ้นจริง
    ปกติตัวดิฉันเองเป็นคนที่ปฏิบัติอยู่บ้างเหมือนกัน
    เจริญสติด้วยการสวดมนต์ตลอดเวลาถ้ามีโอกาส
    ไม่ว่าจะขับรถ ทำงานบ้าน และมีความสุขกับการได้สวดมนต์
    โดยเฉพาะพระคาถามหาจักรพรรดิ์ของหลวงปู่ดู่ ชอบมากเลยค่ะ
    เพราะผ่านพ้นเหตุการณ์หลาย ๆ เหตุการณ์ ด้วยพระคาถานี้
    แต่พอมีเหตุการณ์เหนือธรรมชาติ ชนิดไม่คาดฝันเกิดขึ้นกับตัวเอง
    เรียกได้ว่าจิตแตกกระเจิงเลยค่ะ ควบคุมตัวเองไม่ได้
    แรก ๆ นั่งสมาธิก็จิตไม่รวม
    แม้แต่การสวดมนต์ยังทำไม่ได้เลยค่ะ

**พยายามอย่านำ อดีต มาทำให้ ปัจจุบัน เสียไปนะคะ...เอาใจช่วยค่ะ**

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับกำลังใจ จะพยายามนะค่ะ

ขออนุญาตหลังไมค์ กะคุณพิชญากร ได้มั๊ยค่ะ

6. พิชญากร

...ในภาษาของคนปฏิบัติธรรม เรียกว่า บททดสอบค่ะ ยิ่งเราปฏิบัติมากเท่าไหร่ จะถูกทดสอบมากเท่านั้น
    ** ยินดีที่ได้รู้จักนะค่ะ คุยหลังไมค์ได้ทุกเมื่อเลยค่ะ ^___^**

7. 1-2-3-clack

1-2-3-clack สมาชิก

30 พฤศจิกายน 2010
    คิดถึงเธอมากมายเท่าไหร่ ก็ไม่มีวันได้พบเจอ
    กลับมีเหลือเพียงตัวฉัน กับใจที่มันแทบสลาย
    คุ้มค่าพอไหม? ที่ยังรักเขา
    ไม่ได้ทั้งรัก ไม่ได้ทั้งความสุข
    คุณยังมีคนที่เขารักคุณอยู่ และคุณยังมีพระธรรมที่จริงใจและเป็นเพื่อนแท้ของคุณ
    ขอให้โชคดีจ๊ะ

8. vacuum000

ใช่ค่ะ เป็นบททดสอบที่หนักมาก แล้วท่าทางจะผ่านยากด้วย

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันค่ะ คุณพิชญากร

สำหรับ จขกท ขอเป็นกำลังใจซึ่งกันและกันก็แล้วกันนะค่ะ

9. Start Begin

Start Begin สมาชิก

20 กรกฎาคม 2011
    ตัวเราเองเคยมีประสบการณ์ความรักถึง 3 ครั้ง แต่ก็ผิดหวังเสมอ เราเองเป็นเพศที่ 3 แต่สุดท้ายเราก็จะทำใจได้เพราะไม่รู้ว่าเราจะคิดไปเพื่ออะไร เคยร้องไห้กินไม่ได้นอนไม่หลับน้ำหนักลดลง 10 กิโลอย่างรวดเร็ว ก็พยายามหาวิธีโดยการไปเที่ยวกับเพื่อนคุยกับเพื่อน สุดท้ายเราก็ทำใจได้ในที่สุด คนแรกใช้เวลาประมาณ 3 เดนอ คนที่ 2 อาทิตย์นึงน่าจะได้ส่วนคนที่ 3 2 วัน คนที่ 1 เราก็เคยทำไม่ดีกับเค้า ส่วน คนที่ 2 เค้านอกใจเราโกหกเรา และคนที่ 3 เราไม่มีความผิดอะไรเลยเพียงแต่เค้าอยากมีครอบครัวเท่านั้นเองซึ่งเราเองก็รู้ว่าเราให้เค้าไม่ได้ใน่สวนนี้แต่เราคิดว่าน่าจะเป็นคนรักที่ดีที่คอยดูแลกันไปตลอดชีวิตได้ แต่สุดท้ายก็จบเหมือนเช่นเคย ตอนนี้ก็หันมาอยู่กับตัวเองมากขึ้น แต่เราก็ยังเป็นเพื่อนที่ดีต่อเค้าทั้ง 3 คน T T

เป็นกำลังใจให้ทุกคนที่ประสบปัญหานะ

ถ้าใครเครียดก็แอดมาคุยกันได้นะ startbegin@hotmail.com ยินดีคุยเป็นเพื่อน (ถ้าว่างนะ ^^)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2011
  10. ลักค์

ลักค์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2011
    เอาใจช่วยนะคะ ไม่ว่าเพศไหนก็มีรักแท้ได้เหมือนกัน