เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

ขอบคุณครับสำหรับเรื่องราวดีๆ :cool:
    ว่างๆมาเล่าอีกนะครับจะปูเสื่อรอ อิ อิ
    เคยเจอแล้ว พระคงหลวงปู่เกษม แต่โดนนนน :'(

ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม :cool::cool:

2. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณครับ รอฟังอีกนะครับ :cool::cool::cool:

3. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009

กราบหลวงปู่เกษม เขมโก

รอติดตามด้วยคนครับ ^^ (อยากเห็นเสื้อยันต์จังครับ ^^)

ขอบคุณครับ :cool: :cool: :cool:

4. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

กราบ หลวงพ่อเกษม

สังฆัง นะมามิ

เมื่อวานไปร้านทองในแปดริ้ว เจอลุงเจ้าของร้าน แกเห็นผมแขวนพระผง อย. แกถามว่าลือเป็นคนลำปางหรือป่าว นับถือหลวงพ่อเกษมเหรอ ผมบอกว่าไม่ครับ ผมคนเชียงราย แต่นับถือท่านมาก ทำไมเหรอครับ แกเล่าว่า อั๊วนับถือมาก ถึงมากสุดๆ สมัยก่อนเคยอยุ่ลำปางใกล้สุสาน ปี 15-16 เคยไปช่วยงานสุสานประจำเกือบ3-4ปี เรียกว่าใกล้ชิดหลวงพ่อเกษมเลย มีพระหลวงปู่เยอะ รุ่นปี 14-18 แกเก็บใว้แต่ไม่ให้เช่า บูชาแค่พระรูปเหมือนหลวงพ่อเกษม และ ริบบิ้นและทรายเสก ที่บ้าน และที่ร้านนี้ ผมเลยถามแกว่า มีทรายเสกด้วยเหรอครับ ผมติดตามประวัติท่านมาตลอดไม่เคยได้ยิน แกบอกว่า คนใกล้ชิดมากๆ ถึงจะได้ เพราะก่อนที่จะมีคนมาขอสร้าง นี่ นั้น หลวงพ่อท่านชอบเอาริบบิ้น และแบ๊งค์สิบ ยี่ ทรายในกระถางธูป มาเสก มาเป่า ให้กับลูกศิษย์ และบางที ท่านจะหยิบ ทรายมาเป่า มาเสกให้ แกบอกกว่า แกได้มาเยอะ เป็นกระปุกๆ ทรายเสกหลวงพ่อเกษมท่าน แกเคยใส่หลอดแล้วแขวนมีประสบการณ์กับตัว แต่ไม่อยากเล่า เอาเป็นว่า อั๊ว ไม่โกหก ลื้อละกัน เพราะทุกวันนี้ ก็เป็นเพราะบารมีท่านนี่แหละ อั๊วถึงโตมาจนป่านนี้
    ถ้าลื้ออยากได้ วันใหนมาอั๊วจะให้ฟรีๆ ไม่ต้องเสียสักบาท แค่ทำบุญให้ท่านพอ แต่ต้องวันหลังนะ เพราะเก็บใว้ที่บ้าน ผมนี่ขนลุกเลยครับ เลยบอกแกไปก่อนว่าสนใจครับ

ท่านใดพอจะมีข้อมูลบ้างครับ แต่แกไม่ให้ผมบอกนะครับว่า แกชื่อไรอยู่ร้านใหนอย่างไร
    อายุแกน่าจะเจ็ดสิบกว่าแล้ว เพราะปกติ แกจะไม่ค่อยคุยกับใคร เรื่องแบบนี้ แต่กับผม แกว่า แกนึกอยากพูดด้วย งง เลยครับ กราบๆ หลวงพ่อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2012
  5. อุตฺตโม

อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010

..............สาธุเป็นบุญแล้วที่ได้มาอ่าน....ท่านตี๋..ผมเชื่อว่าน่าจะเป็นอย่างที่คุณลุงเล่าให้ฟังจริง ๆครับ.............อนุโมทนาครับผม............

6. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับคุณเอ็ม..ถ้านับถือท่านจริงเมื่อถึงเวลาที่เหมาะสมสิ่งมงคลต่างๆของท่านก็จะเข้ามาหาเราเองครับ ผมเชื่ออย่างนั้นครับ..

7. tee_tores

ขอบคุณครับพี่อุตตโม เรื่องทรายเสก ถ้าจริงอย่างที่แกเล่ามา ถ้าผมได้มาเยอะผมจะนำมาแจกพี่ๆ น้องๆ ในห้องนี้นะครับ ผมเคยได้ยินพี่คิงคอง ห้องหลวงพ่อทบ บอกใว้เช่นกันว่า ทรายเสก หลวงพ่อทบท่านก็ทำ แต่ต้องที่มาดีจริงๆ และขลังไม่แพ้พระเครื่อง เพราะของแบบนี้แม้แต่ใบไม้ นำมาเป่า ยังยิงไม่ออก

8. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009

ยินดีด้วยนะครับ

เพราะความศรัทธาของคุณ tee ที่มีต่อหลวงปู่แน่ ๆ ครับ

เรื่องแบบนี้หลาย ๆ ท่านเคยเจอมาแล้วครับ :cool: :cool: :cool:

9. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ยินดีกับคุณตี๋ด้วยนะครับ..... (^_^)

10. อุตฺตโม

............อนุโมทนากกับท่านตี๋ด้วย...."ทรายเสก" ถือว่า "เป็นสิ่งมงคลแทนพระแม่ธรณีที่มีเมตตาและบุญคุณต่อพวกเราที่เดินบนดินอย่างสูงครับ"

11. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    อนุโมทนาในจิตอันเป็นกุศลครับ ถ้าได้มาจริงแบ่งบรรจุไว้หลังล็อกเก็ต 100 ปีหลวงพ่อที่วางโครงการสร้างกันไว้ก็จะเป็นมหาทานนะครับผม

12. ดาวพุธ

ดาวพุธ เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2007

ขอบคุณทุกท่าน....

สำหรับคุณเอ็มนั้น...... ผมยินดีด้วยเป็นอย่างมากที่จะได้ของมงคลของหลวงปู่ที่ใครไม่ได้กันง่ายๆ.... :cool:

คงเป็นสัญญาณหรือนิมิตหมายที่ดีสำหรับคุณเอ็มในการดำเนินชีวิตและปฏิบัติต่อไปโดยมีหลวงปู่เป็นกำลังใจให้ครับ....

13. อุตฺตโม

........."ยอดเยี่ยมครับ"..ท่านเจริญ.............

14. tee_tores

ขอบคุณทุกๆท่านด้วยครับ กับเรื่องทรายเสก

ถ้าได้มาจริงๆ ผมก็คิดว่าจะนำไปให้ผู้จัด ใส่ไปกับล็อคเก็ตด้วยครับผม

15. ชนคุณ

ชนคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    เหรียญนั่งพาน หลวงพ่อเกษม เขมโก รุ่นบารมีท่วมท้น ดีไหมครับ...

16. น้ำหนาว

น้ำหนาว เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เรื่องเล่า จากปากทหารที่ไปรบเวียดนาม....

เป็นคนลำปางครับ แล้วต้องไปรบที่เวียดนาม

สิ่งที่นำติดตัวไปด้วยคือ เสื้อยันต์ลายมือหลวงพ่อเกษม และ ม้วนสายสิญจน์เสก หลวงพ่อเกษม

คืนหนึ่ง...โดนข้าศึกบุกประชิดฐานที่มั่น ตาท่านนี้ ได้นำสายสิญจน์หลวงพ่อ ไปล้อมรอบฐษาน เชื่อหรือไม่ว่า ลูกปืน หาได้เข้ามาในเขตวงสายสิญจน์หลวงพ่อไม่

ครั้งที่สอง....กระสุนปืนใหญ่ ตกมาข้างๆ กับที่ตาคนนี้เข้าหลบอยู่ แต่แปลกตรงที่
    กระสุนปืนใหญ่นั้น ไม่ระเบิด...ด้วยบารมีหลวงพ่อเกษม ถึงทำให้ตาคนนั้นยังมีชีวิตรอดอยู่จนถึงปัจจุบัน แต่หูท่านดับไป พูด ไม่ค่อยจะได้ยิน เพราะเสียงจากลูกปืนใหญ่ตก....

กราบหลวงพ่อเกษมครับ สาธุ...(smile)

17. ลุงก๊องส์

ลุงก๊องส์ สมาชิก

จองตั๋วเครื่องบินไป-กลับลำปางแล้ว และจองโรงแรมเรียบร้อยแล้ว จะไปทำบุญวันคล้ายวันเกิดหลวงพ่อเกษม เขมโก ครบรอบ 100 ปี หลวงพ่อ โชคดีอีกเด้งนึงวันที่ 28/11/55 เป็นวันลอยกระทงพอดี จะได้เที่ยวด้วย ทำบุญด้วย สำหรับตัวผมเหรียญอะไรก็ไม่สำคัญ ไม่แสวงหา ไม่อยากได้ เพราะอะไรนะหรือ เพราะผมได้องค์จริงหลวงพ่อแล้ว จะต้องการอะไรอีกจริงไหมครับ สาธุ

18. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    สาธุ สาธุ อนุโมทามิ:cool::cool::cool:

19. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

24
    ยอดเยี่ยมจริงๆครับ...อย่างท่านอุตฺตโมบอกแหละครับหากได้มาจริงเพื่อใส่หลังล็อกเก็ตหลวงพ่อเกษม 100 ปีที่กำลังจะจัดสร้างก็สุดยอดดดดดครับ:cool:

20. เพชรฉลูกัน

24
    ขอบพระคุณสำหรับเรื่องราวดีๆครับผม.....:cool: