สาระน่ารู้เกี่ยวกับศีลข้อที่ ๓

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 17 กันยายน 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ถาม : เดี๋ยวนี้คนบางกลุ่มมีรสนิยมทางเพศใหม่ คือคู่ผัวเมียแลกผัวแลกเมียนอนด้วยกันต่อหน้ากันแล้วมีความสุข อย่างนี้ผิดศีลข้อ ๓ อย่างเดียวหรือได้รับผลมากกว่านั้น ?

ตอบ : ถ้าหากว่า เจ้าของอนุญาตไม่มีโทษ ว่าเขาไม่ได้นะ พวกสวิงกิ้ง เจ้าของอนุญาตไม่มีโทษ อย่าลืม มันจะมีโทษต่อเมื่อเราละเมิดสิ่งที่เจ้าของเขาหวง แถมให้อีกนิดหนึ่ง เที่ยวโสเภณีไม่ผิดศีลข้อนี้ เพราะว่าเธอทั้งหลายเหล่านั้นประกาศตัวเป็นของกลางไปแล้ว ใครให้สตางค์ก็ไปได้

ถาม : อย่างเด็กฝรั่งพออายุ ๑๘ แล้ว ต้องแบบมีอะไรกันอย่างนี้ แต่เขาไม่ได้บอกพ่อแม่ เป็นที่รู้กัน พ่อแม่ก็ต้องรู้ ผิดไหมครับ ?

ตอบ : ถ้าไม่อนุญาตผิดทั้งนั้น

ถาม : อาจจะเป็นวัฒนธรรมของเขา พ่อแม่ก็รู้ว่าลูกของตัวเองต้องเป็นอย่างไร ?

ตอบ : ไม่เกี่ยว เรื่องของธรรมะไม่เกี่ยวกับวัฒนธรรม

ถาม : แสดงว่าการที่เขาไปกับผู้ชาย พ่อแม่ไม่รู้ผิดทันที ?

ตอบ : ไม่ใช่ไม่รู้ ไม่อนุญาต ถึงรู้อยู่ไม่อนุญาตก็มีโทษ

ถาม : สมมติว่าผมไปเที่ยวอาร์ซีเอ ผมพาผู้หญิงไปนอนด้วยกับพาผู้หญิงดีๆ ไปนอนด้วย โทษต่างกันไหมครับ ?

ตอบ : เหมือนกันแหละ ก็ ฉิมพลีนรก เหมือนกัน เพียงแต่ปีนต้นงิ้วนานกว่ากันเท่าไหร่เท่านั้นเอง

ถาม : อ๋อ คนดีก็มีระดับโทษต่างกันเหรอครับ ?

ตอบ : พูดง่ายๆ ว่า ถ้าไอ้คนไม่ดีอย่างที่คุณว่าน่ะ ถ้าเขาประกาศตัวเป็นสาธารณะก็โอเค แต่ถ้าเขาไม่ได้ประกาศตัวเป็นสาธารณะ คุณจะไปตราหน้าว่าเขาไม่ดีไม่ได้หรอก เสร็จหมด

ถาม : ก็ไม่สาธารณะครับ แต่ก็กึ่งๆ นะครับ ?

ตอบ : ไม่เป็นไร อย่าพยายามไปคิดถึงมัน ไม่งั้นคุณเสร็จแน่ๆ ตั้งหน้าตั้งตาทำความดีไว้อย่างเดียว
    แล้วอย่าไปหลงนึกถึงความชั่วส่วนนี้แล้วกัน
    ต้นงิ้วในนรกนี่นะหนามมันยาวกว่าศอกหนึ่งของอาตมาอีก แล้วมันไม่ได้อยู่เฉยๆ ด้วย ถึงเวลามันเหมือนกับนิดเดียว พอวิ่งผ่านมันหน่อยมันดีดโช๊ะ ทะลุ สยอง ไม่ใช่เรื่องผิดปกติหรอก มันเคยทำมาเยอะต่อเยอะด้วยกัน เพียงแต่ว่ารู้ว่าผิดก็อย่าไปทำอีกเท่านั้น

ถาม : (ไม่ชัด..ถามเกี่ยวกับเรื่อง "เจ้าของ") ?

ตอบ : ท่านใช้คำว่า บุคคลที่มีบิดาปกครอง บุคคลที่มีมารดาปกครอง บุคคลที่มีบิดามารดาปกครอง บุคคลผู้มีพี่ชายปกครอง บุคคลผู้มีน้องชายปกครอง บุคคลผู้มีพี่สาวปกครอง บุคคลผู้มีน้องสาวปกครอง บุคคลผู้ถูกจองไว้แล้วด้วยพวงมาลัย อันนี้คงจะหมั้นกันแล้ว บุคคลผู้มีพระราชาปกครอง บุคคลที่มีธรรมะปกครอง สรุปแล้วไม่รอดเลยซักราย ถ้าหากว่าเจ้าของไม่อนุญาตซะอย่างเสร็จแน่ๆ

สนทนากับพระเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    เดือนกุมภาพันธ์ ๒๕๔๖ (ต่อ)
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2010
  2. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

(good) เพื่อช่วยประหยัดเนื้อที่ของเว็บ โปรดกดปุ่มโมทนาแทนการโพสต์ข้อความเพื่อโมทนาด้วยครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้