วิธีรักษาอารมณ์ไม่ให้โกรธ ไม่ให้ตกใจง่าย เสียใจง่าย

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

ถาม : ขอทราบเทคนิคการรักษาอารมณ์ไม่ให้โกรธ ไม่ให้ตกใจง่าย เสียใจง่าย สามารถรักษาสภาวะจิตให้คงสภาพ และปล่อยวางได้ตลอดเวลา

ตอบ: ไม่ต้องเทคนิคเลยจ้ะ อย่าหลุดจากลมหายใจเข้าออกก็พอ ที่ว่ามาทั้งหมดเข้าไม่ได้เลย และสภาพของจิตก็จะทรงตัวด้วย

ถาม : ทำสมาธิอยู่ รักษาจิตอยู่ตลอด

ตอบ: ใช่ เท่ากับว่าเราทรงฌานอยู่ตลอด ไม่ต้องมากหรอกจ้ะ แค่ปฐมฌานก็ได้ อาการมันจะรู้ลมอยู่ตลอดเป็นอัตโนมัติ ถ้าหากว่าลักษณะนั้นเราสามารถสังเกตได้เลยว่า พวกนิวรณ์ต่างๆ เข้ามาไม่ได้ นิวรณ์ก็ไม่มีอะไร ก็รัก โลภ โกรธ หลง ๔ อย่าง ใช่มั้ย ? แถมขี้เกียจอีกต่างหาก

เพราะฉะนั้น ถ้าหากว่าเราทรงฌาน โดยที่จับลมหายใจเข้าออกอยู่เป็นปกติ จิตมันไม่เคลื่อนไปไหน พวกนี้จะแทรกเข้ามายาก เพราะจิตมันมีงานทำอยู่แล้ว มีที่เกาะ ที่ยึดอยู่แล้ว

ถาม : แล้วถ้าเราใช้ในลักษณะพิจารณาร่างกาย มรณานุสติเป็นอารมณ์ล่ะเจ้าคะ ?

ตอบ: ได้จ้ะ แต่ว่าการพิจารณาก็ควรจะอาศัยกำลังของฌานป้องกันตัวก่อน ลักษณะการใช้กำลังของฌานป้องกันตัวไว้ก่อน ก็คือว่า เราควรจะภาวนาให้อารมณ์ใจทรงตัว เมื่อภาวนากำลังใจทรงตัวแล้ว ค่อยถอยกำลังเอามาพิจารณา มันจะหนักแน่นมากกว่า จะทำให้กิเลสแทรกได้ยาก ถ้าเราตั้งหน้าตั้งตาพิจารณาเลย บางทีพวกอารมณ์นิวรณ์ต่างๆ แทรกเข้ามา ทำให้เสียผลเหมือนกัน ดังนั้นถ้าหากว่า เราเคยภาวนาอารมณ์ใจสูงสุดได้แค่ไหน ว่าให้มันเต็มที่ไปก่อน แล้วค่อยถอยใจเอามาพิจารณา มันจะป้องกันได้ดีกว่าจ้ะ

ถาม : เมื่อคืนนั่งสมาธิ ตอนนั่งอยู่ก็ เอาวะ! ตายเป็นตาย หลวงพ่ออยู่ข้างหน้า เปิดเทปวีซีดีของหลวงพ่อไปด้วย พอเริ่มเคลิ้มเข้าอารมณ์ปั๊บ มาตกข้างตัวตึงๆ มันหายไปเลยครับ เออว่ะ! กลัวตายจริงๆ แค่รู้สึกว่ามาแล้ว ตกอยู่ข้างๆ ตัว ซึ่งตอนนั้นก็ทรงอารมณ์นะครับ แต่มันวูบ แบบหนาวทันทีเลยว่า เฮ้ย! ผีมาแล้ว (หัวเราะ) มันสู้ไม่ไหวซักที

ตอบ: ไม่เป็นไร เดี๋ยวคราวหน้าค่อยเอาใหม่ แบบเดียวกับเณรน้อย ไปธุดงค์กับหลวงตา เจอกระทิงก็วิ่งกระจายทั้งหลวงตาทั้งเณรนั่นแหละ พอวิ่งไปเสร็จเรียบร้อยแล้ว พอพ้นอันตรายก็หอบแฮ่กๆ เณรก็ต่อว่า หลวงตา! ไหนเรามอบกายถวายชีวิตแล้วไงล่ะ ? หลวงตาบอก กูมอบกายถวายชีวิตให้พระพุทธเจ้า ไม่ได้มอบให้กระทิงนี่หว่า (หัวเราะ)

สนทนากับพระเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    เดือนมกราคม ๒๕๔๖(ต่อ)
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ

"

2. lektantan

lektantan เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    อย่าหลุดจากลมหายใจเข้าออกก็พอ

เรียบง่าย แต่ได้ผลจริง ๆ

ขออนุโมทนาครับ

3. O_o'

O_o' เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา ผมเห็นเพื่อนตบยุง เลยถามว่าตบทำไม เพื่อนผมเค้าบอกว่าถ้าจระเข้มากัดผมก็ไม่ต้องสู้นะ ปล่อยให้กัดไปอย่างนั้นแหละ ผมโกรธจัด ในหัวผมมีหลากหลายคำพูดที่อยากจะบอกตามคำสอนของหลวงพ่อ แต่ก็หาได้พูดออกมาไม่ ผมทำได้อย่างเดียวคือ วางอุเบกขา แต่กว่าอารมณ์จะวางได้ผมโกรธสุดตัว ผมจะนำคำสอนของหลวงพี่เล็กไปใช้ให้ทรงกำลังกว่านี้ครับ
    ป.ล. ผมยังเด็กนัก หากคำใดผิดพลาดไม่ถูกกาละเทศะขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

^^PA-THONG^^

4. โสภา จาเรือน

โสภา จาเรือน เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โมทนาสาธุบุญเจ้าค่ะ

สิ่งใดสิ่งหนึ่งเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นย่อมดับลงเป็นธรรมดา

5. Cartoonzaa

Cartoonzaa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อนุโมทนาสาธุค่ะ เป็นบ่อยเหมือนกัน โกรธ ขุ่นมัว น้อยใจ พยายามใช้วิธีดูลมหายใจเข้าออกแต่บางทีมันก็ยังเผลอ ^_^

6. คนมีกิเลส

คนมีกิเลส เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญให้ธรรมทานครับ
    สาธุ
    สาธุ
    สาธุ
    ...........................................................

7. รักศีลธรรม

รักศีลธรรม สมาชิก

10 กันยายน 2009
    ขออนุโมทนาค่ะ
    ดูง่ายๆ แต่จริงๆทำยากเหมือนกันนะคะ<!-- google_ad_section_end -->

8. ritta

ritta เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2008
    บอกพื่อนให้เป่านะครับ ที่เราโกรธอาจจะเป็นเพราะว่าเราหาเหตุผลตอบโต้ไม่ได้ก็ได้

9. visnuration nuthkris

visnuration nuthkris สมาชิก

27 พฤศจิกายน 2009
    สมาธิที่แน่วแนมั่นคงในจิต

การทำสมาธิให้จิตเรามั่นคงจะไม่ทำให้รู้สึกโกรธ เพราะทุกคนก็มีทุกข์เป็นของตนเองอยู่แล้ว สรรพสัตว์ทั้งหลายก็มีกรรมเป็นของตนเองทุกคนก็เกิดมาชดใช้กรรม เมื่อเกิดมาเป็นมนุษย์ที่มีความคิดความอ่านก็ต้องหมั่นทำบุญกุศลเพื่อให้เกิดทานบารมีแก่ตัวเราก็เหมือนกับการฝากเงินถ้าฝากเงินไว้ธนาคารมากเราก็มีเงินใช้สอย แต่ถ้าเราไม่เคยเก็บหรือฝากเลยก็เหมือนกับการสร้างบุญกุศลและการให้ทานแก่ผู้อื่นก็เป็นสุขได้

10. hellqoo

hellqoo เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2006
    + อนุโมทนาสาธุฮะ [​IMG]

11. คนบรรพต

คนบรรพต เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยครับผม ผมก็ยังวางไม่ได้เหมือนกันคงต้องฝึกต่อครับผม เจออารมณ์กระทบทีไรจิตตกทุกทีครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้