telwada ทำไมจึงคิดว่าตัวเองเป็น พระศรีอารย์ ?

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 25 กันยายน 2004.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. คนอีสาน

คนอีสาน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณเทวดา ที่ทำให้เรื่องจบได้ ขอขอบคุณจากใจ

2. satan

satan เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่อยากให้ลุงเทกับคุณอุทัย ไปเลยแฮะ...บอร์ดมันเหงาๆเกือบ 2 อาทิตย์แล้วนะครับ

3. longhorn48

longhorn48 เป็นที่รู้จักกันดี

เอาน่า คุณพ่อมดโรตี เอ๊ย โลจิ ลุงเท เค้าอาจคิดได้ไง ยังไงก้ออนุโมทนาให้เค้าแล้วกันเด้อ

4. satan

ครับ...แต่คิดถึงจังเลยแฮะ...อยากให้มาเยี่มพวกเราอีก

5. weirchai

weirchai เป็นที่รู้จักกันดี

ตนที่ว่าตนอื่น เลวยิ่งเสียกว่าตนที่ถูกว่ากล่าว
    จงดูตนเองก่อนแล้วค่อยไปสำรวจดูคนอื่น จงทำกิจที่ควรกระทำของตนเองให้เรียบร้อยก่อนแล้วค่อยไปสำรวจตรวจตราดูกิจของคนอื่นว่าทำแล้วรึยังไม่ทำ

6. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005

7. พรเทพ คชมาศ

พรเทพ คชมาศ เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2006
    คนในนี้แต่ละท่าน มี "ญาณ" รู้ได้ครับ
    ว่าใครพูดจริงหรือเท็จ คนดีจริงหรือไม่

ไม่ต้องกลัวครับ
    ผีย่อมเห็นผีด้วยกัน เทวดาย่อมเห็นเทวดาด้วยกันครับ
    555

8. พรเทพ คชมาศ

พรเทพ คชมาศ เป็นที่รู้จักกันดี

หลังจากเทพวานรปราบ และ .... ลงมาใช้เมตตาช่วยเหลือ

ตอนนี้คุณเทวดาสำนึกแล้วครับ เขาจะกลับเป็นคนดีมากคนหนึ่ง
    ที่มีความเชื่อถือศรัทธาต่อพระศรีอาริยเมตไตรย์ และช่วยสาน
    งานของพระศรีอาริยเมตไตรย์อย่างขยันขันแข็ง ในเร็วๆ นี้

ตอนนี้ เขากำลังกลับตัวกลับใจ และจะมีคนช่วยเขาให้ได้หลุด
    พ้นทุกข์แต่ตอนนี้เขาปรับใจเขาก่อน ก่อนที่จะมารับธรรมต่อไป

สาธุ....................................

9. longhorn48

longhorn48 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าท่ามันจะไม่จบง่ายๆมั้งครับ เห็นมีคุณ pimrapat มาอีกแล้ว เฮ้อ โลกน้ช่างหาความสงบไม่ได้เลยนะ เว็บนี้เป็นเว็บศึกษาธรรมมะ และให้แสดงความคิดเห้น แลกเปลี่ยนความรู้ธรรมกัน ไม่ใช่โต้เถียงถูกผิด เพราะคนเรามีความเชื่อไม่เหมือนกัน ง่ายๆ พุทธศาสนิกชน คนไทยประมาณ 60 กว่าล้าน ถ้าถือความคิดของคนใดคนหนึ่งเพียงคนเดียวเป็นบรรทัดฐานหมายเอาไว้ว่าเป็นส่วนที่ถูก ความคิดที่เหลือก็ผิดสิครับ เอาใจเขามาใส่ใจเรา สำหรับผม ผมแสดงความคิดเห็นโดยละไว้ว่า ส่วนใดถูก ส่วนใดผิด ถ้าสิ่งที่ผมกล่าว หรือ คิด ในแง่ดีหรือไม่ดีอย่างไร จริงหรือไม่จริงอย่างไรนั้น ก็ขอให้พิสูจนืกันออกมาเป็นคราวๆไป ไม่ใช่ยึดถือว่า คนนี้มีพวกมาก เชื่อคนนี้ คนนั้นถือเป็นส่วนน้อย ก็ต่อต้านคนนั้น ผมไม่ได้เข้าข้างใคร หรือคณะใดคณะหนึ่ง ผมเพียงออกความคิดเห็นตามความคิดอันน้อยนิดของผม และถ้าผมกล่าวพาดพิงในแง่ดีหรือไม่ดีกับสมาชิกท่านใดก็ตาม ผมก็ขออโหสิมา ณ ที่นี้ด้วย

ปล ผมขอให้ยุติความขัดแย้งลงได้หรือเปล่าครับ และสำหรับกระทู้นี้ ขอให้ผมเป็นผู้โพสคนสุดท้ายได้หรือเปล่า มันไม่สมควรจะมาโต้เยงกันในที่นี้

10. พรเทพ คชมาศ

การที่เขาคิดว่าตัวเองเป็นพระศรีอาริยเมตไตรย์นั้น ก็ถือว่า
    คิดอยากให้ตนเองเป็นผู้เสียสละ แม้นไม่ใช่ แต่จิตของเขา
    ก็หวังเดินทางตามนั้น

เราต้องให้กำลังใจเขา เป็นให้ได้อย่างถูกทาง บอกเขาว่า
    ท่านต้องระวังอะไรบ้าง ในการเดินทางสู่ความเป็นพระศรีอาร์
    เมื่อเขาเดินตามแนวทางของพระศรีอาร์ฯ แล้ว เขาย่อมจะ
    เป็นคนดี แน่นอน

แม้นองคุลีมาลจะฆ่าคนถึง 999 คน เมื่อกลับตัวกลับใจ ก็ได้
    ถึงพระอรหันต์ เช่นนี้ คุณเทวดาก็เช่นกัน เมื่อมีจิตศรัทธาในเรื่อง
    ราวที่ดีงามของพระศรีอาริยเมตไตรย์แล้ว ขอให้เดินตามอย่างถูกทาง

โลกนี้ย่อมสรรเสริญและยอมรับเขาได้ในที่สุด
    ข้าพเจ้ารับมอบหมายมาจาก ท่าน ... เพื่อบอกข่าวนี้

11. weirchai

weirchai เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าคุณ pimrapat<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_398825", true); </SCRIPT> คือคัยหรอครับ เปิดเผยตัวจริงมาดีกว่าครับ อย่ามาทำเปลื่ยนไปเปลื่ยนมา เล่นหลายชื่อไม่สนุกนะครับ คนอื่นจะหาว่าขี้ขลาดแล้วทำอวดเก่ง ผมรู้นะครับว่าคุณคือคัย แต่ผมไม่อยากบอก เปิดเผยมาดีกว่าครับ แล้วมาศึกษาหลักธรรมมะกัน ทุกคนย่อมผิดพลาดกันได้ สัตว์นรกไม่มีวันจะตกนรกอย่างเดียว ยามใดเขาคิดได้กลับตัวกลับใจชะใหม่ยามนั้นจักพ้นทุกข์
    รูปลักษณ์นั้นเป็นเพียง รูปนาม นามธรรม หากคุณยังหลงยึดติดกับพวกรูปนามพวกนี้คุณจะพบหนทางที่สว่างได้ไงครับ จงว่างทุกอย่างเป็นอนันตา แล้วปล่อยวางด้วยอุเบกขา แล้วคุณจะพบหนทางที่สว่าง...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 พฤศจิกายน 2006
  12. okilu220

okilu220 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2006
    อิอิ ไม่อยากจะบอกเลยว่าผมก็รู้แล้วว่าคุณpimrapat<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_398825", true); </SCRIPT>เป็นใคร..ง่ายๆมากๆคนที่ได้แค่ขั้นต้นอย่างผมก็ดูออก
    คุณlonghorn48พูดถูกครับ อยากให้จบๆ จะมาด่ากันไปด่ากันมาทำไมเสียเวลาเปล่าๆเน๊าะ(หรืออาจเป็นความสะใจของใครบางคน ซึ่งผมก็1ในนั้น)

คุณpimrapat<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_398825", true); </SCRIPT> อยากจะได้หรือว่าเอาเนื้อเพลงอะไรหรือเปล่าครับ จะได้เอามาลง อิอิ

13. satan

555
    เนื้อเพลง: ให้เพราะรัก
    อัลบั้ม: ไพเราะเพราะพิงค์
    เพลงของ พิงค์
    ตั้งใจมาหลอก หลอกให้ฉันรักเธอ
    รู้ตัวตลอด แต่ก็ยังเผลอใจ
    แล้วเธอก็ได้ สิ่งที่เธอต้องการ
    ให้เธอแค่คนเดียวเท่าที่ฉันมี

รักก็คือรัก แค่หวังซักวัน เธอจะเปลี่ยนใจ
    ให้เธอรักฉันคนเดียวได้ไหม

อาจเป็นเพราะฉันใจง่ายเกินไปใช่ไหม
    และเธอไม่เคย เห็นค่าจึงทิ้งฉันไป
    อาจเป็นเพราะรัก จึงให้เธอหมดทั้งใจ
    ในเมื่อฉันมันโง่เอง ก็เลยเจ็บเอง
    ใช่ไหมๆๆๆ ให้เพราะรักไม่ใช่ใจง่ายรู้ไว้

ตั้งใจมาหลอก หลอกให้ฉันรักเธอ
    รู้ตัวตลอด แต่ก็ยังเผลอใจ
    แล้วเธอก็ได้ สิ่งที่เธอต้องการ
    ให้เธอแค่คนเดียวเท่าที่ฉันมี

รักก็คือรัก แค่หวังซักวัน เธอจะเปลี่ยนใจ
    ให้เธอรักฉันคนเดียวได้ไหม

อาจเป็นเพราะฉันใจง่ายเกินไปใช่ไหม
    และเธอไม่เคย เห็นค่าจึงทิ้งฉันไป
    อาจเป็นเพราะรัก จึงให้เธอหมดทั้งใจ
    ในเมื่อฉันมันโง่เอง ก็เลยเจ็บเอง
    ใช่ไหมๆๆๆ ให้เพราะรักไม่ใช่ใจง่ายรู้ไว้

------------------

14. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    สัตว์นรก ต้องตกนรกก่อน เมื่อใช้กรรมในนรกแล้วจึงจักเสวยสุข นี้เป็นหลักความจริง ไม่ว่าจะเป็นมนุษย์ สัตว์ หรือสัมภะเวสี หรือวิญญาณ ต่างๆ นรกมีจริง สามารถพิสูจน์ได้หรือไม่ ต่อไปจะได้รู้กัน
    ประเทศใด ชุมชนใด เชื้อชาติใด เอาความรู้ของข้าพเจ้าไปใช้ ต้องชดใช้ให้ข้าพเจ้า ตามหลักการของมนุษย์ เมื่อเอาความรู้ของข้าพเจ้าไปใช้ต้องตอบแทนให้ข้าพเจ้า นี้เป็นหลักการการสังคมเป็นอยู่ร่วมกันของมนุษย์
    เพราะประเทศใด ชุมชนใด เชื้อชาติใด เอาความรู้ที่ข้าพเจ้าไม่อยากให้ตั้งแต่แรก เช่น ความรู้เกี่ยวกับ
    คิวซี(QC) หากไม่ทดแทนตามหลักการของมนุษย์ ดิน น้ำ ลมไฟ ก็จะสำแดงเดช ให้ได้เป็นที่ประจักษ์ ทุกที่ทุกแห่ง แม้ข้าพเจ้าอยากจะช่วยก็จะไม่สามารถช่วยได้ เพราะมนุษย์มักอ้างเอาหลักการที่พวกมนุษย์ตั้งขึ้นมา ทำร้ายข้าพเจ้า นี้เป็นคำบอก ไม่ใช่คำขู่ และไม่ใช่คำเตือนด้วย ฉะนี้

15. telwada

สัตว์นรก ต้องตกนรกก่อน เมื่อใช้กรรมในนรกแล้วจึงจักเสวยสุข นี้เป็นหลักความจริง ไม่ว่าจะเป็นมนุษย์ สัตว์ หรือสัมภะเวสี หรือวิญญาณ ต่างๆ นรกมีจริง สามารถพิสูจน์ได้หรือไม่ ต่อไปจะได้รู้กัน
    ประเทศใด ชุมชนใด เชื้อชาติใด เอาความรู้ของข้าพเจ้าไปใช้ ต้องชดใช้ให้ข้าพเจ้า ตามหลักการของมนุษย์ เมื่อเอาความรู้ของข้าพเจ้าไปใช้ต้องตอบแทนให้ข้าพเจ้า นี้เป็นหลักการการสังคมเป็นอยู่ร่วมกันของมนุษย์

16. telwada

ใครจะว่าข้าพเจ้าเยี่ยงไร ก็ตามแต่ความคิดของพวกคุณ เพราะข้าพเจ้าก็คือข้าพเจ้า ไม่สามารถแปรเปลี่ยนเป็นผู้อื่นๆไปได้
    บาป คือความไม่ดี ใครจะตกนรก ใครจะขึ้นสวรรค์ ก็อยู่ที่จิตเจตนาละนะคุณ

17. konsakol

konsakol Active Member

ร้อนนักก็อาบน้ำซะ ท่านเทวดา เราขออโหสิกรรมที่เคยปรามาสท่าน และเราขอเข้าสู่นิพพาน ในชาตินี้ 5000 ปี นี้ เพราะ เราเชื่อในพระพุทธเจ้าที่เราสัมผัสได้ องค์ปัจจุบัน

18. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

26 พฤษภาคม 2006
    เราคือ พะสี
    เรามาไวก่อน5000ปี
    เราไปไวก่อน5000ปี
    เราจึงไม่ได้ช่วยไครเลย
    เราไม่ได้ว่าไคร
    เพราะเราไม่อยากยุ่ง
    แต่เราคือพะสี

19. telwada

ความเชื่อเป็นสิ่งที่ห้ามกันไม่ได้ แต่ถ้าเป็นความเชื่อที่ไร้สาระ ไร้เหตุผล พิสูจน์ไม่ได้ว่ามีจริง เป็นจริง
    มันเป็นความเชื่อของคนที่มีอาการทางจิตประสาท หลง จนตัวเองไม่รู้ว่าตัวเองหลง
    ข้าพเจ้าประกาศตัวว่าคือ ศรีอาริยะเมตไตย ก็ต้องมีสิ่งที่พิสูจน์ได้ว่า ข้าพเจ้าคือ ศรีอาริยะเมตไตย เรียกว่า สามารถพิสูจน์ได้ทั้งคำสอน หรือหลักการ และ ปรากฎการณ์ทางสรีระร่างกาย ไม่ใช่กล่าวออกมาลอยๆ พิสูจน์ไม่ได้ อย่างนั้นนะมันเป็นเพียงแค่นิทานเรื่องหนึ่งเท่านั้น
    หัดใช้สมองสติปัญญาคิดในทางที่ถูกที่ควร แล้วแก้ไขความคิด จิตใจซะใหม่ จะได้เป็นมนุษย์อย่างเต็มรูปแบบ ไม่ใช่เป็นมนุษย์ครื่งหนึ่ง แต่สมองค่อนข้างไปทางเดรัจฉาน คือไม่สนใจเหตุผล และหลักความจริง ว่างๆก็ลองไปเที่ยว สวนสัตว์ พิจารณา เหล่าสัตว์ทั้งหลายดูซิว่า สัตว์เดรัจฉานเหล่านั้น มีความคิดและสภาพสภาวะจิตใจเป็นอย่างไร ก็จะเกิดความรู้ความเข้าใจในตัวเองในตัวมนุษย์มากขึ้น ฉะนี้

20. konsakol

konsakol Active Member

ชายผู้ไม่มีใครยอมรับ แต่ต้องฝืนยิ้มเมื่อออกนอกบ้าน ด้วยรูปร่างที่ขี้ริ้ว จึงขอสร้างจุดเด่น ใจกระหวัดรัดไปทางสตรีเพศ โธ่ท่าน...ช่างน่าสงสารยิ่งนัก

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้