telwada ทำไมจึงคิดว่าตัวเองเป็น พระศรีอารย์ ?

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 25 กันยายน 2004.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. คนอีสาน

คนอีสาน เป็นที่รู้จักกันดี

นี่เป็นคำไม่สุภาพนะครับ(บิดา มารดา ท่านเป็นของสูงนะครับ ไม่ควรลบหลู่นะครับ)ผมคิดว่าพวกเราทุกคนนั้นเห็นศาสดาเป็นเสมือนพ่อกับแม่ของเรานะครับ(เพราะท่านสั่งสอนพวกเรา)ผมจึงคิดว่าท่านเทวดาไม่ควรนำมาเป็นสรรพนามแทนตัวของท่านนะครับ ในเมื่อเรายังไม่ได้รู้ตัวของท่านจริงๆ
    ขอบคุณครับ

2. okilu220

okilu220 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2006
    หวังดีจิงๆนะ งุงิ

ช่างเขาเถอะครับ ขอเพียงเราหยุด ยังไงๆเขาก็ต้องหยุดด้วยอย่างแน่นอน(ก็ไม่มีคนโต้ตอบด้วยนี่) เข้าใจว่าทุกๆคนไม่อยากให้เขาบิดเบือน ไม่อยากให้เขามามั่วซั่ว เพียงแต่หากเราไม่หยุด ทุกอย่างมันก็ไม่จบ แล้วผมเองใช่ว่าจะไม่กังวลเพราะพระพุทธองค์ทรงกล่าวเอาไว้ว่า" เราไม่เคยกลัวใครที่จะมาทำลายพระพุทธศาสนาและก็ไม่มีใครที่จะทำลายพระพุทธศาสนาได้ นอกจากอุบาสก อุบาสิกา ภิกษุ ภิกษุณี สามเณร พุทธบริษัทในพระพุทธศาสนาเท่านั้นที่จะทำลายกันเอง "

3. Tewadhol

Tewadhol เป็นที่รู้จักกันดี

เชียร์น้อง love 7501 เต็มที่ไปเลย...!

อ้ายเทวริด ต้องเจอคนแบบนี้
    (แต่เฉพาะอ้ายนี่คนเดียวนะน้อง)

4. Tewadhol

แหมพูดมาได้ เป็นจริงก็ลง นสพ.ไปแล้วดิ...!?
    ทําเสียศาสนาหมด!

เอามันน้อง เกรียน​

5. weirchai

weirchai เป็นที่รู้จักกันดี

เอิ๊กๆๆๆๆผมคิดว่าเรื่องคุณเทวดาจะจบลงไปแล้วชะอีกนะ ยัง Hot เหมือนเดิมมะเปลื่ยนเลยนะ บัดนี้ผมรู้สึกไม่สบายจัยเลย ผมขอโทดนะคุณเทวดาที่บางครั้งพูดไม่ดีกับคุณ สำหรับเรื่องทุกอย่างที่ได้ทำมา และที่คุณทำกับผมไว้
    ผมขอ อโหสิกรรม ให้กับคุณนะ ..อย่าคิดไปไกลนะ ผมไม่ได้ว่าคุณ เพียงแต่ผมรู้สึกเบื่อๆ เกิดมาก้อต้องตาย จะแข่งแย่งชิงดีกันไปทำไหม จะมายึดมั่นถือมั่นตัวเราตัวเขาอยู่ทำไหม ในเมื่อเราก้อไม่ได้ดีกว่าคนอื่นเลยสักเท่ารัย ยิ่งเราพยายามว่าร้ายคนอื่นมากแค่ไหนแต่ผลสุดท้ายตัวเราเองกลับตกเป็นทาสของกิเลส ทำไหมเราไม่ยอมเอาชนะกิเลสให้ได้สักที บัดนี้ผมตาสว่างแล้ว ผมจะไม่ถือของให้หนักมือไปจนตายหรอกครับ ยิ่งถือไปมากเท่ารัยก้อยิ่งหนักมากเท่านั้น เราจะต้องปล่อยวางให้หมดครับเมื่อเราปล่อยวางแล้ว รู้สึกไหมว่าตัวเราสบายมากเลยที่เดียว ตัวเราเบาไหม จงมองทุกอย่างรอบตัวเรา เป็น อนันตา คือความไม่เที่ยงแท้ แล้วปล่อยวางด้วย อุเบกขา คือการรับรู้แต่ไม่นึดติด กับสิ่งที่เห็น และสิ่งที่ได้ทำ เมื่อทำได้จิตใจของพวกท่านทั้งหลายจะสบายจัย และไม่มีอารมณ์ขุ่นเคืองจัยเลยแม้แต่น้อยนิด ...จำเอาไว้นะครับ เรารักพ่อ-แม่ พี่น้องคนรัก คนที่เรารักไหมครับ ใช่แล้วทุกคนย่อมรักหมดทุกคน แต่เวลาที่เราแผ่เมตตาให้กับบุคคลบางนอกนั้น เราก็จงรักพวกเขาทั้งหลายให้เหมือนกับรักคนที่เรารัก จงรักทุกสรรพสิ่งให้เหมือนรักตนเองและคนที่เรารัก เมื่อจิตใจของพวกท่านทั้งหลายมีความรัก เมตตาธรรมแล้วนั้น โลกใบนี้ก้อคงจะน่ารู้มากที่เดียว
    เมตตาธรรม ค้ำจุ้นโลก จงแผ่เมตตาความรักของเราไปทั่วทิศทั้ง4 ไปให้ทั่วทุกสรรพสัตว์ ยามที่ท่านแผ่เมตตาให้กับสรรพสัตว์ทั้งหลายอย่าเอ๋ยแค่ปากหรือวาจาเท่านั้นเพราะมันจะไม่มีค่าอะไรเลย ในเมื่อใจของท่านนั้นไม่ได้รักสรรพสัตว์ทั้งหลาย สุดท้ายนี้จงรักทุกสรรพสัตว์ให้เหมือนกับเรารักตนเองและคนที่เรารัก..........................

6. Tewadhol

เกรงว่าจะเป็นการ ตักนํารดตอ ซะเปล่าครับ คุณ จันทรา
    หนักขนาดนี้ ขุนไม่ขึ้นแล้ว

(ส่งสัญญานเรียก Batman เอ้ย! น้องเกรียน ดีกว่า)

7. satan

satan เป็นที่รู้จักกันดี

เนื้อเพลง: เศษแก้วที่ไม่มีทางต่อ
    อัลบั้ม: Memory Box
    เพลงของ กรพินธุ์ พ่วงโพธิ์
    เหลือแต่ฉันคนเดียว รักก็เหลือแค่เพียงครึ่งเดียว เมื่อเธอเดินจากฉันไป
    ฉันไม่รู้จริงๆ ฉันไม่รู้ต้องทำอย่างไร กับหัวใจที่มันแตกสลาย

เพราะว่ารักมันเป็นแค่เพียงแก้วบางๆ ที่เธอและฉันสร้างขึ้นมา
    แล้ววันนี้ทำไมกลับมาทิ้งกันไป ให้รักพังทลายไปกับตา

หมดแล้วใช่ไหม ไม่เหลืออะไรใช่ไหม แก้วที่แตกสลายไป ไม่มีทางเหมือนเดิม
    หมดแล้วใช่ไหม ทิ้งไว้แค่เพียงเศษใจ ที่มันไม่มีทางต่อ ส่วนหนึ่งมันหายไปตลอดกาล

แก้วที่ฉันประคอง ทะนุถนอมมันมาให้เธอแสนนาน ไม่มีความหมายเลย
    ฉันไม่รู้จริงๆ ฉันไม่รู้ต้องทำอย่างไร กับหัวใจที่มันแตกสลาย

เพราะว่ารักมันเป็นแค่เพียงแก้วบางๆ ที่เธอและฉันสร้างขึ้นมา
    แล้ววันนี้ทำไมกลับมาทิ้งกันไป ให้รักพังทลายไปกับตา

หมดแล้วใช่ไหม ไม่เหลืออะไรใช่ไหม แก้วที่แตกสลายไป ไม่มีทางเหมือนเดิม
    หมดแล้วใช่ไหม ทิ้งไว้แค่เพียงเศษใจ ที่มันไม่มีทางต่อ ส่วนหนึ่งมันหายไปตลอดกาล

สร้างมาก็เพราะเธอ จบไปก็เพราะเธอ เหลือแค่เศษใจจมน้ำตา

ส่วนหนึ่งมันหายไปตลอดกาล

8. weirchai

weirchai เป็นที่รู้จักกันดี

เพลง: อยากฟังเพลงรัก
    เพลงของ บัว ชมพู
    เมื่อมองฝน เธอคงเหงาใจ ในความเงียบเหงา
    เธอมองหาใคร หรือเปล่า บอกได้ไหม
    เธอรักใคร ในใจนั้น มีกันบ้างไหม

เมื่อเธอฝัน เธอมองเห็นใคร
    เมื่อฟังเพลงรัก เธอคิดถึงใคร ที่สุด
    อยากจะรู้ คิดถึงใคร อย่างที่ฉันนั้นเป็น ใช่ไหม

**อยากเป็นคนนั้น คนที่เธอรัก คนที่เธอใฝ่ฝัน ทุกคืนทุกวัน
    อยากอยู่ตรงนั้น วันที่เธอเหงา วันที่เธอไม่มีใคร....
    อยากฟังเพลงรักกับเธอ ให้หัวใจเราพูดกัน
    และฉันจะบอกเธอ...ว่ารักเธอมากเพียงใด

ใจก็รู้ ไกลกันเหลือเกิน ห่างกันเกินฝัน เกินใจเอื้อมไปถึงกัน
    ได้แต่หวัง ในฝันเธอ จะมีฉันแค่เพียงสักครั้ง

( ** )

9. satan

บางครั้งซีเครียดกันก้มีเพลงเพราะๆ2เพลงนะครับ

10. okilu220

หุหุ มาเปลี่ยนกระทู้นี้ให้เป็นกระทู้เพลงดีไหมครับ ผมเอาเพลงมาลง อิอิ
    เพลง:ประกอบโฆษณารถจักรยานยนต์Yamaha
    ศิลปิน:bodyslam
    เนื้อเพลง:
    ยอมทำ ทำทุกทางเพื่อจะได้พบเธอ ไม่ว่าเธอจะอยู่ที่ไหน....
    (solo)

จาก...วัน....นี้...ฉันมีแต่เธอ ก็รู้ว่าเธอสำคัญ
    *หนักแค่ไหน จะไม่ท้อหากมีเธอนั้นร่วมไปกับ...ฉัน...

**หมดเลยทั้งใจจะทำเพื่อเธอ อยากเย็นเท่าไรก็ไม่หวั่น เพียงเธอกับฉันมีกันและกันบนหนทาง แรงเกินจะหยุดยั้ง ทยานดั่งใจต้องการ...ให้รักมันพาสองเราไปด้วยกัน

ฝาก....ชีวิต..ของเธอกับฉัน สุดท้ายคือเราสองคน

จับมือฉัน มั่นใจไว้ จะหนักแค่ไหนเราต้องผ่าน....พ้น..

(**)
    (แม้ฉันต้องรอ....)(**)

เพลงนี้ผมชอบมากๆ หุหุ ฟังแล้วทั้งมันส์ทั้งได้อารมณ์ซึ้งๆ อิอิ

11. okilu220

จะได้ไม่ต้องมาคอยนั่งด่า นั่งซีเรียสกันไง เรามาเป็นเพื่อนกันหมดทุกคนเลยดีกว่า คุณtelwadaอยากรู้เนื้อเพลงอะไรไหมครับ ถ้าผมมีผมจะหามาให้ หุหุ

12. banpong

banpong เป็นที่รู้จักกันดี

13. satan

แล้วลุงเทวดาหายป่วยรึยังครับ ขอให้หายป่วยเร็วนะครับลุงเท

14. okilu220

จบเสียที ติดตามมาตั้งนาน

15. พรเทพ คชมาศ

พรเทพ คชมาศ เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2006
    เรียนพระอริยบุคคลพระโยคาวจรเจ้าที่จุติแล้วบนโลกทั้งหลาย
    .............................................................................

อัน "เมตตา" นั้นเป็นเลิศ
    อัน "ศรัทธา" นั้นก็เป็นเลิศ
    อัน "ขันติ" นั้นก็เป็นเลิศ
    อัน "อุเบกขา" นั้นก็เป็นเลิศ
    อัน "ปัญญา" นั้นก็เป็นเลิศ

ห้าธรรมนี้ประกอบกันขึ้นมาเพื่อมหาบุรุษผู้เป็นเลิศ

หากท่านเทวดามีความศรัทธาในตน ยึดตนเป็นที่พึ่งแห่งตน และศรัทธา
    ในพระศรีอาริยเมตไตรย์ ไม่ว่าจะเป็นพระศรีอาริยเมตไตรย์มาจุติจริงหรือไม่
    ล้วนไม่สำคัญ

พระพุทธองค์ทรงเทศนาแก่พรหมณ์ผู้หนึ่ง โดยย่อว่า อันวรรณพรหมณ์นี้
    เกิดแต่ครรภ์มารดาหรืออย่างไร? หรือเกิดจากการประพฤติดีประพฤติชอบ
    พรหมณ์ผู้นั้น ก็ยอมจำนนต่อพระพุทธองค์ ว่าพระธรรมของพระองค์นั้น
    ลึกซึ้งยิ่งนัก ฉันใดก็ฉันนั้น

พระศรีอาริยเมตไตรย์นี้ เกิดจากครรภ์เพียงหนึ่งเดียวใช่หรือไม่?
    หรือพระศรีอาริยเมตไตรย์นี้ เกิดจากกุศลกรรมจากธรรมทั้งสาม?

หากพระศรีอาริยเมตไตรย์ จุติจากครรภ์เพียงหนึ่ง โลกย่อมได้พระ
    ศรีอริยเมตไตรย์เพียงหนึ่ง

หากพระศรีอาริยเมตไตรย์ สามารถจุติได้จากกุศลกรรมความดีมาก
    มาย โลกย่อมได้พระศรีอาร์ฯ จำนวนมากใช่หรือไม่?

เช่นนี้ พระศรีอาร์ฯ แบบที่สองย่อมประเสริฐ กว่าแบบแรกใช่หรือไม่?

ขอให้ท่าน "เทวดา" ได้โปรด "เมตตาไม่โกรธแม้นเขาต่อว่า", "ศรัทธา
    ต่อพระศรีอาริยเมตไตรย์ (ตนเอง)", "ขันติ คือ อดทนอดกลั้นแม้นมีผู้ต่อ
    ว่าหาว่าเรามิใช่ตัวจริงเพื่อเพียรทำความดี", "อุเบกขา วางเฉยไม่ตอบโต้
    ต่อผู้ใดที่กระทำต่อเรา" และใช้ "ปัญญา พิจารณาหลักธรรมเพื่อสอน
    สรรพสัตว์" เช่นนี้ โลกย่อมได้พระศรีอาร์ฯ เทวดา กำเนิดขึ้นแน่นอน

สาธุ....................................................................

16. thaw7501

thaw7501 เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไม่ ตาย ครับ เทวดา ท่าทางจะไป ช่วย ราชการ ภาค ใต้มั้ง

หายหัวไป เลย ส่วน กระ ทู้ ของ ทิด จ้อยก็ตก ไปแล้ว

สันนิฐานว่า มันน่าจะ เป็น คนเดียวกัน นะครับ

ใช่เลยอ่ะ

17. jip26565

jip26565 เป็นที่รู้จักกันดี

อืม อันนี้ไม่ได้ว่านะ แต่ถ้าเป็นพระศรีอารย์จริง ก็ต้องได้บุพเพนิวสานุสติญาณ ระลึกชาติหนหลังได้ (มั้ง) หรือไม่ตอนนี้ก็คงอยู่บนสวรรค์แล้วคงนึกดีใจที่มีพระศรีอารย์เกิดขึ้นมากมาย ฮิๆ ว่ากันไป

18. Tewadhol

มาแว้ว...เกรียนแมน

19. okilu220

ผมติดตามเวปนี้มานาน เห็นกระทู้นี้ที่มาอ้างตัวเป็นรพะศรีอาริย์ ผมเลยต้องสมัครเข้ามา ว่าจะพูดอะไรสักหน่อย แต่พี่ๆคงพูดไปกันหมดแล้ว ผมไม่มีอะไรจะพูดแล้วล่ะครับ อิอิ

20. longhorn48

longhorn48 เป็นที่รู้จักกันดี

โว้วๆ จบได้สะที

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้