<SPAN>ชมรมขุนแผนระฆังทอง&เจดีย์ทอง หลวงปู่ทิม อิสริโก วัดละหารไร่ (โชว์ภาพและประสบการณ</SPAN

ในห้อง 'ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย knutch, 8 สิงหาคม 2010.

1. ละม่อม

ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010

หวัดดีคับ คุณอารักรังสิต หลานละม่อมขอมารายงานตัวคับผม denceeหุๆ อิๆ

2. ละม่อม

ช่ายคับ น้องโอ๊ต รอนานมากๆ คับ ไม่รุ้ว่าพี่โรคจิตจะไหวมั๊ยหนอ เห็นบ่นว่าจะทนไม่ไหววว....แย้วcatt3

ท่าบังคับ เวลาปวดหลังเล่นคอม

3. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคุณละม่อม อารักยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้านสีวลีครับ งั้นแจกต้อนรับหลานม่อมหน่อย

องค์นี้บาตรเต็มไปด้วยทองคำ ให้ก็อปเอา กี่องค์ก็ได้ตามบาย555555+(k)
    เออใช่นะครับผมอยู่ม.สีวลี มาหลายปีสงสัยต้องหาพระสีวลีมาติดตัวบ้างละ คุณอุ้มหายไปไหนพี่ๆนัองๆคิดถึง รายงานตัวด่วนครับ

4. PPond

PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    มารายงานตัวหน้า 400 ครับ

5. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    มารายงานตัวหน้าที่400ครับ
    มาถึงหน้านี้ได้ ถือว่าด้วยความศรัทธาในตัวหลวงปู่และพี่วุธอย่างแท้จริง
    และได้รู้จักกับพี่ๆน้องๆในห้องนี้มากมาย รู้สึกอบอุ่นมากๆครับ:cool::cool:
    กับจำนวนสมาชิกที่ได้อ่านกระทู้นี้แล้ว1300กว่าท่าน
    ผมขอสวัสดีทุกๆท่านเลยนะครับ ทั้งพี่ๆขาจรและพี่ๆขาประจำ
    และคิดว่าคงจะอบอุ่นกันอย่างนี้ไปอีกนานๆครับ^^

6. dansa

dansa เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    สวัสดีพี่ๆน้องๆ หน้าที่ 400 ด้วยคนครับ

7. ming-ching

ming-ching Active Member

3 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ สำหรับผมไม่ใช่ขาประจำ แต่เข้ามาตามอ่านบ่อยๆ ขอยินดีกับหน้าที่ 400 ด้วยคนครับ<!-- google_ad_section_end -->

8. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

แวะมาสวัสดีพี่บ้านระฆังทองและเจดีย์ทองครับผม
    ฉลองหน้าที่ 400 ด้วยคนครับผม

9. รักรังสิต

ขอฉลองหน้าที่ 400 ด้วย คนครับ

10. big09

big09 เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2010
    มา400 ด้วยคน

11. ละม่อม

ขอบคุณมั๊กๆ คับ พี่รัก ใจกว้างจิงๆ เหมือนน้ำทะเล เอ้ย ...พูดผิด เหมือนมหาสมุทรเลยคับผมจะก็อปปี๊เก็บไว้อย่างดีคับ pity_pig

12. รักรังสิต

อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border: 1px inset;"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รักรังสิต [​IMG]
    สวัสดีคุณละม่อม อารักยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้านสีวลีครับ งั้นแจกต้อนรับหลานม่อมหน่อย

องค์นี้บาตรเต็มไปด้วยทองคำ ให้ก็อปเอา กี่องค์ก็ได้ตามบาย555555+(k)
    เออใช่นะครับผมอยู่ม.สีวลี มาหลายปีสงสัยต้องหาพระสีวลีมาติดตัวบ้างละ คุณอุ้มหายไปไหนพี่ๆนัองๆคิดถึง รายงานตัวด่วนครับ
    </td> </tr> </tbody></table>

ขอบคุณมั๊กๆ คับ พี่รัก ใจกว้างจิงๆ เหมือนน้ำทะเล เอ้ย ...พูดผิด เหมือนมหาสมุทรเลยคับผมจะก็อปปี๊เก็บไว้อย่างดีคับ pity_pig
    ขอบคุณที่ชมเดี๋ยวแจกรูปหลวงปู่เลย ใกล้หมดแล้ว รอบสุดท้ายแล้ว หมดแล้วหมดเลย

13. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

มา 400 หน้าด้วยคนครับ
    เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

14. ละม่อม

อ้าววๆๆ หวัดดีคับ ท่านศิษย์พี่ PPond ได้ข่าวว่า ตอนดึกๆ ขณะที่พี่ครึ่งหลับครึ่งตื่น แล้วลืมตาก็เห็นผู้หญิงผมยาวๆ มานอนข้างๆ ด้วย จิงรึป่าวคับ เล่าให้ฟังหน่อยจิคับ ตกใจมากรึป่าวคับ dencee

15. nudjinnong

พี่ปังปอนด์ไปเจออะไรมาคับ ผมอยากรู้ด้วยคนคับ:cool:

16. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    มาแว้วๆ คิดฮอดหมู่เฮ้าหลายๆเด้อ ยินดีนำเด้อ 400 แล๋ว

17. PPond

PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    น้องโอ๊ตอยากมีประสบการณ์แบบนี้ต้องรีบแต่งงานครับ555

18. รักรังสิต

ครั้งหนึ่งมีญาติโยมถามหลวงพ่อฤาษีลิงดำเรื่องการชำระหนี้สงฆ์ว่าถ้าหากนับรวมหลาย ๆ ชาติเราไม่รู้ว่าเคยล่วงเกินของสงฆ์มามากน้อยเท่าไหร่ จะทำอย่างไรจึงจะชำระหนี้สงฆ์ได้หมด หลวงพ่อท่านกำหนดสมาธิจิตถามพระพุทธเจ้า ก็ปรากฏนิมิตเป็นพระพุทธเจ้าลอยมาตอบคำถามท่านว่า "ถ้าจะชำระให้ครบถ้วนเป็นเงินเท่าไหร่ก็ไม่พอ ให้สร้างพระพุทธรูปหน้าตัก ๔ ศอก" พระหน้าตัก ๔ ศอก ถือว่าเป็นพระประธานมาตรฐาน ท่านบอกว่า "พระพุทธรูปนี่ไม่มีใครตีราคาได้ ใช้ในการชำระหนี้สงฆ์ หนี้สงฆ์ที่แล้ว ๆ มา ถือเป็นการหมดกันไป" เมื่อถามว่าการสร้างพระองค์หนึ่งชำระหนี้สงฆ์ได้คนเดียวหรือกี่คน ท่านก็บอกว่า "ถ้าไม่ปิดทองได้คนเดียว ถ้าปิดทองครบถ้วนได้ทั้งคณะ" คำว่า "คณะ" หมายความว่าบุคคลหลายคนก็ได้ ตัดบาปเก่าชำระหนี้สงฆ์เก่า ๆ ได้หมด แต่ถ้าสร้างหนี้ใหม่ต่อก็เป็นหนี้ใหม่เหมือนกันนะ เวลาถวายสังฆทานเพื่ออุทิศให้แก่ผู้ตาย อย่างน้อยควรมีพระพุทธรูปหน้าตักกว้าง ๕ นิ้วขึ้นไป ผู้ที่อนุโมทนารับบุญรับกุศลจะมีรัศมีกายสว่างมาก เพราะเทวดาหรือพรหมเขาแบ่งฐานะกันตามความสว่างของร่างกาย ไม่ได้ดูที่เครื่องแต่งตัว ถ้ามีผ้าจีวรด้วย ผู้อนุโมทนาจะมีเครื่องประดับสวยงามกว่าเดิม ถ้ามีอาหารด้วย ความเป็นทิพย์ของร่างกายจะดีกว่าเก่า

อานิสงส์การสร้างพระพุทธรูป นำมาจากหนังสือ "หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๑" โดยพระราชพรหมยาน วัดจันทาราม (ท่าซุง) อ.เมือง จ.อุทัยธานี จัดทำโดย เจ้าหน้าที่ธัมมวิโมกข์

หลวงพ่อตอบ:
    1) สร้างพระ 1 องค์ ได้อานิสงส์ 5 กัปป์ ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่ สร้างด้วยอะไรก็ตาม หมายความว่าบุญกุศลจะตามหนุนส่งท่านไปทุกภพทุกชาตินานถึง 5 กัปป์........(หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ)....

2) หลวงพ่อฤาษีลิงดำ กล่าวว่า"การสร้างสมเด็จองค์ปฐมทำได้ยาก คือ ว่าเป็นพระพุทธเจ้าองค์ต้นพระพุทธเจ้าทั้งหมด การสร้างองค์ปฐมนี้ ท่านเปลี่ยนบัญชีใหม่ โดยใช้บัญชีสีทอง เป็นทองคำล้วนทั้งเล่ม จดบันทึก(เป็นอีกเล่มหนึ่งจากที่จดธรรมดา) ก็แสดงว่า คนที่จะสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมได้นี้ ต้องเป็นคนมีบุญมาก และไปนิพพานได้เร็วมาก" เพราะบัญชีสีทอง หลวงพ่อฯบอกว่า พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ต้องโมทนาหมด......

3) ผู้ใดสร้างรูปพระพุทธเจ้า จะเป็นองค์เล็กเท่าต้นคาก็ดี ใหญ่กว่าต้นคาก็ดี ผู้นั้นจะได้เป็นพรหม เป็นพระอินทร์ หมื่นชาติแสนชาติ ถ้าเป็นมนุษย์ จะได้เป็นพระเจ้าจักรพรรดิหมื่นชาติ แสนชาติ จะไม่เป็นผู้ตกต่ำเลย ตราบจนกว่าเข้าสู่นิพพาน (หลวงพ่อขอม วัดไผ่โรงวัว)......

4) การสร้างพระ เปรียบได้กับธนาคารบุญ ซึ่งจะเกิดบุญกุศลกับผู้ที่มีส่วนในการสร้าง โดยบุญกุศลนั้น จะเกิดขึ้นทุกครั้ง ที่มีผู้มากราบไหว้ สักการะบูชา เท่ากับจำนวนคน และจำนวนครั้ง (หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา).......

5) การที่ผู้สร้างพระพุทธรูปได้เกิดศรัทธา จนถึงสละเงินออกมาสร้างพระพุทธรูปได้ และออก
    มาทำทาน ในงานฉลองพระพุทธรูปได้ ชื่อว่าเป็นผู้มี "ความเห็นตรง เห็นถูกแท้" เพราะเป็นบุญของตนเอง ไม่ใช่บุญของใครเลย ผู้สร้างพระพุทธรูป ชื่อว่า เป็นผู้ไม่ประมาท ชื่อว่า เป็นผู้ได้เตรียมตัวก่อนตาย (หลวงพ่อจรัญ ฐิตธัมโม)

ที่มา : อานิสงค์การสร้างพระ

ก็อปมา เอามาให้อ่านกันแก้เหงา

19. บุญพามา

บุญพามา เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    กราบหลวงปู่ด้วยความเคารพครับ

ผมขอร่วมฉลองหน้า 400 ด้วยคนครับ...

20. nudjinnong

ตอนแรกผมก็นึกว่าพี่ปังปอนด์มีประสบการณ์ผงพรายกุมารซะอีก555
    พี่ละม่อมน๊า....หลอกกันได้...เห่อๆๆ ^_^

มาตอนดึกได้อ่านบทความดีๆของพี่ตรีรัตน์...ขอบคุณมากครับ
    คืนนี้นอนหลับฝันดีราตรีสวัสดิ์ครับ..พี่ๆ