<SPAN>ชมรมขุนแผนระฆังทอง&เจดีย์ทอง หลวงปู่ทิม อิสริโก วัดละหารไร่ (โชว์ภาพและประสบการณ</SPAN

ในห้อง 'ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย knutch, 8 สิงหาคม 2010.

1. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกท่าน สวยมากครับพรายบัวผุด ผมเคยอยากได้มากรู้ข่าวรีบไปมูลนิธิ
    แต่ไม่ค่อยทัน ว่าจะไปเอากุมารดูดทรัพย์ที่มูลนิธิ ไม่รู้ว่าทันรึเปล่า ช่วงนี้มูลนิธิออกย้อนยุคหลายรายการ ขอเชิญลูกศิษย์หลวงปู่ทุกท่านครับ ร่วมกันบูชารายได้ร่วมสร้างมหาเจดีย์ทองครับมีอีก 2 ท่านคอยรับภาพหลวงปู่นะครับ

74....ประเทือง เป็งแก้ว อุตรดิษย์
    75....อ. น้ำค้าง ธิท่าวุ้ง อยุธยา

ช่วงนี้ซาหน่อยใครยังไม่ส่งซองรีบด่วน ของพี่จ่าน่าจะถึงแล้วครับ

2. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

หากผมไปที่วัด จะสอบถามมาให้ครับ ^ ^

3. THANARATH 2010

THANARATH 2010 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณมากครับถ้าผมได้รับแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ.....แต่ครั้งต่อไปผมขอเพิ่มจำนวนหน่อยนะครับจะเอาไปแจก .... ส่งที่ พ.ท. วินัย จันทร์ละเอียด หน่วยเฉพาะกิจทหารพรานที่ 46 กรมทหารพรานที่ 46 วัดบางนรา ต.บางนาค อ.เมือง จ.นราธิวาส 96-000 แล้วจะส่งซองมาให้นะครับคุณรักรังสิต ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

4. keemza

keemza เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010

ขอบคุณครับพี่รักรังสิต แฮะ ๆ ได้มาแขวนแล้วรู้สึกโชดดีมากๆครับ ไว้จะมาเล่าประสบการณ์ให้ฟังนะครับ :boo::cool:

5. ตั้มสมุย

ตั้มสมุย สมาชิก

27 ธันวาคม 2009
    ยังส่งซองทันไหมครับพี่.....

6. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    จากใจถึงทหารใต้ครับ คงต้องอีกหน่อยนะครับทางคุณวุธและทีมงานตั้งใจทำเหรียญรุ่นแรกหลวงปู่ทิมแจกทหารทางใต้ด้วยครับ
    <A href="http://palungjit.org/attachments/a.1186880/" target=_blank>[​IMG] [​IMG]โดยจะเชิญเกจิดังทางภาคใต้ร่วมปลุกเสกด้วยพร้อมขุนแผนเจดีย์ทองครับ

7. THANARATH 2010

THANARATH 2010 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณมากครับคุณรักรังสิตและคณะ ทีมงาน ฯ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ........และมได้รับรูปเรียบร้อยแล้วครับสวยถูกใจด้วยครับ พรุ่งนี้จะส่งซองมาให้นะครับแต่ให้คุณรักรังสิตส่งต่อไปที่ หน่วยเฉพาะกิจกรมทหารพราน ที่ 46 จ.นราธิวาสเลย...ขอขอบคุณน้ำใจในครั้งนี้ของคุณรักรังสิตและคณะรวมทั้งคุณวุธด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

8. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    สวยจังเลยครับพี่ภูเปิดให้จองเอไหร่ผมอยากได้มาคล้องคอบ้าง^^
    สวัสดีพี่ตรีรัตน์ พี่ภู พี่PPond พี่ละม่อม พี่เตอร์ พี่อุ้ม พี่วุธ และพี่ๆทุกท่านชาวชมรมพระขุนแผนน่ะครับผม

ทางเหรียญนี่ถ้าเปิดให้จองเมื่อไหร่บอกผมด้วยนะครับพี่ กลัวตกข่าว อิอิ:cool::cool:

9. ตรีนิสิงเห

ตรีนิสิงเห เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณล่วงหน้านะครับพี่

10. รักรังสิต

ครับ ผมขอบารมีหลวงปู่ทิมปกปักรักษาพีๆทหารทุกท่านครับ ส่วนของพ.ท. วินัย จันทร์ละเอียด ผมจะไปส่งให้ครับพรุ่งนี้ แต่เป็นในนามชมรมขุนแผนระฆังทองนะครับ ไม่ใช่ของผมครับผมเป็นตัวแทนของชมรม ทางชมรมร่วมกันออกเงิน สร้างครับ ผู้พันคอยรับนะครับ อีกสองท่าน
    76....วรรณนพ ภิญโญยิ่ง ชลบุรี
    77....ส.ต.ต ธนะวรรธน์ อ.ดอนตูม นครปฐม เช่นกันผมส่งไปแยะหน่อยฝากแจกให้พี่ตำรวจด้วยครับ ขอบารมีหลวงปู่ปกปักรักษาพี่ๆตำรวจ
    ทุกท่านครับ

11. วุธ จันทบุรี

วุธ จันทบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    บอกข่าวดีครับ พรุ่งนี้ที่วัดไผ่ล้อม จันทบุรี จะมีพิธีพุทธาภิเษก โดยพระเกจิอาจารย์ 9 รูป ปลุกเสกตั้งแต่ 1 ทุ่ม จนถึงสว่าง มี พระธรรมวงศ์มุนี เจ้าอาวาส วัดไผ่ล้อม หลวงพ่อผ่าน ปราจีนบุรี หลวงพ่อเขียน วัดกระทิง เป็นต้น
    http://www.watphailom.net/

ประวัติโดยสังเขป
    ท่านเจ้าคุณ พระธรรมวงศ์มุนี (ดร.)
    สถานะเดิม ชื่อวิชัย แจ่มจำรัส เกิดปีจอ วันที่ ๕ มิถุนายน พ.ศ. ๒๔๕๓ บิดาชื่อ ฝอด มารดาชื่อ อยู่ นามสกุล แจ่มจำรัส
    บ้านหมู่ที่ ๑๒ ตำบล คลองนารายณ์ อำเภอเมืองจันทบุรี จังหวัดจันทบุรี เคยรับราชการเป็นครู ประชาบาล
    สถานะปัจจุบัน พระธรรมวงศ์มุนี (วิชัย เมตฺติโก) อายุ ๑๐๐ พรรษา ๘๐ น.ธ.โท ป.ธ. ๓
    เจ้าอาวาสวัดไผ่ล้อม (พระอารามหลวง) ตำบลจันทนิมิต อำเภอเมืองจันทบุรี
    ปัจจุบันดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดไผ่ล้อม(พระอารามหลวง) ที่ปรึกษาเจ้าคณะจังหวัดจันทบุรี
    อุปสมบท ปีมะเมีย วันที่ ๘ เมษายน พ.ศ. ๒๔๗๓ ณ วัดห้องคูหา ตำบลคลองนารายณ์ อำเภอเมืองจันทบุรี จังหวัดจันทบุรี

วิทยฐานะ

พ.ศ. ๒๔๖๖ สำเร็จวิชาสามัญ ป.๔ ณ โรงเรียนวัดห้องคูหา ตำบลคลองนารายณ์ อำเภอเมืองจันทบุรี
    พ.ศ. ๒๔๗๙ สอบได้ น.ธ.โท สำนักเรียนวัดลุ่ม อำเภอเมืองระยอง
    พ.ศ. ๒๔๙๐ สอบได้ ป.ธ.๓ สำนักเรียนวัดมหาธาตุ กรุงเทพมหานคร
    พ.ศ. ๒๕๕๒ ได้รับปริญญาตรีบัณฑิตกิตติมศักดิ์ สาขาวิชาศิลปศาสตร์ จากมหาวิทยาลัยราชภัฎรำไพพรรณี จังหวัดจันทบุรี
    พ.ศ. ๒๕๕๓ ได้รับปริญญาเอก พุทธศาสตรดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์
    (สาขาวิปัสสนาภาวนา) จากมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย (มจร.)

สมณศักดิ์

พ.ศ. ๒๔๙๓ เป็นพระครูสรวิชัย ฐานานุกรมใน พระพิมลธรรม (อาจ อาสโภ)
    พ.ศ. ๒๕๐๐ เป็นพระครูสัญญาบัตร ชั้นโทวิ. ที่ พระครูอาทรสมาธิวัตร
    พ.ศ. ๒๕๐๙ เป็นพระครูสัญญาบัตร ชั้นเอก วิ. ในราชทินนามเดิม
    พ.ศ. ๒๕๑๔ เป็นพระครูสัญญาบัตรชั้นเอกพิเศษ วิ. ในราชทินนามเดิม
    พ.ศ. ๒๕๒๔ เป็นพระราชาคณะชั้นสามัญที่ พระพิศาลธีรคุณ
    พ.ศ. ๒๕๓๕ เป็นพระราชาคณะชั้นราชที่ พระราชจันทกวี
    พ.ศ. ๒๕๔๐ เป็นพระราชาคณะชั้นเทพที่ พระเทพสิทธิมุนี
    พ.ศ. ๒๕๔๙ เป็นพระราชาคณะชั้นธรรมที่ พระธรรมวงศ์มุนี

งานในปกครองสงฆ์

พ.ศ. ๒๔๙๗เป็นผู้รักษาการแทนเจ้าอาวาสวัดไผ่ล้อม อำเภอเมืองจันทบุรี
    พ.ศ. ๒๔๙๗ เป็นพระกรรมวาจาจารย์และ อนุสาวนาจารย์
    พ.ศ. ๒๔๙๘ เป็นเจ้าอาวาสวัดไผ่ล้อม อำเภอเมืองจันทบุรี
    พ.ศ. ๒๔๙๙ เป็นเจ้าคณะอำเภอเมืองจันทบุรี
    พ.ศ. ๒๕๐๒ เป็นพระอุปัชฌาย์
    พ.ศ. ๒๕๒๒ ได้รับการแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งเป็นรองเจ้าคณะจังหวัดจันทบุรี
    พ.ศ.๒๕๒๗ เป็นผู้รักษาการแทนเจ้าคณะจังหวัดจันทบุรี
    พ.ศ. ๒๕๒๘ เป็นเจ้าคณะจังหวัดจันทบุรี
    พ.ศ. ๒๕๔๐ ได้รับพระบัญชาแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาสวัดไผ่ล้อม (พระอารามหลวง)
    พ.ศ. ๒๕๔๒ ได้รับพระบัญชาแต่งตั้งยกขึ้นเป็น ที่ปรึกษาเจ้าคณะจังหวัดจันทบุรี

ผลงานด้านการศึกษา
    พ.ศ. ๒๔๙๒ เป็นผู้ช่วยกองเลขานุการแม่กองธรรมสนามหลวง
    พ.ศ. ๒๔๙๗ เป็นเจ้าสำนักเรียนวัดไผ่ล้อม เป็นครูสอนนักธรรมและผู้อุปการ โรงเรียนวัดไผ่ล้อม (อินทก์อุทัย) ระดับชั้นประถม
    พ.ศ. ๒๔๙๙ รับเป็นประธานอำนวยการสอบธรรมสนามหลวง จ.จันทบุรี

งานส่งเสริมการศึกษา
    ได้จัดส่งนักเรียน ไปศึกษาพระปริยัติธรรมแผนกธรรมและบาลีไวยากรณ์ ณ สำนักเรียนวัดโบสถ์เมือง และกรุงเทพฯ
    พ.ศ.๒๕๒๑ ได้เปิดสำนักเรียนแผนกบาลีขึ้น ที่วัดไผ่ล้อม โดยเป็นผู้จัดหาหนังสือเรียน หลักสูตรนักธรรม และบาลีไวยากรณ์
    จัดหาอุปกรณ์การศึกษา ถวายแก่นักเรียนผู้ศึกษาทุกรูป ถวายนิตยภัตประจำเดือนให้แก่ครูผู้สอนบาลีไวยากรณ์
    รวมทั้งจัดถวายปัจจัยเป็นค่าพาหนะแก่พระภิกษุ-สามเณร ที่จะเดินทางไปสอบในต่างจังหวัด ท่านยังได้มอบทุนการศึกษา
    แก่นักเรียนที่เรียนดี แต่มีฐานะยากจน ปีละ ๕-๒๐ ทุน ตั้งแต่ปี พ.ศ.๒๕๑๖ จนถึงปัจจุบัน นอกจากนี้ ยังได้ประสาน
    ขอบริจาคสมทบทุนจำนวน ๒๐๐,๐๐๐ บาท จากสำนักงานกองสลากกินแบ่งรัฐบาล เพื่อสร้างอาคารเรียนเพิ่มเติม ๑ หลัง
    พ.ศ.๒๕๒๙ ตั้งกองทุนสงคราะห์การศึกษานักเรียนระดับชั้นประถม บริจาคเงินนำร่องจำนวน๑๐,๐๐๐บาท
    พ.ศ.๒๕๓๐ ตั้งกองทุนการศึกษาแก่พระภิกษุสามเณร ในเขตพื้นที่ จ.จันทบุรี จำนวนทุนก่อตั้ง๑๕๐,๐๐๐บาท

งานการเผยแผ่พระพุทธศาสนา

- ได้รับเป็นหัวหน้าพระธรรมทูต ในพื้นที่จังหวัดจันทบุรี
    - แสดงธรรมเทศนาเป็นประจำทุกปี ในช่วงเข้าพรรษา และวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา

งานด้านสาธารณูปการ

ได้เป็นประธานการดำเนินการจัดสร้างพระพุทธไสยาสน์ องค์ใหญ่ที่สุดในประเทศ บรรจุอยู่ในพระอุโบสถหลังใหญ่
    สร้างหอบำเพ็ญวิปัสสนากัมมัฏฐาน สร้างกุฏิ หอสวดมนต์ สร้างซุ้มประตูวัดไผ่ล้อม สร้างถนนและบูรณปฏิสังขรณ์
    สร้างศาลาการเปรียญหลังใหม่ อุโบสถหลังใหม่ เจดีย์ เป็นต้น

งานกิจกรรมพิเศษที่เป็นเกียรติประวัติ
    - ได้ทำการปรับปรุงพัฒนาวัด จนได้รับการพิจารณาให้เป็นวัดพัฒนาตัวอย่าง ในปี พ.ศ. ๒๕๑๐
    - เป็นเจ้าสำนักเรียนวัดไผ่ล้อม เป็นผู้อุปการะโรงเรียนวัดไผ่ล้อม (อินทก์อุทัย)
    - เป็นประธานผู้อำนวยการสอบธรรมสนามหลวง อำเภอเมืองจันทบุรี ตลอดมาจนถึงปัจจุบัน
    - ตั้งกองทุนสงเคราะห์การศึกษานักเรียน และพระภิกษุสามเณรในเขตปกครอง

พระธรรมวงศ์มุนี (วิชัย เมตติโก)
    [​IMG]โดย สาวิกาน้อย เมื่อ 02 ธ.ค. 2009, 15:52

ประวัติและปฏิปทา
    พระธรรมวงศ์มุนี
    (วิชัย เมตติโก)

วัดไผ่ล้อม
    ต.จันทนิมิต อ.เมือง จ.จันทบุรี

๏ อัตโนประวัติ

พระธรรมวงศ์มุนี (วิชัย เมตติโก) มีนามเดิมว่า วิชัย แจ่มจรัส เกิดเมื่อวันที่ 5 มิถุนายน พุทธศักราช 2453 ตรงกับวันอาทิตย์ แรม 13 ค่ำ เดือน 6 ปีจอ ณ ต.คลองนารายณ์ อ.เมือง จ.จันทบุรี ครอบครัวประกอบอาชีพชาวสวนผลไม้ ปัจจุบัน สิริอายุได้ 99 พรรษา 79 (เมื่อปี พ.ศ.2552) ดำรงตำแหน่งที่ปรึกษาเจ้าคณะจังหวัดจันทบุรี และเจ้าอาวาสวัดไผ่ล้อม (พระอารามหลวง) ต.จันทนิมิต อ.เมือง จ.จันทบุรี

๏ การศึกษาเบื้องต้น

ในวัยเยาว์ เรียนหนังสือจบชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 ที่โรงเรียนวัดห้องคูหา ต.คลองนารายณ์ อ.เมือง จ.จันทบุรี จากนั้นได้ลาออกเพื่อช่วยเหลือครอบครัวหาเลี้ยงชีพด้วยการทำสวนผลไม้

๏ การอุปสมบท

กระทั่ง อายุครบ 20 ปีบริบูรณ์ จึงได้เข้าพิธีอุปสมบทเป็นพระภิกษุ เมื่อวันที่ 8 เมษายน พ.ศ.2473 ณ พัทธสีมาวัดห้องคูหา ต.คลองนารายณ์ อ.เมือง จ.จันทบุรี โดยมีพระครูพิศาลธรรมคุณ วัดไผ่ล้อม เป็นพระอุปัชฌาย์

ภายหลังอุปสมบทแล้ว ได้ย้ายไปอยู่จำพรรษา ณ วัดไผ่ล้อม ต.จันทนิมิต อ.เมือง จ.จันทบุรี

๏ การศึกษาพระปริยัติธรรม

เนื่องจากท่านมีความสนใจใฝ่ธรรมะ จึงได้ให้ความสำคัญในการศึกษาพระปริยัติธรรม

พ.ศ.2479 สามารถสอบไล่ได้นักธรรมชั้นตรีและชั้นโท ตามลำดับ ณ สำนักเรียนวัดลุ่มมหาชัยชุมพล ต.ท่าประดู่ อ.เมือง จ.ระยอง

จากนั้น ได้ศึกษาพระปริยัติธรรมแผนกบาลี ณ สำนักเรียนวัดมหาธาตุยุวราชรังสฤษดิ์ แขวงพระบรมมหาราชวัง เขตพระนคร กรุงเทพฯ พ.ศ.2490 สามารถสอบได้เปรียญธรรม 3 ประโยค

นอกจากนี้ ยังได้ให้ความสนใจศึกษาศาสตร์ในหลายแขนง จนเกิดความชำนาญพิเศษ อาทิ ด้านนวกรรม สามารถแสดงธรรมปาฐกถาสอนประชาชนและคณะสงฆ์ จนมีชื่อเสียงเป็นที่เลื่องลือ

๏ งานด้านการศึกษา

พ.ศ.2492 เป็นผู้ช่วยกองเลขานุการแม่กองธรรมสนามหลวง

พ.ศ.2497 เป็นเจ้าสำนักเรียนวัดไผ่ล้อม โดยเป็นครูสอนนักธรรมและรับเป็นผู้อุปการะโรงเรียนวัดไผ่ล้อม (อินทก์อุทัย) โรงเรียนระดับชั้นประถม ต.จันทนิมิต อ.เมือง จ.จันทบุรี

พ.ศ.2499 รับเป็นประธานอำนวยการสอบธรรมสนามหลวง จ.จันทบุรี

๏ งานด้านส่งเสริมการศึกษา

ได้จัดส่งนักเรียนไปศึกษาพระปริยัติธรรมแผนกธรรมและแผนกบาลีไวยากรณ์ ณ สำนักเรียนวัดโบสถ์เมือง และกรุงเทพมหานคร

พ.ศ.2521 ได้เปิดสำนักเรียนแผนกบาลี ที่วัดไผ่ล้อม โดยเป็นผู้จัดหาหนังสือเรียนหลักสูตรนักธรรม และบาลีไวยากรณ์ จัดหาอุปกรณ์การศึกษาถวายแก่นักเรียนผู้ศึกษาทุกรูป ถวายนิตยภัตประจำเดือนให้แก่ครูผู้สอนบาลีไวยากรณ์ รวมทั้งจัดถวายปัจจัยเป็นค่าพาหนะแก่พระภิกษุ-สามเณร ที่จะเดินทางไปสอบในต่างจังหวัด

ท่านยังได้มอบทุนการศึกษาแก่นักเรียนที่เรียนดี แต่มีฐานะยากจน ปีละ 5 ทุน ตั้งแต่ปี พ.ศ.2516 จนถึงปัจจุบัน

นอกจากนี้ ยังได้ประสานขอบริจาคสมทบทุนจำนวน 200,000 บาท จากสำนักงานกองสลากกินแบ่งรัฐบาล เพื่อสร้างอาคารเรียนเพิ่มเติม 1 หลัง

พ.ศ.2529 จัดตั้งกองทุนสงคราะห์การศึกษานักเรียนระดับชั้นประถม บริจาคเงินนำร่อง จำนวน 10,000 บาท

พ.ศ.2530 จัดตั้งกองทุนการศึกษาแก่พระภิกษุสามเณร ในเขตพื้นที่ จ.จันทบุรี จำนวนทุนก่อตั้ง 150,000 บาท

๏ งานด้านเผยแผ่พระพุทธศาสนา

ได้รับเป็นหัวหน้าพระธรรมทูต ในพื้นที่จังหวัดจันทบุรี

๏ งานด้านสาธารณูปการ

ได้เป็นประธานการดำเนินการจัดสร้างพระพุทธไสยาสน์ องค์ใหญ่ที่สุดในประเทศ บรรจุอยู่ในพระอุโบสถหลังใหญ่ สร้างหอบำเพ็ญวิปัสสนากัมมัฏฐาน สร้างกุฏิ หอสวดมนต์ สร้างซุ้มประตูวัดไผ่ล้อม (พระอารามหลวง) สร้างถนนและบูรณปฏิสังขรณ์ สร้างศาลาการเปรียญหลังใหม่ อุโบสถหลังใหม่ เจดีย์ เป็นต้น

๏ ลำดับงานปกครองคณะสงฆ์

พ.ศ.2493 ได้รับการแต่งตั้งให้เป็นผู้รักษาการแทนเจ้าอาวาสวัดไผ่ล้อม

พ.ศ.2498 ได้รับการแต่งตั้งให้เป็นเจ้าอาวาสวัดไผ่ล้อม

พ.ศ.2499 ได้รับการแต่งตั้งให้เป็นเจ้าคณะอำเภอเมืองจันทบุรี

พ.ศ.2520 ได้รับการแต่งตั้งให้เป็นพระอุปัชฌาย์

พ.ศ.2522 ได้รับการแต่งตั้งให้เป็นรองเจ้าคณะจังหวัดจันทบุรี

พ.ศ.2527 ได้รับการแต่งตั้งให้เป็นผู้รักษาการแทนเจ้าคณะจังหวัดจันทบุรี

พ.ศ.2528 ได้รับการแต่งตั้งให้เป็นเจ้าคณะจังหวัดจันทบุรี

พ.ศ.2540 วัดไผ่ล้อม ได้รับยกฐานะจากวัดราษฎร์ขึ้นเป็นพระอารามหลวงชั้นตรี ชนิดสามัญ จึงได้รับการแต่งตั้งให้เป็นเจ้าอาวาสวัดไผ่ล้อม พระอารามหลวง

พ.ศ.2544 ที่ประชุมมหาเถรสมาคม (มส.) ได้มีพระบัญชาแต่งตั้งให้เป็นที่ปรึกษาเจ้าคณะจังหวัดจันทบุรี ตราบจนถึงปัจจุบัน

๏ ลำดับสมณศักดิ์

พ.ศ.2493 เป็นพระครูสรวิชัย พระฐานานุกรมในพระพิมลธรรม (อาจ อาสโภ)

พ.ศ.2500 เป็นพระครูสัญญาบัตรชั้นโท ในราชทินนามที่ พระครูอาทรสมาธิวัตร

พ.ศ.2509 เป็นพระครูสัญญาบัตรชั้นเอก ในราชทินนามเดิม

พ.ศ.2514 เป็นพระครูสัญญาบัตรชั้นเอก (พิเศษ) ในราชทินนามเดิม

พ.ศ.2524 ได้รับพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์เป็นพระราชาคณะชั้นสามัญ ในราชทินนามที่ พระพิศาลธีรคุณ

พ.ศ.2535 ได้รับพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์เป็นพระราชาคณะชั้นราช ในราชทินนามที่ พระราชจันทกวี

พ.ศ.2540 ได้รับพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์เป็นพระราชาคณะชั้นเทพ ในราชทินนามที่ พระเทพสิทธิมุนี

ล่าสุด เมื่อวันที่ 5 ธันวาคม พ.ศ.2549 เนื่องในวโรกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 79 พรรษา พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์เป็นพระราชาคณะชั้นธรรม ในราชทินนามที่ พระธรรมวงศ์มุนี

๏ พระมหาเถระผู้รัตตัญญู

ด้วยท่านได้รับการยกย่องเกียรติคุณจากชาวเมืองจันทบุรี ให้เป็นพระมหาเถระผู้รัตตัญญู เป็นผู้ปฏิบัติชอบตามคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า จนเห็นผลแล้วสอนผู้อื่นให้กระทำตาม เป็นมิ่งขวัญแก่ชาวเมืองภาคตะวันออกมายาวนาน สร้างความปลาบปลื้มยินดีแก่พุทธศาสนิกชนชาวเมืองจันทบุรีเป็นยิ่งนัก

เนื่องในวโรกาสที่ท่านได้รับพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์เป็นพระราชาคณะชั้นธรรม ชาวเมืองจันทบุรีได้มีการจัดงานพิธีฉลองมุทิตาสักการะแด่พระธรรมวงศ์มุนี เมื่อวันที่ 10 ธันวาคม พ.ศ.2549 เวลา 10.00 น. โดยมีขบวนแห่รับสัญญาบัตรพัดยศอย่างยิ่งใหญ่ ณ บริเวณหน้าวัดศรีเมือง ต.ทุ่งเบญจา อ.ท่าใหม่ จ.จันทบุรี

ทุกวันนี้ พระธรรมวงศ์มุนี แม้จะเข้าวัยชราเปรียบไม้ใกล้ฝั่งอายุสังขารล่วงเลยมาเกือบ 100 ปี แต่สิ่งดีๆ ที่มีในตัวท่าน ในฐานะผู้อุทิศตนบำเพ็ญประโยชน์แก่สังคม ศาสนา และประเทศชาติเป็นอเนกนานัปการ ควรค่าแก่การยกย่องประกาศเกียรติคุณ เพื่อเป็นทิฏฐานุคติแก่มหาชนสืบไป

.............................................................

คัดลอกมาจาก ::
    หนังสือพิมพ์ข่าวสด หน้า 1 คอลัมน์ มงคลข่าวสด
    วันที่ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2549 ปีที่ 16 ฉบับที่ 5862

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2011
  12. วุธ จันทบุรี

วุธ จันทบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
  13. PPond

PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    ตอนนี้ขุนแผนเจดีย์ทองปลุกเสกไป 7 พิธีแล้วครับ ถ้ารวมพิธีวันนี้อีกน่าจะเป็น 8 พิธี สุดยอดจริงๆๆครับ

14. รักรังสิต

สวัสดีครับ ช่วงนี้ก็เป็นการนำเสกรุ่นเจดีย์ทองไปเรื่อยๆ พิธีที่ 8 สำหรับวันนี้ถ้านับรวมจนกว่าจะแล้วเสร็จ คงไม่หนีชุดหลวงพ่อกวยเลย ผมจะคอยชุดเจดีย์ทองแขวนเดี่ยวครับ
    เป็นอีกหนึ่งสุดยอดย้อนยุค ทำบุญเผื่อลูกหลานวันนี้ ได้ทั้งสุดยอดของดี ได้ทั้งบุญที่
    สร้างมหาเจดีย์

15. โรคจิต

โรคจิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่รัก ตรุษจีนนี้ไปเที่ยวไหนครับ

16. โรคจิต

วัดไผ่ล้อม จันทบุรี จะมีพิธีพุทธาภิเษก โดยพระเกจิอาจารย์ 9 รูป ปลุกเสกตั้งแต่ 1 ทุ่ม จนถึงสว่าง มี พระธรรมวงศ์มุนี เจ้าอาวาส วัดไผ่ล้อม หลวงพ่อผ่าน ปราจีนบุรี หลวงพ่อเขียน วัดกระทิง เป็นต้น
    น่าไปเข้าร่วมพิธีจังเลยครับพี่วุธ แล้ววัดนี้อยู่ตรงอะครับพี่ ช่วยบอกหน่อยได้มั๊ยครับเผื่อไป

17. โรคจิต

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    กระดาษยันต์ผมได้จากพี่ppondแล้ว ขอบคุณพี่รักมากนะครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

18. รักรังสิต

สวัสดีคุณโรคจิต ตรุษจีนจะไปวัดละหารไร่ครับ มีเวลาไปกันครับ

19. โรคจิต

ขอบคุณมากครับ พี่รัก ยังนี้ต้องยกให้พี่รักเป็นประธานชมรมขุนแผนระฆังทองดีมั๊ยครับ:cool:

20. zea2516

zea2516 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีครับคุณรัก
    ผมส่งซองไปเมื่อวานนะครับ
    รู้สึกว่าจะลืมใส่ user name ครับ