mod - ให้บูชาพระเครื่อง หลวงปู่ดู่ วัดสะแก (update P.171-193)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย moddang, 11 กรกฎาคม 2009.

1. moddang

moddang เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จคะแนนจิ๋ว หลวงปู่ดู่ วัดสะแก

องค์เล็กแต่พุทธคุณไม่เล็กนะครับ

ปิดรายการยืนยันให้พี่ส.ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      74.6 KB
      เปิดดู:
      177
      ขนาดไฟล์:
      63.9 KB
      เปิดดู:
      49
  2. ebankky

ebankky Active Member

วันนี้ได้รับพระผงที่พี่ส่งมาให้แล้วครับ ขออนุโมทนาบุญกับพี่มดด้วยครับ:cool:

ขนาดไฟล์:
      36.5 KB
      เปิดดู:
      659
  3. moddang

เหรียญรวมใจใจรวม ปี40 หลวงตาม้า วัดพุทธพรหมปัญโญ (พิเศษ จาร 9 จุด)

เหรียญรวมใจ ใจรวม เหรียญนี้สภาพสวยเดิม พุทธคุณครบเครื่อง อธิษฐานใช้ได้ทุกประการทั้งทางโลกและทางธรรม เป็นเหรียญที่หลวงตาม้าหวงมากครับ และที่พิเศษไปกว่่านั้นเหรียญนี้ได้จารถึง 9 จุดด้วยกันทั้งด้านหน้าและด้านหลังครับ (ด้านลป.ดู่ 5 จุด ลป.ทวด 4 จุด)

เหรียญรุ่นนี้เป็นชนวนพิธีเปิดโลกล้วน ๆ ที่ศิษย์หลวงปู่ดู่ท่านหนึ่งมองเห็นการณ์ไกล ได้นำโลหะทองแดงมาเข้าพิธีเปิดโลกเป็นชนวนเมื่อปี 32 และเหรียญนี้ยังได้ชนวนที่เหลือจากการหล่อพระจักรพรรดิ์หน้าตักประมาณ 50 นิ้ว ตั้งชื่อว่า"พระพุทธนิมิต พิชิตมาร" ซึ่งเป็นพระองค์แรกแรกของถ้ำเมืองนะ

หลังจากนั้นนำชนวนทั้งสองมาหลอมและรีดเป็นเหรียญรุ่น "รวมใจ ใจรวม" ซึ่งหลวงปู่ดู่ เคยบอกกับศิษย์ผู้นั้นว่า ชนวนนี้นำไปทำเป็นพระได้เลย และยังได้รับการอธิษฐานพร้อมจารจากหลวงตาอีกต่างหาก ดังนั้นเหรียญนี้จึงเหมือนมีทั้งหลวงปู่ทวด, หลวงปู่ดู่และหลวงตาม้าคอยคุ้มครองดูแล

เนื่องจากเวลานั้นลูกศิษย์หลวงตามีไม่มากนัก ส่วนมากตามหลวงตามาจากที่ทำงานเก่าของหลวงตาบ้าง มาจากอยุธยาบ้าง หลวงตาบอกว่าหลวงปู่ดู่ท่านสั่งให้หล่อพระจักรพรรดิ์ที่ถ้ำเมืองนะ ปัจจัยที่จะหล่อก็มีไม่กี่พันบาท เมื่อวันหล่อพระมาถึงเงินค่าพระยังขาดอีกมากทำให้ลูกศิษย์หลายคนต้องเครียด กลัวว่าเงินไม่พอค่าพระ แต่หลวงตาก็ปลอบใจว่าไม่ต้องห่วงเป็นเรื่องของหลวงปู่เดี๋ยวท่านจัดการเอง มีญาติโยมมาทำบุญหล่อพระมากหน้าหลายตา มีทั้งชาวไทยใหญ่รอบ ๆ วัดและที่ไม่รู้จักไม่เคยเห็นหน้ามาทำบูญที่ถ้ำก็เยอะ ผลสุดท้ายก็ได้เงินค่าหล่อพระตามจำนวน ซึ่งเป็นเรื่องเหลือเชื่อ

หลวงตาจึงเอาชนวนที่เหลือจากการหล่อพระจักรพรรดิ์นี้และชนวนพระเปิดโลก มาทำเป็นเหรียญรูปไข่ 2 หน้าเนื้อทองแดง ด้านหนึ่งเป็นหลวงปู่ทวด ที่ใต้ฐานเขียนว่า "ใจรวม" และอีกด้านหนึ่งเป็นหลวงปู่ดู่ ที่ใต้ฐานเขียนว่า "รวมใจ" พ.ศ.2540 ตั้งชื่อว่า รุ่นรวมใจใจรวม แจกเพื่อเป็นการตอบแทนน้ำใจให้กับลูกศิษย์ทุกคน

เหรียญนี้ทำเพื่อเป็นคติจริง ๆ ครับ สืบเนื่องจากหลวงปู่พูดบ่อย ๆ ว่า ปฏิบัติให้ใจรวม เลยเกิดเป็นคำว่า รวมใจ ขึ้นมาด้วย หมายถึง คณะศิษย์ท่านมีน้ำใจเป็นหนึ่งเดียวกัน

การเสกก็นำไปทำพิธีกันที่หน้ากุฏิท่าน ผู้ภาวนาจนมีกำลังใจ และ ตาข้างในที่ดี ๆ ก็เห็นอะไรตรงกันหลายอย่างให้เป็นที่ลงใจกับผู้เชื่อมือว่าเหรียญนี้ดีแล้ว แต่เพื่อกันวิจิกิจฉาในคนทั่วไป ผู้สร้างก็ได้เชิญเหรียญทั้งหมี่นขึ้นไปเข้าพิธีพุทธาภิเษกที่ จ. อุดรธานี โดยพระคณาจารย์ในสายหลวงปู่มั่นเป็นส่วนใหญ่

เหรียญนี้แกะพิมพ์โดยนายช่างคนเดียวกันกับที่แกะเหรียญเปิดโลก คือ นายช่างประหยัด ลออพันธุ์สกุล หรือ ช่างอ๊อด มือเทวดา ที่ได้รับสมญานี้เพราะงานแกะที่อ่อนช้อยละเมียดละไม เก็บรายละเอียดต่าง ๆ ได้ครบ และองค์พระดูมีชีวิตชีวาไม่รู้สึกแข็งกระด้างแม้จะเป็นโลหะ จำนวนที่สร้างทั้งสิ้นคือ 10,000 เหรียญ

รับประกันความแท้ทุกรายการ ไม่แท้ยินดีคืนเต็ม

รายการนี้พี่ ช. บูชาแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      95.4 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      94.9 KB
      เปิดดู:
      66
  4. moddang

เหรียญเสมาหลวงปู่ดู่ (รุ่นปฏิบัติธรรม) ปี24 ทองแดง

เหรียญสภาพสวย ไม่มีเว้าไม่มีแหว่ง สมบูรณ์ แท้ ดูง่าย เหรียญนี้หลวงปู่ท่านอธิษฐานจิต สามารถนำไปอธิษฐานใช้ได้ทุกทาง ทั้งทางโลกและทางธรรม แต่ถ้าจะให้ดีหลวงปู่ท่านจะเน้นไปในทางนำไปปฏิบัติกรรมฐาน ภาวนา ทำสมาธิ มากกว่าครับ

ประวัติการสร้างเหรียญที่ระลึกในการปฏิบัติธรรม
    ท่าน น.อ.(พิเศษ) สำเภา คมสัมต์ซึ่งเป็นลูกศิษย์รุ่นแรก ๆ ของหลวงปู่ดู่ที่ท่านรักและโปรดปรานมาก ได้ไปอยู่ปรนนิบัติรับใช้หลวงปู่ตั้งแค่ปี พ.ศ.๒๔๙๐ เศษ เป็นต้นมา สมัยนั้นยังไม่มีใครรู้จักหลวงปู่ดู่กันมากนักต่อมาเมื่อประมาณปี ๒๕๑๖-๒๕๑๗ น.อ.สำเภา ได้ขออนุญาตหลวงปู่สร้างเหรียญรูปเหมือนขึ้นเป็นครั้งแรกหลวงปู่ไม่ขัดข้อง ได้อนุญาตให้สร้างตามความประสงค์

ขอกล่าวถึงหลวงพ่อสวยซึ่งเป็นพระบูชาขนาด ๕ นิ้ว ที่บรรดาลูกศิษย์สร้างให้หลวงปู่ปลุกเสก จำนวนไม่มากนัก หลวงปู่ดู่เคยพูดอยู่เสมอว่า พระบูชา "หลวงพ่อสวย" นี้มีความศักดิ์สิทธิ์มาก เพราะเกิดมาจากความตั้งใจเป็นพิเศษของหลวงปู่มาก่อนและท่านได้ปลุกเสกให้เป็นพิเศษจริง ๆ น.อ.สำเภา ได้นำชนวนของพระบูชา "หลวงพ่อสวย" มาจำนวนหนึ่งผสมกับทองแดงบริสุทธิ์ แล้วรีดเป็นแผ่นบาง ๆ ลงอักขระเลขยันต์เฉพาะตัวท่านทั้งหมด ๘๔,๐๐๐ พระยันต์ เท่ากับพระธรรมขันธ์ หลังจากนั้น หลวงปู่ดู่ได้ปลุกเสกแผ่นยันต์ทั้งหมดนี้เป็นเวลา ๗ ปี น.อ.สำเภา ได้นำแผ่นยันต์ทั้งหมดไปหลอมอีกครั้ง แล้วรีดเป็นแผ่น สำหรับปั๊มเป็น เหรียญรูปเหมือนหลวงปู่ดู่ ได้จำนวน ๑๘,๐๐๐ เหรียญ เท่าที่จำนวนเนื้อโลหะชนวนที่มีอยู่ จากนั้น นำเหรียญทั้งหมด ไปถวายหลวงปู่ดู่ปลุกเสก พอครบ ๑ ไตรมาศ ช่วงออกพรรษาปี ๒๕๒๔ หลวงปู่ดู่ได้นำเหรียญนี้ออกแจกแก่ผู้ที่ร่วมบริจาคทุนสร้างเหรียญจำนวนหนึ่งไม่มากนัก ที่เหลือนอกนั้น ได้เอาไว้ในกุฏิหลวงปู่ตลอดมา ตั้งแต่ปี ๒๕๒๔ จนถึงปี ๒๕๓๓ เป็นเวลานานถึง ๙ ปี นับเป็นเหรียญที่หลวงปู่ดู่เสกให้นานที่สุด ถ้าหากนับรวมตอนปลุกเสกโลหะชนวนอีก ๗ ปี จะเท่ากับปลุกเสกนานถึง ๑๖ ปี พอหลวงปู่มรณภาพลง คณะกรรมการวัดได้เอาเหรียญรุ่นปฏิบัติธรรม ๒๕๒๔ ออกมาจำหน่ายเหรียญละ ๑๐๐ บาท ปรากฎว่า ไม่ถึง ๕ วัน เหรียญก็จำหน่ายหมด

ปัจจุบันเหรียญหลวงปู่ดู่ที่จำหน่ายอยู่ที่วัดสะแก ราคาสูงกว่าแต่ก่อนมาก ทางวัดคงมีเหตุผล ถ้าไม่มีแรงบูชาเพราะว่าแพง นึกถึงท่านก็พอ เหรียญรุ่นนี้ หลวงพ่อสายหยุด ได้ใส่ชนวนแผ่นโลหะ เป็นพระยันต์ 80 ยันต์จำนวนยันต์ละ 108 แผ่น (หรือ108 ยันต์ ยันต์ละ 80 แผ่น จำไม่ค่อยได้แล้วครับ) นำมาหลอมรวมก่อนรีดเป็นแผ่น แต่ปรากฎว่า ชนวนยันต์ไม่ละลาย จึงต้องจุดธูป บอกกล่าวหลวงปู่ดู่มาจากโรงงาน ทันที่เมื่อจุดธูปบอกกล่าวก็หลอมละลายได้ทันที น่าแปลกมากครับ เดิมที เหรียญรุ่นนี้ มีแพร่หลาย ในหมู่ลูกศิษย์ เพียง 1000-2000 เหรียญ และต่างพบกับความอัศจรรย์เป็นอันมาก จึงมีราคา แสวงหากันอยู่หมื่นกว่าบาท ภายหลังที่หลวงปู่มรณภาพลง ในปี 2533 ทางวัดนำออกมาจำหน่าย เหรียญละ 100 บาท ลูกศิษย์จึงแย่งกันบูชาจนหมดไปอย่างรวดเร็ว จะไม่หากันได้อย่างไรละครับ เพราะด้านหลังเหรียญเขียนอย่างชัดเจนว่า ปฎิบัติธรรม เหรียญรุ่นนี้เป็นเหรียญที่ดีมากเหรียญหนึ่งของหลวงปู่ครับ อยู่ในกุฎิหลวงปู่ ตั้งแต่ปี 2524 จนท่านมรณภาพ ทางวัดจึงนำมาให้บูชาและ เหรียญ 24 นี้ ยังอยู่ในกุฎิของหลวงปู่ในช่วงที่ หลวงปู่อธิษฐานจิต เหรียญยันต์ดวง เหรียญเศรษฐี และ เหรียญเปิดโลก ด้วยครับ

รับประกันความแท้ทุกรายการ ไม่แท้ยินดีคืนเต็ม

ปิดรายการไปแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      92.4 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      79 KB
      เปิดดู:
      54
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2011
  5. moddang

เหรียญเสมาหลวงปู่ดู่ (รุ่นปฏิบัติธรรม) ปี24 ทองแดง (เหรียญที่ 2)

เหรียญที่ 2 สภาพสวยครับ เหรียญจะแดงกว่าเหรียญแรกนิดดดดดนึงครับ องค์จริงสวยกว่าในรูปครับ

ปิดรายการแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      94.9 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      76 KB
      เปิดดู:
      56
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2011
  6. Pooldum

Pooldum เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2010
    เมื่อสักครู่นี้ผมได้รับพระหลวงปู่ทวด ลูกแก้วมหาจัรพรรดิ์ และบทสวด เรียบร้อยแล้วนะครับ
    ผมขอเล่าอะไรหน่อยนะครับ ไม่รู้ว่าเป็นความบังเอิญรึเปล่า ... พอเมื่อสักครู่ที่ผมได้รับพระหลวงปู่ทวดแล้ว ผมจึงนำไปอาราธนาขึ้นหิ้ง
    พออาราธนาขึ้นหิ้งเสร็จอยู่ๆ ฟ้าก็ร้องขึ้นมาเฉยเลย
    พอออกไปดูข้างนอก เมฆมามืดตื้อเลยครับบวกกับลมที่แรงเหมือนกัน
    ส่วนตัวผม ผมคิดว่าคงเป็นบารมีของพระหลวงปู่ทวดและลูกแก้วมหาจักรพรรดิ์แน่เลย ครับ ....

7. greattve

greattve สมาชิก

ขอทราบราคาเหรียญ 84 ปีทองแดงกับพนะพรหมพิมพ์ใหญ่ไม่มีขอบครับพี่มด

8. moddang

ขอบคุณครับที่เล่าสู่กันฟัง บารมีหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ ไม่มีประมาณจริง ๆ ครับ ลูกแก้วที่แถมไปด้วยก็ได้รับการอธิษฐานจิตจากหลวงตาม้าด้วยเช่นกันครับ ลูกแก้วมีจำนวนจำกัดบางคนได้บางคนก็ไม่ได้ครับ ลูกแก้วก็นำไปสวดมนต์ทำกรรมฐานได้เช่นกัน หรือจะเอาไปวางไว้ตรงไหนที่ไหนก็ได้เพื่อปรับภพภูมิส่งวิญญาณได้ครับ

9. Pooldum

Pooldum เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนา สาธุ ครับ ผมจะนำพระที่ได้กับลูกแก้ว ไปปฏิบัติเกิดประโยชน์สูงสุดเลยนะครับ ....

10. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ผม ได้ รับ พระผง + ลูกแก้ว + หนังสือ แล้วครับ ตอนแรกนึกว่า ลูกกันชื้น ซะอีก ขอบคุณมากครับ ขอบคุณจริงๆ ถ้ามีโอกาสจะได้อุดหนุน ท่าน moddang บ้างนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับผม
    :cool:

11. moddang

เหรียญยันต์ดวง บล็อคนิยม หลวงปู่ดู่ วัดสะแก

เหรียญนี้สภาพสวยครับ

รายการนี้มีผู้บูชาไปแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      80.1 KB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      94 KB
      เปิดดู:
      69
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2011
  12. moddang

เหรียญยันต์ดวง หลวงปู่ดู่ วัดสะแก

สภาพสวยครับ คงไม่ต้องบรรยายอะไรมาก ตามรูปเลยครับ

ปิดรายการไปแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      82.9 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      96.7 KB
      เปิดดู:
      53
  13. moddang

เหรียญพระนาคปรก ปี 29 หลวงปู่ดู่ วัดสะแก

หรียญปั๊มรูปไข่ พิมพ์พระนาคปรก (ขนาดเล็ก) ปี 2529 สร้างโดยคณะศิษย์ นำโดยคุณสุธันว์ สุนทรเสวี หลวงปู่ดู่ อธิษฐานจิตปลุกเสก
    เหรียญสภาพสวยสีผิวสมำเสมอ เหรียญจริงสวยกว่าในรูปที่เห็นครับ เหรียญนี้เล็ก ๆ น่ารัก เหมาะกับเด็กและผู้หญิงครับ ผู้ชายก็ห้อยได้ เห็นส่วนใหญ่จะห้อยไว้ด้านหลังครับ

ขนาดไฟล์:
      95.6 KB
      เปิดดู:
      102
      ขนาดไฟล์:
      94.9 KB
      เปิดดู:
      44
  14. chkaon

chkaon เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณมด
    วันนี้ผมได้รับเหรียญปฏิบัติธรรมพร้อมด้วยพระหลวงปู่ทวดและลูกแก้วจักรพรรดิ์เรียบร้อยแล้วครับ
    ขอบคุณมากครับ

15. atita2547

atita2547 Active Member

19 กรกฎาคม 2009
    ได้รับหลวงปู่ทวดแล้ว ขอบพระคุณครับ

16. moddang

เหรียญหลวงปู่ทวดเปิดโลก หลวงปู่ดู่ วัดสะแก

เหรียญหลวงปู่ทวดเปิดโลก หลวงปู่ดู่ วัดสะแก
    เหรียญดี เหรียญสวย พิธีใหญ่ที่เลื่องลือ เหรียญนี้สภาพสวย คมชัด สมบูรณ์

ขนาดไฟล์:
      77.5 KB
      เปิดดู:
      107
      ขนาดไฟล์:
      97.7 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      89.6 KB
      เปิดดู:
      58
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2011
  17. moddang

เหรียญหลวงปู่ทวดเปิดโลก เนื้อตะกั่ว สวยมาก

โชว์พระ

เหรียญเปิดโลก เนื้อตะกั่ว องค์นี้สวยมากครับ ยิ่งเห็นของจริงก็จะยิ่งงามกว่าครับ

พิธีเปิด 3 แดนโลกธาตุอันลือลั่น พระชุดเปิดโลก นับวันจะหายากขึ้นทุกวัน เป็นเพราะการจัดสร้างดี พิธีดี ขึ้นชื่อ ว่า หลวงปู่ดู่อธิษฐานจิต ประสบการณ์หายห่วง ขึ้นคอเดี่ยว ๆได้เลย

แม้แต่หลวงพ่อเกษม เขมโก พระอรหันต์แห่งลำปาง (ที่ครูบาศรีวิชัยเคยทำนายไว้ ว่าจะมีตนบุญมาเกิดที่ลำปาง) ยังยืนยันกับศิษย์ที่ไปกราบท่านถึงลำปางว่า "รู้จักเหรียญเปิดโลกไหม เหรียญนี้ดี กันนิวเคลียร์ได้ "

องค์นี้เป็นเนื้อตะกั่วผสมพลวง พิมพ์ไม่มีตัวหนังสือเป็นแบบพิมพ์ที่แกะในครั้งแรก ส่วนเหรียญที่มีคำว่า "หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด" ได้แกะเพิ่มเข้าไปภายหลัง จึงทำให้เหรียญเนื้อตะกั่วนี้มี 2 พิมพ์ สร้าง 1000 องค์ น้อยกว่าเหรียญเงินซะอีก

คุณสมบัติของตะกั่วนั้น สามารถ รับพลังงานที่ประจุเข้าไปได้ดี เท่าเนื้อทองคำ เพราะนิ่มเหมือนกัน จะรับพลังงานได้ง่ายกว่าเนื้ออื่น สภาพสวย คม ชัด ลึก แท้ ตอนนี้หายากมาก ๆ ที่เห็นส่วนใหญ่จะเป็นของไม่ทันซะมากกว่า ครับ

ขนาดไฟล์:
      95.4 KB
      เปิดดู:
      268
      ขนาดไฟล์:
      96.7 KB
      เปิดดู:
      102
      ขนาดไฟล์:
      99.4 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      93.1 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      91.3 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      95.2 KB
      เปิดดู:
      71
  18. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    ได้รับพระเรียบร้อยแล้วครับผม ขอบพระคุณคุณมดมากๆเลยครับผม อุดสาห์ส่งมาไกลจาก
    เพชรบูรณ์เลย ขอบคุณอีกครั้งครับผม

19. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    ได้รับพระหลวงปู่ทวด+ลูกแก้ว+แผ่นพับ.ขอขอบคุณและอนุโมทนาด้วยนะครับ

20. aui2008

aui2008 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    ได้รับพระหลวงปู่ทวด+แผ่นพับ แล้วครับ ขอขอบคุณ และอนุโมทนาบุญครั้งนี้ด้วยครับ