Cyill นักมายาจิต สุดยอดเหมือนกันครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย UFO99, 20 พฤศจิกายน 2007.

1. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่าที่เอามือแตะกระดาษ แล้วกระดาษขึ้นมาแม้แต่เด็กเค้าก็ทำได้ คงจะเป็นเพราะว่าเค้าต้องการให้เด็กเห็นเป็นแค่มายากล ที่แน่ๆเด็กๆเหล่านั้นเป็นผู้ติดเชื้อ HIV เค้าคงเห็นว่าเด็กๆพวกนี้มีเวลาเหลือไม่มากในการมีชีวิตอยู่ ก็เลยอยากจะสร้างกำลังใจให้เด็กๆ มีกำลังใจในการมีชีวิตอยู่ต่อไปอย่างมีความสุขก็อาจเป็นได้ครับ

2. undeath13

undeath13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2005
    ไม่แน่นะอาจเปนอภิญญาก้อได้ -0-

3. nirvana008

nirvana008 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นการฝึกใช้อภิญญาที่เขาได้ครับ..คุณ Cyill เขาทำได้จริงๆนะ...ขอยืนยัน
    ไม่มีเหตุผลมาอธิบายนะ..ผมสัมผัสได้ก็แล้วกัน..เป็นของเก่าของเขาได้มาหลายชาติแล้ว คนไทยเก่งๆแบบคุณ Cyill ก็มีเยอะครับ....แต่ท่านไม่อยากเปิดตัว ยิ่งบางท่านเป็นพระอภิญญา-พระอริยเจ้าด้วยแล้ว....ท่านไม่เล่นโชว์แล้วครับ ท่านมีไว้เจริญศรัทธาให้คนเข้าถึงธรรมมากกว่า...มีหลายท่านนะ ยังหนุ่มอยู่เลย ที่รู้จัก(สาย ลพ.ฤาษี)ในเมืองก็มี ในป่าก็มี...ท่านไปๆมาๆได้

ยังเจอท่านที่วัดท่าซุงเมื่องานมรณภาพหลวงพ่อ(17-18 พย.50) อยู่เลย...ท่านออกมาจากป่า เดี๋ยวช่วงปลายปีนี้จะไปเยี่ยมท่านอีกที...บอกท่านไว้แล้ว..เดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟัง

4. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    ดันให้คนที่สนใจวิจารณ์อ่านกัน

5. Live the Life

Live the Life เป็นที่รู้จักกันดี

ARPINYA KRUB

6. kooloop

kooloop Active Member

31 กรกฎาคม 2007
    ต้องไปถามมนุษย์ต่างดาวที่ใช้พลังจิตรควบคุมจานบิน หรือใช้พลังจิตรสื่อสารกัน
    น่าศีกษามากครับ แต่เมืองไทยไม่มีให้เรียน

7. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    ไปถามกลุ่มเขากะลาดู มีไหม

8. ahhaboy

ahhaboy เป็นที่รู้จักกันดี

เหอ ๆ...คนคิดว่าเป็นมายากล ยังไงก็ยังคิดว่าเป็นอย่างนั้นวันยันค่ำครับ
    อย่าเสียเวลาตอบให้มากมาย
    คนที่ไม่ตอบโต้อย่าคิดว่าเขาพ่ายแพ้
    แท้จริงคือผู้ชนะ เพราะเขาไม่เดือดร้อนต่อวาจา กาย ใจ ที่โดนกระทบเข้ามานั่นเอง
    และเป็นการเสียเวลาเปล่า ๆ ที่จะเสวนา...

สาธุกับคุณ tamsak
    สวัสดีคุณ nirvana008 ออกจากป่ามาแล้วอย่าลืม เมล์มาเล่าประสบการณ์ให้ฟังนะครับ...
    แต่อย่างว่า คนไม่เชื่อ แม้เห็นต่อหน้าก็ไม่เชื่อครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2007
  9. MindFreak

MindFreak Active Member

10 ธันวาคม 2007
    มายากลครับ

(สนใจอยากทำได้แอดมานะ ราคากันเองมีค่าวิชานิดหน่อย)

10. death13rd

death13rd Active Member

26 ธันวาคม 2007
    ขออนุญาตินะครับ สมาชิกใหม่ครับ
    อยากรู้ว่ากลหรือไม่กล ลอง Search แบบนี้ดูนะครับ ใน Google หรือ Googlevideo.com ก็ได้ครับ
    ชื่อนักมายากลแล้วตามด้วยคำว่า revealed (แปลว่าเฉลยกล) อย่างเช่น Criss angel ที่เราดูๆกันอยู่ตอนนี้หลายๆคนก็บอกว่าเป็นกสิณเป็น พลังจิต ขอให้ท่านเข้าไปดูเองนะครับ ว่าเขาเฉลยกลว่าอย่างไรกันบ้าง สำหรับ Cyill นี่ผมยังไม่เคยแต่ Criss Angel ผมเคย Search แล้วครับมีเฉลยเพียบ ผม Search ใน Googlevideo.comครับ ใส่คำว่า Criss angel revealed ครับมีทั้งที่ Criss เฉลยเองและมีคนจับได้ครับ

11. O๐.AnGle.๐O

O๐.AnGle.๐O เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    อย่าเอามายากลมาเฉลยกันนะครับ

12. PLE-55

PLE-55 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2007
    ว่าจะเอา LINK มาแปะซะหน่อย พอดีโดนห้ามไว้ ก็ดีครับมันเป็นการทำลายอาชีพเค้า
    เล่าอย่างเดียวและกัน
    ผมเคยดูเฉลยกลแฮมเบอร์เกอร์แล้วนะ โดยคนไทยนี่แหละ ทำกันเล่นๆยังเกือบจับไม่ได้เลย แล้วถ้ามีการเตรียมการแบบมืออาชีพล่ะ อย่าหวังเลยว่าเราจะจับผิดเขาได้
    แต่ว่าเขาจะได้อภิญญาหรือเปล่านั้น ผมไม่ทราบจริงๆครับ เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องนี้จริงๆ

13. ปีศาจร้าย

ปีศาจร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องเอามาเฉลยกันหรอก ปล่อยให้เค้าเชื่อว่าเป็นอภิญากันไปเหอะปล่อยให้คนที่เค้าหลงใหลในด้านนี้หลงกันต่อไป แล้วสักวันก็จะรู้ว่าไม่ใช่ทางหลุดพ้น

14. ศิวิไลซ์

ศิวิไลซ์ เป็นที่รู้จักกันดี

อ๋อ กลที่คุณวินเคยเล่นในโทรทัศน์ ที่เป็นมนุษย์แม่เหล็ก ใช้มือดูดกระดาษ หรือฝุ่นขึ้นมาใช่ป่ะ

แหม เห็นแล้วคันปากอยากเฉลยอีกแล้วซิ
    ติดที่โดนห้ามไว้ไม่ให้เฉลยอ่ะ

แต่ใบ้ได้ป่ะ

อะไรเอ่ย Yigal Mesika

อุ๊ย บอกเยอะไปเป่า ไม่เอาละ เดี๋ยวโดนด่าอีก
    เผ่นก่อนดีก่า -*-

15. death13rd

death13rd Active Member

26 ธันวาคม 2007
    เหอๆ ไม่ต้องห่วงกันหรอกครับ พี่น้องทั้งหลาย นักมายากลเหล่านี้ (ภาษาอังกฤษจะใช้คำว่า illusionist นะครับไม่ใช่ Magician ที่คนไทยหลายๆคนเข้าใจ) กลที่เค้าเล่นหรือเค้าเอาออกอากาศแล้วเค้าจะไม่เล่นซ้ำครับ พวกนักมายากลพวกนี้เค้าจะคิด กลใหม่อยู่เรื่อยๆไม่หยุด กลที่เล่นไปแล้วจะไม่เล่นซ้ำ เพราะ ถ้าคนเดิมดูหลายๆครั้งจะจับผิดได้ครับ
    ขอเพิ่มเติมอีกนิด ที่เดวิดคอปเปอร์ฟิลด์หายไปจากวงการนาน อย่างที่บางคนเข้าใจกันนั้น ผิดครับ เค้าเล่นประจำอยู่ที่ Las vegas ครับ และหลังจากนั้นก็เดินสายทั่วโลกเพื่อแสดง โชว์ครับ ส่วนล่าสุดที่หายไปนี่.... โดนจับข้อหาอะไร ทุกท่านก็คงรู้นะครับ หาอ่านข่าวเก่าๆกันเอาเองนะครับ
    สำหรับผม ไม่ใช่ไม่เชื่อนะครับว่า อภิญญาหรือกสิณไม่มี ผมเชื่อว่ามีแน่นอนครับ แต่อยากจะเตือนสติกันสักนิด "กล" คือการสร้างภาพลวงตา ที่ทำให้คนดูเชื่อว่าสิ่งนั้นจริง ผมอยากให้พวกท่านๆทั้งหลายนั้น ตั้งสติกันให้มั่นคง แยกแยะให้ดีๆ ว่าอะไรคือ "กล" และอะไรคือของจริง สิ่งที่บอกพวกนี้ได้ก็คือ "จิต" ของพวกท่านครับ ขอย้ำนะครับว่า"จิต" ไม่ใช่จิต หรือความรู้สึกที่ บวกกับจินตนาการ หรือ ความเชื่อมั่นด้านใดด้านหนึ่งอยากสุดๆ
    ที่อยากจะพูดเรื่องนี้เพราะ เพื่อนสนิทผมก็เคยโดนหลอกไปครั้งหนึ่งแล้ว หมดเงินเกือบล้าน แถมเกือบโดนเรียกค่าไถ่ด้วยครับ หนีออกมาได้ต้องไปนอนโรงพยาบาลเกือบเดือน ผวาตลอด
    การที่จะพิจารณาสิ่งใด ขอให้นึกเรื่องพวกนี้ก่อนนะครับ คำว่า"เทคโนโลยี" ว่ามันทำอะไรกับตาเนื้อของคุณได้บ้างนะครับ

16. chaochaomaru

chaochaomaru สมาชิกใหม่

เอ่อ กลที่มาเล่นที่เมืองไทย ที่ให้เด็กดึงกระดาษ เป็นต้นกระดาษ
    กลนั้น ตอน9-10ขวบ เคยซื้อหนังสือกลเล่มล่ะ10กว่าบาทมาอ่านก็มีครับ =w=
    ง่ายๆครับ แค่ม้วนกระดาษตามขั้นตอน แล้วผ่ากลางแล้วงอให้กำไว้
    แล้วดึงวงในสุดขึ้นมาก็จะเป็นต้นเอง กลทะลุกระจกผมก็ว่ากลนะ
    คริสแองเจิ้ล ก็เล่นนะ แบบว่าเดินเข้าไปในร้านที่มีกระจก
    แล้วเอากระดาษขาวปิด แล้วทะลุออกมาทั้งตัว กระจก ไม่มีรอยอะไรเลย
    กลที่ผมทึ่ง คือกลผ่าตัวอ่ะครับ หลอนดีเค้าทำได้ไง =w=
    http://video.mthai.com/player.php?id=11M1175849421M0

17. neomagic

neomagic เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    ผมเชื่อว่าประเด็นที่คุยมันควรจะเป็นการตัดต่อด้วยคอมพิวเตอร์กราฟฟิค หรือการแสดงสดมากกว่า ถ้าเป็นการตัดต่อด้วยคอมพิวเตอร์กราฟฟิค มีการจัดฉาก และหน้าม้า ก็คือกล

แต่ถ้าเป็นการแสดงสด ผมว่ามันไม่น่าจะเป็นมายากลแล้วล่ะงานนี้. มีอย่างที่ไหนเอาหัวออกมาไว้ที่เอวตัวเองได้ ล้วงมือเข้าไปในตู้ปลา ดีดไพ่ทะลุกระจกต่อหน้าต่อตา กดโทรศัพท์มือถือลงไปใต้น้ำแข็ง และอื่นๆอีกมากมาย นอกจากเค้าจะเป็นมะนาวต่างดุษหรือมาจากโลกอนาคต แล้วใช้เครื่องมือแทรกมิติ ทำให้ล้วงมือทะลุกระจกได้ อะไรทำนองนั้น ถึงจะบอกว่าเป็นมายากลที่แสดงสดๆ ไม่ได้มีการตัดต่อแต่อย่างใด

ได้ลองดูเฉลยไพ่ทะลุกระจกจาก web ตามที่คนในนี้แนะนำไป 3-4 คลิปแล้วครับ แต่ละคลิปนั้นจำเป็นต้องมีการตัดต่อทั้งนั้น ไม่มีคลิปไหนนำมาแสดงสดได้
    ส่วนนาย David Blair โยนไพ่ทะลุกระจกอันนี้ ผมไม่เชื่อ ตามเฉลยบอกว่าคนที่อยู่หลังกระจก เลียไพ่แล้วเอาไพ่ไปติดที่กระจก ซึ่งกล้องก็ไม่ได้ถ่ายตอนไพ่ทะลุกระจกเข้าไปด้านในด้วยซ้ำ พอแพนกล้องไปไพ่ก็ติดกระจกแล้ว. อันนี้ผมว่ากลแน่นอน

ส่วนนายคริส แองเจิล ผมก็ไม่เชื่อว่าคนนี้ก็เป็นของจริง อย่างตอนที่เค้าทะลุกระจกที่เอากระดาษปิด จากในร้านออกมา อันนี้ต้องมีกลไกอะไรอยู่ด้านใน เพราะเค้าไม่ยอมให้กล้องถ่ายด้านในขณะแสดง แถมข้างในยังมีคนคอย ดึงกระจกออก เพื่อให้นายคริสลอดกระจกออกมา. แล้วก็ปิดกระจกนั้นอีกที

ส่วนกลลอยตัวข้ามตึก ผมว่าใช้ลวดสลิง กลเดินบนสระว่ายน้ำก็น่าจะมีลวดสลิงหรือไม่ก็กระจกใต้น้ำ หรือไม่ก็ลวดสลิงขึงให้ตัวเขาลอยเหนือน้ำ

แต่นายคิริวนี่สิ กลของเขานี่ทำต่อหน้าต่อตาหลายสถานที่ ซึ่งส่วนใหญ่เป็นที่เปิดโล่ง ทำกันสดๆจนผมเริ่มเชื่อว่านี่ไม่ใช่กล ถ้าฝรั่งจะเปรียบก็คงเป็น Harry Potter ภาคเอเชียกระมัง
    ถ้านายคิริวไม่ได้ตัดต่อนะ แต่ถ้าเค้าตัดต่อมันก็คือคอมพิวเตอร์กราฟฟิค ไม่ใช่กลซะด้วยซ้ำ
    เพิ่มเติม:
    แต่บางกลคุณ Cyril ก็เฉลยเองนะ แต่เป็นกลง่ายๆน่ะ เช่นถือปลายแบงค์กระดาษพับตามยาว ด้วยนิ้วข้างเดียว เค้าใช้เหรียญถ่วงเพื่อสร้างสมดุล เลยมีทั้งที่เป็นกล และที่ไม่น่าจะเป็นกล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2008
  18. HS4OFL

HS4OFL เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    สุดยอดจริงๆ

19. HongYi

HongYi สมาชิกใหม่

แล้วคุณรู้รึเปล่าล่ะทำไมเขาถึงเอากลในหนังสือเล่มละสิบบาทมาเล่น
    ถ้าไม่รู้จริงก็อย่าว่าเซโร่ (Cyrill) ดีกว่าครับ
    ดูท่าทางคุณจะฟังภาษาญี่ปุ่นไม่ออก

ถ้าคนที่แตกฉานภาษาญี่ปุ่นได้ดูคลิปนั้นก็จะเข้าใจ

ผมได้ดูคลิปนั้นแล้วยังน้ำตาซึม

จะสรุปเนื้อหาย่อๆ ให้ฟังของคลิปที่เซโร่มาเมืองไทย

เขาตั้งใจมาเมืองไทย
    เขาตั้งจะมาเล่นกลให้เด็กผู้ป่วยติดเชื่อ HIV ที่บ้านร่มไทรเพราะอยากเห็นรอยยิ้มของเด็กๆ

มาเล่นกลให้เด็กๆดู และกินนอนกับเด็กที่ติดเชื่อ HIV อย่างไม่รังเกียจ
    จนจะถึงวันกลับ เซโร่คิดว่าน่าจะทำอะไรให้เด็กๆ ได้บ้าง ซึ่งสิ่งที่เขาจะทำให้ได้ก็คือการสอนมายากล เพราะเขาเป็นนักมายากล
    และที่เขาเลือกกลกระดาษหนังพิมพ์ ก็เพราะเป็นกลที่ง่าย และใครๆ ก็สามารถทำได้

ซึ่งช่วงกลกระดาษหนังสือพิมพ์กลายเป็นต้นไม้ เขาไม่ได้แสดงให้เด็กดูอย่างที่หลายคนเข้าใจ แต่เป็นการสอนกล
    เขาตั้งใจจะสอนกลให้เด็กๆ เกิดความรู้สึกว่าตัวเองก็เล่นกลได้เหมือนกันเพราะต้องการเห็นรอยยิ้มของเด็กๆ ทุกคน จึงเอาเลือกกลที่ง่ายที่สุดมาสอน

ซึ่งก็คือกลที่คุณบอกว่าอยู่ในหลังสือเล่มละสิบกว่าบาทนั่นแหละรู้ไว้ซะด้วย!!

--------------------------------------------------------------------
    อนึ่ง
    ผมติดตามอ่านเว็ปนี้มาก็นาน
    แต่เพิ่งจะสมัครและมาโพสวันนี้เพราะอ่านข้อความของคุณ chaochao แล้วรู้สึกว่าผมคงต้องออกมาโพสให้คนที่ไม่รู้จริงได้รับรู้จะดีกว่า

ผมไม่ได้อยู่ข้างใคร ว่าเซโร่มีอภิญญาจริง หรือไม่มี

แต่ผมชอบเซโร่เพราะเขาเป็นนักมายากลที่มีจิตใจงาม
    ดูจากคลิปที่มาเมืองไทยแล้ว ผมยังรู้สึกเลยว่าเซโร่ยังมีจิตใจงามกว่านางสาวไทยหลายๆ คนที่พูดแต่ปากว่ารักเด็ก แต่ไม่เคยทำอะไรให้แก่เด็ก

แล้วเซโร่เป็นใคร ก็เป็นแค่นักมายากลซึ่งไม่เกี่ยวข้องอะไรกับประเทศไทยด้วยซ้ำ
    แต่กลับเลือกที่จะมาประเทศไทย และมากินนอนกับเด็กผู้ป่วยติดเชื่อ HIV
    พร้อมเล่นกลและสอนกลให้เด็กๆ เพื่อให้เด็กๆ เหล่านั้นมีความสุข

ผมเคยดูกลของเซโร่มานานแล้วตั้งแต่สมัยเรียนอยู่ญี่ปุ่น
    ผมก็แค่รู้สึกว่า เออ หมอนี่มันเก่งดีแฮะ กลมันจับผิดไม่ได้เลย

แต่ตั้งแต่ผมได้ดูทริปที่เซโร่มาไทย
    ผมก็ยกให้เซโร่เป็นนักมายากลอันดับหนึ่งในใจผมทันที

นักมายากลคนอื่นมันดีแต่โชว์กล
    แต่นักมายากลที่มีจิตใจดีจะมีสักกี่คน

มันก็แค่นี้แหละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2008
  20. neomagic

neomagic เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    เห็นด้วยกะคุณ HongYi ครับ คุณเซโร่มีจิตใจที่งดงาม
    ไม่หยิ่ง เป็นกันเอง มุขตลกก็เยอะ
    ผมพึ่งมาได้ยินได้ชมกลของคุณเซโร่ไม่ถึงอาทิตย์ แต่ทึ่งในตัวเขามาก

เช่นกันครับ เป็นนักมายากลระดับโลกอันดับ 1 ในใจผมด้วยเช่นกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2008