เรื่องเด่น ☆☣~ พลังจิตสัมผัส ~☣☆

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย interpoo, 25 กรกฎาคม 2011.

1. interpoo

interpoo เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    วันที่ 19 มกราคม 2555

ดีจ้า... เรื่องอะไรก็ตาม ขอไม่พูดแล้วเนอะ... ขอพูดเรื่องสบายๆ ดีกว่า เพราะจริงๆ แล้ว เรื่องเงิน ปูก็หาได้ตลอดกะการชิงโชคอยู่แล้วจ๊ะ ฉะนั้น ใครจะฝากทำบุญไหม? ก็แล้วแต่ความสบายละกัน.. เพราะคนที่ฝากเงินมาทำบุญจากการถูกหวย ปูก็มอบให้อาไปทำบุญตักบาตรทุกวัน และกรวดน้ำให้เค้าด้วย จะได้เจริญรุ่งเรือง เพราะอาของปู เคร่งเรื่องนี้ทีเดียวค่ะ ทำบุญตักบาตรทุกวัน และสวดมนต์ทุกวัน แบบเป็น 2 ชม. ต่อวันมา 16 ปีแล้ว ทั้งชินบัญชร พระคาถาต่างๆ ทั้งจีน และภาษาบาลี ก็สวดได้เยอะมาก ปูก็อึ้งจริงๆ เลยเชียว... เพราะเราทำไม่ได้แบบนี้หรอกค่ะ ทำได้แต่บทง่ายๆ ซึ่งการปฏิบัติน้อยกว่ามาก

ไม่ต้องคิดมากนะคะ เพราะปูก็ไม่คิดอะไรมากแล้ว... ไม่โลภ ... ไม่หลง อะไรมากนัก เพราะเห็นสัจธรรม เรื่องชีวิตมาเยอะ คนเราเวลาใกล้ตาย ไม่อยากได้อะไรในชีวิตหรอกค่ะ นอกจากขอให้มีชีวิต.... ทุกวันนี้ก็ขอให้มีกินมีใช้ อยู่รอดไปเรื่อยๆ ไม่โลภมาก ได้ก็ดี ไม่ได้ก็ช่าง อะไรแบบนี้ละคะ ทุกวันนี้

2. THANAKIM

THANAKIM เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา สาธุ คิดดี..คิดถูก

3. interpoo

โกดัก ยื่นเอกสารประกาศล้มละลายแล้ว
    สำนักข่าวต่างประเทศรายงานว่า บริษัท อีสต์แมน โกดัก จำกัด ผู้ผลิตกล้องถ่ายภาพชื่อดัง โกดัก ได้ยื่นเอกสารกฎหมายล้มละลาย เพื่อยื้อความอยู่รอดของบริษัทและเปิดทางให้มีการปรับโครงสร้างองค์กร
    การประกาศล้มละลายครั้งนี้ เป็นไปตามข่าวลือตั้งแต่ช่วงเข้าสู่ศักราชใหม่ เพราะหลังจากที่ โกดัก ต้องประสบปัญหากับการแข่งขันทางการตลาดและยอดขายตกลงอย่างฮวบฮาบ เนื่องจากไม่สามารถปรับตัวเข้ากับตลาดดิจิตอลและเทคโนโลยีการถ่ายภาพในยุค ใหม่ได้
    โดยก่อนหน้าการประกาศล้มลาย นายอันโตนิโอ เปเรซ ประธานและซีอีโอของโกดัก มีประกาศปลดพนักงานทั่วโลกจาก 145,300 ราย ให้เหลือเพียง 18,800 ราย เพื่อลดภาระให้แก่องค์กร และพยายามหาทางขายสิทธิบัตรจำนวน 1,100 รายการ และหน่วยธุรกิจอื่นๆ เพื่อนำเงินมาชดใช้หนี้ และดำเนินกิจการ แต่ก็ไม่อาจกู้วิกฤตการเงินให้กับบริษัทได้
    สำหรับผลประกอบการสุทธิของโกดักเมื่อปี พ.ศ. 2553 มียอดขาดทุน 687 ล้านดอลลาร์สหรัฐฯ หรือประมาณ 21,700 ล้านบาท ขณะที่ราคาหุ้นของบริษัทก็เพิ่งทำสถิติลดต่ำลงที่สุดในประวัติศาสตร์เมื่อ ช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา และมีหนี้สินสูงกว่าสินทรัพย์กว่า 1.65 พันล้านเหรียญสหรัฐ
    โกดัก ก่อตั้งขึ้นเมื่อปี ค.ศ.1880 ที่เมืองรอเชสเตอร์ มลรัฐนิวยอร์ก สหรัฐอเมริกา โดย จอร์จ อีสต์แมน ผู้ประดิษฐ์และจดสิทธิบัตรฟิล์มแบบม้วนที่ใช้งานได้จริง ซึ่งเป็นบริษัทแรกๆ ที่ผลิตวัสดุการถ่ายภาพมาตรฐานเป็นจำนวนทีละมาก อีกทั้งยังได้ผลิตฟิล์มที่มีความยืดหยุ่นและโปร่งแสงซึ่งออกแบบโดยอีสต์แมน ซึ่งถือเป็นส่วนสำคัญที่ทำให้เกิดการพัฒนาอุตสาหกรรมภาพยนตร์จนกระทั่ง ปัจจุบัน รวมเป็นระยะเวลาประมาณ 130 ปี

น่าเสียใจมากอ่ะ... 130 ปี ของโกดัก จบด้วยพิษเศรษฐกิจโลกอีก 1 ราย... ต่อไปบริษัทใหญ่ๆ อะไรจะเริ่มล้มละลายอีกไหมเนี้ยะ เฮ้อ....

4. คุนหนูศศิ

คุนหนูศศิ สมาชิกใหม่

15 ธันวาคม 2011
    บริษัทใหญ่ๆยังไปแล้ว บริษัทเล็กๆกับคนที่จะเริ่มทำธุรกิจจะเป็นยังไงคะเนี่ยพี่ปู

5. interpoo

ต้องพยุงบริษัทให้ไปรอด... แต่ตอนน้ำท่วม ก็เจ๊งไปเยอะแล้วละคะ เยอะมาก โดยเฉพาะบริษัทกลางๆ ถึงเล็กๆ ขนาดบริษัทที่อาของปู ทำ ก็เรียบร้อยโรงเรียนญี่ปุ่นไปละ ... ต้องกลับญี่ปุ่น ... ความมั่นใจเค้าหายเยอะ... เฮ้อ.. กลุ้มใจแทนนายกเนอะ... ต้องบริหารงานภายใต้ความขัดแย้ง... ใครจะเป็นนายก ก็เหมือนกันล่ะ... เอาแค่จะจัดเงินอย่างไง ให้มันเสมอภาคยังลำบากเลย... ใช้มากๆ ก็หมดอีก ต้องกู้เงินอีก... ตอนนี้ บริษัททั้งหลายก็ต้องหาทางเอาตัวรอด... ไปให้ได้...

6. urairatvi

urairatvi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยตอบคำถามให้ คุณปูมีความเมตตาจริงจริง ขอให้คุณปูสำเร็จสมหวังทุกเรื่องนะคะ ไว้จะไปแอดที่ fb นะคะ

7. Sanwhan

Sanwhan สมาชิกใหม่

29 มิถุนายน 2011

อนุโมทนา สาธุ ค่ะ
    เป็นกำลังใจให้คุณปูค่ะ

8. คุนหนูศศิ

อย่างนี้ถ้าใครคิดจะเริ่มทำธุรกิจคงต้องระงับไปก่อน เพราะสถานการ์ณยังไม่แน่นอนเลยสินะคะ

9. liblibrary

liblibrary สมาชิกใหม่

เคยมีหมอดูทักว่ามีองค์เป็นผู้ชายอายุมาก 1 เป็นเด็ก 1 เขาหวงร่างนี้เขาไม่ยอมให้มีแฟน อยากรบกวนคุณปูช่วยดูให้หน่อยว่ามีหรือเปล่าแล้วเราจะทำตัวอย่างไรกับเขาคือไม่มีความรู้ถามแบบคนไม่รู้นะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

10. naresoun

naresoun เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2010
    ช่วงนี้เหตุการณ์เงียบๆ ยังไงไม่รู้ คุณปูยังไม่มีภาพอะไรออกมาเหรอครับ

11. interpoo

บางคนเค้าก็บอกให้เราไปยกขันร่างทรงให้แล้วเรื่องไปเลย... แต่จริงๆ ปูว่า เชื่อสิ่งที่อยู่กะเราก็ดีนะคะ เพราะเมื่อก่อนปูก็เป็นเหมือนกันที่ไม่เชื่อในสิ่งที่มองไม่เห็น แต่ตอนนี้เชื่อแล้วล่ะคะ... ของคุณมีผู้ชายอยู่ค่ะ แต่ไม่เห็นเด็ก... ถ้าอย่างไง ก็ทำบุญตักบาตร กรวดน้ำให้เขาละกัน... เพราะไม่แน่ใจว่า เป็นเจ้ากรรมนายเวร หรือองค์ กันแน่ ปูว่า เจ้ากรรมนายเวรมากกว่านะคะ

12. interpoo

ช่วงนี้จิตสับสนมาก... แต่ที่เห็นส่วนใหญ่เป็นเรื่องร้ายมากกว่าดี ฉะนั้นอย่าเห็นเลย...

ถ้าเห็นรางวัลชิงโชคละก็ อยากเห็นมาก :cool: เหมือนมอไซค์ที่ได้มา เมื่อวาน แต่ปูก็ขายไปเรียบร้อยแล้ว 42000 บ. มีลายเซ็นของนักบอลลิเวอร์พูลอยู่ 3 คน ค่ะ เดี๋ยวจะเอารูปมาลง... แต่ไม่ใช่ของเราล่ะ...

13. Sudjai99

Sudjai99 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วดีมีความรู้ คุณปูช่วยดูให้หน่อยว่าทำไมฉันถึง ปึกแทะ (โง่) ไม่ก้าวหน้าได้แต่ทวนลมอยู่ถอยหลังเข้ากระดองอยู่เสมอ

14. interpoo

หมั่นทำบุญมากๆ นะคะ โดยเฉพาะกรวดน้ำให้เจ้ากรรมนายเวรอย่าได้ขาด....

15. Sudjai99

Sudjai99 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคะคุณปูขอให้คุณมีความสุขนะคะ(อยู่แล้ว) ยิ่งๆกว่าเดิมนะคะ

16. ObaFemI

ObaFemI สมาชิก

ขอรบกวนคุณปูด้วยครับปวดบริเวณท้ายทอยลงมานานแล้วรักษาก็ไม่หายสักทีกลัวว่าจะมีอะไรในสิ่งที่มองไม่เห็นมากกว่าเรื่องทางวิทยาศาสตร์ขอให้คุณปูช่วยดูให้ทีครับ เกิด24/6/2526 ปีกุน ครับ ขอบคุณครับ

17. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

คุณปูเคยเห็นมนุษย์ต่างดาวไหม เคยคุยกับเค้าไหม?:cool:

18. คุนหนูศศิ

เวลาชิงโชคนี่พี่ปูจะเห็นล่วงหน้าเลยหรอคะว่าจะได้หรือไม่ได้ เห็นเป็นภาพนั้นๆหรอคะ

19. chaiwat88

chaiwat88 เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2011
    ทำไมผมเป็นบ่อยมากเวลาทำอะไรแบบจิตนิ่งนิ่งจะมีควมรู้สึกว่าเหตุการที่เพิ่งพบเพิ่งเจอเมื่อกี้เนี้ยผมเคยเห็นหรือเคยทำมาแล้วเปรียบเหมือน ดูหนังที่ฉายซ้ำ คุณปูเห็นอะไรในตัวผมมั้งครับ

20. liblibrary

liblibrary สมาชิกใหม่

ขอบคุณนะคะที่ให้ความกระจ่าง เวลาทำบุญมักไม่ค่อยได้กรวดน้ำค่ะ