ไม่ได้มาอวดนะครับ แค่อยากบอกว่าผมเป็นพระอัครสาวกพระศรีอาริย์

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย lotte, 15 พฤศจิกายน 2004.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    ๒ วรรคตัวแดง คืออะไร ??
    งงมาก
    อธิบายหน่อยดิครับ

2. animejanai

animejanai เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2005
    ๑.คือเทวดาต้องช่วยท่านในการบำเพ็ญเพียร(***มันลำบากเค้ามาก***)
    ๒.ท่านต้องต่อจากการบำเพ็ญเพียรแบบพระเวสสันดร...(น่าจะรู้นี่ครับ)
    ๓.ต้องท่านหวังจะเป็นพระพุทธเจ้า ท่านเคยเกิดที่เดียวกันกับพระสมณะโคดม แบบประมาณศิษย์พี่ศิษย์น้อง
    แล้ว(จำไม่ได้) แต่ท่านโกง แต่(และก็จำไม่ได้อีกเหมือนกัน) ทำให้ท่านเกิดก่อนพระศรีอารย์
    (คิดว่าเทียนน่ะครับที่ใครดับก่อน(ไม่แน่ใจ...))
    ปล.งงก็ถามคนอื่นครับ(บางคนเค้ารู้) หรือไม่ก็***ถามพระครับ***

เสริม
    ไปเที่ยวก่อน แล้วจะมาตอบเพิ่ม...(รอ๒วัน)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 สิงหาคม 2011
  3. จันทโค

โห....ผมเองก็นึกว่าจะมีอะไรเด็ดที่แท้ก็เรื่องนี้
    เทวดาไม่ได้ช่วยการบำเพ็ญเลยท่านไปเอามาจากไหน ส่วนมากเขาจะมาทดลองใจ,และช่วยเหลือบางอย่างเท่านั้นเช่น
    มาทดลองใจกระต่ายโพธิสัตว์(ท่านอธิฐานสละร่างกายเป็นทาน)
    มาช่วยอุ้มพระมหาชนขึ้นจากทะเล
    มาช่วยทำให้เนื้อพระโพธิสัตว์กลายเป็นทอง(ต้องการจะปิดทองพระพุทธรูปด้วยเนื้อ) และอื่นๆๆอีกมาก
    และที่กล่าวมาบางส่วนนี้ก็เกิดจากบุญบารมีของพระโพธิสัตว์ทั้งนั้น ปกติเทวดาเขาจะช่วยผู้มีศีลบริสุทธิ์,คนมีบุญมากๆๆ (เขาไม่เหนื่อยหรอก เขาไม่ได้ออกแรง รู้ไว้)

ข้อที่ ๒ นั้นไม่เข้าใจ อิอิ ค่อยๆๆพิมพ์ ไม่ต้องรีบ ไม่มีใครแย่งพิมพ์ครับ

พระพุทธเจ้าของเราๆทั้งหลายกับพระโพธิสัตว์ศรีอาริย์ เคยเกิดร่วมพระชาติกันนับไม่ถ้วน บางพระชาติเป็นอาจารย์และศิษย์กัน บางพระชาติจะเป็นพี่น้องร่วมสายเลือดกัน และอื่นๆๆๆอีก และแต่ละพระชาติท่านทั้ง ๒ ก็จะสอนธรรมะกัน
    ไม่มีคำว่าโกงเลย ไปเอามาจากไหน(เวรกรรมแท้ๆๆ)
    เรื่องการสร้างบารมีไม่มีใครจะไปแข่งกันได้หรอกครับท่าน
    พระพุทธเจ้าของเราๆๆ พระองค์ทรงบำเพ็ญบารมีแบบปัญญาธิกะ ใช้เวลาบำเพ็ญบารมี ๒๐ อสงไขยกับเศษอีก ๑๐๐,๐๐๐ มหากัปป์ บารมีเต็ม ๓๐ ทัศน์
    ส่วนพระโพธิสัตว์ศรีอาริย์ พระองค์ทรงบำเพ็ญบารมีแบบวิริยาธิกะ ใช้เวลา ๘๐ อสงไขย กับเศษอีก ๑๐๐,๐๐๐ มหากัปป์ บารมีเต็ม ๓๐ ทัศน์
    ตำแหน่งพระพุทธเจ้าไม่มีใครแย่งกันได้หรอกครับ ตราบใดบารมีไม่เต็ม ๓๐ ทัศน์ ก็ไม่สามารถเป็นพระพุทธเจ้าได้นะ

ปล.ลองไปศึกษาวิชาพระพุทธศาสนาดูใหม่นะครับ ไม่อยากให้ท่านมีกรรมหนัก(แบบมหาศาล) ติดตัวนะ แนะนำให้ท่านไปกราบขอขมาพระรัตนตรัยนะครับ ในข้อที่ ๓ ที่ท่านพิมพ์มานะ เป็นห่วงอย่างมาก

4. animejanai

animejanai เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2005
    กระทู้มันเบี่ยงประเด็นครับ
    ผมจะบอกว่าเหตุผลที่เค้าไม่ใช่สาวกพระศรีอารย์ครับ...(เอวัง แล้วผมจะรู้ไหมละครับ)
    เอาเป็นว่าผมพูดผมบาปผมรู้ครับ(แต่ผมพูดจริงครับ) บางคนไมู่้รู้แล้วพูดก็บาปครับ
    งั้นผมตอบนะครับ
    ท่านเคยพูดใช่ไหมครับว่าศาสนาของท่านจะอยู่ไม่ถึง๕๐๐๐ปี นั้นละครับคือ
    ***เทวดาพรหมมารต้องลงมาช่วยท่าน แล้ว(ผมก็เลยคิดว่า)โพธิสัตว์ก็คงเหมือนกัน
    ที่เทวดาจะช่วย
    ปล.ทองมันไม่มีค่านะครับเมื้อชาติก่อน(มั้ง)(หรือว่าท่านรู้)
    ปล๒.เทวดาท่านอาจจะช่วยก็ได้นะครับ ผมก็ไม่แน่ใจ

5. จันทโค

ครับ ก็น่าจะบอกให้ชัด และเป็นเรื่องๆๆไปนะครับ

แร่ธาตุที่เรียกว่าทอง เป็นแร่ธาตุที่มีคุณสมบัติสีเหลืองงามอร่ามตลอดเวลา และไม่เศร้าหมอง และเป็นแร่ธาตุที่หายาก จะเกิดขึ้นน้อยมาก จึงเป็นแร่ธาตุที่มาราคาสูงทุกยุคทุกสมัย ไม่ว่าชาตินี้หรือชาติไหนๆๆ

ศาสนาพุทธจะมีอายุถึง ๕,๐๐๐ ปีครับ ลองไปเรียนวิชาพระพุทธศาสนาตั้งแต่ประถมดูใหม่นะครับ
    ปล.อ่านข้อความท่านแล้วสับสนจัง ปวดหัว อิอิ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้