ไม่ได้มาอวดนะครับ แค่อยากบอกว่าผมเป็นพระอัครสาวกพระศรีอาริย์

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย lotte, 15 พฤศจิกายน 2004.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ความคิดเห็นส่วนตัว ของ...นิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้คือของไม่...

2. Tanakorn

Tanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

อดทนรอคิว

ผมไม่เคยหวั่น ถึงแม้ว่าคิวจะยาว ผมก็จะรอครับ

3. Tanakorn

พระโพธิสัตว์ จำเป็นต้องมีคู่ทุกชาติหรือไม่

ขอเรียนถามคุณ Lotte

มีหลายคนบอกผมว่า ผมบำเพ็ญบารมีมาทางพระโพธิสัตว์ครับ บางท่านที่บอกผมเนี่ย ไม่เคยเห็นหน้าผมด้วย แค่เพียงผมไปโพสข้อความบางอย่างบนเว็บ เขาก็มาโพสต่อว่า ผมเป็น ... ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่าครับ เพราะผมก็ไม่เห็นจะมีอะไรที่แปลกประหลาดพิศดารกว่าชาวบ้านชาวเมืองเลยครับ (เพียงแต่หล่อนิดหน่อยเท่านั้น 555)

จริงอยู่ ผมเคยอธิษฐานปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้า ตอนบวช ตอนนี้ก็ยังไม่เปลี่ยน แต่บังเอิญมีคนบอกผมว่า เป็นบารมีขั้นปรมัตถ์แล้ว แต่ผมก็ยังสงสัยว่า คำว่า ปรมัตถ์นี้ จะต้องบำเพ็ญบารมีอีกเพียงไร จึงจะได้เป็นพระพุทธเจ้าครับ

ในชีวิตของผมไม่เคยถูกผู้หญิงแตะต้อง (แต่คิดจะแตะต้องผู้หญิงอ่ะบ่อยครับ เพียงแต่โอกาสมันไม่อำนวย 555) คิดว่าจะหนีไปให้พ้นด้วยการไปบวชรอบ 2

แต่อีกใจหนึ่งมันก็บอกว่า ไม่อยากจะเกิดแล้ว แต่ยังอยากเป็นพระพุทธเจ้าอยู่

ผมไม่อยากมีคู่ครับ แต่ผมกลัวใจตัวเองจะเปลี่ยน

ไม่ทราบว่าชาตินี้ผมมีคู่บารมีหรือเปล่าครับ
    ถ้าไม่มีผมก็จะไปบวชแล้ว (เพราะคิดมาตั้งแต่บวชครั้งก่อนแล้ว ว่าจะไม่สึกแล้ว แต่บารมีไม่ถึงเลยต้องสึก)

เพราะผมคิดว่าหลังจากผมเรียนจบปริญญาโท และกลับมาทำงานสัก 2 ปี ผมก็จะไปบวชรอบ 2 แล้ว (ตั้งใจว่าจะไม่สึก)

แต่มีลูกศิษย์รุ่นอาวุโสของหลวงพ่อฤาษีฯท่านหนึ่งบอกผมว่า ผมมีคู่บารมี แต่ผมต้องการไปบวชพระมากกว่าครับ

ผมมีสัญญากับบิดามารดาว่า ถ้าผมเรียนปริญญาโทจบเมื่อไร ก็ขอให้คุณพ่อคุณแม่อนุญาตให้ผมไปบวชนะ

แต่ไมทราบว่าถึงตอนนั้นอะไรมันจะเกิดขึ้น

4. Tanakorn

พระโพธิสัตว์ จำเป็นต้องมีคู่ทุกชาติหรือไม่

ไม่ทราบว่าชาตินี้ผมมีคู่บารมีหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่มีผมจะไปบวชแล้วนะ

ไม่อยากถูกหญิงใดแตะต้อง

5. Catwater

Catwater เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่จำเป็น... และอีกอย่าง ไม่จำเป็นต้องบวชด้วยอ่ะ ( พระโพธิสัตว์เค้าจะต้องสร้างบารมี ไม่ใช่มาเรียนรู้เผยแพร่พระศาสนาเลยอ่ะ ) (bb-flower

6. peerachai333

peerachai333 สมาชิก

20 มิถุนายน 2005
    เกิดสงสัยว่าเป็นพระอรหันต์

ตอนเริ่มแรกเข้าป่าไปเด็ดใบไม้มาคิดว่าเป็นแก่นไม้ พอเอาออกมาแล้วจึงค่อยรู้ว่าไม่ใช่แก่นไม้ ต่อมาจึงเข้าไปตัดกิ่งไม้มา ต่อมาก็ไปนำเปลือกไม้มา ล้วนไม่ใช่แก่นไม้ที่ต้องการ ต่อมาจึงรู้ว่าเรานี่ก็แค่ (โลกันตมหานรกในกะลาครอบ)(b-green)

7. ศุกร์

ศุกร์ อจิตไตย .. อนัตตา

เราถามตัวเองแล้ว ถามคำถามก็...หลายคำถามเกี่ยวกับเรื่องนี้ วกไปวนมาก็มีคำตอบเดียว คือ "เราขอให้ยังคงมีจิตเมตตา และช่วยเหลือ ต่อไป เป็นแค่น้ำหยดนึงในทะเลทรายก็ยังดี "...... ก็คิดดูสิ ทั้งญาติ พ่อแม่ เพื่อนๆ ในทุกๆชาติ เขาก็รักเราทั้งนั้น ถึงจะทะเลาะกันบ้าง แต่ลึกๆ เขาไม่ตั้งใจ ส่วนใหญ่ ก็ใจดี เมตตา รักเราทั้งนั้น ความรักที่มันต่อๆ กัน เรารักเขา เขารักญาติๆ เพื่อนเขา สรุปคือ ไม่อยากไปไหน อยู่กันไปเรื่อยๆ ช่วยกันทำให้มีสิ่งที่ดีเกิดขึ้น ดีกว่า เมื่อจิตสบาย พร้อมกับการอธิษฐานจิตเพื่อให้เขาเหล่านั้น มีดวงตาที่เห็นธรรม ปฏิบัติตามได้ เราจะรู้สึกดีแค่ไหน....ก็ไม่ต้องพูดถึงแล้วล่ะ... ^_____^

8. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    โอ้หน๋อ.....เราคงไม่ได้มีโอกาสไปเกิดในศาสนาของท่านแล้ว......เบื่อภพภูมิเต็มที คงลาชาตินี้ตรงเข้านิพพานแล้ว....ใครจะได้เป็นในกาลข้างหน้าผมก็ขอโมทนาบุญด้วย.

9. potomiohm

potomiohm Active Member

21 กันยายน 2005
    ท่าจะบ้า

10. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

11. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ------------------------

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2005
  12. จันทร์เจ้า

จันทร์เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    ผมคิดว่าคนเก่งมีอยู่สองประเภทนะครับ
    พวกที่เก่งเงียบ กับ พวกที่เก่งโชว์
    การมีความสามารถ ไม่ว่าจะเป็นความสามารถด้านไหนก็ตาม
    มันก็เป็นเรื่องภูมิใจอย่างหนึ่งเหมือนกัน
    คนเราส่วนใหญ่ ไม่ได้วางตัวแบบผู้เคร่งในศีลตลอดเวลาสักหน่อย
    ถึงรู้ว่ามันไม่มีประโยชน์อะไร
    บางครั้งเราก็อยากโชว์ให้คนอื่นรู้ว่า เราเองก็มีดีเหมือนกันไม่ใช่หรือครับ

13. potomiohm

potomiohm Active Member

21 กันยายน 2005
    ถือศีล แบบหัวเต่าเหรอ ผลุบเข้าผลุบออก อยากถือก็ถือ อยากออกก็ออก

14. benethumb

benethumb สมาชิก

22 กันยายน 2005
    ส่วนใหญ่ พวกที่เค้ามีบารมีจริงๆ เค้าจะไม่อวดบารมีตน ไม่ใช่เหรอครับ

พระพุทธเจ้าก็ตรัสไว้งั้นนะ ว่า คนมีฤทธิ์เดชจริง เค้าจะไม่อวดของ อวดพลังกันหรอก

คงมีแต่พวก... อุ้ย ไม่รุ้ครับ

ผมว่าเอาเวลาอวดไปสร้างสรรค์สังคมให้ดี ดีกว่ามั้ย

เอาพลังที่มี ทำให้สังคมที่มันย่ำแย่อยู่ทุกวันนี้ สดใสขึ้นมามั่งเถอะ

แล้วเมื่อนั้น คุณไม่จำเป็นต้องมาอวดสรรพคุณใดทั้งนั้น ก็มีคนนับถือคุณอยู่แล้ว

ทำก่อนแล้วไม่พูดเค้าว่า น่าเลื่อมใส ทำไปพูดไป ก็เท่านั้น แต่ก็ยังดีกว่าพวก พูดแล้วไม่ทำ จริงมั้ย

15. จันทร์เจ้า

จันทร์เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    ผมแค่อยากจะบอกว่าคนเก่งมีอยู่สองประเภทเฉยๆครับ
    เพราะรู้สึกเหมือนคุณ หนุ่มเหลือน้อย เขาจะเข้าใจว่า
    ทุกคนที่อวดตัวเป็นคนโกหกทั้งหมด
    แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าการอวดตัวจะเป็นเรื่องดีนะครับ
    ตัวอย่างเช่น หลวงพ่อลิงดำ ไงครับ
    ถ้าจำไม่ผิด ผมเคยได้ยินมาจากเทปบันทึกเสียงการสอนกสิน 10 ของท่าน
    ท่านว่าท่านมีความสามารถรู้ใจผู้อื่นได้ว่าเขาคิดอย่างไร
    ตอนหลัง มีคนไปพิสูจน์จำนวนมาก
    ทำให้ท่านต้องปิดบังความสามารถน่ะครับ
    แต่ว่าพวกที่ต้มตุ๋นหลอกลวงก็มีไม่น้อยเหมือนกัน
    ดังนั้นหากใครพูดอะไรที่ไม่สามารถพิสูจน์ได้
    ก็ไม่ควรที่จะเชื่อและไม่เชื่อครับ

16. YOMI_NK

YOMI_NK Active Member

22 กรกฎาคม 2005
    โอ...มาเวปนี้เหมือนอยู่คนละโลกเลย 555 ผมงงในหลายๆเรื่องไม่รู้จะเริ่มต้นถามที่ไหนดี เอางี้ละกันใครพอจะตอบได้บ้างมั๊ยว่าแก่นจริงๆของศาสนาที่บอกว่า การหลุดพ้นแห่งใจนี่ มันเป็นยังไงทำวิธีไหน ช่วยตอบแบบพิศดาลหน่อยนะ เพราะคนหลายๆคนจะได้เข้าใจ...ขอบคุณครับ

17. หลับตา

หลับตา เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ขอโมทนาบุญทุกอย่างกับทุกๆท่านด้วยนะครับ กรรมใดที่เคยล่วงเกินกันมาตั้งแต่อดีตชาติถึงปัจจุบันและในอนาคต ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี รู้เท่าไม่ถึงกาลก็ดี หรือพลั้งเพลอไปก็ดี ขออโหสิกรรมให้ผมด้วยนะครับ

18. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    บารมีระดับอัครสาวกพระศรีอาริย์นั้น ร่างในเป็นทองคำ และเป็นพระอริยเจ้าทุกองค์ เช่น หลวงปู่แหวน หลวงปู่ฤษีลิงดำ สมเด็จโต ฯลฯ และมีภูมิธรรมอยู่ใน สมณสี่ โสดา สกิทาคา อนาคา อรหันต์ อย่างน้อยภูมิธรรมใดภูมิหนึ่งทุกองค์

ก็หวังว่าเจ้าของกระทู้จะมีร่างในเป็นทองคำ และมีภูมิธรรมใดภูมิธรรมหนึ่ง เช่นเดียวกันกับพระอริยเหล่านั้น หากยังไม่มีคุณสมบัติเหล่านั้น ก็น่าคิดครับ

19. ธรณี

ธรณี เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2005
    ส่วนเราหลวงปู่เราซึ่งเป็นลูกศิษย์หลวงปู่มั่นท่านบอกเราว่า เราเคยพบกับท่านตอนเป็นแม่พระธรณี ตอนที่เจอเรามีผิวดำแดงหน้าตาคล้ายแขก กำลังเกล้ามวยผมอยู่ ส่วนคนที่จะมาเกิดเป็นพระศรีอาริยเมตไตรย ที่เราทราบจากพระที่ท่านปฎิบัติคือลุงชอต ท่านถือศีล 8 ท่านนั่งสมาธิจนรู้ว่าตัวเองเป็นใครทีแรกท่านก็ตกใจมาก ท่านเลยไม่ยอมบวชได้แต่ถือศีล 8 เป็นตาผ้าขาวอยู่ อยากรู้เรื่องอะไรเราก็ชอบที่จะถามท่านไม่ว่านรก สวรรค์ หรือ การทำนาย เราเคยให้ท่ายทำนายอนาคตของเราและเรื่องที่หลวงปู่ทักเราเกี่ยวกับแม่ธรณี ท่านบอกว่าผ่านมาได้ 4 ชาติแล้ว เราหมดบุญเลยลงมาบำเพ็ญภาวนา เราก็ยังไม่เก่งกล้าสามารถพอที่จะได้ดูอดีตชาติของตัวเองหลวงปู่บอกเราว่าอยากทราบเรื่องอะไรให้ปฏิบัติธรรมเอาเองจะได้ทราบว่า แรดตัวที่ตายบนหลังเขาที่วัดภูไปเกิดเป็นใครเพราะเราชอบถามท่านเรื่อง พญานาค เรื่องเทวดา และหลาย ๆเรื่อง

20. ธรณี

ธรณี เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2005
    เมื่อเรารู้แล้วว่าเราเกิดมาเพื่ออะไรทำไมเราจะยังสงสัยในสิ่งที่ดีงามแล้ว พระธรรมคำสอนของหลวงปู่คือมุ่งสู่นิพพานฯเพื่อความหลุดพ้นถึงแม้จะรู้ว่าเคยเกิดเป็นอะไร เราก็ไม่อยากมาเวียนว่ายตายเกิดในโลกมนุษย์อีก ถ้าแม้ได้เกิดในแดนนิพพานฯ เราจึงเกิดความอยาก ซึ่งเป็นจุดมุ่งหมายอันสูงสุด หลวงพี่เราบอกว่า ให้นั่งสมาธิอย่างน้อยวันละ 5 นาที ก็ยังดีกว่าไม่ได้นั่งภาวนาเลย

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้