ไม่ได้มาอวดนะครับ แค่อยากบอกว่าผมเป็นพระอัครสาวกพระศรีอาริย์

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย lotte, 15 พฤศจิกายน 2004.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

โอย ถ้าเป็นแบบคุณกสิณว่า .. ก็อ๊วกแตกอีกแหละครับ ...

2. kasin

kasin สมาชิก

30 กันยายน 2004
    มีท่านผู้หนึ่งเคยเล่าให้ฟังว่า
    ปัจจุบัน องค์พระโพธิสัตว์บารมีเต็มที่สวรรค์ชั้นดุสิต รอแต่เวลาตรัสรู้อย่างเดียวมีเป็นพันองค์ และต่อๆไป ก็จะต้องมีเพิ่มขึ้นอีกมากมาย
    ฉะนั้น การที่จะมีพระโพธิสัตว์บารมีเต็มรอคิวตรัสรู้ก่อนหน้าพวกเราอีกเป็นหมื่นองค์ ตามที่อ.คนเมืองบัว บอก ก็คงไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรครับ

ที่พระโพธิสัตว์หลายๆพระองค์ ท่านลาพุทธภูมิเข้าพระนิพพาน
    ก็ด้วยเหตุนี้แหละครับ คุณKomAon11
    ท่านไม่ต้องการรอคอยคิวในการลงมาตรัสรู้ ซึ่งคิวยาวมากๆ

3. NiNe

NiNe บุคคลทั่วไป

เฮ้อ....
    เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตั๊ว..ส่วนตัว... ยังอุตส่าห์เอามาประกาศในสาธารณชนอีก ... สมเพชจริงๆ เล้ย...

ผมผิดหวังในตัวคุณมากเลยนะ คุณ lotte
    แทนที่จะทำให้ดีขึ้น ...กลับแย่ลง.... อนาจใจ.. จริงๆ

4. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

งงเลย

ผมขอโทษทีครับที่ทำให้ผิดหวัง แต่คุณnine ต้องมองโลกในแง่ดีสิครับ อย่ามีอคติ เราก็ลูกหลานหลวงพ่อฤาษีด้วยกัน ไม่น่าว่ากันนะครับ หลวงพ่อท่านไม่ให้เพ่งโทษว่ากันนะครับ

5. NiNe

Re: งงเลย

ผมคาดหวังคุณไว้จริงๆ ...
    แต่คุณทำให้... คนอย่างผม.. ผิดหวังในตัวคุณ ... มากๆๆๆๆๆ

เสียดาย .. เสียแรง ... เสียใจ ...

6. NiNe

เออ... ยกโทษให้ ... ไม่คาดหวังก็ได้
    เพราะเอ็งคือรุ่นน้องของข้าฯ .... เด็กมอฯแดงนี่หว่า?

จงคารวะรุ่นพี่ของเจ้าซะ ... แล้วเอ็งจะเรียนจบอย่างสบาย
    สิ่งที่สำคั_คือ ... ไปกราบเจ้าพ่อมอฯแดง
    ... ท่านศักดิ์สิทธิ์นะ...จะบอกให้ (อย่าเผลอไปลบหลู่ท่านล่ะ)
    ถวายตัว ... ให้กับท่านก่อนที่จะเหยียบเข้าไปในรั้วของ มอฯแดง ... แล้วเอ็งจะสบาย.... จบชัวร์ ... โหด ... มันส์ ... ฮ่าฮ่าฮ่า....

7. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    คุณKomAon11 ครับ

:cool:

และทุกๆท่านที่เข้ามาอ่าน

อย่าประมาทในชีวิต ครับ

8. KomAon11

............ ข้อมูลใหม่ (จากที่ผมเข้าใจ ถูกผิดอย่าว่ากัน เพราะผมไม่รู้ แต่เป็นข้อมูลที่น่าสนใจ ไม่มีเจตนาหลอกใครด้วย .. ถ้าผิดผมก็ผิด ฟังหูไว้หูนะ เชื่อเลยไม่ได้ เดี๋ยวซวย แต่อยากบอก อิอิ )

............. หลวงพ่อฤาษี อีก 7 ชาติ บารมีปรมัตถ์เต็ม..... แล้วเห็น หาก พี่ kasin พูดถูกหล่ะก็......... ผู้ที่บารมีปรมัตถ์เต็มแบบพระศรีอาริย์นี่ เป็น 10,000 องค์ .......... มิน่าหล่ะ ลาพุทธภูมิกันอื้อเลย...... รอเป็นหมื่นองค์ โอย .... อ๊วกแตกกี่รอบนี่ ....

.................คิวยาวจริงๆนะเนี่ย อื้อหือ ทำไมไม่สมดุลเลยหนอ

9. kasin

kasin สมาชิก

30 กันยายน 2004
    ต้องรอคิวอีกเป็น 10,000 องค์ ในอนาคต
    ไม่อ้วกแตกหรอกครับ นั่งยิ้มอยู่บนชั้นดุสิต สบายจะตาย :p

10. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: :cool: :cool: :cool: (^) (^)

11. witt

witt เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    อย่างนี้เข้าฌาณ อย่างเดียวดีกว่าที่ดุสิต พอถึงเวลา เขาก็เรียกตัวลงไปเกิดเองแหละ

12. casy99

casy99 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    จริงหรือไม่พิสูจน์ได้ด้วยตนเอง ลองพิจารณาตนเองโดยละเอียดและไม่เข้าข้างตัวเอง เพราะลักษณะของผู้ใฝ่ในธรรมยอมปรากฎให้พบเห็นได้ทั้งรู้ตัวและไม่รู้ตัว

13. คนไกล

คนไกล บุคคลทั่วไป

ถามนอกเรื่อง

เนื้อเรื่องไม่เกี่ยวข้องกับบอร์ดเลยนะค่ะ แวะมาอ่านบ่อย ๆ เพราะชอบอ่านเรื่องธรรมะ

ไม่รู้จักหลวงพ่อฤาษีลิงดำมากนัก พอเข้ามาอ่านรู้สึกว่าทุกท่านจะเคารพนับถือหลวงพ่อมาก ส่วนตัวก็เคารพกราบไหว้พระแทบทุกองค์ แต่เมื่อสิบปีก่อน เดินอยู่หน้าบ้าน รู้สึกว่ามีอะไรติดมากับหญ้าเข้ามาอยู่ในร้องเท้า (ขอประทานโทษนะค่ะไม่ได้หลบหลู่) พอถอดรองเท้า ก็พบเหรียญหลวงพ่อ ปี 2512 จำได้ว่า มีคนมาขอบูชาเป็นหมื่น แต่ไม่รู้ทำไมถึงไม่ยอมให้เขาไป ตอนนี้ยังเก็บเหรียญไว้ที่บ้านค่ะ
    หลานเล็ก ๆ มักร้องไห้ตอนดึกเสมอ ด้วย

ขอถามเพื่อน ๆ ว่าต้องสวดคาถาอะไรหรือเปล่าค่ะ เพราะตอนนี้นับถือหลวงพ่อมาก

14. KomAon11

ผมไม่รู้คาถานะครับ....... เอาเป็นว่า นึกถึงพระหลวงพ่อแล้ว... ขอบารมีพระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระสงฆ์ ... ให้มาสงเคราะห์ให้จิตใจเราทำความดี เพื่อที่สุดคือพระนิพพานครับ..ยังงี้เหรียญหลวงพ่อบรรลุจุดประสงค์เลย

15. tim

tim เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านเว็บนี้มาปีกว่า เกือบ ๆ ทุกคนรู้ว่าก้าวหน้ากว่ามาก ๆ โมทนา ค่ะ อ่านแล้วสบายใจ คนดี ๆ ความคิดดีๆ มีอยู่มาก ไม่สำเร็จอะไรเลยเพียงแต่พยายามทำดี เพื่อหนีอบายภูมิ อ่านหนังสือ ธรรมวิโมกข์เลยทำให้ศรัทธาหลวงพ่อฤาษีลิงดำ แต่บุญไม่ถึงไม่ได้ไปที่วัดท่าซุง น้อง lotte (หรือสมาชิกในนี้) ถ้ามีข่าวทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมที่ไหน บอกในเว็บ อ่านพบจะได้ร่วมทำบุญ ก็โมทนาบุญของทุกท่านที่นี้ค่ะ

16. Bajang

Bajang เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2004
    แจมด้วยครับ โมทนากับ คุณ lotte ด้วยนะครับ ยินดีที่ได้เจอรุ่นพี่รุ่นน้อง มข. ที่นี้ครับ

17. ศุกร์

ศุกร์ อจิตไตย .. อนัตตา

อนุโมทนาบุญค่ะ
    เอตทัคคะล้วนมีความเป็นเลิศที่ต่างกันทุกองค์ สมัยพระพุทธองค์สมณโคดมก็มีหลายองค์ค่ะ จะมีแยกเป็นหมวดภิกษุ หรือ อุบาสก ด้วยค่ะ
    เอตทัคคะในพระพุทธศาสนา :: หมวด ภิกษุ ( ทั้งหมด ๔๑ ท่าน)
    เอตทัคคะในพระพุทธศาสนา :: หมวด ภิกษณี ( ทั้งหมด ๑๓ ท่าน)
    เอตทัคคะในพระพุทธศาสนา :: หมวด อุบาสก ( ทั้งหมด ๑๐ ท่าน)
    เอตทัคคะในพระพุทธศาสนา :: หมวด อุบาสิกา ( ทั้งหมด ๑๐ ท่าน)

http://84000.org/one/index.shtml

18. lert

lert Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2005
    โมทนาบุญทุกอย่างกับทุกๆท่านด้วยนะครับ กรรมใดที่เคยล่วงเกินกันมาตั้งแต่อดีตชาติถึงปัจจุบันและในอนาคต ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี รู้เท่าไม่ถึงกาลก็ดี หรือพลั้งเพลอไปก็ดี ขออโหสิกรรมให้ผมด้วยนะครับ

19. bankamo

bankamo Active Member

ไม่ทราบว่าทุกท่านทราบหรือยัง http://luangpor.com/news/showthisques.php?datfile=t00671.txt ร่วมกันสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมครับ จากปณิธาณของคุณโมฆบุรุษ ขอร่วมอนุโมทนาครับ

20. ROJKAJORN

ROJKAJORN เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2004
    โมทนากับคุณlotteด้วยครับสำหรับการปล่อยปลา และงานพระศาสนาทุกอย่าง

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้