ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

คุณริคฯคะ.. เื่พื่อนคุณริคจะไปร่วมงานด้วยหรือเปล่า ถ้าไม่ได้ไปก็ฝากพวกเราไปถวายได้ค่ะ เพราะวันไปเราจะต้องขนเครื่องกฐินไปด้วยค่ะ...กำลังคิดๆอยู่เหมือนกันค่ะว่า ปีนี้ไม่ได้ถวายพระในงานกฐินเลย เพราะว่าปีนี้กฐินเงียบมากๆ จำนวนเงินก็ได้ไม่ค่อยเยอะ ไม่คิดว่าจะมีคนใจบุญร่วมถวายพระในงานกฐินของเราด้วย

พระนาคปรกองค์นี้เห็นแว๊บๆในเฟสใช่ไหมคะ ยังคิดว่า พระสวยงามมากเลย โมทนาบุญกับเืพื่อนของคุณริคด้วยนะคะ ขอให้เจริญยิ่งๆขึ้นไปทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ

ติดต่อที่สาวได้นะคะคุณริค

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ตุลาคม 2012
  2. sabzajeed

sabzajeed เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    อัพเดต ล่าสุด ยืนยันตัวตนด่วน !

ทริปทอดกฐินสามัคคี ณ วัดป่าพระพุทธบาท

ขอเชิญร่วมทอดกฐินสามัคคีเพื่อสมทบทุนสร้างศาลานาคราช

ณ วัดป่าพระพุทธบาท บ้านหนองเต่า ต.เหล่าเสือโก้ก

อ.เหล่าเสือโก้ก จ.อุบลราชธานี

วันที่ ๑๗-๑๘ พฤศจิกายน ๒๕๕๕

กัลยาณมิตรท่านใดที่จะร่วมเดินทางจาก กทม.ไปทริปทอดกฐินสามัคคี ณ วัดป่าพระพุทธบาท

(ค่าใช้จ่าย ท่านละ 2000 บาท) (ค่ารถ + ค่าที่พัก)

ท่านที่ร่วมเดินทางไปทริปกฐิน รบกวนแจ้ง ที่สะดวกขึ้นรถด้วยค่ะ จะได้นัดหมาย เวลาได้ถูกต้อง

เริ่มเดินทางออกจาก กทม. คืน วัน ศุกร์ ที่ 16 พ.ย. ค่ะ

จุดแรก ที่เสาชิงช้า
    จุดที่สอง บ้านใจดี

เช้าวัน เสาร์ ที่ 17 พ.ย.

แวะทานข้าวเช้า ร้าน สามชัยกาแฟ
    แวะไหว้พระ วัดทุ่งศรีเมือง
    วัดศรีอุบลรัตนาราม หรือ วัดศรีทอง
    วัดดอนธาตุ

เข้าที่พัก

กลับวัน อาทติย์ ที่ 18 พ.ย. ค่ะ มาถึงกทม. ดึกๆ

ขอแจ้งไว้คราวๆก่อนนะค่ะ

ปล. อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงไปได้ทุกเมื่อค่ะ [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2012
  3. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ท่านกัปปิตัน

ถูกต้องแล้วครับ พระนาคปรกขนาดหน้าตักเก้านิ้วองค์นี้ เห็นในเฟสบุคครับ เพื่อนกัลยาญมิตรเล่าให้ฟังว่า ได้จัดสร้างขึ้นมาทั้งหมดเจ็ดองค์ครับ เพื่อที่จัดถวายไปยังวัดต่างๆ
    ขณะนี้จัดถวายแล้ว ประมาณ ๔ องค์ครับ ยังเหลืออีก ๓ องค์ที่ตั้งใจถวายวัดครับ หากว่าท่านใด มีความประสงค์ที่จะนำพระพุทธรูปร่วมถวายในงานกฐิน
    หรือทราบว่าทางวัดใดมีความประสงค์ที่จะหาพระพุทธรูปไว้บูชา แจ้งให้ทราบได้นะครับ จะประสานงานแจ้งให้ทราบครับ

เดี๋ยวผมจะแจ้งเพื่อนผมติดต่อท่านกัปปิตันทางเฟสบุคนะครับ

บุญรักษาครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

4. Me, myself

ได้ติดต่อกับคุณเจี๊ยบแล้วค่ะ จะนัดเจอและรับองค์พระหลังจากวันที่ ๔ พ.ย. ๕๕ นี้ค่ะ ทราบจากคุณเจี๊ยบว่ามวลสารเป็นผงหินพระธาตุจากเขาสามร้อยยอดค่ะ โมทนากับคุณเจี๊ยบด้วยค่ะ

5. ampaer

ampaer เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    สวัสดีค่ะ พี่ๆ ทุกท่าน ห่างหายจากเว็บไปประมาณ 2 ปีเลยทีเดียว พอกลับมา จาก เกือบ 200 หน้า เป็น 500 กว่าๆแล้ว Hot จริงๆ ไม่รู้ด้วยเหตุผลใดจึงหายไป และไม่สามารถจดจำเรื่องราวต่างๆ ได้ละเอียด ต้องย้อนกลับไปดูว่าตัวเองพูดอะไร กับใครไว้บ้าง และไม่รู้ด้วยเหตุผลอะไรจึงได้กลับเข้ามาอีกครั้ง แต่ที่ตั้งใจ คือการกระทำความดี อย่างไม่หยุดหย่อนค่ะ ทั้งที่เป็นกระทู้เดิม ที่เคยตามอ่านมาเมื่อ 2 ปีก่อน แต่ก็แปลกที่ทำให้เรา เกิดแรงศรัทธาได้อีกครั้ง จากข้อความเดิมๆ จะพยายามให้ดีกว่าเดิม ในทุกๆครั้งค่ะ

6. Me, myself

ยินดีต้อนรับกลับมาจ้า หายไปนานจริงๆนั่นแหละ คงสบายดีนะจ้ะ

7. Me, myself

วันนี้ได้ร่วมทำบุญกฐินกับหลวงปู่เหินแล้วค่ะ ๑๐๐ บาท
    น้องลูกเรือฝากเงินร่วมทำบุญด้วย ๑๐๐ บาท ค่ะ

เช้านี้เดินไปตลาดก็ได้ร่วมทำบุญกฐินกับแม่ค้าไปสองเจ้าที่จัดกฐินไปทอดที่ ปทุมธานี กับ มุกดาหารค่ะ

8. ampaer

สบายดีค่ะพี่สาว ลองกลับไปทบทวนดู ว่าในช่วงผ่านมาเกิดอะไรขึ้นก็ปรากฏว่า เป็นช่วงเปลี่ยนงานใหม่ ย้ายที่อยู่ใหม่ และต้องศึกษางานค่อนข้างเยอะ และที่สำคัญไม่มี Internet ใช้ กลับมาถึงห้องก็ได้แต่ดูทีวี แล้วก็นอนค่ะ เหอๆ เพิ่งติด Internet ได้ไม่นานมานี้ จึงกลับมาสู่โลก Online อีกครั้ง ก็เลยแวะเข้ามาดูกระทู้ที่เคยติดตามใน เว็บนี้ แปลกใจนิดหน่อยว่า กระทู้นี้ ฮอตฮิต ติดตลาดจริงๆ ^^

9. Me, myself

ฮาฮา จริงๆคนหายไปเยอะแล้วค่ะน้อง เหลือกันแค่ไม่กี่คนหรอก เป็นธรรมดาทุกสิ่งไม่เที่ยง พี่เองก็ไ่ม่ค่อยได้มาเขียนเล่าอะไร พวกที่ยังเกาะติดกันจริงๆก็ไปขลุกกันอยู่ในเว็บชุมชนด้วย แต่กระทู้นี้ก็ไม่หายไปสักที เลยต้องเข้ามาเรื่อยๆค่ะ

10. ampaer

เว็บชุมชน คืออะไรค่ะะพี่ แอมป์คงตกข่าวเพราะหายหน้าจากวงการไปซะนาน จะให้อ่านใหม่ตั้งแต่ต้นคงไม่ไหว 500 กว่าหน้าแหนะ เหอๆ กระทู้นี้ถือเป็นกำลังใจ และทางออกให้หลายๆคน เลยนะค่ะ แอมปป์ไปอ่านเจอในบางกระทู้ มีอ้างอิงมาที่นี่ด้วย คงเป็นสาเหตุว่าไม่หายไปสักที 555 การกลับมานี้ก็ดีนะค่ะ ทำให้ตั้งใจปฏิบัติอีกครั้ง เรื่องศีล จะพยายามให้ครบ 5 ข้อ ข้อที่ได้เด็ดขาด คือ 3 กับ 5 ส่วนข้ออื่นๆ ได้บ้างไม่ได้ แต่ก็ไม่กดดันตัวเองมากหรอกค่ะ เพราะบางข้อ ต้องมีบ้างเพราะสังคมพาไป

11. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

นำบุญมาฝากครับ

สวัสดีครับท่านกัปปิตัน พี่หนิง(ท่านกับดัก) ท่านลูกเรือ ท่านผู้อ่านทั้งขาจร ขาประจำ ท่านกัลยาณมิตร ที่น่ารัก ท่านผู้เจริญทุกท่าน

มาบอกบุญเหมือนเช่นเคยอีกครั้งครับ

วันนี้ช่วงเช้าไปวัดครับ อุณหภูมิช่วงเช้าลดลงแล้วครับ อยู่ที่ประมาณลบห้าองศาเซลเซียสครับ ฟ้าใส แดดดี ครับ

บุญอุ่นๆ สบายๆ สดๆ ละมุนละมัย ออกจากเตามาแล้วครับ
    มาให้ทุกๆท่าน ร่วมโมทนาบุญสาธุการ อีกครั้ง ทุกๆสัปดาห์ครับ

วันนี้เป็นวันอาทิตย์ที่ ๒๘ ตุลาคม ๒๕๕๕ ณ วัดราชธรรมวิริยาราม ๔ เมืองคัลการี่ เวลา ๑๐ โมงเช้าเป็นต้นไป
    ผมได้อาราธนาศีล สวดอิติปิโส ๙ รอบ นั่งสมาธิ ๓๐ นาที หลังจากนั่งสมาธิ ก็หยอดเหรียญกระปุกบุญที่พระประจำวันเกิด จากนั้นก็ถวายภัตตาเพล

มากไปกว่านั้นก็คือ ผมและเพื่อนคนไทยและฝรั่งแคนนาเดี่ยน ได้มาร่วมจัดเตรียมทำความสะอาด พระประธาน และบริเวณรอบๆพระประธาน เพื่อเตรียมงานกฐินที่จะมีขึ้นในวันที่ ๑๑ พ.ย. ๒๕๕๕ นี้ครับ

กุศลผลบุญใดที่เกิดขึ้น ขอให้ทุกท่านที่เป็นสมาชิกในเรือลำนี้ และไม่เป็นสมาชิก ทั้งขาจร ขาประจำ
    ทุกท่านที่เข้ามาอ่าน (และท่านตามมาอ่านภายหลัง) ขอให้ทุกท่านได้รับผลบุญนี้ด้วยเทอญ

ท่านที่มีความทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ พ้นจากโศก พ้นจากโรค พ้นจากภัย
    ขอให้ทุกท่านมีความสุข ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป
    ขอให้สำเร็จทุกสิ่งตามที่ท่านได้ปรารถนา
    ขอให้ทุกท่านมี อินทรีย์ ๕ พละ ๕ บริบูรณ์
    มีสติปัญญาแจ่มใส ทะลุแจ้งแทงตลอดทั้งทางโลกและทางธรรม
    มีสมบัติพระมหาจักรพรรดิ์ตักไม่พร่อง ยิ่งตักก็ยิ่งมาก
    คำว่า ไม่มี ไม่รู้ ไม่สำเร็จ อย่าได้เกิดกับทุกท่าน
    ขอให้เข้าพระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญ

12. Ricardo DeCalgary

ขอโมทนาบุญด้วยครับ

คุณเจี๊ยบปกติแล้วจัดรายการเพลงออนไลน์ และมีธรรมะสอดแทรกให้ฟังครับ

ท่านใดสนใจฟังได้ที่ลิงค์ข้างล่างได้เลยครับ

สถานีวิทยุออนไลน์ไลฟ์อัพมิวสิค

13. Ricardo DeCalgary

ยินดีต้อนรับกลับขึ้นเรือครับ...

14. EakCm

EakCm เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    เมื่อวานผมไปทำบุญซื้อผักต่างๆ หลายชนิด ไปให้วัดร่ำเปิง (ตโปทาราม)เชียงใหม่ เพื่อให้แม่ชีใช้ประกอบอาหารให้ผู้ที่มาอบรมวิปัสสนากรรมฐานได้ทานกัน แล้วก็มีหนังสือธรรมะอีกจำนวนหนึ่งฝากไว้แจกผู้มาอบรมวิปัสสนากรรมฐานและผู้สนใจ เอาบุญมาฝากทุกๆ ท่านนะครับ(deejai)

15. ampaer

ยังอบอุ่นเหมือนเดิมนะค่ะ ขอบคุณค่าา

16. Me, myself

เว็บชุมชน คือ เว็บของพวกเราพี่ๆน้องๆนี่แหละค่ะ ตามนี้

เว็บบอร์ด - OurMaNoMaYitTi.com - Powered by Discuz!

ถ้าอยากจะสมัครสมาชิกต้องส่งอีเมล์ให้พี่หลังไมค์จ้า จะส่งโค้ดไปให้

17. sabzajeed

แจ้งเรื่อง ทริปกฐิน

สรุป จุดนัดพบแรก ที่เสาชิงช้า พี่คิม (จัดการเรื่อง เครื่องกฐิน) แวะ รับพี่แม่หมูอ้วน หน้าปากซอย อุดมสุข
    จุดที่สอง บ้านใจดี พี่สาว พี่ก้อย usa 2 ท่าน คุณเยาวลักษณ์ อ้อม เบน

(ค่าใช้จ่ายเก็บตอนขึ้นรถค่ะ)

ขออภัย ไว้ ณ ที่นี้ หากเกิดข้อผิดพลาดประการใด และ ทำให้ไม่สะดวก หลาย ๆ อย่าง ค่ะ

18. sabzajeed

อัพเดตยอดกฐินสามัคคี จ้า
    อนุโมทนาสาธุ ทุก ๆ บุญ กับทุก ๆ ท่าน ด้วยค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

19. ampaer

ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวหลังไม ^^

20. Phunyanuch

Phunyanuch เป็นที่รู้จักกันดี

[เอาบุญมาฝากค่ะ] 3 พ.ย. 55 - ทำบุญกฐิน สร้างมณฑปครอบรอยพระพุทธบาท วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลฯ ในการนี้ได้ ถวายผ้าขาวด้ายดิบ บาตร ตู้รับบริจาคเงิน สังฆทาน และปัจจัยร่วมบุญ 2,000.- บาทค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      317.3 KB
      เปิดดู:
      120