ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. อนนธกาล

อนนธกาล เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ Me,myself และกัลยาณมิตรทุกท่านครับ ตามอ่านมาตั้งแต่หน้าแรก (แต่ยัง

อ่านไม่จบครับ ยาวมากกก) สนใจอยากฝึกมโนฯครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไงดี รบกวนพี่ช่วย

ชี้แนะด้วยครับ มีพี่เคยดูให้บอกว่าเคยทำมาแล้ว พวกมโนฯ กับกสิณ 10 อ่ะครับ แต่ตอน

นี้นั่งสมาธิเองก็ไม่ค่อยจะได้เรื่องเลยครับ

ปล. อยากสมัครสมาชิกที่ ourmanomayitti ด้วยครับ แต่ไม่มีมีโค้ดเชิญชวน ต้องทำยังไงเหรอครับ

ขอบคุณมากครับ

2. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ส่งอีเมล์มาทาง PM ค่ะ เีดี๋ยวจะส่งลิงค์เชิญชวนไปให้ค่ะ

3. ปิยะคุณ

ปิยะคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010
    เพิ่งได้เปิดอ่านกระทู้นี้ แต่ไม่รู้ทำไม เห็นตัวหนังสือของคุณ Me,my self แล้วรู้สึกอบอุ่นใจพิลึก ปล.อ่านหน้าแรก แล้วข้ามมาหน้าสุดท้าย อิอิ เรียกว่าอ่านตั้งแต่ปี 2009 ข้ามมา 2012 เลย ..... รู้สึกดี ๆ และอนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ ^ ^

4. อนนธกาล

อนนธกาล เป็นที่รู้จักกันดี

ส่ง pm ไปให้แล้วครับ ขอบพระคุณพี่สาวมากครับ

5. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาตอบช้าหน่อย ขออภัยด้วยครับ

อากาศวันนี้อุ่นขึ้นครับ ช่วงเช้า ๙ องศาครับ เมฆมาก ลมแรง ฝนตกโปรยปรายครับ ขอบคุณมากครับที่ถามถึง คิดถึงทุกท่านเช่นกันครับ

เมื่อช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา เป็นหวัดและเจ็บคอนิดหน่อยครับ เลยไม่ได้เข้ามาคุย ตอนนี้ปกติดีแล้วครับ หวังว่าทุกๆท่าน สบายดีทั้งกายและใจนะครับ

6. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญกับพี่หนิง และทุกๆท่าน ที่ร่วมคณะในครั้งนี้ด้วยครับ

อ่านไปก็ยิ้มไป อ่านไปก็ปลื้มใจไปด้วยครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

7. Ricardo DeCalgary

สวัสดีครับ พี่หนิง

ขอบคุณมากครับที่ส่งความห่วงใยข้ามขอบฟ้า คนละฝั่งโลก
    (แต่ก็อย่างที่ทราบกันนะครับ จิตเราเร็วกว่าแสง...ฮา ฮา ฮา ผมชอบนอกเรื่องอยู่เรื่อย)

ผมอยู่เมือง Calgary มณฑล Alberta ประเทศ Canada ครับ

หากว่าดูจากแผนที่ในอากู๋ จะอยู่ไปทางซ้ายมือของแผนที่ครับ ฝั่งตะวันตก แถวเทือกเขา Rockey ครับ ซึ่งยังไม่มีปัญหาน้ำท่วมครับ
    มีฝนตกมาก แต่ยังไม่ถึงขนาดจะเป็นภัยพิบัติครับ

ส่วนเมือง MONTREAL ในมลรัฐ Quebec และ Ontario อยู่ทางตะวันออกครับ ขณะนี้คงดีขึ้นแล้วครับ

ขอบพระคุณมากครับ ในความห่วงใย
    หวังว่าทุกท่านคงสบายดีทั้งกายและใจนะครับ :)

8. Ricardo DeCalgary

ขอเข้ามายิ้มกับข้อความของคุณปิยะคุณครับ
    โดยเฉพาะอย่างยิ่งช่วง ข้ามเวลาจาก 2009 มา 2012

ผมเองในบัดดล นึกถึง Time Machine ของโดราเอม่อน หรือไม่ก็
    หนังเรื่อง Back To The Future ครับ ฮิ ฮิ (เริ่มพูดมากอีกแล้ว)

สรุปก็คือ ยินดีต้อนรับครับ ค่อยๆ อ่าน ค่อย โมทนาบุญ สาธุการ ในแต่ละบุญ บุญล้นลำเรือครับ มีให้โมทนาบุญตลอดการเดินทาง

ในขณะที่โมทนาบุญ อย่ารีบกดคำโมทนาบุญ หรือรีบเขียนว่าโมทนาบุญนะครับ
    ขอให้ตั้งจิตนิ่งๆ สบายๆ ละมุนละมัย ทำจิตใสๆ แล้วนึกตามว่าเรากำลังร่วมบุญนั้นด้วย ยิ้มด้วยความสุข กระแสบุญอุ่นๆ อยู่รอบตัวเรา อยู่ที่ใจเราครับ
    ผมด้วยส่วนคิดว่า เราจะได้รับพลังบุญ สบายๆ เป็นสุข ณ การโมทนาบุญครั้งนั้นๆด้วยครับ

เอาเป็นว่า ยินดีต้อนรับครับ

(ปล. หากว่าข้อความที่ผมได้แสดงออกไป มีความคลาดเคลื่อน หรือผิดพลาดประการใด ขออภัยให้ผมด้วยครับ และขอท่านผู้รู้ได้โปรดแนะนำผมด้วยครับ)

9. Ricardo DeCalgary

นำบุญมาฝากครับ

สวัสดีครับท่านกัปปิตัน พี่หนิง น้องเอ น้าหมง น้องฝน คุณโมกขทรัพย์ ท่านลูกเรือ ท่านผู้อ่านทั้งขาจร ขาประจำ ท่านกัลยาณมิตร ที่น่ารัก ท่านผู้เจริญทุกท่าน

กลับมาแล้วครับ มาบอกบุญอีกครั้งครับ เหมือนเช่นเคย

วันนี้ช่วงเช้าไปวัดครับ วันนี้อุณหภูมิช่วงเช้าอยู่ที่ประมาณ เก้าองศาเซลเซียสครับ เย็นสบาย เมฆมาก ฝนตกโปรยปราย อากาศดี

บุญร้อนๆ บุญอุ่นๆ สบายๆ สดๆ ออกจากเตามาแล้วครับ
    มาให้ทุกๆท่าน ร่วมโมทนาบุญสาธุการ อีกครั้งครับ

วันนี้เป็นวันอาทิตย์ที่ ๑๐ มิถุนายน ๒๕๕๕ ณ วัดราชธรรมวิริยาราม ๔ เมืองคัลการี่ เวลา ๑๐ โมงเช้าเป็นต้นไป
    ผมได้อาราธนาศีล สวดอิติปิโส ๙ รอบ นั่งสมาธิ ๓๐ นาที หลังจากนั่งสมาธิ ก็หยอดเหรียญกระปุกบุญที่พระประจำวันเกิด จากนั้นก็ถวายภัตราเพล

ส่วนสัปดาห์ที่แล้วเป็นวันวิสาขบูชา ผมได้ถวายข้าวสาร ๑ ถุง ถวายสังฆทาน จีวร ภัตราหารเพล และปัจจัย และตอนกลางคืน ผมสวดอิติปิโสเป็นเวลาหนึ่งชั่วโมง

กุศลผลบุญใดที่เกิดขึ้น ขอให้ทุกท่านที่เป็นสมาชิกในเรือลำนี้ และไม่เป็นสมาชิก ทั้งขาจร ขาประจำ
    ทุกท่านที่เข้ามาอ่าน (และท่านตามมาอ่านภายหลัง) ขอให้ทุกท่านได้รับผลบุญนี้ด้วยเทอญ

ท่านที่มีความทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ พ้นจากโศก พ้นจากโรค พ้นจากภัย
    ขอให้ทุกท่านมีความสุข ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป
    ขอให้สำเร็จทุกสิ่งตามที่ท่านได้ปรารถนา
    มีสติปัญญาแจ่มใส ทะลุแจ้งแทงตลอดทั้งทางโลกและทางธรรม
    มีสมบัติพระมหาจักรพรรดิ์ตักไม่พร่อง ยิ่งตักก็ยิ่งมาก
    คำว่า ไม่มี ไม่รู้ ไม่สำเร็จ อย่าได้เกิดกับทุกท่าน
    ขอให้เข้าพระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญ

10. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีค่ะ พ่อเรือง.. และทุกท่าน..

๙ องศา ..พ่อเรืองบอกว่ากำลังสบาย...เฮ้อ.. อุณหภูมิที่ทำงานพี่หนิง ๒๐ องศา พี่ยังจะถามเจ้านายว่าจะแช่แข็งพนักงานเหรอคะ ฮา...

ดีนะ..ยังได้ไออุ่นจากบุญ ที่กรุ่นๆ ออกมาจากเตา โมทนา สาธุ กับทุกบุญจ้า อากาศเย็นขนาดนี้ เป็นพี่หนิงเมื่อก่อนคงจะแซะออกมาจากที่นอนยากมาก แหะๆ ปัจจุบันก็ตามโอกาสค่ะ

11. Doughnut

มีบุญมาฝากทุกท่านค่ะ

เมื่อวันวานนี้ พาพ่อแม่ไปร่วมเป็นเจ้าภาพปล่อยนก ปล่อยหอย ปล่อยปลาที่ซื้อมาจากตลาด และไถ่ชีวิตโคกระบือจากโรงฆ่าสัตว์กี่ตัวจำไม่ได้ค่ะ

จำได้แต่ปลาจำนวน ๓พันกิโล ส่วนใหญ่เป็นปลาดุกตัวขนาดใหญ่ ปลานิล ปลาช่อน รวมๆ น้ำหนักของปลาทั้งหมดที่แยกย้ายกันไปกว้านซื้อมาจากตลาดแถวๆ บางเลน นครปฐมรวมกันแล้ว ๓ พันกว่ากิโล ปล่อยลงแม่น้ำท่าจีน

ไม่มีภาพเพราะลืมเอากล้องไปค่ะถ่ายจากมือถือยังไม่ได้โหลดค่ะ

12. tia1911

tia1911 เป็นที่รู้จักกันดี

13. tia1911

รายงานความคืบหน้าการสร้างพระปางรำพึง

เนื่องจากประมาณกลางเดือนที่แล้วผมได้ไปทำธุระแถวศรีนครินทร์ จึุงได้ถือโอกาสเข้าไปเยี่ยมเยียนท่านกัปตันตามที่ได้ตั้งใจมานานแล้ว มีโอกาสสนทนากันหลายเรื่อง..รวมถึงการสร้างพระที่วัดบ้านหลวง จ.เชียงราย ท่านกัปตันชี้แจงว่าน้องกบได้ติดต่ออาจารย์ไว้ 2 ท่านคือ อ.แก้ว ( มีผลงานสร้างพระใหญ่หลายองค์แล้ว) อ.สมยศ ( มีส่วนร่วมสร้างพระที่วัดป่าภูก้อน ) รอทั้ง 2 ท่านติดต่อกลับมา ผมชี้แจงให้ท่านกัปตันทราบว่า โดยหลักแล้ว..เราควรเป็นฝ่ายติดตาม ผมเสนอว่าลองติดต่อโรงหล่อพุทธปฐม..ที่สร้างพระ 30 ศอกให้วัดท่ีาซุงเพิ่มอีก 1 รายด้วย ผมอาสาตามเรื่องให้..ท่านกัปตันจึงให้รายละเอียดมา

ผลการติดต่อ

รายที่ 1.โรงหล่อพุทธปฐม ที่เป็นผู้สร้างพระยืน 30 ศอกให้วัดท่าซุง คุณป้าเนียรปฏิเสธอย่างนิ่ม ๆ บอกว่าไม่มีเวลา ยังติดสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ 4 ศอกปิดทองอีก 51 องค์ ไม่รู้เมื่อไรจะสร้างเสร็จ อย่ารอท่านเลย

รายที่ 2. อาจารย์สมยศ ร่วมสร้างพระนอนที่วัดป่าภูก้อน จ.อุดร แต่ท่านสร้างในส่วนฐานของพระนอน ( ฝีมือสุดยอดมาก ) แต่ไม่ได้สร้างในส่วนขององค์พระ แต่จะแนะนำลูกศิษย์ให้่ และ จะช่วยดูแลให้ ( ผมเกรงว่าจะเป็นการเสี่ยงเกินไปที่จะมอบงานให้กับผุ้ที่ไม่มีประ่สบการณ์เลย จึงเรียนท่านว่า..ไว้จะติดต่อกลับไปอีกที )

รายที่ 3. อาจารย์แก้ว มีผลงานสร้างพระใหญ่หลายที่ ซึ่งน้องกบเคยคุยรายละเอียดขั้นต้นกับอาจารย์มาแล้ว ท่านชี้แจงกับผมว่าท่านติดงานสร้างพระัหน้าตัก 19 เมตร ซึ่งต้องเสร็จภายใน 6 เดือน ถ้าจะให้ท่านสร้าง..ห้ามเร่ง..ห้ามกดดัน ไม่อย่างนั้นท่านไม่ขอรับงานนี้

รายละเอียดคร่าว ๆ คือ ท่านคิดเฉพาะค่าแรงหล่อองค์พระพร้อมฐานบัว 200000 บาท ( สองแสนบาท ) ส่วนเรื่องฐานพระ และ ทาสีองค์พระ ให้เราไปจัดการเอง เรื่องฐานราก และ ฐานพระ..ท่านจะเขียนแบบให้ และให้เราไปสร้างเตรียมไว้ก่อน โดยประเมินค่าวัสดุคือ อิฐ หิน ปูน ทราย เหล็ก ไว้ประมาณ 300000 บาท ( สามแสนบาท )

เมื่อได้รายละเอียดทั้งหมด จึงได้โทรรายงานท่านกัปตัน และ แสดงความคิดเห็นว่า อ.แก้ว น่าจะเหมาะสมที่สุด ท่านกัปตันบอกว่าเดี๋ยวรอปรึกษา จะให้คำตอบหลังจากกลับจากงานบวชที่ศูนย์ ฯ ในวิสาขบูชา

ผลงาน อ.แก้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

14. tia1911

หลังจากวันวิสาขบูชา ท่านกัปตันโทรมาบอกว่าตกลงให้ อ.แก้ว สร้าง พร้อมทั้งมอบหมายให้ผมเป็นผู้ประสานงาน พร้อมกำชับว่า..อย่าไปกดดันให้ท่ีานอึดอัดนะ ผมน้อมรับด้วยความเต็มใจในภาระหน้าที่ และ บอกว่าไม่ต้องเป็นห่วง เราเข้าหาท่านอย่างนอบน้อม อ่อนน้อมถ่อมตน มีสัมมาคารวะ เดี๋ยวท่านก็เจียดเวลาให้เราเองแหละ

หลังจากนั้นผมได้ติดต่อให้ อ.แก้ว ทราบว่าจะให้ท่านช่วยสร้างให้ โดยขอแบบฐานก่อน..จะส่งไปให้ทางเชียงรายสร้างเตรียมไว้ สักครู่ท่านได้ให้วิศวกรที่ร่วมงานโทรมาคุย ซึ่งพี่โกสินทร์ถามว่าจะเอาลานเพื่อเดินจงกรม เดินเวียนเทียน หรือเพื่อฉลองการสร้างพระด้วยไหม ผมบอกว่าเอาด้วยก็ได้..ถ้าไม่ใช้เดี๋ยวค่อยตัดออก พี่เขาบอกว่าต้องมีค่าออกแบบเป็นเงิน 10000 บาท ( หนึ่งหมื่นบาท ) รู้สึกอึ้งนิดหน่อย..เิดิมทีคิดว่าฟรี บอกพี่เขาไปว่า..ได้ครับ งบตัวนี้ผมจ่ายให้เอง

ใช้เวลาในการออกแบบประมาณ 5 วัน วันนี้ได้แบบสถาปัตยกรรมมาแล้ว จะปรับเปลี่ยน แก้ไขส่วนใด ให้แจ้งให้พี่เขาทราบจะแก้ไขให้จนถูกใจ เมื่อถูกใจแล้วก็จะออกแบบโครงสร้างมาให้อีกประมาณ 6-7 แผ่น

เอาแบบมาลงให้เพื่อนกัลยาณมิตรพิจารณาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      440.6 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      389.8 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      398.9 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      454.6 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      453.6 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      462.1 KB
      เปิดดู:
      70
  15. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

อนุโมทนาด้วยค่ะ พี่ไพโรจน์ พอดีเพิ่งกลับจากวัดหนองหญ้าปล้อง เดี๋ยวขอดูแบบ แล้วค่อยปรึกษากันนะคะ

16. Phunyanuch

Phunyanuch เป็นที่รู้จักกันดี

มาบอกบุญค่ะ ^^

บุญสร้างบันไดพญานาค วัดป่าถ้ำผาเพียงนาคแก้ว อ.ขุนหาญ จ.ศรีสะเกษ ซึ่งอยู่ไม่ไกลจากโรงเรียน .... บุญนี้ช่วยคุณครูที่โรงเรียนและพระอาจารย์เสน มาเป็นสะพานบุญในเว็บให้ค่ะ

บุญกฐินสามัคคี สร้างศาลาอเนกประสงค์ (พระอาจารย์สำเริงให้ใช้ชื่อว่าอย่างนี้) วัดป่าพระพุทธบาท ... จากการไปร่วมทริปกันเมื่อปลายเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา

** ไม่รู้พี่หนิงเข้าไปอ่านบอร์ดในชุมชนมโนฯ หรือยัง ถ้ายัง เจขออนุญาตพี่หนิงอีกครั้งนะคะ ในการนำภาพวัดป่าพระพุทธบาทโดยการถ่ายภาพของพี่หนิงมาลงเว็บ (แหะๆ พี่หนิงยังไม่ทันอนุญาตเลย อนุมานเอาเองว่าพี่คงไม่ว่า อิอิ)

** กำหนดการวันทอดกฐิน พระอาจารย์จะประชุมกับคณะสงฆ์ก่อนค่ะ แล้วจะแจ้งให้ทราบ ... จากนั้นเจจะดำเนินการพิมพ์ซองค่ะ ท่านใดต้องการเป็นสะพานบุญกฐินครั้งนี้ pm ชื่อ ที่อยู่ จำนวนซองที่ต้องการรับมาให้ด้วยนะคะ หรือจะไปลงไว้ที่บอร์ดตามลิงค์นั้นก็ได้ค่ะ

17. Kimura76

Kimura76 Active Member

อนุโมทนากับพี่ไพโรจน์้ด้วยครับ

18. Doughnut

อนุโมทนาบุญ และขอขอบคุณพี่ไพโรจน์ที่เป็นธุระในเรื่องการประสานงานสร้างองค์พระปางรำพึงด้วยค่ะ

ดูจากแปลนที่เขียนมา อลังการมากๆ ค่ะ

น้องเจ (ครอบครัวตัวจอ.) ภาพวัดป่าพระพุทธบาทที่พี่หนิงถ่ายไว้ นำไปใช้ได้เลยค่ะ ยินดีและโมทนาด้วย เดือนพ.ย. ที่จะจัดงานกฐินโดยที่พระอจ. ท่านเมตตาให้คณะเราได้เป็นเจ้าภาพองค์กฐินสามัคคีเพื่อช่วยให้งานสร้างวิหารทานของวัดก็ถือว่าเป็นบุญของคณะเราแล้วค่ะ

หากวันที่พระอจ. กำหนดไว้พี่หนิงขึ้นไปไม่ได้ คงต้องฝากครอบครัวตัวจอ. เป็นตัวแทนของคณะเราด้วยนะคะ แบ่งๆ กันทำงานน้อง ยังมีงานอีกเยอะที่ต้องช่วยกันทำจ้า

โมทนาบุญด้วยนะคะ

19. sabzajeed

sabzajeed เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    สวัสดีค่ะ คุณ ปอล

ยินดีต้อนรับเข้าสู่เรือธรรมลำนี้ค่ะ ก่อนอื่นต้องขออนุโมทนากับคุณปอลด้วย กับการปฏิบัติ และอื่นๆอีกมากมายที่คุณปอลตั้งใจทำความดี ส่วนกระทู้ ก็ ค่อยๆอ่านไปค่ะ จะได้อะไรอีกเยอะเลย แล้วส่วนเรื่องการปฏิบัติก็ ค่อยๆ ศึกษาและปฏิบัติควบคู่กันไป ติดขัดตรงส่วนไหน ก็มาโพสทิ้งไว้ได้ค่ะ

(ขออนุญาตออกมาทำหน้าที่ชั่วคราว รอพี่ริค กับ พี่หนิงผู้ส่งไม้พาย มารับช่วงต่อค่ะ)

20. Ricardo DeCalgary

มาขอโมทนาบุญตามหลังด้วยครับ พี่หนิง