ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. 547

547 Active Member

อนุโมทนาด้วยครับ

2. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยครับ น้าหมง

สาธุ สาธุ สาธุ

3. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

นำบุญมาฝากครับ

สวัสดีครับท่านกัปปิตัน พี่หนิง น้องเอ น้าหมง น้องฝน คุณโมกขทรัพย์ ท่านลูกเรือ ท่านผู้อ่านทั้งขาจร ขาประจำ ท่านกัลยาณมิตร ที่น่ารัก ท่านผู้เจริญทุกท่าน

มาบอกบุญอีกครั้งครับ มาประจำทุกสัปดาห์ครับ

บุญร้อนๆ บุญอุ่นๆ สบายๆ สดๆ ออกจากเตามาแล้วครับ
    มาให้ทุกๆท่าน ร่วมโมทนาบุญสาธุการ อีกครั้งครับ

วันนี้เป็นวันเสาร์ที่ ๕ พ.ค. ๒๕๕๕ เวลาทางผมนะครับ อุณหภูมิช่วงเช้าอยู่ที่ สิบ องศาเซลเซียสครับ แต่มีฝนนะครับ
    ผมขับรถจากคัลการี่ ขึ้นไปเมืองเอ็ดมันตัน เพ่ือไปกราบหลวงพ่อวิริยังค์ครับ

ผมออกจากบ้านเวลาประมาณ ๖.๔๕ น. ไปถึงวัดราชธรรมวิริยาราม ๓ เมืองเอ็ดมันตัน เวลาประมาณ ๑๐.๔๐ น.

ผมได้นำขนมจีนน้ำยา ผลไม้หลายชนิด ผักสดหลายชนิด ไข่เค็ม ข้าวสาร ๓ กระสอบ เทียน ๔ กล่อง รวมทั้งปััจจัย ถวายแด่หลวงพ่อวิริยังค์ครับ

ผมกลับมาถึงบ้านประมาณ ๖ โมงเย็นครับ

กุศลผลบุญใดที่เกิดขึ้น ขอให้ทุกท่านที่เป็นสมาชิกในเรือลำนี้ และไม่เป็นสมาชิก ทั้งขาจร ขาประจำ
    ทุกท่านที่เข้ามาอ่าน (รวมทั้งตามมาอ่านภายหลัง) ขอให้ทุกท่านได้รับผลบุญนี้ด้วยเทอญ

ท่านที่มีความทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ พ้นจากโศก พ้นจากโรค พ้นจากภัย
    ขอให้ทุกท่านมีความสุข ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป
    ขอให้สำเร็จทุกสิ่งตามที่ท่านได้ปรารถนา
    มีสติปัญญาแจ่มใส ทะลุแจ้งแทงตลอดทั้งทางโลกและทางธรรม
    มีสมบัติพระมหาจักรพรรดิ์ตักไม่พร่อง ยิ่งตักก็ยิ่งมาก
    คำว่า ไม่มี ไม่รู้ ไม่สำเร็จ อย่าได้เกิดกับทุกท่าน
    ขอให้เข้าพระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญ

ปล. พรุ่งนี้เวลาผม หลวงพี่ที่วัดที่คัลการี่ ได้รับกิจนิมนต์ ก็เลยของดกิจกรรม สวดอิติปิโส นั่งสมาธิ และ ถวายภัตราหารเพล เลยของดหนึ่งสัปดาห์ครับ จึงเรียนมาเพื่อทราบโดยทั่วกัน ฮิ ฮิ

4. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    หวัดดีจ้า..พ่อเรือง.. โมทนาบุญด้วยค่ะ.. ขับรถเกือบ ๔ ชั่วโมงเลยเนอะ.. บุญใหญ่จริงๆ จ้า..ขอโมทนาบุญกับท่านประชาสัมพันธ์ รูปหล่อ ใจดี อารมณ์ดี ทุกบุญทุกประการนะคะ

เมื่อวันที่ ๓ ช่วงค่ำๆ เหาะไปเชียงใหม่ค่ะ ไปร่วมภาระกิจพิเศษฮา.. อารมณ์ไหนไม่รู้ จองตั๋วหางแดง ราคาถูกจนน่าตกใจ.. จองไว้ตั้งแต่กุมภาพันธ์ มีแต่คำถาม ถามว่าจะมาทำไม..มาถึงใกล้ๆ ถึงได้รู้ว่า..มีภาระกิจพิเศษจริงๆ

วันที่ ๓ พ.ค. ไปถึงก็ค่ำแล้ว พาฝนไปทิ้งไว้ที่เชียงใหม่จนคนเชียงใหม่แอบส่งค้อน..วงใหญ่..มาให้..

ไปครั้งนี้ได้ไปพบกับคนที่พวกเราอยากเจอ.. อิ..อิ.. ไม่บอกหรอกว่าใคร.. ประมาณคนที่เรารู้ว่าเขาเป็นใคร..

กลับจากเชียงใหม่เมื่อคืนวันอาทิตย์ที่ ๖ พ.ค. ค่ะ

5. Doughnut

มีบุญมาฝากกัลยาณมิตรทุกท่านค่ะ

เมื่อช่วงวันที่ ๔-๖ พ.ค. ไปเชียงใหม่มาค่ะ วันที่ ๓ พ.ค. หอบสัมภาระไปมากมายแต่ก็สามารถผ่านได้แบบอัศจรรย์ อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐม ไปให้น้องว่านเพื่อส่งมอบต่อให้ผู้ที่จะอัญเชิญไปถวายยังวัดต่างๆ

วันที่ ๔ พ่อพจน์ขับรถมาจากจอมทองเพื่อพาพวกเราไปยังวัดป่าซางงาม ภาระกิจคือ.. ประดับกระจกที่วิหารแก้วที่ยังต้องการช่างฝีมืออยู่ค่ะ ใครอยู่ใกล้ลำพูนลองแวะไปได้นะคะ เห็นว่าช่วงเสาร์ อาทิตย์ คุณภุชงค์เจ้าของงานจะมีงานให้ช่วยอีกมากมายเลย

ที่วัดป่าซางงามนี้ ได้พบกับคนที่อยากเจอมานาน.. น้องหลินอ้อย..ค่ะ เหาะข้ามเขามาจากแม่แจ่ม ใจดีมากๆ ทำกับข้าวแสนอร่อยมาให้พวกเราได้กินกันด้วย..โมทนาด้วยนะคะ คุณหลาน.. แอบใส่อะไรในอาหารหรือเปล่าอ่ะ กินแล้วติดใจ โหยหา..ฮา...

อาหารกลางวันจากแม่แจ่ม ฝีมือน้องอ้อย..อ้อยบอกว่าคิดถึงข้าวต้มที่ถ้ำวัวแดงเลยเนอะ...

คิดว่างานนี้..ลงตัวให้ พ่อพจน์และน้องทรายพ่อลูกที่น่ารัก มาร่วมบุญติดกระจกที่วิหารแก้วแห่งนี้มั้งคะ ทำได้งานอยู่สองคน พวกเราหรือติดๆ แกะๆ น้องว่านบอกว่าไม่ได้ราคะจริต ติดสวยงามค่ะ..บวกกับพวกเราจู่โจมโดยที่คุณภุชงค์ทราบล่วงหน้าแต่เตรียมอุปกรณ์ให้ไม่ทัน เราก็ทำเท่าที่มีของค่ะ (พี่หนิงอ่ะ หนักกิน..อาหารที่มาจากแม่แจ่ม..ฮา..)

ได้เจอคุณภุชงค์และได้ร่วมบุญสร้างพระทันใจ ที่อ.ลี้ ในวันที่ ๕ พ.ค. คุณภุชงค์ก็ชวนไปร่วมกันเทฐานองค์พระแต่ว่า.. พวกเราติดภาระกิจที่วัดปันเสากันค่ะ เลยไม่ได้ไปร่วมงาน ได้แต่ร่วมปัจจัยทำบุญและขอโมทนากับคุณภุชงค์ด้วยค่ะ

มีเรื่องขำๆ มาเล่าให้ฟัง.. ผ่อนคลาย..สักเรื่องสองเรื่อง..นะคะ คือว่า คุณภุชงค์เธอมีร้านขายของจำพวกของการเกษตร แต่ในช่วงที่เรามาคุณภุชงค์มารับรองพวกเรา พาพวกเราไปที่บ้านนั่งคุยกันไป สักพักมีโทรศัพท์เข้ามา คุยกันได้ครู่หนึ่ง คุณภุชงค์ขอตัวไปที่ร้าน , น้องว่านบอกว่า ทหารอากาศตามไปขายของ พี่หนิงก็นั่งอ้าว.. มีทหารอากาศเฝ้าร้าน เจ๋งวุ้ย..

ย้อนถามน้องว่าน ทหารอากาศมาเฝ้าร้านให้คุณภุชงค์ บวกกับทำหน้า งง..งง.. เต็มที่ น้องว่านฮา..กลิ้ง บอกว่าคุณภุชงค์เวลาที่จะแวะมาดูงานหรือทำงานที่วัด ก็จะฝากร้านไว้กับอากาศเทวดานะพี่.. พอมีลูกค้ามา บางทีลูกค้าจะโทรมาตามบ้าง รู้เองบ้าง..ก็ขำๆ กันไปนะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      361.6 KB
      เปิดดู:
      1,101
      ขนาดไฟล์:
      408.7 KB
      เปิดดู:
      1,073
      ขนาดไฟล์:
      352.4 KB
      เปิดดู:
      1,095
      ขนาดไฟล์:
      354.3 KB
      เปิดดู:
      1,099
  6. Kimura76

Kimura76 Active Member

อนุโมทนากับพี่หนิงและทุกท่านที่ร่วมสร้างบุญสร้างกุศลในครั้งนี้ด้วยครับ

7. kindai

kindai เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2009
    สวัสดีครับพี่สาวและลูกเรือทุกท่าน...มาร่วมโมทนาบุญกันครับ
    ขอนำรายละเอียดจากอ.ชนะ มาจากเฟซบุคครับ

ขออนุโมทนากับทุกท่านที่ได้ร่วมสร้างมหากุศลกับทริป อโยธยาศรีรามเทพนคร
    ครั้งที่ 1 เมื่อวันที่ 5-7 พ.ค. 2555 เป็นอย่างสูง ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมยิ่งๆ
    ขึ้นไปครับ
    และขอนำเงินที่ร่วมทำบุญกับศูนย์พุทธศรัทธา
    มาให้ท่านได้โมทนากันครับ

1. ร่วมทำบุญทาสีมณฑป 50,000.-
    2. ร่วมทำบุญซุ้มประตู 14,000.-
    3. ทำบุญบูชาครู 2,420.-
    4. ร่วมทำบุญค่าน้ำค่าไฟ 3,000.-
    5. ถวายปัจจัยหลวงน้าหมอ ท่านมอบให้ศูนย์ 7,820.-
    6. ผาติกรรมสังฆทาน 21,100.-
    ึ7. ทำบุญแผ่นดวง 10,000.-
    รวมทั้งสิ้น 107,340.-

8. Doughnut

ระหว่างทางที่ไปวัดป่าซางงาม พ่อพจน์ขับรถผ่านวัดกู่เสือ ที่เป็นงานบุญครั้งแรกของชาวคณะเรือธรรมที่ได้มารวมตัว และร่วมบุญ...ยังจำวันแรกที่ได้พบกัน คืนวันเดินทางของชาวคณะ ด้วยรถตู้มหาภัย เอ๊ย.. มะช่าย..รถตู้ที่มารับพวกเราและองค์กฐินไปยังวัดกู่เสือ

ยังจำได้ว่า พี่อ๋า.. งง.. ว่าพวกเราสนิทกันแต่ไม่เคยเห็นหน้าค่าตากันมาก่อน..ฮา. ใครอยากรู้รายละเอียดไปย้อนอ่านเอาเองนะคะ..

วันนี้.. วัดกู่เสือเปลี่ยนไปมากสวยงามมากค่ะ พ่อพจน์ชี้ให้ดูแต่ว่า ตอนนี้หนิงเป็นสิงห์ปืนช้า.. ควักกล้องออกมาเก็บภาพช้ามาก.. แต่ก็ยังพอมองออกว่าเป็นวัดกู่เสือจ้า..

ขนาดไฟล์:
      298 KB
      เปิดดู:
      1,011
  9. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

อนุโมทนากับน้องบอลและคณะด้วยจ้า

10. Phunyanuch

Phunyanuch เป็นที่รู้จักกันดี

[เอาบุญมาฝากค่ะ] เมื่อวันที่ 6-7 พฤษภาคม 2555 เจและครอบครัวได้มีโอกาสไปทำบุญอายุวัฒนมงคล ครบ 37 ปี 17 พรรษา องค์ครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า ณ ลานธรรมอรหันตาหน่อแก้วฟ้าโพธิญาณ อ.คง จ.นครราชสีมา ซึ่งได้ร่วมบุญกับครูบา ทั้งตักบาตร สร้างศาลาปฏิบัติธรรม ทำบุญปล่อยปลา ทำบุญถวายภัตตาหาร ทำบุญสังฆทาน และได้ถวายผ้าไตรจีวร พร้อมทั้งสังฆทาน 5 ชุด ในโอกาสนี้ได้ถวายสังฆทานหลวงปู่นริศ นรินโท 1 ชุด ด้วยค่ะ ... ต้องบอกว่ามางานนี้ บุญเยอะมากค่ะ เพราะมีพระเกจิชื่อดังมาร่วมงานมากมาย... ขอเชิญทุกท่านร่วมโมทนาบุญนะคะ

** พี่สาวคะ เจรู้จากเว็บชุมชนมโนมยิทธิว่า พี่สาวและคณะจะมาทริปธรรมะหรรษาสัญจร อิสาน โดยเฉพาะวัดต่างๆ ที่พี่สาวและคณะจะไปอยู่ที่อุบลฯ ยังไงถ้าไม่ติดอะไร เจและครอบครัวจะไปสมทบได้มั้ยคะ เจจะได้นำวัตถุมงคลมังกรคาบแก้ว ที่ได้มาจากครูบาหน่อแก้วฟ้าไว้ให้พี่สาว เพื่อไปแจกจ่ายญาติธรรมด้วยค่ะ

11. ตูนซัง

ตูนซัง เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    รูปปั้นพญานาค ที่วัดกู่เสือสวยมากเลยครับพี่นัท :cool:

12. Me, myself

อนุโมทนาในบุญที่ทำด้วยนะคะ

ตามไปสมทบได้ค่ะ ยังไงโทรเช็คเวลากันก็ได้นะคะว่าจะไปที่ไหน เวลาไหนน่ะค่ะ

13. Chanseenak

Chanseenak เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2011
    ขออนุโมทนา สาธุ ด้วยครับ

14. Ricardo DeCalgary

ลูกขอกราบแทบพระบาทสมเด็จองค์ปฐม ด้วยความความเคารพอย่างสูงยิ่งครับ

_/|\_ _/|\_ _/|\_

เห็นรูปแต่ละท่านช่วยกันทำงานทำนุบำรุง พระพุทธศาสนา แล้วสุขใจจังครับ

โมทนาบุญด้วยครับ

15. Ricardo DeCalgary

นำบุญมาฝากครับ

สวัสดีครับท่านกัปปิตัน พี่หนิง น้องเอ น้าหมง น้องฝน คุณโมกขทรัพย์ ท่านลูกเรือ ท่านผู้อ่านทั้งขาจร ขาประจำ ท่านกัลยาณมิตร ที่น่ารัก ท่านผู้เจริญทุกท่าน

มาบอกบุญอีกครั้งครับ มาประจำทุกสัปดาห์ครับ

วันนี้ช่วงเช้าไปวัดครับ วันนี้อุณหภูมิช่วงเช้าอยู่ที่ ยี่สิบ องศาเซลเซียสครับ แดดดี ฟ้าโปร่ง อากาศดีมากครับ

บุญร้อนๆ บุญอุ่นๆ สบายๆ สดๆ ออกจากเตามาแล้วครับ
    มาให้ทุกๆท่าน ร่วมโมทนาบุญสาธุการ อีกครั้งครับ

วันนี้เป็นวันอาทิตย์ที่ ๑๓ พฤษภาคม ๒๕๕๕ ณ วัดราชธรรมวิริยาราม ๔ เมืองคัลการี่ เวลา ๑๐ โมงเช้าเป็นต้นไป
    ผมได้อาราธนาศีล สวดอิติปิโส ๙ รอบ นั่งสมาธิ ๓๐ นาที หลังจากนั่งสมาธิ ก็หยอดเหรียญกระปุกบุญที่พระประจำวันเกิด จากนั้นก็ถวายภัตราเพล

กุศลผลบุญใดที่เกิดขึ้น ขอให้ทุกท่านที่เป็นสมาชิกในเรือลำนี้ และไม่เป็นสมาชิก ทั้งขาจร ขาประจำ
    ทุกท่านที่เข้ามาอ่าน (และท่านตามมาอ่านภายหลัง) ขอให้ทุกท่านได้รับผลบุญนี้ด้วยเทอญ

ท่านที่มีความทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ พ้นจากโศก พ้นจากโรค พ้นจากภัย
    ขอให้ทุกท่านมีความสุข ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป
    ขอให้สำเร็จทุกสิ่งตามที่ท่านได้ปรารถนา
    มีสติปัญญาแจ่มใส ทะลุแจ้งแทงตลอดทั้งทางโลกและทางธรรม
    มีสมบัติพระมหาจักรพรรดิ์ตักไม่พร่อง ยิ่งตักก็ยิ่งมาก
    คำว่า ไม่มี ไม่รู้ ไม่สำเร็จ อย่าได้เกิดกับทุกท่าน
    ขอให้เข้าพระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญ

(ปล. สัปดาห์หน้่าของดหนึ่งสัปดาห์นะครับ เพราะจะต้องเดินทางหลายวันครับ)

16. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    เอาบุญมาฝากครับ เมื่อวานได้ชวนเพื่อนพ้องน้องพี่เกือบๆ30ชีวิตและคณะของน้องเอวิณวิญ (ปีที่แล้วมาเป็นพลตักไอครีมปีนี้ก็มาทำหน้าที่เดิมสาธุๆๆ)ไปถวายเพลพระและเลี้ยงอาหารเด็กกำพร้า-ยากจน ที่วัดตาลเจ็ดช่อ จ อ่างทอง ปีนี้มีเด็กประมาณ 150 คน นอกจากอาหารแล้วยังมีทั้งข้าวสารอาหารแห้ง ผลไม้ ของใช้ต่างๆ เงินที่เหลือจากค่าอาหารอีก 10,000 กว่าบาท และยังได้ร่วมทำบุญถมดินรอบวัดกันน้ำท่วมรอบใหม่ หลวงพ่อบอกว่าน้ำท่วมอยู่สองเดือนกว่าๆเด็กๆลำบากมาก ศาลาก็ไม่พ้นน้ำ ท่านเลยจ้างช่างมายกศาลาให้สูงขึ้นอีกใช้เงินไปอีก 700,000 บาทตอนนี้กำลังเร่งถมดินทำคันกั้นน้ำรอบวัดยังต้องใช้ทุนอีกเยอะท่านใดผ่านไปก็แวะร่วมบุญได้ครับ ทางคณะผมรับเอาชองมาช่วยบอกบุญด้วยจำนวนนึง หลังจากนั้นไปทำบุญต่ออีกสองวัด โมทนาบุญร่วมกันครับ

ขนาดไฟล์:
      117.1 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      115.7 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      96 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      98.6 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      116.2 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      123.5 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      121.6 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      110.8 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      116.4 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      375.3 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      103.1 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      123.7 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      134.3 KB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      132.4 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      107.4 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      128 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      151.5 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      101.7 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      103.6 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      139.4 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      122.6 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      124.4 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      148.6 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      141.8 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      123.3 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      129.1 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      143.7 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      131.5 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      133.6 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      114.1 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      128.3 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      117.9 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      118.2 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      133.9 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      129.9 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      132.6 KB
      เปิดดู:
      37
  17. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาได้กลับไปฝึกที่ศูนย์พุทธศรัทธาก็ได้เจอกับพี่คนหนึ่งที่
    พึ่งมาฝึกครั้งแรก และไม่เคยฝึกที่ไหนมาก่อนก็เลยถามพี่คนนั้นว่าทำไมถึงได้
    สนใจมาฝึก พี่คนนั้นก็เล่าว่าก่อนหน้านี้ไม่เคยสนใจสายหลวงพ่อมาก่อนเลย ไม่
    รู้จักหลวงพ่อซะด้วยซ้ำไป แต่เมื่อวันอาทิตย์ก่อนนี้พี่เขาฝันเห็นพระรูปหนึ่งรูป
    ร่างท้วม ผิวขาวผ่องใสมาก นอนป่วยอยู่ พี่คนนั้นก็นั่งอยู่ตรงหน้าท่านอยู่กับแม่
    ชีท่านหนึ่ง ในฝันแม่ชีคนนั้นก็บอกกับพี่คนนั้นว่านี่หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ลูกโชคดี
    แล้วที่ได้เจอท่าน ท่านยังอยู่ช่วยประเทศไทยของเราอยู่ เมื่อตื่นขึ้นมาก็ลองหา
    ข้อมูลดูก็พบหลวงพ่อฤาษีลิงดำมีจริงๆ เป็นเป็นเหมือนในฝันไม่มีผิด แค่นั้นก็เลย
    ตัดสินใจมาฝึกมโนดูลองไปที่วัดท่าซุงก่อนแต่ไปไม่ทันเพราะถึงเวลาเขาปิดเลย
    ไม่ให้เข้า อาทิตย์ที่ผ่านมาเลยได้ฝึกที่ศูนย์พุทธศรัทธา อาจารย์ชนะก็ยิ้มและ
    บอกว่าหลวงพ่อไปตาม ผมฟังแล้วก็รู้สึกทึ่งนะครับ

18. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีพี่ ริค พี่สาว คุณหนิง และทุกท่านครับโมทนา สาธุ กับทุกๆบุญ ทุกๆท่าน ที่ได้สั่งสมไปแล้วในชาิตินี้ด้วยครับ

19. Me, myself

สาธุจ้า

หายหน้าหายตาไปไหนละเนี่ย

20. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่ได้หายไปไหนครับพี่สาว ช่วงนี้ก็แวะเวียนมาเรื่อยๆ ตอนนี้ ติดตามธรรมะของพระอาจารย์ภาสกรครับ เ้ข้าใจง่ายดี ท่านทำเรื่องยากๆให้เป็นเรื่องง่ายๆ เข้่าใจง่ายๆ อย่างปฏิจสมุปบาท อธิบายได้เข้าใจชัดเจนเห็นภาพเลยครับ เรื่องกรรม สมดุลโลก สมดุลใจ สมดุลธรรม รู้สึกจะสอดคล้องกันได้ดีเหลือเกิน แต่รู้สึกว่าท่านจะพูดเร็วไปนิดครับ แต่ก็อย่างว่าล่ะครับกระชับดี

ตอนนี้พยายามทรงจิตไม่ให้ วอกแวก พยายามกำหนดภาพพระให้ทรงตัว แล้วก็อยู่กับลมหายใจมากๆครับ

แปลกมากครับช่วงนี้ชอบฟัง ธรรมะของหลวงพ่อฤาษี โดยเฉพาะปฏิปทาท่านผู้เฒ่า ผมฟังไปสองสามรอบแล้ว ไม่รู้สึกเบื่อเลย

อีกอย่างช่วงนี้ กำลังเร่งฝึกจิตใจให้เข้มแข็งเพื่อรับมือกิเลสในแต่ล่ะวัน รู้สึกช่วงนี้เหมือนจะทรงอารมณ์อุเบกขาเยอะครับ ไม่ค่อยยินดียินร้ายซักเท่าไร เหมือนกับว่า เบื่อๆโลกยังไงไม่รู้ครับ สงสัย ใกล้จะบวชล่ะมั้งครับ 555

จริงๆแล้ว ผมอธิฐานบวชแล้วครับ กะว่า ภายในสองปีนี้ จะเคลียร์งานให้หมด เคลียร์ทุกอย่างให้หมด จะเริ่มทีละนิดทีล่ะหน่อย ให้หมดสิ้น หลังจากนั้นจะได้ไปแบบไม่ติดค้างกังวลอะไร