ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

คร้าบผม...ขออนุโมทนาด้วยจ้า

2. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนาครับพี่สาว ได้เจอทั้งอจ.แม่ ครูบอล แล้วก็ คุณอาชนะพร้อมกันเลยนะครับ ลูกหลานหลวงพ่อนี่เยอะจริงๆเลย ถ้าผมว่างผมก็ว่าจะไปศูนย์ฯ เหมือนกันครับ แต่พอดีไปวัดท่าขนุนเลยอดเจอ พวกพี่ๆเลยครับ ฮาๆ

3. Me, myself

ว่าแระเห็นหายไป ก็นึกว่าสงสัยไปเที่ยวสงกรานต์ อิอิ

4. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สงกรานต์ปีนี้ไม่ได้เที่ยวเลยคร้าบ ไปบวชเนกขัมมะที่วัดท่าขนุนมา ผมไปตั้งแต่๑๒-๑๖ เลยครับ ไปคราวนี้ได้อะไรๆเยอะแยะเลยครับ ถ่ายรูปมาเยอะมากๆ ได้เห็นปฏิปทาของพระอาจารย์เล็กตลอด ๕ วันนี้ รู้สึกเลื่อมใสท่านมากครับ ท่านเป็นพระปฏิบัติจริงๆ ตื่นเช้ามากๆ ตั้งแต่ตีสองแน่ะ ท่านแนะนำเรื่องกรรมฐานดีมากครับ รู้สึกว่าจิตจะแจ่มเป็นพิเศษ คงเนื่องจากรักษาศีลแปดด้วยกระมังครับ จึงทำให้จิตไม่ค่อยวิ่งไปนู่นนี่มาก ส่วนมากจะอยู่กับฐานของสติตลอด

คืนวันที่๑๔หลังจากทำวัตรสวดมนต์เสร็จ ผมก็ชวนพวกเพื่อนๆพี่ๆ แกงค์คนบ้าๆบอๆ สติไม่เต็ม เพราะพวกสติดีคงไม่ไปกะพวกผมหรอกครับ ฮาๆ ก็พากันไปปฏิบัติกรรมบนเขากัน ข้างบนประดิษฐานสมเด็จองค์ปฐม และเจดีย์ที่บรรจุพระสารีริกธาตุ แหม๋!ตั้งแต่๓ทุ่มกว่าๆยันตีสาม เรียกว่าไม่หลับไม่นอนกันเลยครับ อริยาบถ๔ ทำกันครบหมด จิตแจ่มใสเป็นพิเศษ(แต่แอบเสียวเล็กๆ เนื่องจากก่อนมา เณรในวัดท่าขนุนมาเตือนว่า ให้ระวังพญานาคบนยอดเขาด้วย เนื่องจากพระเคยเจอแล้ว ถ้าใครไปปฏิบัติข้างบนแล้วไม่สำรวม เจอดี!! ฮาๆ แต่พวกผมไม่ยักเจอแฮะ โชคดีไป เอ๊ะรึว่าโชคร้ายก็ไม่รู้) บรรยากาศข้างบนดีมากครับ สัปปายะมากๆ เงียบสงบ แล้วก็จิตดิ่งเป็นสมาธิดีจริงๆ เอาไว้ ว่างๆจะมาเล่าครับ แล้วก็จะเอารูปมาฝากด้วยครับ

อนุโมทนาบุญกับพี่สาวทุกท่านด้วยครับ สาธุๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2012
  5. Me, myself

อนุโมทนาด้วยนะคะ ที่ได้ไปบวชเนกขัมมะ ได้ศึกษาธรรมะกับพระอาจารย์เล็กท่าน

6. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับทุกๆท่านครับ โมทนาบุญกับทุกๆท่านทุกๆบุญด้วยครับ ห่างกระทู้ไปเป็นพักๆ แต่ไม่ห่างงานบุญยังทำอยู่ต่อเนื่องครับ แวะเข้ามาอ่านอยู่เรื่อยๆครับ
    วันนี้มีข่าวสารงานบุญมาฝากครับ จากลิงค์ข้างล่างครับ รับปากพระท่านมาว่าจะช่วยบอกบุญให้ญาติธรรมในกระทู้พี่สาวได้ร่วมทำบุญกันครับ สำนักสงฆ์แห่งนี้ท่านได้สร้างขึ้นมาไม่นานครับ และกลุ่มคณะของท่าน คือพระที่เป็นเจ้าของแบบพิมพ์สมเด็จองค์ปฐมทันใจ 4 ศอก ที่ท่านได้ไปหล่อให้ที่ศูนย์พุทธศรัทธา และที่ผมได้รับความเมตตาจากคณะของท่านไปหล่อถวายที่สำนักสงฆ์ อ จตุรัส จ ชัยภูมิที่ท่านทั้งหลายได้ร่วมบุญกันครับ และอีกมากมายทั่วประเทศที่ท่านได้ไปหล่อให้ ใกล้ๆ 400 องค์แล้วครับและก็ยังมีคิวยาวต่อเนื่องไปตลอด พอดีท่านมีโครงการหล่อสมเด็จองค์ปฐม4ศอกแบบทองเหลืองที่สำนักสงฆ์ของท่านผมเลยนำข่าวสารงานบุญมาบอกกล่าวกันครับ รายละเอียดตามลิงค์ข้างล่างครับ
    หากท่านใดจะร่วมทำบุญก็โอนเงินไปทาง บ/ช ของพระท่านเลยครับ และแจ้งชื่อใว้ผมจะรวมยอดเงินและรายชื่อเอาไปให้พระท่านเองครับ

http://palungjit.org/threads/~-ขอเช...กสงฆ์พุทธานุภาพ-๒๓-มิถุนายน-เสาร์-๕-~.333136/

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2012
  7. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    และมีงานบุญมาให้ร่วมโมทนาบุญกันครับ วันนี้ผมและน้องที่รู้จักกันได้ไปรับองค์พระแกะสลักจากหินหน้าตัก 29 นิ้วสั่งแกะจากร้านแถวๆปากช่อง โคราชครับเป็นองค์ที่สามแล้วครับ จะนำไปถวายที่วัดถ้ำไทรทอง ที่ อ คลองหาด จ สระแก้วครับ จะนำไปถวายวันอาทิตย์หน้า 29 เมษาครับ เป็นองค์จำลองแบบมาจากพระเจ้าแสนคำเมือง วัดปันเสาเชียงใหม่ครับ โมทนาบุญร่วมกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      302.4 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      257.8 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      259 KB
      เปิดดู:
      84
      ขนาดไฟล์:
      262.2 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      139.9 KB
      เปิดดู:
      107
      ขนาดไฟล์:
      134.9 KB
      เปิดดู:
      91
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2012
  8. Me, myself

อนุโมทนาด้วยค่ะ น้าหมง อย่าลืมไปตั้งกระทู้ในเว็บชุมชนด้วยนะคะ

9. waterydis

waterydis เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบราคาสั่งทำนะครับ เคยผ่านอยู่ 2 - 3 ทีไม่เคยได้แวะเข้าไปดูซักที

10. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

นำบุญมาฝากครับ

สวัสดีครับท่านกัปปิตัน พี่หนิง น้องเอ น้าหมง น้องฝน คุณโมกขทรัพย์ ท่านลูกเรือ ท่านผู้อ่านทั้งขาจร ขาประจำ ท่านกัลยาณมิตร ที่น่ารัก ท่านผู้เจริญทุกท่าน

มาบอกบุญอีกครั้งครับ มาประจำทุกสัปดาห์ครับ

วันนี้ช่วงเช้าไปวัดครับ วันนี้อุณหภูมิช่วงเช้าอยู่ที่ สิบ องศาเซลเซียสครับ แดดดีครับ

บุญร้อนๆ ครับ บุญร้อนๆ บุญอุ่นๆ สบายๆ สดๆ ออกจากเตามาแล้วครับ
    มาให้ทุกๆท่าน ร่วมโมทนาบุญสาธุการ อีกครั้งครับ

วันนี้เป็นวันอาทิตย์ที่ ๒๒ เมษายน ๒๕๕๕ ณ วัดราชธรรมวิริยาราม ๔ เมืองคัลการี่ เวลา ๑๐ โมงเช้าเป็นต้นไป
    ผมได้อาราธนาศีล สวดอิติปิโส ๙ รอบ นั่งสมาธิ ๓๐ นาที หลังจากนั่งสมาธิ ก็หยอดเหรียญกระปุกบุญที่พระประจำวันเกิด จากนั้นก็ถวายภัตราเพล

กุศลผลบุญใดที่เกิดขึ้น ขอให้ทุกท่านที่เป็นสมาชิกในเรือลำนี้ และไม่เป็นสมาชิก ทั้งขาจร ขาประจำ
    ทุกท่านที่เข้ามาอ่าน ขอให้ทุกท่านได้รับผลบุญนี้ด้วยเทอญ

ท่านที่มีความทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ พ้นจากโศก พ้นจากโรค พ้นจากภัย
    ขอให้ทุกท่านมีความสุข ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป
    ขอให้สำเร็จทุกสิ่งตามที่ท่านได้ปรารถนา
    มีสติปัญญาแจ่มใส ทะลุแจ้งแทงตลอดทั้งทางโลกและทางธรรม
    มีสมบัติพระมหาจักรพรรดิ์ตักไม่พร่อง ยิ่งตักก็ยิ่งมาก
    คำว่า ไม่มี ไม่รู้ ไม่สำเร็จ อย่าได้เกิดกับทุกท่าน
    ขอให้เข้าพระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญ

สาธุ สาธุ สาธุ

11. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยครับ คุณโมกขทรัพย์

12. Ricardo DeCalgary

โมทนาบุญด้วยครับ น้องเอ

13. Ricardo DeCalgary

ได้แล้วครับ

ขอบคุณมากครับ ที่ไถ่ถาม
    ได้แล้วครับ หากว่าจังหวะดีๆ จะมาเขียนคุยให้ฟังนะครับ คงจะคุยให้ฟังในแง่ประสพการณ์ทางโลกนะครับ เพราะเกี่ยวกับเรื่องทางโลกมากกว่า

14. Ricardo DeCalgary

โมทนาบุญด้วยครับ คุณครูเจ

15. Ricardo DeCalgary

โมทนาบุญด้วยครับ

16. Ricardo DeCalgary

โมทนาบุญด้วยครับ น้าหมง

17. Ricardo DeCalgary

ขอโมทนาบุญด้วยครับ คุณ titapoonyo

18. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ.. หลวงพ่อวัดท่าขนุน..เป็นพระที่ใกล้ชิดและรับใช้หลวงปู่ฤาษีมากค่ะ หลวงพ่อนำปฏิปทาของพ่อแม่ครูบาอาจารย์มาสอนศิษย์ของท่านด้วย ขอโมทนาอีกครั้งนะคะ

บนเขานะ..พี่ว่าไม่ใช่สำรวจมั้งคะ.. น่าจะเป็นสำรวมมากกว่า เดินขึ้นไปถึง..บนเขาก็ถือว่าสุดยอดแล้วค่ะ..

19. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    หวัดดีค่ะพ่อเรือง.. โมทนาบุญกับพ่อเรืองทุกบุญทุกประการนะคะ คิดถึงพ่อเรืองอยู่เหมือนกัน...

น้าหมง... โมทนาด้วยจ้า..

20. king_hikaru

king_hikaru เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาเสนอหน้าครับ เอ๊ย แนะนำตัวครับ

สวัสดีครับพี่สาวครับ ผมวินเองครับ คนที่เข้าไปสวัสดีพี่ที่ศูนย์เองครับ 555
    เพิ่งจะเห็นจากพี่บอลนะครับ เลยขอเข้ามาเสนอหน้าและแนะนำตัวด้วยครับ

และผมขออนุโมทนาในบุญทั้งหมดทั้งมวลของพี่สาวด้วยนะครับ สาธุ
    ถ้าเจอกับคราวหน้าจะขอเข้าไปทักอีกนะครับ 555

ขอบคุณครับ
    วิน