ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. ~อมริศา~

~อมริศา~ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณpaitoon01ค่ะ
    ถ้ามารไม่มี บารมีพวกเราไม่เกิดค่ะ

2. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

มันเป็นเรื่องธรรมดา นินทาและ สรรเสริญเป็นธรรมดาของโลก

คนชม คนชัง คนหลงผิด คนเลว คนดี ไม่ใช่เรื่องของกลุ่มเรา

เคยได้ยินหรือได้อ่านมาว่า หากผู้ใดคิดจะเข้าพระนิพาน หรือ ทำความดี จะมีมาร หรือเทวดาก็ไม่รู้ มาคอยทดสอบจิต บารมี10ครบมั้ย หนักแน่เปล่า อุเบกขาบารมีน่ะ ใช้ได้ยัง วางเฉยเป็นมั้ย

สรุป ไม่ต้องสนใจ ใครจะไปทางไหนก็เรื่องของเขา ทางมีตั้งหลายทาง เข้าไปทางของเขา เราไปกับพี่สาวของเรา แล้วค่อยไปเจอกันที่พระนิพานนะครับ...แต่กลัวจะหลงทางซะก่อนนะซิ ไปขมาพระรัตนตรัยนะครับ แล้วจะดีเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2009
  3. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่าศีลของพวกเราไม่ขาดนะครับคุณอมริศา
    ถ้าเราทำไปเพื่อปกป้องพระรัตนตรัย

4. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ

5. classic songs

classic songs เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีค่ะท่านกัลยาณมิตรทุกท่าน

อืมม อิๆ อ่านๆดูแล้วก็รู้สึกว่า คนเราบางทีก็มีอะไรแปลกๆนะคะ เข้าใจยาก ดิฉันขอวางอุเบกขาค่ะ

ยืนยันความเห็นเดิม

สัจธรรมความจริงย่อมประเสริฐอยู่ในตัวเอง และประเสริฐที่สุดอย่างไม่มีอะไรเปรียบได้
    ไม่ว่าใครจะว่าอย่างไร ความจริงย่อมไม่มัวหมอง เหมือนเอามีดไปกรีดหิน

ช่วงนี้ คงจะมีเวลาอ่านกระทู้นี้น้อยลง ต้องเข้าเครื่องปั่น(งาน)อีกรอบแล้วค่ะ
    ขอให้ทุกท่านเบิกบาน และเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นนะคะ

จงสุขกายสุขใจ รักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้นเทอญ

6. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    เห็นด้วยครับความคิดของคนนี่ห้ามยากจัง

7. konkangwad

ถูกต้องแล้วคร้าบบบสาธุ

8. Pikzy

Pikzy เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2008
    เทปบรรยายธรรมที่ผมเคยฟัง บรรยายโดย พระเดชพระคุณ หลวงพ่อ พระราชพรหมยาน

มีอยู่ช่วงหนึ่ง ท่านพูดถึง คนในวัดท่าซุง

คร่าว ๆ นะครับ

ประมาณว่า ที่นี่เค้าห้ามเข้าห้องคนอื่น (เข้าใจมั้ยครับ) อยู่แต่ในห้องตัวเอง

ดูจิตตัวเองสิ ไปว่าคนนั้นไม่ดีอย่างนั้น ไม่ดีอย่างนี้ ให้รู้ตัวไว้เลย

ว่าคนคนนั้น เลวเกินกว่าความเป็นคน และต่อไปนี้ ถ้าใครยังชอบเข้าห้องคนอื่นอยู่

ห้ามก็แล้ว พูดดีแล้ว ว่าก็แล้ว ก็ขอเชิญไปอยู่ที่อื่น จะมาอยู่ที่วัดท่าซุงไม่ได้

--------------------------

ที่ว่าห้ามไปเข้าห้องคนอื่นคือ อย่าไปสนใจภายนอก อย่าไปดูคนอื่น

ให้ดูตัวเอง ให้ดูห้องกาย ห้องใจ ตัวเอง พูดตรง ๆ คือ อย่าไป ส. เรื่องคนอื่นเค้า

โดยเฉพาะการตำหนิผู้อื่น โดยยึดถือความคิดของตนว่าถูก

ขออภัยนะครับถ้าอาจจะดูไม่สุภาพ แต่ที่ผมฟังมาเป็นแบบนี้จริง ๆ

ตัวเรา ย่อมรู้ ตัวเรา สุดท้ายนี้ขอฝาก 2 ตัวนี้ครับ ทิฐิ มานะ

9. konkangwad

ผมน้องใหม่ครับขอตามอ่านไปเรื่อยๆครับชอบอ่านมากชอบทำบุญคือวันหยุดถ้ามีเวลาก็พาน้องๆ(ในกลุ่ม)ตระเวนไหว้พระทำงานอยู่แถวปากเกร็ดแต่ไหว้พระโน่น อยุธยา-อ่างทอง-สุพรรณ วัดท่าซุงไปมา 4ครั้งแล้วครับแต่ก็อยากไปอีกสบายใจดีที่ไปเจอคนเข้าวัดเยอะๆส่วนตัวเองชอบสวดมนต์ก่อนนอน-ตอนเช้าก่อนไปงานทำทุกวัน วันพระก็ถือศีล 8 พยายามทำไม่ให้หลุดคือปีที่แล้วหลุดไป 5 วันพระก็ยังคิดว่าตัวเองทำได้น้อยมากเมื่อได้อ่านเรื่องของท่านอื่นๆ นั่งสมาธิบ้างแต่ยังน้อยแต่ใจมาทางนี้เต็ม 100 ครับ

10. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

คุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->sriaraya5<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2193155", true); </SCRIPT> ครับ
    ขอแบบง่ายๆๆ อ่านแล้วเคลิ้ม ใช้คำได้สละสลวยมากๆ แต่อ่านแล้วไม่เข้าใจ

ขอแบบพูดภาษาชาวบ้าน ให้พอเข้าใจหน่อยครับ

สรุปเลยไม่ต้องเขียนยาว ขี้เกียจอ่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2009
  11. cookieberry

cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

12. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งเข้ามาอ่านครับ
    ให้กำลังใจคุณฝนด้วยคนครับ ขอให้ได้ดังหวังครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

13. cookieberry

cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2009
  14. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    ขออนุโมทนากับคุณมี( Me, myself)
    เรื่องที่คุณเล่ามาทั้งหลายเป็นเรื่องน่าสนใจเป็นน่าโมทนา และขอเป็นกำลังใจให้เขียนกระทู้ต่อไปเรื่อยๆครับจะได้เสริมสร้างคนที่กำลังปฏิบัติธรรมครับ

ผมอ่านมาได้ครึ่งกระทู้ และยังอ่านต่อไปกะว่าจะอ่านให้จบ แต่ว่าพออ่านมาได้ถึงตรงข้อความนี้ก็พบข้อความที่ขัดกับที่ได้ศึกษามาเลยขอโอกาสแนะนำหน่อย

เรื่องแรก การสร้างพระให้ใหญ่เป็นการดึงดูดคนให้มีจิตศรัทธาเพื่อโน้มใจเข้าถึงพระพุทธเจ้า พอคนไปดูพระก็นึกถึงพระก็มีโอกาสได้ขึ้นสวรรค์เป็นอย่างน้อย ไปพรหมเป็นอย่างกลาง ไปนิพพานเป็นอย่างสูง อย่างนี้การสร้างพระองค์ใหญ่ก็ไม่ได้มีอะไรที่น่าที่จะไปตำหนิท่าน เหมือนหลวงพ่อฤๅษีลิงดำได้สร้างวัดท่าซุงให้ใหญ่ก็มีคนตำหนิว่าท่านน่าจะเอาไปสร้างโรงเรียนดีกว่า เป็นการตำหนิกรรมของท่านอื่นแบบไม่ควร ผมว่าเรื่องนี้คุณควรตั้งจิตตั้งใจใหม่ขอขอขมาต่อพระรัตนตรัยอันมีองค์พระปฐมบรมจักรพรรรดิ์เป็นประธาน

เรื่องที่สอง ที่คุณบอกว่าการทุบพระพุทธรูปทิ้งไม่บาปอันนี้ผมขอค้าน
    เพราะว่าการที้เราได้สร้างกรรมอันเป็นเหตุให้คนอื่นจิตใจเศร้าหมองเช่นการทุบพระพุทธรูปทำให้จิตใจของคนที่ได้ทราบเศร้าหมองไปด้วย เป็นการทำลายกำลังใจคนสร้าง เหมือนไม่ให้ความเคารพต่อองค์บรมศาสดา เรื่องนี้จะไม่บาปได้อย่างไร แม้แต่เราชวนคนไปวัดแล้วทำให้เขาโกรธเพราะเราทั้งที่เรามีเจตนาดี แต่เราเป็นต้นเหตุเราก็บาปไปด้วย เขาถึงเลี่ยงไม่ชวนคนที่ไม่ศรัทธาไปทำบุญเพราะว่าแทนที่จะได้บุญก็กลับได้บาปแทนเป็นอย่างนี้นะผมว่า หากว่าผมเห็นผิดไปก็ขออภัยด้วยครับ

เรื่องที่สาม คุณไม่ควรใช้คำว่าเบิกบุญเพราะว่าเป็นคำสอนของหลวงพ่อวัดสามแยกที่มีการทุบพระพุทธรูป ให้ใช้คำว่าอุทิศบุญอย่างเดียวพอ เพราะคำว่าเบิกบุญมาจากหลวงพ่อท่านนี้

เรื่องที่สี่ เรื่องการบรรลุเป็นพระโสดาบัน อันนี้หากเป็นไปตามนั้นก็ขออนุโมทนาครับ ผมก็ไม่ได้บอกว่าไม่ใช่ แต่จะบอกว่า เราควรวางใจกลางๆเพราะผมก็เคยโดนหลอกมาเหมือนกันว่าเคยรรลุขั้นนั้นขั้นนี้ทั้งที่คิดว่าผมเองยังเลวอยู่มาก( อันนี้ผมว่าผมเองนะ)
    ในความรู้สึกผมก็คิดว่าคุณมีความดีระดับหนึ่ง ซึ่งอาจจะเป็นพระโสดาบันก็ได้ ผมไม่อาจจะรับรองอย่างนั้น แต่ว่าการพิจารณาในธรรมบางอย่างที่กระทบกับการทำบุญท่านอื่นพึงระวังให้มากหน่อยครับ
    เพราะว่าอาจจะเป็นกรรมที่ขวางกั้น ซึ่งเป็นอุปสรรคสำหรับการก้าวย่างไปข้างหน้าได้ อย่างพระดีๆหลายๆท่านทั้งที่ท่านสอนดีๆแต่ว่าไปปรามาทในสิ่งที่ตนทำไม่ได้ บางท่านก็ปรามาทหลวงพ่อฤๅษีลิงดำก็มากมายเรื่องมโนยิทธิเป็นต้น หากคุณจะระวังเรื่องการปรามาทการทำบุญของคนอื่นที่เขามีกำลังใจ ต่างกันก็อาจจะเป็นตัวขวางความก้าวหน้าและหน้าที่การงานของคุณได้ครับ

เปี๊ยก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2009
  15. suparbtom

suparbtom เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2009
    ยังอยากอ่านเรื่องราวของคุณme,myself กับคุณฝนอีกครับ ไม่ทราบว่าเรื่องงานเป็นไงบ้าง ขอให้สมหวังนะครับ ขอให้กัลยาณมิตรช่วยกันเล่าประสบการณ์ดีๆต่อเถิดครับ ผมเพิ่งเริ่มฝึกยังไม่มีดวงตาเห็นธรรมครับ มีแต่ดวงตาเห็นทำ ทองอยู่ที่ไหนก็ยังเป็นทองครับ ผมว่าพี่ๆ เพื่อนในกระทู้นี้คงเข้าใจกันดี ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

16. cookieberry

พี่ Ricardo คะที่ Calgary มีร้าน New York Fries ใช่ไหมคะ เผื่อฝนจะได้ขอย้ายสาขาไปทีหลัง

คนเรานี้เลือกงานไม่ได้จริงๆเลยนะคะ ถ้าไม่มีประสบการณ์ทำงานมาก่อนอย่างฝน อยู่เมืองไทยยังพอเล่นเส้นสายกันได้ ที่นี้ต้องลุยด้วยตัวเองอย่างเดียวเลยค่ะ จริงๆเเล้วฝนอยากทำงานธนาคารนะคะ เพราะตรงกับที่ฝนเรียนมาโดยตรง

สุดท้ายนี้ฝนขอบคุณทุกๆคนนะคะที่เป็นกำลังใจให้ฝน วันนี้ฝนไม่ได้สวดมนต์เช้าอ่ะค่ะ เพราะมาพิมพ์ๆๆ อะไรไม่เข้าเรื่องในบอร์ดนี้เเทนค่ะ

ฝนขอโทษทุกคนด้วยนะคะที่พิมพ์อะไรรกบอร์ด

17. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตท่านกัลยาณมิตร ตัดเข้าโฆษณา ครับ

คุณฝน เราทำนุบำรุง ปกป้อง พระพุทธศาสนา พี่คิดว่าเราทำถูก และพระท่านรู้เจตนาเรา

เมื่อวานพี่ก็จะพิมพ์คำถามที่สงสัยแต่ก็โพสไม่ขึ้น ก็เลยได้แต่อ่าน สงสัยสิ่งศักดิ์ ให้พี่อ่านอย่างเดียว ในใจก็มีคำถามอยู่ (แต่ขอเก็บไว้ในใจ)

พยามยามทรงพรหมวิหาร 4 (อุเบกขา) แต่ยากมากสำหรับพี่เพราะ ปัญญายังมีอยู่น้อย

มาพูดถึงเรื่องการสัมภาษณ์ พยายามเตรียม สัมภาษณ์ โดยเฉพาะ เรื่องจุดเด่น จุดด้อยของเรา จุดเด่นไม่ขอพูดถึง พี่ว่าคุณฝน ทราบด้วยตัวเองแล้ว แต่ขออนุญาตเสริมเรื่อง จุดที่ คุณฝนกังวล นั้นก็คือ ประสพการณ์การทำงาน

โดยส่วนตัวคิดว่า เรื่องประสพการณ์การทำงานสำหรับผู้ที่สำเร็จการศึกษาใหม่มักจะกังวล แต่ถ้าเราตอบไปว่า ถึงเรายังไม่มีประสพการณ์การทำงาน แต่การศึกษาต่อเนื่องยาวนานของเรานั้น ฝึกเราให้เป็นคนที่มีระเบียบ มีวินัย รับผิดชอบตัวเองและงานได้เป็นอย่างดี (ไม่งั้นเราคงไม่จบ)ฝึกให้เรามีความคิดเป็นระบบ ระเบียบ เป็นเหตุ เป็นผล สรุปวิเคราะห์ ปรับปรุง และพัฒนา ในงานนั้นๆ และรวมถึงพัฒนาองค์กรได้ อย่างต่อเนื่อง (ท่านใดมีอะไรเสริม ก็ยินดีครับ)

หากว่าสามารถตอบประมาณนี้ได้ น่าพอจะช่วยให้ผู้สัมภาษณ์ พอใจในคำตอบ และมีโอกาสสูงที่จะได้งาน เพราะจริงๆแล้ว การศึกษาทำให้เรา รู้จัก วิธีคิด ปรับปรุง และพัฒนา
    (จะว่าไปก็เหมือนคำสอนขององค์พระศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า พระปักเจกพุทธเจ้า พระอรหันต์ ทุกๆพระองค์ และพ่อแม่ครูบาอาจารย์ ทุกองค์ ทุกท่าน)

ขออนุญาตท่านกัลยาณมิตรท่านผู้เจริญ ท่านอื่นๆ พูดถึงเมือง Calgary นิดหน่อยครับ ท่านที่อยู่เมืองอื่น ประเทศอื่น ก็ต้องขออภัยด้วย เพราะอาจจะไม่เข้าเนื้อหาของธรรมะ

ผมอยู่เมืองนี้ครับ ช่วงแรกผมอยู่ใน downtown ของเมือง แต่ตอนนี้ย้ายออกมาอยู่ทาง South East ของเมืองแล้ว เท่าที่สังเกตร้านค้าต่างๆ ผมยังไม่เห็น มีร้าน New York Fries อยู่ ไม่แน่ใจว่า ส่วนอื่นของเมือง จะมีร้านนี้ หรือเปล่า (คุณฝน ลองถามผู้สัมภาษณ์ซิครับ ว่ามีสาขาบ้างหรือไม่) จะเห็นก็มี Boston Pizza พอประมาณ

แต่ถึงไม่มีก็ไม่น่าจะเป็นปัญหา ขอให้ได้เข้าไปทำก่อน อย่างน้อยก็เขียนลงใน Resume ได้เมื่อสมัครงานที่ใหม่ เพราะอย่างน้อยจะมี บุคคลอ้างอิง (reference) เมื่อต้องการสมัครงานใหม่

ส่วนเรื่องสมัครงานด้านธนาคาร ที่ Calgary มีธนาคารหลายธนาคารครับ
    ลองส่งใบสมัครที่ web แล้วโทรตามสิครับ หากได้งานธนาคารที่ Calgary เดี๋ยวจะไปขอกู้ (ห้ามคิดดอกเบี้ยแพงนะครับ ฮิ ฮิ)

ส่วนเรื่องเส้นสาย ที่นี้มีน้อยมากจนแถบไม่เห็น ผมเองไม่เคยเห็น (อาจจะมีก็ได้) จะมีก็แต่ Reference ที่นี้ต้องการมากครับ เพราะ Reference คือบุคคล ที่เราทำงานด้วย แล้วดูว่าเราทำงานดีหรือไม่ ส่วนใหญ่ก็คือ หัวหน้าเรานั้นเอง

โดยส่วนตัวผม คิดว่า เส้นสายทำให้องค์กรนั้น เดินหน้าได้ช้าครับ (อาจจะเห็นไม่ตรงกับท่านอื่น ต้องขออภัยนะครับ)

เดี๋ยวจะไปสวดคาถาเงินล้านช่วยอีกแรงครับ

ไม่รู้ตอบตรงคำถามไหมนี้ ถ้าไม่ตรงขออภัยด้วยครับ

ขอให้โชคดีในการสัมภาษณ์ครับ

บุญรักษา พระคุ้มครอง

สวัสดีครับ

จบโฆษณา

18. cookieberry

ไม่มีร้านนี้ก็ไม่เป็นไรค่ะ ทำๆไปก่อน คนที่สัมภาษณ์เป็นเจ้าของร้านบินมาจาก Montreal ค่ะ เค้าบอกเค้ามีหลายร้าน ในหลายๆเมืองค่ะ Montreal, Gulph, downtown of Toronto, Regina ค่ะ สัมภาษณ์ไม่ได้อะไรมากมายค่ะ เเค่ให้ฝนเล่าประสบการณ์การทำงานที่ฝนเเต่งขึ้นมา ก็เล่าได้นะคะ สนุกดีค่ะ เเต่คนที่ได้รับสัมภาษณ์เเบบว่าอายุมากกว่าฝนทั้งนั้นเลยค่ะ ประมาณ 45-50 ปีค่ะ

พี่ Ricardo คะถ้าฝนได้งานนะคะ เริ่มทำพรุ่งนี้เลยค่ะ สาธุ ขอให้ฝนได้งานนี้เถอะค่ะ หลังจากนั้นจะได้มุ่งเน้นสมัครงานธนาคารอย่างเดียว

ฝนเคยได้รับ job offering จาก CIBC & Scotia Bank ค่ะ ตอนนั้นฝนยังเรียนไม่จบ เเม่เลยไม่ให้ทำงานค่ะ เเม่บอกคอยให้เรียนจบก่อน ถ้าเค้าอยากได้เราจริงๆ เค้าก็จะติดต่อมาอีก จนปัจจุบันนี้ยังไม่มีใครติดต่อมาอีกเลยค่ะ

เจ้าของร้านบอกว่าไม่เกินสองทุ่ม (ประมาณเก้าโมงเช้าเมืองไทยค่ะ)เค้าจะโทรมาหาคนที่ได้รับเลือกค่ะ

ตื่นเต้นอยากถามจากพี่ Me,Myself จังเลยว่าพระศาสดาท่านว่ายังไง ฝนจะได้งานไหมหนอ อิอิ เเม่สอนฝนไว้ตั้งเเต่เด็กเเล้วค่ะว่า ไม่ได้ด้วยเล่ห์ ต้องเอาด้วยกล ไม่ได้ด้วยกล ต้องเอาด้วยมนต์คาถา

สาธุอีกครั้งค่ะ ขอให้ฝนได้งานซะทีเถิด อยู่ห่างไกลบ้านคนเดียว พ่อเเม่ก็ไม่มีเเล้ว มันลุ้นระทึกค่ะ เราจะเอาเงินจากไหนมากินมาใช้หนอ ค่าครองชีพก็ไม่ใช่ถูกๆ เนาะคะ

ขอบคุณทุกๆคน สำหรับกำลังใจ เเละทุกคำอวยพรค่ะ เป็นกำลังใจให้ฝนด้วยนะคะ

19. cookieberry

;aa38

20. วิณวิญ

วิณวิญ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    สวัสดีค่ะคุณ Me, myself และทุกๆคนที่ติดตามกระทู้นี้มาตลอด

ดิชั้นเพิ่งได้มีโอกาสเข้ามาอ่านในเวปนี้เมื่อไม่นานมานี้เอง และมาสะดุดหัวข้อกระทู้นี้เข้า จึงเข้ามาอ่าน ตอนนี้อ่านมาได้แค่20หน้าเท่านั้น แต่เกิดมีคำถามขึ้นเสียก่อน จึงลัดมาหน้าสุดท้ายเลยเพื่อที่จะถามคำถามที่ข้องใจนะคะ รบกวนคุณMe, myself หรือเพื่อนๆคนอื่นช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

เรื่องที่หลวงพ่อฤาษีเคยเปรยไว้ว่า หากรักษาศีล5ข้อไม่ได้ ก็อย่าหวังที่จะไปฝึกสมาธิเลยนั้น ศีล5ในความหมายของท่านนั้นหมายถึง เราจะต้องรักษาศีล5มาตั้งแต่ต้นตั้งแต่เด็กๆจนถึงปีจจุบัน ห้ามขาดสักข้อเลยหรือไม่ หรือว่า ที่ผ่านมาแล้วก็แล้วไป ให้เริ่มใหม่ได้ณ.ปัจจุบัน ที่เราสำนึกและละอายต่อบาปนั้นได้แล้วกันแน่ค่ะ

เพราะว่าตอนสมัยยังละอ่อนนั้น ดิชั้นได้เคยไปปาร์ตี้กับเพื่อนๆมาบ้างนี่ซิ แต่ตอนนี้เป็นคุณแม่ลูกสองไปแล้ว และมีจิตศรัทธาในองค์หลวงพ่อฤาษี พร้อมทั้งตั้งใจที่จะนั่งสมาธิอย่างจริงจังนะค่ะ รบกวนตอบด้วยนะคะ