ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. pookpui-pookky

pookpui-pookky เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2010
    การโอนเงินทำบุญ
    โอนเข้าบัญชี ธนาคารกรุงไทย สาขาศูนย์ราชการ แจ้งวัฒนะ
    ชื่อบัญชี นายชยาคมน์ ธรรมปรีชา ​

***ตอนแรกจะโอนเข้าบัญชีกลาง แต่กดโอนแล้วเครื่อง เอทีเอ็มมันดีดบัตรออก ก็เลยโอนเข้าบัญชีนี้ไม่ได้**
    เลยเปลี่ยนมาโอนบัญชีนี้ ชื่อบัญชี นายชยาคมน์ ธรรมปรีชา ตามที่แจ้งไว้ในเวปค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2010
  2. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    วันนี้มีบุญมาฝากครับ
    วันเสาร์ที่ผ่านมา ไปถวายสังฆทาน 9 วัดมาครับ ไปเรื่อยๆ ไม่ได้เจาะจงวัดครับ
    - วัดแรกที่แวะทำบุญ ชื่อวัดประสิทธิ์สามัคคี อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร หลังถวายสังฆทาน หลวงพ่อที่วัดเมตตาให้กินข้าวก้นบาตรก่อนเดินทางต่อ
    - วัดที่สอง วัดป่าชุมชัยแสงพันธุ์ อ.สว่างแดนดิน
    - วัดที่สาม วัดเจริญชัย
    - วัดที่สี่ วัดป่าแก้วชุมพล วัดนี้ร่มรื่นมากๆ ครับ
    - วัดที่ห้า วัดแจ้งวิสุทธาราม
    - วัดที่หก วัดดอนหัน อ.หนองหาน จ.อุดรธานี
    - วัดที่เจ็ด วัดบ้านยา
    - วัดที่แปด วัดป่าปูลู วัดนี้ได้เจอสิ่งแปลกๆ คือ แก้วขนเหล็ก และนารีผล ถ่ายรูปมาให้ดูที่ link ด้านล่างนะครับ
    - วัดที่เก้า วัดดอนหัน อ.หนองหาน
    - หลังจากถวายสังฆทานครบ 9 วัดตามความตั้งใจ ผมและคณะ ได้เดินทางต่อเพื่อไปไหว้หลวงพ่อพระใสที่ จ.หนองคาย ครับ ได้ร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคี ถวายเทียนพรรษา 9 วัด ซึ่งจะจัดในวันที่ 8 ส.ค.2553 ด้วย และได้ทำบุญซื้อที่ดินถวายวัด และหยอดตู้รับบริจาคในวัด นั่งสมาธิ รวมแล้วทริปนี้วันเดียวได้ทำบุญ 19 วัด อิ่มบุญกันถ้วนหน้า

ใครอยากดูรูปไปดูได้ที่นี่ครับ

ด้วยอำนาจคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ลูกขอให้ผลบุญทั้งหมดที่ลูกได้รับ จงมีแก่ท่านกัลยาณมิตรทุกๆท่านที่ได้อ่านกระทู้นี้เหมือนที่ลูกได้รับทุกประการ และขอให้ทุกท่านได้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาตินี้ หากยังไม่ถึงซึ่งพระนิพพานฉันใด ขอคำว่าไม่มี จงอย่าบังเกิดกับทุกท่าน ตราบจนถึงซึ่งพระนิพพานด้วยเทอญ...

3. nanthiya1

nanthiya1 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะดิฉันได้คำแนะนำจากคุณ MY self ถ้าสงสัยในการฝึกมโนมยิทธิให้เข้ามาคุยในกระทู้นี้ดิฉันเลยสนใจอยากจะสมัครเป็นสมาชิกจะถามเลยได้หรือเปล่าหรือต้องรอสมัครเป็นสมาชิกเข้าชมรมก่อน ถ้าจะต้องสมัครชื่อชมรมอะไร ขอให้เจ้าของชมรมช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ เพราะดิฉันก็สนใจฝึกมโนมยิทธิมากแต่บางครั้งก็จะมีเรื่องไม่เข้าใจ เผื่อว่าจะได้คำแนะนำดีๆ ขอขอบคุณค่ะ ถ้าภาษาไทยผิดพลาดบ้างดิฉันก็ขออภัยด้วยนะค่ะ

4. LightSeed of Buddha

LightSeed of Buddha เป็นที่รู้จักกันดี

มีอะไรสอบถามได้เลยครับ สหายธรรมทั้งหลายในกระทู้นี้เป็นกันเอง ยินดีช่วยแนะนำมากบ้างน้อยบ้าง ตามแต่ละคนครับ
    หาเจ้าของชมรมหรือครับ อิอิ คงต้องเป็นพี่สาว Me_Myself ละ พี่สาวรับไปเน้อ และก็มี คุณ Cookies, Rehacked, Ricardo D. และอีกหลายๆท่าน ท่านธรรมเหล่านี้ ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบแล้วนักแล สาธุ!

5. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

มีปัญหาอะไรก็ถามได้เลยค่ะ มีผู้ปฏิบัติได้ในนี้หลายท่านค่ะ ก็คงมาช่วยๆกันตอบปัญหาค่ะ

6. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องจากเมื่อวานพี่บางคนที่ทำงานไม่ได้มา วันนี้พี่เขาแจ้งมาว่าขอร่วมบุญด้วย 310 บาท

จะได้กลมๆ เนื่องจากทางพี่หนิงปิดยอดแล้ว จึงโอนไปทางบัญชี อ.ชนะ เป็นจำนวนเงิน 310 บาท

อนุโมทนาครับ

7. nanthiya1

มีปัญหาก็ตรงที่ว่าเวลาคุยกับเทวดาภาพท่านหายแต่ทำไมยังมีเสียงคุยกลับมาได้แต่บางครั้งการตอบกลับเหมือนอยู่ไกลมาก มันชวนสงสัยมากเลย ท่านเคยบอกว่าถ้าอยากมาเที่ยวสวรรค์ให้นึกถึงท่าน ท่านจะพาไปเที่ยวแต่ตอนนี้ก็ยังไม่ใด้ไปก็เพราะความสังสัยว่าใช่หรือไม่ใช่นี่แหละ ก็เลยไม่ได้อะไร ถ้าวันใหนจิตนิ่งสบายๆ จะเห็นท่านในจิตมากวักมือเรียกทุกทีให้ไปหา เมื่อต้นปีนี้ดิฉันไปคุยกับท่านแทบทุกวันแต่ ณ เวลานี้ไปบ้างไม่ไปบ้างเพราะยังมีอาการสังสัยอยู่บ้าง ทำสมาธิแทบทุกวันแต่ก็ไม่ได้ยกจิตออกไปไหนแค่จับภาพพระให้จิตนิ่งเฉยๆ

8. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    เอาบุญมาฝากค่ะ เมื่อ เสาร์และอาทิตย์ที่ผ่านมาได้ไปทำบุญมาคือ
    วันเสาร์ ได้ผัดหมี่1หม้อ ไปถวายเพลพระสงฆ์ที่มาสวดพุทธมนต์ ในงานทำบุญที่บ้านเพื่อน
    วันอาทิตย์ ได้ไปบวชเณรทีวัดพุทธประทีป 13รูป เป็นเณรที่เป็นลูกเพื่อน 1รูปและเป็นหลาน ลูกของน้อง 1รูป และได้ร่วมปัจจัยบวชกับหลานทั้ง 2 รูปละ 20ปอนด์

ความที่ต้องออกจากบ้านแต่เช้าติดกัน 2วัน เมื่อวานนี้เลยเหนื่อยมากนอนยาว เลยโอนเงินมาร่วมหล่อพระไม่ทัน อยากขอ บ/ช ของ อ.ชนะได้ไหมคะ

9. หวงจื้อเซวียน

หวงจื้อเซวียน เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    บัญชีอ.ชนะครับ
    ธนาคารกสิกรไทย สาขาพระพุทธบาท
    ชื่อบัญชี นายชนะ สิริไพโรจน์ บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 211-2-32879-6

10. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009

อนุโมทนาบุญกับพี่แม่หมูอ้วนค่ะ (กราบขออภัยด้วยค่ะพี่..)

บัญชีอจ.ชนะ สิริไพโรจน์ ธนาคารกสิกรไทย สาขาพระพุทธบาท
    บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 211-2-32879-6

11. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ไม่แปลกอะไรที่บางครั้งจะได้ยินแต่เสียง ไม่เห็นท่าน เพราะว่าความสะอาดของจิตและกำลังใจ ศีล ของคนเราในแต่ละวันไม่เท่ากัน อีกอย่างพวกที่ได้มโนมยิทธิมักจะได้เรื่องวิปัสสนาญาณ มากกว่าสมถะ เพราะว่าต้องพิจารณาตัดขันธ์ห้าเป็นปกติ ไม่งั้นจะไปไม่ได้ แต่ว่าจะหย่อนในเรื่องอานาปานุสติกรรมฐาน ซึ่งเป็นพื้นฐานของกรรมฐานทุกกอง อานาปานุสติกรรมฐานจะเป็นตัวสมถะ ทำให้เราสงบและนิ่ง หากว่าเราไม่เจริญอานาปานุสติกรรมฐานควบคู่ไปด้วย เวลาไปข้างบนจะทำให้เราจิตไม่นิ่ง จะแวบมาแวบไป ดังนั้นหลวงพ่อท่านถึงบอกว่าห้ามทิ้งอานาปานุสติ เพราะว่ากรรมฐานต้องประกอบไปด้วยสมถะและวิปัสสนา ต้องควบคู่กันไป จะขาดอย่างใดอย่างหนึ่งไม่ได้ค่ะ

แล้วก็ความสงสัยเป็นนิวรณ์อย่างหนึ่งที่ขัดขวางการไปนะคะ ต้องพยายามละให้ได้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 สิงหาคม 2010
  12. nanthiya1

ขอขอบคุณ คุณMY self มากค่ะสำหรับคำแนะนำดีๆ และขออนุโทนาบุญด้วยค่ะเมื่อปลายปีเดือนธันวาคมเพิ่งกลับมาจากบวช ที่วัดหลวงพ่อฤาษีใหม่ๆ จิตคงจะสะอาดถึงเห็นภาพชัดเจนมาก ท่านเทพเคยพาไปหาท่านปู่พระอินทร์ ท่านปู่ก็สอนว่าหลานเองออ่น
    ตัดขันธ์ห้าไปแล้วนะอย่าไปห่วงเลยร่างกายตัดให้ขาดและท่านก็สอนอะไรอีกตั้งมากมายจำไม่ได้เพราะหลายเดือนแล้ว ตอนนี้จะไม่สงสัยแล้วจะพยายามใหม่จะเอาเทปธรรมะของหลวงพ่อมาฟังใหม่ และถ้าเกิดติดขัดอย่างไร ดิฉันก็จะขอคำแนะนำใหม่นะค่ะ

13. Dang 88

Dang 88 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ๆที่ได้ไปงานที่ศูนย์พุทธศรัทธา หอบบุญกลับมาฝากน้องๆด้วยนะครับ

14. rehacked

เมื่อวานไปวัดยานนาวาครับ ไปนมัสการพระบรมสารีริกธาตุเหมือนเดิม

วันนี้ก็ขอพรพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ให้ช่วยสงเคราะห์เรื่องที่ผมจะนำพระบรมสารีริกธาตุไปถวายวัดแถวบ้าน

โดยขออย่าให้มีอุปสรรคอะไร หลังจากนั้นก็ขอพรเรื่องการฝึกของผมไม่ว่าจะเป็น

กสิณ มโนมยิทธิ โดยขอพรขอให้ของเก่า(ถ้ามี)จงมารวมกันโดยเร็ว

หลังจากนั้นก็นั่งภาวนา "สัมปจิตฉามิ" พร้อมกับขอพรจากพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์อีกเช่นกัน

โดยขอให้ของเก่าในเรื่องอภิญญา(ถ้าเคยได้) ขอให้กลับมารวมโดยเร็ว ภาวนาได้ซักพัก

จนรู้สึกนิ่ง เหมือนมีอะไรดลใจให้เปลี่ยนเป็นเป็นมโนมยิทธิ ก็เลยภาวนานะมะพะธะ

ภาวนาไปได้ไม่กี่คำ รู้สึกได้เลยว่าขาชา ตัวชา ท้องชา ไล่ขึ้นมาเรื่อยๆ จนถึงหน้า

ซักพักก็ชาไปทั้งตัว ด้วยที่มโนของผมนั้นมืดๆ ก็เห็นเป็นเงาๆสลัวๆ แต่จิตรู้สึกได้ว่า

พระพุทธเจ้าเสร็จมาหลายพระองค์มาก และรู้สึกได้ว่าหลวงพ่อฤาษีและหลวงปู่ปานก็มาด้วย

นั่งไปซักพักก็รู้สึกมืดสนิทขึ้นมาทันที และรู้สึกว่าขาจะชามากๆ ก็ลองฟังเสียงรอบๆดู

รู้สึกว่าไม่มีเสียงคนมานมัสการแล้ว ก็เลยอุทิศส่วนกุศล แล้วออกสมาธิ

พอลืมตาดูนาฬิกา โอ้วทุ่มครึ่งแล้ว ทำไมเร็วอย่างนี้ เพราะรู้สึกว่านั่งไม่เกิน 15 เอง

แต่นี่คำนวณดูแล้วเกือบชั่วโมง เพราะมาถึงก็ 18 นิดๆเองนี่นา

15. RMX

RMX เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาในบุญของทุกๆท่านด้วยนะครับ

มีบุญมาฝากพี่น้องเพิ่มเติมดังนี้ครับ

- โอนเงินร่วมทำบุญพิธีเททองหล่อพระฯ ศูนย์พุทธศรัทธา
    - โอนเงินร่วมทำบุญสร้างรูปเหมือนองค์สมเด็จโต

ขอให้ผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้า และทุกๆท่านได้เข้าถึงพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้
    ตราบที่ยังไม่ถึงพระนิพพาน ขอคำว่า "ไม่มี" "ไม่สำเร็จ" จงอย่าปรากฏแก่ข้าพเจ้า และทุกๆท่านด้วยเทอญ

16. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    นำบุญมาฝากค่ะ (ก่อนจะออกเดินทางไปร่วมงานบุญที่ศูนย์พุทธศรัทธา)

เมื่อวันอาทิตย์ ไปงานแต่งงานที่สุพรรณบุรี มีช่วงว่างระหว่างงานช่วงเช้ากับงานช่วงเย็น ตั้งใจว่าจะพาพ่อและแม่ไปไหว้พระแถวๆ นั้น จึงนำพระบรมสารีริกธาตุ ที่พ่อแพคไปถวายพระด้วย

ก่อนไปก็อธิษฐานจิตว่า "ขอให้ได้มอบแก่บุคคลที่ตั้งใจปฎิบัติธรรมเพื่อสืบทอดพระศาสนาจริงๆ หรือหากผู้นั้นมีทางที่จะเป็นผู้ปฏิบัติธรรมเพื่อสืบทอดพระพุทธศาสนา หรือผู้ที่มีจิตต้องการเห็นพระธรรม"

เป็นไปตามที่ได้อธิษฐานไว้ค่ะ เสร็จพิธี ได้ถวายหลวงพ่อที่มาเป็นประธานในพิธี ท่านถามว่าอะไร พอบอกว่าเป็นพระบรมสารีริกธาตุ ท่านนำพระบรมสารีริกธาตุยกขึ้นไหว้ บอกว่า จะนำไปแจกให้แก่ผู่ที่มาปฏิบัติธรรมที่วัดนะ หลวงพ่ออยู่ที่วัดท่าเตียน อ.เดิมบางนางบวช จ.สุพรรณบุรีค่ะ

มาทราบภายหลังว่า ท่านเป็นเจ้าคณะอำเภอเดิมบางนางบวชด้วย

และได้ไปร่วมปิดทองลูกนิมิต + ทำบุญโบสถ์ใหม่ ที่วัดถ้ำเข้ ต.บ้านไก่เถื่อน อ.หันคา จ.ชัยนาท (เลยสี่แยกบ้านงานไปนิดเดียว คนละจังหวัด) ที่วัดจะมีงานตัดลูกนิมิตช่วงสิ้นปีค่ะ แต่ขอท่านเจ้าอาวาสปิดทองก่อน เกรงว่าถึงวันงานจะไม่ได้มา

โมทนาบุญร่วมกันนะคะ<!-- google_ad_section_end -->

17. LightSeed of Buddha

LightSeed of Buddha เป็นที่รู้จักกันดี

โห อนุโมทนาสาธุครับ ก้าวหน้าจังเลยคุณ Rehacked สงสัยผมคงต้องขอเกาะชายผ้าไปด้วยแล้วอ่ะ ช่วงนี้นั่งสมาธิไม่นิ่งครับ จิตไม่รวมเหมือนเมื่อก่อน มันมีความรู้สึกเหมือนถอยหลัง แต่วาระจิตกลับบอกว่านี่ไม่ใช่ถอยหลัง แต่มันเป็นจุดที่ต้องเคี่ยวตัวเองมากหน่อย เพราะมีอะไรกลุ้่มๆ บวกขี้เกียจพอประมาณ 555 ยังไงขอท่านสำเร็จตามปรารถนาครับในสายธรรม

18. rehacked

เกาะผมคงไปแบบช้าๆนะครับ เพราะผมนี่ช้าแบบหินงอกหินย้อยเลยทีเดียว

วันก่อนอ่านเจอกะทู้นึงมีคนถามหลวงพ่อว่า คนที่ฝึกไม่ได้นี่ ถ้าฝึกใหม่ใช้เวลาเท่าไหร่

เห็นคำตอบเป็น แสนชาติแล้วจิตตกเลย วันนั้นช็อกทั้งวัน เพราะตัวเราเอง

ก็ไปฝึกที่บ้านสายลมมาตั้งแต่ต้นปีแล้ว ป่านนี้ยังไม่ถึงไหนเลย คิดว่าตัวเอง

คงไม่เคยได้อะไรมาซักอย่างแน่ในอดีต วันหลังก็คิดใหม่ถ้าไม่เริ่มก็ไม่ได้อะไร

ก็พยายามทำบุญต่างๆ บำเพ็ญบารมีสะสมไปเรื่อยๆ แต่ว่าเวลาชักชวนใคร

เขาไม่ค่อยเชื่อเรื่องพวกนี้ เลยไม่ค่อยชวนใครเพราะกลัวจะสร้างบาปเรื่องปรามาศให้กับตัวเขา

อีกอย่างเราเองยังฝึกไม่ได้ จะแสดงให้เขาเห็นเพื่อให้เขาเกิดศรัทธาก็ไม่ได้อีก

ก็เลยพยายามต่อไป ซักวันคงได้

ก็ขอให้คุณ LightSeed of Buddha สำเร็จในธรรมเช่นกันครับ

โมทนาครับ :cool:

19. รับแสง

รับแสง เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 11 ส.ค 2553
    กลับมาแล้วค่ะ ไม่ได้เข้าเวปสามวันคิดถึงทุกๆๆข้อความ จะกลับมานั่งอ่านต่อ อิอิ
    วันนี้อากาศไม่ค่อยเป็นใจเท่ีาไหร่ ฝนตกปร่อยๆๆทั้งวันเลย ชวนแฟนกับลูกสาวแสนซนไปทำบุญที่วัดบางนานอก แอบได้พระหลวงพ่อฤาษีลิงดำมาหนึ่งองค์ พี่สาวขอคุณพ่อให้ ปลื้มมากนึกไว้ว่าอยากนำมาไว้บนหิ้ง พอดี วันนี้เอาบุญมาฝากค่ะ ได้ทำบุญ
    - ได้ไปถวายสังฆทาน
    - เติมน้ำมันถวายวัด
    - ทำบุญซื้อโรงศพ
    - ไถ่ชีวิตโคกระบือ
    - ให้อาหารปลา
    - ปิดทอง
    - บริจาคปัจจัยใส่่ตู้ จำไม่ได้หลายตู้ค่ะ (ลูกสาวชอบมาก)
    ลูกสาวแอบกลัว พี่วัวๆๆไม่กล้าเข้าใกล้ 555 พี่วัวก้อยื่นหน้ามาจะกินหญ้าที่มือ
    วัวที่นี่น่ารักมาก ไม่น่ากลัวเลย ที่วัดนี้อากาศดีนะค่ะถ้าใครยังไม่เคยไปก็ลองไปได้ค่ะ
    ติดกับแม่น้ำเจ้าพระยาด้วย บรรยากาศดีมาก ถ้าเสาร์-อาทิตย์ ก็ข้ามฝั่งไปนั่งเรือ ไป ตลาดน้ำบางน้ำผึ้ง ได้อีก อิอิได้บุญแถมได้ช้อปปิ้ง ของอร่อยๆ ด้วย

ขอให้ผลบุญนี้ นำพาให้ข้าพเจ้า และทุกท่านเข้าถึงพระนิพพานได้ในชาติปัจจุบันนี้ ตราบเท่าที่ยังไม่ถึงพระนิพพาน และขอคำว่า"ไม่มี"จงอย่าปรากฏแก่ข้าพเจ้า และพี่น้องทุกท่านด้วยเทอญ<!-- google_ad_section_end --> สาธุ สาธุ

20. LightSeed of Buddha

ทำช้าดีกว่าไม่เริ่มทำนะ ผมคิดว่า ที่ผมมองว่าคุณ Rehacked ก้าวหน้า เพราะ ณ ปัจจุบัน ลองมองย้อนกลับไปดูสิ คุณมาไกลเหมือนกันแล้วนะ แน่นอนมีคนเดินนำหน้าเราไปเยอะ แต่ก็มีคนไม่น้อยเดินอยู่หลังคุณเหมือนกันเช่นผม บางคนยังไม่ได้เริ่มต้นเดินสายธรรมด้วยซ้ำ ผมว่าเราโชคดีแล้วนะที่ได้เริ่มออกเดินทางสายธรรม บางคนอาจตัดสินใจเดินด้วยตัวเอง บางคนโดนกำหนดมา บางคนโดนทำโทษมา สองอันหลังนี่น่าจะเป็นผมนะ เพราะจะมีคนรอบข้างเตือนพอห่างออกจากปฏิบัติเมื่อไหร่ แล้วถ้าไม่ทำเป็นปกติ ก็โดนside kick อย่างนี้ไง ออกมาโดนลงโทษนั่งสงบๆ แต่กลุ้มใจสักเดือนสองเดือนมั๊ง (อันนี้ก็มีคนบอกอีก)

สำหรับบ้านสายลมผมไม่เคยไปครับ แต่เคยไปฝึกได้ครั้งเดียวเองกับหลวงปู่สุมมโนซึ่งรับรูปแบบและวิธีการฝึกของหลวงพ่อฤาษีลิงดำเช่นกัน ซึ่งก็ไม่สำเร็จ แต่ก็อยากไปฝึกและศึกษาที่บ้านสายลมเหมือนกัน ยิ่งถ้ามีเพื่อนไปจะดี เพราะเหมือนโตก็โตไปด้วยกัน ล้มลุกคลุกคลาน เรียนรู้กัน แชร์กัน

ผมก็เช่นกันครับ น่าจะไม่มีบุญบารมีเก่าเท่าไหร่มาสนับสนุนการปฏิบัติธรรมในชาตินี้ แต่ก็พยายามทำของปัจจุบันเพื่ออนาคตแล้วกันครับ เอาใจช่วยเช่นกัน

เรื่องชักชวนนี่ ยากจริงๆครับ เพราะคนเราคิดไม่เหมือนกัน ชอบไม่เหมือนกัน และมีจุดหมายไม่เหมือนกัน การชวนจะเกิดผลถ้าชักชวนคนในเว็บธรรมด้วยกัน หรือ คนในครอบครัว ไงถ้ามีโปรแกรมไปไหน ชักชวนผมได้ครับ ไม่ปฏิเสธเรื่องบุญและการปฏิบัติ การคบเพื่อนที่ดี ถูกจริตและชอบแบบเดียวกัน ยอ่มเป็นสิ่งที่ดี

สู้ๆครับ:cool: