ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    เอาบุญมาฝากครับวันนี้มีโอกาสได้ไปไหว้พระทำบุญมาครับไปได้ 6 วัดครับ วัดไชโย,วัดอัมพวันได้กราบหลวงพ่อจรัญด้วยครับ แล้วก็ไปวัดสังกัส..(เขาสะแกกรัง) วัดท่าซุง วัดม่วง อีกวัดนึงจำชื่อไม่ได้แวะแบบบังเอิญครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      252.7 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      282.2 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      273 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      338.1 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      235.2 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      445.8 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      911 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      623.4 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      553 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      241.8 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      468.3 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      312.9 KB
      เปิดดู:
      48
  2. พรพิสุทธิ์

พรพิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

วันเสาร์ที่ 5 มิถุนายนพุทธศักราช 2553

วันอัฏฐมีบูชาหรือวันอัฏฐมีคือ วันคล้ายวันถวายพระเพลิงพระพุทธสรีระของพระพุทธเจ้าหลังจากเสด็จดับขันธ์ปรินิพพานได้ 8 วัน โดยมีการทำพิธี ณ มกุฏพันธนเจดีย์ เมืองกุสินารา แคว้นมัลละ ประเทศอินเดีย ซึ่งเมื่อครั้งโบราณกาล วันอัฏฐมีบูชา นับเป็นวันที่ชาวพุทธมีความโศกเศร้าเสียใจเป็นอย่างยิ่ง เนื่องจากต้องสูญเสียพระบรมสรีระแห่งองค์พระบรมศาสดา ซึ่งเป็นที่เคารพสักการะอย่างสูง
    ได้ทำบุญดังนี้ค่ะ
    - ถวายปัจจัย 110 บาท
    - เดินจงกรม นั่งสมาธิ สวดมนต์ แผ่เมตตา
    -คุณแม่ท่านได้ถือศีล 8 และถวายน้ำปานะ
    ตอนเย็นได้ไปฟังพระสวดมนต์ อนุโมทนาสาธุ

3. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ
    ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงค่ะน้องจอร์จ
    นานมากเลยที่พี่ไม่ได้เห็นรูปหลวงปู่ดาบสท่าน เกินสิบกว่าปีทีเดียว หลังจากที่ได้ไปกราบตัวจริงของท่าน พอมาเห็นที่น้องจอร์จโพสต์อีกทีน้ำตาซึมเลยค่ะ

องค์ท่านงามมากรวมทั้งวัตรปฏิบัติด้วยค่ะ
    ครั้งหนึ่งในชีวิตเมื่อสิบกว่าปีก่อน มีโอกาสไปเที่ยวเชียงราย ขากลับมีบางอย่างสะกิดใจเกี่ยวกับพระที่น่าเลื่อมใสองค์หนึ่งก็เลยสอบถามทางกับชาวบ้าน และขับรถผ่านไร่ข้าวบาเลย์ไปจนถึงอาศรมแห่งหนึ่ง เจอรถทัวร์คันใหญ่พร้อมคนเกือบห้าสิบกว่าคนมารอกราบหลวงปู่ดาบสเหมือนกัน พอไปถึงหลายคนบอกว่าคงไม่ได้เจอองค์ท่านเพราะท่านจำวัด หลายคนก็เลยนั่งรออยู่ด้านนอก บางคนก็กลับไปก่อน พี่ก็เลยไปกราบพระและนั่งสมาธิรออยู่ใต้ต้นไม้ด้านในพร้อมตั้งจิตอธิษฐานขอให้ได้กราบองค์ท่านสักครั้ง สักพักมีเจ้าหน้าที่เดินมาเรียก ก็เดินตามเข้าไปด้านในกุฏิรับรอง มีคนนั่งอยู่ในนั้นประมาณ 8-9 คนรวมตัวพี่ สักพัก องค์ท่านเดินมา ทุกท่วงกิริยางดงามมาก หน้าท่านอิ่ม มีเมตตามาก จ้องไปด้วยน้ำตาไหลไปด้วย ก้มลงกราบท่าน พอเงยหน้าขึ้นมา(นั่งตรงหน้าท่านพอดีเลย)ท่านถามว่าชื่ออะไร มาจากไหน ท่านถามชื่อทุกคนเลยนะ เวลาท่านจะคุยกับใครท่านจะเอ่ยชื่อคนนั้นขึ้นมาก่อน ท่านจำชื่อได้หมดทุกคนเลยค่ะ

ท่านสอนไม่เยอะค่ะ แต่ท่านพูดนุ่มนวลมากแววตาท่านอ่อนโยนมาก ผิวท่านผ่องสีชมพู นิ้วมือท่านเรียวงามมากเลยค่ะ แต่ตอนนั้นจำได้อย่างเดียวเพียงสั้นๆ ท่านบอกว่า "ไม่มีอะไรยากเกินความตั้งใจ" นั่นเป็นธรรมะที่ท่านมอบให้และปลาทองอย่างพี่จดจำได้จนถึงทุกวันนี้ ประทับใจมากเลยค่ะ สักประมาณสามสิบนาทีที่ท่านเมตตา พอท่านหลับตาทุกคนก็ก้มกราบลาท่าน ยังจำภาพนั้นติดใจจนถึงทุกวันนี้ มาเห็นภาพท่านอีกทีตอนที่น้องจอร์จโพสต์ เหมือนมีอะไรมาสะกิดใจ นั่งพิมพ์อยู่ก็น้ำตาคลอไปด้วย ต้องขอขอบคุณน้องจอร์จมากๆเลยนะคะ ^_^

4. naruetorn oanson

naruetorn oanson เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    ช่วงนี้ไม่ค่อยเห็นพี่ Me,myself กับน้องฝนเลยค่ะสงสัยจะยุ่ง
    ฝากความคิดถึงผ่านเวบด้วยนะคะ

5. เจ๋วะรัฐถะ

สวัสดีค่ะ กลับมากจากศูนย์พุทธศรัทธา สระบุรีแล้วค่ะ
    เพิ่งจะมีโอกาสได้เข้ามาโพสต์วันนี้นี่เองค่ะ ต้วมเตี้ยมๆ อิอิ
    ก่อนอื่นขอเชิญท่านกัลยาณมิตรอนุโมทนาบุญกุศลทั้งหมดทั้งปวงร่วมกันนะคะ
    ได้ร่วมถวายสังฆทาน
    สวดมนต์ทำวัตรเช้า-เย็น
    ฟังเทศน์จากพระสุปฏิปันโนหลายท่าน
    ร่วมทำบุญติดกัณฑ์เทศน์
    ร่วมบุญกับทางศูนย์ฯซื้อทองคำถวายหลวงตามหาบัว
    ร่วมทำบุญกับหลวงพ่อพระราชสุเมธีเพื่อปรับปรุงกุฏิวัดภูตูมวนาราม จ.เลย
    ร่วมทำบุญผ้าป่าที่น้องก้อยบอกบุญ
    ร่วมทำบุญผ้าป่าศูนย์ฯ
    ร่วมทำบุญชำระหนี้สงฆ์
    ร่วมทำบุญจัดพิมพ์หนังสือ

ฝึกกรรมฐานครั้งนี้ได้รับความเมตตาจากแม่ใหญ่ให้ขึ้นพานครูเพื่อเป็นครูฝึก(หัด)มโนมยิทธิ ได้มีโอกาสแนะนำพี่ๆที่มาปฏิบัติธรรมที่ศูนย์จำนวน 3 คนค่ะ พี่สาวเลือกให้ค่ะ อิอิ แม่ใหญ่บอกว่าให้พาเค้าไปกราบพระที่พระจุฬามณีเจดีย์สถาน แต่ปรากฏว่าพี่คนหนึ่งเข้าไปในป่านู้นนนนนนนค่ะ แต่โชคดีไปเจอหลวงปู่ใหญ่ค่ะ ก็เลยบอกให้พี่เค้ากราบหลวงปู่ใหญ่ และขออนุโมทนากับพี่เค้าด้วย จากนั้นก็พาขึ้นไปข้างบน แต่พี่เค้ายังเห็นเฉพาะเมฆค่ะ ส่วนพี่อีกคนไปอียิปต์นู้นค่ะ แต่สุดท้ายก็ขึ้นไปข้างบนจนได้ ส่วนพี่อีกคนยังไม่เห็นอะไรบอกว่ายังกังวลกับเรื่องงานอยู่ อ้อยเองก็สอนไม่เป็นอ่ะค่ะ เพราะอ้อยฝึกแบบหลักสูตรเร่งรัดกับพี่สาว และนี่เป็นครั้งแรกที่ได้ไปปฏิบัติธรรมที่ศูนย์ฯ พอแม่ใหญ่บอกให้ไปช่วยฝึก ก็เลยพาพี่เค้าไปแบบฉุดกระชากลากถูอ่ะค่ะ แหะ แหะ ออกจะผาดโผนไปนิด แม่ใหญ่เลยบอกว่าต้องฝึกใหม่ คือต้องให้พาไปเป็นขั้นตอนก่อน ^^ ไม่รู้จะสงสารพี่ๆที่จับผลัดจับพลูมาฝึกกับอ้อยดีไหมอ่ะ

แต่งานนี้ดีใจ๊ ดีใจค่ะ ได้เจอสมาชิกในกระทู้หลายๆท่าน รวมถึงอาจารย์ชนะ แม่ใหญ่ อจ.ช่างเล็ก อจ.คณานันท์ และพี่ๆน้องๆจากกลุ่มภัยพิบัติ

ส่วนหัวเรือใหญ่กระทู้เรา ก็คือพี่สาวอ้อยก็ดีใจ๊ ดีใจที่ได้เจออีกครั้งเพราะคิดถึงและยังได้กินกระท้อนกับสละลอยแก้วด้วยอ่ะ หอม หวานอร่อยชื่นใจ ร้อนๆแบบนี้ได้กินแล้วชื่นใจดีจัง สงสัยตอนทำใส่ความตั้งใจและความเมตตาลงไปด้วย วันที่กลับจากศูนย์อ้อยเพลียๆพอได้กินก่อนออกเดินทางกลับทำให้รู้สึกกระปรี้กระเปร่าขึ้น (ออเดอร์ได้นะคะ เชียร์ส่วนตัวค่ะ แว๊กกกกก) ดีใจเพราะได้เจอและได้อ้อนต่างหากอ่ะค่ะ ทั้งยังได้รับความรู้และธรรมะเพิ่มเติมจากพี่สาวด้วยต้องขอกราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ มีติวส่วนตัวด้วย คิกๆๆ ^_^ (ขอขมาล่วงหน้าไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยนะคะ _/\_)

ได้เจอพี่หนิง พี่อาร์ม น้องอ้อยเล็ก น้องก้อย คุณวิน คุณเมย์ พี่ตู่ น้องเบน น้องนุช น้องอ้อยนครปฐม น้องอ้อ น้องพุทธ พี่โจ้(คนนี้ลูกศิษย์ใกล้ชิดของหลวงตาเยื้อนกับหลวงตามหาบัวค่ะพี่เค้ามาร่วมทำบุญผ้าป่าด้วยในวันสุดท้าย) พี่ลี น้องตุ๊ก คุณแก้ว พี่เจย์ น้องติณณ์ พี่เอ๋ น้องหญิง น้องชัช คุณปอ-เปา พร้อมพี่สาวคุณแหม่ม คุณสาวปีใหม่ คุณนก พี่ไพโรจน์พร้อมครอบครัวที่น่ารัก พี่เมืองcity พร้อมภรรยาค่ะ คุณมินตรา(ถ้าชื่อผิดขออภัยด้วยนะคะ) และคุณ RMX พี่พาพนักงานในเครือมาปฏิบัติธรรมเก้าสิบกว่าชีวิต ขออนุโมทนาด้วยนะคะ หากตกหล่นชื่อท่านใดไปขออภัยไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยนะคะ ปลาทองความจำสั้นน่ะค่ะ แหะ แหะ และต้องขอกราบขอบพระคุณพี่กบ สังสารวัฏด้วยนะคะ ถึงแม้ว่าตัวจะไม่ได้มาก็โทรมาบอกให้พวกเราได้โมทนาบุญที่พี่กบได้ไปร่วมหล่อพระ และได้ร่วมอนุโมทนาบุญกับพวกเราด้วยกันค่ะ น่ารักมากเลยค่ะ

ที่น่าสนุกคือ เวลาที่เราจะร่วมบุญกันเพื่อถวายสังฆทานชุดใหญ่ เราสองกลุ่มคือกลุ่มมโนมยิทธิ กับกลุ่มภัยพิบัติของ อจ.คณานันท์ ก็จะวิ่งหากัน ถามกันว่าใครทำบ้างๆ และก็จะได้รับคำตอบว่าทำด้วยๆๆทุกๆครั้งไป แบบว่านั่งกันคนละมุมน่ะค่ะ (แล้วทำไมไม่มานั่งใกล้ๆกันละเนี่ย ฮา ^_^) แบบว่าเบิกบานบุญทุกครั้งทั้งสามวันเลยค่ะ สนุกมากทั้งอิ่มบุญ อิ่มใจค่ะ อิอิ

ส่วนข้อธรรมะทั้งหมดปลาทองจำได้ไม่สมบูรณ์ เอาไว้รอพี่สาวมาโพสต์ดีกว่านะคะ ^_^
    ขออนุโมทนากับพี่หนิงทัพหน้าด้วยนะคะ โกยหมดหน้าตักสำหรับสังฆทานชุดใหญ่เลยค่ะ อิอิ

ตอนขาไปอ้อยขับรถไปหลงแถวๆค่ายบางระจัน และไปหลงแถวๆวัดม่วงด้วยแต่ไม่ได้ลงไปค่ะเพราะฝนใกล้จะตก เลยได้แต่ไหว้พระไกลๆอยู่บนถนน

ดังนั้นตอนขากลับจึงแวะกราบพระที่วัดม่วง จ.อ่างทองด้วยค่ะ (ที่เดียวกับน้าหมงเลยค่ะ ดีใจ ดีใจ)

ท้ายสุดนี้ขอกราบขอบพระคุณ อจ.คณานันท์ที่ได้เมตตามอบพระบรมสารีริกธาตุเพื่อให้อ้อยได้นำมากราบไหว้บูชาค่ะ
    ขอขอบพระคุณพี่เจย์สำหรับพระบรมสารีริกธาตุ และอื่นๆอีกหลายอย่างล้วนแล้วแต่เป็นของสำคัญยิ่งค่ะ
    ขอบขอบคุณน้องตุ๊กสำหรับซีดีธรรมะ เพื่อธรรมทานด้วยค่ะ ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2010
  6. เจ๋วะรัฐถะ

เพิ่มรูปค่ะ

7. เจ๋วะรัฐถะ

พี่สาว(my,myself)กำลังติดภารกิจอยู่ค่ะ ถ้าว่างคงจะเข้ามาค่ะ
    ส่วนน้องฝน ไม่แน่ใจว่าเดินทางกลับแคนาดาหรือยังนะคะ

8. เจ๋วะรัฐถะ

6 วัน อ่านจบจน ถือว่าเร็วมากเลยค่ะ ขออนุโมทนาด้วยนะคะ ว่าแต่ได้พักบ้างหรือเปล่าคะนั่น ^_^

เหมือนจะมีความรู้สึกว่า จะได้เจอกันตอนงานกฐินเช่นกันค่ะ อิอิ
    ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ

9. เจ๋วะรัฐถะ

ในที่สุดก็ย้อนอ่านจนจบ
    เห็นว่ามีท่านกัลยาณมิตรใหม่หลายท่านเข้ามาด้วย ยินดีต้อนรับนะคะ
    บ้านหลังนี้ขยายใหญ่ขึ้น ในขณะเดียวกัน ก็มีความอบอุ่นและความปรารถนาดีก็มีเพิ่มมากขึ้นด้วย

ช่วงวันวิสาขบูชาที่ผ่านมา ได้เห็นหลายท่านไปทำบุญและได้นำมาบอกบุญให้กัลยาณมิตรได้โมทนาร่วมกัน อ้อยขออนุโมทนาทุกๆบุญกุศลที่ท่านกัลยาณมิตรได้ทำมาแล้วด้วยนะคะ และขอกราบขอบพระคุณทุกๆท่านด้วยค่ะ ที่ไปทำบุญมาแล้วไม่ลืมเพื่อนๆ ^_^

ในภาวะที่เหตุการณ์บางอย่างเพิ่งผ่านพ้นไป ความตึงเครียดก็เริ่มที่จะผ่อนคลาย ในขณะนั้น เชื่อว่าหลายๆคนก็ได้นั่งสวดมนต์และแผ่เมตตาอัปปมาโนด้วย อจ.คณานันท์ท่านพูดเสมอว่า จิตของคนเราหากมีเมตตา และหากเราแผ่ขยายความรัก ความเมตตาให้กว้างไพศาล จะทำให้ทุกสรรพสัตว์ไม่ร้อนรุ่ม และเชื่อว่าในกระทู้นี้เรามีแต่ความเมตตามอบให้ซึ่งกันและกัน และอย่าลืมร่วมกันแผ่เมตตาให้ไพศาลทั่วทั้ง3ภพด้วยนะคะ ขออนุโมทนาค่ะ ^_^

10. เจ๋วะรัฐถะ

ขออนุญาตประชาสัมพันธ์หนังสือธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น ที่รวบรวมโดยคุณลุงหมอนะคะ ตอนนี้คุณลุงหมอได้ให้พี่ว่านจัดส่งหนังสือทั้งหมด 11 เล่ม ไปตามห้องสมุดหลายแห่ง หากท่านกัลยาณมิตรอยู่ใกล้ห้องสมุดใด หากพอจะมีเวลา ขอเชิญไปอ่านได้ตามนี้เลยนะคะ

ห้องสมุดประชาชนจังหวัดกาญจนบุรี
    ถ. แสงชูโต ต. บ้านเหนือ
    อ. เมือง จ. กาญจนบุรี 71000
    โทร. (034) 512451

ห้องสมุดประชาชนจังหวัดจันทบุรี
    ถ. ท่าหลวง อ. เมือง
    จ. จันทบุรี 22000
    โทร. (039) 312744

ห้องสมุดประชาชนจังหวัดชัยนาท
    สำนักงานประถมศึกษา
    ถ. พหลโยธิน อ. เมือง
    จ. ชัยนาท 17000
    โทร. (056) 412134

ห้องสมุดประชาชนจังหวัดเชียงใหม่
    ถ. ห้วยแก้ว อ. เมือง
    จ. เชียงใหม่ 50000
    โทร. (053) 221159

ห้องสมุดประชาชนจังหวัดนครราชสีมา (กศน.)
    14 ถ. สืบศิริ ช.3 ต. ในเมือง
    อ.เมือง จ. นครราชสีมา 30000
    โทร. (044) 243350

ห้องสมุดประชาชนจังหวัดนครสวรรค์
    หน้าค่ายจิรประวัติ ถ. พหลโยธิน
    อ. เมือง จ. นครสวรรค์ 60000
    โทร. (056) 255437 ต่อ 1712

ห้องสมุดประชาชนจังหวัดประจวบคีรีขันธ์
    ถ. สละชีพ อ. เมือง จ. ประจวบคีรีขันธ์ 77000
    โทร. (032) 601550

ห้องสมุดประชาชนจังหวัดพระนครศรีอยุธยา
    ถ. โรจนะ ต. ไผ่ลิง อ. พระนครศรีอยุธยา
    จ. พระนครศรีอยุธยา 13000
    โทร. (035) 243035,033

ห้องสมุดประชาชนจังหวัดพิษณุโลก
    ถ. ราชดำเนิน อ. เมือง จ. พิษณุโลก 65000
    โทร. (055) 231606

ห้องสมุดประชาชนจังหวัดภูเก็ต
    ถ. ภูเก็ต อ. เมือง จ. ภูเก็ต 83000
    โทร. (076) 212465

ห้องสมุดประชาชน สำนักงานกศน.จังหวัดสงขลา
    ถ. รามวิถี ต. บ่อยาง อ. เมือง
    จ.จังหวัดสงขลา 90000
    โทร. (074) 312596

ห้องสมุดประชาชนจังหวัดสระบุรี
    238 ถ. พหลโยธิน อ. เมือง จ. สระบุรี 18000
    โทร. (036) 221328

ห้องสมุดประชาชนจังหวัดสุพรรณบุรี
    หลังศาลากลาง ถ. นางสร้อยฟ้า อ. เมือง
    จ. สุพรรณบุรี 72000
    โทร. (035) 521622

ห้องสมุดประชาชนจังหวัดสุราษฎร์ธานี
    ถ. ตลาดใหม่ อ. เมือง
    จ. สุราษฎร์ธานี 84000
    โทร. (077) 272057

ห้องสมุดประชาชนจังหวัดอุดรธานี
    17 ถ. ทหาร ต. หมากแข้ง อ. เมือง
    จ. อุดรธานี 41000
    โทร. (042) 223461

ห้องสมุดวิทยาลัยสงฆ์ลำพูน
    ต.ต้นธง อ.เมือง จ.ลำพูน 51000
    โทร. 08-6915-8475

ห้องสมุดประชาชน อ.จอมทอง จ.เชียงใหม่

ห้องสมุดวัดอุโมงค์ (หลังมช.) จ.เชียงใหม่

ห้องสมุดประชาชนศาลาแดง (แยกหายยา) จ.เชียงใหม่ (เฉพาะที่นี่ไม่ครบชุดเพราะหนังสือหมดก่อนค่ะ)

ส่วนท่านไหนที่ต้องการหนังสือธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้นเล่ม 7, 10, 11 ก็สามารถขอเข้ามาได้อยู่นะคะ พร้อมชื่อและที่อยู่ ฝ่ายจัดส่งคือพี่ว่านจะได้ดำเนินการจัดส่งให้ค่ะ

รายละเอียดเข้าไปดูได้ตามลิงก์นี้เลยค่ะ
    http://palungjit.org/threads/%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%98%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%B3%E0%B9%84%E0%B8%9B%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%9E%E0%B9%89%E0%B8%99-%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A2-%E0%B8%9E%E0%B8%A5-%E0%B8%95-%E0%B8%97-%E0%B8%99%E0%B8%9E-%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%A8%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B9%8C-%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B8%9A%E0%B8%AA%E0%B8%87%E0%B8%A7%E0%B8%99.204011/page-6

11. คาเรีย

คาเรีย เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะเจ้าค่ะ

ได้อ่านที่หลวงปู่ดาบสเอ่ยถึงหลวงพ่อฤาษีแล้วปีติมากเลยค่ะ
    ขอบคุณพี่เงินไหลมาด้วยนะเจ้าคะ ที่นำสิ่งดีๆมาให้อ่าน

วันนี้เอาบุญมาฝากค่ะ

- ร่วมฝึกมโนมยิทธิ ที่บ้านสายลม
    - ถวายสังฆทานกับพระครูปลัดอนันต์ 100 บาท
    - ถวายสังฆทานกับหลวงพี่เล็ก 86.75 บาท
    - หยอดตู้บริจากที่บ้านอนุเสาวรีย์ ค่ะ

ขอบารมีองค์สัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระปัจเจกพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรมและพระอริยสงฆ์ โปรดบัดดาลบุญที่ข้าพเจ้าได้กระทำทั้งหมดในวันนี้ จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้า และญาติธรรมได้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบัน หากยังไม่ถึงแต่ประการใด ขอให้ข้าพและญาติธรรมทุกท่านมีความเป็นอยู่คล่องตัว คิดสิ่งใดก็ขอให้สมดังปรารถนา ขอคำว่าไม่มีและไม่สำเร็จจงอย่าได้เกิดขึ้นกับ ข้าพเจ้าและ กัลยาณมิตรในเรือธรรม ตราบจนเข้าสู่พระนิพพานด้วยเถิด

สาธุ สาธุ สาธุ....

12. naruetorn oanson

naruetorn oanson เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    ขออนุโมทาบุญด้วยนะคะพี่อ้อย....พี่สาวไม่อยู่ไม่เป็นไรค่ะขอกำลังใจจากพี่อ้อยก็ได้ค่ะ...ไม่เห็นมีขอนแก่นบ้างเลยเนอะ...(อิอิอิ แซวเล่นค่ะ)พี่อ้อยคะพอดีหนูอยากถามหน่อยคะพอดีบ้านค่อนข้างจะเล็กค่ะว่าจะตั้งพระพุทธรูปไว้ตรงไหนดีคะพอดีทีแรกเอาไว้ในห้องนอนแต่มีคนบอกว่าไม่ควรห้องมีแค่ 2 ห้องค่ะว่าจะไว้อีกห้องแต่ฝาผนังจะติดกับห้องน้ำจะเอาไว้ตรงไหนดีคะรบกวนท่านกัลยาณมิตรทุกท่านแนะนำก็ได้นะคะตอนนี้กำลังพยายามฝึกกรรมฐานอยู่คะแต่ก็งูๆปลาๆไม่รู้จะทำยังไงดีงานก็ค่อนข้างยุ่งค่ะกลับบ้านทีก็เหนื่อยเลยแต่จะพยายามไม่เอามาเป็นอุปสรรคหรอกค่ะรบกวนบ่นนิดๆๆๆนะคะแบบว่ายังไม่ถึงไหนเลยค่ะ

13. เจ๋วะรัฐถะ

สำหรับเรื่องหนังสือ พี่จะเก็บข้อมูลไว้นะคะ แล้วจะแจ้งไปทางคุณลุงหมออีกทีค่ะ ขอบคุณมากนะคะ ช่วยกันคิดหลายๆคนดีออกค่ะ เพราะบางเรื่องบางทีก็นึกไม่ถึงจริงๆด้วยอ่ะ ^_^

ส่วนคำถามที่หนูถาม คิดว่าหลายๆคนก็คงอยากทราบเหมือนกัน โดยเฉพาะคนที่อยู่คอนโด หรือห้องชุด จริงๆแล้วอยากรอให้พี่สาวมาตอบมากกว่าค่ะ แต่ช่วงนี้เห็นว่าพี่สาวติดงานด่วนอยู่ ไหนๆก็ไหนๆแล้วเกรงว่าคนรอก็จะรอ ก็เลยขอตอบพอกล้อมแกล้มไปก่อนนะคะ (ทำหน้ามึนเข้าไว้)

-Happy Smile_

เรื่องของเรื่องก็คือ ทุกอย่างอยู่ที่จิตค่ะ
    พระพุทธรูป คือตัวแทนของพระพุทธองค์ หากเราเห็นหรือนึกถึงบ่อยๆ ได้กราบไหว้บ่อยๆ ยิ่งดีค่ะ เป็นพุทธานุสติ จับภาพพระไว้ตลอดทั้งยามหลับและยามตื่น รับรองไม่ลงอบายแน่นอนค่ะ

หลายคนอาจจะคิดว่า แล้วเวลาเปลี่ยนเสื้อผ้าล่ะ บางคนเปลื่ยนในห้องนอนอ่ะ หรือบางทีเวลามีกิจส่วนตัวละ บางคนรู้สึกเหนียมๆ ก็เป็นธรรมดาค่ะ เพราะคนมีธรรมะในใจก็ย่อมมีความละอายต่อบาป (แต่ ต้องมาขยายความคำว่า บาป กันอีกอ่ะ)

แต่ถ้าหากเราไม่ทำผิดศีล 5 มีแฟนก็แต่งการแต่งงานพ่อแม่รับรู้ ไม่ได้ผิดลูกเค้าเมียใคร อันนี้ก็ไม่ถือว่าเป็นบาปจริงมั๊ยคะ พระโสดาบันท่านก็ยังมีครอบครัวเป็นปกติได้เลยอ่ะ ก็ถือว่าเป็นเรื่องปกติ ทำใจให้สบายนะคะ ไม่บาปค่ะ

ทุกอย่างอยู่ที่ใจค่ะ ถ้าใจเป็นกุศล ก็ไม่ต้องกังวลอะไร
    ถ้าคิดมาก คิดนู่น คิดนี่ จิตตกอีก พาลให้จิตเป็นอกุศล อันนี้อ่ะต้องระวัง

ส่วนเรื่องการเปลี่ยนเสื้อผ้า หากจำเป็นจริงๆ ก็คิดซะว่า ร่างกายนี้ก็แค่ขันธ์ห้า ธาตุทั้ง4มาประชุมกัน พระท่านก็รู้ท่านก็เข้าใจ ไม่เป็นไรหรอกค่ะ

ต้องรอพี่สาวมาการันตีอีกทีค่ะ แหะ แหะ

ดังนั้น กรณีของหนู จะเอาพระไว้ในห้องนอนก็ได้ บนหัวนอนก็ได้ค่ะ เวลานอนก็จะได้กราบพระ หรือจะเอาไว้อีกห้องก็ได้ ไม่ต้องกังวลหรอกว่าผนังจะติดห้องน้ำหรือไม่ ห้องน้ำก็แค่สถานที่ปลดทุกข์ และไว้ทำธุระส่วนตัว ในโลกนี้อ่ะ ทุกข์เต็มไปหมด ไม่มีที่ไหนปลอดทุกข์หรอกค่ะ นอกจากใจของเราเอง ดังนั้น อย่ากังวลไปเลยนะคะ ^_^

14. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

เมื่อกี้น้องเขามาคุยเป็นการส่วนตัว ได้แนะนำไปแล้วค่ะ

15. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

อ่านๆตอนแรกเหมือนจะไปได้ดีเนอะเจ้าหลินอ้อย ไหงมาตกม้าตายดื้อๆซะงั้น จริงอยู่ว่าทุกอย่างอยู่ที่จิต สำหรับคนที่อยู่ห้องชุดคอนโดหรือมีห้องห้องเดียว ด้วยสภาพพื้นที่ที่มีอยู่จำกัด ทำให้ไม่สามารถที่จะจัดตั้งโต๊ะหมู่บูชาได้ เราก็จำเป็นที่จะต้องเอาพระไว้ในห้องเดียวกัน แต่..(มีแต่นะเจ้าหลินอ้อย อ่านไว้) ไม่ใช่ว่าเราจะเอาพระวางไว้ที่ไหนอย่างไรก็ได้ เพราะจะเป็นการไม่สมควร เป็นการไม่เคารพและเป็นการปรามาสพระท่าน

ดังนั้นเราต้องหามุมหาที่ๆเหมาะที่สมควรแก่การไว้พระ อย่างเช่น ให้ติดหิ้งพระตรงผนังห้องให้อยู่สูงๆขึ้นไป อย่าไว้ใต้ขื่อหรือคาน อย่าไว้หน้าห้องน้ำหรือตรงกับห้องน้ำ อย่าหันพระไปทางทิศตะวันตก บางบ้านที่มีห้องนอนแต่ไม่มีห้องพระแยกต่างหาก หากจะเอาโต๊ะหมู่บูชาไว้ในห้องนอน ต้องหาฉากหรือผ้าม่านหรืออะไรก็แล้วแต่มากั้นพระกับที่นอนของเราค่ะ ให้แยกเป็นสัดส่วน จะมาตั้งไว้เปิดโล่ง แล้วเราจะทำกิจส่วนตัวอะไรก็ได้ ไม่ใช่นะคะ ต้องทำให้เป็นที่เป็นทางค่ะ ยังไงก็พิจารณากันด้วยนะคะ ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปทุกท่านค่ะ

16. เจ๋วะรัฐถะ

แหะ แหะ รับทราบค่ะ และก็ต้องขออภัยด้วยค่ะ
    แอบขำตัวเองตามประสาสาวโสดเสริมคานทองค่ะ อิอิ
    ขอบพระคุณพี่สาวอีกครั้งหนึ่งค่ะ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2010
  17. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยครับ คุณต๋อง

สาธุ สาธุ สาธุ

18. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

ดูครั้งแรก รูปกลาง นึกว่าสาวเจ้าที่ถ่ายรูปกับ ท่านมืองาม (สุกร) คือพี่หนิง
    เหมือนกันจริงๆ นึกว่าพี่น้องคลานตามกันมานะครับนี่

19. Ricardo DeCalgary

ฮา ฮา ฮา

ดีครับมาช่วยกันครับ จะได้เปลี่ยนบรรยากาศบ้างครับ ไม่งั้นเดี๋ยวจะจำเจครับ

ใจเต็มร้อยสำคัญสุดครับ

เอาใจเชียร์ครับ

ช่วงนี้สมาชิกใหม่เข้ามเรื่อยๆนะครับ ถ้าเช่นนั้นรบกวนคุณจิน ต้อนรับสมาชิกใหม่หน่อยนะครับ

แล้วจะเข้ามาแจมครับ ฮิ ฮิ

20. ปูเเว่น

ปูเเว่น เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    เมื่อวานอ.คณานันท์และพี่น้องพลังจิตหลายท่าน ร่วมถวายมหาสังฆทานที่บ้านสายลม
    ถวายมหาสังฆทานชุด ๒.๐๐๐ บาท ๒ชุด ชุด๕๐๐ บาท ๑ชุด ชุด๑๐๐ บาท ๔ ชุดค่ะ

ขอเชิญทุกท่านมาร่วมอนุโมทนากันค่ะ