ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    รับทราบการโอนปัจจัยทำบุญเพิ่มค่ะ ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ต้องขอโทษด้วยค่ะ เนื่องจากท่านกัปตัน, อ้อย, อาร์ม, น้องเมย์ และหนิง เดินทางไปที่ศูนย์ฯ ล่วงหน้าในวันที่ 27 พอดี จึงไม่ทันเห็นข้อความการโอนเงิน แต่จะเรียนแจ้งให้ท่านอจ.ชนะรับทราบถึงปัจจัยที่เพิ่มขึ้นค่ะ สำหรับพระบรมสารีริกธาตุเพชร จะนำส่งให้ต่อไปนะคะ (ช้านิดนึงแต่มั่นใจว่าถึงมือค่ะ)

ยอดบุญผ้าป่าครั้งนี้ (รวมยอดล่าสุดของคุณ Rehackedแล้ว) รวมทั้งสิ้น 53,531.09 บ. ค่ะ อนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านด้วยค่ะ

สำหรับของที่ระลึก ของทุกๆ ท่าน ที่ไม่ได้แจ้งมา ทางอจ.วิภาพร ได้กรุณาจัดให้พวกเราแล้วค่ะ อยู่ที่หนิงค่ะ หากท่านใดประสงค์ให้จัดส่งทางไปรษณีย์ ขอรบกวนช่วยแจ้งที่อยู่ผ่านทาง PM ด้วยนะคะ

สำหรับของคุณต้อมและน้องริคฯ ประชาสัมพันธ์ เสียงใส หนิงจะนำส่งให้ถึงมือคนที่บ้านค่ะ (น้องริคฯ พี่หนิงจะไปฝากไว้ที่พี่อ๋านะคะ)

===========
    ขอใช้พื้นที่.. กล่าวต้อนรับสมาชิกใหม่สู่เรือธรรมลำนี้ด้วยค่ะ ฟังเสียงท่านประชาสัมพันธ์หนุ่มรุปหล่อ เสียงใส จิตใจงาม เชิญชวนไปแล้ว รับขันน้ำฝนเย็นๆ ชื่นใจ จิบพร้อมๆ กับเลือกไม้พายชั้นดีที่เหมาะกับแต่ละท่าน..เลือกที่นั่งตามชอบใจได้เลยค่ะ ค่อยๆ ตามเราไปนะคะ

===========

งานบุญผ้าป่าและงานบวชเนกขัมมะบารมี ในวันวิสาขบูชา ณ ศูนย์พุทธศรัทธา ที่เพิ่งผ่านมานั้น มีสมาชิกเรือธรรม ทั้งท่านที่ตามอ่านมาโดยตลอด (แฟนคลับ ท่านกัปตันอย่างแท้จริง) และที่เข้ามาลงทะเบียน ส่งเสียงเจื้อยแจ้วให้ทราบกันในกระทู้นี้

มีหลายท่านไปร่วมงานบวช และงานผ้าป่าครั้งนี้ด้วย อย่างเช่น พี่ไพโรจน์ ฮา.. ท่านนี้ ทำให้เจ้าตัวและหนิงเอง อึ้งไปเหมือนกัน..เนอะ..พี่.. (ไว้เล่าให้ฟังนะคะ)

คุณปอ-เปา และอีกหลายๆ ท่านที่ได้พบ และที่ไม่ได้พบ.. ยินดีที่ได้พบกันค่ะ

หมายเหตุ.. อนุโมทนาบุญแล้ว อย่าลืมอุทิศส่วนกุศลกันด้วยนะคะ..

ขออนุโมทนา สาธุ กับทุกๆ ท่าน ทุกๆ ประการค่ะ ด้วยผลบุญในครั้งนี้ ขอให้ทุกท่านเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ค่ะ

2. ข้ามากะพระ

ข้ามากะพระ เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุกับ ผ้าป่าศูนย์ศรัทธาครั้งนี้ด้วยค่ะ

มาปูเสื่อรอดูรูปและเรื่องราวจากพี่ๆค่ะ

3. ข้ามากะพระ

ข้ามากะพระ เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุกับ ผ้าป่าศูนย์ศรัทธาครั้งนี้ด้วยค่ะ

มาปูเสื่อรอดูรูปและเรื่องราวจากพี่ๆค่ะ

4. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

คุณหนิงครับ พระบรมสารีริกธาตุถ้าไม่ส่งทางไปรษณีย์ี้สามารถไปรับได้ที่ไหนครับ

5. ภควโต

ภควโต เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้ไปกราบหลวงพ่อโตวัดบางพลีใหญ่ในมาจ้า ไม่เคยเก็บภาพมาฝากเลย วันนี้เลยติดกล้องไป ขอเพื่อนๆๆ ที่ยังไม่เคยไปชมภาพและร่วมอนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ ขอให้บุญกุศลในครั้งนี้ ได้เกื้อบุญหนุนนำให้้ข้าพเ้จ้าและเหล่าเพื่อนๆๆ กัลยาณมิตรทั้งหลายได้ดวงตาเห็นธรรม ได้เข้าสู่ประตูพระนิพพานในชาตินี้กันถ้วนหน้านะค๊า สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      50
  6. naruetorn oanson

naruetorn oanson เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    วันนี้งานไม่ค่อยจะมีค่ะก็เลยแวะเข้ามาทักทายทุกๆคน..(แอบรอพี่ Me,myselfด้วย...ฮาๆๆๆ)...อย่าเพิ่งทิ้งหนูนะคะขอให้หนูได้สักเสี้ยวหนึ่งก็ยังดีนะคะอาจารย์(พี่ Me ,myself) ขออนุญาติเรียกอาจารย์นะคะหนูยังไม่มีอาจารย์กะเค้าบ้างเลย...อิอิอิ...วันนี้อากาศดีรู้สึกสบายใจยังไงก็ไม่รู้ตั้งแต่ได้รับการตอบรับมาบ้างแล้วและคำกล่าวต้อนรับจากทุกๆคน ขอบคุณมากเลยค่ะ
    ขออนุโมทนาสาทุกับทุกๆท่านด้วยนะคะ

7. naruetorn oanson

naruetorn oanson เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่อ่านมา(ยังไม่จบ)อยากกราบท่านผู้ที่มีบุญบารมีสักครั้งขอฝากพี่ Me,myself กราบท่านสมเด็จองค์ปฐม หลวงพ่อโตด้วยนะเจ้าคะ และท่านพระอาจารย์ด้วยเจ้าค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะเจ้าคะ

8. naruetorn oanson

อยากฝึกจริงๆจังๆสักทีแต่โอกาสยังไม่เอื้ออำนวยเท่าไหร่แต่ขอศึกษาไปก่อนนะเจ้าคะช่วงรอคำแนะนำจากพี่ Me,myself อยู่ (เผื่อบารมีพี่ Me,myself จะแผ่มาถึง )

9. naruetorn oanson

มีอีกเรื่องค่ะอยากถามพี่ Me,myself ถ้าหากพี่จะเมตตาช่วยชี้แนะได้บ้างค่ะ พอดีเมื่อวันหยุดที่แล้วได้ไปหาหลวงปู่ฤาษีท่านหนึ่งพอดีท่านอยู่ไม่ไกลนักก็เลยอยากจะไปคุยกับท่านเพื่อเป็นแนวทางแต่หนูไม่เคยไปหาท่านนะคะเพิ่งครั้งแรก..และได้ไปคุยเรื่องราวเกี่ยวกับการปฏิบัติกรรมฐานค่ะ..แต่ดูเหมือนจะเสียค่าใช้จ่ายประมาณ 1000 กว่าๆนี่แหละก็เลยอยากถามว่าจริงๆแล้วการปฏิบัติกรรมฐานเราจะต้องเสียค่าใช้จ่ายต่างๆประมาณไหนคะแล้วที่นี่แพงไปไหมคะ(พอดีเสียดายค่ะคิดว่าเราเอาไปทำบุญสร้างวัดน่าจะเป็นประโยชน์กว่า)เพราะปฏิบัติไม่กี่ชั่วโมงค่ะ ช่วยชี้แนะด้วยนะเจ้าคะจะเป็นพระคุณอย่างสูงสุดเลยค่ะพี่

ขอบพระคุณนะคะ<!-- google_ad_section_end -->

10. sabzajeed

sabzajeed เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    ขออนุญาตนะค่ะ (การปฏิบัติกรรมฐานเราจะต้องเสียค่าใช้จ่ายต่างๆประมาณไหนคะแล้วที่นี่แพงไปไหมคะ) มีเสียค่าใช้จ่ายด้วยรึค่ะ ตั้งแต่เริ่มปฏิบัติธรรมมายังไม่เคยทราบเรื่องนี้มาก่อนเลย ส่วนมาก ตัวดิฉันจะค้นหาตามเว็ปบ้าง หาจากหนังสือบ้าง หรือก็ มาแลกเปลี่ยนความรู้กับพี่ๆที่ปฏิบัติเหมือนกันค่ะ และก็ได้จากครูบาอาจารย์ที่เคารพนับถือ (ยังงัยรอพี่ๆท่านอื่นมาตอบด้วยนะค่ะ ค่อยๆเรียนรู้ไปค่ะ)

11. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

มีค่าใช้จ่ายด้วยเหรอคะ ส่วนใหญ่จะไม่มีนะคะ เพราะว่าจะมีคนเป็นเจ้าภาพเรื่องอาหารการกินและสิ่งอื่นๆอยู่แล้ว เพื่อให้คนได้ไปปฏิบัติธรรมกันได้สบายๆ แต่ถ้าเราคิดว่าไม่อยากเป็นหนี้สงฆ์เราก็จะจ่ายเงินบ้างตามแต่ฐานะเพื่อชำระหนี้สงฆ์ค่ะ พวกพี่ก็จะทำแบบนี้ แต่จริงๆจะไม่มีค่าใช้จ่ายอะไรนะคะ

12. naruetorn oanson

ขอบคุณ คุณ sabzajeed และ พี่ Me,myselfมากเลยค่ะที่ให้คำแนะนำค่ะ

13. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    มาปูเสื่อรออ่าน และดูภาพจากพี่สาว และพี่หนิงค่ะ
    อนุโมทนา สาธุเจ้าค่ะ...

14. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

รูปสวยมากค่ะ คุณภควโต...
    เป็นบุญตาสำหรับผู้ไม่ได้ไป
    โมทนาบุญด้วยค่ะ

15. Pawanrat-jin

ยินดีต้อนรับคุณ naruetorn ค่ะ
    เข้ามาเล่าประสบการณ์ในบอร์ดเยอะๆนะคะ
    รออ่านค่ะ...

ตามความเห็นของจิน สถานที่สอนปฎิบัติธรรมมักไม่เก็บเงินนะคะ
    เพราะเขาต้องการสร้างสมบุญบารมีน่ะค่ะ...

16. naruetorn oanson

ขอรบกวนถามพี่ Me,myself หน่อยค่ะ
    1. พานที่ใช้ไหว้ต้องมี ดอกไม้ 3 สี ธูป 3 เทียน 2 ใช่ไหมคะ และเงินเหรียญ ตั้งแต่ 1 บาทขึ้นไป ใช่ไหมคะ แล้วก่อนยกพานไหว้ครูต้องสวดอะไรก่อนคะ พอดีหนูสวดพระรัตนไตร พระพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณแล้วค่อยยกพานไปตั้งที่หน้าพระพุทธรูป หนูทำถูกไหมคะมีอะไรเพิ่มเติมหรือแก้ไขตรงไหนรบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ (พอดีไม่ค่อยจะรู้เรื่องจริงๆค่ะ)ขอบพระคุณค่ะ

17. RMX

RMX เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุกับบุญของทุกๆท่านด้วยนะครับ

เพิ่งมีโอกาสได้ออนไลน์หลังจากไปปฏิบัติธรรมที่ศูนย์พุทธศรัทธาในช่วงสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา และเมื่อวานก็ได้เดินทางทำบุญต่อเนื่องอีกเกือบทั้งวัน

จึงนำบุญมาฝากพี่ๆน้องๆทุกท่านได้อนุโมทนาร่วมกันครับ

- บวชเนกขัมมะ ถือศึล 8 ที่ศูนย์พุทธศรัทธา วันศุกร์-วันอาทิตย์ พร้อมกับคณะรวมทั้งหมด 85 ท่าน และผู้ร่วมปฏิบัติในคราวนี้จำนวนเกือบ 300 ท่าน
    - ติดกัณฑ์เทศน์ พระคุณเจ้า ทุกรูป ที่เมตตาเดินทางมาให้โอวาทแก่ผู้ปฏิบัติ
    - ถวายสังฆทาน ระหว่างที่ปฏิบัติธรรม
    - ร่วมถวายผ้าป่ากับศูนย์พุทธศรัทธา
    - ระหว่างเดินทางกลับ ได้กราบองค์สมเด็จโต ที่วัดโบสถ์ จ.ปทุมธานี ทำบุญหล่อพระองค์หลวงปู่ทวด

เมื่อวานได้เดินทางไปทำบุญ 3 วัด ดังนี้ครับ
    วัดปากน้ำภาษีเจริญ
    - ใส่ตู้ทำบุญดอกไ้ม้ธูปเทียน ปิดทองพระ และถวายสังฆทานชุดใหญ่
    - ทำบุญเจ้าภาพภัตตาหาร
    - ทำบุญร่วมสร้างองค์เจดีย์
    - ทำบุญไถ่ชีวิตโคกระบือ
    - ทำบุญหล่อเทียนพรรษา

วันอินทรบางขุนพรหม
    - ใส่ตู้ทำบุญดอกไม้ธูปเทียน ปิดทองพระ
    - ทำบุญเจ้าภาพภัตตาหาร

วัดไตรมิตร
    - ใส่ตู้ทำบุญดอกไม้ธูปเทียน
    - ทำบุญร่วมสร้างพระประธาน
    - ใส่ตู้ทำบุญพระปางลีลา พระสารีบุตร และพระโมคคัลลานะ

ขอเชิญพี่น้องทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    ขอให้อานิสงค์ผลบุญในครั้งนี้จงสัมฤทธิ์ให้ทุกท่านได้เข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

สุดท้ายคงต้องขอกราบขอบพระคุณทางศูนย์พุทธศรัทธา
    ท่านอาจารย์ชนะ ท่านอาจารย์วิภาพร และคณะครูมโนฯทุกท่าน
    ที่เมตตาตัวผม และคณะให้ได้เข้าร่วมปฏิบัติธรรมในครั้งนี้
    และคงต้องขอฝากตัวล่วงหน้ากันไว้ด้วยครับ
    ว่าจะขอรับความเมตตาจากทุกๆท่านอีกในโอกาสหน้าครับ

ปล.จากการปฏิบัติครั้งนี้มีประสบการณ์ต่างๆที่จะมาแบ่งปันให้พี่น้องในบอร์ดนี้ด้วยครับ
    แต่ขอเวลาเรียบเรียงสักนิดหนึ่ง แล้วจะนำมาโพสในภายหลังครับ

ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

18. RMX

RMX เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทักทายกับพี่สาว และพี่น้องทุกท่านที่ได้พบกันที่ศูนย์อีกครั้งครับ

ต้องขออภัยที่วันนั้นไม่ได้แนะนำตัวอย่างเป็นทางการ สงสัยจะตื่นเต้นเิกินไปหน่อย
    แบบว่าพอ อ.ชนะ แนะนำปุ๊ป ทุกสายตาจับจ้องมา เลยประหม่าซะทีนี้

ผมชื่อต๋องครับ เรียกน้องต๋องได้เลยครับ ยินดีรับทุกท่านเป็นพี่เสมอ (แบบว่าไม่อยากมีอาวุโสน่ะครับ อิอิ)

จากนี้ต่อไปคงมีโอกาสได้ร่วมบุญกับทุกๆท่านมากขึ้นนะครับ
    แล้วพบกันใหม่ในงานบุญต่อๆไปครับ

ขอบุญรักษาทุกๆท่านครับ
    น้องต๋อง

19. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    ฮา.. ยังแอบหาน้องต๋อง.. กันอยู่เล้ย..คนเยอะมากค่ะ อบอุ่นดีค่ะ ทำให้ที่ศูนย์ฯ มีชีวิตชีวาขึ้นมาทันใด หลังจากที่ได้ต้อนรับคณะของน้องไปแล้ว อนุโมทนาบุญด้วยทุกๆ ประการค่ะ

วันหน้าต้องเรียนขออนุญาตอจ.ชนะ และอจ.วิภาพร อย่างเป็นทางการในช่วงของการลงทะเบียนบวช ต้องขอให้เพื่อนๆ กัลยาณมิตรในกระทู้นี้ เขียนในใบลงทะเบียนว่า มาจากเว็บพลังจิต ใช้ชื่อ xxx ดีไหมค่ะ เพื่อในบัตรจะได้มี Username ของทุกท่านระบุ ให้พวกเราทราบว่าใครเป็นใครจะได้ทักทายกันได้ถูก

เรื่องราว และเรื่องเล่าพร้อมภาพนั้นขออนุญาตอีกสักนิดนะคะ ยังผูกพันกับงานประจำอยู่เลยค่ะ

20. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

รอหน่อยน้อง พี่ยังไม่ว่างเลย เดี๋ยวคืนนี้จะมาเขียนเล่าแล้วกัน