ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. cookieberry

cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ค่ะพี่ ฝนเห็นด้วยกับพี่เรื่องระวังการถูกหลอกด้วยมาร ฝนไม่เคยถูกมารหลอกนะคะ เคยเเต่ถูกองค์เทวดาหลอก ล้อเล่นด้วยค่ะ เเต่จิตเราสัมผัสได้ไม่ใช่เหรอคะว่า องค์จริงหรือถูกหลอก ฝนเคยโดนพระอินทร์ท่านเเปลงกายหลอกเป็นสมเด็จองค์ปฐมเหมือนกัน เเต่ฝนไม่เชื่อนะคะ จนสมเด็จท่านเดินมาเเล้วบอกว่าพระอินทร์ท่านล้อเล่น จะดูว่าจำสมเด็จท่านได้หรือเปล่า

ครูมโนยิทธิเคยสอนมาว่า วิธีป้องกันการถูกหลอกจากมาร เวลาอยากรู้อะไรให้กำหนดจิตเอาตัวเองไปเกาะขาพระพุทธเจ้าไว้ อย่าปล่อย เพราะมารไม่สามารถปลอมเป็นพระพุทธเจ้าขึ้นไปบนชั้นพระนิพพานได้

2. cookieberry

cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

ฝนเชื่อหมดจิตหมดใจเลยค่ะว่าพี่คุ้นหน้าพระอาจารย์ฝน เพราะพี่อยู่สายสมเด็จองค์ปฐม พี่ต้องเคยเกี่ยวพันกับพระอาจารย์ในรูปเเบบใดรูปเเบบหนึ่งเเน่นอนค่ะ

เเต่ว่าพระอาจารย์ฝนไม่ใช่หลวงปู่เณรคำค่ะ หน้าตาพระอาจารย์คล้ายหลวงปู่เณรคำมากจริงๆค่ะ เมื่อวานเพิ่งเคยเห็นหน้าหลวงปู่ครั้งเเรก อะไรจะคล้ายกันขนาดนั้น ประวัติคล้ายกันด้วยค่ะ มีองค์หลวงปู่ซ่อนอยู่ข้างในองค์ท่านเหมือนกันเลย

ฝนถึงขอให้พี่ลองบอกสมเด็จองค์ปฐมท่านว่า อยากกราบพระอาจารย์ เเล้วพี่จะได้เห็น พระอาจารย์ว่าเเท้จริงท่านเป็นอย่างไรค่ะ พูดมากไม่ได้เดี๋ยวโดนพระอาจารย์ดุ ท่านไม่ชอบให้ใครเอาเรื่องของท่านมาพูดบนเน็ท

3. cookieberry

เมื่ออาทิตย์ก่อนพระอาจารย์ท่านลงมากรุงเทพ มารับเงินถวายเทียนพรรษาไปเเล้วค่ะ ท่านจำวัดที่หนองคายค่ะ ฝนเองถวายเงินเทียนพรรษาไปตั้งเเต่สงกรานต์ก่อนกลับมาเเคนาดาค่ะ

พลาดปีนี้ก็ไม่เป็นไรค่ะ ขอให้ทุกๆคนที่อ่านเจอข้อความนี้นะคะ อนุโมทนาบุญกุศลที่ฝนได้ทำบุญถวายเทียนพรรษาเเด่พระอาจารย์เกิดกับฝนเพียงใด ขอให้ทุกคนได้รับบุญเท่าๆกับฝนด้วยนะคะ โดยเฉพาะพี่ Me, Myself, พี่ DeCalgary ขอให้ได้งานที่ดีๆเเละมั่นคงไปพร้อมกับฝนเลยนะคะ

สาธุดังๆให้ได้ยินไปถึงสมเด็จองค์ปฐมกับพระอาจารย์เลยนะคะ
    ;aa1

4. cookieberry

ถามพี่เเหล่ะค่ะถูกต้องเเล้ว เพราะสมเด็จองค์ปฐมบอกฝนไว้ว่าพี่เป็นหนึ่งใน เทพหลายๆองค์ที่ลงมาจุติเพื่อช่วยเหลือวิญญานเร่ร่อนเเละเพื่อนมนุษย์

ฝนเคยถามท่านว่านะคะ ถ้าเป็นเทพ เทวดา นางฟ้าลงมาจุติ ทำไมเค้าไม่ได้สุขสบายเหมือน คนรวยทั่วๆไปคะ ทำไมบางคนฐานะปานกลางหรือลำบากเหมือนพระอาจารย์ ท่านบอกว่าเป็นกรรมค่ะ พวกนางฟ้า เทวดา ทั้งหลายที่ลงมานอกจากได้บำเพ็ญเพียรเเล้วสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้คือต้องชดใช้กรรมค่ะ

ถ้าเทวดา นางฟ้าเหล่านั้นไม่เสียสละจริง คงไม่ยอมลงมาเกิดหรอกค่ะ เรื่องอะไรจะเกิดเมื่อรู้ว่าตัวเองลงมาเกิดเเล้วจะลำบาก

งั้นฝนขอสาธุดังๆไปทั้งสามโลกให้กับเทวดา นางฟ้าที่ยอมลงมาจุติบนโลกมนุษย์เพื่อช่วยเหลือผู้คน เช่น พี่ Me, Myself เป็นต้นค่ะ

จริงๆเเล้วสายสุขวิปัสโกไม่ถูกกับจริตกับฝนอย่างเเรงค่ะ ฝนเป็นพวกชอบอยากรู้นั้นอยากรู้นี้ ชอบถามเป็นที่สุด พูดง่ายๆพวกสอดรู้สอดเห็นค่ะ ตอนฝนอ่านหนังสือกรรมฐาน 40 สายฉฬภิญโญใช่เลยค่ะ ถูกต้องที่สุด เเต่พื้นฐานต้องมาจากสายเตวิชโชก่อน อ่านไปอ่านมา กสิณค่ะ ต้องฝึกกสิณให้ครบก่อน อดค่ะ งั้นเหลืออยู่สายเดียวคือสายสุขวิปัสโก สายฌาน 4 ค่ะ

เเรงบันดาลใจของการฝึก ฌาน 4 เริ่มจาก ตอนนั้นฝนเพิ่งกลับจากเเคนาดาได้ไม่นานค่ะ ญาติๆฝน พูดกับฝนเเต่ อุเบกขา ฝนก็ไม่รู้ว่าคืออะไร ฝนถามพระอาจารย์ว่า อุเบกขาคืออะไร ท่านตอบออกมาว่า เธอยังไม่ได้ฌาน 4 งงเลยค่ะ

หลังจากนั้นที่วัดท่าน ท่านเคยพูดว่า ถ้าจะฝึกไม่ให้หลง ไม่ให้เกิดอุปาทาน ต้องทำให้ได้ฌาน 4 ซะก่อน

ช่วงกลับมาจากวัดฝนเริ่มห่างมโนยิทธิค่ะ ฝึกเเบบผีเข้าผีออก ไม่ก็ขี้เกียจไปเลยก็มี ฝึกเเต่อานาปานุสสติค่ะ จนได้มาอ่านเรื่องที่พี่โพสค่ะ ติดอกติดใจเป็นเเฟนพันธุ์เเท้ คิดถึงสมเด็จองค์ปฐมขึ้นมา หลังจากนั้นเลิกผลุ่บโผล่เเล้วค่ะ รักษามโนยิทธิที่มีไว้ กับฝึกสมถกับวิปัสสนากรรมฐานค่ะ เเต่ว่าพอจิตเงียบเเล้วพิจารณาร่างกาย คือมันไม่เห็นร่างกายเลยไม่รู้จะพิจารณายังไงเพราะตาไม่เห็นอวัยวะข้างในร่างกาย เราจะไปรู้ได้ยังไงว่ามันสกปรก รู้ว่ามันสกปรกเพราะเราเรียนกันมาต่างหาก เเต่ไม่ได้เห็นชัดเจนเหมือนมโนยิทธิ อ่านไปถึงเจอว่า ต้องได้ฌาน 4 ก่อนถึงจะเดินเล่นในร่างกายตัวเองได้ เลยอยากฝึกขึ้นมา

พี่ Me, Myself คะ เมื่อพี่อ่านมาถึงตรงนี้เเล้วฝนอยากจะบอกพี่ว่า ที่ฝนพูดมาทั้งหมดเกี่ยวกับเรื่อง ฌาน 4 ฝนโม้ค่ะ จริงๆเเล้วการอยากเห็นร่างกายเพื่อพิจารณาตัวเอง ไม่ใช่สาเหตุหลักหรอกค่ะ เหตุผลหลักคือ ฝนอยากเห็น ผี เทวดา นางฟ้า ค่ะ ฝนอ่านที่พี่เล่ามาเเล้วฝนอยากเห็นบ้างค่ะ เเต่เห็นไม่ได้เพราะจิตตัวเองอ่อน กลัวนู่นกลัวนี่ เเต่ถ้าเข้าใจตามสภาวะความเป็นจริงของร่างกายเมื่อนั้นฝนจะไม่กลัวค่ะ ฝนก็จะไปขอพระอาจารย์ให้ช่วยให้ฝนเห็น ผี เห็นนางฟ้า โดยไม่ต้องกำหนดจิตบ้างค่ะ อยากเห็น

สมเด็จองค์ปฐมท่านเปิด ธาตุเเท้ของนิสัย ตอนนี้พี่ก็ทราบเเล้วสินะคะ ว่าฝนเเสบเเบบไม่ธรรมดา ต้องคุมเข้มค่ะ เผลอไม่ได้จริงๆ มีพระอาจารย์เท่านั้นค่ะที่จะเอาฝนอยู่ ยังไงฝนขอฝากตัวเป็นศิษย์น้องกับพี่ Me, Myself ด้วยนะคะ ทึกทักว่าพี่รับฝนเป็นศิษย์ของพี่เเล้วนะคะ เพราะฝนถือว่าสมเด็จองค์ปฐมฝากพี่ให้ดูเเลฝนเเล้ว :VO ถือว่าเป็นโชคร้ายของพี่ก็เเล้วกันที่รู้จักฝน ;aa43;aa43

ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยเหลือฝนในครั้งนี้

ป.ล. ฝนตื่นขึ้นมาฝนโดนเรียกขึ้นไปเลยค่ะ โดนเขกหัวจริงๆด้วย โดนดุว่า พ่อก็บอกลูกไปเเล้ว ทำไมไม่เชื่อจิตตัวเอง ไปรบกวนพี่เค้าทำไม

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
    ;k07

5. cookieberry

คือเราก็ไม่ใช่พี่ Me, Myself นะคะ เเต่ขออนุญาตเเนะนำนิดนึงว่า เส้นทางหลักสำหรับขั้นเริ่มต้นจะมีอยู่ สองสาย นั้นคือ สุขวิปัสโก กับเตวิชโช เพราะอีกสองสายที่เหลือ เป็นสายที่ต้องใช้พื้นฐานของเตวิชโชค่ะ

�֡��Ҹ� �����͡�ý֡��Ҹ� ��ѡ�ٵ� ����Է��

ถ้าไม่เเน่ใจว่าตัวเองเป็นคนสอดรู้สอดเห็น ก็ลองฝึกสุขวิปัสโกก่อน โดยนั่งเงียบๆ พิจารณาลมหายใจเข้าออก พุทโธดู เเล้วเอามาพิจารณาว่าชอบไหม การนั่งเงียบๆไม่เห็นอะไรเนี่ย

ถ้าไม่ชอบหงุดหงิดเพราะไม่เห็นจะรู้จะเห็นอะไร เเสดงว่ายังไม่ถูกจริตค่ะ ลองฝึกเตวิชโชดูก่อน เริ่มจากการเพ่งกสิณที่ช่วยในการฝึกทิพยจักขุญาณโดยตรง เช่น อาโลกสิณ

ถ้าอยากฝึกมโนยิทธิจริงๆ เเนะนำให้มีครู ที่ซอยสายลมมีครูจัดไว้ให้พร้อมเลยค่ะ

การหาสายทางเดินที่ถูกจริตนั้นไม่ยากจริงๆค่ะ ปฏิบัติดูเเล้วถ้าเกิดรู้สึกเหมือนถูกขัดใจ เเสดงว่าไม่ใช่เเล้วล่ะค่ะ ต้องเลือกอีกสายหนึ่ง เเต่ถ้าฝึกเเล้วไม่ชอบทั้งสองสาย เราก็ไม่มีคำเเนะนำเเล้วค่ะ เพราะหลวงปู่ฤาษีท่านสอนมาเท่านี้ค่ะ

ขออนุโมทนาในความตั้งใจที่จะปฏิบัติดีปฏิบัติชอบของคุณด้วยนะคะ

มีอะไรก็มาปรึกษากันในนี้เเล้วกันค่ะ มีผู้รู้อย่างพี่ Me, Myself อยู่ทั้งคนค่ะ ไม่ต้องกลัวว่าจะหลงทางเดินนะคะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ

ขอให้โชคดีพบสายทางเดินของตัวเองเร็วๆนะคะ

6. suparbtom

suparbtom เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2009
    ขอบคุณครับคุณ me,myself และคุณกระติ๊บ ผมคิดว่าผมคงเป็นคนที่อยากรู้อยากเห็นเหมือนกันเคยไปวัดท่าซุงหลายครั้ง แต่มัวแต่หลงระเริงกับอบายมุข กินเที่ยวพอสมควรคิดว่าไปทำบุญบ่อยๆ ช่วยเหลือพ่อ แม่ และน้องๆพอสมควรไม่ค่อยทำให้ใครเดือดร้อน ก็เลยละเลยที่จะปฏิบัติ ตอนนี้ไม่ได้อยู่เมืองไทยแล้วค่อนข้างอยู่ไกลวัดโอกาสไปวัดน้อยมาก ก็ได้แต่ใช้วิธีของหลวงพ่อ โดยเก็บเงินทุกวันตอนสวดมนต์ไหว้พระแล้วคงส่งกลับเมืองไทยให้น้องไปทำบุญให้ อยากให้คุณ หรือท่านผู้รู้ช่วยแนะนำวิธีการปฏิบัติแบบเริ่มต้นบทสวด จนถึงวิธีแผ่เมตตาครับ อยากฝกมโนมยิทธิครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆท่านที่แนะนำ และขออนุโมทนาสาธุกับทุกๆท่านที่ให้ความรู้ทางธรรมและทุกๆท่านที่เข้ามาเพื่อศึกษาธรรมมะ สาธุ...

7. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ โมทนาบุญ ด้วยคนอีกครั้ง ครับ คุณ Me, myself

8. suparbtom

ขอบคุณมากครับคุณ cookieberry.จะพยายามให้ดีที่สุดครับ ขอบคุณทุกท่านที่เล่าประสบการณ์ที่เป็นประโยชน์ต่อการปฏิบัติครับ ขออนุโมทนากับทุกๆท่านครับ

9. cookieberry

ไปอ่านเจอมากเลยเอาลิงค์มาฝากค่ะ

10. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุโมทนากับคุณฝนและพระอาจารย์ด้วยครับ

โมทนาสาธุ...........

หวังว่าสักวันผมคงมีโอกาสได้ร่วมกุศลกับคุณฝนและเพื่อนกัลยาณมิตรนะครับ

บังเอิญอีกแล้วครับ บริษัทที่ผมทำงานอยู่มีสาขาอยู่ที่จังหวัดหนองคายด้วย ผมเองก็ไปบ่อย ๆ และข้ามไปฝั่งเวียงจันทน์เพื่อติดต่องานด้วยครับ

ผมขอตั้งจิตอธิษฐาน ขอให้ได้ร่วมสร้างกุศลร่วมกับคุณMe, myself คุณฝนและพระอาจารย์ ตลอดจนเพื่อนกัลยาณมิตรทุกท่านในกระทู้นี้ในวันข้างหน้า เพื่อความเป็นสวัสดิมงคลและมรรคผลในที่สุดด้วยครับ

11. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

โอ้...เวรกรรม เอ๊ย Welcome เชๆๆๆ ไม่รับก็ต้องรับใช่มะ เล่นมัดมือชกพี่แล้วนี่ ไม่เป็นไรหรอกถ้าดื้อก็ขึ้นไปฟ้องสมเด็จกับพระอาจารย์ ฮาฮา

แล้วตกลงโดนเขกหัวจริงๆเหรอ นึกว่าท่านล้อเล่น ท่าทางจะซนไม่ใช่เล่นจริงๆเลยน้องฝนนี่ หุหุ

12. Me, myself

บางครั้งมารที่ว่า ก็ไม่ใช่มารจริงๆหรอกค่ะ แต่ก็คือพวกเทวดาทั้งหลายที่ทำหน้าที่นี้อยู่ จะไปโกรธเขาก็ไม่ได้เพราะเขาก็ทำตามหน้าที่ เขาต้องมาทดสอบค่ะว่าเราทำได้จริงไหม ดีจริงไหม

ขนาดหลวงพ่อฤาษียังเคยโดนหลอกมาแล้วเลยค่ะน้อง ปลอมเป็นพระพุทธเจ้าเลย ท่านบอกแหม..เอาซะเหมือนเดี๊ยะ

แต่อย่างที่น้องฝนว่า จิตเราจะรู้ได้เองเหมือนกันว่าโดนหลอกหรือไม่โดน แล้วโดยเฉพาะคนที่เราคุยด้วยบ่อยๆ เราก็จะรู้ลักษณะนิสัยการพูดจาสำเนียง เราจะจำได้ใช่ไหมคะ มันก็หลอกยาก แต่อย่าเผลอแล้วกันเป็นโดน อิอิ แต่จริงๆโดนหลอกในสมาธิ พี่ไม่ค่อยกลัวนะ แบบว่ากินพี่ยากแต่พี่จะไปโดนด้านอื่นอ่ะดิ อย่างที่พี่เคยเล่าไง ว่าไปอ่านเจออะไรที่มันทำให้จิตตก ร้องไห้น้ำตาออกมาเองเลยนะ นั่นน่ะ ท่านว่าโดนดีแล้ว เพราะเรายิ่งใกล้ความดีเราจะยิ่งโดนทดสอบ ก็ยังดีที่มีหลวงพ่อ พระอาจารย์ พระศาสดา แล้วก็สมเด็จองค์ปฐม คอยเคาะเอาความโง่ออก ไม่งั้นก็คงเลิกไปเหมือนกัน

13. Me, myself

ตัดเข้าโฆษณา

ขอออกไปทำธุระก่อนค่ะ บ่ายๆกลับ

14. cookieberry

พี่ Me, Myself ฝากกราบเรียนพระโมคคัลลาน์ด้วยนะคะ ว่าฝนขอฝากเนื้อฝากตัวเป็นศิษย์ของท่าน ท่านจะรับฝนไหม ฝนจะขอไปเรียนวิชาจากท่านบ้างได้ไหมคะ ว่าเเต่ท่านจะจำฝนได้ไหม ท่านคงรู้จักมนุษย์ทุกคนเนาะคะ

พี่เล่าเรื่องพระโมคคัลลาน์เยอะๆนะคะ ฝนชอบเรื่องของท่านมาก จะว่าเป็นเเฟนคลับของท่าน นรกจะถามหาไหม สาธุอย่าเอาหนูตกนรกเลย

ขอบคุณค่ะศิษย์พี่ Me, Myself

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2009
  15. cookieberry

กว่าพี่จะกลับฝนก็เข้านอนพอดี งั้นฝนตื่นมาอ่านเรื่องของพี่ละกันค่ะ

อย่าลืมพิมพ์ที่พี่ไปถามเรื่องวิกฤติโลก เเล้วก็เรื่องพระโมคคัลลาด้วยนะคะ

เวลาที่พี่พิมพ์เสร็จหนึ่งข้อความพี่ คลิก ขวา เลือก copy ไว้เลยนะคะ ก่อนส่งข้อความเข้าระบบ เผื่อโพสข้อความไม่ติดครั้งเเรก พี่ก็จะได้ paste ในอันใหม่ค่ะ

บุญรักษาค่ะ
    rat_wting

16. สงบระงับ

สงบระงับ เป็นที่รู้จักกันดี

"ถามพี่เเหล่ะค่ะถูกต้องเเล้ว เพราะสมเด็จองค์ปฐมบอกฝนไว้ว่าพี่เป็นหนึ่งใน เทพหลายๆองค์ที่ลงมาจุติเพื่อช่วยเหลือวิญญานเร่ร่อนเเละเพื่อนมนุษย์

ฝนเคยถามท่านว่านะคะ ถ้าเป็นเทพ เทวดา นางฟ้าลงมาจุติ ทำไมเค้าไม่ได้สุขสบายเหมือน คนรวยทั่วๆไปคะ ทำไมบางคนฐานะปานกลางหรือลำบากเหมือนพระอาจารย์ ท่านบอกว่าเป็นกรรมค่ะ พวกนางฟ้า เทวดา ทั้งหลายที่ลงมานอกจากได้บำเพ็ญเพียรเเล้วสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้คือต้องชดใช้กรรมค่ะ

ถ้าเทวดา นางฟ้าเหล่านั้นไม่เสียสละจริง คงไม่ยอมลงมาเกิดหรอกค่ะ เรื่องอะไรจะเกิดเมื่อรู้ว่าตัวเองลงมาเกิดเเล้วจะลำบาก

งั้นฝนขอสาธุดังๆไปทั้งสามโลกให้กับเทวดา นางฟ้าที่ยอมลงมาจุติบนโลกมนุษย์เพื่อช่วยเหลือผู้คน เช่น พี่ Me, Myself เป็นต้นค่ะ" ขออนุญาตอ้างอิงข้อความคุณcookieberry ค่ะ
    อ่านมาถึงตรงนี้ น้ำตาคลอสะอื้นเลยค่ะ เฮ้อ .... ขอไปนิพพานด้วยคนค่ะ

17. RICK

RICK เป็นที่รู้จักกันดี

วิทยากรของเรามาแล้ว

18. suparbtom

วันนี้หยุดงานอ่านและร่วมอนุโมทนาตั้งแต่หน้าแรก รู้สึกดีมากๆกับท่านกัลยาณมิตรที่นี่ ถ้าผมจะฝึกมโนมยิทธิโดยการอ่านตำรา จะมีโอกาสได้ไหมแล้วจะเป็นอันตรายไหมถ้าต้องฝึกคนเดียว ผมอยู่ corolado ครับ ขอรบกวนคุณ me'myself กับคุุณ cookieberry และท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ...

19. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

มาคอยพี่ Me, Myself ด้วยคนครับ

รอติดตามอ่านอยู่ครับ

20. RICK

RICK เป็นที่รู้จักกันดี

หลักๆเดี๋ยวให้คุณ me.. กับคุณ coo.. ตอบนะครับ
    แต่ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์เพราะคงหัวอกเดี๋ยวกับผมตอนนั้น คือผมอยากฝึกสมาธิในสายทีุ่ถูกต้องและถูกกับจริตผมมานานแล้ว แต่ก็ไม่รู้จะหาที่ไหน ฝึกเองก็กลัว ก็เลยลองอธิฐานว่าขอให้ได้ฝึกกับหนทางที่เป็นของจริง จากนั้นไม่นานผมก็ได้เจอหนังสือหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ก็เอามาอ่านแต่ก็ไม่กล้าฝึก หลังจากนั้นไม่กี่วัน ทางวัดทางซุงเขาก็มา ผมก็ได้ไปฝึกได้ไหว้ครู คือที่เล่าเนี่ยผมก็ไม่ถึงไหนหรอกครับ แต่อยากจะบอกว่าคุณลองอธิฐานดู เดี๋ยวก็คงได้ไปฝึกกับกลุ่ม+ได้ไหว้ครู หรือไม่ก็อ่านหนังสือ+ฟังเทปจากในเว็บแล้วทำตามดูํก็ได้ครับ คุึณพี่ me ก็รู้สึกจะไหว้ครูเอง เพราะพี่เขามีของเก่ามาแล้ว แล้วมาไหว้ครูทีหลัง