ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

โอย...กระทู้ไปไวมากมาย อ่านตามแทบไม่ทัน

2. Me, myself

เมื่อวานไปไหว้หลวงพ่อโตมาค่ะ แล้วก็ได้ซื้อน้ำดื่มบริจาคให้กับทางวัดด้วยสองลัง เอาบุญมาฝากค่ะ

3. Me, myself

พิมพ์ไปตั้งเยอะแล้ว เวปเดี้ยงอีก อ๊ากกกกกก ต้องพิมพ์ใหม่อีกแล้ว เซ็งห่านเจงๆเลย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มิถุนายน 2009
  4. cookieberry

cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะ กำลังคอยเรื่องเล่าที่พี่ไปเฝ้าพระพุทธเจ้าด้วยใจจดจ่อค่ะ

ดีใจที่ได้เกิดมาใต้ร่มเงาของศาสนาพุทธค่ะ

ดีใจที่ชาตินี้ได้เจอพระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ เช่น พระอาจารย์ หลวงปู่เณรคำ

ดีใจที่เเม้จะอยู่ไกลบ้านเกิดเมืองนอนก็ยังได้เจอมิตรทางธรรม ที่คุยกันเเต่เรื่องธรรมะปฏิบัติ

สาธุค่ะ

5. Me, myself

หลังจากไหว้หลวงพ่อโตแล้วก็เลยเดินไปดูที่เขาหาของป่ามาขาย ก็ไปเจอเมล็ดพระเจ้าห้าพระองค์ ก็เลยซื้อมาห้าอัน ว่าจะลองเอาไปเพาะถ้าขึ้นจะเอาไปปลูกที่บ้านนอก ถามลุงที่เอามาขายว่าเอามาจากไหนเพราะมันหายาก แกก็ว่าเอามาจากเวียดนาม ในเมืองไทยหาไม่ได้แล้ว ที่เห็นเขาเอามาขายกันส่วนใหญ่อิมพอร์ตมาทั้งนั้น วุ๊ย...เดิ้นค่ะ

มีรูปมาให้ดูด้วยว่าทำไมเขาถึงเรียกว่าพระเจ้าห้าพระองค์ เพราะเมล็ดจะมีลักษณะลายเป็นเหมือนรูปพระภควัมวตีห้าองค์ค่ะ แต่บางคนก็ว่าถ้าเมล็ดไหนมีสี่ตาหรือหกตาจะยิ่งดี เพราะหายาก (แต่มีคนแกล้งแซวว่า ถ้ายังงั้นจะเรียกพระเจ้าห้าพระองค์ได้ยังไง ฮาฮา) ดิฉันก็ไปเจอแบบสี่ตามาเหมือนกัน ก็เลยเอามาด้วย

วิธีเพาะเคยได้ยินคนบอกว่าให้เอาด้านที่เป็นลายฝังดิน แต่ลุงที่ขายบอกว่าฝังไม่ได้ไม่ขึ้น ต้องเอาไปแช่น้ำก่อนสามวัน หลังจากนั้นก็ให้เอาผ้าขาวบางห่อไว้ ถ้ามันงอกค่อยเอาไปปลูก ตอนนี้เลยยังไม่รู้วิธีเพาะที่แน่นอน ต้องไปหาข้อมูลเพิ่มเติมก่อน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      78.9 KB
      เปิดดู:
      126
      ขนาดไฟล์:
      84.6 KB
      เปิดดู:
      127
      ขนาดไฟล์:
      106.5 KB
      เปิดดู:
      124
  6. cookieberry

cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสนใจไม่เคยเห็นมาก่อนเลยค่ะ เเปลกดี

ขอบคุณค่ะที่นำมาให้ดูกัน

7. Me, myself

กลุ้มใจกับเวปจริงๆเลย โพสทีไรค้างทุกที ทำให้โปรแกรมอื่นเดี้ยงไปด้วย ต้องรีเซตเครื่องใหม่ทุกที ต้องมาพิมพ์ใหม่อีกแล้ว ฮือๆ

8. Me, myself

มาเล่าเรื่องไปเดินป่ากันต่อค่ะ กระทู้ไปไวมากเลย เลยเนื้อเรื่องไม่ค่อยจะต่อกัน ก็พยายามอ่านให้ต่อกันหน่อยนะคะ

หลังจากที่ได้ผลพระเจ้าห้าพระองค์แล้ว ก็เดินป่ากันต่อต้องปีนหินน้ำตกกันเกือบตลอดทางเลย แล้วก็ไปถึงที่หินพิง แบบว่าหินมันพิงกันจนเป็นเหมือนถ้ำลอด แล้วข้างใต้ก็เป็นแอ่งน้ำเกิดจากน้ำตกที่ไหลลงมาค่ะ จะว่าลึกก็ไม่ลึกหรอกแต่ก็ไม่มีใครอยากเดินลุยน้ำเพราะมันจะเปียก เขามีวิธีให้เดินผ่านไปโดยให้เกาะผนังหินไปค่ะ พอดิฉันเห็นปุ๊ป ในหัวมันคิดรู้ขึ้นมาทันทีว่า "ตรูจะต้องพลาดแน่นอน แล้วต้องเป็นคนเดียวด้วยที่พลาด" แบบว่าหลวงพ่อสอนให้อธิฐานจิตตอนเช้าหลังตื่นนอนว่า "หากวันนี้มีอะไรที่เกี่ยวเนื่องกับข้าพเจ้า ก็ขอให้รู้ได้ทันทีโดยที่มิต้องกำหนดจิต" ดิฉันก็ทำตามที่หลวงพ่อแนะนำไว้

พอรู้ว่ามันจะพลาดก็เลยกังวลเหมือนกัน แต่ก็ตั้งสติเอาไว้ ถ้าคิดมากเดี๋ยวมันจะพลาดจริงๆอ่ะดิ ดิฉันก็ให้เพื่อนๆน้องๆเขาเดินไปก่อน ดิฉันรอไปคนหลังๆ เพราะถ้าเกิดพลาดจะได้ไม่กวาดใครลงน้ำตามไปด้วย พอถึงตาดิฉันเดินบ้างก็ค่อยๆเกาะผนังหินเลาะๆไปจนเกือบถึงทางออกที่ต้องปีนหินขึ้นไปอีก กลายเป็นว่าเท้าขวามันลื่นค่ะ พอลื่นมันก็ร่วงจากที่ๆเราเหยียบน่ะซีคะ แล้วมือขวาที่เกาะแง่งหินไว้ก็หลุดตามลงมาด้วย ทีนี้ละหมุนคว้างลงมาทางขวาเข้าหาแอ่งน้ำเลยค่ะ ไอ้มือซ้ายที่เกาะหินไว้ด้วยปลายนิ้วก็ทำท่าจะหลุดลงมาด้วย ตอนนั้นคิดแล้วว่าต้องลงน้ำแน่ๆ น้ำอ่ะไม่ได้ลึกมากแต่ไม่อยากเปียก ไหนจะโทรศัพท์อีก กระเป๋าตังอีก เสร็จเลย แต่จู่ๆมือซ้ายที่ทำท่าจะหลุดตามลงมา มันก็กลายไปเป็นถูกจับแน่นกับหินยังกับมีคนช่วยจับ แล้วตัวเองก็หยุดกึกค้างอยู่อย่างนั้น ตอนหลังก็พยายามปีนกลับขึ้นมาจนได้ รอดพ้นจากการตกน้ำไปแบบเส้นยาแดงผ่าสิบ ทันทีทันใดก็เห็นเหล่าเทวดานางฟ้าหัวเราะกันคิกคักคิกคัก ก็รู้เลยว่าโดนแกล้ง หนอยแน่..มาแกล้งกันได้

เอารูปน้องๆมาให้ดูกัน ส่วนรูปตัวเองที่เกือบจะตกน้ำ เพื่อนยังไม่ได้ส่งให้ ไว้ได้แล้วจะเอามาให้ดูกันค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. cookieberry

เป็นกำลังใจในการทำดีนะคะ มารไม่มี บารมีไม่เกิดค่ะ

10. กระติ๊บ

กระติ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    ไปเจอเวปผลบุญค่ะ ก็มีเรื่องราวน่าสนใจ คือวิธีทำบุญง่ายๆไม่เปลืองเงิน ลองอ่านกันดูนะคะ

อยู่ห่างไกลวัดก็ทำบุญได้ง่ายๆ เช่น บางคนอยู่เมืองนอก เขตไกลวัด จะไปทำบุญทีหนึ่งต้อง ไปไกลหลายรัฐ เสียเวลา ค่ารถ ค่าเสียเวลา เสี่ยงอันตรายด้วย หรือนักเรียนนักศึกษา หรือคนที่มีวิถีชีวิตเร่งรีบ ไม่ค่อยมีเวลาได้เข้าวัดทำบุญ แต่มีจิตใฝ่ในกุศลต้องการทำความดี ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรบ้าง

วิธีการทำบุญง่ายๆ แม้อยู่ไกลวัด

1. การให้ทาน
    หากหาวัดไม่ได้ ก็ให้ทานในคนที่นับถือศาสนาพุทธหรือผู้ปฏิบัติธรรมก็ได้ หรือหากหาไม่ได้จริงๆก็ให้ทำทานในสัตว์เดรัจฉาน เช่น สุนัขตามถนน ให้ขนมปังนกพิราบ ให้อาหารปลา

2.การขวนขวายในงานบุญ เช่น เก็บขยะตามถนน ทิ้งให้เป็นที่ ให้เป็นระเบียบ ตามถนนหนทางที่เป็นหลุม เราอาจจะขุดดินหรือหินไปถมให้เรียบ หรือเราอาจจะเข้าเว็บไซต์ต่างๆ ที่เป็นเว็บเกี่ยวกับวัดวา ไปช่วยบอกบุญประชาสัมพันธ์ หรือช่วยงานในเว็บก็ได้

3.การโมทนาบุญ ทำได้ง่ายๆ ไปเจอใครทำดีเราก็เอาใจเข้าโมทนาบุญ หรือหาดูตามเว็บไซต์ต่างๆ ที่มีการทำบุญ เราก็โมทนาบุญตาม เจอเขาทำบุญในทีวีก็โมทนาตาม เจอคนทำดีในหนังสือพิมพ์ ก็โมทนาตาม

5.บุญจากการให้ส่วนบุญ เจอเหตุการณ์ต่างๆที่มีคนตาย เราก็อุทิศกุศลที่เราเคยทำแล้ว ให้เขาเหล่านั้น เห็นข่าวคนตายก็อุทิศให้ได้

6.เจอสัตว์ตายตามถนนก็อุทิศกุศลให้

7.อุทิศส่วนกุศล ให้สัตว์ทุกๆตัวที่ต้องกลายมาเป็นมาเป็นอาหาร ของเราในวันนี้ ไม่ว่าจะมีส่วนมาจาก เลือด เนื้อ นม ไข่ หรือแรงงาน หรือทุกสิ่งทุกอย่างที่มาจากสัตว์ต่างๆเหล่านั้น

8.การน้อมบูชาพระรัตนตรัย เจอดอกไม้ต้นไม้ที่มีดอกสวยข้างทางก็น้อมบูชาพระรัตนตรัย อย่าลืมอุทิสกุศลให้เทวดาที่รักษาต้นไม้ดอกไม้ต้นนั้นๆด้วย

9.เจอไฟตามถนนหนทางก็น้อมบูชาพระรัตนตรัย อย่าลืมอุทิศกุศลให้ทุกๆท่าน ที่มีส่วนให้มีไฟฟ้าตามท้องถนน ก็คือทุกๆคนที่เสียภาษี

10. สวดมนต์ และนั่งสมาธิ ทำได้ทุกเวลา ทุกขณะจิต

11. Me, myself

หลังจากรอดจากการตกน้ำมาได้แบบเส้นยาแดงผ่าสิบ ก็ปีนป่ายกันต่อค่ะ หินก็ลื่น พื้นดินก็ลื่นเพราะฝนตกตั้งแต่เมื่อคืน ต้องเดินกันแบบระมัดระวังมากเลย แต่ก็ยังลื่นไถลกันทั่วหน้าแบบไม่มีใครยอมใคร โชคดีที่ไม่มีใครเป็นอะไรมากก็แค่ก้นจ้ำเบ้าเท่านั้นเอง ปีนไปดูถ้ำ แล้วก็ไปปีนหน้าผาหินแหลมๆไปดูต้นจันทร์ผากับกล้วยไม้รองเท้านารีเหลืองปราจีณ สุดยอดมากกกกก อุตส่าห์ลงทุนปีนไปดูกันขนาดนี้ มนุษย์หนอมนุษย์

จากนั้นก็กลับออกมาจากป่า ปกติเขาใช้เวลากันสามชั่วโมงในการไปกลับ แต่พวกเรากลับออกมาถึงศูนย์ประมาณบ่ายสี่โมง เพราะมัวแต่เพลินกับการถ่ายรูป โชคดีที่ระหว่างเดินป่าฝนไม่ตกเลย ไม่งั้นคงแย่กว่านี้ แต่พอออกมาถึงศูนย์ ฝนก็ตกลงมายังกับอั้นมานาน พวกเราก็นั่งพักพร้อมทั้งทานข้าวเที่ยง (ตอนประมาณบ่ายสี่กว่าๆ) พออิ่มกันแล้วก็เดินทางกลับออกไปที่ศูนย์ด้านนอกโดยรถอีแต๊กเช่นเดิม ระหว่างทางพวกเราเจอช้างในป่าตัวหนึ่งค่ะ ไม่เห็นทั้งตัวนะคะ เห็นแค่ส่วนหัว แล้วก็ต้องรีบวิ่งค่ะ เพราะช้างกำลังเดินขึ้นมาหาเรา เจ้าหน้าที่นี่วิ่งก่อนเลย เจ้าหน้าที่บอกว่าเวลาเจอช้างป่าให้สังเกตุช้าง คือ ถ้าช้างปัดใบหูหนึ่งครั้งแสดงว่าเราเข้าใกล้เขตเขาแล้ว ถ้าปัดครั้งที่สองเราเดินมาทางไหนให้ถอยกลับออกไปทางนั้นเลย ถ้าปัดครั้งที่สามก็วิ่งได้เลยค่ะ โดนแน่ แล้วเวลาวิ่งหนีช้างอย่าวิ่งเป็นเส้นตรง แล้วก็พยายามวิ่งวกกลับ เพราะช้างตัวใหญ่กลับตัวยาก เหอ เหอ

ขากลับออกมาก็มาเจอฝนช่วงก่อนถึงศูนย์ประมาณสองกิโลเมตร แต่ว่าพวกเราใส่เสื้อกันฝนเตรียมไว้ก่อนแล้วเลยไม่ค่อยเปียกค่ะ แล้วฝนตกไม่นานก็หยุด สรุปก็กลับมาจากการเดินป่าได้โดยสวัสดิภาพทุกคนค่ะ

แล้วสิ่งที่อธิฐานขอไว้ทั้งหลายก็ได้ผลตามที่ขอคือ

1. ขอให้เดินป่าด้วยความปลอดภัยทุกคน - ก็ปลอดภัยกลับมา
    2. ที่ขอผลพระเจ้าห้าพระองค์ไว้ตั้งนานแล้วก่อนมา - ก็ได้
    3. ขอให้เจอเรื่องตื่นเต้น - ดิฉันเจอเต็มๆค่ะ
    4. ขอให้เจอช้าง - ก็ได้เจอตามที่เห็นในนิมิตรเลย
    5. ขออย่าให้ฝนตกระหว่างเดินป่า - ฝนก็ไม่ตก แต่มาตกหลังจากที่เราออกมาถึงศูนย์แล้ว
    ขอกราบแทบเท้าองค์พระศาสดาในสิ่งที่ประทานให้ตามคำขอค่ะ สาธุ

12. สงบระงับ

สงบระงับ เป็นที่รู้จักกันดี

<LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    อนุโมทนาบุญค่ะ ได้ความรู้อีกหลายอย่างเลยค่ะ ไม่รู้จะเริ่มจากข้อความไหนดีค่ะมีประโยชน์หมดเลย งั้นเอาเรื่องเมล็ดพระพุทธเจ้า5พระองค์ก่อน หลายปีก่อนพี่สาวให้มาค่ะ บอกชื่อ และสั่งว่าให้เก็บไว้บูชาถ้าเก็บรักษาไว้แล้วไม่เน่าไม่ขึ้นราแสดงว่า บูชาแล้วดีเป็นศิริมงคลกับตัวเราเองค่ะตอนหลังพี่สาวก็เอาของตัวเขาเองมาให้อีกค่ะ เลยมีอยู่สองเม็ด เก็บไว้ในโหลกำยานในห้องพระที่บ้านค่ะสภาพดีมากเลยค่ะ แต่ยังไงก็เพิ่งมาทราบประวัติและต้นกำเนิดจากคุณ Me, myself นี่แหละค่ะ รวมทั้งผลอ่อนๆก็เพิ่งเคยเห็นอีกเช่นกัน ค่ะ มีความรู้อะไรก็แบ่งปันกันให้หมดพุงเลยนะค่ะ อิอิ อนุโมทนาบุญค่ะ

13. Me, myself

คืนวันที่กลับมาจากทริปเดินป่า พอถึงบ้านก็ทำสมาธิไปกราบหลวงพ่อโตแล้วก็บอกหลวงพ่อด้วยว่าโดนเทวดาแกล้ง เหล่าเทวดานางฟ้าทั้งหลายตามมากราบขอขมาด้วยค่ะ ขออโหสิต่อกัน ที่แกล้งดิฉัน เพราะดิฉันบอกว่าอยากเจอเรื่องตื่นเต้นๆ ก็เลยจัดให้ ใช่เลย ตื่นเต้นจนหัวใจจะวาย ฮาฮา

จากนั้นก็ขึ้นไปกราบพระศาสดาในสิ่งที่ประทานให้ ได้ทุกสิ่งที่ขอเลย

14. สงบระงับ

"ขออย่าให้ฝนตกระหว่างเดินป่า - ฝนก็ไม่ตก แต่มาตกหลังจากที่เราออกมาถึงศูนย์แล้ว "
    อ้างอิงข้อความคุณMe, myself ค่ะ เรื่องขอให้ฝนหยุดตก อธิบายเป็นวิทยาทานที่ชัดเจนหน่อยได้ไหมค่ะ คือว่า ตัวเราเองก็เคยขอให้ฝนหยุดตกอยู่หลายครั้ง และทำได้จริงๆด้วยค่ะ เช่นพูดดีๆว่า พระพิรุณขา อย่าเพิ่งตกนะค่ะ ขอให้ลูกถึงบ้านก่อนถ้าลูกถึงบ้านแล้วค่อยตกให้หนักเลยนะค่ะ พอถึงบ้านฝนก็ตกเหมือนฟ้ารั่วเลยค่ะ

15. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณMe, myself ครับ...

เคยได้ยินแต่เซ็งเป็ด ครับ

แต่ห่านก็ดีเหมือนกันครับ....ตัวใหญ่ดี

ฮิ ฮิ

รออ่านอยู่นะคร้าบ

และขออนุโมทนาที่ได้ถวายน้ำดื่มวัดหลวงพ่อโตนะคร้าบ

โมทนา....สาธุ

16. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Ricardo Decalgary

ที่ได้นำหลักธรรมบารมี 10 มาให้พวกเราได้ปฏิบัติคร้าบ

17. Me, myself

น้องฝนขา พี่ก็ตกงานมาประมาณสี่เดือนกว่าแล้วค่ะ แล้วยิ่งอายุอย่างพี่ตอนนี้งานหายากเพราะเศรษฐกิจแบบนี้ใครจะมาจ้างคนแก่ๆเงินเดือนสูงๆ เขาก็ต้องจ้างพวกเด็กใหม่ๆ เงินเดือนน้อยๆ ยิ่งเราไม่ได้อยู่ในสายอาชีพเฉพาะทางด้วยแล้ว ลำบากจริงๆค่ะ

ถามทั้งหลวงพ่อโตทั้งพระศาสดา ท่านก็ให้คำตอบคล้ายๆที่คุณฝนได้นั่นแหละค่ะ เดี๋ยวก็ได้ เดี๋ยวก็ดีขึ้น แต่เดี๋ยวของท่านอ่ะไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ พี่ก็จะตายแล้วเหมือนกัน เพราะรับผิดชอบหลายชีวิต ทั้งแม่ทั้งลูกทั้งน้องชายที่ก็ตกงานมานานแล้วเหมือนกัน แต่ก็เอาเถอะ "ชีวิตไม่สิ้นก็ดิ้นไป ชีวิตไม่ดิ้นก็สิ้นใจ" แค่นั้น

18. สงบระงับ

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 9 คน ( เป็นสมาชิก 8 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER>[ แนะนำเรื่องเด่น ] </CENTER></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>สงบระงับ, paitoon01, akp07, Me, myself, dodhome, Ga_t, classic songs, cookieberry </TD></TR></TBODY></TABLE>
    น้าน.... หลักฐานยืนยัน แฟนคลับ อันเหนียวแน่นของคุณ Me, myself อยู่กันพร้อมหน้าเลย อิอิ

19. Me, myself

เรื่องขอให้ฝนตกไม่ตกนี่ ดิฉันมีประสบการณ์เยอะค่ะ (แบบว่าทำบ่อย อิอิ)

ที่ขอพรให้ฝนไม่ตกระหว่างเดินป่าก็เพราะว่ากลัวว่าจะเกิดความลำบากค่ะ จริงๆดิฉันขอไว้ตั้งแต่วันที่ไปดูดอกกระเจียวด้วยค่ะ คือว่าขอให้ฝนไม่ตกแต่ก็ไม่ให้แดดร้อน ขอให้อากาศเย็นๆ วันนั้นเจอเมฆฝนดำครึ้มเลยนะคะ แต่เราไม่เจอฝนเลยค่ะ

ตอนไปถึงที่พักที่ศูนย์ ช่วงเย็นหลังจากที่เราทำอาหารกันเสร็จแล้ว ฝนก็ตกค่ะ เช้ามาก็หยุดแล้ว ในป่านี่ฝนจะตกบ่อยค่ะ เพราะมีแต่ต้นไม้ทั้งนั้น ถ้าตอนที่เราไปเดินป่าแล้วฝนตกคงจะลำบากกันน่าดู เพราะขนาดว่าฝนไม่ตกพวกเรายังลื่นกันทั่วหน้า เดินต้องระวังกันทุกฝีก้าวเลยค่ะ เพราะว่าฝนตกไปตั้งแต่เมื่อคืน ทำให้พื้นดินเปียกแล้วก็ลื่น เราเดินป่ากันตั้งแต่เกือบสิบโมงเช้า ออกมาถึงศูนย์ก็บ่ายสี่โมง (หกชั่วโมงเชียวนะคะ ฝนมันอั้นมาตั้งนาน) ตอนเดินออกจากป่าใกล้จะถึงศูนย์ฝนเริ่มอ่อยๆแล้วค่ะ พอทุกคนเข้าใต้ชายคาบ้านพักฝนก็เทลงมาเลยค่ะ แล้วพอเราทานข้าวกันเสร็จจะกลับออกไป ฝนก็หยุดแต่เราก็เตรียมใส่เสื้อกันฝนไว้เหมือนกัน แล้วฝนก็ไปตกอีกทีก่อนถึงศูนย์ข้างนอกอีกสองกิโลค่ะ ไม่มีใครเปียก

20. akp07

akp07 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณMe, myself ลองพิมพ์ไว้ใน MS.word แล้วsave ไว้ เสร็จค่อย copy มาวาง จะได้ไม่ต้องพิมพ์อีกครั้งครับ