ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ใจเย็นๆน้อง ให้พักหายใจหายคอกันบ้างซี แหม..

อ้อ วันไหนว่างๆแวะมาเอาพระที่อาจารย์ชนะให้ไว้ด้วยนะ เอาไปแจกให้กับคนที่เขาร่วมทำบุญกฐินนะจ้ะ

2. akp07

akp07 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยครับ อยากไปไหว้พระพุทธบาทสี่รอยบ้างจัง

3. bank8

bank8 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับคณะทัวร์ธรรมะเฮฮาลั่นล้าและทุกๆท่านด้วยนะครับ ถ้ามีโอกาสอยากไปร่วมทำบุญกับคณะนี้จังครับ

4. Me, myself

จำนวนวัดที่เราคณะทัวร์ธรรมะเฮฮาลั่นล้าได้ไปทำมาก็มีตามนี้นะคะ

1. วัดวังมุย
    2. วัดกู่เสือ
    3. วัดพระพุทธบาทสี่รอย
    4. กฐินตกค้างที่ทางวัดหนองก๋ายจัดขึ้น 19 วัด
    5. วัดถ้ำเมืองนะ
    รวมทั้งหมดก็ 23 วัดค่ะ ดิฉันก็อุทิศบุญให้ท่านกัลยาณมิตรทุกท่านด้วย ขอให้ได้ถึงซึ่งนิพพานกันในชาตินี้ค่ะ ให้คำว่าไม่มีไม่ได้และอุปสรรคต่างๆอย่าได้เกิดกับพวกเราตราบจนเข้านิพพานค่ะ สาธุ

5. Sailomsuksikee

Sailomsuksikee เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2009
    เสียดายผมไม่ได้ไปร่วมงานด้วย แต่ก็อนุโมนธาบุญกับพี่ๆ น้องๆ ทุกคนนะครับ

6. Me, myself

วันกลับได้ไปแวะไหว้พระธาตุลำปางหลวงกันด้วย น้องเบนกับพี่สาวน้องเบนก็ไปรอขึ้นรถอยู่ที่นี่ ไหว้พระธาตุกันเสร็จก็เดินทางกลับ แล้วแวะไปทานอาหารกลางวันกัน ดิฉันได้เปลี่ยนมือไปขับรถแทนน้องตู่ เพราะว่าน้องตู่อ่ะมีเอกลักษณ์ประจำตัวคือ กินข้าวกลางวันแล้วต้องนอนหลับคร้าบบบบ (เสร็จละแกนายตู่ เผาซึ่งๆหน้าเลย อิอิ)

ก่อนออกรถก็กราบไหว้ขอพรท่านพ่อก่อน ให้คุ้มครองให้ปลอดภัย แล้วก็ได้ยินเสียงคุณหนิงบอกว่า "เป็นบุญมากเลยนะเนี่ย" ดิฉันก็งง "ทำไมเหรอ" คุณหนิงบอกว่า "ก็คุณสาวขับ" ดิฉันก็อ๋อ "เป็นบุญที่ดิฉันขับรถให้เหรอ ฮาฮา" ก็ว่ากันไป ไปเปลี่ยนกะกันอีกทีที่ปั้ม พอลงรถมายืดเส้นยืดสาย คุณหนิงกับน้องเบนก็พูดมาพร้อมกันเลย "ท่านพ่อตามมาด้วย" ดิฉันก็เลยหัวเราะบอกว่า "ก็ขอท่านพ่อไว้ ท่านก็เลยตามมาช่วยอ่ะดิ"

จากนั้นน้องตู่ก็ขับต่อ ก็มีเหตุการณ์ให้ระทึกเป็นครั้งคราวไป แบบว่าคุยเพลินเกือบจะบวกท้ายรถคันหน้า ต้องร้องบอกให้เบรค อิอิ ก็มาถึงกรุงเทพโดยสวัสดิภาพกันดีทุกคนค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      152.5 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      393.8 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      142.1 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      126.5 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      222.4 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      126.7 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      251.4 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      213.8 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      163.3 KB
      เปิดดู:
      78
  7. prayut.r

prayut.r เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2004
    ฟังพี่สาวเล่าแล้วก็รู้สึกว่าอยากไปด้วยจังแฮะ แต่หมดโอกาสเพราะทำงานทั้งวันที่23 และ 24 เลย (ขนาด 24 อยากดูถ่ายทอดสดยังอด :'()

แต่พอดีวันที่ 25 ที่ผ่านมาก็มีโอกาสได้ไปทำบุญถวายกฐินกับร่วมพิธีเททองหล่อสมเด็จองค์ปฐมที่วัดถ้ำเขาชะอางค์โอนมา ก็เลยเอารูปมาให้ดูกันด้วยครับ

ตอนไปคิดว่าคนคงไม่เยอะเพราะเป็นวัดไกลตัวเมืองมากกกกกๆ พอไปถึงโอ้แม่เจ้าเว้ย คนมาจากไหนกันนัก หาที่จอดรถแทบไม่ได้ แต่ได้ร่วมพิธีเททองก็ถือว่าโอเคแล้วครับ

8. prayut.r

prayut.r เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2004
    แต่บางขั้นตอนในงานก็ทำให้ผมรู้สึกจิตตกเหมือนกันแฮะ
    อันแรกพระท่านเดินบิณฑบาต ชาวบ้านก็รุมใส่เงินในบาตรกันใหญ่ แต่ในใจผมคิดว่าเขาห้ามเอาเงินใส่บาตรไม่ใช่เหรอ? คือไม่ได้อคติอะไรนะครับแต่กลัวคนใส่บาป จิตเลยตกเลย
    อันต่อมาพอเริ่มพิธีเททองพระท่านเริ่มสวดชยันโต พระที่ท่านเป็นเหมือนพิธีกรก็พูดแทรกตลอด ผมเลยรู้สึกว่าเอ๊ะ ท่านน่าจะรอให้สวดเสร็จก่อนนา
    อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวเฉยๆ นะครับอ่านแล้วอย่าคิดมาก ยังไงผมก็ถือว่าได้ทั้งทำบุญกฐินและได้ร่วมพิธีเททองก็สมใจอยากแล้วครับ

9. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    โมทนาสาธุครับ

ขออนุโมทนาในมหากุศลครั้งนี้เป็นอย่างสูงครับ
    งานบุญครั้งนี้มีครบ ทั้งสนุกสนาน ตื่นเต้นหวาดเสียว
    ปิติซาบซึ้งที่ญาติธรรมในอดีตได้มาพบกัน ได้ร่วมสร้าง
    มหากุศลร่วมกัน

ในส่วนของศูนย์พุทธศรัทธาก็มีงานบุญเพิ่มเติมมาให้ทุกท่านได้โมทนา
    ขอเล่าย่อๆ นะครับ
    คณะร่วมเดินทางมารถบัส ๒ คัน รถตู้ ๑ คัน รถปิ๊กอัพ ๑ คัน
    ๒๓ ต.ค. ออกจากสระบุรีประมาณทุ่มครึ่ง เดินทางถึงวัดศรีดอนมูลตี ๕ ครึ่ง
    ทานข้าวต้มกันแล้วก็ขึ้นไปกราบครูบาน้อย เตชะปัญโญ เริ่มพิธีสืบชะตา
    และถวายสังฆทานร่วมทำบุญทอดกฐิน ๙ วัด เสร็จพิธีแล้วลงมาใส่บาตร
    จากนั้นโทรติดต่อคุณอ้อยช่วยนำทางเพราะไปไม่ถูก
    คุณอ้อยได้นำเข้าไปในวัดกู่เสือและแนะนำตัวเพราะไม่เคยเจอกัน
    แต่ความรู้สึกเหมือนได้พบกับญาติธรรมที่คุ้นเคยกันมานาน
    ขอเล่าลัดๆ เพราะที่วัดกู่เสือหลายท่านได้เล่ารายละเอียดไว้แล้ว

เสร็จจากวัดกู่เสือ เดินทางไปกราบพระบรมสารีริกธาตุที่วัดพระธาตุจอมทอง
    แล้วต่อรถตู้ขึ้นดอยอินทนนท์และไป อ.แม่แจ่ม ไปกราบพระธาตุบรรจุเส้น
    พระเกศาของพระพุทธเจ้าที่วัดช่างเคิ่ง และกราบรอยพระพุทธบาทต้อง
    ขออภัยจำชื่อวัดไม่ได้ครับ จากนั้นเดินทางไปพักกันที่วัดทุ่งหลวง

๒๕ ธ.ค. เวลาประมาณตี ๕ ก็เริ่มทำวัตรสวดมนต์ จากนั้นก็ถวายสังฆทาน
    และร่วมทำบุญทอดกฐินกับวัดทุ่งหลวง ทานอาหารเช้าแล้วก็เดินทางไป
    วัดบ้านเด่น ร่วมพิธีสืบชะตาหลวงและทำบุญทอดกฐินกับครูบาเจ้าเทือง
    เสร็จแล้วก็เดินทางไปถวายสังฆทาน-ฟังธรรมจากพระอาจารย์เปลี่ยน
    วัดอรัญญวิเวก จากนั้นเดินทางไปกราบพระพุทธสิหิงค์ ที่วัดพระสิงห์
    แล้วเดินทางไปชมและร่วมทำบุญสร้างพระอุโบสถเงิน ซึ่งมีหลังเดียว
    ในโลกที่สร้างจากเงินทั้งหลังซึ่งเป็นโบถส์ที่สวยงามมาก จากนั้น
    ก็ไปจอดรถที่ไนท์พลาซ่า ให้ซื้อของฝากและรับประทานอาหารเย็น

ขอสรุปยอดเงินทำบุญให้ทุกท่านได้โมทนาร่วมกันครับ
    ๑. กฐิน ๙ วัด-สังฆทาน-ชำระหนี้สงฆ์ วัดศรีดอนมูล ๑๓,๙๒๐.-
    ๒. กฐินวัดกู่เสือ ๒๒,๐๐๐.- จากเว็บพลังจิต ๑๐,๐๐๐ รวม ๓๓,๐๐๐.-
    ๓. กฐิน-สังฆทาน-ชำระหนี้สงฆ์ วัดทุ่งหลวง ๓๒,๙๐๐.-
    ๔. สังฆทาน วัดอรัญญวิเวก ๖,๗๐๐.-
    ๕. กฐินวัดบ้านเด่น (วัดที่ ๕ - ๙ ไม่ทราบยอดแยกกันทำตามศรัทธา)
    ๖. วัดพระสิงห์
    ๗. วัดศรีสุพรรณ
    ๘. วัดช่างเคิ่ง
    ๙. วัดรอยพระพุทธบาท

รวมเฉพาะที่ทราบยอดทำบุญ ๘๖,๕๒๐.- บาท
    ถ้ารวมอีก ๕ วัด น่าจะถึง ๑ แสนครับ

ขอทุกท่านได้โมทนาบุญร่วมกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2009
  10. Me, myself

อนุโมทนาด้วยค่ะ

งานนี้ได้อิ่มบุญกันทั่วหน้าจริงๆค่ะ แถมยังได้เจอญาติสนิทมิตรสหายตั้งแต่อดีตด้วย เพิ่งเคยเจอกันแต่เหมือนว่าได้รู้จักกันมานานแรมปีเลยค่ะ อนุโมทนาในบุญกุศลทั้งหมดด้วยค่ะ

11. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

"เรื่องบังเอิญน่ะ มันไม่มีจริง" นี่...ต้องขอยืมปฎิปฑาท่านอาจารย์กูเฟ่ยจากเรื่องกังฟูแพนด้ามาสักหน่อยนะคะ

55555

กำลังจะพูดเหมือนกันเลย เนื่องจากดูเรื่องนี้มาหลายรอบ
    มาถึงตอนนี้ ไม่มีอะไรเป็นเรื่องบังเอิญแล้วนะ คุณวิณวิญ

12. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ลุงพจน์ พ่อพจน์ พี่พจน์

เมื่อไหร่กลับไปเที่ยว ผมจะชวนพี่ณหทัย และท่านอื่นไปเยี่ยม นะครับ
    ผมเองไม่เคยประชดใครครับ มีแต่ชื่นชม ก็ดูแล้วเหมือนหนุ่มน้อยอายุ ๒๕ ฮิ ฮิ ส่วนผมอายุ ๑๔ ย่าง ๒๔ ครับ ฮา ฮา

ส่วนเรื่องกิเลสหนานั้น ผมก็มีมาก ไม่น้อยกว่าใคร สนิทกันมาก มานานแสนนาน ทรมาน ในใจนักหนา อ้าวๆ ตื่นตื่น เริ่มเพี๊ยนไปด้วยคนครับ

แหมถ้าได้ไปร่วมบุญด้วยคงสนุก น่าดู ผมจะขอลงไปตีกลองยาว แล้วฟ้อนด้วยเลยครับ ฮิ ฮิ

สาตุ สาตุ สาตุ กับทุกท่านอีกครั้งครับ
    (ครั้งที่เท่าไหร่แล้วจำไม่ได้ครับ)

บุญรักษา สวัสดีครับ

13. Ricardo DeCalgary

ไปด้วยไม่ได้ แต่ขอร่วมบุญด้วยนะครับ

14. Ricardo DeCalgary

ต้องการเป็นเจ้าภาพครับ

น้องอ้อยครับ เดี๋ยวพี่ขอส่งปัจจัยที่บัญชีเดิมนะครับ

ขอเป็นเจ้าภาพร่วมในการบวชของคุณ Pikzy ครับ

15. Ricardo DeCalgary

สาธุ สาธุ สาธุ

โมทนาบุญครับ

16. Ricardo DeCalgary

17. Ricardo DeCalgary

โมทนาบุญด้วยครับ

18. Ricardo DeCalgary

สวัสดีครับ ญาติธรรม สมาชิกท่านผู้เจริญ ทุกท่าน

วันนี้เวลาผมก็ประมาณ เที่ยง สิบห้านาที

เข้ามาอ่านตั้งแต่หน้าที่สองร้อย อ่านไป ก็ยิ้มไป ก็โมทนาบุญไป อิ่มบุญจังเลยครับ

แต่ละท่านที่เข้ามาเขียน ก็เชิญชวนให้ อนุโมทนาบุญ ผมก็ทำตาม โดยไม่เฉพาะแค่กดปุ่มโมทนา รวมทั้งเขียนตอบด้วย เพราะแค่กดปุ่มโมทนารู้สึกยังไม่ซะใจครับ (ขออภัยครับถ้าใช้คำไม่สุภาพ)

เรามาพบกัน ณ ที่แห่งนี้ ไม่บังเอิญแล้วครับ

ขอขอบพระคุณทุกท่านครับ ที่นำบุญมาฝากกัน
    ขอพรพระให้ทุกท่านเข้านิพพานในชาตินี้ด้วยครับ

สาตุ สาตุ สาตุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2009
  19. วิณวิญ

วิณวิญ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009

อิอิอิ อาชีพคุณแม่ลูกสองก็งี้แหละค่ะ การ์ตูนทุกเรื่องนี่ต้องฉายอย่างต่ำ10รอบขึ้นไป เรียกว่าแทบจะพากษ์แทนได้เลยอะค่ะ ^^

ต้องขออนุโมทนาบุญย้อนหลังและขอบพระคุณ คุณพี่Ricardoด้วยนะคะ ที่ไม่เคยลืมชื่อน้องคนนี้ในโพลบุญของพี่เลย ทุกวันนี้เอจะคอยดูข่าวช่วงคนไทยในต่างแดนช่องTGN เผื่อว่าจะมีภาพงานบุญที่พี่Nahathaiกับพี่Ricardoไปมาด้วย แห๊ม..ทำอย่างกะรู้ว่าใครหน้าตาเป็นยังไง เดาส่งไป ดูเอาที่หน้าตาคุ้นๆไว้ก่อนแล้วกันเน๊อะ ^^

20. วิณวิญ

วิณวิญ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    ฮั่นแน่...เจอตัวการแว้ววว ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันหรือป่าวนะคะ ที่เอเป็นคนกลัวมีดเอามากๆ ทั้งๆที่ตัวเองเรียนการโรงแรมแต่ไม่เคยเฉียดกายเข้าไปฝึกงานในแผนกครัวเลยค่ะ ที่บ้านแม่ก็สอนให้ทำกับข้าวแต่ก็ไม่เอาเหมือนกัน ให้เอไปรดน้ำต้นไม้เก็บอึหมาซะยังจะดีกว่า จนกระทั่งตอนนี้เป็นคุณแม่แล้วก็เลยต้องทำเอง แต่มีดในบ้านทุกเล่มนี่ห้ามคมนะคะ กลัวอ่ะไม่รู้ทำไม แม่มาบ้านเอทีไรบ่นทู๊กที "มีดบ้านนี้นี่หั่นอะไรก็ไม่เข้า" 555++ (เรื่องเยอะเนอะยัยคนนี้นิ)

ดังนั้นถ้าหากว่าข้าพเจ้าและคุณนัถได้เคยมีกรรมร่วมกันมาไม่ว่าในชาติไหนๆก็ตาม ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมต่อคุณนัถให้ทุกอย่างจบกันไปในชาติด้วยเถิดค่ะ ^^