ไม่หมั่นเจริญสมาธิ...สมาธิท่านก็หมดไปเอง (หลวงพ่อจรัญ ฐิตธัมโม )

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย nondanun, 7 มีนาคม 2009.

1. humanbeing

humanbeing เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะ และขออนุโมทนาด้วย จะพยายามเอาชนะมาร คือ ความเกียจคร้านให้ได้ค่ะ

2. paiwai

paiwai เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ ขออธิษฐานบุญบารมีที่ผมได้สั่งสมไว้ ให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ปกป้องหลวงพ่อจรัญครับ

3. indyxa

indyxa สมาชิก

12 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนาสาธุ......แค่ผมอ่านหัวข้อก็เห็นภาพเลย

ช่วงนี้ผมไม่ค่อยได้ฝึกสมาธิจะทำอะไรเหมือนจิต ไม่เป็นวินัย

แต่ก่อนอยากอ่านหนังสือจิตเป็นวินัยกำหนดเวลาการอ่านได้ยาวนาน

เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้ฝึกสมาธิ อยากจะอ่านแต่ใจขาดความอดทน

ไม่อยากให้ใครๆหลายๆคนเป็นแบบผมนะคร๊าบบบบ!!~

4. matakalee

matakalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2006
    อนุโมทนาสาธุคะ หลายสิบปีก่อนเคยไปปฏิบัติธรรมที่วัดอัมพวัน ได้ของดีมาไว้กับตัว แต่กลับละทิ้ง พอเจอความทุกข์เข้ามาถาโถมจึงรู้สึกว่า คนเรานี้ถ้าไม่เห็นทุกข์ก็ไม่เห็นธรรม ต้องกลับมาเริ่มต้นใหม่ คำว่าอกาลิโก ทำให้รู้ซึ้งว่า เป็นธรรมที่เห็นผลได้ไม่จำกัดกาลจริง ๆ ขอกราบแทบเท้าหลวงพ่อซึ่งเป็นอาจารย์คนแรกของดิฉัน และจะอยู่ในใจตลอดไป