ไปล่ะเหวย....ไปล่ะวา...

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Nirvana, 20 ตุลาคม 2011.

1. navyrayong

navyrayong เป็นที่รู้จักกันดี

บ้านแฟนผมก็อยู่น้ำดำ อยู่นาจารย์ โดยส่วนตัวแล้วชอบบรรยากาศแถวภูพานมากเลย

2. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ดีครับ.....:cool:

เพื่อนบ้านและความอบอุ่นรออยู่....

เมื่อวานไปเขื่อนลำปาว....
    ระดับน้ำสูงมาก แต่ไม่มีผลกระทบ ชาวบ้านรู้ว่าจะปรับตัวอย่างไร

3. Humra

Humra สมาชิก

26 กันยายน 2011
    ผมว่าทางรัฐบาลท่านต้องย้ายศูนย์อพยพออกมาอยู่นอกเขตกทม. ซะก่อนไม่งั้นไปไม่รอดแน่:mad:

4. Nirvana

Nirvana เคยโพสต์ไปแล้ว นะครับ

ว่าให้ย้ายศูนย์ออกไปให้พ้นรัศมีการท่วมของน้ำ
    เพื่อที่ผู้อพยพจะได้ไม่ต้องเก็บข้าวของหลายครั้ง

แต่นี่ยังอพยพเข้าไปตัวเมืองชั้นใน เช่นที่สนามกีฬารัชมังคลาสถาน หัวหมาก
    ตรงนั้นเป็นแอ่งกะทะใครๆก้รู้.....แล้วจะให้ทำงัย..:mad:

5. Nirvana

8 วัน นับตั้งแต่มาถึงที่ราบสูงเมืองน้ำดำ

Nirvana ยังนั่งอยู่หน้าจอ ที.วี. และ Internet เหมือนเช่นทุกวัน
    ความวิกฤตโกลาหลใน กทม. ยิ่งมีมากขึ้นตามรายชั่วโมงที่น้ำได้เข้าท่วมขัง
    มิคสัญญีกำลังคืบใกล้เข้ามาทุกขณะจิต

ผู้คนหวั่นไหวว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับชีวิตในวันพรุ่งนี้
    จะถือว่าเป็นความประมาทหรือเวรกรรมก็สุดแล้วแต่จะคิด
    แต่ที่แน่ๆคือ "จะอยู่ไม่ได้"

การหยุดงานให้ผู้คนอพยพออกไปนอก กทม. ชั่วคราว เพื่อสะดวกต่อการปฏิบัติการของเจ้าหน้าที่
    การเดินทางออกไปในเวลาปกติเช่น ปีใหม่ สงกรานต์ก็ยากพอทนอยู่แล้ว
    ในเวลาวิกฤตและหนทางถูกน้ำบีบกระชับพื้นที่ ยิ่งทำให้การเดินทางยากจนเหลือจะจินตนาการ

แต่เคยคิดกันหรือไม่ว่า หมด 5 วัน แล้ว จะกลับเข้ามากันอย่าไร
    ถ้าเข้ามาไม่ได้ จะเกิดอะไรขึ้น คนที่ออกไปเตรียมตัวกันอย่างไร

สิ่งเหล่านี้แค่คิดก็แทบจะสลบเหมือดแล้ว....ครับ (one-eye)

6. มีแปปเดียว

มีแปปเดียว เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่อยู่มา4ทศวรรษกว่าๆอย่างผม เห็นกรุงเทพจมน้ำมาหลายครั้งแล้ว บางพื้นที่จมถึงคอก็มี ไม่เห็นมีใครตายหมู่ ที่เดือดร้อนคืออยู่ลำบาก แต่น้ำมันท่วมได้มันก็ลดได้ และหลายๆคนที่เป็นคนชราเหมือนผมก็อยู่รอดมาได้
    ที่บัดซบก็คือการย้ายสถานที่หลบภัยไปในพื้นที่ลุ่มต่ำอย่างหัวหมาก ไปถามคนรุ่นผมดูสิว่าแถวหน้ารามแถวหมู่บ้านเสรีมันเคยจมลึกเท่าไหร่ ทำไมไม่เรียนรู้จากอดีต
    คนที่เกิดก.ท.มและเคยอยู่ผ่านเหตุการณ์มาแล้วหลายครั้งคงไม่หนีหรอก

7. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

"น้ำเชี่ยว อย่าเอาเรือไปขวางน้ำ" น้ำรอบนี้มันจะขึ้นถึงคอหอยเอาจริงๆนะทำเล่นไป เพราะน้ำรอบนี้มันมีลูกล่อ ลูกชน ให้คนหัวปั่นกันหลายฝ่ายทีเดียว(มันให้มีอันเป็นไปนะ)
    การประเมินและการวิเคราะห์ตลอดจนการนำเสนอข่าวสาร มีทั้งแบบชัดเจนและไม่ชัดเจน คนส่วนหนึ่งเลือกที่จะเชื่อข่าวสารที่คลาดเคลื่อน
    เช่นนี้อาจจะมีหนีแบบคางเหลืองเฉียดตาย หอบแฮกไปตามๆกัน

8. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

แอบแว๊ปมาที่อุบล ก่อนน้ำจะโจมตีฐานที่มั่นในกรุงเทพ

แต่สงสัยต้องรีบกลับไปแล้วครับ ลูกไม่ค่อยสบาย

แดดที่นี่ตอนนี้แรงมากครับ

9. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องครับ ผมคนหนึ่งล่ะที่ไม่หนีทิ้งบ้านเกิดไปไหน:cool:

10. หมูไม่น้อย

หมูไม่น้อย Active Member

อิจฉาท่าน NIRVANA จนตาร้อนผ่าว ผมขอย้ายกลับบ้านที่โคราชมาสองปีแล้วแต่ไม่ได้ด้วยเหตุและปัจจัยหลายๆ อย่าง ต้องทนอยู่กับน้ำที่ กทม. (ทั้งๆ ที่รู้) ปีหน้าจะขอย้ายอีกเพราะจะหนักและนานกว่านี้ครับ :'(

11. Nirvana

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยมาดันกระทู้....ครับ อิอิอิอิ :cool:

12. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความคาวระดวงจิต สื่อหลักการ/แนวคิด สงบมั่น และความตั้งใจ ท่าน Uncle Nirvana ที่จะได้กระทำบำเพ็ญค่ะ

ขอบารมีธรรมนำพาความสำเร็จลุล่วง ปราศจากอุปสรรคทุกประการนะคะ พร้อมขอนอบน้อมพระธรรมมาเจริญความสว่าง และนำทางความกระจ่างร่วมด้วยกันนะคะ กราบสาธุการค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2011
  13. Nirvana

อย่าไปเสียเวลาอิจฉากันอยุ่เลย ครับ

เร่งหาหนทางกลับสู่บ้านเราดีที่สุด อย่าไปเสียเวลากับคำพูดใดๆ
    เอาสติปัญญาพาตัวรอดไปก่อน เพราะธรรมชาติเริ่มดำเนินการคัดสรรแล้ว

ปีหน้าเผาจริง ครับ......:mad:

14. Nirvana

มหาโมทนา.....สาธุ กับ แม่บุญ ด้วยครับ :cool:

15. ภูทยานฌาน

ภูทยานฌาน เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2011
    จะรีบไปไหนๆ รออิ๊คคิวซังก่อนดิ่!(น้ำยังไม่ทันจะท่วมถึงหัวเลย หนีซะแร๊วว555)
    ผู้ว่ากทม.อุตส่าห์สร้างอุโมงค์ยักษ์รอไว้แล้ว...ไปชมกัน
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=oi2iNyIUzmM]HIT NEWS : กทม.เปิดอุโมงค์ยักษ์.mpg - YouTube[/ame]

16. Nirvana

รอดูก่อนก็ได้ ครับ....

ว่าอุโมงค์ยักษ์ทำงานได้จริงหรือไม่
    ถ้าทำได้จริง น้ำต้องไม่ท่วมกทม.ชั้นใน สิครับ

17. Nirvana

ผ่านไป 13 วัน เป็นอย่างไรครับ

บ้านคลองสามวาสบายดีอยู่ฤา.....;)

18. คนเมืองเว้

คนเมืองเว้ สมาชิก

4 พฤศจิกายน 2011
    นี่เป็นภาพจำลองของน้ำค่อยๆเคลื่อนนะ ครับ เพราะสภาพที่เราเจอเขื่อนยังชะลอได้บางส่วน
    แต่ถ้าเขื่อนภูมิพล สิริกิต อ่างเล็กอ่างน้อย ป่าสักชลสิทธิ์แตกพร้อมกัน
    น้ำจะพากันยกมาโครมเดียวครับ รวมแล้วประมาณ เกือบสามหมื่นล้านคิวบิกเมตร
    เหมือนควำ่กาละมัง ไม่เหมือนตอนนี้สภาพเหมือนกาลังยักษ์รั่วล้น
    ปริมาณน้ำที่ออกมา วิถีและขนาดต่างกันอย่างสิ้นเชิง
    มีคนคาดว่าน้ำจะกวดมาต้ั้งแต่่กำแพงเพชร นครสวรรค์ มาจนถึงกรุงเทพ
    ระดับที่กวาดมาในกรุงเทพ หัวขบวนน่าจะสูงประมาณไม่ตำ่กว่า 4 เมตรครับ
    ผมเห็นด้วยกับการย้ายถาวร
    ซูนวูว่าด้วยเรื่องการรบ กล่าวถึงเรื่องสมรภูมิ ก่อนจะรบ และขณะรบทำให้เราได้เปรียบ
    ในการรบครับ เฮ้อเฉพาะเรื่องน้ำก็ปวดหัวแระ
    ใหนจะแผ่นดินไหว อีก ย้ายๆๆๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2011
  19. ศากยบุตรพุทธชิโนรส

ศากยบุตรพุทธชิโนรส สมาชิก

ท่านลุงอยู่โซนไหนของกาฬสินธุ์ครับ ยางตลาด/ฆ้องชัย/กมลาไสย/ร่องคำ/เมือง ครับผมอยู่ร้อยเอ็ดแถว ๆ วัดหลวงปู่ศรีครับ

20. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้อยู่วัดที่กาฬสิน จะไปอุดร