ไดอารี่ ชีวิต , ผี , วิญญาณ , พุทธศาสนา By Specialized

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 25 ธันวาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ระหว่างที่ขึ้นมาได้ประมาณ 500 กว่าขั้นผมรู้สึกเหมือนว่า เวลาเหมือนกับถูกย่นระยะมา เพราะว่ารอบที่แล้วผมจำได้ว่า ก่อนโค้งข้างหน้า จะมีอีกโค้งหนึ่งกว่าจะไปถึง รอยพระพุทธบาท แต่มารู้อีกทีว่า พอผ่านตรงจุดนี้ไป โค้งที่คราวที่แล้วเคยผ่าน หายไปเสียแล้วทำให้การขึ้นมายังรอยพระพุทธบาทคราวนี้ ใช้เวลาเพียง 10 กว่านาทีเท่านั้น ซึ่งเมื่อคราวที่แล้วผมมากับเพื่อนสามคน ใช้เวลาเกือบครึ่งชั่วโมงเล่นเอา งง กันไปเลย

ตัดกลับมาที่ตรงจุดปัจจุบัน ซึ่งระหว่างที่ผมเดินขึ้นมาผมก็จับภาพหลวงปู่ดู่ สลับกับพระพุทธเจ้าตลอดสลับไปสลับมา ซึ่ง พอมาถึงระหว่างทางจุดหนึ่งผมก็จำได้ว่าจุดนี้ผมเคยเอะใจ เมื่อคราวที่มาครั้งที่แล้วว่า ตรงนี้ต้องมีอะไรแน่ๆ และคราวนี้ผมมาอยู่ตรงจุดเดิมที่ผมเคยเอะใจเมื่อคราวที่แล้วและผมก็ตรงเข้าไปตรงจุดนั้น โดยที่ไม่รู้ว่าจะเข้าไปทำไม ผมตรงเข้าไปที่ก้อนหินก้อนหนึ่งทางซ้ายในรูป

เมื่อมาถึงก้อนหินก้อนนั้นผมเอามือปัดๆ เศษใบไผ่แห้งที่ทับถมก้อนหินก้อนนี้ออกทีละน้อยๆ พลันได้พบเจอบางสิ่งที่ ละม้ายคล้ายรอยพระพุทธบาทจากภาพนี้อาจจะยังไม่ชัด

ผมรู้สึกแปลกใจว่านี่ใช่รอยพระพุทธบาทจริงหรือ พบง่ายขนาดนั้นเชียว ผมเลยเรียกพี่ที่ขึ้นมาพร้อมกันให้มาดู ซึ่งตอนนี้คนอื่นยังรั้งท้ายผมกับพี่น๊อตไปเกือบโค้ง

ผม - พี่น๊อตมาดูนี่

พี่น๊อต - อะไร อะไร อะไร

ผม - เหมือนรอยพระบาทป่ะ (ปัด เศษใบไผ่ออกทีละน้อย)

พี่น๊อต - 0.0 พี่ว่าเหมือนนะ เด๋วลองเรียกคนอื่นมาดูก่อน
    <!-- / message --><!-- attachments -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2007
  2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    แต่เมื่อดูดีๆ แล้วนี่ไม่ใช่รอยพระพุทธบาทแต่เป็นรอยพระหัตถ์ด้านขวาครับ

ขอเอาอุปทานของผมมาคุยให้ฟังก่อนแล้วกัน ถ้าผมผิดพลาดหรืออุปทานยังไงถือว่าเป็นความผิดของผมเองนะ

พอถึงจุดนี้แล้ว เพื่อนๆก็ได้ตามมาสมทบกัน ผมบอกให้ทุกคนพักให้หายเหนื่อยก่อนแล้วมาเริ่มกำหนดจิตถามหลวงปู่กัน

สำหรับตัวผมเองนั้นหลังจากกำหนดจิต จับภาพหลวงปู่ท่านแล้ว ยังไม่ทันที่จะถามท่านว่า "รอยพระหัตถ์นี้เป็นของจริงหรือไม่ ?" อยู่ๆก็ได้รับคำตอบจากท่านมาแล้วว่า "ใช่"

จากนั้นรอยพระหัตถ์ได้เปล่งแสงออกมา ให้เห็นด้วยตาในว่าสว่างมากๆ สว่างแล้วก็ชัดกว่าที่เห็นด้วยตาเนื้อมาก ซึ่งเพื่อนผมอีกสองคนก็เห็นเหมือนกับผมเหมือนกัน แต่ผมไม่รับประกันนะครับว่าอุปทานรึเปล่า อย่างที่ผมบอกกระทู้นี้ตั้งขึ้นมาเพื่อแชร์ประสปการณ์ด้วยครับ

[​IMG][​IMG]

มาเทียบระหว่างภาพธรรมดา กับอีกภาพผมพยายามร่างให้ดูด้วยโปรแกรม paintออกจะเบี้ยวหน่อย หุหุ ทุกคนทำตาเบลอๆดูแร้วกัน
    <!-- / message --><!-- attachments -->

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      66.8 KB
      เปิดดู:
      442
      ขนาดไฟล์:
      62.9 KB
      เปิดดู:
      483
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2008
  3. Specialized

23

แต่ไม่ว่าจะอุปทานหรือไม่อุปทาน รอยนี้เป็นของจริงหรือไม่จริง แต่ด้วยความศรัทธาต่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพวกเราร่วมกันสวดบทจักรพรรดิถวาย พร้อมกับสัพเพ ระหว่างที่สัพเพนั้น ฝนจู่ๆก็ตกลงมาปรอยๆ เบาๆ เป็นเรื่องที่น่าแปลกใจอย่างยิ่ง ประมาณ 3 นาทีจากนั้นก็หยุดพวกเรา เลยนำแผ่นทองมาปิดรอยพระหัตถ์และอธิษฐานสร้างวิมานแก้วทางทิพย์ครอบรอยพระหัตถ์

ขนาดไฟล์:
      58.8 KB
      เปิดดู:
      422
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2008
  4. Specialized

23
    <HR style="COLOR: #cccccc" SIZE=1>

<!-- / icon and title --><!-- message -->หลังจากปิดทองเสร็จแล้วพวกเราจึงได้เดินทางต่อขึ้นไปยังรอยพระพุทธบาทต่อไปเพื่อกราบนมัสการและปิดทอง พร้อมสวดจักรพรรดิถวาย พร้อมเก๊กกันหน่อย (เพื่อนกระซิบมาว่าอยากดังเลยขอลงหน่อย ฮ่า)

หลังจากที่สวดจักรพรรดิถวายแล้ว ผมก็จำได้ว่านิคหรือพี่หมวดหรือพี่โด่งหว่าบอกว่าถ้าไปถึงรอยพระพุทธบาทให้อธิษฐานขอศึกษาเรื่องราวของรอยพระพุทธบาทว่าท่านประทับไว้ทำไม ผมจึงบอกต่อเพื่อนๆทุกคนให้ลองนั่งกำหนดจิตดู...ซึ่งระหว่างที่นั่งสมาธิกันอยู่นั้น

ฝนจู่ๆก็เทลงมาอย่างหนัก ซึ่งผมก็คิดในใจว่า"สงสัยจะได้นั่งอยู่บนนี้อีกนานล่ะมั้ง..." นั่งไปได้สักพักปรากฎว่าฝนที่ตกหนักนั้นก็หยุดทันที ซึ่งเป็นเวลาประมาณ 1 นาทีเท่านั้น ! นี่เป้นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นผมขอสาบาน

ซึ่งตอนที่กำหนดจิตนั้นผมเห็นว่าสมัยพุทธกาลที่นี่ก็เคยเป็นเมืองเก่าพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันท่านเคยเสด็จมา และมีกลุ่มชาวบ้านแต่งชุดขาวคล้ายพราหมณ์เดินทางมานมัสการพร้อมถวายอะไรบางอย่างแกท่าน แล้วท่านจึงเหยียบรอยพระบาททิ้งไว้ให้สักการะบูชา

หลังจากออกจากสมาธิมา ตอนนั้นฝนก็หยุดพอดีเป็นที่น่าแปลกตรงว่าฝนอะไรทำไมมันตกหนักแต่ว่าแปปเดียว ... ผมเก็บความสงสัยไว้ในใจ ส่วนตอนที่ผมนิมิตรเห็นเรื่องราวของพระพุทธบาทนั้นผมไม่ขอยืนยันว่าเป็นของจริงหรือไม่ผมอาจจะอุปทานเอาเป็นว่า อย่าสนใจผม หุหุ

ซึ่งตอนที่ถอนจากสมาธิมานั้น พี่น๊อตที่นั่งอยู่ข้างๆผมก็พูดออกมาว่า

พี่น๊อต - ใช่ พระหัตถ์ที่เราเจอเป็นของจริง

ทุกคน - จริงเร้อ ????? รู้ได้ไง

พี่น๊อต - จริงๆๆ เมื่อกี้ตอนนั่งสมาธิบอยบอกให้พี่กำหนดจิตขอศึกษาเรื่องราวของพระพุทธบาทตรงนี้แต่ว่า พี่อธิษฐานกับหลวงปู่ดู่ว่า ถ้าพระหัตถ์ที่เราพบเป็นของจริงขอให้มีฝนตกลงมาและหนักกว่าครั้งแรก...

ทุกคน - โอ้วว !!!

มันคือปาฎิหารย์หรือความบังเอิญกันแน่ ... ข้อนี้อยากให้ทุกท่านคิดแบบกาลามสูตรนะครับ

ขนาดไฟล์:
      55.6 KB
      เปิดดู:
      674
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2008
  5. Specialized

23
    หลังจากอึ้งกันอยู่สักพัก พอรู้สึกตัวแล้วก็คิดว่า เดี๋ยวขากลับลงไปเราคงต้องไปทำอะไรเพิ่มแล้วล่ะ ...

จากนั้นก็เลยร่วมกันติดทองพร้อมพรมน้ำอบ ถวายรอยพระพุทธบาทครับ

ขนาดไฟล์:
      75.2 KB
      เปิดดู:
      387
      ขนาดไฟล์:
      73.9 KB
      เปิดดู:
      391
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2008
  6. Specialized

23

ชมกันชัดๆอีกทีกับ รอยพระพุทธบาทโป่งพระบาท

ขนาดไฟล์:
      111.9 KB
      เปิดดู:
      409
  7. Specialized

23

พอลงมาถึงจุดที่เจอรอยพระหัตถ์พวกเราก็พากันเก็บหินมาล้อมรอบๆรอยไว้ โดยครั้งนี้ผมสวดบทชุมนุมเทวดา และขอให้เทพพรหมเทวดาทุกท่าน ช่วยรักษารอยพระหัตถ์นี้ให้อยู่คู่พระศาสนาถึง 5000 ปีด้วยเทอญ และได้ทดลองใช้พระขรรค์จักรพรรดิในการ อธิษฐานครอบแก้ววิมานทับอีกที

ลองเทียบดูอีกครั้งว่านี่เป็นรอยพระหัตถ์จริงๆ แต่ใหญ่กว่ามือผมมาก

หุหุ ปิดทองกันมั่วไปหมดจนตอนนี้ดูไม่ออกเลยว่าเป็นรอยพระหัตถ์เอาเถอะจะจริงจะปลอมคำตอบนั้นอยู่ในใจของพวกเราแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      98.1 KB
      เปิดดู:
      422
      ขนาดไฟล์:
      94 KB
      เปิดดู:
      451
      ขนาดไฟล์:
      74.3 KB
      เปิดดู:
      379
  8. Specialized

23
    [​IMG]<!-- / icon and title --><!-- message -->

ก่อนกลับก็ถ่ายรูปกันซะหน่อย หุหุ ยัง ยัง ไม่จบนะครับ ยังมีอีกที่ ที่อยากให้ญาติธรรมได้ชมกัน

ขนาดไฟล์:
      96.5 KB
      เปิดดู:
      368
  9. Unique_Angel

Unique_Angel ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อ่านหน้าแรกมาตั้งแต่เมื่อคืน... เพิ่งมาจบเมื่อสักครู่นี้เอง - -

อนุโมทนาด้วยคนค่ะ^/\^

10. Specialized

23
    โอว นี่สิแฟนพันธุ์แท้ มีอะไรสงสัยถามได้เด้อ (b-cap)

11. Unique_Angel

Unique_Angel ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ก้อคุณน้อง Specialized แอนด์ เดอะ ผองเพื่อน

เล่าประสบการณ์ที่พบมาได้ดีมากๆ เลยนี่คะ^^

อ่านแล้วติดหนับเลย เรื่องน่ากลัวก็ทำให้ขำได้

อ่านไปลุ้นไปมั่ง

แอบอมยิ้มมั่ง

เลยอดที่โพสชมไม่ได้ค่ะ ^^

12. วังพญา

วังพญา เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    ขออนุโมทนา สาธุ เจ้าของกระทู้ ที่เรียบเรียงเรื่องราว ประสบการณ์อันน่าสนใจ น่าอัศจรรย์ใจ และน่าตื่นเต้น ให้ได้อ่าน และขออนุโมทธา สาธุ ทุกๆท่านที่ตอบกระทู้ให้ได้อ่านด้วย (อยากจะกด "อนุโมทนา" ทุกๆ กระทู้ แต่กดไปกดมาคอมมันค้างบ่อยอ่ะค่ะ)

พี่(ขอเรียกตัวเองว่า พี่แล้วกัน เพราะดูรูปแล้ว จขกท คงเป็นรุ่นเดียวกับน้องสาว) ได้ติดตามอ่านกระทู้นี้มาหลายวันแล้วหล่ะ เริ่มจากหน้าแรกยันหน้าสุดท้ายเลย ตั้งแต่รู้จักเว๊ปนี้เดือนที่แล้วนี่เอง อิ..อิ อ่านวันละนิดเท่าที่มีเวลา อ่านแล้วทำให้จิตใจ ข้างฝ่ายธรรมะ ได้ปลาบปลื้มขึ้นเยอะ ที่ได้รู้ว่า สิ่งศักดิ์สิทธิ์มีจริง เพียงแต่พี่ยังมีกายหยาบ ก็เลยเข้าไม่ถึง ไม่เคยเห็นแสงหรือสิ่งอัศจรรย์ และขอยอมรับว่า ทุกทีที่มีโอกาสไปวัด ใจด้านอธรรมหรือความโง่ ชอบที่จะตั้งคำถามให้ตัวเองเสมอ ว่าองค์พระประธานนี้ ศักดิสิทธิ์จริงหรือเปล่าหนอ รูปปั้นองค์เทพ องค์เจ้ารอบๆวัดนี้ หรือสถานที่ที่มีผ้าเจ็ดสีพันรอบๆนั้น มีองค์เทพคุ้มครองสถิตอยู่จริงหรื้อ!! ก็ไม่เห็นมีอะไรพิเศษ คือ..แบบว่า มองก้อนหิน ก็เป็นก้อนหิน ไม่เคยเห็นเป็นพระธาตุเปล่งรัศมี อะไรซักที

แบบว่าใจด้านอธรรม ความกลัว ความขี้เกียจ มันคลอบคลุมซะหนาเหลือเกิน อีกอย่างตัวเองอยู่เมืองนอก ก็เลยทำให้ไม่มีโอกาสได้เข้าวัด แฟนก็เป็นคริสด้วย แต่เขาก็โอเคกับพุทธน๊ะ เขาจะโกรธเป็นฟืนเป็นไฟเมื่อมีคนมาชักชวนให้รู้จักพระเยซูเจ้า แต่ครั้นจะพาเขาไปนั่งฟังเทศนานๆก็ไม่ได้ จะละเขาไปคนเดียวนานๆก็ไม่ดี เฮ้อ..ก็หวังว่านั่งอยู่บ้าน อ่านพระธรรมคำสั่งสอนตามเน๊ตคงช่วยได้ขัดเกลาจิตใจได้บ้าง

น่าทึ่งใจที่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ เป็นคนเหนือ (เชียงรายใช่มั๊ย) งั้นก็เป็นลูกพ่อขุนเม็งรายเหมือนกันดิ (พี่อยู่ อ.แม่จัน เกือบถึงเขตเชียงแสนน๊ะ)

อ่านแล้วไม่นึกไม่ฝันว่า จะมีสิ่งแปลกประหลาด อัศจรรย์เกิดขึ้นแถวๆบ้านเฮา
    พออ่านได้สักครึ่ง โน่นเลย โทรทางไกลไปขอพระจากพ่อที่บ้านนอกเลย จำได้ว่าตอนเด็กๆ เคยห้อยหลวงปู่แหวน กับหลวงพ่อ(จำชื่อไม่ได้)วัดสันพระเจ้าแดง ลำพูน (บ้านเกิดของพ่อ) แต่ชอบเอาไปลืมไว้ตรงโน้นตรงนี้บ่อยๆ แต่มาวันนี้ขอพ่อคืน ถ้าพ่อยังเก็บไว้ บอกพ่อว่าถ้าได้พระรอดอีกองค์ก็คงดี เวลานั่งเครื่องบินจะได้อุ่นใจหน่อย :)ไม่รู้คนห่างวัดแบบพี่ พระท่านจะคุ้มครองหรือเปล่าเน๊าะ!!??

ยังไงก็ขอแนะนำตัวเป็นแฟนคลับด้วยคน จะคอยติดตามอ่านและขออมุโมทนา กับทุกๆคน ทุกๆกระทู้ ทั้งคนที่ตั้งกระทู้และที่ตอบกระทู้

ขอให้พระคุ้มครองทุกคนด้วยน๊ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2007
  13. jojogto

jojogto สมาชิก

อ่านมาตั้งแต่กระทู้ แรกจนปัจจุบัน ได้ความรู้ดีมากครับ คุณบอยพอมีความรู้เรื่อง เกี่ยวกับ พระรอดไหมครับ หรือท่านใดก็ได้

14. คุณ 4

คุณ 4 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    แจ่มมากคับน้อง
    โมทนาในความอุตสาหะ โดยเฉพาะการทำบายศรี 9 ชั้น
    แค่คืนเดียวเสร็จ นี้ก็สุดยอดแล้น
    ^^

15. Specialized

23
    ขอขอบคุณทุกๆกำลังใจ และคำติชมครับ แล้วเราจะนำมาปรับปรุงผลงานของบริษัทเราให้มีคุณภาพต่อไปครับ >.< หุหุ

ตอนแรกกระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ตั้งขึ้นมาเล่าเรื่องที่เจอคนผีเข้าครั้งแรกเท่านั้น แต่ไปๆมาๆ กลายเป็นกระทู้บันทึกความทรงจำของผมไปซะแล้ว ตอนแรกก็ไม่คิดหรอกครับว่าจะมีคนสนใจเรื่องที่ผมพิมพ์ไป แต่ผมก็ลงของผมเรื่อยๆ ถ้าเรื่องของผมมีประโยชน์ต่อพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ญาติธรรมทุกท่านผมยินดีลงต่อไปเรื่อยๆครับ หุหุ แต่ช่วงนี้ไม่ได้ไปไหนเพราะเตรียมตัวสอบครับ มีโอกาศคงนำมาลงให้อ่านกัน

พี่วังพญา เป็นคนเจียงฮาย เหมือนกันเหรอครับ ยินดีทีได้รู้จักนะก๊าบ ถ้าพี่แวะมาเชียงรายผมอยากให้ไปกราบหลวงปู่คำแสง วัดพระธาตุสันขวางสักครั้งนะครับ ท่านเป็นพระดีพระแท้ อีกไม่นานท่านก็จะไปแล้วนะครับ

คุณ jojogto ถามมาเกี่ยวกับพระรอด สำหรับพระรอดนั้นผมก็ไม่ค่อยรู้ละเอียดนัก เมื่อก่อนเคยศึกษามาแต่เดี๋ยวนี้ลงกรุไปหมดแร้วครับ หุหุ จำได้คร่าวๆ ว่าสร้างในสมัยพระนางจามเทวีลำพูน สร้างโดยฤาษีผู้ทรงฤทธิ์ 5 ตน โดยนำว่านศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ มาหลอมธาตุสร้างขึ้นมาโดยฤทธิ์ สำหรับข้อมูลของพระรอดปัจจุบันนี้มีผู้นำลงในเวปไซต์ สามารถหาอ่านได้ง่ายๆครับ

สำหรับญาติธรรมท่านใด สนใจอยากได้พระผงจักรพรรดิ หลวงตาม้าสูตรหลวงปู่ดู่สามารถเข้าไปติดต่อขอรับพระได้ฟรีครับ ที่นี่ http://www.watthummuangna.com/ แนะนำครับ หุหุ

สำหรับทุกท่านที่แขวนพระไม่ว่าจเป็นสำนักใดก็ตาม ที่ยังไม่รู้วิธีอาราธนาพระ รบกวนอ่านตรงนี้หน่อยนะครับ การอาราธนาพระก็คือการอัญเชิญบารมีของพระท่าน ที่เราแขวนอยู่ ที่มีทั้ง รูป และ นาม ซึ่งทุกทีที่เราแขวนพระก็เหมือนกับว่าเราแขวนรูปของท่าน แต่เราไม่ได้อาราธนา นาม ไปด้วย เปรียบเสมือนการขับรถยนต์ ซึ่งเราก็ต้องมีกุญแจใช่ไหมครับ รถถึงจะวิ่งได้ พระเครื่องทีเป็นพุทธปฎิมาก็เหมือนกันครับ

คาถาอาราธนาพระเครื่องของหลวงพ่อเดิมวัดหนองโพธิ์ (ใช้ได้กับพระทุกสาย)

นะโม สามจบ

พุทธัง อาราธนาณัง
    ธัมมัง อาราธนาณัง
    สังฆัง อาราธนาณัง

พระพุทธธัง รักษา
    พระธัมมัง รักษา
    พระสังฆัง รักษา

ศัตรูมาบีฑา วินาศสันติ
    สิทธิกิจจัง สิทธิกัมมัง สิทธิลาโภ
    ชโยนิจจัง

อธิษฐานขออาราธนาบารมีของพระที่เราแขวนให้ติดตัวเราไปทั้ง รูปธรรม และ นามธรรม นะครับ
    เพียงเท่านี้ท่านจะได้รับความศักดิ์สิทธิ์จากองค์พระเต็มที่ครับนำไปใช้กันนะ

ขนาดไฟล์:
      49.8 KB
      เปิดดู:
      2,142
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2007
  16. Specialized

23
    มาต่อกันนะครับ ที่ต่อไปที่ไปมาคือ เค้าเรียกกันว่า ปูชนียสถานหินลาดรอยวัว
    มันเป็นยังไงมาชมกันดีกว่า

บริเวณนี้มีพระพุทธรูปประดิษฐานอยู่ด้วย แต่แถวนี้ไม่ค่อยมีใครมาดูแลเลยแลดูรกร้างมาก

รูปปั้นวัวโพธิสัตว์

รอยเท้าวัวโพธิ์สัตว์ฝังอยู่ในผาลาด

17. Specialized

23
    บริเวณนี้มีรอยวัว(มั้ง) เต็มไปหมด

18. Specialized

23
    <!-- / icon and title --><!-- message -->[​IMG]
    หลังจากนั้นพวกเราก็เดินลงมาตามทางด้านล่างไปยังธารน้ำตก จากนั้นก็ได้แยกย้ายกันตามหารอยพระบาทตามที่อธิษฐานไว้ ไม่นานนักผมก็เจอกับรอยนี้ครับ

สังเกตุดีๆ จะเห็นว่ามีรอยเหมือนธรรมจักรตรงกลางด้วยครับ

จากนั้นก็เลยร่วมกันสวดบทจักรพรรดิ , สัพเพ พร้อมกับติดทอง พรหมน้ำอบถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชากัน

19. Specialized

23
    <!-- / icon and title --><!-- message -->[​IMG]
    บริเวณน้ำตกยังพบรอยแปลกๆอีกหลายรอยซึ่งไม่ทราบแน่ชัดว่าคือรอยพระพุทธบาทหรือไม่ขอความรู้จากญาติธรรมช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

ลักษณะเหมือนรอยก้าวเดินครับ แต่ดูไม่ออกว่ารอยอะไร

เหมือนรอยเกือกแก้ว

20. Specialized

23
    นี่ข้อความจากหัวหน้าตามรอยพระพุทธบาท จากเวปถ้ำเมืองนะครับ

<TABLE class=tborder id=post15690 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>sravnane<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_15690", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Thanked 952 Times in 41 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->

</TD><TD class=alt1 id=td_post_15690><!-- icon and title -->[​IMG] ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ
    <HR style="COLOR: #cccccc" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Specialized [​IMG]
    หลังจากนั้นพวกเราก็เดินลงมาตามทางด้านล่างไปยังธารน้ำตก จากนั้นก็ได้แยกย้ายกันตามหารอยพระบาทตามที่อธิษฐานไว้ ไม่นานนักผมก็เจอกับรอยนี้ครับ

สังเกตุดีๆ จะเห็นว่ามีรอยเหมือนธรรมจักรตรงกลางด้วยครับ

จากนั้นก็เลยร่วมกันสวดบทจักรพรรดิ , สัพเพ พร้อมกับติดทอง พรหมน้ำอบถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชากัน

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    [​IMG] ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ รอยพระบาทที่พบที่น้ำตกนี้จากการสำรวจครั้งก่อน เป็นรอยพระบาทเกือกแก้วครับ อยู่ใกล้ๆกับทางเข้าด้านบนขวามือ มีลักษณะประทับเป็นรูปคล้ายตัวแอลครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้