ไครรู้จักบ้านสวน พีระมิด มั่งครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ล้มเหลว, 19 กันยายน 2012.

1. Light Candle

Light Candle Active Member

24 กันยายน 2012
    คุณระบำมารชอบคิดแทนคนอื่นเสียจริงนะคะ ดิฉันอ่านแต่ละข้อความของคุณแล้ว ออกจะเพ้อเจ้อไร้สาระ ไม่ปล่อยวางแล้วนะคะ หรือพฤติกรรมที่คุณแสดงออกมานี้ คือความสุขของคุณ

2. ...คนสู้กรรม...

...คนสู้กรรม... เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    โถ่ถัง... ผมคอมเมนท์ไป ก็เพราะอยากแสดงความคิดเห็น ไม่ได้คิดหรอกครับว่าจะ "ป๊อบ" ได้ขนาดนี้ โอ..... ตายและ นี่ผมกลายเป็นคนมีปมด้อย ไม่ค่อยมีใครสนใจในโลกความเป็นจริงไปซะแล้วหรอเนี่ย อั๊ยยะ... Fail อย่างแรงครับ 5555+

3. ...คนสู้กรรม...

...คนสู้กรรม... เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างที่บอกไปแล้วครับ เหมือนคอมเมนท์ก่อนนี้นี้ เป๊ะ... นี่ก็คืออีก 1 Fail ที่ทำให้ผมเงิบครับ 5555+

4. Jenny19

Jenny19 Active Member

[CENTER]ดิฉันคุยกับคุณ "ระบำมาร" ไปยิ่งรู้สึกว่าเริ่มเลอะเทอะค่ะ คุณลองถามตัวเองนะ ว่าเข้ามากระทู้นี้เพราะอะไร มารับธรรมะ หรือมาให้ธรรมะ หรือว่ามาป่วน แล้วตอนนี้คุณกำลังทำอะไรอยู่ ถ้าไม่ใช่ที่กล่าวมาข้างต้น คุณก็ไปซะเถอะค่ะ ดิฉันยิ่งอ่าน ยิ่งเงิบไปกับคุณ แล้วคำพูดของคุณก็มัดตัวคุณเอง ว่าคุณไม่ใช่สาวกของพระพุทธเจ้า เพราะศีลคุณก็ไม่มี แถมคุณยังมาบอกว่า ตอนนี้กำลังสนุก ถ้าคุณเบื่อคุณจะเลิกไปเอง มันแสดงให้เห็นว่าคุณมาป่วนชัดๆ กลับไปที่ของคุณเถอะค่ะ ที่ที่ใช้ภาษาเฉพาะของพวกคุณ แล้วที่คุณว่าให้ปล่อยวาง บอกตัวคุณเองเถอะค่ะ เพราะดิฉันเห็นคุณตามตอบทุกคอมเม้นแบบไม่ปล่อยทีเดียว อย่ามาเงิบงาบ เลอะเทอะแถวนี้เลยค่ะ ผู้หวังดีประสงค์ร้าย[/CENTER]

5. ...คนสู้กรรม...

ก็เหมือนกับที่คุณเข้าใจผิด ว่าผมเป็นเพจปลอมแหละมั๊งครับ คงอารมณ์เดียวกัน 555+ ส่วนเรื่องความสุขของผมนั้น ผมมีความสุขได้กับทุกที่ครับ ลดโทสะลงไปก็ไม่โกรธ ไม่โกรธก็เป็นสุข ง่ายๆ หรือไม่ใช่อีกครับ พฤติกรรมที่ผมแสดงออกมา ก็เป็นไปตามนั้นครับ แหม... จะให้ผมทุกข์กับแค่การแสดงความคิดเห็น หรือรับฟังความคิดเห็นของคนอื่น คงไม่ยากหรอกครับ แต่ผมจะทุกข์ไปทำไม ในเมื่อนี่ก็ไม่ใช่เหตุแห่งทุกข์ซักหน่อย ถ้าโดนด่าก็ว่าไปอย่างครับ แต่ผมถือว่าผมกำลังได้รับการแนะนำ ไม่ได้โดนด่าเลยซักนิด มันก็เป็นความสุขดีไม่ใช่หรอครับ ที่ได้รับการแนะนำ แล้วถ้าจะหาสาระกันในกระทู้นี้ คงยากแหละครับ เพราะตอนนี้มันเหลือแค่ จะโต้ตอบอีตาระบำมารยังไงดี งัดเอาข้อความเก่าๆมาสนทนา ผมก็คุยด้วย ไม่แปลกเลยครับ ผมปล่อยวางแล้วครับ ปล่อยวางโทสะไง ^__^

6. ...คนสู้กรรม...

ผมเข้ามาเพราะผมบอกแล้วว่า ให้ 2 ฝ่ายคุยกันดีๆ ปล่อยวางโทสะกันดีกว่า (นี่อธิบายหลายรอบแล้วนะ) -*- แต่ในเมื่อหลายๆท่านเข้ามาสนทนาด้วย จะให้ผมเงียบไปก็ใช่ที่สิครับ กรรม มองว่าผมป่วนไปซะแล้ว แค่ผมไม่เครียด ไม่วิงไปกับการติติงเนี่ยนะ... หรือเป็นคุณจะให้ผม โอ้ว เครียด อ๊ะ... โดนว่า อั๊ยยะ ปวดจิต หรอครับ? จิตตกสิครับถ้าผมเป็นแบบนั้น แล้วก็มาเหมาว่าผมไม่ใช่สาวกพระพุทธเจ้าอีก เฮ้อ... มันจะเหมือนยุคล่าแม่มดมั๊ยเนี่ย ?? คิดต่าง คิดไม่เหมือนกัน ก็โดนจับมาเผาทั้งเป็น? ดีเนาะครับ ผมไม่ใช่สาวกพระพุทธเจ้า เพียงเพราะผมตอบทุกคอบเมนท์ เฮ้อ.............. เพลีย 555+

7. ร่มใบโพธิ์

ร่มใบโพธิ์ Active Member

เท่าที่อ่านมา พอจะเห็นและสรุปได้ว่า คุณระบำมาร คงต้องขอบคุณคนที่มาเม้นต์คุณแล้วล่ะเพราะ
    1.ที่คุณคิดว่าคนอื่นๆนั้นเขาทะเลาะกันหรือขัดแย้งกัน ซึ่งหากมองตามจริงแล้วก็เหมือนกับที่คุณกำลังทำอยู่ตอนนี้เลย คือพยายามอธิบายให้คนอื่นเข้าใจว่าคุณเป็นยังไง ซึ่งก็คงไม่แปลกหากคนที่ไม่ทราบความจริงมาเขียน คนที่เขารู้ความจริงก็พยายามทำอย่างที่คุณพยายามเขียนอธิบายชี้แจงปกป้องตัวคุณเองอยู่ตอนนี้

2.เป็นสิ่งที่ดีนะครับที่คนเราจะหันมาใช้ความรัก เหตุผลคุยกัน หากเรามองดีๆก็จะเห็นได้ว่าวิธีการตอบแบบคุณ ระบำมาร นั่นคือวิธีการแสดงเหตุผลแบบคุณ ส่วนคนอื่นๆนั้นเขาก็มีวิธีการแสดงเหตุผลแบบเขา ซึ่งคุณระบำมารอาจอ่านแล้วไม่ตรงจริตที่เราเป็นก็อาจคิดว่า นี่คือการใช้โทสะ ซึ่งหากเป็นเช่นนั้นแล้ว ผมก็สามารถอ่านแล้วมองได้เช่นกันว่าตอนนี้คุณก็กำลังเป็นเช่นนั้น หากไม่ใช่ ก็คงเข้าใจว่า วิธีการแสดงออกหรือลีลาแต่ละคนต่างกันจะให้เหมือนหรือทำให้คุณพอใจนั้นคงเป็นไปไม่ได้

3.ตอนนี้ยิ่งตอบไปก็ยิ่งแสดงให้เห็นชัดเจนว่าคุณระบำมารไม่ต่างไปจากคนที่คุณบอกไว้เลย แม้วิธีการเสนอของคุณอาจเหมือนคนที่พยายามเขียนให้ดูสนุกแต่ปกปิดความจริงบางอย่างไม่ได้ว่า คุณไม่ยอมให้คนเข้าใจคุณผิดถีงได้เขียนตอบโต้ทุกๆคน ขนาดคุณยังไม่ยอมให้คนเข้าใจคุณผิด เขียนเหมือนยั่วคนอื่นแล้วแบบนี้คุณจะไปบอกคนอื่นให้เขียนด้วยเหตุผลหรือไม่ใช้โทสะทำไมในเมื่อคุณกลับเป็นเสียเอง ผมไม่ได้บอกว่าคุณใช้โทสะนะ อ่านดีๆ และตอนนี้คุณคงเข้าใจแล้วว่าหากมีคนเข้าใจผิดในสิ่งที่เขารู้มาแล้วมานำเสนอ ก็เป็นเรื่องปกติที่คนอื่นเขาต้องมาเขียนชี้แจงปกป้องความจริงด้วยลีลาของเขาแค่นั้น เหมือนที่คุณกำลังทำตอนนี้เลย

8. ดินน้ำลม

ดินน้ำลม เป็นที่รู้จักกันดี

5555 แสนรู้นะเนี่ย คุณระบำมาร รู้ด้วยว่าเราเป็น Fail เรารู้ตัวมานานแล้วนะ แถมเป็น Fail ตัวแม่ด้วยอ่ะ แต่เราก็ดีใจที่เรารู้ตัวเองเพราะยังสามารถปรับปรุงเปลี่ยนแปลงแก้ไขตัวเองให้ดีขึ้นได้ แบบว่าไม่อยากต้องลงไปทุกข์ทรมานในนรกอีกแล้วอ่ะ เห็นคุณเป็นแบบนี้แล้วรู้สึกสงสารคุณจังเลย ที่ไม่เคยรู้ตัวเองเลยว่าเป็นอะไร แต่ไม่เป็นไร ในเมื่อคุณเลือกเส้นทางเดินของคุณแล้วก็ขอให้คุณโชดดีแล้วกันนะ 5555 รักคุณเช่นกันนะ จุ๊บๆๆๆๆ

9. ...คนสู้กรรม...

ขอบคุณๆ ร่มใบโพธิ์ ครับที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น แต่ผมไม่ได้เกิดโทสะ เมื่อผมบอกว่า ผมสนุกแล้ว นั่นคือความสนุกครับ ไม่ใช่ความโกรธ ส่วนการที่ ใคร จะเ้ข้าใจผมยังไง ก็ไม่เกี่ยวกันหรอกครับ ถึงผมจะพูดยังไง ก็เปลี่ยนความคิดเขาไม่ได้ เขาก็ยังเข้าใจผมตามแบบของเขาอยู่เหมือนเดิม ดังนั้นคำว่าไม่ต้องการให้คนอื่นเข้าใจผิด เลยไม่ใช่ประเด็นสำคัญเท่าไหร่ครับ เพราะผมแค่ชี้แจง แต่ถ้าเขาจะเข้าใจผมยังไง ผมก็เปลี่ยนเขาไม่ได้หรอกครับ ^^

ส่วนเรื่องจริตการรับฟัง ผมก็เปิดกว้างหมดนะครับ การที่ผมตอบทุกคอมเมนท์ ก็เพราะอยากให้เราคุยกันมากกว่า แต่คงไม่ได้เป็นการปกป้องตัวเอง เพราะทำไปก็เปลี่ยนความคิดใครไม่ได้ครับ ผมเจอมาแล้วทุกรูปแบบความคิดเห็น (ย้ำว่าเป็นในรูปแบบความคิดเห็นนะครับ ไม่ใช่การด่า) ดังนั้นไม่มีอะไรที่ ถูกใจ หรือไม่ถูกใจเลยครับ ผมเฮฮาไม่ได้ปกปิดอะไร ผมเป็นยังไงผมย่อมรู้ตัวเองดีกว่าใครครับ ใครจะบอกว่าอ่านผมออก ผมสนใจไปก็เท่านั้นครับ ในเมื่อเรารู้ว่าเขา Fail

ก็สนุกดีนะครับ การได้พูดคุยกับหลายๆ User ในที่นี้ ผมมองเป็นสีสันการสนทนามากกว่า หลายคนหลายความคิด และผมก็ไม่ไปขัดข้องอะไรเขา ถ้าเขาจะบอกว่าผมเป็นยังไง และก็ขึ้นอยู่กับว่า เขาคุยกับผมแนวๆไหนด้วยครับ ถ้าทำให้ผมสนุก ผมก็คุยไปแบบสนุกสนาน ไม่คิดอะไรมาก เพราะถ้าคิดไป หลงไปกับคำของคนอื่นมากๆ จิตจะตกกันซะเปล่าๆครับ ดังนั้นผมถึงบอกให้คุยกันดีๆ นั่นคือคอมเมนท์แรกของผม และผมก็ยังยืนยันเหมือนเดิม ว่าคุยกันด้วยเหตุผลดีกว่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มกราคม 2013
  10. ...คนสู้กรรม...

อั๊ยยะ~ สงสารผมด้วย 555+ โอว หนู่ว..ว..ว..ว ไม่ต้องเซียะผมขนาดนั้นก็ได้ครับ ผมเห็นคุณเซียะแล้วผมเงิบ 555555555555555+

11. ดินน้ำลม

ดูสิ ขนาดเลือกรูป ยังเลือกได้เข้ากับตัวเองม๊าก มากเลยอ่ะ นอนหงอยเหงาเหมือนถูกทอดทิ้ง 5555+

12. ...คนสู้กรรม...

เอาล่ะ เริ่มไปที่การวิจารณ์รูปซะและ ไม่วิจารณ์ที่ตัวผมซะและ หมดมุขแค่นี้แล้วหรอครับ? หืม... 55555555555555555555+

13. ดินน้ำลม

รักหรอกจึงหยอกเล่น ไม่อยากให้เครียดอ่ะ แหมๆๆ ล้อเล่นแค่นี้ทำเป็นคิดมาก ไม่เอาน่ะ..อย่าคิดมาก เดี๋ยวแก่เร็วนะตะเอง จุ๊บๆๆ

14. ...คนสู้กรรม...

หือ... นี่ผมดูเหมือนคนคิดมากหรอครับ -*- Fail อีกแล้วนะคนสวย ^^ 5555+

15. ดินน้ำลม

ขอบคุณค่ะที่ชม ชอบมาก มาก คำนี้อ่ะ อิอิ

16. ...คนสู้กรรม...

เอาหล่ะครับ จากการที่ได้คุยกับ หลายๆ User แล้ว กลายเป็นว่าเราหันมาดราม่ากันซะยืดยาว เอาเป็นว่า ผมหยุดเองก็ได้ครับ ในเมื่อหลายๆท่านในที่นี้ มองว่าผมมา ป่วน มาอะไรต่อมิอะไร ก็ขออภัยด้วยแล้วกันนะครับ แต่เจตนาของผมก็เพียงแค่ อยากให้ทุกๆท่านที่คิดเห็นต่างกัน ปล่อยวางโทสะซึ่งกันและกัน เพราะมี User ท่านหนึ่งที่ไม่เชื่อแล้วกล่าวปรามาส อ.อุบล ก็ถูกหลายๆท่านโจมตี บางทีก็ใช้ถ้อยที่เสียดสี เลยอยากจะให้ข่มโทสะกันไว้ แล้วคุยกันดีๆ ไม่คิดว่าตัวผมเองจะได้ทานมาม่าซะเองขนาดนี้ ขออภัยทุก User อีกครั้งที่ทำให้ไม่พอใจครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มกราคม 2013
  17. ...คนสู้กรรม...

คำว่า "สวย" เนี่ยนะ... จริงๆเลยน๊าพวกสาวๆเนี่ย~ เอาๆๆ สวยก็สวย 555+

18. Light Candle

Light Candle Active Member

24 กันยายน 2012
    เท่าที่ดิฉันย้อนอ่านแต่ละกระทู้ ก็ไม่เห็นว่าเขาจะด่า หรือโกรธกัน ตามที่คุณระบำมารได้กล่าวอ้าง และหากมีคนไม่เชื่อ พวกเขาก็ชี้แจงโดยให้พิสูจน์กันตามหลักวิทยาศาสตร์ หรือตามหลักกาลามสูตรของพระพุทธเจ้าเสมอ

แต่ไม่เข้าใจว่าคุณระบำมาร คิดได้ยังไงว่าสิ่งที่คนในนี้พูดกัน คือ การด่ากัน โกรธกัน เหมือนจงใจพยายามสร้างความเข้าใจผิดให้คนอื่น ๆ

สร้างภาพให้ตัวเองดูดี ด้วยการย้ำว่าตัวเองไม่โกรธ และมีความสุขดี ซึ่งโดยปกติคนที่ไม่โกรธ ชีวิตมีความสุขดี เขาไม่จำเป็นต้องป่าวประกาศให้คนอื่นรู้ (สวรรค์อยู่ในอก นรกอยู่ในใจ) นั่นเป็นการแสดงปมด้อยของตัวเองออกมาให้เห็นได้ชัดเจน

และแต่ละคำตอบของคุณ ก็ไม่ได้ชี้แจงให้คนอื่นเข้าใจตามหลักธรรมะเลยแม้แต่น้อย

19. ดินน้ำลม

ทั้งสวยด้วย ทั้งเป็น Fail ด้วย แบบว่าสวยแบบ Fail Fail ใช่ปะ อิอิ ขอบคุณนะ ที่อุตส่าห์ยกย่องขนาดนี้อ่ะ รักคุณจังเลยอ่ะ จุ๊บๆๆๆ

20. ...คนสู้กรรม...

อ่ะจ้าๆ สวยจ้า