ไครรู้จักบ้านสวน พีระมิด มั่งครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ล้มเหลว, 19 กันยายน 2012.

1. Allymcbe222

Allymcbe222 เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนผมขอทราบวิธีการฝึกมโนมยิทธิของบ้านสวนด้วยนะครับ
    ไม่เอาแบบ นะมะพะธะ สักพักแล้วมีคนรำ
    แล้วบอกว่าคุณเป็นผู้ถูกเลือก แล้วตอบคำถามคนอื่นนะ
    มันจะไม่ใช่มโนมยิทธิตามหลักหลวงพ่อวัดท่าซุงน่ะครับ

2. peempoom1

peempoom1 สมาชิกใหม่

ได้ข่าวว่าออกพีระมิดรุ่นใหม่ ไม่ต้องสารภาพบาปแล้ว แค่ใช้แตะๆเอาก็มีฤทธิ์เหมือนสารภาพบาป สนใจมากครับ แต่อยากให้ผู้ใช้จริงมาบอกว่าจี้นี้ทำงานอย่างไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2012
  3. ขวานฟ้า

ขวานฟ้า เป็นที่รู้จักกันดี

5555 อย่ามัวแต่ขอคนนั้นคนนี้อยู่เลยครับ เราควรเป็นคนที่ขวนขวายหาความรู้ด้วยตัวเองไม่ใช่การรอถามผู้อื่นแล้วเชื่อหรือไม่เชื่อ เพราะผมและหลายๆคนก็เป็นคนที่ติดตามอ่านเวปพลังจิตมาช้านานและก็รู้จักบ้านสวนพีระมิดก็จากเวปพลังจิตนี่แหละครับ แต่เมื่อก่อนได้รับข้อมูลที่ทำให้สงสัย ก็เลยเข้าไปดูและเห็นของจริงว่าเขาทำกันอย่างไร โดยส่วนตัวแล้วผมก็เหมือนหลายๆท่านคือเป็นศิษย์ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

แต่ผมดีตรงผมชอบศึกษาและเชื่ออะไรยากส์อะดิก็เลยลุยถึงที่ ได้ศึกษาและเฝ้าดูอยู่จนรู้และมั่นใจว่าเขาสอนไม่ผิดทางแน่นอน และที่สำคัญตอนนี้ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ทดลองทุกอย่างที่เขาสอนและบอกมาและพบว่าตัวเองเปลี่ยนแปลงไป จากเมื่อก่อนรู้จักศีล5ทุกข้อแต่ทำไม่ได้ แต่ตอนนี้กลับเห็นความจริงและทำได้ดียิ่งขึ้นตัวเราก็แปลกใจ

ที่นั่นเขาสอนยึดแต่คำสอนของพระพุทธเจ้า เคารพองค์พระปฐมและพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ผมไม่เคยเห็นเขาบอกว่าพีระมิดและองค์เทพสฟิงซ์คือสิ่งสูงสุดอะไรนะ เพียงแต่บอกว่านี่คือสิ่งที่ช่วยคนเรามีความสุขมากขึ้น เช่น ใช้รักษาแผลได้ผลเร็วยิ่งขึ้น เป็นต้น

ส่วนหนทางสู่นิพพานเขาก็สอนแต่ ทานศีลภาวนา เน้นเป็นหลัก ซึ่งไม่เหมือนที่ผมได้อ่านทุกวันนี้จากหลายๆสื่อ แต่ผมก็เข้าใจเพราะสิ่งที่เกิดขึ้นนั้นเป็นอานุสานีปาฏิหาริย์ หลายๆท่านก็คงอ่านและคิดไปต่างๆนาๆ และคิดว่าเขากำลังบิดเบือนหรือเปล่า สำหรับผมซึ่งเป็นคนที่ได้ลองไปมาแล้ว และพิสูจน์ทุกอย่างที่เขานำคำสอนของพระพุทธเจ้ามาสอนและพบว่าตัวเองมีความสุขสุดๆในทุกด้าน การงาน การเงิน สุขภาพสมบูรณ์ดี โรคที่เคยเป็นอยู่ก็หายทันที ด้วยอานิสงค์แห่งบุญและการทำบุญที่ถูกวิธีที่เขาสอนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2012
  4. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

พระธรรมคำสอนของพระพุทธองค์
    เป็นสิ่งสูงค่าที่สุดในสามโลก ไม่ควรนำมาล้อเล่น

ผู้ที่เคารพในพระพุทธองค์อย่างแท้จริง
    ย่อมเคารพในพระธรรมคำสอนอันเป็นตัวแทนของพระองค์
    หลังจากที่ทรงดับขันธ์ปรินิพพานไปแล้ว
    จะไม่นำพระธรรม มาล้อเล่น ไม่ว่ากรณีใด ๆ

ผมเคยพบชายคนหนึ่งที่บ้านสายลม
    เค้าฝากผมถือหนังสือหลวงพ่อเล่มเล็ก ๆ ให้ถือไว้
    เพื่อที่จะกราบสมเด็จองค์ปฐม โดยบอกผมว่า

พระธรรมเป็นของสูง
    คนที่ไม่เคารพในพระธรรม จะมีความเจริญในธรรมได้อย่างไร

ซึ่งผมซาบซึ้งมาก และระมัดระวังในเรื่องนี้เป็นอย่างมากจนปัจจุบันนี้

มโนกรรม เป็นกรรมที่ละเอียด

คนที่คิดไม่ดี คิดบ่อย คิดเสมอ ทีละเล็กทีละน้อย
    คิดมาก สะสมไว้มากจนกักไว้ไม่อยู่
    จึงล้นออกมาทางวาจา เป็นวจีกรรม
    และล้นออกมาทางกาย เป็นกายกรรมติดตามมา

ดังนั้น มโนกรรมจึงเป็นต้นเหตุให้เกิดกรรมชั่วต่าง ๆ ตามมามากมาย
    คนที่คิดไม่ดีบ่อย ๆ คิดลบ จึงมักจะมีอาการปวดหัวบ่อย กินยาก็ไม่หาย
    เป็นต้นเหตุของการเจ็บป่วยทางสมอง เนื้องอกในสมอง

อาจารย์อุบล ท่านสอนว่า
    อาการเจ็บป่วยต่าง ๆ ที่เราพบเจอ เป็นสัณญาณที่บอกให้รู้ว่า ตายแล้วจะไปที่ใด

คนที่เป็นเทวดา ย่อมเป็นเทวดาตั้งแต่มีชีวิตอยู่
    ไม่ใช่เป็นตอนที่ตายไปแล้ว

คนที่เป็นสัตว์นรกก็เช่นกัน ย่อมเป็นตั้งแต่มีชีวิตอยู่
    ไม่ได้เป็นตอนตายไปแล้ว

มีหิริโอตตัปปะ คือ มีความละอายและเกรงกลัวผลของบาปอยู่เสมอ

เคารพในพระธรรมอย่างจริงใจ
    ไม่ใช่เคารพเพียงแค่ลมปาก แต่การกระทำตรงข้าม

ระมัดระวังความคิด โดยนำศีลมาจับ
    ไม่ให้คิดในทางที่ผิดศีล และไม่ปรามาสพระรัตนตรัย

5. ichi_1

ichi_1 Active Member

24 พฤศจิกายน 2006
    หลังจากติดตามอ่านกระทู้นี้มา ขอจัดประเภทคน 3 กลุ่มด้วยกัน

1. คนที่สงสัย สักแต่ถามแต่ไม่พยายามศึกษาค้นคว้าหาข้อมูล ได้แต่รอให้คนอื่นมาตอบคำถามให้แบบไม่ที่สิ้นสุด ทั้งๆที่ในเว็บบ้านสวนก็มีข้อมูลให้ตามไปศึกษาดู ได้แต่สงสัยแต่ไม่คิดจะทำอะไรให้มันเกิดปัญญา
    2. คนที่สงสัยแต่เข้าไปศึกษาหาข้อมูลที่เว็บบ้านสวนหรือเข้าไปศึกษาธรรมะ
    3. พวกที่หมดข้อสงสัย เกิดศรัทธาความเชื่อในทันทีทันใดที่ได้รู้จักกับบ้านสวน

มีให้เลือกกันทั้ง 3 ประเภท ส่วนเราจัดอยู่ประเภทที่ 2 เลยเข้าไปศึกษาหาข้อมูลเพิ่มที่เว็บไซด์และได้ลองไปที่บ้านสวนพีระมิดมา ก็ไม่เห็นว่าอาจารย์อุบลจะอวดอุตริ หรือดัดแปลงธรรมะคำสั่งสอนของพระพุทธองค์แต่อย่างไร...มีอะไรหลายๆเรื่องที่ตนเองก็ไม่เคยรู้และเพิ่งจะได้รับรู้ข้อมูลจากอาจารย์อุบล แต่ที่แน่ๆ ท่านสอนให้ระมัดระวังความคิดของตนเอง การสงสัยไม่ผิดแต่ให้แน่ใจว่าการสงสัยของเรานั้นไม่ได้เจือปนไปด้วยการปรามาส เพราะการปรามาสผู้อื่นโดยที่เราไม่รู้จัก หรือรู้สภาวะจิตของคนๆนั้นเช่น เห็นพระภิกษุธรรมรูปหนึ่งก็ปรามาส แต่ถ้าท่านเกิดเป็นพระอรหันต์ขึ้นมาเราก็จะตกนรกทันที

นอกจากนี้ อะไรที่เราสงสัยแล้วทำไมไม่พยายามที่จะดิ้่นร้นช่วยเหลือตนเองโดยการเรียนรู้ผู้อื่นก่อน ทำไมจะต้องมานั่งงอมืองอเท้ารอให้คนโน่นคนนี้มาตอบคำถามให้ตนเอง??

6. ล้มเหลว

ล้มเหลว วีชิคเชียงใหม่ รถเช่าราคาถูก

12 มิถุนายน 2011
    สมัคร ไหม่มาตอบกันเยอะ เบยยยยยยย กิ้วๆ

ปล แล้ว ท่านละ ichi_1 เป็นพวกไหนจ้ะ กร๊ากกก

7. ขวานฟ้า

ขวานฟ้า เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าสนใจคนอื่นเลย ถามตัวเองดีกว่าครับคุณล้มเหลว :cool:
    แปลกดีนะ ตั้งกระทู้ขึ้นมา พอคนอื่นมาตอบก็หาทางเขียนเสียดสีว่าอย่างนั้นอย่างนี้ ไม่เหมาะกับเป็นวิสัยของคนใฝ่รู้เลย หรือว่าต้องการให้มีแต่คนเห็นด้วยกับคุณมาตอบครับ 55555

การใช้คำพูดก็เหมือนกับพวกที่อยู่ในเฟสบุ๊คปลอมเลย ที่มักด่าว่าคนอื่น และใช้วิธีการเขียนด้วยคำพูดเช่นนี้
    อันนี้หากไม่ใช่ก็ไม่ต้องทุกข์ใจนะครับ เพราะผมแค่แสดงความคิดเห็น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2012
  8. kamio

kamio เป็นที่รู้จักกันดี

สมัคร ไหม่มาตอบกันเยอะ เบยยยยยยย กิ้วๆ
    คุณ ล้มเหลว นี่แสนรู้จังเลยนะ
    อุส่าสละเวลาอันมีค่า มาตั้งกระทู้เพื่อช่วยเผยแพร่ รหัส อ.อุบลช่วยด้วย และช่วยเผยแพร่ธรรมะของพระพุทธเจ้า และเว็ปบ้านสวนพีระมิด น่าเลื่อมใสจริงๆ และขอชื่มชม ที่ให้คนทั้งหลายได้ใช้ปัญญา โดยใช้หลักกาลามสูตร ใช้สติในการพิจารณาใตร่ตรองข้อมูล และพิสูจน์อย่างเป็นวิทยาศาตร์ คุณล้มเหลวช่างเป็นผู้ที่เสียสละตนจริงๆ ตบมือให้ 3 ทีเลย แปะ แปะ แปะ ~

9. ขนมเข่ง

ขนมเข่ง สมาชิก

คุณ ล้มเหลว นี่แสนรู้จังเลยนะ
    แสนรู้เค้าใช้กับหมานะค่ะ เค้าไม่เอามาใช้กับคนนะ มันจะดูไม่ดี แต่ก็อยากรู้ว่า คุณล้มเหลวเนี่ย ชื่อเต็มคือ "ชีวิตของชั้นล้มเหลว"หรือป่าวนะ เห็นใครทำดี ขัดเขาตลอด สงสัยชีวิตจะไม่ค่อยเคยชินกับสิ่งสวยงามล่ะมั้ง เอๆ...แล้วก็สงสัยเยอะแยะไปหมดเลย ก็เป็นสิ่งที่ดีนะค่ะ ที่ทุกคนจะหาความรู้เพิ่มใส่ตัว เพื่อประดับความรู้ แต่ว่าถ้าหาจริงๆก็ไม่เท่าไหร่ แต่นี่หาแต่ปากหน่ะสิ แต่การกระทำไม่ใช่ เอ๊ะๆๆๆ... ยังงี้เค้าเรียกอะไรหว่า catt13

10. nakoruru

nakoruru เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2005
    ผมไม่คิดว่ามันการสร้าง ไอดีใหม่ มา ไม่เห็นจะเป็นความเสียหายอะไรเลยนะครับ ขึ้นอยู่กับเจตนา มากกว่า ว่า สร้างมาเพื่อ"ทำบุญ หรือ ทำบาป"อีกอย่างเขาไม่ได้ไปทำให้ใครเดือดร้อนสักนิด แต่เชื่อว่า คนเขาแยกแยะได้ครับ ว่าอันไหนถก อันไหนผิด ส่วนผมเพิ่งสมครมาไม่กี่ปีเองครับ จะหาอะไรมาโจมตีผมไหมครบ หรือจะเปลี่ยนผนไปตั้งกระทู้ใหม่อีกครับ ขอบอกว่าเป็นอะไร ที่ "ไร้สาระมากๆ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2012
  11. Siren444

Siren444 สมาชิก

ท่าทางเจ้าของกระทู้จะทุ่มเทเวลา กับการตั้งกระทู้ ใส่สี ตีไข่ เพื่อทำลายชาวบ้านจริงๆ นะค่ะ

12. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ขอเล่าเรื่องตัวเองเป็นธรรมทานค่ะ
    เมื่อก่อนเราไม่เคย สวดมนต์ ไม่รู้จักอะไรทั้งสิ้นในพุทธศาสนา นอกจากคำว่า พระพุทธเจ้า /ศีล 5

มาวันนึง เราใช้หนี้หมดแล้ว เราตัดสินใจ รับอุปการะเด็กมูลนิธิ world vision
    จากนั้น พวกมิจฉาทิฏฐิ (คนแกล้งเรื่องทำงาน) ค่อยๆหายไป เริ่มเจอะญาติธรรม นำทาง และแนะนำให้เรารู้จัก ทำบุญทางศาสนาบ้าง และอุทิศส่วนกุศล

------เรา ตกรถขณะรถวิ่ง เราก็ไม่เป็นอะไร-----
    เราเริ่มศรัทธาในบุญที่ทำกับศาสนา และเข้าเวปพลังจิตบ่อยขึ้น

จนปีที่แล้ว เราเริ่มปฎิบัติภาวนาจริงจังมากขึ้น และถวายสังฆทาน กับวัดป่ายากจนทุกเดือน และทำพระพุทธเข้าบ้าน สวดมนต์ทุกเช้า

-------ปีนี้ รายได้ เรามากกว่า ทุกปีที่ผ่าน มา โดยไม่มีวัตถุมงคลใดๆ ที่อ้างว่า พกแล้วจะ รวย หรือ แคล้วคลาด นอกจาก พยายามเจริญสติอยู่ตลอด------
    -------ลูกค้าไม่รู้มาจากไหนเยอะมาก จนต้องบ่นว่า เหนื่อยที่สุด รายได้เยอะที่สุด กว่าทุกปีที่ผ่านมา(รวมทั้งใช้เงินเยอะกว่าทุกปีด้วย แต่เงินกลับมีเงินเก็บมากว่า ทุกปี-------
    -------พี่ที่เขาดูกรรมเราอยู่ บอกว่า กรรมเราบางเบาลงมากแล้ว ตาเริ่มใสแล้ว-----

ใครอยากรวย อยากพ้นคนแกล้ง ลองใช้วิธีเราดู ไม่ต้องพกของวิเศษ นอกจาก เจริญภาวนาทุกวัน และทำทานให้ครบ 3 ระยะ มีพรหมวิหาร 4

13. Nipanada

Nipanada เป็นที่รู้จักกันดี

“Before you speak, think -Is it necessary? Is it true? Is it kind? Will it hurt anyone? Will it improve on the silence?”

By Sai Baba

ใช้พื้นที่ของเว็บนี้
    ให้เป็นพื้นที่แห่งธรรมดีกว่านะคะ

อย่าพยายามทำให้มันกลายเป็นพื้นที่"แห่งกรรม"เลย

14. ทะเลสีทอง

ทะเลสีทอง สมาชิก

ทุกคนต่างก็มีสิทธิที่จะเลือกเชื่อและนับถือสิ่งใดก็ได้ ถ้าไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน และชีวิตเราดีขึ้น ถ้าสิ่งนั้นจะเป็นศาสนาพุทธ พระพุทธเจ้า องค์พีระมิด เทพสฟริงซ์ มาประกอบร่วมกัน แล้วชีวิตเราดีขึ้น คนอื่นเขาไม่ได้มารับรู้กับชีวิตเรา เหมือนตัวเราเองที่รับรู้ได้ว่า สิ่งที่เรารัก ศรัทธานั้น ทำใหชีวิตเราดีขึ้นเช่นไร เป็นปัจจัตตัง รู้ได้เฉพาะตน ถ้าคนอื่นอยากรับรู้สิ่งเหล่านี้ เขาก็ต้องมาค้นหากันเอาเอง เหมือนกับเราที่เคยค้นหามาแล้ว และเจอแล้ว จะให้ทุกอย่างลอยมาเข้าปากแล้วเคี้ยวคล่องๆ นั้นไม่ใช่

15. จิตสุดท้าย

จิตสุดท้าย Active Member

คุณล้มเหลว คุณเองก็เอาชื่อนี้ไว้คอยทำลายผู้อื่นไม่ใช่หรือ คุณไม่ได้พยายามที่จะเรียนรู้ว่าทำไมที่เขาเคารพนับถือกัน เขาสามารถพบความสุขได้ คุณไม่อยากมีความสุขบ้างหรอครับ หรือคุณเป็นพวกที่เห็นคนอื่นมีความสุขแล้วทนไม่ได้ เกิดความริษยาอยากทำลาย ขอให้คุณคิดเสียใหม่นะครับ เพราะการปรามาสผู้ทรงศีลทรงธรรมเป็นบาปอย่างยิ่ง

ขอให้คุณล้มเหลวศึกษาเรื่องธรรมทานให้ดีนะครับ "โพสดีเป็นบุญ โพสไม่ดีเป็นกรรม"นะครับ

16. Inwpower

Inwpower เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมไม่ได้ว่า อ.อุบลท่านไม่ดีนะคับ ผมก็ชื่นชนที่ท่านทำให้คนรักษาศีลกัน

มากขึ้น เพียงแต่คำสอนบางอย่างมันทำให้ลูกศิษย์หลายคนมีแนวคิดแบบข้าง

บนนี้ คือ เหมือนซื้อพีระมิดมาแล้วได้ผลตอบแทนเป็น การงาน การเงินดี

หายจากโรค ดูมันเป็นกึ่งๆพุทธพานิชย์ไงไม่รู้ คล้ายๆของวัดธรรมกาย ทำบุญ

แล้วขึ้นสวรรค์

คือมันก็ดีคับไม่ใช่ไม่ดี เพียงแต่ที่มาพูดในนี้เพราะเหนว่าเวบนี้เป็นเวบศาสนา

พุทธ แล้วแนวคิดในศาสนาพุทธนี่สอนว่า "ทำบุญแล้วจะ หายจากโรค การงาน

การเงินดี "จิงๆหรอ

คือผมเชื่อนะว่า ถ้าคุนอยากหายจากโรคก็ไปหาหมอ อยากรวยก็ขยันทำงานให้

มากขึ้น ทำบุญนี่ได้ตอบแทนมาเป็นความสุขจากการให้ก็น่าจะพอแล้วนะ

17. Jenny19

Jenny19 Active Member

วันนี้ขอเหลาเรื่องตัวเองบ้างนะคะมันมีเยอะจนเล่าปีหนึ่งไม่รู้จะหมดหรือเปล่า
    ก็บ้านสวนพีระมิดอีกนั่นแหล่ะ ที่สอนเราให้รู้จักเรื่องกฎแห่งกรรม และการหันมารักษาศีล
    เราเนี่ยก่อนรู้จักบ้านสวนเราเป็นคนชอบของฟรีนะ ยิ่งอะไรที่ไม่ต้องเสียเงินนี่ชอบมาก
    ทั้งกินฟรี เสื้อผ้า รองเท้า กระเป๋า หลอกกิน หลอกใช้เขามาเยอะ ไหนจะแอบจิ๊กเงินพ่อแม่เวลาขายของอีก
    เรียกว่าทำแบบเลือดเย็น ทำประจำ โดยไม่คิดว่าบาปตรงไหน
    และที่หนักที่สุดก็คือ ชอบเอาของวัดมาเป็นของตัวเองประจำ เวลาไปช่วยงานวัดที่บ้านนอก
    ต้องมีข้าวของติดไม้ติดมือกลับมา เพราะความสนิทสนมกับเจ้าอาวาสนั่นเอง
    ขอตั้งแต่สบุู่ ยาสีฟัน แป้ง เปิดทีวีวัด เล่นคอม ใช้น้ำใช้ไฟ เปิดแอร์ วันดีคืนดีก็เอาของที่คนทำบุญขอมาเป็นของตัวเอง
    เพราะคิดว่าพระอนุญาติแล้ว เป็นของของพระ แต่ที่ไหนได้สิ่งที่ทำนั้น เป็นกรรมหนักมาก
    ทำให้เราไปอเวจีได้เลย แต่ถ้ายังไม่ตาย นี่จะประสบแต่ความยากจน ไม่มีสภาพคล่องทางการเงินอย่างรุนแรงเลย
    แล้วมันก็เป็นตามนั้นจิงๆ ชีวิตที่ผ่านมาเงินเดือนมีก็ไม่เคยพอใช้ ชักหน้าไม่ถึงหลัง จะเลี้ยงดูพ่อแม่ก็ไม่มีปัญญา
    อยากจะทำบุญอะไรก็ทำไม่ได้ ได้แต่น้อยเนื้อต่ำใจในวาสนาตัวเอง แต่หารู้ไม่ว่าที่เป็นอย่างนี้เพราะเราทำตัวเองทั้งนั้น

จนรู้จักบ้านสวน อ.อุบลบอกว่าผู้ที่ผิดศีลข้อ 2 จะทำให้ไม่มีสภาพคล่องทางการเงิน ยากจน
    วิธีแก้คือให้เราดับเหตุ โดยเลิกขโมยเลิกละเมิด เลิกอยากได้ฟรีโดยที่เขาไม่เต็มใจ
    เลิกหลอกกิน หลอกใช้ในทรัพย์ของเขา เมื่อดับเหตุแล้ว ก็ต้องสร้างสาเหตุให้มีกินมีใช้ นั่นก็คือ
    พระพุทธเจ้าบอกว่า อยากรวยต้องทำทาน ถ้าเงินไม่มีเราก็ใช้แรงกาย เขียนธรรมทาน ทั้งการบอกเล่า
    เรื่องราวความผิดพลาดของเราให้เห็นถึงผลของกรรมที่เราประสบมาให้ผู้อื่นฟัง
    หรือจะเขียนธรรมทานบอกเล่าทางเว็บไซต์ แจกแผ่นพับ หนังสือ อะไรก็แล้วแต่ความสะดวกของเรา

ถ้าทำได้อย่างนี้แล้ว รับรองว่าต้องเห็นความเปลี่ยนแปลง ที่ผ่านมาเราลองทำอย่างจริงจัง ใช้เวลาไม่ถึง 1 ปี
    ชีวิตเราเปลี่ยนแปลง เงินที่ไม่คิดว่าจะมีรายได้จากที่ไหน มันก็มีเข้ามา หนี้สินก็คลี่คลาย เรียกว่าตอนนี้เรามีสภาพคล่องทางการเงินแล้ว
    นับเป็นปาฏิหารย์จากการที่เราเปลี่ยนแปลงตัวเอง หันมารักษาศีล ทำตามคำสอนพระพุทธเจ้าครูบาอาจาย์
    วันนี้จึงเห็นผลแล้ว และเราก็จะเอาเรื่องราวตัวเองนี่แหล่ะบอกเล่าให้คนอื่นฟัง หรือใครสนใจก็ลองเอาวิธีที่เราเขียนนี่ไปทำได้นะ

18. ิฟ้าหลังฝน

ิฟ้าหลังฝน Active Member

ชีวิตคนเราทุกวันนี้ มีใครบ้างที่ไม่เคยพบกับความทุกข์ ความผิดหวังเลย
    และมีใครบ้างที่จะเลือกเอาแต่ความสุขเพียงอย่างเดียว
    ดังนั้นเมื่อเราเลือกไม่ได้ แล้วเราจะทำอย่างไรให้ชีวิตเรามีความสุขเรา
    นั่งรอราชรถมาเกย รอถูกหวยฯลฯ หลายคนคงเฝ้ารอ....
    แต่ก็ยังไม่พบสักที (*) สำหรับตัวข้าพเจ้าเองได้รับทั้งความสุข
    ความทุกข์มามากพอแล้ว ซึ่งความสุข ความทุกข์เข้ามา
    เปรียบเสมือน พายุที่โถมเข้าฝั่ง บอบช้ำเกินเยียวยา
    มาวันนี้ข้าพเจ้าพบทางสว่างแล้ว ณ ที่นั้น
    มีแสงสว่างที่นำทางให้คนที่ต้องการพ้นทุกข์
    ด้วยการลงมือทำด้วยตัวเอง ด้วยสติ ปัญญาที่มี
    หยุดยั้งการสร้างกรรมเพิ่ม มีเมตตากับทุกคน
    โดยเฉพาะคนที่เป็นศัตรู
    เมื่อข้าพเจ้าได้พบความสุขนั้นแล้ว จึงอยากบอกเล่า
    เรื่องราวที่ได้พบเจอให้ทุกท่านได้ฟังกัน
    เมื่อท่านได้ยินได้ฟังแล้วก็คงไม่เชื่อ เพราะเป็นเรื่องเหลือเชื่อ
    แต่ท่านสามารถพิสูจน์ได้ว่าเป็นจริง อย่างที่ข้าพเจ้า
    หรือคนอื่นพูดหรือเปล่า เชิญทุกท่านพิสูจน์ด้วยตัวท่านเอง
    ด้วยใจที่เป็นกลางแล้วท่าน จะพบตัวท่านเอง
    หากท่านปิดประตูใจตั้งแต่เริ่มต้น การพิสูจน์ย่อมไร้ผล
    เรื่องพิจารณา มรดกกรรม
    ครอบครัวของข้าพเจ้าเคยเลี้ยงสัตว์ไว้ขายจำนวนไม่มาก
    แต่เลี้ยงหลายปี เช่น หมู เป็ด ไก่ กุ้ง ปลา****
    ผลกรรม คุณพ่อเสียชีวิตด้วย มะเร็งลำไส้
    ข้าพเจ้าเคยติดเชื้อไวรัสตับอักเสบบี (บางครอบครัว เป็นไวรัสตับอักเสบบีทั้งบ้าน)
    ความทุกข์อยู่หนใด ก็ให้โยงใยไปหาเหตุนั้น
    แล้วท่านจะพบทางออก ของปัญหานั้นๆ (จบพยาบาลวิชาชีพค่ะ)
    ตัวอย่างเช่น ตัวข้าพเจ้าเป็นริดสีดวงทวาร สมัยก่อนมักทำท่าล้อเลียน
    คนที่เป็นด้วยการเดินขาลากๆ เจ็บก้น และเคยให้ความช่วยเหลือ
    ผู้ป่วยแบบไม่เต็มใจ(ขาดเมตตา) เนื่องจากเขาถ่ายไม่ออกทำให้คนป่วย
    มีเลือดออกที่ทวารหนัก ขณะนี้ข้าพเจ้าสำนึกผิด ขอขมากรรม และอุทิศบุญ
    ให้คนที่เราได้กระทำไว้ ปัจจุบันี้ข้าพเจ้าหายจากการเป็นริดสีดวงแล้ว
    อาการเจ็บในโพรงจมูกโดยไม่มีสาเหตุ(ไม่ได้เป็นหวัด ไม่เป็นภูมิแพ้ )
    อยู่ๆก็เกิดอาการเจ็บในโพรงจมูก ทำให้นึกถึงเหตุการที่ผ่านมา
    เคยใส่สายยางให้อาหารกับคนสูงอายุ ใส่สายล้างท้อง(คนที่กินยาฆ่าตัวตาย)
    การให้การดูแลบางครั้ง ทำให้ผู้ป่วยเกิดความเจ็บปวด และมีเลือดออกในบางครั้ง
    ข้าพเจ้าสำนึกแล้ว และขอขมาทุกดวงจิตที่ข้าพเจ้าทำให้เกิดความเจ็บปวดทรมาน
    ขอกุศลผลบุญที่ข้าพเจ้าได้กระทำแล้วพึงถึงกับทุกท่านด้วยเถิด
    สาธุ สาธุ สาธุ
    ลูกกราบขอบคุณท่านอาจารย์อุบล และครอบครัวศุภาเดชาภรณ์
    ที่ทำให้ลูก ได้มีดวงตาเห็นกรรมของตัวเอง ลูกจะหยุดยั้งกรรมใหม่
    จะตั้งใจรักษาศีล 5 ทำใจให้ผ่องใส
    กราบ กราบ กราบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2012
  19. ทอฝันรัก

ทอฝันรัก เป็นที่รู้จักกันดี

ศิลข้อ 2 เกิดจากการลักทรัพย์ ทำให้ผู้อื่นเสียทรัพย์โดยไม่เต็มใจ หลอกล่อใช้อุบายให้
    ผู้อื่นเสียทรัพย์ ขอบของฟรี ผิดหนี้สงฆ์ หนี้แผ่นดิน
    ผลกรรมที่เกิดจากผิดศีลข้อ 2 ก็คือ ทำให้ยากจน ไม่มีสภาพคล่องทางการเงิน
    ที่กล่าวมานั้น ดิฉันเคยทำมาทั้งหมด แต่ก่อนดิฉันมีอาชีพเสริม คือทำธุรกิจขายตรง ก็จะ
    พูดหว่านล้อมหลอกล่อคนอื่น ต่าง ๆ นาๆ เพื่อให้เขาสมัครสมาชิกเพื่อซื้อสินค้าของเรา
    ในจำนวนเพื่อน ๆ ที่ทำด้วยกัน ดิฉันจะขายได้ดีกว่าทุกคน มีรายได้มากกว่า เคยใช้เงินอย่างฟุ่มเฟือย
    มีบ้าน มีรถ ใช้สินค้าแบรนเนม มีเงินให้คนอื่นกู้ แต่หารู้ไม่ว่ากรรมก็เลยมากกว่าคนอื่น จากการใช้ชีวิตที่หรูหรา กลับตกต่ำลงเรื่อย ๆ จากหน้ามือเป็นหลังมือ ไม่มีเงินใช้ ต้องยืม ต้องกู้เงินเขาใช้ เป็นหนี้มากมาย สุดท้ายก็ไม่เหลืออะไรเลย นอกจากหนี้สิน และต้องหาเงินจ่ายดอกเบี้ยเจ้าหนี้เป็นจำนวนมาก

วันหนึ่ง ดิฉันได้ดูรายการคุยไปแจกไปของท่านอ.อุบล ซึ่งตอนนั้นท่านอ.อุบลกำลังจะไปทอดกฐิน ดิฉันเกิดศรัทธาจึงตั้งใจจะโอนเงินไปทำบุญ 100 บาท (ตอนนั้นไม่ค่อยมีเงิน) พอตกเย็นไปเจอเจ้าหนี้ เขาบอกว่าไม่ต้องจ่ายดอกเบี้ยแล้วนะ ให้จ่ายแต่เงินต้น (จ่ายดอกเบี้ยเดือนละ 7500 บาท) นี่แสดงว่าอานิสงค์จากการตั้งใจจะทำบุญเกิดตั้งแต่คิดแล้ว
    หลังจากนั้นดิฉันก็เลยร่วมทำบุญกับบ้านสวนเรื่อย ๆ มา ทั้งทางแรงกาย และปัจจัย สิ่งที่ได้ตอนนี้ดิฉันมีทางออกจากการเป็นหนี้มากขึ้น และมีสภาพคล่องทางการเงินแล้วค่ะ

อยากให้เพื่อน ๆ ที่มีปัญหาเหมือนกับดิฉัน ได้ค้นพบทางออกด้วยนะคะ เพราะการผิดศีลข้อ 2 นั้นไม่เพียงแต่แค่ลักทรัพย์เท่านั้น มันละเอียดมากกว่านั้น อย่างที่ดิฉันเขียนไว้ด้านบน และขอให้เพื่อนๆพบทางออกกันนะคะ และอย่าลืมแบ่งปันความสุขให้กับผู้อื่น โดยการมาเขียนธรรมทานกันค่ะ

20. adi40

adi40 Active Member

.....................

ขอบคุณ คุณ Inwpower ที่ได้แสดงความคิดเห็นอีกแง่มุมหนึ่ง

คงมีหลายคนที่มีความคิดแบบนี้ แม้แต่คนใกล้ตัวผมเองเขาก็ยังไม่เข้าใจ

เอายังงี้ดีกว่า ถ้าคุณ Inwpower สนใจจริง ลองเข้าไปศึกษาในเวปบ้านสวนฯ

หรือไม่ก็ไปบ้านสวนฯ จะได้รู้ว่าเขาทำอะไรกัน มีธีการสอนยังงัย

ฟังคนอื่นเล่าคงสู้ไปเห็นกับตาดีกว่า

ผมรู้สึกได้ว่า คุณ Inwpower เป้นคนดี มีความรู้ ไม่ไช่คนพาลชอบหาเรื่อง

คนอื่น ผมถึงได้ตอบคำถามคุณ เพียงแต่ว่าคุณยังสงสัย ไม่เข้าใจว่า

บ้านสวนฯสอนอะไร มีวิธีปฎิบัติยังงัย และอาจจะเข้าใจผิดจากการสื่อสาร

การเขียนบางครั้งอาจทำให้แปลความหมายผิดไป ทางที่ดีควรเข้าไปดู

ในเวปบ้านสวนฯจะดีกว่าเนอะ มีอะไรสงสัยถามได้นะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2012