ในนี้มีใครเป็นศิษย์ หลวงพ่อสละ วัดประดู่ทรงธรรม

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jessio, 24 มกราคม 2012.

1. ครูตุ้ย

ครูตุ้ย Active Member

สำหรับขุนแผนหลวงพ่อสละ เนื้อที่เป็นโทนเหลืองก็มีครับ

2. ครูตุ้ย

วันนี้ขออนุญาตลงสมเด็จของหลวงพ่อสละที่เป็นมาตรฐานแน่นอนล้านเปอร์เซ็นต์ว่าเป็นของหลวงพ่อสละแน่นอน(ส่วนสมเด็จที่ในเว็บต่างๆลงว่าเป็นสมเด็จฉัพพรรณรังสีที่ด้านหลังมีพระธาตุเม็ดเล็กๆเยอะๆผมว่าไม่ใช่ของหลวงพ่อครับเพราะผมเองไปหาหลวงพ่อไม่เคยเห็นน้าชายผมก็ไม่เคยเห็นถามศิษย์ใกล้ชิดหลายๆท่านก็ไม่เคยเห็น)สมเด็จที่ลงให้ชมนี้เป็นสมเด็จผงรัตนมาลาเป็นหลักแต่สีจะต่างกันไปแล้วแต่ว่าผสมผงอะไรเช่นผงพระธาตุ,ผงแก่นจันทน์,ผงเหล็กน้ำพี้,ผงแร่เกาะล้าน พิมพ์นี้หลวงพ่อบอกว่าหลวงพ่อกี๋นำพิมพ์มาถวาย ขนาดใหญ่กว่าสมเด็จทั่วไปคือประมาณ กว้าง2.8ซม.สูง4.2ซม.(ลงให้ชม 3 องค์ครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      815.3 KB
      เปิดดู:
      759
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      928
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      817
  3. jessio

jessio Active Member

20 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณครูตุ้ยมากเลยครับ ที่ช่วยลงรูปให้ชม พร้อมข้อมูลดีๆ วันนี้ผมมีพระสมเด็จหลวงพ่อสละมาฝากครูตุ้ยช่วยดูทีครับว่าใช่หรือป่าวครับ แล้ววัตถุมงคลของหลวงพ่อสละนี่มีปลอมบ้างหรือยังครับ

4. ครูตุ้ย

สมเด็จที่ให้ช่วยดูใช่ของหลวงพ่อสละครับ ส่วนวัตถุมงคลต่างๆของหลวงพ่อเท่าที่ทราบตอนนี้ยังไม่มีปลอมครับ

5. ครูตุ้ย

วันนี้มาชมกันต่อกับสุดยอดวัถุมงคลประเภทเนื้อผงของหลวงพ่อสละที่สุดยอดหายากและเป็นที่ปรารถนาของศิษย์ทุกคนเพราะมีพุทธคุณด้านเมตตามหานิยมสุดๆ ก็คือ ปิดตาผงเงาะถอดรูป ลงให้ดู 2 องค์ครับ องค์แรกในตลับแกะลายเป็นพระของผมเอง ส่วนอีกองค์ที่ลงทั้งด้านหน้าและหลังเป็นของคุณมานพ(ซึ่งคุณมานพส่งภาพมาให้ผมแล้วเคยอนุญาตให้ผมนำมาเผนแพร่ได้)ยังไงก็ขออนุญาตคุณมานพอีกครั้งเพื่อเป็นวิทยาทานนะครับ

ขนาดไฟล์:
      883.1 KB
      เปิดดู:
      699
    • DSC_7900 (1).JPG
      DSC_7900 (1).JPG
      ขนาดไฟล์:
      110.4 KB
      เปิดดู:
      809
      ขนาดไฟล์:
      104.2 KB
      เปิดดู:
      639
  6. jessio

สุดยอดมากครับสำหรับพระปิดตาเงาะถอดรูป อย่าว่าแต่มีเงินก็หาเช่าไม่ได้เลยครับ แค่ได้เห็นยังหายากเลยนะครับผมว่า ขอบคุณครูตุ้ยอีกทีที่ช่วยแบ่งปันนะครับ ^_^

7. เป็ดอโยธยา

เป็ดอโยธยา สมาชิก

29 กุมภาพันธ์ 2012
    ขุนแผนเนื้อสีเหลือง

ผมได้ไปพบศิษย์ที่เป็นญาติของหลวงพ่อ พี่เค้าได้บอกกับผมว่า แรกเลยขุนแผนที่แขวนอยู่ก็เป็นเนื้อสีขาว เหมือนแป้งครับ แต่พอแขวนไปโดยใส่กรอบสแตนเลสธรรมดา ใส่ไปสักระยะก็คงจะเกิดความชื้นเข้า ผลขุนแผนออกเป็นเนื้อเหลืองขึ้นมาชัดเจน เหลืองอ่อนเหมือนพระสมเด็จฯ คราวหน้าผมจะถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ... สุดท้ายขอฝากเนื้อฝากตัวในกระทู้ด้วยครับ...:cool:

ขนาดไฟล์:
      44.6 KB
      เปิดดู:
      371
      ขนาดไฟล์:
      43.3 KB
      เปิดดู:
      341
  8. jessio

ขอบคุณคุณ เป็ดอโยธยามากครับที่ช่วยกันเผื่อแพร่ข้อมูล และก็ยินดีต้อนรับครับ

9. ครูตุ้ย

ยินดีมากครับที่คุณเป็ดอโยธยาเข้ามาร่วมให้ข้อมูล เรื่องสีของขุนแผนของหลวงพ่อสละเป็นไปได้ครับจากสีขาวเมื่อได้สัมผัสเหงื่อแล้วจะออกเป็นสีเหลือง อย่างขุนแผน(พิเศษ)ที่ผมลงไว้ที่มีเซาะเป็นตัวเฑาะว์ด้านหลังถ้าได้ส่องดูเนื้อด้านหลังไม่ได้สัมผัส ผิวจะเป็นสีขาวอมเหลือง ส่วนด้านหน้าเมื่อใช้สัมผัสจะเป็นสีชมพู(ส้ม)
    วันนี้มาต่อกันกับวัตถุมงคลอันขึ้นชื่อของหลวงพ่อสละ(พอดีเห็นคุณเป็ดลงภาพให้ชม)กับปลัด ตัวแรกเป็นปลัดขนาดเล็ก(ยาวประมาณ3นิ้วหน่อยๆ)ตัวนี้มีการปิดทองและเคลือบด้วยชะแลคไว้

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      265
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      243
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      236
  10. ครูตุ้ย

ต่อเลยครับเพื่อไม่ให้ขาดตอน กับปลัดขนาดยาวประมาณ 5 นิ้ว ซึ่งเป็นขนาดใหญ่ขึ้นมาอีกหน่อย ปลัดของหลวงพ่อมีหลายขนาดครับใหญ่สุดที่เคยเห็นก็ขนาดใหญ่เท่าโคนขา ปลัดของหลวงพ่ออักขระที่ลงท่านจะลงด้วยปากกาก่อนแล้วจึงตอกลงไป ลายมือของหลวงพ่อก็เป็นเอกลักษณ์จำง่าย ปลัดขนาดเล็กส่วนใหญ่ที่หัวมักจะลงด้วยนะอมฤต

ขนาดไฟล์:
      623.9 KB
      เปิดดู:
      269
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      279
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      274
  11. jessio

สวยๆทั้งนั้นเลยครับ เห็นแล้วอิจฉาจริงๆ

12. jessio

สมเด็จหลวงพ่อสละ องค์แรกและองค์เดียวของผมตอนนี้ หวังว่าอนาคตคงจะได้วัตถุมงคลแบบอื่นอย่างของพี่ๆที่เอามาโชว์บ้างนะครับ ^_^

ขนาดไฟล์:
      452.2 KB
      เปิดดู:
      401
      ขนาดไฟล์:
      428 KB
      เปิดดู:
      340
  13. ครูตุ้ย

ยินดีด้วยกับคุณjessioกับสมเด็จหลวงพ่อสละองค์แรกครับ ไม่ต้องกลัวครับได้องค์หนึ่งแล้วต้องมีตามมาอีกแน่
    มาชมวัตถุมงคลประเภทเนื้อผงของหลวงพ่อสละอีกแบบกันครับ
    นางกวัก เป็นอีกพิมพ์หนึ่งที่พบเห็นน้อย(บนศาลากัมมัฏฐานมีโชว์อยู่ด้วย)ขนาดโดยประมาณ กว้าง 2 ซม. สูง 2.8 ซม.เป็นทรงสี่เหลี่ยมตามภาพเลยครับ

14. เป็ดอโยธยา

เป็ดอโยธยา สมาชิก

29 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีครูตุ้ย จากเด็กวัด ยืมชื่อคุณพรเทพฯ เข้ามา เนื่องจากสมัครสมาชิกไม่ได้สักที ไม่รู้เกิดอะไรขึ้น เมื่้อวันเสาร์ที่แล้วจัดชุดใหญ่ให้คุณพรเทพฯ ถ่ายรูปมาสมเด็จทั้งชุด พร้อมตะกรุด ต้องช้วยโทรให้คุณพรเทพฯ ทำรูปเสร็จเร็วๆน๊ะ จะได้ให้ลูกศิษย์หลวงพ่อดูกันชัดๆ

15. เด็กวัด ก

เด็กวัด ก สมาชิก

ต้องขอแย้งครูตุ้ยหน่อยครับ ได้ข่าวว่าแม่พิมพ์สมเด็จมีการนำไปพิมพ์ แล้ว ผมไม่สามารถบอกได้ว่าใคร แต่เนื้อพระไม่เหมือนของหลวงพ่อสละ

16. ครูตุ้ย

สวัสดีเช่นกันครับพี่เด็กวัด...เมื่อวันอาทิตย์ที่26ก.พ.ผมก็ไปที่วัดประดู่ฯไปกราบหลวงพ่อแล้วยังได้คุยกับพี่สุรัตน์อยู่เกือบชั่วโมงอยากอยู่นานๆพอดีต้องกลับตะพานหิน(พิจิตร)...ขอบคุณมากครับสำหรับสมเด็จ พร้อมตะกรุดที่ให้ถ่ายรูปลง..ดีครับลูกศิษย์หลวงพ่อและผู้นับถือศรัทธาจะได้ศึกษาเป็นมาตรฐาน...พอดีผมก็เพิ่งได้ตะกรุดสี่มหาอำนาจของหลวงพ่อมาใหม่ได้ให้พี่สุรัตน์ดูแล้ว..ไม่มีกล้องเลยยังไม่ได้นำมาลงให้ชมถ่ายเมื่อไรจะลงให้ชมครับ..โทรคุยกันกับพี่พรเทพก็ย้ำว่าให้รีบส่งรูปไปมาให้ชมไวๆไม่รู้ได้ผลแค่ไหน..รออยู่ครับ

17. เด็กวัด ก

ช่วยกันหน่อยครับที่เห็นอยู่นี้ เป็นพระของที่อื่นครับ ไม่ใช่ของหลวงพ่อสละครับ

18. เด็กวัด ก

ช่วยกันหน่อยครับที่เห็นอยู่นี้ เป็นพระของที่อื่นครับ ไม่ใช่ของหลวงพ่อสละครับ
    100%

19. jessio

ขอบคุณ เด็กวัด ก มากครับที่ช่วยยืนยัน อยากให้คนที่กำลังจะเช่าพระของหลวงพ่อสละ ได้เข้ามาดูกระทู้นี้จังครับ จะได้ไม่เช่าผิดๆไป แล้วที่บอกว่า แม่พิมพ์สมเด็จมีการนำไปพิมพ์ แล้วไม่สามารถบอกได้ว่าใคร แต่เนื้อพระไม่เหมือนของหลวงพ่อสละ ถ้ายังไงท่านใดพบเจอของปลอมช่วยแชร์กันด้วยนะครับ จะได้ระวังตัีว

20. ครูตุ้ย

ต้องบอกก่อนเลยว่าดีใจมากๆที่พี่เด็กวัด ก ยอมเปิดตัวเข้ามาให้ข้อมูลเกี่ยวกับหลวงพ่อสละ เพราะพี่เด็กวัด ก คือตัวจริงในฐานะศิษย์ใกล้ชิดหลวงพ่อ ข้อมูลทุกข้อมูลการันตีได้เลย สำหรับพระสมเด็จผงฉัพพรรณรังสีหลังพระธาตุที่ลงในเว็บต่างๆผมขอยืนยันอีกครั้งว่าไม่ใช่ของหลวงพ่อสละ ส่วนสมเด็จพิมพ์มาตรฐานของหลวงพ่อต้องขอบคุณพี่เด็กวัด ก มากครับที่ให้ข้อมูลที่มีการนำไปพิมพ์ใหม่ พร้อมระวังครับ ถ้าได้เจอผมจะรีบนำมาให้ทุกท่านได้ศึกษาครับ