ในนี้มีใครเป็นศิษย์ หลวงพ่อสละ วัดประดู่ทรงธรรม

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jessio, 24 มกราคม 2012.

1. ครูตุ้ย

ครูตุ้ย Active Member

ขออนุญาตให้ข้อมูลครับ..ตะกรุดสี่มหาอำนาจของหลวงพ่อยาวประมาณ 3 นิ้วครับ(นำเรียงเทียบกันทั้ง4ดอกจะยาวต่างกันเล็กน้อย)และขอยืนยันอย่างมั่นใจเลยครับว่าพี่เด็กวัดเป็นศิษย์ที่ใกล้ชิดหลวงพ่อมากที่สุดข้อมูลเกี่ยวกับตะกรุดและวัตถุมงคลต่างๆของหลวงพ่อพี่เด็กวัดดีเพราะอยู่กับหลวงพ่อ...ถ้าจะพูดถึงคำว่าเล่นที่ที่มาก็ต้องบอกว่าที่มาจากพึ่เด็กวัดแน่นอนที่สุดเพราะได้กับมือหลวงพ่อบางชิ้นท่านทำให้เฉพาะ...ส่วนผมเองเป็นศิษย์ที่ไม่ได้ใกล้ชิดหลวงพ่อแต่ที่บ้านผมไล่มาตั้งแต่แม่,น้าชาย,น้าสาว,พี่ชายและตัวผมเองเป็นศิษย์และขึ้นกรรมฐานกับหลวงพ่อทุกคนและไปหาหลวงพ่ออยู่บ่อยๆของที่มีส่วนใหญ่รับมาจากหลวงพ่อ

2. jessio

jessio Active Member

20 มิถุนายน 2011
    ช่วยยืนยันคำพูดของครูตุ้ยอีกเสียงครับ เรื่องวัตถุมงคลของหลวงพ่อสละพี่เด็กวัดถือว่าชัวสุดแล้วครับ เพราะอยู่กับหลวงพ่อตลอด ส่วนเรื่องราคาวัตถุมงคลของหลวงพ่อ ผมขอสังเกตแบบนี้ครับ ขนาดสมเด็จที่ลงกันว่าเป็นสมเด็จฉัพพรรณรังสีของหลวงพ่อสละ อันนี้ก็ยังไม่ใช่ของหลวงพ่อเลยครับ ขนาดองค์ละไม่กี่ร้อยบาทเอง

3. เด็กวัด ก

เด็กวัด ก สมาชิก

การที่ผมออกมาให้ความเห็น เนื่องจากต้องการให้ลูกศิษย์หลวงพ่อได้รับวัตถุมงคลของหลวงพ่ออย่างแท้จริง ไม่มีเจตนาอื่นเด็ดขาด และผมจะไม่ฟันธงว่าอันนั้นของปลอม หรือแท้ หากผมไม่ได้จับและดูวัตถุมงคลนั้น กับตา เคล็ดลับของผมไม่ใช่ว่าผมเป็นผู้วิเศษ เพียงแต่ผมรู้จักหลวงพ่อดี หลวงพ่อเป็นคนเรียบร้อย หลวงพ่อเป็นคนละเอียด เพราะฉะนั้นจะสังเกตุได้ง่าย เหมือนกับการดูลายมือของคนรู้จักว่ามันใช่ ในชีวิตผมไม่เคยขายวัตถุมงคล ไม่ว่าของหลวงพ่อไหน ผมเล่นวัตถุมงคลไม่ค่อยเหมือนคนอื่น ผมเล่้นที่ความขลัง ผมไม่สนเรื่องการตลาด ผมไม่สนราคา ในชีวิตผมมีอาจารย์องค์เดียวคือหลวงพ่อสละ เพราะผมเห็นวัตรปฎิบัติของท่าน ตลอดการดำรงชีวิตอยู่ในผ้าเหลืองของท่าน ผมขอให้ความเห็นเรื่องตะกรุดอีกอย่างหนึ่งคือ ถ้าไม่ได้รับกับมืออย่าไปเช่าเลย อย่างผมก็ขอแกะดูลายมือเลย แน่นอน ตะกรุดแกะได้ ไม่ต้่องกลัวไม่เสีย สามารถม้วนกลับไปใช้ใหม่ได้ สบายใจด้วย ถามคุณเป็ดอโยธยาดู ผมบอกว่าไม่ใช่ แกเลยให้ผมแกะดู แฮ่จริงๆ ด้วยไม่ใช่เพราะอะไรไหม ไม่ใช่ผมเก่งหรอก เพราะผมรู้ว่าทองแดงเบอร์นี้ไม่ใช่ของหลวงพ่อมันบางไป และการันตีครูตุ้ยนี้เป็นแฟนพันธุ์แท้ น้าชายเขา(คุณน้าชัชชัยฯ) เป็นศิษย์ใกล้ชิดของหลวงพ่อ และอุปฐากหลวงพ่อมาหลายปี รับรองแกมีของของหลวงพ่อทุกอย่างดูกันให้ตาแฉะไปเลย บางอย่างผมก็ได้จากน้าคุณครูตัุยมาครับ สรุป ห้องนี้เข้ามาคุยวิเคราะห์วัตถุมงคลหลวงพ่อ แบบสนุกๆ ครับ อย่าซีเรียส

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2012
  4. เป็ดอโยธยา

เป็ดอโยธยา สมาชิก

29 กุมภาพันธ์ 2012
    ดูจะเครียดๆกันไป มาดูของเป็ดอโยธยาดีกว่า ต้องขออภัยที่คราวนี้ไม่ใช่ของหลวงพ่อ แต่เป็นของวัดโบสถ์ อ.มหาราช ผมดูแล้วเพื่อว่าเพื่อนไปเจอ กันที่ไหนถ้าราคาไม่เครียดก็เก็บไว้เถอะ...เพราะว่าสายหลวงพ่อเรา ก็มาจากวัดโบสถ์ อ.มหาราช เหรียญนี้เป็นเหรียญที่หลวงพ่อเล็ก บางท่านไม่รู้ไปเรียกท่านว่าหลวงพ่อเจ๊ก ก็มี ท่านได้เป็นเจ้าอาวาสวัดโบสถ์ในลำดับถัดมา แน่นอนท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อม่วงยังไม่ต้องสงสัย ได้ยินว่าท่านโดนโจรมาทำร้ายท่าน ทุบตีเท่าไร?ท่านก็หาได้เป็นอะไรไม่? แต่ท่านก็หนีกรรมไม่พ้นโจรร้ายต้องใช้สวนทวาร ท่านจึงถึงได้มรณะภาพ เป็นเหรียญเก่าอีกเหรียญหนึ่งที่น่าเก็บกัน สร้างปีพ.ศ. 2498 คร๊าบ....( เปลี่ยนบรรยากาศ ปล่าว?หรอก ผมไม่มีของหลวงพ่อจะลงแล้ว 555 )

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      97.6 KB
      เปิดดู:
      182
      ขนาดไฟล์:
      113.2 KB
      เปิดดู:
      227
  5. เป็ดอโยธยา

เป็ดอโยธยา สมาชิก

29 กุมภาพันธ์ 2012
    เหรียญนี้ ไม่ทันหลวงพ่อม่วง แน่นอน เพราะเป็นเหรียญปั๊ม หูขวางเชื่อม จากที่ค้นหามา น่าจะเป็นของหลวงพ่อบุญมี เจ้าอาวาสวัดอุโลมซึ่งได้ทำเหรียญหลวงพ่อม่วง เหมือนกันเพราะท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อม่วง วัดโบสถ์ และท่านก็ได้รับตำแหน่งเจ้าคณะอำเภอมหาราช ดังนั้นถ้าเจอก็เก็บกันไว้เถอะ... แต่ถ้าไม่ชอบ ก็เก็บมาบอกผมก็ได้คร๊าบ...(ข้อมูลถ้าไม่ถูกต้อง ท่านใดที่ทราบก็ช่วยชี้แนะด้วย การที่จะสะสมพระต้องฟังและเก็บข้อมูลให้มาก ครับ ) สวัสดี...

ขนาดไฟล์:
      110.9 KB
      เปิดดู:
      263
      ขนาดไฟล์:
      104.8 KB
      เปิดดู:
      198
  6. ครูตุ้ย

คลายเครียดกันครับ...วันนี้ขออนุญาตลงพระเครื่องที่เกี่ยวเนื่องกับหลวงพ่อสละให้ชมกัน
    เป็นพระพิมพ์สมเด็จเนื้อผงน้ำมันโดยใช้ผงของหลวงพ่อสละสร้าง (สร้างที่วัดโพธิ์ทองบน จ.นนทบุรี ปีพ.ศ.2519)น้าชายผมไปเห็นที่วัดให้บูชาอยู่ในโบสถ์และมีกระดาษเขียนไว้ว่าใช้ผงหลวงพ่อสละ วัดประดู่ทรงธรรม น้าไปถามที่หลวงพ่อๆบอกว่าใช้ผงของท่านสร้างจริงเพราะพระที่สร้างเคยมาเรียนกับหลวงพ่อแล้วได้ผงไปจำนวนมากแล้วนำไปสร้างพระสมเด็จทั้งได้จัดพิธีพุทธาภิเษกในปี2519โดยนิมนต์หลวงพ่อไปปลุกเสกด้วย รุ่นนี้สังเกตได้ยากหน่อยเพราะไม่มีเอกลักษณ์เฉพาะ...แต่เผื่อใครได้มาจะได้ทราบว่าผสมผงของหลวงพ่อด้วย

7. ครูตุ้ย

ตามมาติดๆเลยครับกับวัตถุมงคลของวัดโพธิ์ทองบนที่ผสมผงของหลวงพ่อสละเป็นจำนวนมาก...องค์นี้เป็นพิมพ์หลวงพ่อเพชร รุ่น1(สร้างปีพ.ศ.2520)รุ่นนี้ไม่แน่ใจว่าหลวงพ่อไปร่วมปลุกเสกหรือเปล่าแต่ผสมผงของหลวงพ่อแน่นอน...เผื่อบังเอิญไปพบเจอจะได้ของดีราคาถูกไว้ใช้ครับ

8. aorausa

aorausa สมาชิกใหม่

20 พฤษภาคม 2012
    พระรูปหล่อ พระประทาน ของหลวงพ่อเพชร วัดโพธิ์ทองบน จ.นนทบุรี และ เหรียญหลวงพ่อเพชร ซึ่งหลวงพ่อสละ ร่วมพิธีพุทธาภิเษก ในครั้งนั้น สุดยอดพุทธคุณ เเละศักดิ์สิทธิ์ ซึ่งได้มาจากประสบการณ์ ที่ได้รับมาจากหลวงพ่อ เเคล้วคลาดและอยู่ยงคงกระพันต์ จาก ( จ.ธวัช ) ถ้าใครคนใด ได้มีไว้ครอบครอง ถือว่าโชคดี มากๆ และ เหรียญ พระครู ภิพัฒน์นนทเขต (ทุ่ง)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2012
  9. ครูตุ้ย

ขอบคุณพี่จ่าธวัช..สำหรับภาพพระชุดวัดโพธิ์ทองบนเสียดายภาพไม่ค่อยชัดและถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมอีกยิ่งดีครับ...เมื่อวันเสาร์(16มิ.ย.)ได้มีโอกาสไปนั่งกรรมฐานที่ศาลาปฏิบัติกรรมฐานวัดประดู่ทรงธรรมดีใจมากเพราะนับตั้งแต่ไปขึ้นกรรมฐานกับหลวงพ่อเมื่อเดือนเมษายน2533ที่ศาลานี้ก็ได้แต่นั่งปฏิบัติเองที่บ้าน...เป็นเวลา 22 ปีกับอีก 2 เดือน แม้ไม่ได้นั่งต่อหน้าหลวงพ่อแต่ได้นั่งเบื้องหน้าหุ่นขี้ผึ้งของหลวงพ่อซึ่งผมมองดูหุ่นขี้ผึ้งหลวงพ่อแล้วเหมือนดั่งท่านมีชีวิตอยู่...นึกถึงหลวงพ่อวันนี้เลยเอารูปถ่ายขนาดห้อยคอ(หลังติดจีวรหลวงพ่อ)มาให้ชมกันครับ

10. ครูตุ้ย

ลืมบอกไปครับ..ภาพนี้เป็นภาพที่ถ่ายภายในกุฏิของหลวงพ่อเป็นจุดที่หลวงพ่อนั่งรับแขกและศิษยานุศิษย์..ด้านหลังหลวงพ่อจะเห็นตู้หลังเล็กๆที่ใส่วัตถุมงคลของหลวงพ่อตั้งอยู่

11. modto

modto เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเป็นอีกคน เกือบโดนสมเด็จหลังพระธาตุ เพราะความโลภอยากได้ คือผมได้รู้จักเพื่อนรุ่นพี่สายหลวงปู่ดู่ ได้คุยกัน และถามพี่เขาว่าแขวนหลวงปู่ดู่รุ่นไหน พี่เขาบอกว่าแขวนหลวงพ่อสละ และพี่ก็เล่าถึงปฏิปทาของหลวงพ่อสละให้ฟัง เลยเกิดกิเลสอยากได้ และลองดูในเวป เจอเข้าอย่างจัง เปิดราคา1000บาท ต่อแล้วเหลือราคา 800 บาทพร้อมจัดส่ง ผมก็ตอบตกลง และนึกกระหยิ่มดีใจว่าจะได้วัตถุมงคลของพระอรหันต์ไว้บูชา และก็ลองท่องเวปต่อเพราะอยากทราบเรื่องของหลวงพ่อให้มากกว่านี้ และได้เจอในเวปพลังจิตเกี่ยวกับสมเด็จหลังพระธาตุว่าเก๊ หน้าแรกเลยครับ ตกใจมากว่าคนเราสมัยนี้เชื่อใจยาก แค่เงินไม่เท่าไรก็สามารถโกหกกันได้แล้ว จึงรีบโทรกลับไปขอยกเลิก โดยบอกว่าพี่ที่รู้จักได้มอบสมเด็จของหลวงพ่อให้แล้ว ผมนายMODTO ขอขอบคุณท่านผู้รู้จริงมากๆที่ไม่ให้ผมหลวมตัวเช่าของเก๊ครับ ขอขอบคุณจริงๆ ครับ

12. เด็กวัด ก

ชอบคุณ MODTO มาก ก่อนจะเช่าพระได้ท่องเที่ยวในเวป เพื่อหาความจริงโดยไม่เชื่อตนเองหรือคนอื่นมากไป อีกอย่างชอบที่ว่าคุณ MODTO ชอบในปฏิปทาของหลวงพ่อ เพราะบางท่านก็ชื่นชอบแต่ความศักดิ์สิทธิ์ มองข้ามการปฏิบัติของหลวงพ่อ (บางครั้งคุณ MODTO ต้องเข้าใจ บางคนถูกหลอกมาก่อน พอมาเจอเวปนี่้ก็นำไปหลอกคนอื่นต่อไป จริงๆ น่าจะเก็บไว้เป็นครู) ขอบคุณ คุณ MODTO ที่มาเล่าประสบการณ์ให้ฟัง วันนี้ยังมีขายอยู่ในเว็ปเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2012
  13. ครูตุ้ย

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นครับ...จากการเขียนอักขระผมว่าไม่ใช่ลายมือของหลวงพ่อสละครับ...ส่วนสีผ้ายันต์ของหลวงพ่อสีขาวก็มีครับ...แต่ผืนนี้ผมว่าไม่ใช่ลายมือหลวงพ่อครับ...ยังไงรอความเห็นของท่านอื่นอีกก็แล้วกันครับ

14. ครูตุ้ย

ขอบคุณคุณbuakawมากครับที่เปิดกว้างรับฟังความเห็น..ดีครับที่มีการเช็คพระก่อนเช่า..แต่ผมต้องขอชี้แจงก่อนครับว่าในการแสดงความเห็นของผมไม่ได้มีเจตนาขัดแย้งกับผู้ใดและไม่มีเจตนาใดแอบแฝง..ที่เข้ามาในกระทู้นี้เพื่อให้ความรู้และให้ทุกคนได้รู้จักหลวงพ่อและวัตถุมงคลของหลวงพ่อที่มั่นใจได้ว่าใช่..จากที่ผมได้จากหลวงพ่อและจากที่ได้ความรู้และได้เห็นของจากศิษย์ท่านต่างๆ...ยังไงก็อย่ารีบเชื่อผมลองสอบถามและฟังความเห็นจากศิษย์และผู้รู้คนอื่นๆก่อนครับ
    ส่วนผ้ายันต์ผืนที่คุณbuakawลงสอบถามที่ผมว่าไม่น่าใช่ลายมือหลวงพ่อก็ลองเทียบดูกับลายมือในผ้ายันต์ธงและยันต์สี่เหลี่ยมจากหน้าที่7ของกระทู้นี้ดูก็ได้ครับ(เพราะสองผืนนี้ลายมือหลวงพ่อแน่นอน)...และฝากถึงพี่เด็กวัดมาร่วมแสดงความเห็นด้วยครับ

15. เด็กวัด ก

จากการดูลายมือ และลักษณะยันต์แล้ว ก็เห็นด้วยกับครูตุ้ยครับ ยันต์ไม่คุ้นตา ลายมือไม่ใช่แน่นอน ยืนยัน 100% หากเป็นผ้าสามเหลี่ยมลักษณะเป็นผ้าพันคอลูกเสือ ก็ต้องใช้คาถาประเภท แปดทิศ แปดด้าน ผืนนี้กับลงคาถาค้าขาย เมตตา หากเป็นธงสามเหลี่ยมก็จะต้องเป็นอย่างที่ครูตุ้ยโชว์ ขอให้ข้อสังเกตุหากเป็นผ้าพันคอหลวงพ่อจะใช้ผ้าแดง และมีลักษณะเป็นผ้าสี่เหลี่ยม ยันต์ที่ลงก็เป็นยันต์แปดทิศ ต้องเป็นลูกศิษย์รุ่นแรกๆ อาจจะไ้ด้เห็น ส่วนของผมกลัวเปียกน้ำเลี่ยมพลาสติก เลยอดได้โชว์เลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2012
  16. เด็กวัด ก

ตัดมุมจำเป็นทั้ง 4 ด้าน เพราะไม่รู้ว่ามุมไหนจะออกข้างนอก เวลาถัีกเชือกมุมทองแดงจะได้เรียบร้อย เชือกที่ใช้แรกๆ หลวงพ่อจะถักเชือกให้ลูกศิษย์ เชือกเบอร์ 4 หลังๆ มาหลวงพ่อไม่ถักให้ ลูกศิษย์ไปถักเอง ทำให้ไม่สามารถกำหนดได้ ถ้าไม่แน่ใจที่มาอย่าไปเช่าเลยครับเสียดายตังค์ สมัยก่อนนั้นตะกรุดแถวนนทบุรีปลอมมากที่สุด เพราะมีลูกศิษย์คนนนทบุรี มาช่วยหลวงพ่อสร้างกำแพง ตอนนั้นของหลวงพ่อจึงได้ไปอยู่ทางนนทบุรีเยอะ ถ้าให้ดีกางตะกรุดแล้วถ่ายรูปมาให้ดูเลยครับ จะได้รู้ว่าแท้่หรือเปล่า ตะกรุดกางออกไม่เสียครับ

17. เด็กวัด ก

เหรียญรุ่นแรก เน้นทางด้านคงกระพัน ส่วนเหรีัยญรุ่นสอง เน้นทางเมตตา สังเกตุจากยันต์ด้านหลังเหรีัยญรุ่นสอง จะเป็นยันต์ นะฉัพพรรรณรังสี สรุปเก็บไว้ทั้งสองรุ่นดีต่างกันครับ

18. ครูตุ้ย

เห็นด้วยกับพี่เด็กวัดครับตะกรุดดูยาก(อย่าว่าแต่ของหลวงพ่อเลยเกจิอื่นก็เห็นยัดวัดกันอยู่เสมอๆ)ถ้าชัวร์ๆก็ต้องคลี่ออกดูลายมือและตัวยันต์..รับรองจบครับ
    ส่วนเรื่องเหรียญของหลวงพ่อเน้นคนละด้านครับ(น้าชายผมเล่าให้ฟังว่าหลวงพ่อบอกว่ารุ่น2เน้นเมตตาแต่ก็ลงด้านคงกระพันด้วยเพราะเป็นพื้นฐาน)...แต่สำหรับผมของหลวงพ่อไม่ว่าอะไรเก็บหมดครับ

19. เฮคเตอร์

เฮคเตอร์ สมาชิก

30 มิถุนายน 2012
    สวัสดีครับ ผมน้องใหม่
    อยากจะสอบถามพี่ๆว่าตะกรุดสี่มหาอำนาจตามตำราหลวงพ่อสละนั้น
    จะมีดอกหนึ่งที่ยาวกว่าอีกสามดอกจริงหรือไม่ครับ

20. เด็กวัด ก

ตะกรุดทุกดอกน่าจะเท่ากันนะครับ แต่อาจเป็นไปได้ ในกรณีไม่เท่ากันน่าจะเกิดจากการตัดแผ่นทองแดง บางครั้งอาจมีการผิดพลาดได้ครับ ตะกรุดสี่มหาอำนาจหลวงพ่อมีน้อยนะครับ ถ้าไม่มีที่มาชัดเจน อย่าเช่าเลยครับ