ใครเคยเจอผีแบบ จะจะ บ้าง ?

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 20 กันยายน 2004.

1. อินเดียหน้าโจร

อินเดียหน้าโจร เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2005
    ผมว่าคงไม่มีใครในโลกเจอจะๆกว่าผมแล้วหละครับผมให้ชื่อเรื่องว่า

-ล้างหน้าแปรงฟันแล้วมาดูผี

-เรื่องมันเกิดตอนผมอยู่ประถมครับ เกิดที่บ้านพักของพ่อผมที อ.บ้านไผ่
    เรื่องมันเกิดตอนประมาณเกือบๆ 7 โมงครับ ตอนนั้นทั้งบ้านหลับกันหมด
    ผมตื่นอยู่คนเดียว และก็เป็นประจำที่ผมจะต้องไปแปรงฟันล้างหน้าซึ่งอ่าง
    มันอยู่หลังบ้านครับ หน้าอ่างล้างหน้ามันจะเป็นคล้ายๆกับระเบียงไม้ครับ
    เป็นซี่ๆมองทะลุออกไปถึง บ้านข้างๆได้ครับโล่งมองเห็นหมดเลย ส่วนข้างๆ
    อ่างจะมีกระจกครับ แล้วพอผมไปล้างหน้าได้สักพัก ก็รู้สึกขนลุกซู่ขึ้นมาเลย
    ไม่ทราบสาเหตุแล้วก็อยู่ดีๆก็มีลมพักกรรโชกมาแรงมากๆ จนต้นมะยมข้าง
    หน้าผมเหมือนมันจะหักไงงั้นเลยครับ แล้วสิ่งน่ากลัวก็เกิดขึ้นผมได้ยินเสียง
    หมาหอนที่แปลกมากๆ เพราะมันหอนแบบชนิดที่ว่ารู้ได้เลยครับว่ามันหอน
    จนหมดลมในปอดของมันเลย หอนจนได้ยินเสียงมันไอมาถึงบ้านผมเลย
    ครับแล้วสักพักหมาแถวนั้นก็หอนแบบเดียวกันพร้อมกันหมดเลยดังมากๆ ผม
    ขนลุกซู่เลย แล้วสักพักผมก็มองออกไปนอกระเบียงเห็นคล้ายๆกลุ่มเมฆสี
    ขาวลอยมาแต่ไกลเลยแต่มันเลี้ยวได้ครับลอยโค้งผ่านบ้านข้างๆผมแล้วมัน
    ก็ตรงมาทางผมครับ แล้วผมก็ได้ยินเสียงกระซิบแปลกๆบอกว่าหลบไปๆดัง
    มาจากไหนก็ไม่รู้ครับ ผมเลยหันมาทางกระจกก็ไม่เห็นใครสักพักเสียงมันดัง
    ขึ้นมากเลยผมเลยรู้ว่ามันดังอยู่ในหัวผมครับ แล้วพอหันมาอีกทีมันมาแล้ว
    ครับไอ้เมฆประหลาดนั่นพอผมมองไปใช่แน่ๆเลย โบ๋มาแต่ไกลไม่มีหลบเลย
    ครับพุ่งมาที่ผมเลย ผมพยายามกระโดดหลบไปข้างหลังแต่รู้แน่ๆว่าไม่พ้น
    แต่ก็เกิดเหตุการ์ณประหลาดขึ้นครับ เหมือนมีใครกระชากคอเสื้อผมจากข้าง
    หลังแล้วก็มีความเย็นที่เย็นมากๆเหมือนเรากำลังตกลงไปในสระครับ จะรู้สึก
    ว่ามันเย็นไล่มาตั้งแต่หลังจนหมดทั้งตัวเลย( อธิบายยากครับ ) แล้วที่น่าตก
    ใจที่สุดก็คือพอผมตั้งสติได้ ผมเห็นวิญญานตัวนั้นครับลอยค้างอยู่ตรงระเบียง
    ที่อ่างนั่นแหละครับ งงมากเลยกลัวก็กลัวเวลาผ่านไปซักนาที่มันก็ยังค้างอยู่
    ครับผมเลยชกหน้าตัวเองไปสัก 5 ทีเจ็บครับแน่ๆเลยของจริงไม่ได้ฝัน แล้ว
    ผมก็สังเกตุเห็นสิ่งผิดปกติอีกอย่างนั่นก็คือไม่มีเสียงอะไรเลยนอกจากเสียง
    ของผม ลมก็ไม่มีผมเลยลองตะโกนไปที่บ่อทิ้งขยะที่อยู่ข้างบ้านซึ่งปกติพอ
    ตะโกนมันจะมีเสียงสะท้อนครับ แต่นี่ไม่มีเลยและที่น่าตกใจคือเหมือนทุกสิ่ง
    ทุกอย่างจะหยุดเคลื่อนไหวไปหมดเลย( ไอ้ผีตัวนั้นก็ยังค้างอยู่ ) ผีตัวนั้นมี
    สภาพเป็นเด็กครับเป็นสีขาวคลุมทั้งตัวคล้ายๆหมอกเลยแต่เป็นหมอกที่ไม่พัด
    ไปไหนครับ ข้างในเป็นคล้ายๆหมอกสีดำขุ่นๆตัวมีครึ่งเดียวครับเหมือนท่อน
    ล่างจะโดนกระชากออกไปครับเป็นริ้วๆ ตาไม่มีครับแขนเป็นติ่งๆคล้ายเนื้องอก
    ครับ น่าสังเวชมากเลย ที่ละเอียดขนาดนี้ก็เพราะตอนมันลอยค้างอยู่ผมเดิน
    สำรวจซะละเอียดเลยครับ หลังจากผมก็นั่งอยู่ประมาณ 2 นาทีได้มันเป็นกลาง
    วันที่น่ากลัวมากเพราะไม่มีเสียงอะไรจริงๆครับนอกจากตัวผมเอง แล้วสักพัก
    ผมกรู้สึกเหมือนหายใจไม่ออก ในใจคิดว่าแย่แล้วสงสัยอากาศมันก็คงเริ่มหยุด
    ไปด้วย แล้วผมก็เริ่มได้ยินเสียงในหัวอีกบอกว่ากลับไปๆแต่ด้วยเหตุใดก็ไม่
    ทราบเหมือนกับผมรู้ว่า ต้องกระโดดย้อนกลับในท่าเดิมผมเลยกระโดดย้อน
    กลับในท่าเดิมตรงที่ผมกระโดดในตอนแรกครับ แล้วก็เกิดมีความเย็นประหลาด
    นั่นไหลย้อนทวนกลับแบบตอนแรกเด๊ะ เลยครับแล้วเจ้าผีนั่นก็เคลื่อนไหวลอย
    ไปที่ห้องเก็บของแล้วจางหายไปกับความมืดครับ แล้วข้างหลังผมก็มีเสียงสะ
    ท้อนที่ตะโกนไว้ดังมาเฉยเลยงงมาก( ตะโกนไป 4-5 ทีครับ )มันก็ดังติดๆกัน
    4-5 ทีเลย จนเดี๋ยวนี้ผมก็ยังไม่ลืมครับน่ากลัวจริงๆคิดดูแล้วกันเจอกลางวัน
    แสกๆแถมพึ่งล้างหน้าเสร็จอะไรมันจะขนาดนั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2005
  2. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    ความมืดของห้องเกบของมั้งครับ

3. กระสือข้างส้วม

กระสือข้างส้วม เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เคยตื่นนอนมาครั้งนึง คือเตียงนอนมันติดอยู่กับหน้าต่างไง
    ก็ตื่นมาแบบว่าวิญญาณกาลังเข้าร่างแต่ยังไม่เต็มที่ คือยังซาลึมซาลืออยู่ ก็ลืมตาขึ้น
    ก็...ก็...เห็นขาใครไม่ยู้มาลอยเขว้งๆ อยู่ตงหน้าต่าง ตงหน้าเราเลยยยย ...
    เราก็มองสูงขึ้นไปเพื่อหาที่มาของขาคู่น้านนน แล้ว...แล้ววว...ก็เห็ง....
    เปงผู้ยิ๋งอะ ผมยาววว..ใส่ชุดขาว.... แขวนคออยู่กับหน้าต่าง
    แบบว่าคอพับลงมาเลยยยย ...อะ
    แต่ที่เห็นจะแบบลางๆ มาก เหมือนใสๆ หนะ ... เราก็โตะใจเดะ เท่าน้านนนแหละ
    จากเตียงไปถึงประตูเมื่อไหร่ไม่รู้ รู้แต่ว่าไวกว่าแสง จิงๆ อิ อิ
    คือมันเปงบ้านเก่าเราเอง บ้านนั้นมีประวัติอันน่าสะพรึงกัวมั๊กม๊ากกกก
    โดนกันทุกคน โดนกันทุกวัน จนหลังๆเริ่มชินเลยอะ หะๆๆ
    จิงๆโดนเยอะก่านี้ นี่แค่เบาะๆ เหอะๆ

4. Jin

เอาอีกๆๆๆ ที่ผมกลัวที่สุดคือผีผู้หญิงตัวใหญ่ๆๆ ใส่เสื้อขาว ผีชายก็กลัวนะเเต่ไม่มากเท่า

5. กระสือข้างส้วม

กระสือข้างส้วม เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เชื่อมะ...ว่าตั้งแต่อยู่บ้านหลังนั้นนะ ไม่เคยนอนหลับเต็มตื่นเลยซ๊ากกกวัน ทุกวันจะได้ยินแต่เสียงแปลกๆ นอนก็ฝันเห็นแต่คนตายตลอดศก ชอบตื่นมาตอนตี 2 หมาหอนเกือบทุ๊กคืน เวงกำ ...
    มารู้อีกทีว่า บ้านหลังนี่เป็นสถานที่เก่าแก่ เคยเป็นวัด วังเก่าสมัยโบราณ เคยมีคนตายมากมายเลย และเป็งจุดที่เค้าเรียกว่าประตูผ่านผี เป็นแหล่งรวมวิญญาณจุดใหญ่เลยอะ ถึงว่า - __ -' ....
    ต้องทำบุญใหญ่ให้พวกเค้าทุกปี ม่ายยงั้น ..... หาความสงบสุขไม่ได้เลย จิงๆ

6. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

เคยครับแต่ไม่จะจะ

7. Jin

กระสือใส่พระอะไร เเต่ก็นะ เพื่อยนผมมีผ้ายันต์ท้าวเวสสุวรรณ ผืนใหญ่ยังโดนผีอาม่าสามตัวมาเล่นหกกบให้ดูเลย น่ากลัวอ่ะ

8. กระสือข้างส้วม

1
    กาสือไม่ได้ใส่พระอาไรหรอก กระสือเชื่อมั่นและศรัทธาต่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์และความดีที่เราทำ คิดว่ามันน่าจะมีอนุภาพพอที่คุ้มครองเราได้นะ วิญญาณเค้าก็มีทั้งดีทั้งไม่ดีอะ ถ้าเจอแบบดีๆ กาสือไม่กัวนะ แต่ถ้ามาแบบไม่ดี ก็ต้องสวดคาถาและแผ่เมตตาให้เค้า เค้าก็จะไปเอง เคยเจอมาทั้ง 2 แบบหนะ

9. Jin

เล่าได้ป่าวครับ ผมไม่ค่อยได้เจอผีเเล้วอ่ะ เอาเเบบมาเเบบไม่ดีนะ อยากรู้ว่าสือรับมือไง =)

10. กระสือข้างส้วม

1
    เคยฝันอยู่ทีนึง จะเล่าให้ฟังนะ ....
    ฝันว่าเดินไปที่หนายยยไม่รู้ รู้แต่ว่าเป็นทางเดินเหมือนตรอกในสลัมหนะ ก็คือเหมือนเดินอยู่ในซาลัมเลยหละ ข้างๆ เป็นคลอง อีกข้างนึงก็เป็นบ้านไม้เก่าๆ ไปตลอดทาง กระสือก็เดินไปเรื่อยๆ แต่แปลกม๊ากกก ... คือเดินไปนี่ ไม่เห็นคนเลยอะ เหมือนสลัมร้าง ประมาณน้านนน .... อะ
    ก็เดินไปจนสุดทาง ก็...ก็...เห็งอะ เห็งเป็นเด็กผู้ชายน่าจะซ๊าก 10 กว่าขวบ โผล่..ขึ้นมาจากน้ำอะ น้ำก็แบบว่าโครตเน่า ดำๆ เหม็นๆเลยนะ ...
    ในวินาทีนั้นนะ รู้ในจิตเลยว่าเค้าตายแล้วอะ แบบว่าโตะใจกัวสุดๆ รีบหันหลังวิ่งกลับเลย แต่ขณะที่กำลังวิ่งไป เหมือนเค้าส่งกระแสจิตมาที่เราเลย แต่เป็นแบบส่งความรู้สึกมานะ เค้ารู้สึกเหงา โดดเดี่ยว ทรมาน มีแต่คนกลัวเค้า เค้าอยากให้ช่วยหนะ
    เท่านั้นหละ จิตเราสะดุดเลย กลับเป็นรู้สึกสงสารเค้าขึ้นมาอย่างจับจิตเลย ความกัวตะกี้นี้หายไปไหนหมดแล้วไม่รู้ เราเดินกลับไปหาเค้าเลย และบอกเค้าว่าจะช่วยเค้า ปลอบเค้าในจิตหนะ
    ตั้งแต่นั้นมาถึงรู้ว่า พวกวิญญาณเนี่ยเค้าน่าสงสารจิงๆ เค้ามาให้เราเห็นเพราะเค้ากำลังทรมานหนะ เค้าอยากให้เราช่วยแค่นั้นเอง แต่ที่พูดนี่ก็ไม่ใช่ไม่กัวนะ ก็ยังกัว
    บอกเสมอว่าถ้าจะมา มาให้มันสวยหน่อย อย่ามาปลิ้นๆเละๆ ขอร้องงงง ....กัววว

11. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    เมาแน่เลย

12. Jin

เพือนผมอ่ะฝันว่าอยู่บ้านร้าง เเล้วมีอาซิ้มสามคนจ้ิองมัน พอตื่นมาก็เจอจริงๆเลย ฌฮอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ กลัวววววววววว
    ซิ้มคนหนึ่งเล่นกายกรรมเป๊ยงยางมุมห้อง ขาชี้ฟ้าเเล้วเอามือยันพื้นอ่ะ จ้องหน้าเพื่อนผมม

ขออย่าได้เจอเเบบนี้เลย หัวใจวายตายเเน่ๆๆ

13. Jin

เอาเเบบดุๆซิ ชอออบบบบบ รอให้อั๊วสำเร็จวิชามารก่อนเหอะะะะะ เตะขาดสองท่อนเลย ไม่ชอบเลยอ่ะ เเบบที่หลอกเราโดยไม่มีเหตุผล

14. กระสือข้างส้วม

1
    ส่วนมากที่เจอ จะเป็นวิญญาณแบบมาให้ช่วยมากกว่า (แบบดีไม่มีอาไร) ถ้าแบบน่ากัวจะเป็นเจ้ากรรมนายเวรของกระสือเองมากกว่า น่ากัวจิงๆ ...
    กระสือมักจะสื่อกับวิญญาณได้ในเวลาที่กระสือหลับอะ อิ อิ
    เป็นคนที่ฝันเห็นคนตายบ่อยมาก เคยฝันว่าไปงานศพ แล้วคนที่ตายหนะ ก็มานั่งคุยกะเรา แต่ในฝันเรากลับไม่กัวเค้าซักนิดเลยนะ แต่ถ้าเป็นตอนตื่นหนะไม่แน่ .... แต่ถ้าตื่นมาก็จะไปทำบุญให้ทุกครั้งนะ

15. กระสือข้างส้วม

1
    แหม...โหดจัง แล้ววิชามารนี่ไปเรียนกับใครเนี่ย อย่าบอกนะ...ว่าไปเรียนกับปู่ NiNe
    อะจ๊ากกกกก .... ถ้าสำเร็จแล้วเป็นแบบปู่นี่ ต้องคิดใหม่นะจิน 555

16. กระสือข้างส้วม

1
    ถ้าจะเอาโหดๆนี่ ต้องเป็นเจ้ากรรมนายเวร ของแต่ละคนมากกว่า อันนี้สิถึงเรียกว่าโหดจิง ถ้าเป็นแบบตามจองเอาเป็นเอาตายเลยนะ วิญญาณทั่วๆไป เค้าก็ไม่ได้โหดร้ายอะไรนักหรอก นอกจากเป็นพวกวิญญาณอาฆาตที่ตามอาฆาตกันแบบส่วนตั๊วส่วนตัวหนะ เอาถึงตาย เคยได้ยินมาหลายรายแล้ว .... เคยอ่านเจอที่เป็นเรื่องจิงด้วย น่ากัว

17. กระสือข้างส้วม

1
    ถูกต้องนะคร๊าบบบบ....คนเนี่ยแหละน่ากัวที่ซู๊ดดดดเลยอะ เมื่อก่อนอะกัวมาก
    โดนหลอกสารพัดทุกรูปแบบ หลังๆเริ่มมีบทเรียน เลยจะหลอกกลับมั่ง เง้ย...ไม่จ้ายยย
    เริ่มรู้ๆ แต่บางทีก็รู้ไม่หมด เลยยังโดนหลอกมั่งเป็นระลอกๆ แหะๆ ถือเป็นบทเรียนใหม่ จะได้ไม่คิดมาก
    คนเราก่อนฉลาดมันก็ต้องโง่ก่อนแหละ น๊อ...
    ยอมโง่วันนี้เพื่อที่จะฉลาดในวันหน้า เป็นกลอนสั้นที่ใช้ปลอบใจตัวเอง อิ อิ

18. absolut

absolut Active Member

ไม่เคยเจอจะจะ ส่วนมากจะได้ยินเสียงมากกว่า

แต่ แฟนของเพื่อนบอกว่าเคยเจอคะ จะจะ เลย
    แฟนของเพื่อนชื่อ Simon เป็นคนจีน chinese born
    ส่วนเพื่อนชื่อ พี่เน็ต เป็นคนไทย แต่อาสัยอยู่ที่ Canada
    หลายปีก่อน เค้าไปเที่ยวเมืองไทยกัน

แล้วแน่นอนคะ พักที่โรงแรม ขณะที่พี่เน็ตนั่งเช็ดผมอยู่ปลายเตียง
    Simon ก็นอนอยู่บนเตียง ดูทีวีอยู่
    ณ ช่วงเวลานั้น Simon บอกว่า เค้าเห็นใครก็ไม่รู้
    นั่งอยู่ข้างๆ พี่เน็ต!!!

จากนั้น Simon ก็ หลับตาอย่างเดียว ไม่พูดไม่จา
    จนเช็คเอ๊าท์ออกจากโรงแรม ถึงได้เล่าให้พี่เน็ตฟัง

19. บัวบูชา

บัวบูชา เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นบ่อยตั้งแต่เด็กยันโต บางครั้งคิดว่าทำไมคนไปยืนอยู่กลางต้นไม้ กำลังคิดว่าเข้าไปอยู่ได้ไง กระพริบตา 1 ครั้งหายแว้บไปเลย ....มีครั้งนึงเพิ่งไปถวายสังฆทานมา...ตกดึก....เห็นยืนยิ้มให้หน้าเฟะเลย....ฯลฯ

20. misstanee

misstanee Active Member

15 กันยายน 2005
    ไม่รู้ใครมายืนหน้าห้องน้ำ

เรื่องนี้ผ่านมาก็ได้สัก 3 ปีแล้วเห็นจะได้ แต่ภาพยังติดตาอยู่เลยเพราะว่าเป็นการได้เห็นผีครั้งแรกในชีวิตหลังจากที่ได้เชื่อเรื่องนีมานานก็เห็นสักที

ตอนนั้นนอนอยู่กับยายยายนอนข้างล่าง เรานอนอยู่บนโซฟาไม้ แต่เราก็ไม่ได้นอนพร้อมยายหรอกเราก็ดูทีวีของเราไปเรื่อยๆตามภาษาคนนอนดึก จนกระทั่งประมาณตี 2 เศษๆ มันมีอะไรดลใจเราก็ไม่รู้ให้เราไปมองที่หน้าห้องน้ำแล้วหน้าห้องน้ำมันมืดมากมองเข้าไปข้างในไม่เห็นเลย

โอ้!พอเรามองไปที่หน้าห้องน้ำ เราก็ได้พบผู้ชายคนหนึ่งที่เป็นเงาสีขาวทั้งตัวไม่มีหน้า และไม่มีเท้า เพราะร่างค่อยลางลงไปเรื่อยๆจนไม่เห็นเท้าเลย เราตกใจมากช็อกเลยเพราะว่าเราไม่เคยเห็นผีตัวจริงเสียงจริงแบบนี้มาก่อน พอเราเห็นเราก็ตาค้างนอนตัวแข็งทื่อประมาณ 10วินาที พอเราตั้งสติได้เราก็คลุมโปงสวดมนต์แผ่เมตตาตัวสั่นงกๆเลย(b-wow) (b-uh)

แต่เรื่องแบบนี้คนทั้งบ้านก็ไม่มีใครเชื่อที่เราพูดคิดว่าเป็นผ้าเช็ดตัว(แล้วผ้าเช็ดตัวบ้านใครลอยอยู่หน้าห้องน้ำได้) เราก็เลยไม่รู้จะไปพูดให้ใครฟัง ก็มาเล่าให้ฟังในเว็บนี้ดีกว่า