===ใครอยู่โคราชครับ เชิญแลกเปลี่ยนประสบการณ์ครับ===

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย บอยโคราช, 3 ตุลาคม 2011.

1. บอยโคราช

บอยโคราช เป็นที่รู้จักกันดี

ทราบมาว่าในนี้มีสมาชิกและเพื่อนๆ อยู่โคราชกันหลายคน เชิญแลกเปลี่ยนประสบการณ์พระเครื่อง แลกเปลี่ยนความรู้ได้ครับ หลายคนจะได้ไม่หลงทาง ไม่หลงเป็นเหยื่อครับ อาจมีการนัด meeting กันเล็กๆ ครับ เพื่อทำความรู้จักกันนะครับ โทรคุยกัน คุยเอ็มกัน หรือรวมตัวกันเป็นกลุ่มเล็กๆ ทำบุญกันครับ

ส่วนผมก็มือใหม่ครับ ดูพระไม่ค่อยเป็น อาศัยความเชื่อใจ (เสียวๆ เหมือนกัน) ในการเก็บสะสมและใช้พระเครื่องครับ

บอยครับ อายุ 33 เบอร์ 08-1718-4100 ppgarment@hotmail.com

2. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ผมคน ตจว. โคราชบ้านเอง เช่นกันครับ ปัจจุบันมาทำงาน บริษัทเอกชนใน กทม.
    ครับ ยินดีที่ได้รู้จัก คนโคราชบ้านเอง หลานย่าโม ครับ
    เรื่องประสบการณ์ด้านพระเครื่องของผมยังไม่มีเช่นกันครับ

3. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

แนะนำหลวงพ่อเก่งๆด้วยครับ:cool:พึ่งจะกลับจากโคราชมาครับ เผื่อวันหน้าจะได้แวะไปกราบครับ

4. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว....นี่ก็คนโคราชเหรอครับ
    ผมเองก็เด็กโคราชครับ แต่ปัจจุบันทำงานที่ กทม. (หลายท่านรู้ดี)
    แต่สมัยอยู่โคราชแทบไม่รู้อะไรเอาซะเลย ว่าแล้วก็อาย ผมยังไม่เคยไปเหยียบวัดศาลาลอยเลย
    แต่หลวงพ่อคูณ ได้เห็นท่านหลายต่อหลายครั้ง แต่แทบไม่มีพระของท่านเลย (เมื่อก่อนไม่ดูพระเครื่อง)
    เรียน อนุบาลค่ายสุรนารี ต่อ รร.สุขานารี ตามด้วย บ.ว.น. บุญวัฒนา
    สวัสดี ชาวโคราชบ้านเองครับ

5. บอยโคราช

บอยโคราช เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับน้าต๋อย คนโคราชเหรอครับเนี่ย เพิ่งจะทราบ เจอน้าต๋อยครั้งแรกในกระทู้พี่หนุ่มเมืองแกลงครับ ว่างๆ จะขอความรู้นะครับ น้าต๋อยมีความรู้และแนวคิดที่ดีครับ ชอบครับ ขอบคุณมากครับ

6. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010

ผมไม่ใช่คนโคราช แต่เป็นเขยโคราช กลับไปโคราชบ่อยพอสมควรครับ
    อีกไม่นานอาจได้ไปอยู่ที่โคราชแบบถาวรครับ...

7. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

กะไว้แล้วครับ ว่าเขยโคราชต้องแวะเข้ามาแน่ๆ

ผมเองก็อยากกลับไปใช้ชีวิตสบายๆ ที่โคราชเหมือนกัน
    แต่ทุกวันนี้ อะไรๆ เปลี่ยนไปเยอะ รถในเมืองก็เริ่มติดมาก
    เมื่อก่อน ยอดฮิตจะอยู่ที่หน้าเขต รร.เมืองนครราชสีมา ,รร.อนุบาลนครราชสีมา , อศน. ,รร.สุรนารี(อันนี้...ผมชอบ 55)
    ช่วงนี้ย้ายไปติดแถวเดอะมอลล์แล้ว ในตัวเมืองเองก็ไม่น้อยหน้า

8. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็พอจะทราบประวัติน้าต๋อย และ น้าโต้ง ก็จากกระทู้ของพี่หนุ่มเมืองแกลง นั่นแหละครับ ยินดีต้อนรับเขยโคราชครับ เมืองคุณย่าน่าอยู่ครับ:cool:

9. โต้งชลบุรี

ไม่ใช่บ้านเกิด ก็เหมือนไปแล้วครับน้าต๋อย
    ผมดีหน่อยที่บ้านแฟนไม่ได้อยู่ในเมือง
    ไม่งั้นคงวุ่นวายเรื่องรถติดอย่างที่น้าต๋อยว่า
    ส่วนที่เดอะมอลล์เคยไปเดินทีคนเยอะดีเหมือนกันครับ

คุณPITINATTH73 พูดถูกครับ เมืองคุณย่าน่าอยู่มากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2011
  10. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    ดี๋ใจ๋แท้ ๆ ไชโย ไชโย ย่าโมออกศึก มิได้สู้รบปรบมือกะใครดอก เพียงเรียกขวัญลูกหลานย่าโมก็เท่านั่นเอง สวัสดีครับผมเลือดโคราช 100 เปอร์เซ็นต์ ขอให้ทุกคนมีเมตตา ครับ ตอนนี่ก้หลวงพ่อจิต วัดป่าเทพาวัน(บ้านวัด ติดกับ อบต.เทพาลัย) อำเภอคงครับ สุด ยอดครับ

11. tan2007

tan2007 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีครับทุกท่านไม่ใช่คนโคราชครับ แต่เป็นเขยที่นั่นไปทำงานที่ seagate โคราชมา 5ปี เลยได้เป็นเขยโคราชครับ

12. โต้งชลบุรี

เมื่อถึง Seagate ก็เหมือนถึงบ้านแฟนผมแล้วครับ อีกสักครู่ก็ถึงแล้วครับ

13. thaiart

thaiart เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อเสือที่โคราช ไม่ทราบวัดอะไรครับ ได้ยินว่ากำลังมา

14. tan2007

tan2007 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    โคราชเป็นจังหวัดที่น่าอยู่มากๆครับขับรถเข้าเมืองจากสูงเนิน 30 กม. แค่ 15 นาที

15. jamejirayu

jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    ผมเด็กโคราช รายงานตัวครับ
    ตอนนี้เรียนอยู่ ต่างจังหวัดครับ
    จบ มารีย์ครับ

16. น้าต๋อย เซมเบ้

มารีย์สาวสวยครับ อยู่ติดวัดอะไรจำไม่ได้ จัดงานสวดภาณยักษ์ประจำๆ
    ว่าแล้วก็นึกถึงไฟว์สตาร์ มาร์โค ขึ้นชื่อเรื่องตั๋วหนังถูก ดูที มีหนูวิ่งผ่านด้วย

อ้อ...มีท่านใด จำ รร.รัตโนภาส ได้บ้างครับ ผมเห็นอยู่ไวๆ ไปๆมาๆ ไม่เห็นแล้ว

17. mayakarn

mayakarn เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2011
    เด็กๆ เคยอยู่โคราชครับ

คุณพ่อทำงานรับราชการอยู่ที่โคราช 19 ปี 7 เดือน

เคยวิ่งเล่นอยู่ที่ อ.เมือง โชคชัย พิมาย จักราช ปักธงชัย

แหะๆ ที่เล่ามาแค่อยากมีส่วนร่วมอ่ะครับ

เดี๋ยวนี้ไม่ได้ไปเลยนานมากแล้ว

18. pui73

pui73 สมาชิก

16 กรกฎาคม 2011
    สวัสดีครับทุกท่านผมก็คนโคราชครับ...101% ตอนนี้มาอยู่ภาคเหนือแล้วครับ8-9ปีและ...แต่ก่อกั๊บบ้านเอ็งเลื่อยแหละ...แม่หยั๊งอยู๋ที่โคราช....

19. โต้งชลบุรี

น้าต๋อยสายตายาวไกลเสมอนะครับ 555

20. น้าต๋อย เซมเบ้

ผมมาอยู่ กทม เกือบๆ 10 ปี ยังสลัดสำเนียงไม่หลุดเลยครับ
    แทกซี่ถามว่าพี่คนโคราชใช่ไหม
    อ้าว...น้องรู้ได้ไง
    โฮ...สำเนียงพี่ออกขนาดนั้น
    55 ผมก็เพิ่งทราบ