ใครมีประสบการณ์ลึกลับที่สัมผัสได้จาการสะสมวัตถุโบราณ / ของเก่าไหมครับ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย CHUND, 5 ธันวาคม 2012.

1. CHUND

CHUND เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีย้ายมาจากห้องวิทยาศาสตร์ฯ มาถามห้องนี้อาจจะแลกเปลี่ยนประสบการณ์ได้หลายทางมากกว่า

อยากถามว่าผู้ที่สะสมของเก่า / วัตถุโบราณ ที่มีอายุนานๆ หลัก 50 ปีขึ้นไปจนกระทั่งของโบราณเป็นร้อยๆ ปี เช่น ถ้วยชามสังคโลก / ลายคราม / ไหโบราณ / เครื่องทองเหลืองโบราณ / เตารีดตราไก่ / หีบโบราณ / ตะเกียงโบราณ / เครื่องใช้ของชาวมุสลิมโบราณ / หม้อ ถ้วย ไห และพระเครื่อง

ว่าตั้งแต่สะสมวัตถุโบราณมา เคยพบความรู้แปลกๆ เหมือนเราไม่ได้อยู่ตัวคนเดียว มีเงาแวบๆ มีคนมาเข้าฝัน หรือ อาการหนักแบบมาเข้าฝันทวงของเก่าคืน

ท่านทั้งหลายละครับ เคยมีประสบการณ์แปลกๆ ที่พบเจอจากวัตถุโบราณที่เสาะแสวงหามา ซื้อมา ขอเขามา อย่างไร
    เปิดประเด็นไว้แค่นี้ก่อน ใครเคยมีประสบการณ์ด้านนี้ ขอความกรุณาเล่าแลกเปลี่ยนประสบการณ์ให้ฟังบ้างนะครับ

:cool:

2. ชัยบวร

ชัยบวร เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    ยินดีครับ...ผมก็มีความสามารถวิเศษ สามารถรับรู้บางอย่างได้เช่นกันครับ หลายครั้งแล้วที่ผมชอบไปเที่ยวโบราณสถาน เช่น วัดเก่าแก่ เป็นต้น โดยเฉพาะวัดที่มีอายุตั้งแต่สมัยสุโขทัย จะมีวัดสมัยสุโขทัยหลายวัด พบเศษอิฐเก่าแก่กระจายอยู่ทั่วไป ในบริเวณกว้าง เป็นเมืองโบราณมาตั้งแต่สุโขทัย ผมจะรับรู้บางอย่างได้เวลาเข้าไปเที่ยวและสำรวจ สืบหาประวัติศาสตร์ความเป็นมา เช่น

1. วัดประทม เดิมชื่อ วัดบรรทม เพราะมีพระพุทธรูปไสยาสต์องค์ใหญ่เก่ามาก บริเวณรอบวิหารหลวงพ่อขาว (พระพุทธรูป) พบเศษอิฐเก่าจำนวนมาก จับพลังงานได้มากมายรอบวิหารเลย ด้านข้างมีเมรุเผาศพ ด้านหน้ามีเจดีย์ใส่กระดูก และฮวงจุ้ยด้วย พลังงานวนเวียนรอบวิหาร

2. วัดเสมาบาป เดิมชื่อ วัดขมาบาป จับพลังงานที่องค์พระพุทธรูปในโบสถ์เก่าแก่ได้ และยังจับเรื่องราวได้ว่า วัดนี้ถูกสร้างโดยคนบาปที่ก่อกรรมทำเข็ญคนหนึ่ง ไม่ทราบว่าเป็นใคร เป็นคนในสมัยก่อน เป็นการสร้างวัดเพื่อไถ่บาปของคนสมัยก่อน ผมรับรู้จากจิตและลองสอบถามท่านเจ้าอาวาสและชาวบ้านก็ได้เรื่องราวที่ตรงกันครับ

3. มหาละลวย

มหาละลวย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2012
    อืม!สำหรับผม ผมยังเป็นผู้เยาว์ในญาณดังนั้นจึงยังไม่มีความสามารถทางจิตใดใดเลย

4. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    อืมน่าสนใจ ของเก่าๆๆ 50 ปีขึ้น มีอยู่ชิ้นหนึ่ง
    สามีเฒ่าค่ะ เก่าและแก่ลายคราม วันดีคืนดีก็เฮี้ยนเกินบรรยายจ้า พอจะส่งเข้าประกวดได้ไหมหนอ ....

5. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    เพื่อนผมไปซื้อเสื้อยืดใช้แล้วจากตลาดนัดจตุจักร ตกกลางคืนมันนอนหลับผีมาทวงเสื้อมันคืน เพื่อนผมวิ่งหนีป่าราบออกจากบ้านเลยครับ วันรุ่งขึ้นมันเอาเสื้อผีหวงไปทิ้งถังขยะ

6. ไร้หนทาง

ไร้หนทาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    ของผม มือบอนนะ ตอนไปอยู่เขมร ชอบไปเทียวตาววัดเมืองโบราณสถาน
    เเต่ไปเจอเหรียญ เงินเลยเก็บมา เท่านั้น พอตกกลางคืน เจอดีเลย สาวสวยเเต่งกาย เเบบอัปสร มาทวงคืน ถ้าไม่ให้ คืน จะพาไปเป็นสามีเสียด้วยเลย
    คนมือบอน หยิบมาได้เกิบเป็นสามีผีเสียเเล้วเรา ครับผมก็นำไปคืนทีสถาทีในป่าเเห่งนั้น
    เเต่ก็คงยังชอบทีจะเทียวไปประสาทโบราณในป่าเขมรครับมันเยอะมากทีเดียว เเต่กับดักระเบิดก็เยอะเป็นเงาตามตัวอีก เอิกๆๆๆๆๆ

7. Than_2012

Than_2012 เป็นที่รู้จักกันดี

มีแต่ของคนข้างบ้าน เขาได้ดาบทองคำมา ไม่ยาวหรอกครับ ประมาณ 1 ศอก เป็นไรไม่รู้เขาก็เอาไปคืน ส่วนผมก็อยากได้ ก็ไปเดินหา ถามเขา เขาก็บอกว่าวางไว้ตรงนั้นแหล่ะ แต่เราไปหาไม่เจอ รึว่าคนอื่นเอาไปแล้ว

8. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ประสบการณ์คือ ครอบครัวเราจ้างรถไปขุดสระน้ำแล้วเจอโครงกระดูกใหญ่ ไม่รู้ว่าเป็นของสัตว์หรือคนแต่ดูเก่าแก่มาก ก็เลยนำมาเก็บภายในบริเวณบ้าน แล้วพ่อกับแม่ก็ถูกหวยบ่อยติดๆกันทุกงวด หลังจากนั้นคนขายโกง ไม่ให้เงิน ต่อมาเลยไม่ค่อยถูก

9. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบฟังประสบการณ์แนวนี้อ่ะ :cool:

10. รักพระพุทธ

รักพระพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2011
    ผมก้เคยเจอนะ แบบ ผมเอาพระกรุของพ่อมาใส่ไว้ในมือตอนสวดมนต์ประมาณ 4 ทุ่ม ขณะสวดกำลังขึ้นยอดพระกัณฑ์ไตรปิกฏ มีเสียคนคานแบบทุลนทุลาย เล็บขูดกับพื้น อยู่ไกลออกไปจากตัวผม ประมาณ2เมตร เสียงแบบ ครืด ครืด ผมไม่กล้ามองหลับหูหลับตาสวดอย่างเดียว พอจบยอดพระกัณฑ์ ผมก้ขึ้นชินบัญชร เสียงถึงเงียบลง ผมคิดว่าคงใช่อ่ะ เพราะว่าตอนนั้นทุกคนนอนหลับหมดแล้ว บริเวณบ้านเงียบฉี่ เช้าตื่นมาพ่อบอกว่า เอามาตอนบวชพระอยู่ในกรุที่เป็นเข่งปลาทู พ่อผมเอามาค่อนค่างเยอะเค้าบอกว่าตอนเอามาไม่ได้ขอหรอก เพราะคนแย่งกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2013
  11. CHUND

CHUND เป็นที่รู้จักกันดี

รอฟังต่อนะครับ ยิ่งฟังยิ่งตื่นเต้น

12. faveur

faveur เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเรื่องเล่าของญาติเพื่อนค่ะ เค้าเป็นนักค้าของเก่า (แต่ครอบครัวเพื่อนทำธุรกิจการค้าและอสังหาฯ) ชอบทำบุญ เข้าเรื่องญาติเพื่อนกันต่อนะคะ
    คือเขาจะ ขายวัตถุโบราณ และของเก่าทุกชนิด ซึ่งก็ไม่รู้แน่ชัดว่าแหล่งที่มาของวัตถุโบราณเหล่านั้นได้มาถูกต้องชอบธรรมหรืเปล่า (รับซื้อต่อมาและนำมาขายต่ออีกที) มีครั้งหนึ่งที่เขาได้รับเช่าพระพุทธรูปโบราณและองค์บูชาขนาดใหญ่อายุเก่าแก่มาก3องค์ มาที่บ้าน และเขาตั้งใจว่า พระ3องค์นี้ จะเก็บไว้บูชาที่บ้านเอง แต่ทางครอบครัวเพื่อนบอกว่าเป็นเรื่องที่ไม่สมควรที่จะนำพระโบราณที่มีขนาดใหญ่เก็บไว้ที่บ้าน เพราะไม่สมควร อีกอย่างหนึ่งเจ้าของเก่าเขาหวงหรือเปล่าก็ไม่รู้ และแนะนำให้เขานำพระไปถวายวัด แต่ญาติเพื่อนเขาไม่เชื่อ ไม่ฟังคำเตือนของครอบครัวเพื่อนดิฉัน

หลังจากนั้นไม่เกิน 3 เดือน บ้านของญาติเพื่อนที่ค้าของเก่า ก็เริ่มมีปัญหา (รายละเอียดเยอะ ขอผ่านนะคะ) สุดท้ายเขาถูกฟ้อง และมีเรื่องต้องขึ้นโรงขึ้นศาลอยู่เรื่อยๆ จนแทบสิ้นเนื้อประดาตัว ก็เล่าเป็นอุทาหรณ์ค่ะ ว่าสิ่งเหล่านี้ มีอาถรรพ์จริง แต่ไม่ได้เล่าให้เชื่อนะคะ สุดแต่ท่านฟังแล้วก็พิจารณาเอาเองค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 เมษายน 2013
  13. รักพระพุทธ

รักพระพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2011
    แล้ววิญญาณที่เฝ้าของพวกนี้เค้ารออะไรหรอคับ รอเจ้าของหร็อฯลฯ

14. faveur

faveur เป็นที่รู้จักกันดี

ก็รับฟังมาอีกที และ เป็นความเห็นส่วนตัวด้วยส่วนหนึ่งค่ะ

1. พระพุทธรูป 3 องค์นั้นเป็นพระบูชาขนาดใหญ่ ควรจะอยู่ที่วัดเพื่อให้ผู้คนทั่วไปได้สักการะบูชามากกว่าที่จะนำไว้บูชาเองที่บ้าน เพราะบางทีคนที่ครอบครองอาจจะมีบารมี ศีลธรรม ไม่พอการที่มีองค์พระไว้ครอบครองเอง เทวดาผู้ที่รักษาองค์พระอยู่ อาจไม่ชอบ จึงบันดาลให้เกิดเรื่องราวต่างๆในทางที่ไม่ดีได้

2.เจ้าของเก่า ในที่นี้อาจหมายถึง วัด หรือ บุคคลที่เป็นเจ้าของเดิมขององค์พระ ทั้ง3องค์ นี้ เมื่อพระถูกขโมยไปอาจมีความคับแค้นใจ และอาจจะกล่าววาจาแช่งไว้ ว่าผู้ใดที่ครอบครององค์พระทั้ง3 ขอให้มีอันเป็นไป ต่างๆนานา ก็อาจเป็นได้ค่ะ การขโมยพระพุทธรูปจากวัด (หรือของอื่นๆ) ก็เป็นปาปอยู่แล้ว

ทางแก้ไข
    1.ไม่รับซื้อองค์พระ เพื่อนำมาไว้ที่บ้านตั้งแต่แรก
    2.ให้นำพระไปถวายวัด เพื่อให้คนทั่วไปได้สักการะบูชา น้อมลำรึกถึงพระคุณความดีของพระพุทธองค์ท่าน น่ะค่ะ

คิดว่าอย่างนี้นะคะ

15. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    คนรูจักเขาสะสมพวกมีดดาบโบราณไว้หลายเล่ม มีทั้งพระแสงพระขันธ์ หอก ธนู และอาวุธต่างๆอีกมาก....

วันดีคืนดีเขาก็หยิบดาบมาร่ายร่ำ (อยู่ๆก็นึกอยากขึ้นมาโดยเป็นไปเอง) ภรรยาของเขาก็ชมว่าพี่ไปฝึกรำดาบที่ไหนมา คล่องมากเลย!...

ฝ่ายภรรยาเขาบางทีก็ได้ยินเสียงคนเดินไปเดินมาและเสียงดาบกระทบกัน นึกว่าขโมยจึงออกไปดูที่ห้องเก็บของโบราณนั้น ก็ไม่เห็นมีใคร!

16. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ร้านขายของเกาในโรงแรมใหญ่ๆ ไม่เห็นจะมีผีสักตัว

17. jets-one

jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

งินฮาง เงินฮ้อย
    เป็นเงินตราที่ใช้กันอยู่ในอาณาจักรลานช้าง ซึ่งเป็นเมืองในที่ราบลุ่มแม่น้ำโขง เช่น เวียงจันทร์ หลวงพระบาง สกลนคร อุดรธานี และอุบลราชธานี รูปลักษณ์คล้ายเรือแคนนู หัวท้ายเรียวเล็กน้อย ด้านบนมีตุ่มทั่วไปเป็นท้องบุ้ง และมีราคาแตกต่างกันไปตามส่วนผสมของเนื้อเงิน
    ผมเป็นคนชอบเสาะหาเช่าของแปลก วัตถุมงคล และแล้ววันนึงก็เช่าเงิน ฮางมา แล้วก็เจอดีจนได้ เรื่องนี้มันทำให้ผมรุ้ว่า อดีตชาติผมเป็นผู้หญิง ที่ไปทำร้ายจิตใจ ผู้ชายมาเยอะจนทำให้เขาต้องเสียใจถึงแก่ความตาย ผมได้เช่าเงินฮาง มาจากตลาดนัดชุมนุมพระเครื่อง มาในราคาถูกๆ แล้วก็เอาไปเก็บไว้ที่ตู้พระ แต่แล้วก็เกิดเรื่องไม่คาดฝันขึ้น!! ปกติผมมักจะโดนผีอำอยู่บ่อยๆ เรียกว่าโดนจนชิน และคืนนี้ที่เอา เงินฮางเขามาบ้าน ก้เจออีกจนได้ เป็นผู้ชายสูงใหญ่ เห็นแต่เงาดำๆ ทำไมรู้ว่าเป็นผู้ชาย?? ก็เขาแล่นมาอำ แบบข่มขื่นผมนะสิ มายกเท้าผมพาดบ่า หวังจะทำมิดีมิร้ายทางประตูหลังผม ด้วยความที่โดนอำบ่อย จนชินผมโมโห จึงคว้ากระโจ้ยเจ้าผีตนนั้นแล้วจับเหวียงไปเลย และแล้วมานก็หายไป หึๆ พอวันรุ่งขึ้น ก็ได้รับคำแนะนำจาก พี่ท่านนึงให้เอาเงินฮางนั้นไปไว้ที่ใต้ฐานพระประธานในโบสเพื่อใช่ธรรมะจากบทสวดประจำวันในวัดขัดเกลาจิตใจ ผมได้เอาไปไว้ที่นั้นเป็นเวลาพรรษากว่าๆ และก็เอากลับมาไว้ที่บ้านเหมือนเดิม ตอนนี้ก็ปกติไม่มีอะไรเกิดขึ้นแล้ว ก็หวังว่าเขาคงจะให้อภัยแล้วมาช่วยกันสร้างบุญบารมีเพื่อส่งเสริมพุทธศานาต่อไป :cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

• images (4).jpg
      images (4).jpg
      ขนาดไฟล์:
      7.4 KB
      เปิดดู:
      252
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2013
  18. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    เกือบเสียประตูแล้วไหมล่ะท่าน jet-one ดีว่าเป็นผู้รักษาประตูสุดยอด super save ฮ่า..ฮ่า

19. jets-one

jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

นั้นสิครับเกือบรักษา พรหมจรรย์ ไม่ได้ซะแล้ว ฮ่า ฮ่าๆ แต่ก้ยังไม่รู้ว่าอนาคต จะไปพบเจอเจ้ากรรมนายเวรที่ไหนอีก ถ้าขออโหสิกรรมไม่ได้ก้ต้อง ยอมชดใช้กันไปตามแต่เขาจะพอใจ:'(

20. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

เกือบเสียดินแดนแล้วมั้ยละ...เจ้า jet-one คิคิ
    super save สุดยอด คั๊บบบบบบบ :cool: