@ใครปรารถนาพุทธภูมิบ้างครับ@

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย porrawee, 1 กรกฎาคม 2010.

1. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011

แต่เท่าที่ เรา พิจารณาดู คุณยังไม่ได้แสดง ให้เห็น หน้าที่ของคุณ (สักยะภาพ)ใน อันที่จะดำเนินกิจแห่ง โพธิญาณ ให้เป็นไปเพื่อประโยชน์ แก่ประชุมชนผ่าน
    เว็บบอร์ด ได้ดีเท่าที่ควร นะนี่ ! คือ ยังคุมเครืออยู่ มาก
    เรา จึงเขามาอ่าน และ ช่วยคุณ ขยายความ ใน สวนที่ ใครๆ อาจไม่กล้า
    ถามคุณ ! เพราะ คุณ ปิด คำถามของตนเอง ด้วย เรื่อง อจิณไตย.

ดั่งนั้น คุณ คงทราบ ว่า พระพุทธองค์ ไม่ทรงตรัส ให้เชื่ออะไร ง่ายๆโดย
    ปราศจาก เหตุผล !

นั้นเพราะข้อความ ต่างๆในเว็บบอร์ด มีหลายรูปแบบ หลายแนว มีทั้งผู้ปรารถนาดี และไม่ดี !

ต่อเมื่อ เรา สนทนากัน หรือ แลกเปลียน ทัศนคติ และ วิธีการบำเพ็ญเพียร ตลอด จนถึงเรื่อง กิจ และ หน้าที่ ในการช่วยเหลือมนุษย์ และ สรรพสัตว์
    ทั้งหลาย ให้เป็นไปในทิศทางเดียวกันแล้ว ไซร้ ! ประโยชน์ เป็นอันมาก
    ย่อม บังเกิด แก่ ชนผู้มีปัญญา หาใช่การโน้มน้าวให้เกิด ศรัทธา เพียงอย่าง
    เดียวไม่ !

การแสดงธรรม อันเป็น อนุสศาสนีปาฎีหารย์ นั้นแล
    เป็นวิธีการ ที่ พระพุทธเจ้าแต่ละพระองค์ และ ทุกๆพระองค์ ทรงสรรเสริญ
    และใช้ในการบำเพ็ญ พุทธกิจ ตลอดระยะเวลา ที่ยังไม่เสด็จดับขันธปรินิพพาน

หากคุณ วิหกขาว ทราบในหน้าที่ของตนเอง ก็ คงทราบในหน้าที่ อันต่าง
    ของ โพธิญาณ ท่านอื่นๆ เช่นกัน เพราะบารมีธรรมทั้งหลาย 10 ประการ
    ย่อม เป็นของ มหาบุรษ อาชานัย เท่านั้นที่คู่ควร แก่ การบำเพ็ญ และรู้จัก
    เลือกใช้ให้เกิดประโยชน์ ทั้งของตนเอง และผู้อื่น

สำหรับ เรา นั้นได้ พิจารณาตนเองแล้ว มีกิจอันต่างจากท่านอยู่ มิใช่น้อย
    แต่ หากเป็นกระแสเดียวกันแล้ว คงจะเกื่อหนุนกันได้บ้าง ไม่มากก็น้อย

สำหรับท่านที่ เคย สำผัส ข้อความแห่งเรา ในหลายๆ โพส คงจะพอเข้าใจ
    อยู่บ้าง แล้วแต่สถานการณ์ในแต่ละกระทู้ อาจมีหลายแนว

ก็ ต้อง ขออภัย ในบางคำตอบ เรา อาจให้ทัศนะคติ ที่แหวกแนวอยู่บ้าง
    แต่ ล้วนมีเจตนาดี ท้งสิ้น

เพราะ นาม แห่งเรา อัน นรชน สำรวมจิตดีแล้ว ย่อม เป็นไปเพื่อมงคล อันหาประมาณมิได้.

2. 26

26 เป็นที่รู้จักกันดี

เเน่จริงอถิถานให้นำลดเร็วเร็วสิเราจะไปกรุงเทพ2ธันวาช่วยหน่อย

3. 26

26 เป็นที่รู้จักกันดี

บารมีปรมัติอถิถานลิดเเค่นี้จิบจ้อย

4. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    อ่านะ
    เทวดาขอร้อง............!!!!!!
    ขอร้องอะไร ??? ขอร้องทำไม ????
    แล้วท่านวิหกขาว จะช่วยอะไรได้เหรอครับ บอกผมหน่อยอยากรู้
    ขนาดที่ท่านพิมพ์มาผมยัง งง เลยจับประเด็นไม่ได้เลยครับ

5. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    อยากรู้มาก ลองเป็นเองซิคับท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2011
  6. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เหมือนผมจะเคยตั้งกระทู้แนว ๆ นี้เอาไว้นะ

7. aodyjj2011

aodyjj2011 สมาชิกใหม่

12 พฤศจิกายน 2011
    ปราถนารื้อขนสรรพสัตว์พ้นจากห้วงทุกข์ในวัฎฎะ

รู้ว่าเส้นทางนี่มันยาวนาน ลำบาก ก็จะทนฝ่าฝันไปให้สำเร็จคับ
    ผมไม่ขอเจาะจงว่าปรารถาพุทธภูมิแบบไหน เพราะไม่อยากแบ่งแยกจิตตน
    ย้ำนะคับ จิตตน ผมถือว่า คุณของพระพุทธเจ้าเป็นอัปมาโนประมาณไม่ได้
    ผมถือว่าเป็นแบบไหนก็ได้ ปัญญาก็ไม่ว่า ศรัทธา วิริยะ ก็เหมือนกัน ที่บำเพ็ญ
    ยาวนานต่างกัน เพราะ ต้องการสภาวะแวดล้อม ยุคของใครของมันแค่นั้น
    โพธิจิตไม่ได้ติดที่ สภาวะแวดล้อม อยู่ที่ตัวเรา การแบ่งแยกพระพุทธเจ้า
    จงระวัง จะให้เกิด มิจฉาฐิถิ โดยไม่รู้ตัว จงระวังคับ ท่านพุทธภูมิทั้งหลาย

นี่คือคำเตือนเพื่อนพุทธภูมิด้วยกันนะคับ ไอ้ตัวผมก็บารมียังออ่นยังต้องบำเพ็ญอีกยาวคับ ยังไงก็แนะนำกันได้นะคับ:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      96.3 KB
      เปิดดู:
      60
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2011
  8. วิหกขาว

วิหกขาว สมาชิก

4 พฤศจิกายน 2011
    พุทธภูมินั้นมีกฏอยู่มากมาย ไม่ใช่ไม่มีการเกิดตามคือบำเพ็ญบารมีร่วมกันไม่ใครรู้และกล่าวถถึงเลยจะขอเพิ่มเติมส่วนนี้คือ๑.ปัญญาธิกะ๔อสงไขยคือการพร่องด้วยศีล๕เป็นเหตุมนุษย์จึงมีพิการ เจ็บป่วย อายุสั้น เน้น ทานมากกว่าศีลเพราะเข้าใจน้อย๒.ศรัทธาธิกะ๘อสงไขยคือการรักษาศีลเพิ่มและให้ทานมากขึ้นจึงมีคนรวยมากและเบียดเบียนกันน้อย๓.วิริยะธิกะ๑๖อสงไขยคือการรักษาศีล๕ให้มั่นคงเพราะโลกแห่งอริยะคือศีล๕หากมนุยษ์ผู้ใดอยากตามมาจงรักษาศีล๕ ให้ทาน และเจริญภาวนาไม่ใช่อ้อนวอนขอโดยไม่ทำอะไรเลย อชิตะคือพระศรีอาริยะเมตไตรสายวิริยะธิกะมีมนุษย์ผู้เห็นตามอยู่แดนสวรรค์มากมาย เพ่าพันแห่งอริยะชนผู้มองเห็นเท่านั้นถึงไปใด้ทั้งๆที่มีอยู่กลับบอกว่าไม่มีไม่มีๆแสวงหาอะไรกันทุกวันนี้ ต้องการอะไรชื่อ๓สิ่งนี้ก็ไม่เข้าใจความหมายนี้ศรีอริยะเมตไตยศรีคือศรีษะอริยะคือศีล๕เมตไตรคือมีเมตตาจบไตรภพหากไม่เข้าใจแม้ชื่อมนุษย์สมัยนี้เราจะจากไปลาก่อนเราพอแล้ว ที่นี่ไม่มีใครต้องการเรา ไม่มีใครแสวงหาเรา ขออนุโมทนาบุญกับท่านทั้งหลาย พญาปักษาขาวจะเป็นเพียงปักษาชอบอยู่ป่า มากกว่าวุ่นวายกับใครเราเห็นแล้วท่านทั้งหลาย ล้วนน่ายกย่องขออภัยที่บินผ่านมา ไม่ใช่ธุระแห่งเรา ไม่มีมนุษย์ต้องการความช่วยเหลือท่านทั้งหลายเราจะเป็นเพียงปักษาเฝ้ามอง เพราะไร้ผู้ร้องขอ

9. จันทโค

ทั้ง 3 ประเภทที่กล่าวมานั้น เป็นเรื่องของพุทธวิสัยนะครับ ไม่สามารถรู้ได้หรอกครับ ผมจะยกตัวอย่างนะครับ ยุคของพระทีปังกรพุทธเจ้า(วิริยาธิกะ)ก็ยังมีสภาพแวดล้อมเหมือนปัจจุบันเลยนะครับ
    ถ้าผมขอร้องท่านจะช่วยได้เหรอครับ ??????

10. จันทโค

ลองเป็นอะไรครับ บอกหน่อยดิครับ ???

11. วิหกขาว

ผมขออนุโมธนาบุญกับท่านทั้งหลายในนี้ทุกท่าน ผู้ตั้งความปรารถนาว่า จะช่วยหมู่สัตว์ให้พ้นทุกข์ จึงบำเพ็ญบารมีเรื่อยมา สู้ๆนะครับทุกท่านพึงมั่นคงใน ปรมัต ๑๐ ประการบารมี ๓๐ ทัศ มี ปจิจสมุปบาท เป็นเหตุผลเพราะทุกๆท่านไม่ว่าองค์ใดล้วนมีเหมือนกันหมด หากไม่แทงตลอดแล้วจะหลงทางใด้ พระเทวทัตก็ปรารถนา ปัจเจกโพธิ พญามารที่ขวางทางพุทธองค์ ก็เหมือนกัน ผมขอสรรเสริญบารมีของท่านทั้งหลายแต่ทั้งหมดเหมือนกันคือ ช่วยผู้อื่นให้พ้นทุกข์ แม้ต้องทิ้งสิ่งอันเป็นที่รัก ไม่มีใครในโลกอยากเกิดมาเพื่อสูญเสียแต่เพราะเหตุผลเดียวคือสิ่งนี้ แม้จะหาผู้เข้าใจยากว่าทำไมต้องทำ และทำทำไม นิพพานเหมือนกันหมดไม่แบ่งแยกคือการพ้นทุกข์ผู้มองไม่เห็นทุกข์ย่อมพ้นทุกข์ไม่ได้คือการ เกิด แก่เจ็บตาย พระโสดาบันท่านเห็นแล้วสัจธรรมแห่งโลก ขอกราบทุกๆท่านพระพุทธองค์ทุกๆพระองค์ พระธรรม พระสงฆ์ ทั้งอดีด ปัจจุบัน อนาคต กรรมใดที่ข้าพเจ้าทำให้ขุ่นเคืองอดโทษให้ผมด้วย การเบียดเบียนเป็นทุกข์ในโลกผู้ไม่เบียดเบียนจึงพ้นทุกข์ สาธุ

12. วิหกขาว

หากรออยู่กสิน๑๐นั้นวาโยกสินคือการเพ่งลมรวมลงที่ฌาน๔จะควบคุมลมใด้ในธาตุ๔นั้นสำเร็จแล้วเรียกว่าวิชชากสินอภิญญา เมื่อถึงอุคนิมิตแล้วให้เพ่งจิตไปจุดใดจุดหนึ่งจะเกิดปฐมฌานแล้วเพิ่มวสีภาวะ๕ประการเข้าไปทำเป็นประจำคืออิทธิบาท๔ขอบอกว่าอีกนานเอาลัดดีกว่า บุคคลทั่วไปจะหมิ่นใด้หากท่านใดมีปัญหาอยากเจอมาที่นี่ e-mail-phoobokthang@hotmail.com

13. tOR_automotive

tOR_automotive เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องบารมีธรรมอะไรนี้ เป็นความต่างด้านความสามารถที่จะสร้างคุณธรรมทั้งหลายให้ปรากฏยิ่ง ๆ ขึ้นไปได้ จนบรรลุโพธิญาณในที่สุดไม่ใช่เหรอครับ จนปรากฏพระคุณต่าง ๆ ช่วยเหลือสัตว์โลกให้พ้นทุกข์ได้อย่างแท้จริง และปัญญาที่ต่างกันน่าจะเป็นตัวแปรที่ทำให้เกิดประเภทต่าง ๆ อย่างที่ว่า ไม่ใช่เหรอครับ
    มหาโพธิสัตว์ควรจะใช้กับประเภท ปัญญาธิกะนะ ผมว่า

14. วิหกขาว

พุทธภูมิ

ผมอยากรู้จักท่านที่รู้ว่าที่ผมใช้คืออุเทสสานีปาฏิหารและปณิทานของท่านนั้นเหมือนผมผมจะช่วยท่านการใดที่เป็นไปเพื่อพุทธศาสนาและกิจนั้นสมควรทำและผมเองก็เป็นพุทธบุตรที่รักศาสนาของพุทธองค์มาก ที่แสดงออกมาก็เพื่อค้นหาผู้รู้และมีปัญญามากแต่เพราะสาเหตุที่ไม่รู้ว่าใครเป็นใคร จึงล่วงเกินท่านทั้งหลายไปบ้างอภัยให้ด้วยนะครับ แท้จริงแล้วผมเรียบร้อยอยู่ในกฏแห่งสงฆ์ผมเข้าใจดีแม้ตอนนี้จะไม่ใด้เป็นแล้วแต่ผมเป็นผู้น้อย ท่านใด้รู้เรื่องราวของผมซึ่งแหวกแนวจากทัว่ๆไปคงจะพอเข้าใจว่ากว่าจะใด้มานั้นต้องแสวงหามากเพียงใดและกว่าจะถามคำถามนี้จากพุทธองค์ใด้และเข้าใจคือคำถามที่ว่า ปรมัต คืออะไรครับนั้นและเข้าใจคำว่า อุเบกขาปรมัตบารมี ซึ่งหาคำตอบยากมากและก็เข้าใจในตัวเองนั้นล้วนเป็นคนจริงปฏิบัติจริงๆปาฏิหาร๓ส่วนที่ใด้มาเพื่อตัตมานะแห่งตนจึงละทิ้งคือการแสดงฤทธิ์เพื่อไม่เบียดเบียนผู้ใดและแรงจนน่ากลัวคือแค่คิดเท่านั้นคงจะเข้าใจและตั้งแต่เกิดมาบนโลกผมคิดเพียงว่าอยากช่วยผู้คนให้พ้นทุกข์อยู่เพื่อผู้อื่นที่แสวงหาก็เพื่อช่วย ไม่ใช่เพื่อโอ้อวดไม่รู้ว่าท่านใดเคยไปใหมดินแดนที่ผมไปมา พุทธองค์พาผมเข้า พุทธองค์ถามผมว่าอยากรู้ใหมว่า สัมมาสัมโพธิฌานเขาเป็นกันยังไงและผมก็เข้าดินแดนต้องห้าม และใด้มามากมายผมไปสุดทางและรู้ว่าพระอาจารย์ยังอยู่ ๕๐๐๐ ปีไม่ใช่เวลาที่สมควรผมมาเพื่อรักษาไม่ใช่ทำลาย ผมรักพระอาจารย์ยิ่งกว่าชีวิดพระอาจารย์ของผมคือ พุทธองค์ทุกๆพระองค์และก็เครารพพุุทธบุตรทุกๆท่าน หากการใดเป็นไปเพื่อศาสนาแล้วผมอยากช่วยแต่ผมมีเพียงปัญญาเท่านั้นและผมจะไม่โอ้อวดแล้วพอแล้ว ผู้รู้ผู้สงบย่อมไม่โอ้อวดในศีลทั้งหลายว่าเราเป็นดังนี้ ผมจะไม่กางปีก คือ ปัญญา แล้ว ปีกผมเพื่อปกป้องและช่วยเหลือ หากท่านใดมีสิ่งที่เป็นไปเพื่อช่วยเหลือและเป็นกุศลและพระศาสนาก็ช่วยกรุณาบอกผมด้วย ท่านในนี้ล้วนทรงภูมิต้องขออภัยงดโทษผมด้วยนะครับ สาธุ

15. วิหกขาว

หากใครมีปัญหาในพุทธภูมิ ผมจะยกเรื่องหนึ่งมาแจกแจงเหตุนั้นท่านทั้งหลาย พุทธองค์ตรัสกับพระสารีบุตรใว้ว่าเว้นใว้เฉพาะปัจเจกโพธิเท่านั้น สัมมาสัมโพธิณานเท่าเทียมกันทั้งหมด ไม่ว่าสายไหนองค์ไหน จะพระศรีอาริยะหรือพระวิปัสสีสัมมาสัมพุทธเจ้า ไม่ใด้แบ่งชั้นและนิพพานก็ไม่ได้แบ่ง และการบรรลุก็ใช้เหมือนกันคือ ปจิจสมุบบาท เพราะหากรู้ขั้นนี้แล้ว ชาติจะสิ้นสุด และทำไมพระพุทธองค์ถึงอธิฐานลอยถาดทองคำ เพราะเป็นด่านสุดท้ายเรียกว่าหากโพธิสัตว์ท่านใดเข้าถึงแล้วไม่มีอะไรมายับยั้งใว้ จะมีประโยคหนึ่งที่ท่านบอกว่า ลาก่อนพุทธภูมิ ถึงระดับนี้จะไห้ฟ้าดินยืนยันจะไม่ใช้ตัวเองวัด และต้องบวชก่อนเท่านั้น และผมทำแบบนี้ เอาบาตวางใว้กลางทุ่ง แล้วอธิฐานบารมีว่า หากตัวเราคือโพธิสัตว์ผู้ที่จะบรรลุสัมมาสัมโพธิณานแน่นอนแล้วขอให้ฝนตกเต็มบาตรหากฟ้าดินยืนยันไม่ได้ เราจะไปนิพพาน และฝนตกจนท่วมจึงกล้าประกาศตัวและหากผู้ใดทำได้แม้เพียงคุยกับเทวดาได้ก็ย่อมรู้ได้ ธรรดานั้นผมมาเพื่อเสาะหากิจที่ต้องทำแล้วจากไป อยู่ในป่าโปรดสัตว์ แต่มีผู้ร้องขอว่าให้ออกมาบอกผู้คนในเส้นทางต่างๆและผมก็รับกิจนั้น ด้วยวิสัยจึงต้องทำ แต่ผมมีข้อแม้๒ข้อ คือ หากท่านใดทำแล้วผมจะจากไป และแล้วแต่วาสนาของบุคคลเสาะเสวงหาแล้วจากไป และหากมนุษย์ใดหมิ่นแคลนเราจะเป็นโทษมากผมก็จะหายไป เพราะสัจธรรมที่รู้นั้นไม่ใด้เป็นไปเพื่อโอ้อวด แต่เป็นไปเพื่อช่วยเหลือ และท่านทั้งหลายก็พอแล้วเพียงพวกท่านก็พอแล้ว แต่ละท่านล้วนทรงภูมิมาก และความลับของผมนั้นก็จะเป็นความลับต่อไป ตั้งแต่เกิดไม่เคยเอ่ยกับใครเลยเพราะรู้ว่าใครจะเชื่อ แต่ผมรักษาสัจจะบารมีตั้งแต่๗ขวบผมไม่โกหกและความจริงก็น่ากลัวกว่า คำลวง มีผู้เรียกผมกลับแต่ผมก็อยู่ต่อเพื่อ บอกทาง เท่านั้นครับ และท่านทั้งหลายก็เพียงพอแล้ว โลกนี้มีท่านอยู่แล้ว ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ผมแจกแจงให้ฟังแล้วหวังว่าคงเข้าใจ เหตุใดที่พระตถาคตกล่าวเราใด้รู้แจ้งแล้ว และทั้ง๓โลกต่างขนานนามเราว่า พุทธบุตรโพธิสัตว์ สาธุ

16. tOR_automotive

tOR_automotive เป็นที่รู้จักกันดี

ู^
    ^
    ^
    การรับข้อมูล พิจารณา ประโยชน์แต่ล่ะท่านเห็นและทราบในใจ
    เชื่อไม่เชื่อ เป็นพื้นฐาน เรื่องจริงบางเรื่องยังไม่ได้พิสูจน์ ก็เพียงยังไม่ทำใจเชื่อ เป็นพื้นฐานที่ดีมากกว่าเสีย หากจะกรุณาก็แจงให้เข้าใจได้ด้วยก็จะดี ด้วยภาษามนุษย์โลกที่ใช้ ๆ กัน ปรมัตถธรรมเขาก็เรียน ก็สอนกันได้ แสนยากเข้าใจ เรื่องนี้ก็ไม่น่าจะเกินความสามารถจนทำเสียไม่ได้เลย...

เรื่องอธิฐานแบบที่บอกมา เชื่อว่าแต่ล่ะท่านมีประสบการณ์ด้วยตนเองมาแล้ว ตั้งแต่เด็กมาก็มีมาก หลายครั้งเหลือเชื่อ แต่ไม่เอามาใส่ใจ เพราะมันจะทำให้เกิดข้อเสียกับตัวเองมากกว่าดี ก็เห็นว่าลืมๆไปซะดีกว่า

บางบทเรียนที่เรียนกันวันนี้ไม่เข้าใจ อยู่ไปอยู่ไปมันก็เกิดทางแว๊ปมาให้เห็นและเข้าใจได้เหมือนกัน ไม่จำเป็นจะต้องตอนนี้หรอกครับ

เรื่องพุทธภูมิ เป็นเรื่องคุณธรรมล้วน ๆ ถ้าสามารถทำให้ปรากฏได้ ก็ต้องมารักษา ป้องกัน แล้วมันก็จะปราณีตขึ้น สูงขึ้น แข็งแกร่ง (ปริมาณบุญกุศลไม่เกี่ยวนะ แยกกันก่อน)

ขอบคุณครับผม

17. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    แอตไปนานแล้ว ยังไม่เห็นออนเลยอ่ะ

18. หน่อพุทธ

หน่อพุทธ Active Member

9 พฤศจิกายน 2011
    อนุโมทนากับพวกโพธิสัตย์รุ่นพี่และรุ่นน้องครับ

สำหรับผมปรารถนาพุทธภูมิแบบ วิริยาธิกะ โดยท่านอาจารย์ไก่ คนเมืองบัว บอกว่าต้องบำเพ็ญบารมีมาเกิดเป็นมนุษย์อีก 1386 ชาติครับ น้อยชมัดเลย บารมีจึงเต็มบริบูรณ์ แล้วมาเกิดอีก 1 ชาติ เป็นชาติสุดท้าย เพื่อตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งในอนาคตกาล ครับ

19. รัศมีสีทอง

รัศมีสีทอง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    แค่คิดแบบนี้ก็ยังห่างไกลพุทธภูมิ คิดว่าโรคประสาทเสียมากกว่า ถ้าคิดว่าหัวขาดเพื่อรื้อขนสัตว์โลกแล้วเป็นความโง่เง่าของตัวเองแล้วมาคิดทรมานใจทีหลังแสดงว่าคุณปรามาสพระพุทธองค์มากๆเลย เขายอมเสียชีวิตเพื่อความสุขของชาวโลกตัวเองคิดว่าวิธีที่ทำเป็นความโง่ของตัวเอง ยังห่างไกลพุทธภูมิอีกมากนัก กลับความคิดเสียใหม่นะผมเตือนด้วยความหวังดี