โรคภัยไข้เจ็บ อันเกิดจากการนั่งสมาธิ / การฝึกจิต / การฝึกพลัง

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 10 ตุลาคม 2008.

1. เต๊ะจุ๊ย

เต๊ะจุ๊ย เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    ในหู รู้สึกแปลกๆ ฮะ อื้อๆ นิดหน่อย
    เหมือนแก้วหูโดนดึงโดนดูด
    แปลกดีครับ เวลาหายใจจะชัดเลย เหมือนกับลมจากหูจะโดนดูดมาด้วย
    รู้สึกช่องหูแก้วหูโดนดึงเรื่อยๆคับ

เช้าวันนี้ ตื่นมาทำงานบ้าน ทะเลาะกับต้นหญ้า
    รู้สึกอาการคัดจมูกหาย เวลาได้เสียเหงื่อครับ
    หายใจโล่ง สบายดี

ออ ก่อนหน้านี้จมูผมมันหายใจเข้าออกได้รูเดียวซะ 70% ของเวลาทั้งหมดครับ
    น้อยนักที่ผมจะหายใจโล่งทั้งสองรู

แล้วก็ตั้งแต่อาบน้ำแข็งมา รู้สึกปวดหัวมึนๆเรื่อยๆฮะ

ออที่แปลกคือ บนหัวผม ตรงบริเวณก่อนถึงกระหม่อม(มาจากด้านหน้า) จะมีพื้นที่ๆนึง กลมๆ มีความร้อนพุ่งออกมาครับ
    แบบว่า เอาืมือไปวางไว้บนหัว ไล่ๆๆ จากหน้าไปหลัง หลังไปหน้า
    จะสะดุดตรงบริเวณนี้เลยว่า มันอุ่นๆ ออกมา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2008
  2. นโมโพธิสัตโต

นโมโพธิสัตโต ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    20
    ขวัญน้องจุ๊ย อยู่ตรงไหน.... ค่อนไปข้างหน้ากระหม่อมหรือ หลังกระหม่อม

จักรที่หก หรือ ตาที่สามกำลังได้รับการชำระ ล้าง
    จากอาการของหู ตา จมูก ที่น้องบอกมา ทำได้ดีแล้ว ครับ

ในช่วงการเคลียรระบบจักระ การฝึกหายใจแค่ลิ้นปี่ สำคัญมาก
    ในการเคลียรระบบศูนย์กลางประสาททั่วร่างกาย

ก็คือ หายใจตามธรรมชาตินั่นแหละ แต่ สนใจจุดวกกลับลม จากจมูกเข้ามาคอ มาถึงลิ้นปี่ จนลมเต็มปอด เต็มกระบังลมแล้ว ก็คลายออกตามปกติ

ส่วนลมปราณละเอียด ที่กำหนดกันถึง เหนือสะดือ ไปถึงไหนๆ ตอนนี้เรายังไม่สนใจ

3. เต๊ะจุ๊ย

เต๊ะจุ๊ย เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    จุ๊ยมีขวัญสองที่ครับพี่โอม

ทั้งข้างหน้าและข้างหลังกระหม่อม คิดว่าเป็นบริเวณที่มันมีอะไรออกมานั่นแหละครับ :D
    ต้องอาบถึง 10 ขันเลยเหรอครับ - -'
    นึกว่า 7 ขันก็พอซะแล้ว

ขอบคุณมากครับพี่โอม

4. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

แต่มะวานรู้สึกปวดมากๆๆๆ เพราะน้ำคงเอาไปทำไอติมแท่งได้เลยอะ

ปวดจนไม่รู้จะบรรยายยังไง ทั้งแสบทั้งปวด ขนาดเอาน้ำเย็นราดเท้าตัวเองยังรู้สึกเลยว่าเส้นเลือดเดินลำบากมากเพราะน้ำอุณหภูมิสูงจริงๆ

(มะวานใส่ไว้เต็มกระมัง1อะ คงได้สัก 20กว่าขัน)

5. Baby_par

เมื่อวานปวดจริงๆอะ แบบว่าโดนน้ำแล้วซึมเลย แบบว่าขนาดเท้ายังขยับไม่ได้ชาแข็งอยู่กับที่เลย

6. นโมโพธิสัตโต

นโมโพธิสัตโต ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

20

ฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯ

ดีครับ

ที่ได้สังเกตุอาการภายนอก ภายในละเอียด จะได้ทราบว่า

ตำรา หรือ บันทึกของคนอื่น และ ความจริงของตัวเรา ต่างกันอย่างไร

7. นโมโพธิสัตโต

20
    มีบางท่าน และ น้องบางคน ที่เพื่งเล่ามา

ว่าส่งกำลังไปรักษาผู้อื่นบ่อยๆ แล้วตอนนี้ มีอาการไม่ดีกับร่างกายตัวเอง

ก็ควรหยุด ส่งกำลัง ส่งบารมีตนเอง ก่อน

บางครั้ง ถ้าเราไม่สามารถทราบได้ว่า ..โรคที่คนอื่นเป็นนั้น เป็นโรคกรรมที่รุนแรงระดับไหน เจ้ากรรมนายเวร หรือ คู่กรณี เค้ามีหนี้ตกค้างกันมาขนาดไหน

พอเรารักษาอาการของคนป่วย ได้ระยะหนึ่ง ไม่ว่าเค้าจะดีขึ้นแค่ไหนก็ตาม
    ช่วงที่เรากำลังตก ... เราอาจเจ็บป่วยหาสาเหตุไม่ได้ รักษาให้ตนเองไม่ได้

ก็ต้องพิจารณาแล้วว่า... เราทำเกินกำลัง เกินหน้าที่ ก้าวก่ายวาระกรรมผู้อื่น
    มากเกินไปหรือไม่... จะได้หาขอบเขตการช่วยเหลือผู้อื่น ตามกำลังตน

8. pppiak

pppiak เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2008
    สวัสดีคะ อ. พี่โอ(โอริสา)ที่นัดรักษากับ อ. อาทิตย์นี้ ฝากขอบคุณมานะคะที่ อ.รับรักษาให้ ซึ่งเห็นว่าจริงแล้ว อ.ไม่ว่าง อุตส่าห์ไปเลื่อนนัดให้ ........พี่โอ โชคดีเลยนะคะ ไปหา อ.สามตา เพื่อให้เช็คดูรายละเอียดต่างๆ พอเจอเรื่องเอ็น,กระดูก กำลังจะแนะนำให้ไปหา อ.สุวิ .........อ. ก็เดินมาพอดี ได้รักษาขั้นต้นตรงนั้นเลย พี่โอ ประทับใจมากคะ ฝากชมมาด้วยนะคะว่า อ.เก่งมากและดูใจดีมากเลย (พี่โอเป็นพี่สาวแท้ๆ ของเปี๊ยกเองคะ ขอบคุณนะคะ อาจารย์)

9. battosai

battosai เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านผมมีแต่ตราใบโพธิ์ได้ไหมครับ

10. Baby_par

พี่โอมบอกว่าได้ค่ะ แต่คุณภาพมันจะหลดย่อนลงนิดหน่อย

เพราะปลาก็กินอยู่ 555 อิอิ

11. house072

house072 เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงพี่ๆนะคะ ได้ทำตามที่อาจาร์ suwi แนะนำแล้ว คือลองทำสมาธิแบบหลวงพ่อเทียนดู ค่ะ คราวนี้ไม่ได้ แบบรู้สึกตัวโดนกระตุกทางหลังแล้ว แต่พอเลิกทำสมาธิ ไหล่ซ้ายกระตุกแบบ มีคนดึงแทนค่ะ

12. นโมโพธิสัตโต

20
    การหายใจ ต้องฝึกการหายใจแค่ลิ้นปี่ สลับกับการหายใจปกติให้ได้

คือ รู้ลมผ่านจมูก คอ มาถึงบริเวณลิ้นปี่ ลมเต็มปอดแล้วหายใจออก

ให้ทำในอัตราปกติ และ เร็วขึ้นสลับกันก่อน

เร็วขึ้นคือ หายใจเต็มเร็ว ออกเร็ว

13. นโมโพธิสัตโต

20
    อย่าลืม จุดประสงค์หลักของการอาบน้ำแข็งคือ

เพื่อให้ทำขนลุกทั่วตัว จนเต็มหน้า เต็มหัว ให้ได้

การอาศัยกุถณฑาลิณี ที่พุ่ง่ขึ้นมาจำนวนมหาศาลโดยการอาบน้ำแข็ง

ในช่วง 7 วันแรก เพียงแค่ เพ่อ่ช่ว่ยเคลียรระบบจักระทั่วกาย

ให้สะอาด เปิด และทำงานได้เต็มที่

ทำงานเต็มที่แล้ว จักรนั้นจะเปลี่ยนความร้อนเป็นเย็นได้เร็ว

จะไม่มีการทรมาน หรือ ผิดปกติ จากการถูกพลังกุณฑาณีเผาไหม้

ถ้าอาบน้ำแข็งเจ็ดวัน แล้วยังทำขนลุกเป็นพื้นฐานไม่ได้

ความสุข ความสบาย ระบบร่างกายที่ดีขึ้นด้วยการอาศัยกุณฑาลิณีขึ้นมาชำระ

อาจจะตกวูบลง

เพราะ ถูกใช้ไปจำนวนมหาศาล ในเวลาสั้นๆ

การทำขนลุก จะกระตุ้นทุกจักระโดยอัตโนมัติ พลังจะไม่ตก

แต่ ก็ควรอาบน้ำแข็งอย่างน้อย เจ็ดวันสักครั้ง เพื่อตรวจเช็คระบบทั้งหมด

นี่คือ พื้นฐาน หรือ บทนำ ..........เท่านั้น

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 สิงหาคม 2010
  14. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้อาบน้ำแข็งมาประมาณ 2 อาทิตย์ จู่ ๆ วันนี้เกิดคิดถึงความเย็นขึ้นมา เลยลองอาบ

ระหว่างที่อาบ ไม่เกิดความร้อนสักนิด ไม่ปวดไม่เจ็บ อาบแบบสบายใจ เสร็จแล้วนุ่งผ้าเช็ด

ตัวผืนเดียว นั่งรับลมเย็น รอได้ครู่หนึ่ง มีความร้อนที่กลางกระหม่อมชัดเจน

มีแค่จุดเดียว เสร็จแล้วไปนั่งสมาธิ หายใจจาำำกจมูกถึงลิ้นปี่ ทำขนลุกไปด้วย

ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แหม! คุณโอม จะไม่ให้ขำได้งัย ลมหายใจที่วิ่งลงไปหาลิ้น

ปี่ มันเลี้ยวซ้ายขวาไปมา ซิกแซกได้ 5555555555 เออ! แปลกดีนะผมว่า

แต่! แม้ตอนที่กำลังพิมพ์ ฝ่าเท้าร้อนจี๋เลย ไม่เกิดความเย็นสักนิดเดียว

เห็นที ต้องเริ่มฝึกใหม่เสียแล้ว 55555555555555 อายเด็ก ๆ แถวนี้ หุหุ

แก้ไขเพิ่มเติม ตอบเร็ว ๆ หน่อยนา วัยรุ่นใจร้อน เพราะตอนนี้ฝ่าเท้าร้อน

แล้ว ร้อนจนฉุดไม่อยู่

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 ตุลาคม 2008
  15. นโมโพธิสัตโต

20
    เคยบอกแล้วว่า..

ฝ่าเท้า เป็นกระจกเงาสะท้อนอาการ ของ จักรเจ็ด

นั่นแสดงว่า จักระเจ็ดทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพ

ให้ไปเดิน + ทำขนลุก + หายใจแค่ลิ้นปี่

คือเดินหลังตรง งับปาก ฟันขบหากันเบาๆ ตาเบิ่งกว้าง แหงนหน้าเล็กน้อย

อกผาย แขนแกว่งตามธรรมชาติ

หายใจ แค่ลิ้นปี่ ในอัตรา ปกติ และ เร็ว สลับกันไป

ให้ทุกจักระทำงานพร้อมกันทั่วกาย คราวนี้กุณฑาลินี จะไม่ถูกกระตุ้นด้วยน้ำแข็งแล้ว
    แต่ ขึ้นมาอย่างสม่ำเสมอ ด้วยการเดินในจังหวะสม่ำเสมอ บวกกับพลังขนลุก
    ซึ่งเป็นกำลังสมาธิในระดับฌาณสอง ปิติขั้นกลางที่เข้มข้น

สิ่งที่มาอุดตันจักรเจ็ด จะถูกชำระอย่างรวดเร็ว โดยไม่ต้องอาบน้ำแข็ง

เอ้า ทำเลย....

16. มังกรบูรพา

โพสต์เสร็จไม่ถึง 15 นาที ตอนนี้ฝ่าเท้าเย็นแล้ว อิอิ เข้ามาบอกอ่ะค๊าบ

(ฝีเย็บก็เย็นแล้ว มีลมออกนิดหน่อย)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 ตุลาคม 2008
  17. นโมโพธิสัตโต

20
    OOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOO

จักระถูกปิด และอุดตัน ด้วยจิตวิญญาณอื่นที่มาเบียดเบียน

ถ้าไม่ได้ครูอาจารย์ที่ทราบวิธีจริงๆ และ น้องไม่ได้รับการดูแล

ในการนั่งสมาธิ วิปัสสนา อย่างถูกต้อง ก็ไม่หายสักที

มีแต่คนบอกให้ใช้สติ ดูแล้วปล่อยวาง

ปล่อยอย่างไร ...ก็สิ่งที่มาแฝง เค้าไม่สนบุญกุศล

ถ้าน้องเข้มแข็งพอ อยากให้ลองอาบน้ำแข็งเจ็ดวัน

เสียดายถ้าอยู่ใกล้ และ มีญาติมาด้วยได้ จะแก้ไขอย่างเร็วให้

18. นโมโพธิสัตโต

20
    OOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOO

พี่เคยสงสัยในคำสอนของสายอื่นว่า

ถ้าพลังกุณฑาลินี ขึ้นมาถึงตาที่สาม แล้วเค้าจะออกไปจักรเจ็ดเอง ไม่ใช่หรือ?

เค้าแสดงให้เห็นแล้วไง....

ถ้าจักรเจ็ด ถูกพลังภายนอกมาปิดกั้น จะออกได้อย่างไร
    เราต้องเพิ่มกำลังอีกนิด โดยทำขนลุก +หายใจ+ เดิน

อย่าลืมครับ อาการที่ฝ่าเท้า สะท้อนอาการของจักรเจ็ด

19. มังกรบูรพา

ขอบคุณจอมยุทธ์ ที่ชี้แน่ะ อิอิ

20. deejaimark

deejaimark เป็นที่รู้จักกันดี

รอพี่โอมเอ่ยอยู่เป็นนานแสนนาน นึกว่าจะไม่ชวนเสียแล้วคะ อิ อิ อิ อิ อิ

ก่อนที่พี่โอมจะนำวิธีดังกล่าวมาขึ้นบอร์ด ก็ได้สอนdeejaimark อยู่พักนึงคะ เริ่มแรกได้มองผ่านรูปแทนตัวของพี่โอม แล้วเกิดอาการแน่นหน้าอก หายใจไม่ออก พี่โอมเลยช่วยแนะวิธีแก้ไขให้ แก้ไปแก้มา จนได้รู้ว่า จักระเรามีปัญหาเยอะ จักรไม่เคลียร์ โดยเฉพาะจักระที่6 และ 7 จะติดมาก....เนื่องจากว่า ก่อนหน้านั้นสักประมาณเกือบอาทิตย์ได้ไปทำการอย่างหนึ่งมา ซึ่งทำให้มีพลังด้านลบติดตัวมามาก ติดแน่นที่จักระที่6 และ 7 มีอาการคัดจมูก หายใจไม่ออก ปวดขึ้นตาที่สาม พี่โอมก็ช่วยหลายอย่าง ทั้งกินยาเขียว ทั้งฝึกขับพลังแฝง ทั้งอาบน้ำแข็ง ทั้งแอบส่งพลังมาช่วย ทั้งสอน ทั้งลุ้น ก็ค่อยๆ ดีขึ้นเรื่อย จนรู้สึกว่าเคลียร์ แล้วก็กลับมาติดอีก มาทราบทีหลังว่า พลังแฝงที่ว่า รุนแรงมาก ฝังติดตัวอย่างแน่นหนา(ตอนนี้หายออกไปจากร่างกายหมดแล้วคะ อิ อิ อิ อิ)ตอนที่ทำก็เคลียร์ พอไม่ทำขนลุก เผลอแค่วันเดียว โดนเล่นงานสาหัสกว่าเดิม ต้องมาเริ่มใหม่ทุกที......จนอยู่มาวันนึง เผลอเที่ยวเพลินไปหน่อย 2 วันเองคะ แย่เลยทีนี้ ขนลุกก็ทำไม่ได้ พลังในการทำขนลุกอ่อนมาก จนไม่อยากทำ และก็ไม่ได้ทำขนลุกจริงๆ ( ก็มันไม่มีพลังให้ลุก เลยไม่ทำ แบบว่า กำลังใจไม่มีนะสิคะ) .ไม่กล้าคุยกะพี่โอมด้วยคะ รู้สึกผิดมาก ที่ซุกซนไปหน่อย ตอนนี้ก็เกือบเดือนได้มั๊งคะ ที่หยุดไป......จนโดนพี่โอมดุว่า ชอบเล่นซน ตัวเปื้อนมอมแมม ...
    ไปอาบน้ำซะ... จะได้สะอาด

อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ จนป่านนี้ยังไม่ได้อาบน้ำเลยคะ..........มันตัองเริ่มใหม่หมด ยาเขียวก็ไม่เหลือ........
    ก็จะพยายามคะ หาวิธี หายาเขียวมาให้ได้คะ..........

ยอมรับว่า ช่วงที่ได้รับคำแนะนำจากพี่โอม สังเกตุได้เลย ตอนที่กินยาเขียวนะคะ ผิวพรรณจะเปล่งปลั่งขึ้นผิดหูผิดตา ตอนที่อาบน้ำแข็ง บางครั้งรู้สึกโล่งมาก มีลมออกหู ออกตา........ตอนที่หมั่นทำขนลุก รู้สึกได้เลยว่า สิ่งแวดล้อมรอบกายเราจะเคลียร์ จะรู้สึกสะอาด ปลอดโปล่ง เดินไปไหนก็รู้สึกว่ารอบตัวเราโล่ง มีแต่พลังดีๆ อยู่รอบตัวคะ
    ........ไม่รู้ว่า คนอื่นเป็นงี้รึป่าวนะ.......
    มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ ต้องหาวิธีสั่งซื้อยาเขียวให้ได้ก่อน กินยาเขียวแล้ว จะทำขนลุกได้แรงคะ ตอนนี้ยาเขียวหมด ก็ต้องฝึกทำขนลุกอย่างเดียว