โรคภัยไข้เจ็บ อันเกิดจากการนั่งสมาธิ / การฝึกจิต / การฝึกพลัง

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 10 ตุลาคม 2008.

1. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นเดี๋ยวคืนนี้ลองดูสักตั้ง ถ้าพรุ่งนี้ไม่หายร้อนฝ่าเท้า จะเข้ามารบกวน อิอิอิ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ คุณโอมOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOO

2. นโมโพธิสัตโต

นโมโพธิสัตโต ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    20
    โทรไปไม่มีคนรับ

อันดับแรก ทำขนลุกทั่วตัว จนเต็มหน้า เต็มหัว

ถ้าจะให้เร็วแรงขึ้น เพิ่มการเดิน งับปาก ขบฟันเบาๆ แกว่งแขนตามธรรมชาติ
    อกอย่าห่อ หลังตรง หายใจแค่ลิ้นปี่ ช้าเร็วสลับกัน
    แล้วทำขนลุก จะได้ขนลุกอย่างหนาแน่น ระบบทั้งหมดจะเคลียรเร็ว

การที่จักรเจ็ดมีพลังไม่พอเปลียนกุณฑาลินี จากร้อนเป็นเย็น อาจมีการอุดตันที่จักรต้นๆจักรใดจักรหนึ่ง จนถึงจักรหก ถ้าใช้จักรหกหรือตาที่สามผิดทาง หรือ เพ่งอะไรที่กินพลังกุณฑาลินีมากเกินไป พลังจะไม่พอหล่อเลี้ยบงจักรเจ็ด ได้ครับ

หรือ เผลอ ทานอะไร กินยาอะไร ทาแป้ง ครีม ที่กดจักรหก จักรห้า
    หรือ ใช้น้ำร้อน น้ำอุ่น เช็ดหน้า ทำให้จักรหก อ่อนลง พลังไปไม่ถึงเจ็ด

ลองทวนดูเองก่อน ...

วิธี ที่ชัวร์คือ อาบน้ำแข็ง สิบขัน ครับผม
    แล้วต่อไป ต้องคอยเช็คว่า เราไปทำอะไร ใช้เครื่องใช้อะไร ทานอะไร จักรจึงทำงานผิดปกติ

..นี่แหละ เป็นการใช้ชีวิตไม่ประมาท มีตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ครับผมท่านพี่มังกรหยกสิบแปดท่า ^^

3. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008

ผมก็มีอาการคล้ายๆกันเสียงจะมาประมาณตอนซักตี 4 เห็นจะได้เเต่เ็ป็นเสียงเป็นภาษา อินเดีย มีคนพูดนำอะไรซักอย่าง แล้วมีเสียงหลายคนรับ ว่า ยาโห ไปเลื่อยๆบางทีก็ตื่นมานั้งสมาธิต่อบางทีก็ลุกไม่ไหวครับ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าหมายถึงอะไร ถามคนที่พอถามได้ส่วนใหญ่จะเป็นแบบอาบิ๊กนะครับ คือเสียงเเบสวดมนต์ไม่มีใครเป็นแบบผมเลยไม่รู้จะไปถามใครนะ

4. นโมโพธิสัตโต

นโมโพธิสัตโต ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

20
    ช่วงตีสาม ตีสี่ เป็นต้นไป

ทุกท่านควรลุกมาภาวนา เป็นช่วงพระอริยเจ้า และท่านผู้ทรงจิตพิเศษหลายองค์

กำลังทำกรรมฐาน และแผ่อานิสงส์ แผ่เมตตา จิตวิญญาณหลายระดับกำลังรับกระแส

ดีๆกันช่วงนั้น ถ้าโชคดี อาจได้รับกระแสอริยะ ได้มีพระดีๆ สิ่งดีๆ ส่งกระแสมาโปรด

ตามวาสนา บารมีเดิมที่เกี่ยวพัน และ เหตุปัจจุบัน

โมทนาสาธุกับทุกท่านครับ

5. THE_TOP

THE_TOP เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ช่วงเวลาหากินของผมเลยนะนั้น ตี3-ตี5 เนี่ย ชอบมาสวดมน นั่งสมาธิ เวลานี้ อิอิ

6. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

มารายงานพี่โอมค่ะ เอาคำถามเมื่อวานนะ

ก้ราดไปขันที่3-4ตัวถึงเย็นค่ะ

แล้วก้พอราดไปใช้เวลา ประมาณ3วินาทีตัวถึงกลับมาอุ่นค่ะ

ว่าแต่ทำให้ขนลุกไงอ่าคะ >.<

7. Baby_par

ก่อนมันจะเย็น มันมีความร้อนพุ่งขึ้นมาจากกายท่อนล่างไหม

ก่อนมันอุ่นๆจากข้างล่างขึ้นข้างบนค่ะ

ที่ว่าเย็น นั้น...เย็นผิวหนัง หรือ เย็นภายในตามจักระต่างๆ ตามส่วนต่างๆภายใน เหมือนติดแอร์ในตัวเป็นต้น

ขันที่สองก้เย็นๆตรงผิวหนังแต่ขันที่สามก้เย็นทั้งข้างในและข้างนอกเลยค่ะ

8. Baby_par

แต่ว่า ตอนเช็คตัวสักพักประมาณ สามนาทีได้ก้ยังมีอาการตึงๆที่หน้าฝาก(ขึ้นไป)อยู่เล็กน้อยแต่น้อยกว่ามะวาน

9. มังกรบูรพา

ฝ่าเท้าตอนนี้ไม่ร้อนแล้วครับ รู้สึกเย็นที่ข้างขวาชัดเจนมาก

เฉพาะเวลานั่งสมาธิ มีความรู้สึกเย็นเฉียบตั้งแต่ พวงกุญแจสุภาพบุรุษ ไล่ขึ้นมาที่ท้องน้อย

และช่องท้องรวมสีข้าง แผ่ขึ้นมาแถวลิ้นปี่ แต่ไม่ถึงทรวงอก อ้อ! ตอนผมพิมพ์อยู่นี่ ฝีเย็บ

ก็เย็น ๆ นะ มีลมระบายออกเป็นบางเวลา เมื่อเวลาใช้ฝ่าเท้าเหยียบพื้น รู้สึกมีลมออกเย็น แถว

ประมาณ โป้ง ชี้ กลาง (จบข่าว)

แก้ไขเพิ่มเติม ที่ฝีเย็บเย็น ๆ นะ เย็นจนคล้ายถูกน้ำแข้งแปะไว้ ตอนนี้ก็เป็นอยู่ เย็นจนแสบ งง!

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 ตุลาคม 2008
  10. kuro122

kuro122 เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    ไม่ได้อาบน้ำเย็นอย่างเขา ทำไมเป็นเหมือนคุณมังกรบูรพาเลยอะคะ มีลมออกที่กระหม่อม ตามตัว ฝ่าเท้า ขา หรือเท้าจะเย็นเฉียบ เป็นมาตั้งนานแล้วน่ะค่ะ แต่ไม่รู้เป็นอะไร บางทีเหมือนมีอะไรวิ่งจากนิ้วเท้าบ้าง ลำตัวบ้าง บางทีก็ที่ศรีษะ

ด้วยความเคารพ

11. มังกรบูรพา

สงสัยคุณ kuro122 จะเป็นโรคผิดปรกติแล้วนะครับ เหมือนฝาแฝดผมที่เห็น

ข้างล่าง คือพวกที่มีอาการแปลกประหลาดนี่ เขาจะค่อย ๆ มารวมที่ห้องนี้ครับ

ขืนไปอยู่ที่อื่น เดี๋ยวโดนเขารุมกะตื๊บ ลองอ่านดูครับ มีหลายอย่างคล้ายกัน

มารโลกันต์ <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_1284184", true); </script>
    สมาชิก

ได้ให้อนุโมทนา: 158
    ได้รับอนุโมทนา 515 ครั้ง ใน 73 โพส
    พลังการให้คะแนน: 14 [​IMG]

<!-- message --> [FONT=&quot]
    ผมได้เข้ารับการฝึกพลังกายทิพย์ หรือพลังคอสมิค ซึ่งน่าจะเป็นสายเดียวกับพลังจักรวาล
    จาก คุณย่าเยาวเรศ บุนนาค ในรุ่นปฐมจักกระ เมื่อวันที่ 5
    [/FONT][FONT=&quot] 10 พ.ค. 2551 ทีโรงพยาบาลวชิระและ
    ได้ลองใช้รักษาผู้เจ็บป่วยอย่างได้ผลเป็นที่น่าพอใจ
    [/FONT]
    [FONT=&quot]
    ในระหว่างรอการเรียนรุ่นที่สูงขึ้นในระดับพัฒนาจักกระ ที่จะจัดขึ้นในวันที่ 28
    [/FONT][FONT=&quot] 29 มิ.ย.[/FONT] 2551
    [FONT=&quot]ผมไม่มีครูบาอาจารย์สั่งสอน จึงได้หาข้อมูลจากเว็บต่าง ๆ โดยเฉพาะเว็บพลังจิต เรียกว่า[/FONT]
    [FONT=&quot]เรียนแบบลักขโมยวิชาว่างั้นเถอะ จำได้ว่าตอนที่ผมเรียนไม่มีการสอนเพ่งจุดไปตามจักกระ[/FONT]
    [FONT=&quot]ทั้ง 7 แต่ผมรู้สึกชอบฝึกไปในแนวนี้ จึงเริ่มทดลองทำ[/FONT]
    เวลาทำสมาธิแถวกระหม่อม รู้สึกร้อน,ชา, เต้น, หน่วง ,บางครั้งเหมือนมีลมพัดผ่าน
    [/FONT]
    [FONT=&quot]เอาจิตมาจับที่จักกระ 5 แถวกระดูกต้นคอ รับรู้ถึงอาการแสบ ,ปวด ไม่ว่าจะเอาจิตไปจับไว้[/FONT]
    [FONT=&quot]ที่ใด จะรู้สึกถึงอาการหน่วงหรือตึง ไปทุกจุด บางทีกำหนดจิตที่หน้าอก จะคล้ายกับมีลูก[/FONT]
    [FONT=&quot]ปิงปองกระเด้งจากหน้าอก ไปที่หัวแม่มือ ไปที่ไหล่ ไปที่คอ เด้งไปเด้งมา ชัดเจนมาก[/FONT]
    [FONT=&quot]รู้สึกจั๊กกะจี้ชอบกล และที่ชอบฝึกคือเอาจิตไปจับแถวกึ่งกลางหน้าผาก มีอาการต่าง ๆ [/FONT]
    [FONT=&quot]มากมาย มีอยู่ครั้งหนึ่งผมเห็นลูกตาหนึ่งข้างโผล่ขึ้นมา เห็นชัดเหมือนลืมตาดู[/FONT][FONT=&quot]เวลาใช้มือ[/FONT]
    [FONT=&quot]จับเม้าท์เพื่อเล่นคอม คล้ายกับถูกไฟดูดจิ๊ด ๆ แต่ไม่แรง[/FONT]
    ผมได้พบปัญหาจากการฝึกคือ เมื่อวันที่ 14 มิ.ย. ที่ผ่านมา ผมลองสูดลมปราณโดยการยืนแยก
    [/FONT]
    [FONT=&quot]ขาออก มือเท้าที่สะเอว แล้วหายใจเข้า และเป่าลมออกทางปาก จิตกำหนดไว้ที่กลางกระหม่อม (จักกระที่ 7)
    ทำทั้งหมด 3 ครั้ง ต่อจากนั้นจึงมากำหนดจิตที่จักกระ 6 โดยใช้วิธีเดียวกัน ไล่ลงมาเรื่อย ๆ จนถึงจักกระที่ 2 ( กระดูกก้นกบ)
    พอมาถึงจักกระที่หนึ่ง (ฝีเย็บ)
    [/FONT]
    [FONT=&quot]จำได้ว่าเขาห้ามฝึก แต่ตอนนั้นผมคิดว่าคงไม่เป็นไร ขอแค่กำหนดผ่านไปเฉย ๆ คงไม่มีปัญหา และได้ลองทำ
    ........ผมรู้สึกถึงกระแสบางอย่างที่ฝีเย็บ แสบร้อนชอบกล
    [/FONT]
    วันที่ 15 มิ.ย. ช่วงบ่ายผมกำหนดจิตที่หน้าผาก รู้สึกตึงหน่วงแถวหน้าผากและฝีเย็บพร้อมกันจึงออกจากสมาธิ<o></o>
    [/FONT]
    [FONT=&quot]พอตกกลางคืน นอนกำหนดจิตที่หน้าผากอีก คราวนี้เด้งขึ้นมาทั้งตัว เหมือนมีแท่งอะไรตรง ๆ วิ่งขึ้นมาจากที่ฝีเย็บ ยาวประมาณ 1 ฟุต [/FONT]
    วันนี้คือวันที่ 16 เมื่อตอนเย็น ผมกำหนดจิตที่หน้าผาก กะเวลา 15 นาที เพราะมีงานที่ต้องทำ ในระหว่างทำสมาธิอยู่
    ผมรู้สึกร้อนทั่วบริเวณใต้ก้นและฝีเย็บ รู้สึกมีความร้อนแถวเสื่อที่ผมนั่งด้วย รู้สึกกลัว รู้สึกหวาดหวั่น ถึงสิ่งที่เขาเรียกว่าพลังกุณฑาลิณีหรืองูไฟ

ผมอยากเรียนถามท่านผู้มีความรู้ว่า ผมควรฝึกปฎิบัติอย่างไร
    และที่ฝึกอยู่นี้ มีคุณหรือโทษมากน้อยแค่ไหน
    ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง สำหรับผู้แนะนำ
    [/FONT]

ป.ล. อย่าไปเชื่อคุณมารโลกันต์มากนะครับ ให้ตาม อ.SUWI คุณโอม

และน้องvisnu ที่โพสต์แนะนำมา หุหุหุ ด่ามานซะเลย อิอิ อ้ายมารโลกันต์

12. มังกรบูรพา

ข้อความสีแดง

ส่งพลังปิติไปในจุดที่มีปัญหา กรรม ๆ ๆ สงสัยผมจะลืมข้อนี้ thanks.

บอกแบบไม่อายเลยครับคุณโอม..คือหลังวันงานชุมนุมนักพลังจิต ผมไม่ได้

เล่นโยคะสักวัน มาเริ่มใหม่เมื่อวานนี้เอง ทำแล้วพลังกะดึบเพิ่มขึ้น คือผม

ว่าจะปรับฐานเก่า ให้มาเชื่อมกับอะไรหลายอย่าง เพราะรู้สึกรับมามากเกิน

จนจะบี้แบน เดี๋ยวกลายเป็นว่า เหลวเป๋ว ตอนนี้กำลังฝึกกลับสู่ฐานเดิม

ข้อความสีน้ำเงินของคุณโอม แม่นเป๊ะราวตาเห็น สุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

13. house072

house072 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะพี่โอม ที่โทรคุยกับพี่โอมเมื่อตอนสี่ทุ่มกว่าแหละค่ะ ที่ว่ามีปัญหาเรื่องชักน่ะค่ะ เวลานั่งสมาธิ และก็เรื่องลมที่วิ่งไปมา ด้วยค่ะ ปัญหาบางอย่าง ที่เป็นเมื่อหลายปี ค่อยๆดีขึ้นแล้วค่ะ แต่ก็มีเรื่องชักนี่แหละค่ะ เวลานั่งสมาธิ ยังเป็นอยู่ แล้วก็ ช่วงนี้เริ่มแบบ อ๊วกเองค่ะเวลากินไรไป อาการนี้ไม่แน่ใจว่าเพราะกินเยอะรึเปล่า แต่เมื่อก่อนไม่เป็นนะคะกินเยอะเหมือนกัน เวลานั่งสมาธิบางทีตัวก็ร้อนค่ะ บางครั้งร้อนแค่ครึ่งซีก ซีกขวา บางทีก็ร้อนเต็มตัวเลยค่ะ ขอให้พี่เมตตาช่วยแนะทางด้วยนะคะ

14. เต๊ะจุ๊ย

เต๊ะจุ๊ย เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    อาบน้ำแข็งวันที่สองแล้วครับ

ตอนนี้ หายใจไม่สะดวกละฮะ ท่าทางจะเป็นหวัด

พูดทีก็ อู้อี้ๆๆๆ งื้ดๆๆๆ

ผมทำอะไรผิดเหรอ - -'

15. Baby_par

พี่จุ้ยทานยาเขียวมากี่วันแล้วค่ะ

แล้วก้พออาบน้ำแข็งแล้วได้หายใจด้วยลิ่นปี่รึป่าว

แล้วก็ได้ทานยาเขียวหลังอาบน้ำรึป่าวค่ะ

*-*

16. Baby_par

ส่วนของปลาวันนี้น้ำเย็นเกิน 555 อาบน้ำไปขันที่2ชาไปทั้งหน้าทั้งตัวเลยๆต้องหยุดไปสักพัก เพราะวันนี้เย็นจริงๆ เย็นกว่าปรกจิ 2 เท่า เหอๆ

อาบแล้วเย็นมากๆๆ ตรกติจะปวดหน่วงๆ แต่วันนี้ปวดชาๆเลย ปวดที่หัว แล้วก้ลงมาถึงบริเวณตรงไหล่อะ

สงสัยน้ำจะเย็นจริงๆพอราดเท้ารู้สึกเส้นเลือดจะเย็นทันทีเลย แบบว่าปวดมากกกกกกกกกก

แต่วันนี้ขนลุกอัตโนมัติค่ะ ไม่ได้กำหนด ขนลุกเบาๆ กินยาไม่ต้องกำหนดอะไรมากหายใจอะไรมากก้ลุกแล้ว

17. นโมโพธิสัตโต

20

OOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOOO

เสียดาย น้องอยู่ไกล และเป็นผู้หญิง ไม่สะดวกที่จะรักษาด่วน

เพราะ ผลกระทบจากร่างทรงที่บังคับให้เรารับขันธ์ผสมเข้าไปอีก

ลองปรึกษาอาจารย์สุวิ (SUWI) แล้วเดี๋ยวคุยกันต่อ

18. นโมโพธิสัตโต

20
    ตั้งแต่เปิดกระทู้อาบน้ำแข็งฯ และ เรื่องเกี่ยวกับจิตวิญญาณแทรก ทรง มาใช้ร่าง

มีหลายท่านที่มาปรึกษา และโพสถาม เป็นการยืนยันว่า

ถูกจิตวิญญาณอื่นใช้ร่าง แทรกร่าง จำนวนมากในบ้านเรา

ถ้าเป็นจิตดี ก็ดีไป

ที่พบจำนวนมาก เป็นผี ปลอมชื่อซะส่วนใหญ่

อย่าลืมที่จะพึงตนเอง เชื่อตนเองมากๆ รักษาศีลห้าให้ดีที่สุด

เจริญสติสัปชัญญะให้มากๆ เพราะถ้าไม่มีสิ่งนี้เป็นฐาน

คนอื่นจะช่วยได้เป็นครั้งคราวเท่านั้น .... ปรารถนาดีและเป็นห่วงทุกท่านครับ

19. Ta WHK

Ta WHK เป็นที่รู้จักกันดี

คุณโอมคะ ช่วยให้กระจ่างอีกสักนิดนะคะ เจริญสติสัปชัญญะ วิธีที่ดีทีสุดในการนี้ควรจะทำยังไง ส่วนตัวเองก็มีหมอดูมาทักเหมือนกัน แต่ไม่รับขันธ์ไม่รับอะไรทั้งนั้นค่ะ ตอนนี้ก็กลับมาสวดมนต์นั่งสมาธิเหมือนที่เคยทำหลังจากเว้นไปหลายปีค่ะ แต่ก็รู้สึกว่าดีขึ้นกว่าเดิม บางวันนั่งสมาธิก็มีอะไรมาแว๊บๆให้เห็นเหมือนกัน แต่ก็ไม่สนใจค่ะ ภาวนาต่อไป บางครั้งก็กลัวๆ ตอนเรานั่งสมาธิจะมีใครมาทำอะไรเราป่าว ที่อ่านๆในเว็บนี้ก็เห็นด้วยกับคุณค่ะที่บอกว่า มีร่างทรง องค์นั้นองค์นี้จะลง แล้วเราจะรับรู้ได้อย่างไรคะว่าองค์ไหนจริง องค์ไหนปลอม อย่างตัวเองก็พยายามพูดกับตัวเองว่า ไม่รับร่างทรง ถ้าจะอยู่ด้วยกันขอให้อยู่แบบปกติ มาร่วมทำบุญด้วยกันโดยนับถือองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นหลักค่ะ แบบนี้จะได้มั้ยคะ ขอบคุณค่ะ

20. เต๊ะจุ๊ย

เต๊ะจุ๊ย เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    เอ เดี๋ยวคืนนี้ผมอาบ จะนั่งสั่งเกตุตัวเองอีกรอบนะฮะเรื่องความร้อนในกาย
    แต่ที่แน่ๆ ตอนอาบ ปวดหัวตรงที่น้ำราดเลยฮะ
    น้ำตาไหลตอนอาบขันสุดท้าย ยิ่งขันสุดท้ายนะฮะ ปวดหัวมากจนแทบถอดใจ

ออ ขันแรก อาการคัดจมูกหายเลยฮะ โล่ง สบาย..
    ส่วนการหายใจลิ้นปี่ ผมทำนะฮะ แต่ไม่รู้ว่าทำถูกวิธีรึเปล่า
    ส่วนเรื่องจักระ จุ๊ยจำสัมผัสไม่ค่อยได้ครับ สัมผัสจุ๊ยหยาบ- -'
    ขอบคุณมากครับพี่โอม ไม่หยุดอาบแน่ๆครับ ต่อเรื่อยๆ