ปิดรับบริจาค โครงการ กฐิน 100,000 กอง ในนามเว็บพลังจิต ขอเชิญร่วมทอดกฐิน ปิดรับบริจาค 4 ต.ค.49

ในห้อง 'ในนามเว็บพลังจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 25 กันยายน 2006.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. kahcarp

kahcarp เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2005
    ร่วมทำบุญกฐินแสนกองด้วยเป็นจำนวนเงิน 100 บาทโดยนำเงินเข้าให้ที่ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางจาก วันที่ 2 ต.ค. 2549 เวลาประมาณบ่ายโมงโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

2. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ผมได้ร่วมทำบุญโครงการ"กฐิน100,000 กอง"ในนามเวปพลังจิต โดยโอนเงินไปให้แล้วในวันนี้เวลา 13.50 น.จากชื่อบัญชี พ.จ.อ.พรพิทักษ์ จาดเจริญ สำนักงานย่อยกระทรวงการคลัง

3. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ชัยจ๊ะ เดี๋ยวเราต้องทำความเข้าใจกันหน่อยนะคะเรื่องกฐิน แสนกองนี่

เป็นบารมีที่สูงมากหากทำได้ครบตามที่เราตั้งใจ

ก่อนอื่นนั้นนะคะ วัดที่เมืองไทยนั้นมีเพียงสามหมื่นกว่าวัดค่ะ ปีหนึ่งทอดได้ครั้งเดียว อย่างเก่งก็ปีล่ะ 2 วันค่ะที่เขาทำมาตลอด หนึ่งวันนั้นอาจทอดเหมา 9 วัด อาจถวายวัดเดียว แต่แบ่งตอนหลังว่าจะแบ่งวัดอื่นๆ เท่าไร อย่างที่จะทอดที่วัดท่าขนุน 4 วัด ปีก่อน ตะลอนทุกวัด มันลำบากการเดินทางของผู้ไปทำบุญ คิดว่าปีนี้คงถวายที่วัดท่าขนุนที่เดียว หากเป็นตามนี้ แล้วไปทานอาหาร ฟังธรรมจากพระอาจารยน์ ที่เกาะพระฤษี แต่พระแต่ล่ะวัดมารับกองกฐินเองที่วัดท่าขนุนค่ะ

ทีนี้เราจะจัดอย่างไร กองล่ะเท่าไร การเดินทางไปถวาย จะจัดผู้นำไปถวายแยกกันไปอย่างไร หรือจะเอาอย่างวัดพระธรรมกาย กองล่ะ 1 บาท ก็ทำได้ อย่างนี้ไม่ต้องรอเวลานานค่ะ เพราะบางวัดเขาระบุค่ะ กองล่ะเท่านั้นเท่านี้ อย่างวัดทรงเมตตานะคะ กองล่ะ สองพันกว่า บางวัดอีกบาทเดียว 1 หมื่อน เราไม่มีกำลังค่ะ ถ้าเราเอากองล่ะ 1 บาท เราต้องทอดที่วัดใหญ่ๆ ดังๆ เพราะวัดเล็กๆ หากถวายทีเดียว กองล่ะบาท หนึ่งแสนกองก็โอค แต่ถ้าหากแยกย่อยปัจจัยเข้าวัดมันน้อย และการเดินทางไปถวายจะยุ่งยากหากค่ารถค่ารามันแพงกว่ายอดเงินที่เราจะทำค่ะ

หรือเราจะส่งไปให้สมาชิกใกล้เคียงวัดเป็นผู้จัดทอด อย่างถ้าจะถวายวัดพระสมรักษ์ ก็ส่งปัจจัยไปให้พระสมรักษ์เป็ฯตัวแทนทอด

นี่เป็นอะไรที่เราเสี่ยงมากหากเราทำไม่ได้ดังเจตตนา คือผู้ริเริ่มนี่ตายไม่ได้นะคะ ต้องทำให้เสร็จก่อนตายค่ะ อย่างถ้ายายตั้งเจตตนาเองว่าจะนำทอดแสนกอง ยายต้องทำได้ ปีนี้ได้ห้าพันกอง แต่ปีหน้านะคะยายเป็นโรค รอวันตาย และตายไป สิ่งที่ยายจะได้รับไม่เท่าเสียค่ะ คือลงนรกอย่างเดียว อันนี้ครูบาอาจารย์ท่านก็ติงมานะคะ ไม่ใช่องค์เดียวด้วยสิ เราทำโครงการอื่นๆ อาจมีการสืบทอดได้ แต่เป็นประธานจัดตั้งกฐินนี่ เราตายไม่ได้ และเราต้องทำให้ได้ค่ะ

คนที่ส่งเงินมาได้อานิสสงส์ตั้งแต่อนุโมทนาแล้วค่ะ ส่งเงินมาก็ได้รับตั้งแต่ยังไม่ทอดครบแสนกองค่ะ

แต่ผู้ริเริ่ม ผู้ตั้งเจตตนานี่ล่ะค่ะ ต้องทำให้ได้ ตายไม่ได้ ทำไม่ได้ ลงนรกไปก่อนเลย แล้วค่อยว่ากันอีกทีว่าบุญบารมีที่ทำมาเช่นกันจะช่วยอะไรได้บ้าง

ดังนั้นยายจึงเตือนเพราะรักและหวังดี เอาคำครูบาอาจารย์มาเตือนด้วย แต่มิสามารถบอกได้ว่าท่านใดบอก เพราะจะเป็นการสงสัย เป็นการปรามาส ต้องขอโทษด้วยที่ต้องปิดบังค่ะ

ดังนั้นเราทำบุญ เรามาเอาบุญ เรามาสร้างบารมีเพิ่ม

เราจะทำอย่างไร ที่จะทำได้เร็ว จบเร็ว และจบอย่างได้บุญ

เพราะไม่มีใครจะรู้ว่าชัยจะตายเมื่อไร ยายจะตายตอนไหน คุณตั้มจะตายตอนไหน ยายไม่ได้เป็นประธานต้นคิด แต่ยายก็อนุโมทนาและอยากร่วมทำบุญด้วย แต่ยายทำบุญด้วยตามความเป็นไปได้

อนุโมทนาทุกๆ เจตตนาค่ะที่เป็นการทำดี หวังดี

4. taewy

taewy เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้โอนเงินร่วมทำบุญโครงการ"กฐิน100,000 กอง 300 บาท
    ขอโมทนากับทุกๆท่านที่ได้ร่วมทำบุญในครั้งนี้ด้วยค่ะ

5. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ส่วนวัดท่าขนุนมีกฐิน 4 วัด เราก็คูณด้วย 4

คุณยายผมขอรายชื่อวัดอีก๓ วัด หน่อย ยาย ส่งให้มะลิ ทีมงาน เพราะว่าเคยให้มะลิหา แต่ไม่พบ

กฐินแสนกอง เราไม่มีการเดินทางไป๓หมื่นวัด เราโอนเงินเข้าบัญชีกฐินแทน ร่วมกองกฐินที่เขามีกันอยู่แล้ว

กฐินทอดได้ปีละครั้งต่อวัด
    ซึ่งจะต่างกับผ้าป่า ผ้าป่าทอดได้ทั้งปี 1 วัด ทอดเป็นแสนกองก้ได้ จะต่างกับกฐิน

_________

<p><font color="#FF00FF">ผมเห็นด้วยกับที่แนะนำมาครับ</font></p>
    <p><b><u><font color="#FF0000">สรุป</font></u></b></p>
    <p><b>เมื่อประกาศบุญและบริจาค เมื่อรับเงินมาแล้ว&nbsp;
    แล้วไม่ได้ทำตามที่ตนประกาศ เป็นการทำผิดเจตนาผู้บริจาค<font color="#FF0000">
    จะทำให้เป็นบาป</font></b></p>
    <p>เช่น <font color="#FF0000">&nbsp;ถ้าเราประกาศบุญไปว่าจะทอดกฐิน1 แสนวัด</font><font color="#0000FF">
    เงินที่คนบริจาคเราจะเอามาเฉลี่ย ทอดกฐิน จนครบ 1 แสนกอง</font><br>
    คนบริจาคมา 1 พันบาท <span lang="en-gb">&nbsp;</span>จะเอาเงิน 1 พันบาท
    เฉลี่ยออกเป็น 1 แสนส่วน แล้วทอด 1 แสนวัด</p>
    <p>ถ้าเรานำไปทอดกฐินได้เพียง 5 พันกองหรือ5พันวัด ไม่ถึงแสนกอง<br>
    <font color="#FF00FF">ทำแบบนี้ จะเป็นบาปติดอยู่
    เพราะว่าทำผิดเจตนาและไม่ได้ทำตามแบบที่ประกาศไว้</font></p>
    <p><u><b>แต่โครงการ <span lang="en-gb">&quot;</span>กฐินแสนกอง<span lang="en-gb">&quot;</span></b>
    <font color="#FF0000">ของเรา จะต่างกัน กับตัวอย่างข้างบน</font></u><br>
    คือ ประกาศเจตนาโครงการ เราไม่เก็บเงินที่เขาบริจาค1ครั้ง ไว้เฉลี่ยกันให้ครบ 1
    แสนกอง...<br>
    เงินที่รับบริจาคมาเราจะใช้หมดเป็นปีๆไป...จึงทำให้ไม่มีอะไรติดค้างหรือผิดเจตนา...<span lang="en-gb"><br>
    </span>ถ้าเกิดว่า เกิดว่า ทอดไป 5 พันกอง แล้วตายไปก่อน
    ก็ไม่ถือว่าเป็นการทำผิดเจตนาของผู้บริจาค...<br>
    แต่ทำโครงการไม่สำเร็จ...<span lang="en-gb">...</span>กรณี้นี้ไม่ตกนรก
    เพราะว่าไม่ได้นำเงินบริจาคไปทำผิดเจตนา....</p>
    <p><font color="#0000FF">ขอบคุณมากครับยายผีป่าและอาจารย์ไม่ออกนาม
    สำหรับคำแนะนำต่างๆ.....<br>
    ซึ่งผมผิดตรงที่ผมไม่ได้ไปอธิบายใน โครงการกฐินแสนกอง ให้ชัดเจนเอง.....</font><br>
    เนื่องจากตัดสินใจเปิดโครงการนี้อย่างรวดเร็วและมีเวลาเตรียมตัวน้อยมาก.....<br>
    ทำให้ผมเขียนอธิบายยังไม่ค่อยชัดเจน........<br>
    <font color="#FF0000">ผมจะนำคำแนะนำ ไปปรับปรุงโดย&nbsp; </font>ผมจะไปเขียน
    เพิ่มเติมที่ โครงการกฐินแสนกอง เพื่อให้เกิดความชัดเจน..<br>
    สำหรับผู้บริจาคให้มีเจตนาตรงกับโครงการที่เราตั้งไว้...<br>
    เราจะได้ไม่เป็นบาปและตรงตามเจตนาของผู้บริจาค...</p>
    <p>*** ถ้าเกิดว่า ผมหรือคุณตั้ม ตายก่อน ครบแสนกอง
    ก็จะมีคนอื่นดำเนินการต่อไปจนครบแสนกอง ***<br>
    คิดว่าสำเร็จครับและไม่ตายก่อน โครงการจะเสร็จสิ้นก่อนภายใน 8 ปี...</p>
    <p>********</p>
    <p><b>ถ้าเกิดว่าเราตั้งใจทำบุญทอดกฐิน 1 แสนกอง แล้วเราดำเนินการทอดไปเรื่อยๆ
    แล้วเราตายก่อน ครบ 1 แสนกอง เราจะบาปไหม <span lang="en-gb">?</span></b></p>
    <p><b>มี ตัวอย่างเทียบเคียง</b><font size="2" color="#0000FF"><br>
    ผมฟังจาก&nbsp; เทศน์โดยหลวงพ่อฤาษีลิงดำ งานทอดกฐิน..จากพระสูตร ในพระไตรปิฎก
    ...ไฟล์เสียงอยู่ในกระทู้นี้</font></p>
    <p><b>1. หญิงคนจนตัดฟืนขาย...ตายไปเป็นเทพธิดา...</b><span lang="en-gb"><br>
    </span>หญิงคนจนคนหนึ่ง&nbsp; นำดอกไม้เพื่อจะนำไปบูชาพระเจดี ระหว่างทาง
    โดนวัวแม่ลูกอ่อนขวิดตายทันที...และยังไม่ได้ถวายดอกไม้<br>
    เมื่อตายจากความเป็นคน <font color="#FF0000"><b>อาศัยความตั้งใจ</b></font>
    ที่จะนำดอกไม้ไปบูชา กระดูกพระอรหันต์ <br>
    เป็นเหตุให้เธอไปเกิดสวรรค์ชั้นดาวดึง มีวิมานทองคำเป็นที่อยู่และมีนางฟ้า 1
    พันเป็นบริวาร...</p>
    <p><font color="#FF0000">หลวงพ่อบอกว่า </font>บุญเริ่มเกิดตั้งแต่
    ตั้งใจที่จะทำบุญ เมื่อถวายเป็นทานไปแล้ว ก็มีอานิงส์ใหญ่มากขึ้นไปอีก</p>

6. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    <p><u><b><span lang="th">ขออธิบายเพิ่มเติมเพื่อความชัดเจน</span></b></u></p>
    <p><b>&quot;<span lang="th">กฐินแสนกอง</span>&quot; <span lang="th">เป็นโครงการ </span>
    </b><span lang="th">ทยอยทอดกฐินในแต่ละปี ใช้เวลาหลายปี แล้วรวมกันจนครบแสนกอง</span>.....<span lang="th"><br>
    เราจะทอดกฐินโดยการโอนเงินเข้าบัญชีกฐินของวัดหรือคณะกฐินต่างๆ<br>
    <br>
    เงินที่ได้รับจากการบริจาคในแต่ปี ก็จะนำไปทอดกฐินของของแต่ละปี จนหมดหรือเกือบหมด<br>
    </span><font color="#0000FF">(<span lang="th">หมายเหตุที่บอกว่าเกือบหมด บางทีอาจจะมีหารเลขไม่ลงตัว
    อาจจะเหลือเศษบ้าง 1 บาท 2 บาท เป็นต้น</span>)</font></p>
    <p><span lang="th">เราจะทำการทอดกฐินไปเรื่อยๆ หลายๆปีจนครบ 100</span>,<span lang="th">000</span>
    <span lang="th">กอง<br>
    เงินที่ท่านทำบุญ กับโครงการ </span><b>&quot;<span lang="th">กฐินแสนกอง</span>&quot;<span lang="th">
    </span></b><span lang="th">มาแต่ละครั้งแต่ละปี เราจะใช้ทำการทอดกฐินในแต่ละปี</span>
    <span lang="th">จนเกือบหมดหรือหมด ปีหน้าก็เริ่มทำใหม่<br>
    <font color="#FF0000">ไม่ได้หมายความว่า</font><font color="#0000FF"> ท่านทำบุญมา
    1ครั้ง เราจะนำเงินเก็บไว้ไปทอดกฐิน ครบทั้ง 100</font></span><font color="#0000FF">,<span lang="th">000
    กอง</span></font></p>
    <p><font color="#FF0000"><span lang="th"><b>ผู้บริจาคเข้าโครงการ 1 ปี ไม่ได้หมายความว่า
    ท่านจะได้ทำบุญทอดกฐิน ครบ 1 แสนกอง</b><br>
    </span></font><span lang="th">สำหรับท่านที่<b> ต้องการจะทอดกฐินครบทั้ง </b>
    </span><b><span lang="th">1 แสนกอง ตามชื่อของโครงการ </span></b><span lang="th">
    ควรจะร่วมทอดกับเราไปเรื่อยๆหลายๆปี รวมกันก็จะครบ 1แสนกอง....<br>
    </span><font color="#FF00FF">(<span lang="th">ไม่ได้หมายความว่า ท่านบริจาค 1 ครั้งจะทอดกฐินครบ
    1 แสนกอง</span> )</font></p>
    <p><u><b><span lang="th">ตัวอย่างเช่น</span></b></u></p>
    <p><b><span lang="th">โครงการ</span> &quot;<span lang="th">กฐินแสนกอง</span>&quot;</b><span lang="th">
    <b>ทอดในปี 2549 <br>
    </b>เรารวมรวมวัดได้ 300 กว่าวัดหรือกฐิน 300 กว่ากอง<br>
    ท่านร่วมทำบุญกับ</span> <b>&quot;<span lang="th">โครงการกฐินแสนกอง</span>&quot;</b>
    <span lang="th">มา 1</span>,<span lang="th">000 บาท<br>
    เราก็จะนำเงิน 1</span>,<span lang="th">000 บาทนี้ ไปทำบุญกฐิน 300 กว่ากองจนหมดหรือเกือบหมด
    สำหรับปีนี้</span></p>
    <p><span lang="th"><font color="#FF0000">ไม่ได้หมายความว่า</font> เราจะแบ่งเงิน
    1</span>,<span lang="th">000 บาท</span> <span lang="th">ออกเป็น 100</span>,<span lang="th">000</span>
    <span lang="th">ส่วน<br>
    แล้วนำไปทำบุญกฐินให้ครบ 1 แสนกองในอนาคต..ในเวลาหลายปี...<br>
    ถ้าทำแบบนี้ เราจะคำนวณได้ลำบาก ไม่เป็นการเรียบง่ายและเมื่อแบ่งเงินออกมาแล้ว อาจจะได้วัดละ
    1 บาทหรือไม่ถึง <br>
    แต่ละปีจะได้น้อยและอาจจะไม่พอค่าโอน......เช่นค่าธรรมเนียมโอนไปต่างจังหวัด 30 บาท
    เพื่อทำบุญ 1 บาท.....ติดลบไป 29 บาท.....</span></p>
    <p><span lang="th">ปีนี้ 2549 มียอดเงินบริจาค เข้า</span><b> &quot;<span lang="th">โครงการ
    กฐินแสนกอง</span>&quot;</b><span lang="th"><b> </b>&nbsp;จำนวณ 4 หมื่นกว่าบาท เราก็จะนำเงิน
    4 หมื่นกว่าบาทนี้ไปทอดกฐิน 300 กว่ากอง จนเกือบหมด</span></p>

7. WebSnow

129
    สำหรับปีหน้า กฐินเดี่ยวๆของวัดต่างๆเราก็ยังทอดดังเดิมเหมือนปกติ

แต่จะมีโครงการกฐินแสนกองเข้าไป ร่วมสมทบทอดเข้าเพิ่มกฐินปกติ

8. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    เมื่อวันที่ 2/10/49 ผมได้โอนเงินเข้าบัญชีให้แล้วนะครับ จำนวน 300 บาท เข้าที่ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขา IT หลักสี่ Locat 6254 SEQ 2289 เวลา 17.08 น. ผมขอร่วมอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยเถอะ สาธุ..............

9. กิตติพันธ์

กิตติพันธ์ Active Member

1 พฤศจิกายน 2005
    ผมขอร่วมทำบุญด้วยคน และได้โอนเงินให้แล้วนะครับที่ไทยพาณิชย์ จำนวนเงิน 1000 บาท วันที่ 3 ตุลาคม 2549

10. นายเก๋อ

นายเก๋อ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ..ขอร่วมบุญมหากฐินคราวนี้ด้วยคนครับ..โอนเข้าไปแล้วจำนวน 149.00 บาท เมื่อเช้านี้ครับ...รบกวนตรวจสอบด้วยนะครับ..แล้วผมจะติดตามงานบุญแบบนี้อยู่เรื่อยๆ..กำลังสนุกกับการได้ร่วมทำบุญครับ..(verygood) (verygood) (verygood)

11. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    ขอร่วมบุญกฐินแสนกองสำหรับปีนี้ด้วย 999 บาท ครับ. เย็นนี้จะไปโอนให้.. เสร็จแล้วจะกลับมาโพสบอกอีกทีครับ...ขออานิสงค์จงบังเกิดแด่ทุกๆท่าน..

12. city

city เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ร่วมบุญด้วยคนครับ ผมโอนผ่าน ATM ธนาคารกสิกรไทย จำนวน 300 บาทครับ

ข้าพเจ้าขอประทานพระอนุญาติ ฝากบุญกุศลทุกบุญ ไปกับพระบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พลังพระ พลังบุญ พลังมหาบารมี แห่งพระรัตนตรัย ครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบๆกันมา
    คุณแห่งบิดามารดาทุกๆองค์ทุกๆท่าน ให้ทุกท่านที่มีความทุกข์ ความสุข เป็นญาติ ไม่ใช่ญาติ ท่านผู้ทรงคุณ ท่านพญายมราช ขอจงโมทนาบุญ ได้รับอานิสงค์ผลบุญ หมดสิ้นความทุกข์เบาบางจากความทุกข์ ได้มรรคผลนิพานโดยทั่วกัน
    และขอให้อนิสงค์ผลบุญนี้จงเป็นอุปนิสัยปัจจัยให้ข้าพเจ้าได้สำเร็จพระโพธิญาณในอนาคตกาลด้วยเทอญ...สาธุ สาธุ สาธุ

13. punmore

punmore เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2004
    ผมได้โอนเงินร่วมทำบุณ " โครงการกฐิน 100,000 กอง " ในวันที่ 3 ต.ค. 2549 เวลา 12:52 Local: 7346 Seq: 2162

จำนวน 303 บาท นะครับ

ท่านสามารถร่วมโมทนาบุญได้นะครับ และผมขอร่วมโมทนาบุญกุศลของทุกท่านที่ทำในโครงการนี้ทั้งหมดด้วยนะครับ

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวร ทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน
    และข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด
    และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้บำเพ็ญมาแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้เถิด

14. pamo_ruk

pamo_ruk Active Member

29 สิงหาคม 2006
    ร่วมทำบุญโครงการ กฐินแสนกองค่ะ

ร่วมทำบุญผ่าน ธ.ไทยพาณิชย์ 100 บาทด้วยนะคะ

15. ....Buffalo....

....Buffalo.... Active Member

ผมได้โอนเงินร่วมในโครงการ "กฐิน 100,000 กอง" เป็นจำนวนเงิน 300 บาท โดยโอนไปเมื่อเวลา 11.20 น. ผมเห็นเลข 2 ชุดข้างท้ายใบโอน เข้าใจว่าเป็นเลขที่ใช้อ้างอิง "29664 368B"

และขอโมทนาบุญกับเพื่อนๆ ทุกๆ ท่านน่ะครับ

16. อวตารเทพมาร

อวตารเทพมาร เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญกฐิน

ได้โอนเงินร่วมบุญกฐินแสนกอง 1700 บาท โอนวันที่ 03-70-49 เวลา 18.41

17. bon7

bon7 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2005
    เป็นโครงการที่ดีครับ แต่ในความคิดของผม ไม่อยากให้เน้นปริมาณวัดมากจนเกินไป ผมว่าค่อยๆทำ แต่มีคุณภาพ น่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่านะครับ เพราะผลเสียที่เห็นชัดก็คือ ถ้า โอนเงินเข้าบัญชีธนาคาร 300 วัด ถ้าเป็นวัดต่างจังหวัดก็ต้องเสียค่าโอน ประมาณ 30 บาท สมมติมี วัดที่มีบัญชีอยู่ต่างจังหวัด 200 วัด เราก็จะเสียเงินไปถึง 6000 บาท ซึ่งต้องหักจากยอดรวมที่มีอยู่ ในขณะนี้ 4 หมื่นกว่าบาท
    แล้วเงินที่เหลือ หากแบ่งไปถึง 300 วัด หนึ่งวัดก็จะได้เงินไปประมาณ 100 กว่าบาท ซึ่งเป็นจำนวนเงินที่น้อยเกินกว่าจะทำประโยชน์อะไรได้ ในปีต่อไปน่าจะมีการกำหนดจำนวนวัดตามจำนวนเงิน เช่น ทุกๆ 1000-2000 บาท (แล้วแต่ความเหมาะสมในปีนั้นๆ) จะให้มีวัดรับเงินกฐินไป 1 วัด ถ้ายอดปีนั้นสมมติมี 200000 บาท แล้วกำหนดเอาไว้ว่า ทุกๆ 1000 บาท จะให้มีวัดรับเงินกฐินไป 1 วัด ในปีนั้นก็จะมีวัดมารับเงินไป 200 วัด เป็นต้น โดยจะนำเงินไปให้วัดที่เห็นว่ามีความจำเป็นต้องใช้เงิน หรือปัจจัยอื่นๆ ก่อนครับ
    แล้วก็เรื่องการโอนเงินเข้าบัญชีต่างจังหวัดต้องเสียเงินค่าโอน 30 บาท ผมว่าเราน่าจะลองมาใช้วิธีส่งเงินทาง "ไปรษณีย์ธนาณัติธรรมดา" ก็น่าจะเป็นทางออกที่ดีนะครับ เพราะค่าบริการนั้นไม่แพง ราคาตามนี้ครับ
    1,000 บาทแรก คิดค่าบริการ 10 บาท
    1,000 บาทต่อไปหรือเศษ คิดค่าบริการ 1,000 บาทละ 2 บาท
    http://www.thailandpost.com/product_servicedetail.asp?cat_id=8&product_id=44-S-000007
    ซึ่งถูกกว่าการโอนเงินเ้ข้าบัญชีธนาคารประมาณ 20 บาทต่อ1 บัญชี
    สิ่งที่ผมแนะนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวครับ ถ้าใครมีความเห็นอะไรดีๆ ก็เสนอกันมานะครับ ช่วยๆกัน งานนี้จะได้สำเร็จลุล่วงไปด้วยดี
    ปล.ที่ web snow บอกว่าจะปิดรับวันที่ 4 ตุลานี้ หมายถึง วันที่ 4 ตุลา รับเป็นวันสุดท้ายหรือไม่ครับ วันนี้เพิ่งจะมาเห็นตอน 2 ทุ่มกว่าๆครับ ไปหาตู้ เอทีเอ็ม เพื่อโอนเงินมา 2 ตู้แล้ว ก็โอนไม่ได้ ไม่รู้ว่าเครื่องเป็นอะไร ถ้าเป็นไปได้ อยากให้วันที่ 4 ตุลาคมเป็นวันสุดท้ายที่จะรับเงินครับ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ

18. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    วันนี้ไปโอนแล้วครับ แต่โอนไม่ได้มีความผิดพลาดทางเทคนิคนิดหน่อย เนื่องจากสายตาไม่ไคร่ดีจดเบอร์บัญชีไปผิดอ่ะครับ เครื่องเลยไม่ยอมรับ บอกว่าเลขหมายบัญชีปลายทางไม่ถูกต้อง ความจริงผมจดไว้สองอัน อีกอันหนึ่งจดที่บ้าน
    ส่วนอีกอันหนึ่งจดที่ที่ทำงาน ก่อนจะออกจากบ้านก็เอามาทวนหมายเลขบัญชีดู
    ปรากฏว่าตรงกัน ก็เลยเอาอันที่จดที่ที่ทำงานทิ้ง เอาอันที่บ้านไปอันเดียว ปรากฏว่าโอนไม่ได้ซะ...โทรถามใครๆก็ไม่รู้ พอกลับมาบ้านมาเปิดเน็ตดูปรากฏว่าจดผิดไป พอไปค้นอันที่ทิ้งขยะไปมาดู อันนั้นดันจดถูกกรรม...
    เอาอันถูกทิ้ง เอาอันผิดไป เลข 181 จดเป็น 182 "ไม่รู้ว่าอันไหนหวยจะออกนะ".
    พรุ่งนี้เย็นๆค่ำๆจะไปโอนใหม่นะครับ อย่าเพิ่งรีบปิดรับนะครับ เดี๋ยวไม่ได้บุญ.

19. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้ร่วมทำบุญ 100 บาทครับ

DATE 03-10-05
    TIME 14:46
    LOCAT 5203

20. piaprakhueng

piaprakhueng เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแนะนำให้เปิดบัญชี แบบฝากประจำ จะไม่เสีย ค่าโอนเงินเลยทั่วปรเทศ ทุกธนาคาร

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้