โครงการสร้างธรรมรัตนะพระไตรปิฎก 33 ชุด บรรจุตามที่ต่างๆ

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย Nar, 10 กุมภาพันธ์ 2008.

1. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนหนึ่งของการสร้างพระไตรปิฎกขอยกมา

อันพระไตรปิฎกนี้ จัดเป็นรากเหง้า เค้ามูลแห่งพระศาสนา ดังนั้นผู้สร้างพระไตรปิฎกจึงมีผลานิสงส์มาก พระสารีบุตรเถระเจ้าผู้เลิศทางปัญญา ก็เพราะอานิสงส์ที่ได้สร้างพระไตรปิฎกนี้แล

ครั้งนั้น พระพุทธเจ้าทรงพระนามว่า ปุสสะ พระสารีบุตรเกิดเป็นสุชาติมานพ มีภรรยาชื่อนางนันทา มีบุตรคนหนึ่งชื่อคันธกุมาร มีใจเลื่อมใสศรัทธาใคร่สร้างพระไตรปิฎกไว้ในพระพุทธศาสนา จึงได้ไปอาราธนาให้พระสังฆะเถรเขียนพระไตรปิฎกไม่ปรากฏจำนวน เพราะไม่ปรากฏในบาลี ครั้นพระเถรเจ้าเขียนเสร็จแล้ว สุชาติก็ได้ลงรักปิดทองเอาผ้าห่มของตนเป็นผ้าห่อคัมภีร์ ใช้ด้ายทำสายรัด และเก็บไว้ในตู้ภายในหอไตร ให้ทาส ๔ คน เป็นพนักงานเฝ้ารักษาเป็นประจำเสมอมา

ครั้นต่อกาลนานมา สองสามีภรรยาก็ได้ตายไปเสวยสมบัติทิพย์อยู่ในสวรรค์ชั้นดุสิต ในวิมานทองสูง ๕ โยชน์ แวดล้อมด้วยนางเทพอัปสร ๑,๐๐๐ นาง เต็มด้วยอิฐารมณ์มากมายหลายประการฯ เมื่อเสวยทิพย์สมบัติในสวรรค์ชั้นดุสิต คิดเป็นในเวลาในมนุษย์ ๗๕ โกฏิ ๖๐ แสนปี แล้วจุติจากสวรรค์ชั้นดุสิต ขึ้นไปเสวยทิพย์สมบัติอยู่ในฉกามาพจรสวรรค์ถึง ๓ ครั้ง ครั้นในภัทรกัลป์นี้ สองสามีภรรยาก็ได้มาเกิดเป็น พระเจ้าจักรพรรดิราช สมบูรณ์ด้วยแก้ว ๗ ประการ คือ ช้างแก้ว ม้าแก้ว ขุนคลังแก้ว ขุนพบแก้ว ดวงแก้วมณีโชติ จักรแก้ว นางแก้ว นางแก้วนั้นคือ นางนันทา ผู้เคยเป็นภรรยาในอดีตนั่นเองฯ นอกจากนี้อานิสงส์ที่ได้ปิดทองพระคัมภีร์นั้น ย่อมตกแต่งให้มีผิวพรรณดังทองคำธรรมชาติฯ ผลที่ได้เอาผ้าห่มห่อคัมภีร์ได้บันดาลให้ ได้คลังอันเต็มไปด้วยผ้า ๘๔,๐๐๐ คลัง ผ้าแต่ละผืนล้วนมีราคาแพงๆทั้งนั้นฯ อานิสงส์ที่ได้ใช้ด้ายรัดคัมภีร์ ได้ช่วยทำให้สมบัติทั้งปวงถาวรมั่นคง ไม่มีอันเสื่อมสูญหายด้วยอันตรายใดๆทั้งสิ้น อานิสงส์ที่ได้ทำตู้ และหีบใส่พระไตรปิฎกนั้น ได้ตกแต่งให้เป็นบรมจักรพรรดิ สมบูรณ์ด้วยปรางค์ปราสาทแก้วถึง ๘๔,๐๐๐ ปรางค์ ล้วนแล้วด้วยแก้ว ประพาฬ แก้วลาย แก้วดง แก้วผลึก และแก้วอินทนิล นับเงินนับทองเข้าด้วย จึงเป็นรัตนะทั้ง ๗ ประการฉะนี้ฯ ด้วยอานิสงส์ที่สร้างมณฑป หอไตร ได้บันดาลให้มีอาชญาแผ่ไปในทวีปใหญ่ ๔ ทวีปน้อย ๒,๐๐๐ เป็นบริวารฯ ด้วยอานิสงส์ให้ทาสทั้ง ๔ อยู่ในหอไตรนั้น ก็ตกแต่งให้มีบริวารแวดล้อมอยู่เป็นนิตยะกาล
    ครั้นต่อกาลนานมาพระเจ้าจักรพรรดิราชาได้ถึง
    ซึ่งความตายตามสภาพของสังขาร แล้วได้ไปบังเกิดเป็นพระอินทรอยู่ในสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ จากนั้นได้เกิดเป็นมนุษย์พบพระพุทธศาสนาของพระสมณะโคดมบรมครู และได้เป็นพระอัครสาวกเบื้องขวาผู้เป็นเลิศด้วยปัญญาแล ฯ

นี่แหละท่านพุทธบริษัททั้งหลาย การสร้างพระไตรปิฎกนั้นมีผลานิสงส์สุดที่จะนับจะประมาณ มีนัยพิสดารดังแสดงมาฉะนี้ เหตุนี้ พระชินศรีจึงตรัสว่า . "ผลนั้นไม่มีที่สิ้นสุด จะนับจะประมาณมิได้ดังนี้ ฯ ขอท่านพุทธบริษัททั้งหลาย จงยินดีในกองการกุศลที่ตนได้บำเพ็ญให้เป็นไป แล้วตั้งใจประพฤติคุณงามความดีให้ยิ่งๆขึ้นไป ก็จะได้รับอานิสงส์ผล โดยนัยที่แสดงมาด้วยประการฉะนี้

....................................................................................
    ผมได้อ่านตรงนี้แล้วทำให้มีกำลังใจดีอย่างยิ่ง พระสารีบุตรได้ทำเป็นแบบอย่างมาแล้ว
    เป็นการสร้างพระไตรปิฎกไว้ในพระพุทธศาสนา
    รักษาซึ่งพระธรรม ให้ดำรงอยู่ต่อไป ในอนาคต
    ให้คนรุ่นต่อไปได้นำมาศึกษาเมื่อคราจำเป็น นี่คือเจตนาของโครงการนี้

ท่านที่ร่วมบุญมาก็คอยติดตามผล ของการจัดซื้อ และถวาย รวมทั้งการอัพเดสสุดเงินเข้า
    จะทำรายละเอียดมาให้ดูทุกขั้นตอนครับ รวมทั้งภาพถ่ายที่นำถวายในแต่ละที่มาให้ชมครับ
    จนครบ 30 ชุด เป็นที่สุด (คราวต่อไป 7 ชุด ครับ)

อนุโมทนากับทุกท่านที่ร่วมบุญเข้ามาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กุมภาพันธ์ 2008
  2. itipiso

itipiso เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมสร้างพระไตรปิฏก 30 ชุด โอนบัญชีคุณ สุชาดา แล้ว
    100 บาท วันที่ 19/02/2551

3. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

รายชื่อผู้ที่โอนเงินเข้ามาร่วมทำบุญพระไตรปิฎก ในบัญชีค่ะ
    อนุโมทนากับทุกท่านที่ร่วมบุญค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

• merit.pdf
      ขนาดไฟล์:
      37.6 KB
      เปิดดู:
      106
  4. Nar

ขยายภาพเงินในบัญชี

วันที่ 14 กับ 17 ไม่มีชื่อคนร่วมบุญ ปิทองหลังพระครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

• pratri 30.jpg
      pratri 30.jpg
      ขนาดไฟล์:
      112.7 KB
      เปิดดู:
      351
  5. tassanai_k

tassanai_k เป็นที่รู้จักกันดี

ผมและคณะโอนร่วมเป็นเจ้าภาพ 200 บาท ครับเวลา 08:58 , 25/02/08

6. Nar

ขอน้อมโมทนาในบุญกุศลอันเลิศนี้ด้วยครับ

ภาพการถวายสามชุดแรกยังมาไม่ถึง และรายละเอียดผมยังไม่ได้นำมาบอกกล่าว
    เสาร์อาทิตย์นี้คงได้นำมาเสนอครับ
    และโครงการนี้จะค่อยทำไปจนจบ 30 ชุดครับ
    ตั้งใจไว้ดีแล้ว เป็นการสร้างธรรมะรัตนะอันประเสริฐเลิศยิ่งไว้ในพระพุทธศาสนา
    ดังที่พระอัครสาวกสารีบุตรได้ทำเป็นแบบอย่างมาแล้วในอดีตกาล
    เป็นการสร้างปัญญาอันประเสริฐให้กับผู้ที่สร้าง

โมทนาในจิตอันเป็นกุศลกับทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กุมภาพันธ์ 2008
  7. Tackled

Tackled เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้บอกบุญไปยังเพื่อนๆแล้ว พร้อมทั้งกำลังรวบรวมเงินทำบุญ คิดว่าอย่างช้าไม่เกินวันที่ 6 มีนาคมที่จะถึงนี้จะเรียบร้อย ยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับ อนุโมทนาครับ

8. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

พระไตรปิฏกใบลาน ราคาสร้างชุดละเท่าไรครับ พี่ Narong เพื่อนฝากถามอ่ะครับ

9. PCO

PCO เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    โอนเงินมาร่วมสร้างด้วยแล้ว 1000 บาท เวลา14.18น.
    ขอโมทนาสาธุทุกรายการบุญกุศลที่คุญณรงค์ และหมู่คณะ
    ได้ร่วมกันบำเพ็ญกุศลมหากุศลไว้แล้วอย่างดียิ่งนี้ สาธุกับทุกๆท่านครับ

10. Nar

ซื้อปลีกทีละชุด 800 ขึ้นไป แต่ถ้าเอาครั้งละ 5 ชุดๆละ 700 บาทครับ
    กล่องแก้วบรรจุต่างหากครับ เดี๋ยวผมนำรูปที่ผมทำเป็นตัวอย่างมาให้ดูครับ
    รูปยังมาไม่ถึง
    โมทนาครับ

11. Nar

ขอน้อมโมทนาในจิตที่เป็นกุศลยิ่งนี้ด้วยครับ

พระพุทธศาสนาเป็นคลังใหญ่บรรจุไว้อันแก้วประเสริฐสามประการ คือ
    พุทธรัตนะ
    ธรรมรัตนะ
    สังฆรัตนะ

เป็นรัตนะที่ประเสริฐกว่ารัตนะใดๆในสามแดนโลกธาตุ

นี่เราสร้างธรรมะรัตนะเก็บไว้ในพระพุทธศาสนา อานิสงส์สมบูรณ์อย่างยิ่ง

12. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาครับกับทุกท่านที่ร่วมการทำบุญครั้งนี้ครับ

[​IMG]<!-- / message --><!-- sig -->

13. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

ได้โอนเงินร่วมสร้างพระไตรปิฏกใบลาน 100 บาท ครับ
    27/02/51 เวลา 18.22 น.

14. ชาย2550

ชาย2550 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    ได้ร่วมบุญ 100 บาทครับ

โอนเมื่อ 28/02/51
    ขออนุโมทนากับทุกท่านครับ

15. Nar

ขอน้อมโมทนาในกุศลจิต กับคุณ ลีลาวดี คุณ ชาย2550 ด้วยครับ

พระไตรปิฎกใบลาน ผมสั่งซื้อที่
    โรงพิมพ์เลี่ยงเชียง
    ๒๒๓ ถนนบำรุงเมือง หน้าโรงพักสำราญราษฏร์
    กทม. ๑๐๒๐๐
    โทรศัพท์ ๒๒๓๘๙๗๙, ๒๒๑๑๐๕๐, ๒๒๑๔๔๖๗
    โทรสาร ๒๒๒๖๒๑๙

สามชุดแรกผมซื้อเตรียมไว้ก่อนที่จะเปิดบัญชีงานบุญนี้ โดยการนำเงินปัจจัยผมกับคุณพัชนี ซื้อไว้ก่อนแล้ว
    ต่อจากนี้ไป คุณสุชาดา จะเป็นคนซื้อให้ จะนำรายละเอียดต่างๆมาแสดงให้ได้เห็นทุกอย่าง
    ช่วงนี้คุณ สุชาดา ไปอินเดีย 10 วัน ยังไม่กลับ เมื่อกลับมาแล้วจะมาอัพเดทสมุดบัญชีต่อไปครับ

ภาพก็ยังมาไม่ถึงครับรออีกนิดครับ ถ้าท่านได้เห็นภาพท่านจะปลื้มกับงานบุญของพวกเรา
    ทุกท่านมีส่วนกันตั้งแต่งานบุญแรกเลยนะครับ เพราะทำบุญกับโครงการ 30 ชุด

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กุมภาพันธ์ 2008
  16. Tackled

Tackled เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2008
  17. FATAL_FRAME

FATAL_FRAME เป็นที่รู้จักกันดี

พรุ่งนี้จะโอนเงิน จากคุณ jamrus 500 และ ผม 100 บาท เข้าบัญชีครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

18. Nar

ขอน้อมกราบโมทนาในกุศลจิตอันเลิศยิ่งของคุณ Tackled และคณะทุกท่าน ด้วยอย่างยิ่งครับ
    โดยเฉพาะคุณ Tackled ที่ได้นำอภิมหาอานิสงส์ของการสร้าง ธรรมะรัตนะ พระไตรปิฎก ไปบอกกล่าวต่อผู้อื่นให้มีโอกาส
    ได้สร้างมหากุศลอันยิ่งใหญ่ในชาตินี้ เขาเรียกว่ายอดกัลยาณมิตรที่ประเสริฐยิ่งครับ สาธุ สาธุ สาธุ

แค่คณะนี้ก็ได้พระไตรปิฎกล้วนๆ 20 กว่าชุดแล้วนะครับ

.....................................................................................

19. Nar

ขอน้อมกราบโมทนาในกุศลจิตอันเลิศยิ่งนี้ด้วยครับ
    เป็นการสร้างเหตุปัจจัยอันดีเลิศ ผลที่ดีเลิศย่อมตามมาไม่ว่าชาตินี้หรือชาติต่อๆไป
    เป็นปัจจัยให้เข้าถึงพระนิพานได้โดยง่าย เพราะเราจะเป็นผู้มีปัญญาสว่างไสว สามารถเห็นทางพ้นทุกข์ได้โดยง่านนั่นเอง

20. Nar

เนื่องจากโครงการสร้างพระไตรปิฎก 30 ชุด ดูเหมือนว่าจะจบลงในเวลาอันไม่นานนัก
    เมื่อคณะของคุณ Tackled เข้ามาร่วมบุญ ก็ได้ 20 กว่าชุดเข้าไปแล้ว
    ผมมาคิดว่าเราจะทำกำไรบุญกัน คือผมตั้งไว้ 30 ชุด
    แต่ผมจะทำเพิ่ม 3 ชุด เป็น 33 ชุด เป็นการเพิ่มพูลบุญกุศลให้กับพวกเรา

การสร้างพระไตรปิฎกบรรจุลักษณะนี้ มีคนในเว็บทำบ้างแล้วครับ ไม่ใช่มีแต่ผมตั้งขึ้นเท่านั้น
    แต่ของเขาเล่นชุดใหญ่กันเลยครับพร้อมตู้ปิดสนิท บรรจุใต้ฐานพระใหญ่
    แต่ของเราเป็นใบลาน 84000 พระธรรมขันธ์เช่นกัน แต่ได้จำนวนชุดมากกว่า
    การเก็บบรรจุเราทำได้ดีทีเดียวครับ น่าเสียดายภาพยังไม่ถึงผม

เมื่อคุณ สุชาดา กลับมาแล้วจะหาเวลาสั่งซื้อ อาจซื้อทีเดียว 30 ชุด
    เพื่อทำการห่อตามขั้นตอนต่อไป และจะถ่ายรูปให้ดูทุกชุด ครับ พร้อมใบสั่งซื้อ การใช้จ่ายทุกอย่าง
    สถานที่แพคห่อบรรจุกล่อง และสถานที่นำไปบรรจุตามที่ต่างๆ เราจะนำเสนอทั้งหมด

ทุกท่านที่ร่วมบุญเข้ามา สามารถแนะนำสถานที่ ที่สามารถอันเชิญพระไตรปิฎกเข้าบรรจุได้นะครับ
    ถือว่าทุกท่านเป็นเจ้าภาพร่วมกัน ส่วนผมเองมีที่ใดบ้างจะลงให้ดูต่อไปครับ
    จะเป็นพระเจดีย์ ใต้ฐานพระ ในโบสถ์ ก็ได้ครับ

สามชุดสุดท้ายผมจะรวบรวมรายชื่อผู้ที่ร่วมบุญมา เขียนชื่อทุกคนติดแผ่นทองแดงที่ใช้หุ้มด้านนอกของกล่อง
    เพื่อเป็นมงคลแก่ผู้ร่วมสร้าง ตรงนี้ขอความเห็นท่านอื่นด้วยครับว่าสมควรทำหรือไม่
    มุ่งหวังอย่างยิ่งว่าพระไตรปิฎกที่เราสร้าง จะสามารถนำเข้าบรรจุในเจดีย์ศรีเวียงชัย วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม สัก 3 ชุด
    เพราะเป็นเจดีย์ที่สำคัญแห่งหนึ่งทางภาคเหนือ ที่ปัจจุบันยังไม่ปิด

พรุ่งนี้ผมจะมาบอกสถานที่ ต่างๆที่อยู่ในเป้าหมายครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กุมภาพันธ์ 2008