แม่ชีทศพร ว่าด้วยเรื่องของ พระและผ้าเหลือง

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย NuJulie, 23 กุมภาพันธ์ 2011.

1. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    ถ้าลุงกํานันว่ามาเเบบนี้ น้องก็คงจะไปว่าอะไรไม่ได้ หลอกค่ะ
    เพราะมันเป็นความเข้าใจของเเต่ละบุคคล
    เเต่ว่า กระทู้นี้ มันเป็นเรื่องของ
    เเม่ชี ทศพร ไม่ใช้หรือไง
    ห็นแล้วอนาถ ตัวไม่ทำอะไร นั่งพิมพ์แล้วอ้างว่าเป็นหน้าที่ แต่หน้าที่ที่คุณทำ เทียบไม่ได้เลยกับงานใหญ่ระดับประเทศที่มหาเถระสมาคมร่วมมือกับวัดธรรมกาย เพื่อปกป้องพุทธจากมุสลิม ตามข้อมูลลับที่มีในวงการ อีกไม่นานครับ ตามระเบียบการ ปี2556 จะมีการเชื่อมสัญญาณวัดธรรมกายเข้ามาในช่องฟรีทีวี จะมีการแก้ไขข้อมูลคนทั้งประเทศเกี่ยวกับวัดนี้เสียใหม่ แล้วคุณก็อย่าลืมไปทำหน้าที่ ให้สุดๆน่ะ

พ่อมหากํานันเข้ามาโพสเรื่อง ธรรมกาย อะไรในนี้หว่าาาาา
    (deejai)(deejai)(deejai)(deejai)(deejai)(deejai)(deejai)

เเต่ก็ช่างมันเหอะ ไม่เป็นไร ไม่เถียงด้วยเเล้ว เชิญ พ่อมหากัานัน ต่อเถอะจ๊าาาาาาา
    pig_balletpig_balletpig_balletpig_ballet

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 เมษายน 2011
  2. นราสภา

เอ่ออ น้องคิดว่า พ่อกํานัน คงจะหลงประเด็น เเล้วเเหละ หัวกระทู้ เขาว่า ด้วยเรื่องกรรมของการ ลบหลู่ผ้าเหลือง ของ เเม่ชี ทศพร มิใช้รึ

หรือว่า อะไร มันบังตา เลยเอา ธรรมกาย มาโผล่ รวมกับเเม่ชีเข้าได้น๊าาาาา

เอาให้เป็นเรื่องๆไปเจ้าค่ะ เเยกเเยะหน่อย ค่ะ ไม่ใช้เอามารวมกันมั่วไปหมด
    เล่นเอาซะน้อง ตอบ อะไรไม่ถูกเลย
    (deejai)(deejai)(deejai)(deejai)(deejai)(deejai)

3. กำนันธงชัย

กำนันธงชัย Active Member

ผมขี้เกียจพิมพ์ ก็เลยยำรวมทีเดียว ขออภัย

มันมีหลายกระทู้

4. นราสภา

จ้าาาาาาา

จ้าาาาา พ่อกํานัน น้องก็มิได้ตําหนิอะไรหลอกค่ะ
    เเค่กําลังพยายามให้ มันเป็นเรื่องๆไป เดี๋ยวจะหลง กันไปใหญ่ ส่วนเรื่องนั้น เดี๋ยวเราค่อยไปว่ากันต่อที่ห้องนู้น กัน เนอะ

ขอบคุณค่ะ
    ด้วยความเคารพ อย่างสูง
    ด่าว่า กัน ในประเด็นได้ เเตกต่างกันในความคิดเห็นก็ได้ เเต่ต้องไม่ เเตกเเยกน่ะเจ้าค๊าาาา:cool::cool::cool::cool:

5. กัปปะ

กัปปะ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    คุณกำนานครับ..ลองพิจารณาในธรรมหน่อยเถิดครับ เรื่องอวดอุตริ เนี่ย มันสมควรหรือครับ กับการที่มีพระมีชี มาแสดงจำอวดเรื่องมองเห็นอดีตชาติได้ ถึงแม้ว่าท่านเหล่านั้นมีอภิญญาจริง มันใช่วิสัยที่จะแสดงให้มนุษย์ดูหรือครับ แล้วพระธรรมคำสอนจะมีไว้ทำไมครับ..อย่าอ้างเรื่อง โปรดสัตว์ แก้กรรม ให้กับพุทธศาสนิกชนเลยครับ เราดูเรื่องพระธรรมคำสอน และความเหมาะสมดีกว่าไหมครับ เรื่องแบบนี้ หมอดูมีเยอะแยะ สารพัดจะดู ทรงเจ้า เข้าผี ให้เป็นเรื่องทางโลกดีกว่าไหมครับ ส่วนแม่ชีจะทำกุศล ในเรื่องอื่นๆ ก้อขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ส่วนเรื่องนี้คงไม่สมควร เพราะผิดหลักคำสอนของพระพุทธองค์ หรือคุณกำนาน ไม่เห็นด้วยกับคำสอนของพระพุทธองค์ล่ะครับ...ถึงออกมาแก้ต่างให้แม่ชีล่ะครับ เหมือนกับที่พยายามแก้ต่างให้วัดธรรมกาย แบบน้องวงบุญ ที่คุณกำนาน บอกว่าน้องเขามีเหตุผลมากกว่า...ลองอ่านดีๆนะครับ น้องเขาก้อมีมั่วเหมือนกันนะครับ ข้างๆคูๆตามประสาเด็กอ่อนประสบการณ์ บางครั้งอ้างอะไรแบบที่เป็นไปได้ยาก พอคาดคั้น ก้อตอบไม่ถูกเหมือนกัน ผมไม่ค่อยชอบเล่นลิ้นนะครับ ผมคนตรงๆ เอาเหตุและผลเข้าคุย แต่ในเว็บบางทีมีพวกไม่รับฟังความคิดเห็นก้อเยอะ...ปากหมา ด่าคนอื่นแบบหยาบๆคายๆเหมือนพวกที่ไร้การศึกษา สงสัยพ่อแม่ไม่มีกินเลยไม่ได้ส่งลูกเรียนเหมือนไอ้ปรม-คนหัวขวด

6. กำนันธงชัย

ผมเข้าไปในลิงที่น้องวงบุญให้มาแล้ว

ก็ดีนิครับ ดูแล้วอาจหาญ ร่าเริง อยากเข้าวัด ลูกเมียผมดูแล้วจัดสังฆทานกันยกใหญ่

อยากจะเอาอัดใส่ซีดี ไปเปิดตามโรงเรียนเสียด้วยซ้ำ

อย่างนี้ซิดี มันทำให้พิสูจน์ได้ว่า ธรรมะของพระพุทธเจ้ามีจริง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2011
  7. พรานยึ้ม

พรานยึ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมะของพระพุทธเจ้าเป็นของแท้แน่นอนอยู่แล้ว

แต่คนที่เรานี่แหละ บิดเบือน ต่อเติม เสริมแต่ง

ก็ว่ากันไป

8. กัปปะ

กัปปะ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
  9. กำนันธงชัย

แน่นอน ผมฮาตลอดอยู่แล้ว ยกเว้นอยู่ต่อหน้าเมีย 55+

10. ธรรมเกิน

ธรรมเกิน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่เข้าใจครับว่าคุณกำนันธงชัยไม่เปิดใจรับฟังข้อมูลของอีกฝ่ายละครับ เห็นแก้ต่างแทนธรรมกายตลอด ผมว่าความจริงมันปรากฎอยู่แล้ว ไม่เข้าใจครับ ว่ายังมีคนที่ลุ่มหลงไปกับธรรมกายหลงเหลืออยู่อีก...

11. kamoochi

kamoochi เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้ดูคลิปของคุณคำพกา มีทั้งส่วนที่เห็นด้วย และเห็นโทษอยู่มากเกี่ยวกับมุมมองและคำพูดส่วนใหญ่ของคุณคำพกาอยู่มาก การเคารพผู้อื่นเคารพกันและกันเป็นสิ่งที่ดี การแสวงความความเท่าเทียมรวมไปสิทธิที่เรียกว่าความเสมอภาคแล้วพูดเหยียดหยามมุมมองของผู้อื่นเสียฝ่ายเดียวอย่างที่ผมกำลังทำอยู่นี้ว่าตกอยู่ในกรอบอย่างนั้นอย่างนี้ มันแสดงถึงการที่เราตัวผมหรือใครที่ทำอย่างผมนี้ติดอยู่ในกรอบความเห็นในมุมมองที่เรียกว่าเอาอิสระภาพมาปิดกั้นตนเอง การตีกรอบความเห็นตนเพื่อปกป้องว่าตนถูกต้องทุกเรื่องจนขาดการพิจารณาในสิ่งที่ตนกระทำแล้วก้าวล่วงผู้อื่นมันก็ไม่ต่างกับการถืออาวุทธที่ชื่อว่าทิฐฐิไปกดดันข่มขู่ให้คนคล้อยตามเห็นตามว่าตนถูกต้องถูกตรง หากยึดเอาตนเองถูกต้องมันก็ถูกต้องอยู่ที่ตน ชีวิตมีมาแล้วเป็นของแต่ละคนมันไม่มีใครเลยที่เหมือนกัน อาวุทธที่ชื่อว่าความเห็นและทิฐฐิต่างๆถ้าหยิบจับมาเข่นฆ่าเบียดเบียนกันด้วยอารมณ์และความเชื่อมั่นไม่ฟังใคร มันบ่งชี้ให้เห็นว่าผู้มีความเห็นอย่างนั้นทำอย่างนั้นไม่มีความนอบน้อมและเคารพผู้อื่นไม่เคารพธรรม

ผมเคยศึกษามาอยู่เรื่องหนึ่งที่พอจะทำได้เกี่ยวกับพระพุทธเจ้า
    ในคราวที่พระพุทธได้แสดงธรรมแล้วมีผู้ตกตายไปเพราะการแสดงธรรมของพระพุทธเจ้า พระพุทธท่านแสดงธรรมอย่างนี้แล้วมีคนต้องตายไปเพราะรับไม่ได้บ้าง บ้าไปเพราะรับไม่ได้บ้าง พระพุทธท่านไม่บาปเพราะพ้นไปเสียแล้วและได้แสดงธรรมอันเป็นจริงเป็นกลางปราศจากอัคติใดๆ แล้วบรรดาเราๆที่ยังถือทัศนะคติตนแล้วแสดงมันเพื่อเอาชนะผู้อื่นเบียดเบียนผู้อื่นการกระทำอย่างนั้นของเราบริสุทธิ์แล้วจริงๆหรือ เราไม่ได้ก้าวล่วงปรามาสใครเพราะความเห็นเราจริงๆหรือ

พระตถาคตเคารพธรรม และทุกสรรพสิ่งเป็นส่วนหนึ่งของธรรมเป็นธรรมะ แล้วชาวพุทธที่ประเสริฐบริสุทธิ์ที่ไหนจะกล้าไม่เคารพผู้อื่น ความไม่นอบน้อมต่อผู้อื่นย่อมไม่มีในชาวพุทธและพระพุทธศาสนา

มาระบายเรื่องน่าระอาครับ

12. ธงสามสี

ธงสามสี Active Member

คนบางคนไม่มีทางออกในชีวิต มีทุกข์ ก็หวังพระพุทธศาสนาเป็นที่พึ่ง แต่ถ้าไม่มีผู้มาหาทางออกได้ เขาก็อาจหมดศรัทธาในศาสนาพุทธ การมีบุคคลแบบนี้เป็นระลอกๆ ก็เป็นผลยังศรัทธาให้เกิด อย่างคนข้างบ้านผมครับ 4ปีที่แล้ว เขาตักบาตรทุกวัน ต่อมามีปัญหาเรื่องลูก ทำบุญสารพัด ก็ไม่หาย เขาก็เปลี่ยนไปนับถือพระเจ้าแทน แล้วก็ด่าพระเช้า ด่าเย็น สงสารครับ น่าจะมาเจอแม่ชีนี้ ให้เปิดกรรม

หากเรายังไม่เคยประสบปัญหาในชีวิต เราคงไม่รู้คุณ ว่าการที่มีบุคคลปฎิบัติมาชี้กรรมให้เรา แก้ได้ตรงประเด็นนั้น มันคือทางออกของชีวิต มันคือแสงสว่างของเรา ที่เราเลือกศรัทธาไม่ผิด ที่เราศรัทธาในศาสนานี้ และยังมีผู้ปฎิบัติถึงจุดนั้นได้จริง

ผมไม่ได้อยากต่อร้อต่อเถียงกับใคร แต่อยากมาแสดงความเห็นว่า คนมีความทุกข์ในชีวิต มันเป็นยังไง

13. ธรรมเกิน

ผมก้อเป็นคนนึงที่ทุกข์ชนิดที่หลายๆคนอาจเคยทุกข์มากๆแบบผมมาแล้วก้อได้..และเคยมองหาทางแบบที่คุณพูดถึง ไปหามาสารพัด เช่น น้องซัน ที่มีคนพูดถึงในเว็บ ก้อไม่เห็นมีอะไร มีแค่เสียตังไปพันนึง เสียแบบไม่อยากเสียเพราะไม่ค่อยมีตัง กับอาจารย์จุฬา ตีสิบ ที่ดึงเจ้ากรรมนายเวรเพื่อขออโหสิกรรม ชีวิตจะได้ดีขึ้น และอีกหลายๆคน ทั้งพระ ทั้งอาจารย์อื่นๆ ยังไม่เห็นชีวิตจะดีขึ้น แต่พอผมพบสัจธรรมของชีวิตคือ ถ้าอยากให้ชีวิตดีขึ้น ต้องขยันให้มากที่สุด เท่านั้นเอง ชีวิตผมก้อเริ่มที่จะมองเห็นวี่แววที่ดีขึ้น หลังจากที่ลุ่มๆดอนๆมาก่อนหน้านี้ แต่ถ้าพูดถึงแม่ชี ผมก้อยังไม่เชื่อว่าการที่ออกมาพูดถึงอดีตชาติ จะช่วยแก้กรรมได้ เพราะคงไม่มีใครสามารถที่จะพิสูจน์ได้ว่าแม่ชีเห็นจริง ผมว่าแม่ชีเองก้อพิสูจน์ไม่ได้เหมือนกัน จะเอาอะไรมาวัดได้ว่า สิ่งที่พูดจริงหรือไม่ เพราะพูดเอง เออเอง อยู่คนเดียว การแก้กรรม ผมว่าหมั่นเข้าวัด ใส่บาตร ทำทานบ้างอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรบ่อยๆ และที่สำคัญ ขยันให้มากๆเข้าไว้ ชีวิตจะดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

14. afseven

afseven เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องไปคิดมากหรอกครับเรื่องความทุกข์ มันอยู่คู่กับเราตั้งแต่เกิดแล้วครับ เราหาวิธีปฏิบัติกับมันให้เหมาะสม ควรแก่การดำเนินชีวิตผมว่าจะดีนะครับ
    การทำบุญ ทำทานอุทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวร และบุพพการี เป็นเรื่องที่ควรกระทำอย่างยิ่งอย่าได้ละเลยไป เปรียบได้กับเทียนเล่มหนึ่งมีแสงแห่งเปลวเทียนเริ่มริบหรี่ลงเพราะพวกเขาเหล่านั้นไม่มีโอกาสได้กระทำแล้วเหมือนอย่างเรา การอุทิศผลบุญไปให้ ก็คือการไปเพิ่มแสงสว่างให้กับพวกเขา
    ได้รับวิบากกรรมเบาบางลง เป็นการช่วยซึ่งกันและกัน สร้างประโยชน์แก่กัน แต่อย่างว่า ตามกฏของพระไตรลักษณ์ มี อนิจฺจฺ ทุกขฺ อนตฺตา เปลวเทียนนั้นก็ยังไร้ซึ่งพลังที่จะสว่างอยู่ได้นาน วันนึงก็ต้องมอดดับลง ถ้าเราต้องการสร้างประโยชน์ตน และผู้อื่น สัตว์อื่นให้ถึงพร้อม เราต้องเพิ่มการภาวนาเข้าไป ตามภูมิธรรม และโอกาสของแต่ละท่าน ไม่สร้างข้อแม้ในการกระทำของเรามากจนเกินควร การปฏิบัติ เป็นเรื่องที่สำคัญมาก พระบรมศาสดา ทรงสรรเสริญ การปฏิบัติมากกว่าสิ่งใด เพราะจะทำให้พระพุทธศาสนายืนยงนานเท่าที่ทรงตรัสไว้ ได้มหากุศลแก่ตัวเรา เทวดา ภูตผี ปีศาจ สัตว์ทั้งหลายจะรับรู้ได้ แล้วร่วมอนุโมทนากับเรา ซ้ำยังช่วยปกป้องคุ้มครองเรา ในยามคับขันได้อย่างน่าอัศจรรย์ครับผม
    อันนี้ผมเสริมให้ทุกท่านได้พิจารณาครับ ในฐานะกัลลญาณนิมิตกัน
    อนุโมทนากับทุกท่านที่ร่วมกรทำกรรมดีทั้งหลาย สาธุ

15. ธรรมเกิน

ผมว่านะ แค่เราเชื่อในคำสอนของพระพุทธองค์ อย่าไปสนใจกับอดีตชาติว่าเคยเป็นอะไร อย่างไร แค่เราทำความดี หมั่นทำบุญ ทำทาน (แต่เลือกทำให้ได้ประโยชน์มากที่สุด) อย่าไปหวังเรื่อง ขึ้นสวรรค์ เลยครับ ถ้ายอมรับความจริงได้ว่า ไม่มีอะไรที่สามารถพิสูจน์ได้ในเรื่องอดีตชาติได้ แล้ว ขยันทำมาหากิน ผมว่าชีวิตก้อน่าจะดีขึ้น ใส่ใจกับงานดีกว่าครับ มีเวลาว่างก้อมาช่วยจรรโลงศาสนาพุทธเรากันดีกว่า ระวังอย่าให้เหลือบศาสนามาเกาะกินได้นะครับ...

16. afseven

ขออนุโมทนาให้คุณและครอบครัวมีความเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ สาธุ

17. ธงสามสี

ธงสามสี Active Member

ครับ อนุโมทนา

แต่บางคนเขายังไม่มีศรัทธาไงครับ เขาไม่เห็นประโยชน์ ไม่เชื่อ ว่าสิ่งเหล่านี้มีจริง

18. ธรรมเกิน

คุณกล่าวได้ถูกต้อง แต่ถ้าเราร่วมใจช่วยกันสร้างความศรัทธาให้กับชาวพุทธเรา โดยเริ่มที่ตัวเราก่อน เมื่อมีโอกาสช่วยกันบอกกล่าวเพื่อนฝูง และช่วยกันป้องกันเหลือบศาสนาทั้งหลาย ศาสนาพุทธเราจะได้ยืนยงตลอดกาล

19. afseven

สิ่งเดียวที่จะทำให้เพื่อนๆเราเกิดศรัทธาที่แท้จริง ต้องหาวิธีพาเขาทำให้ได้ ถ้าไม่ลงมือทำความศรัทธาที่แท้ไม่เกิด เรารักเพื่อน เพื่อนรักเรา เป็นกัลลญาณนิมิตที่ดีให้แก่กัน นำพากันไปให้ถูกทางตามพระธรรมคำสอนของพระบรมศาสดา ผมว่าเพื่อนเราก็ต้องฟังเราครับ ที่สำคัญไม่งมงายโดยไม่ใช้สติพิจารณาก่อน
    สาธุ

20. ธรรมเกิน

ช่วงนี้แม่ชีกำลังออกสื่อทุกช่องเลยนะครับ แต่ใครจะมองไปแนวไหน พิจารณากันเองนะครับ..