เว็บพลังจิต แฟนผมท้อง เขาจะทำแท้ง ผมควรทำอย่างไรดีครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย IFOAM, 23 กรกฎาคม 2010.

1. Kump

Kump เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    คนที่พลาดตั้งท้องอย่างไม่ตั้งใจ เมื่อรู้เข้า ตอนแรกจะคิดได้แต่ปัญหาครับ
    คิดว่าทุกสิ่งต้องจบสิ้นกัน ไม่ว่าจะเป็นความสนุกของชีวิตในวัยเรียน ที่ยัง
    อยากทำอะไรตั้งมากมายที่ไม่ได้ทำ แต่เมื่อมันเกิดขึ้นแล้ว ก็ต้องเผชิญ
    หน้ากับความจริงครับ ก้าวเข้าสู่หน้าที่การงานเพื่อดูแลครอบครัว อาจเร็ว
    กว่าเพื่อนคนอื่นไปบ้าง แต่ยังไงทุกคนก็มาถึงจุดนี้อยู่ดี อาจเป็นผลดีกับตัว
    คุณที่ทำให้หลังจากนี้คุณจะตั้งใจเรียนมากขึ้น เพื่อสร้างอนาคตและหน้าที่
    การงานที่ดี (หรือบางทีอาจคิดอยากทำงานมากกว่า)

ผมขอแนะนำว่าอย่าทิ้งการเรียนเลยครับ ถ้าที่บ้านไม่เดือดร้อนเรื่องการเงินมาก
    ก็น่าจะเรียนต่อให้จบให้สูงที่สุด ผลัดกันเรียนผลัดกันดูแลลูก ดูแลกันและกัน
    พยายามรับฟังเขาให้มาก แล้วเขาจะรับฟังเราครับ

ขอเป็นกำลังใจให้คุณผ่านช่วงเวลานี้ไปได้ด้วยดีครับ

2. ตะหลิว

ตะหลิว Active Member

12 กันยายน 2007
    เจอกับลูกชายตัวเองมาแล้ว ความโกรธของแม่ไม่เท่าเศษเสี้ยวของความภูมิใจ ที่ลูกยอมรับผิดหรอกนะ ปัญหาเรื่องเด็กที่จะเกิดมาเป็นปัญหาที่มองเห็นและแก้ไขได้ แต่ถ้าทำบาปแล้ว(ผิดศีลข้อ3แล้วยังมาผิดข้อ1 ข้อ4อีก)รับรองได้ว่าเตรียมตัวลงนรกทั้งภพนี้และภพหน้าได้เลย เราทำผิดพลาดไปแล้วต้องยอมรับผลการกระทำนั้น และหาทางแก้ไขให้มันถูกต้องซะ บอกแฟนเรานะว่าคนเป็น"แม่"เค้ารักเราตั้งแต่เราอยู่ในท้องนั่นแหละ เค้าเลี้ยงเรามาได้ แสดงว่าเค้าฆ่าเราไม่ได้หรอก ตั้งสติให้ดีนะจ้ะ

3. นาคินทร์

นาคินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    ผมขอแนะนำว่า ให้ปรึกษาผู้ใหญ่นะครับ และไม่ว่าผลจะออกมาอย่างไร ก็อย่าทำแท้งเด็ดขาด เพราะเป็นกรรมหนักมาก ผมเคยได้ทราบได้พบหลายท่านที่ได้ไปทำแท้ง และ ชีวิตต่อมาภายหลังประสบแต่ปัญหาอย่างหนัก บางคนทำมาค้าขายอะไรก็ไม่ขึ้น แย่ลงๆ บางคนเคยมีเงินมีฐานะก็ถึงกับหมดเนื้อหมดตัว วิญญาณเด็กนั้นตามอาฆาตตลอดเวลา
    ทุกย่างก้าวทีเดียว แม้แต่คนพาไปก็ยังเดือดร้อนด้วยเช่นกันครับ

4. pacifist2000

pacifist2000 เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2010
    เชื่อหลายๆท่านเถอะน้อง ....
    อยากให้คิดในทางบวกไว้ก่อน...ถ้าเป็นพี่น่ะพี่จะทำอย่างนี้
    1.ยอมรับว่าอะไรจะเกิดก็ต้องเกิด สิ่งที่เราทำมาต้องรับผิดชอบ
    2.ไปคุยกับพ่อแม่เรา ข้อนี้น้องต้องสัญญาลูกผู้ชายกับพ่อแม่น้องด้วยว่าต่อไปนี้จะตั้งใจเรียนและจะไม่เป็นคนเกเร จบมาจะตั้งหน้าตั้งทำงานเพื่อครอบครัว สำนึกผิดให้มากที่สุด
    3.บอกกับพ่อแม่ว่า ....ผมไม่อยากทำร้าย(ฆ่า)ลูกผมเอง ... ผมจะเลี้ยงดูเขา ...
    4.บอกท่านว่าเด็กคนนี้จะทำให้ท่านมีความสุขมากๆ มีหลานเร็วขึ้นหน่อย ทำให้ได้ความสุขเร็วขึ้นมาอีก
    ......โชคดีน่ะ น้อง......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2010
  5. นายสาธิต

นายสาธิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอบารมีครูบาอาจารย์ทั้งหลาย อย่าได้มีการทำปาณาติบาตรเลย

6. lady_ta

lady_ta เป็นที่รู้จักกันดี

บอกเล่าให้แม่และผู้ใหญ่ให้รับรู้ค่ะ.. กว่าจะได้เกิดมาเป็นมนุษย์นี่มันยากน๊ะค๊ะ อีกหนึ่งชีวิตกำลังจะเกิด... ชีวิตยังมีทางออกมากมาย พยายามทำจิตใจของเราเองให้ผ่อนคลาย ใจเบาๆ สงบๆ ใจเย็นๆนิ่งๆ .. จงอย่าขาดสติ จากคำพูดยุยงต่างๆ และ อารมณ์ชั่ววูบ ...

เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆ ชวิตยังมีทางออกค่ะ

7. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

การทำลายชีวิตเป็นสิ่งที่ทุกคนรู้ครับว่าไม่ดีไม่ถูกไม่ใช่สังคมแค่เป็นสิ่งที่อยู่ภายนอกชีวิตไม่ต้องไปแคร์มันครับถ้าผิดแล้วยังไม่ถลำไปพรากชีวิตกีดกันชีวิตของใครเ้ขา บาปไม่กระเด็นไปติดตัวใครมันจะอยู่ที่ตัวคุณมันจะตามคุณไปทุกภพทุกชาติถ้าไปฆ่าเขา คนเรามักจะกลัวอนาคตโดยไม่มองดูปัจจุบันไม่ต้องไปกลัวครับชีวิตเดียวถ้าไม่เห็นแก่ตัวจนเกินไปยังไงก็เลี้ยงได้ ให้เขาเกิดมาเถอะครับแต่ถ้าคุณไม่ให้เขาเกิดคุณก็อย่าหวังว่าจะมีอะไรดีๆเข้ามาในชีวิตอีกเพราะคุณจะโดนกรรมเล่นงานอย่างหนัก ไม่ต้องใช้อะไรอื่นมาช่วยคิดเลยครับ ทางเดียวที่ถูกต้อง ให้เขาเกิดมาเถอะครับ ชีวิตเป็นสิ่งสวยงามมิควรโดนทำลาย

8. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

ชีวิตเป็นสิ่งสวยงาม...ปัญหาเวลานี้คือสังคมที่คุณอยู่คุณแคร์สังคมมากกว่าลูกของคุณหริอเปล่า?คุณกล้าหาญที่จะเผชิญหน้าหรือเปล่า?ไม่มีอะไรหรอกครับชีวิตแค่ได้เกิดมาเป็นคนขอให้กล้าทำในสิ่งที่ถูกต้องการพรากชีวิตหนึ่งการไม่ให้โอกาสเขาได้ออกมาดูโลกเป็นสิ่งที่คุณอยากทำหรือไม่?วิบากแห่งกรรมที่กระทำนั้นมันหนักจนบางทีคนที่มีชีวิตอยู่นั้นอาจจะไม่สามารถอยู่ได้อย่างมีความสุขเพราะเจ้ากรรมนายเวรนั้นจะติดตามขัดขวางทุกทางที่จะนำไปสู่ความเจริญก้าวหน้าเขาจะดึงให้ชีวิตคุณตกต่ำโดยคุณไม่รู้ว่านั่นล่ะ่กรรม คำตอบสุดท้ายสำหรับคุณพ่อมือใหม่ที่ผมหวังไว้ ไม่ต้องใช้อะไรมากมายในการคิดว่าจะทำอย่างไรกับเคสนี้ ให้เขาเกิดมาเถอะครับ..

9. Bill PEA31

Bill PEA31 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    ประสบการณ์ส่วนตัวครับ
    สรุปเป็น2กรณีนะครับ
    1 ถ้าไม่เอาออกมักจบลงด้วยดี โดยปรึกษาผู้ใหญ่ที่เราไว้ใจอาจไม่ใช่พ่อแม่ก็ได้
    ผลที่ออกมาก จบด้วยดี บางคู่ยังเป็นศึกษา ม.ดังแห่งหนึ่ง เค้าไม่เอาออก ส่วนเด็กตอนนี้ก็ให้ทางบ้านฝ่ายหญิงดูแล ส่วนทั้ง2คนก็ทำงานไปด้วย เรียนไปด้วย เนื่องจากฐานะทางบ้านไม่ดี ส่วนน้องผู้หญิงก็พักรียนไป1เทอมเพื่อคลอดน้อง
    2 ถ้าเอาออก แน่นอน เรื่องนี้รู้ไม่กี่คน แต่คนที่รับรู้หรือเกี่ยวของนั้น ได้ผลกรรมทุกคนเฉพาะพ่อและแม่เด็กเองรับเต็มๆ อย่างแรก ส่วนมากเลิกกัน ทำมาหากินไม่ขึ้น ทำอะไรก็จะติดขัดไปหมด หาความเจริญในชีวิตยาก
    ส่วนตัวผมเองทุกวันนี้ก็ยังไม่แน่ใจว่าเคยทำแฟนเก่าผมท้องหรือไม่
    ก่อนที่เราจะเลิกกันประมาณ1ปี เธอเคยบอกกับผมว่าเธอประจำเดือนไม่มา ประมาณ2เดือน พอเดือนที่3เธอบอกว่ามาแล้วซึ่งก่อนหน้านั้นผมบอกกับเธอแล้วว่า ถ้าท้องผมก็จะรับผิดชอบ ตอนนั้นผมทำงานด้วยเรียนด้วย แต่เธอยังเรียนอยู่ ต่อมาไม่นานเราก็เลิกกัน
    หลังจากนั้นประมาณ2ปีมีคนทักว่ามีเด็กตาม ทุกครั้งที่ทำบุญผมก็จะแผ่ให้เค้าด้วย และสำหรับเธอผมก็ยังคงรักเธอเสมอมา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2010
  10. Krungchai

Krungchai เป็นที่รู้จักกันดี

ชีวิตคุณคล้ายช่วงหนึ่งของชีวิตผมจริงๆ อย่าทำแท้งเลย ขอเป็นกำลังใจให้คุณเอาชนะอุปสรรคได้

11. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณต้องพูดความจริง และ ทุกอย่างจะหลุด

อย่าพากันหนีปัญหา เมื่อสร้างโลกของครอบครัวแล้ว

ก็ต้องสร้างโลกของครอบครัวต่อไป

อย่ากังวนว่าจะเอาอะไรกิน อะไรดื่ม อะไรใช้

แม้แต่สัตว์เดรฉาน พระเจ้ายังไม่ทอดทิ้ง

แต่นี้เราเป็นมนุษย์ประเสริฐกว่าสัตว์เดรฉาน

หลายเท่า กลับใจใหม่ซะ ถ้าเธอขืนยังจะทำแท้ง

หนทางไปข้างหน้าของเธอจะน่ากลัว ชีวิตจะต้องเดินอยู่ในหนทางของความมืด

โดยส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยกับประเทศที่ออกกฏหมายทำแท้งอย่างเสรีและไม่ผิดกฏหมาย หนี้ของบาปค่าไถ่ของมันคือความตาย คุณรู้ไหมก็คือการฆ่าคนดีๆนี่เอง

ถึงคุณอาจจะเถียงว่า เด็กยังไม่เป็นตัว นั่นก็ไม่ผิด
    แต่คุณคงยังไม่รู้อะไร วิญญาณเด็กที่จะมาเกิดจะผูกใจเจ็บ

อาฆาตพยาบาท เล่นงานจนกว่าคุณครอบครัวคุณล่มจม
    ผมไม่ได้สาปแช่งคุณ ผมแค่วิงวอนขอร้อง

เมื่อเค้าเกิดมาแล้วขอให้เลี้ยงเค้าเถิดครับ
    ดวงวิญญาณส่วนใหญ่ที่ชำระล้างมาแล้ว

ล้วนรับปากกับ พระยามัจจุราช ว่าตนจะไม่ทำบาปแล้ว
    จะตั้งใจทำแต่คุณนามความดี พระยามัจจุราช หากวันใดเจ้าไปเกิดแล้วหลงลืมคำสัญญาที่ให้กับข้าไว้ วันสุดท้าย
    เราเจอกัน

การทำแท้งที่ถือว่าบาปมากๆ เพราะหากเป็นดวงวิญญาณ
    ที่เกิดขึ้นมา โตขึ้นเค้าคิดจะหาทางออกจากทุกข์เพื่อให้บรรลุมรรคผลพระนิพพาน นี่ถือว่าเราได้สร้างกรรมไปตัดรอน

คุณนามความดีของดวงวิญญาณที่จะมาเกิดในท้องของเรา
    ขอให้พึงสังวรไว้ว่า ทำดีดีก็ส่งผลให้ ทำชั่วชั่วก็ดลชั่วให้
    กลับใจใหม่ ยังไม่สาย พูดความจริง และ ทุกอย่างจะหลุด

12. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    อย่าไปทำเลยนะครับ จำไว้ว่าทุกๆอย่างเป็นวิบากครับ แต่ก็ยังพอมีบุญอยู่บ้าง ที่ยังฉุกคิดได้ว่า อยากจะเก็บเด็กเอาไว้ สิ่งใดที่คุณทำลงไปแล้ว คุณไม่สามารถย้อนมันกลับมาได้ เพราะฉะนั้นแล้วก่อนจะทำอะไรให้คิดดีๆก่อน อย่าให้กิเลสตัณหา มันพาเราไปในสิ่งอันเป็นอกุศล

13. neeranut

neeranut เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ประสบการณ์ส่วนตัวครับ
    สรุปเป็น2กรณีนะครับ
    1 ถ้าไม่เอาออกมักจบลงด้วยดี โดยปรึกษาผู้ใหญ่ที่เราไว้ใจอาจไม่ใช่พ่อแม่ก็ได้
    ผลที่ออกมาก จบด้วยดี บางคู่ยังเป็นศึกษา ม.ดังแห่งหนึ่ง เค้าไม่เอาออก ส่วนเด็กตอนนี้ก็ให้ทางบ้านฝ่ายหญิงดูแล ส่วนทั้ง2คนก็ทำงานไปด้วย เรียนไปด้วย เนื่องจากฐานะทางบ้านไม่ดี ส่วนน้องผู้หญิงก็พักรียนไป1เทอมเพื่อคลอดน้อง
    2 ถ้าเอาออก แน่นอน เรื่องนี้รู้ไม่กี่คน แต่คนที่รับรู้หรือเกี่ยวของนั้น ได้ผลกรรมทุกคนเฉพาะพ่อและแม่เด็กเองรับเต็มๆ อย่างแรก ส่วนมากเลิกกัน ทำมาหากินไม่ขึ้น ทำอะไรก็จะติดขัดไปหมด หาความเจริญในชีวิตยาก
    ส่วนตัวผมเองทุกวันนี้ก็ยังไม่แน่ใจว่าเคยทำแฟนเก่าผมท้องหรือไม่
    ก่อนที่เราจะเลิกกันประมาณ1ปี เธอเคยบอกกับผมว่าเธอประจำเดือนไม่มา ประมาณ2เดือน พอเดือนที่3เธอบอกว่ามาแล้วซึ่งก่อนหน้านั้นผมบอกกับเธอแล้วว่า ถ้าท้องผมก็จะรับผิดชอบ ตอนนั้นผมทำงานด้วยเรียนด้วย แต่เธอยังเรียนอยู่ ต่อมาไม่นานเราก็เลิกกัน
    หลังจากนั้นประมาณ2ปีมีคนทักว่ามีเด็กตาม ทุกครั้งที่ทำบุญผมก็จะแผ่ให้เค้าด้วย และสำหรับเธอผมก็ยังคงรักเธอเสมอมา<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Bill PEA31 : วันนี้ เมื่อ 09:17 AM

เห็นด้วยค่ะ
    ช่วงจิตตกคิดไม่ออก ปัญหาแก้ได้ค่ะคุณน้อง
    เรียน ด้วยทำงาน เหนื่อยหน่อยมันก็ผ่านไป ไม่มีอารายที่แย่ ถ้าคิดว่า มันแย่ การเรียนสำคัญมาก
    ส่วนแฟนก็ท้องไปเรียนที่ยังท้องละ เพื่อนพี่ท้องยังมาเรียนเลย มีแต่คนรักจะเปนห่วงยิ่งจบเร็วด้วย เปลี่ยนมาเรียนภาคค่ำ
    เอาค่ะ คิดบวกไว้ เชื่อว่าเราต้องผ่านไปได้ chearr

14. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    สรุป 53 ความเห็น บอกว่าอย่าทำแท้ง มีข้อคิดข้อแนะนำดีๆมากมาย ขอให้น้องเชื่อและคิดทำในสิ่งทีถูกต้อง สงสารลูกของน้องที่กำลังเกิดขึ้นมา อย่าทำร้ายเค้าเลยค่ะ

15. Ream

Ream เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องยอมรับความจริงครับ ปัญหาทุกอย่างมีทางออกเสมอ ท้ายที่สุดแล้วทุกคนจะเข้าใจและให้อภัยแน่นอนครับ อย่าคิดว่าเห็นใครๆเขาก็ทำกันไม่เห็นเป็นเรื่องผิดปกติเลย อย่าคิดอย่างนั้นเด็ดขาด คุณไม่รู้หรอกว่าคนเหล่านั้นเขาประสบชะตากรรมกับชีวิตอย่างไร ไม่เพียงแต่ไม่มีความเจริญในชีวิตเท่านั้น ยังประสบกับความค่นแค้นแสนสาหัสในชีวิตจะประสบแต่สิ่งที่เลวร้ายอย่างแสนสาหัส เชื่อเถอะผมพูดไม่เกินความจริงเลยค่อยๆคิดและหาทางออกอย่างอืีนดีกว่าครับด้วยความหวังดีจริงๆครับ

16. hackyz

hackyz เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้นะคับน้อง วันข้างหน้าเราจะเป็นผู้นำครอบครัวเราควรทำในสิ่งที่ผิดน้อยที่สุดคือทำในสิ่งที่ถูกต้อง การทำแท้งเป็นบาปหนักเรารู้แก่ใจ ถ้าหากยังขืนทำก็หมายถึงเราจงใจทำบาปโดยตั้งใจชีวิตนี้คงมีตราบาปติดตัวเราไปตลอด เพราะฉะนั้นทางที่ดียอมรับความจริงซะ และปรึกษาผู้ใหญ่ก่อนเรื่องที่เราคิดว่าเป็นเรื่องใหญ่ของเรา แต่ถ้าปัญหานั้นมีหลายคนช่วยกันแก้ไขย่อมดีกว่าเก็บไว้แก้ไขกันเอง พูดกับแฟนดีๆ ให้เขาเข้าใจนะคับ แต่ถ้ายังยืนยันน้องก็เข้าไปบอกพ่อแม่เขาเลย ผิดนี้น้อยกว่าฆ่าคนตายนะน้อง

17. ลูกพระบุญ

ลูกพระบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2010
    คุณครับ หลักการณ์ หลักคำสอนของ องค์พระสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ายังคงใช้ได้น่ะครับ
    อริยสัจ ๔
    ๑. ทุกข์ คือ ความทุกข์ อันเกิดจาก สมุทัย
    ๒. สมุทัย คือ เหตุแห่งการเกิดทุกข์
    ๓. นิโรธ คือ วิธีการดับทุกข์
    ๔. มรรค คือ การลงมือทำ หนทางแห่งความดับทุกข์

คุณลองคิดเอาน่ะครับ เมื่อเกิดแล้ว จะแก้ไข อย่างไร
    อย่างครูบาอาจารย์ท่านสอนไว้เนี่ยน่ะครับ
    [​IMG] <!--<table height="" width="" border="0" cellspacing="0" cellpadding="0" background=""> <tr> <td>[​IMG]</td> </tr> </table>-->

" ทุกปั๋ญหามีตางแก้
    หากเฮามัวแต่จะหาตางแก้อย่างเดียว ก๋อบ่ฮู้ว่า ปั๋ญหา คืออะหยั่ง
    แต่ถ้าหาก เฮามัวแต่หาปั๋ญหา ก๋อจะบ่ฮู้ว่าแก้ จะได
    เพราะ ฉะนั้น จะไปดี กึดลึก และ จะไปดีกึดสูง"
    ( ทุกปัญหามีทางแก้ หากเรามัวแต่ หาทางแก้อย่างเดียว
    เราก็ไม่รู้ว่า ปัญหาคืออะไร หากเรามัวแต่หาปัญหาอย่างเดียว
    ก็ไม่รู้ว่า ทางแก้ต้องทำยังไง เพราะฉะนั้น อย่าไปคิดลึก และ คิดสูง)

ครูบาคำแสน อธิจิตโต
    วัดพระธาตุสันขวาง เชียงราย

อย่างไรเสียขอให้คุณคิดให้ดีก่อนทำอะไรน่ะครับ
    ผมเอาใจช่วยครับ ทุกอย่างย่อมผ่านพ้นครับ

18. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ควรทำแท้งค์ และยินดีด้วยครับ

ที่จริงเรื่องแบบนี้เป็นเรื่องธรรมดาที่เห็นกันบ่อยๆ และไม่ควรไปต่อว่าในความผิดพลาดของคนอื่น บางคนอยากมีลูกยังมีไม่ได้เลยตลอดชีวิต เพราะฉนั้นคุณเป็นผู้โชคดี ที่สามารถมีลูกได้นะครับ ส่วนเรื่องปัญหา

มีคนในครอบครัวประสบเหตุแบบนี้มาแล้ว และอยู่ในวัยเรียนด้วย เค้าเลือกที่จะสู้ เลือกที่จะคลอดแล้วเลี้ยงลูกต่อไป แล้วชีวิตทุกวันนี้ก็ก้าวหน้าขึ้นมากแล้วและไม่มีใครกล้าตำหนิ เพราะเขาได้เลือกในสิ่งที่ถูกแล้ว

การทำแท้งค์จะทำให้ชีวิต ตกต่ำทั้งตอนนี้ และ อนาคต และจะมีผลไปถึงชาติหน้า ซึ่งคนรอบข้างผมมีคนทำแท้งค์มากพอสมควร แล้วทุกวันนี้ก็ยังไม่เห็นจะทำอะไรขึ้นเลยซักอย่าง

สู้ๆนะครับ เป็นลูกผู้ชาย ต้องกล้าหาญ เรามีหน้าที่ใหญ่มากคือรับผิดชอบครอบครัวให้มีความอบอุ่น ไม่มีใครผิดถูกหรอกครับ คนสมัยก่อนมีลูกกันตอนอายุ 16-17 เท่านั้น แล้วเดี๋ยวนี้เอาอะไรมาวัดล่ะครับว่า ต้องแต่งงานตอน 25-30 มีลูก 30-35 สังคมเราเริ่มเพี้ยนแล้วครับ

ขออวยพรให้มีอนาคตที่ดีครับ และขอให้เจริญยิ่งๆขึ้นไป และยินดีด้วยครับ

19. ธรรมานุสติ

ธรรมานุสติ Active Member

3 กุมภาพันธ์ 2010
    อย่าทำ เลยคุณ..... มัน บาป หนัก มาก...7ปี ทำกิน..ไม่ขึ้นเลย.....ผมโดนมาแล้ว...วิญญาญ เด็ก นิรนาม เขา โกรธแค้น มากๆ ที่ไม่ได้เกิด.ใหม่...เขาจะ เกาะ ติด ตาม ตัวเรา ไปทุก หนทุกแห่ง.....เจ็บปวด เจ็บป่วยโดยไม่รู้ สาเหตุ....***พระอาจารณ์.ให้ สวดมนต์ ทำสังฆทาน+สร้างพระ..และต้อง สะสม ทำไป.หลายๆครั้ง......คิดให้ดี นะครับ...อย่าเพิ่งใจร้อน......มันไม่คุ้มกัน เลย....ทั้งชีวิต...

20. guanyu2005

guanyu2005 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2009
    อย่าทำแท้งเด็ดขาดนะครับ บาปมหันต์เชียว ผมว่าให้พี่ปรึกษาผู้ใหญ่ที่เคารพทั้งฝ่ายเราและฝ่ายแฟนของพี่ด้วยนะครับ ปัญหาย่อมมีทางออกครับ ใช้ปัญญาพิจารณาให้เห็นทางออกนะครับ ขึ้นอยู่กับตัวเราและญาติผู้ใหญ่แล้วล่ะครับว่าเขาจะคิดเห็นอย่างไรกับเรื่องนี้ ขอให้พี่แก้ปัญหานี้ได้ สู้สู้นะครับ:cool::cool: