เว็บพลังจิต แฟนผมท้อง เขาจะทำแท้ง ผมควรทำอย่างไรดีครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย IFOAM, 23 กรกฎาคม 2010.

1. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ติง อยากให้น้องได้ยินลูกเรียกน้องว่า
    "พ่อ"
    วันนั้น น้องจะมีความสุขจนน้ำตาไหล

2. ติงติง

3. ติงติง

คุณพ่อ เป็นบุคคลที่อบอุ่นที่สุด
    คุณพ่อคือผู้ปกป้องลูก
    น้องมีหน้าที่ต้องปกป้องลูกนะคะ

4. benjamina

benjamina เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณรัก แฟนคุณ(เมีย) และ ลูกในท้องจริง ต้องการจะสร้างครอบครัว ผมแนะนำ ให้ คุณก็คุยกะผู้ใหญ่ฝ่ายคุณก่อน แล้วให้ผู้ใหญ่คุยกัน ไม่แนะนำให้พวกคุณคุยกะผู้ใหญ่ฝ่ายหญิงก่อนเพราะเค้าไม่ชอบคุณ ให้ผู้ใหญ่คุยกะผู้ใหญ่ แต่แนะนำว่าอย่าทำแท้งเลยครับ อย่างมากก็ให้ฝ่ายหญิงต้องเสียสละดร๊อปเรียนไปสัก 1 ปี ส่วนคุณก้ไม่ต้องดร๊อป ให้ตั้งใจเรียนให้จบก่อนแฟน(ถ้าพวกคุณเรียนปีเดียวกัน) คุณจบก่อนก็ทำงานไวๆ หาเงินส่งเมียคุณเรียน เรื่องลูกฝาก ปู่ ย่า ตา หรือ ยายไว้ก่อน พอต่างคนต่างเรียนจบ ก็รับ ลูกมาเลี้ยงเอง

แต่เรื่องสำคัญตอนนี้คือ คุณต้องปรึกษาผู้ใหญ่ฝ่ายคุณ แบกรับและเผชิญปัญหาอย่างลูกผู้ชาย เมื่อกล้าทำก็กล้ารับผิดชอบ ปลอบใจแฟนคุณ ถ้าคิดว่ารักกันจริง ต้องกุมมือเดินหน้าสู้ด้วยกันต่อไป

5. ตรีเพชร์

ตรีเพชร์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2009
    วันนี้ผมก็กอดลูกคนที่เกิดปัญหากรณีแบบคุณนี่แหละ ตอนนี้น่ารักมากกำลังจะหัดเดิน เดินได้จะพาไปใส่บาตรด้วย ขอแค่น้องกล้าหาญอีกนิดเท่านั้นครับ น้องบอกพ่อแม่น้องจะเป็นคนดีควรสรรเสริญที่มีความรับผิดชอบครับ แต่ถ้าน้องไปเอาลูกออกน้องจะเป็นคนที่เลวมากครับ

สู้ๆนะครับเป็นกำลังใจให้ ผลเป็นยังไงบอกด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. IFOAM

IFOAM Active Member

23 กรกฎาคม 2010
    ตอนนี้ผมเครียดมากๆเลย ลุงผมก็เพิ่งเสียไปเมื่อวาน ครอบครัวกำลังเครียด

ผมเลยไม่กล้าเอ่ยปากบอกแม่ ตอนนี้ผมอยู่กับน้อง และแม่ พ่อทิ้งแม่ไปนานแล้ว

ส่วนแฟนผม ผมก็ยังรับฟังเขาและยังไม่อยากจะพูดอะไรไปก่อน กลัวจะเกินเลยเดี๋ยวเขาจะแอบไปทำเอง ผมเลยคิดจะรอวันอังคารเขากลับมา แล้วจะชวนมานั่งคุยกับแม่ ผมกลัวเขาคิดผิดไปตลอดชีวิต

ผมพร้อมที่จะดรอปเรียนมาดูแลแฟน และลูกในท้อง

ผมพร้อมที่จะโดนด่า จากผู้ใหญ่

ผมยอมที่จะหยุดเรียนมาทำงาน

แต่ทำไมแฟนผมเขาถึงมีความคิดแบบนั้น ตอนนี้ในใจผมคิดหาทางออกไม่ได้เลย

จะปรึกษาแม่ แม่ก็เครียดเรื่องลุงอยู่ ผมควรทำอย่างไรดีครับ:'(

7. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    หุหุ ราคุเรียวซายน่ากลัวเนอะ หมอสามคนยังยอมแพ้เลย สงสัยมีคนตามลงมาเป็นบอร์ดี้การ์ดประจำตัวด้วยแหงๆ

8. อรชร

อรชร เป็นที่รู้จักกันดี

จับมือกันแก้ปัญหา น้องต้องมีความกล้า เข้าหาผู้ใหญ่ ทุกอย่างจะได้ดีขึ้น
    หมดปัญหา จะได้ไม่ต้องสร้างบาป

"อย่าทำแท้งนะคะ"

อนุโมทนา กับทุกๆท่าน ที่ให้คำแนะนำดีๆกับน้องค่ะ

9. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    น้องและแฟน อายุเท่าไหร่ครับ

โมทนา

10. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    ปัญหานี้ตอนนี้กำลังเป็นมากในสังคมเลยค่ะ
    ทุกวันนี้จะเห้นว่าเรื่องทำแท้งเนี่ยฮิตติดลมบนมากๆเลย
    แต่กระแสต่อต่านการทำแท้งก็ออกมาแรงพอๆกับความแรงของการทำแท้งเลย
    ก็เพราะว่า การทำแท้งไม่ส่งผลดีน่ะสิคะ
    เด็กคนนึงที่เค้าเกิดมาเพราะการกระทำที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ของคนคู่หนึ่ง
    เค้าก็มีเลือดเนื้อ จิตใจ เลือดเนื้อจิตใจนั้นก็ไม่ใช่ของใคร มันเป็นของคุณนะคะ
    อยากให้ลองคิดนะคะว่าถ้าเป็นเราอยู่ดีดีจะมีคนฆ่าเรา เรายังต้องหนี กระเสือกกระสนจนสุดชีวิต อย่างน้อยขอให้หนีให้ได้ แต่นี่เด็ก เด็กที่อยู่ในท้อง ถ้าทำแท้งจริงๆเค้ามีทางเลือกเดียวคือตาย! ใครๆเค้าก็คงรักชีวิตทั้งนั้น นี่แค่ทฤษฎีที่เราสามารถนึกได้ทา่งโลกนะคะ
    เรายังไม่รวมทฤษฎีทางธรรม คือ "กฎแห่งกรรม" ผลกรรมที่เกิดอีกมีมากมาย
    อยากให้ลองปรึกษากันนะคะ ชี้ให้แฟนคุณเห็นถึงผลของการทำแท้ง
    อยากให้ลองปรึกษาผู้ใหญ่ พ่อ แม่ โดยอาจบอกท่านตรงๆ
    หลังจากบอกท่านไปท่านอาจจะโกรธ แต่คนเป็นพ่อเป็นแม่ ท่านรักเราท่านต้องช่วยเราแน่ๆค่ะ มันเป็นวิบากกรรมใครก็ฝืนไม่ได้
    ระหว่างตั้งครรภ์นะคะ อยากให้คุณและแฟน พยายามรักษา กาย วาจา ใจ ให้ดี
    ดูแลพ่อแม่ตัวเอง ถ้าเป็นไปได้หมั่นสวดมนต์ ถือศีล ทำสมาธิ ส่วนนี้อาจจะช่วยคุณให้พบทางออกก็ได้ ส่งผลดีต่อเด็กในท้องด้วยค่ะ ชีวิตคนแน่นอนว่าทุกข์สุขไม่ได้จีรังยั่งยืน เราทุกข์ก็ไม่ได้หมายความว่าจะทุกข์ตลอดไป คนที่ท้องในวัยเรียน ไม่ได้หมายความว่าจะล้มเหลวในชีวิต รุ่นพี่ที่ร.ร. เค้าก็พลาดนะคะ แต่ตอนนี้เรียนวิทยาลัยชุมชน ได้ทำงานก่อนเพื่อนๆ ในวัยเดียวกันที่จบ ซะิีกนะคะ ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

11. พุทธาวตาร

พุทธาวตาร "อีกเดี๋ยวมันก็จะผ่านไป..."

น้องครับ...อย่าเครียดครับ...ใจเย็นๆ..ค่อยๆคิด แก้ปัญหานะ
    อะไรที่ผิดพลาดผ่านมา..ก็ให้ผ่านไป...มีสติกับปัจจุบันดีที่สุดครับ

ความรู้สึกส่วนตัวพี่ พี่คิดว่าน้องเป็นคนดีนะ ถ้าไม่ดีน้องคงไม่เข้ามา
    เวปนี้ มาโพสปรึกษาพี่ๆหรอก จริงป่ะ คงจะทำไปตามยถากรรมไปแล้ว
    เหมือนวัยรุ่นหลายคนในสังคมปัจจุบันนี้ที่แก้ปัญหาโดยไม่รู้อะไร ผิด ชอบ
    ศึลธรรม หรือบาป กรรม แต่อย่างใด

น้องครับ 3 สิ่งที่มนุษย์ร้องขอและย้อนคืนไม่ได้คือ เวลา คำพูด และโอกาส
    พี่มีประสบการณ์ เคยผิดพลาดมาก่อนครับสถานการณ์เหมือนกับน้อง
    ทุกอย่างตอนนี้เปะเลย อายุก็คงจะประมาณนี้(เรียน ปวส.) แต่ตรงกันข้ามกับ
    สถานการณ์น้องตรงที่แฟนขอร้องแทบกราบให้เก็บลูกเขาไว้...
    พี่รักแฟนมากๆ ใจหนึ่งอยากเก็บลูกไว้ แต่อีกใจคิดถึงภาพลักษณ์ทางสังคม
    คิดถึงอนาคต คิดว่าจะทำให้พ่อ แม่อับอาย เสียอนาคต..แต่ที่จริงไม่ใช่เลย
    คิดอุปทานไปเองทั้งนั้น...

ในที่สุดพี่ก็ทำสิ่งที่ผิดพลาดที่สุดของชีวิต...ตลอดระยะเวา 10 ปี ผ่านมาแล้วก็
    ยังไม่เคยลืม แฟนพี่เขาเสียใจถึงต้องบวชชีพักใหญ่ๆ เลยละครับ

น้องครับ เวรกรรม มีจริง วิญญาณก็มีจริงครับ ชีวิตจิตวิญญาณแต่ละดวง กว่าที่
    จะสั่งสม บุญ บารมี มาจุติเกิดเป็นสัตว์ประเสริฐ ที่เรียกว่ามนุษย์นั้น ไม่ง่ายเลยครับ
    เด็กเค้าดีใจ มีความหวัง มีความสุขมากๆ ตั้งตารอวัน รอคืน ที่จะมาเกิดเป็นลูกเรา
    เค้าอาจจะเกิดและเติบโตเป็นมนุษย์ที่ดี เพื่อจะสร้างสั่งสมบารมีเพื่อเราก็ได้
    อาจจะมาเกิดเป็นอริยบุคคล หรือถึงขั้นเป็นพระอริยสงฆ์ก็ได้....
    แต่แล้วเราก็ใช้แค่ความนึกคิดเพียงชั่วขณะไม่กี่นาที ตัดชีวิตและอนาคตเค้า....
    อย่าเป็นเหมือนพี่เลยครับ..อยากจะย้อนเวลากลับไปแก้ไขแทบใจจะขาดแต่สายเสียแล้วครับ

คุยกับท่านครับ แม่ พ่อ นั่นคือทางออก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2010
  12. ผงพราย

ผงพราย สมาชิก

คุณมีโอกาสเลือกที่จะทำ บาป หรือ บุญ
    แนะนำให้ทำตามที่เพื่อนๆ บอก ไปปรึกษาผู้ใหญ่เสียเถอะครับ
    ผมเคยเป็นเหมือนคุณ แต่ห้ามแฟนไม่ได้ สุดท้ายก็ต่างคนต่างไป
    ตอนนี้ยังเสียใจไม่หาย อยากเห็นหน้าลูกคนนั้นเหลือเกิน
    อย่าผิดพลาดแบบผมเลยนะครับ ไม่อย่างนั้นคุณจะเสียใจตลอดชีวิต
    ขอให้คุณผ่านพ้นปัญหานี้ไปได้ด้วยดี โชคดีนะครับ

ลืมบอกไป เรียนน่ะ ช้าไป 1-2 ปี ก็ไปเรียนใหม่ได้ แต่คนที่ตายไปฟื้นขึ้นมาไม่ได้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2010
  13. pp2

pp2 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010
    อย่าไปเอาออกนะ ชีวิตเขาจะเกิดมาเพราะการกระทำของเธอทั้งสองคน เขาไม่รู้อะไรด้วย และสิ่งที่สำคัญ จะเป็นบาปอันใหญ่หลวง ฆ่าได้แม้แต่ลูกตัวเอง แล้วจะเอาอะไรกับชีวิตอื่น และอีกอย่างจะทำให้ชีวิตเธอทั้งสองมีแต่ปัญหา ทางออกนะมันมี กล้าทำ กล้าพูด ท้ายสุดก็ยอมรับ ทนเอากับคำพูดของผู้ใหญ่ ทนเอากับสภาพที่เธอทั้งสองยังไม่พร้อม ถ้าเด็กเกิดมา อาจจะทำให้ชีวิตของเธอทั้งสองเปลี่ยนไปก็ได้ อย่าไปทำตราบาปนะ ทำแล้วแก้ไขไม่ได้ แต่เด็กเกิดมาแล้วแก้ไขได้ อย่างน้อยก็แก้ไขชีวิตของเธอทั้งสองได้มีความเป็นคนมากขึ้น (เพียงแค่กล่าวมา มิได้เจตนา)

14. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

1
    อยากจะฝากไว้

เพื่อนผมคนนึงเป็นแบบนี้เลย สมัย ม ปลาย เค้าก็ท้องในวัยเรียน

แต่สิ่งที่เค้าทำ เค้าบอกพ่อแม่ และพ่อแม่บอกให้เลี้ยงดูเด็กคนนั้น สุดท้ายฝ่ายผู้ใหญ่เลยตกลงให้สองคนนั้นแต่งงานกัน

ทุกอย่างมันมีทางออกครับ

สู้ๆนะครับ

15. วิชา ละ

วิชา ละ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2010
    รู้ธรรมะมา ก็ขอตอบแทนพุทธศาสนา

พี่เข้ามาไม่มีเวลาอ่านเท่าไร สรุปให้เลยนะ
    ทุกปัญหามีทางออกได้เสมอ ใช้ปัญญาคิดเอานะจะมีทางออก

ถ้าทำไม่ดีจะไปห้ามสวรรค์ นิพพาน เด็กนี้น่าสงสาร

16. ผู้มีสติ1

ผู้มีสติ1 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    อยู่ที่น้องนะ ตัดสินใจดีๆนะคับ

เอาแบบที่คิดว่าดีที่สุด นั่นแหละคือทางออก

17. จรัล

จรัล เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    อย่าให้แฟนเอ็งทำอย่างที่คิดเชียวนะไอ้หนู เรื่องอื่นๆเอ็งไปหาทางออกกันเอาเอง แต่เอ็งอย่าให้แฟนเอ็งทำอย่างที่คิดเชียวนา บาปกรรมหนักหนาสาหัสเชียวเอ็งเอ๊ย หากเอ็งทำกันลงไปชีวิตเอ็งจะไม่มีความสุขเลย มันน้อยคนนักหรอกที่ทำบุญมาดี บุญเก่ามันดีมันเลยยังไม่ได้รับผลกระทบ ก็เลยพาลคิดกันไปว่าไม่เห็นเป็นไร แต่ส่วนมากแล้วชีวิตจะวายวอดเลย ทั้งทำมาหากินไม่ขึ้น ทั้งโรคภัยไข้เจ็บสารพัด และถึงแม้ว่าลูกของเอ็งจะอโหสิให้กับพวกเอ็ง แต่ใช่ว่าเวรกรรมมันจะหมดไป มันจะตามล้างตามหลอกเอ็งไปชั่วกัปชั่วกัลป์เลยเชียว อย่าทำเชียวนะไอ้หนู หากเอ็งยังคิดจะทำก็บอกแฟนเอ็งให้ได้รู้ถึงโทษถึงภัยที่จะเกิดขึ้นกับเอ็งทั้งสองด้วย ทางที่ดีที่สุดเอ็งทั้งสองต้องยอมรับสภาพไอ้หนู ในเมื่อกล้าทำแล้วก็ต้องกล้าที่จะรับ เป็นไรก็เป็นกัน แต่เอ็งอย่าได้ทำกันเป็นอันขาด ที่สำคัญเอ็งเป็นผู้ชาย เอ็งต้องรับผิดชอบในสิ่งที่เอ็งได้กระทำลงไปอย่างเต็มที่ด้วย นี่พี่เตือนเอ็งแล้วนะไอ้น้อง

18. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    "ผมรักเธอมากๆ และผมก็รักลูกในท้องของเธอด้วย"

นั้นคือ สิ่งที่คุณรู้สึกเเละเจตนาที่เป็นกุศล

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม กรรมใดใครก่อย่อมตอบสนอง

เพราะฉะนั้น ปัจจุบันนี้ คือ ผลจากอดีตของตัวน้องเองที่ได้สร้างขึ้นเเล้ว

เเต่อนาคตต่อไปน้องเองก็คือ ผู้สร้างเเละเปลี่ยนเเปลงตัวเองได้อีกครั้ง

ความจริงเเล้วการเกิดมาของเด็กคนนี้

อาจจะเป็นสิ่งที่ดีสำหรับครอบครัวของน้องก็เป็นได้เพราะลุงของน้องเพิ่งเสียชีวิตไป

ทุกคนอยู่ในช่วงโศกเศร้าเเละเสียใจของการสูญเสีย

เเต่น้องได้สร้างชีวิตใหม่ให้กับครอบครัวของตัวเอง

น้องรักผู้หญิงคนนี้ เเละ เด็กคนนี้ คำว่าอุปสรรคมันหมดไปทันทีเมื่อน้องรักใครสักคนนึง

จะมีใครที่โชคดีเท่ากับน้องที่ได้เจอรักเเท้ตั้งเเต่เด็กเเละมีโอกาสได้เริ่มต้นชีวิตของเด็กคนนึงขึ้นมา

การเกิดเป็นมนุษย์เป็นสิ่งที่ประเสริฐที่สุด เพราะเป็นภพภูมิเดียวที่สามารถนิพพานได้

เเม้เเต่เทพ หรือ พรหม ล้วนปราถนาต้องการเกิดมาเป็นมนุษย์ด้วยกันทั้งนั้น

เพราะฉะนั้นการเกิดของมนุษย์คนนึงจึงเป็นสิ่งที่มหัศจรรย์เเละเป็นปาฏิหาริย์ที่เงินทองซื้อไม่ได้

คนรวยๆเเละคนที่เพียบพร้อมทุกอย่างพยายามมีลูกเท่าไรก็มีไม่ได้เพราะมันยังไม่ถึงเวลา

ถ้าเมื่อไรก็ตามที่ดวงชะตาของเด็กคนนั้นจะได้เกิด เขาจะได้เกิดมาสร้างบารมีเเน่นอน

เด็กคนนี้เป็นเด็กที่มีบุญมากนะคะ เพราะ มีพ่อที่รักเขาเเละต้องการตัวเขา

อายุไม่ได้สำคัญเเละการศึกษาก็ไม่ได้วัดค่าของคน

มนุษย์ใจสูง คือ บุคคลที่มีจิตใจที่เต็มเปี่ยมไปด้วย เมตตา กรุณา มุทิตา เเละ อุเบกขา

มนุษย์ใจสูงอยู่ที่ไหนก็เจริญ ต่อให้ไม่ได้เรียนหนังสือไปที่ไหนย่อมเจริญรุ่งเรือง

ถึงเเม้ว่าน้องจะไม่ได้เป็นคนที่ท้องเอง เเละ ตัดสินใจทุกอย่างได้

เพราะน้องสองคนยังไม่บรรลุนิติภาวะ เเต่น้องสามารถเป็นกำลังใจในการตัดสินใจได้

เด็กผู้หญิงที่ท้องถ้าครอบครัวไม่ต้องการสามารถเเจ้งความจำนงที่สถานรับเลี้ยงเด็กกำพร้า

หรือ มูลนิธิปวีณา หงสกุลให้ลูกของน้องสองคนกับบิดามารดาที่ต้องการบุตรเเต่มีบุตรไม่ได้ก็ได้

เเต่ก่อนอื่นเดินเข้าไปกราบเท้าพ่อกับเเม่ของน้องทั้งสองคน

เเละตั้งใจพูดความจริงจากหัวใจของน้องทั้งสองคนเกี่ยวกับเหตุการณ์นี้

อย่างมากน้องอาจจะโดนทำโทษหรือถูกทำร้ายร่างกาย เพราะความโกรธ

เเต่อย่ากลัวเพราะความเจ็บปวดภายนอก ดีกว่าความเจ็บปวดภายในใจตลอดทั้งชีวิตของทั้งสองคน

เพื่อนๆในปัจจุบัน เเละสังคมรอบข้างสุดท้ายก็จะเปลี่ยนไป

มีเเต่ครอบครัวของเราที่อยู่กับเราตลอดชีวิต

ทุกอย่างมันน่ากลัว เพราะน้องเก็บมาคิดอยู่กันสองคน

เเต่ถ้าผ่านจุดที่ยากที่สุด เเละ การบอกความจริงกับทุกคน

ทุกอย่างจะเเก้ไขปัญหาเเละลงตัวไปในที่สุด

ขอให้น้องสองคนโชคดี กับการตัดสินใจทุกๆเรื่อง

ไม่ว่าน้องจะเก็บเด็กคนนี้ไว้ หรือ ทำเเท้ง ขอให้นึกถึงตัวเราเองนะคะ

เอาใจเขามาใส่ใจเรา ถ้าพ่อเเม่เราเลือก ฆ่าเรา

ตัวน้องสองคนจะเป็นคนดีอย่างทุกวันนี้หรือเปล่า?

จำไว้นะคะ สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกฎแห่งกรรม

<object width="480" height="385">

<embed src="http://www.youtube.com/v/ShJEvuc82_c&hl=en_US&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></object>

19. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    วิบากกรรม ชีวิตมักเป็นแบบนี้บาปซ้ำกรรมซัด ยังไงก็ขอให้คุณอย่าลืมหมั่นทำบุญทำกุศลไว้ให้มากๆด้วย อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรเขา บางครั้งการบรรพชาอุปสมบทก็น่าจะเป็นบุญสูงสุดให้กับเจ้ากรรมนายเวรเขานะ ( อาจเป็นช่วงสั้นๆหรือถ้ามีเวลาก็นานก็ขึ้นกับคุณ )

ถึงอย่างไรก็ขอให้คุณจงผ่านช่วงเวลาที่เลวร้ายนี้ไปได้อย่างมีสตินะ อนุโมทนาบุญ

20. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ชื่อมูลนิธิ (อังกฤษ): PAVENA FOUNDATION

ที่ตั้ง: มูลนิธิปวีณาหงสกุลเพื่อเด็กและสตรี84/14 หมู่ 2 ถ.รังสิต-นครนายก (คลอง 7) ตำบลลำผักกูด อำเภอธัญบุรี จังหวัดปทุมธานี 12110

โทรศัพท์: สายด่วน 24 ชั่วโมง หมายเลข 1134 โทรศัพท์ : 02-577-0500-1 , 02-577-0496-8

โทรสาร: 02-577-0499

เว็บไซต์: มูลนิธิปวีณาหงสกุลเพื่อเด็กและสตรี

วัตถุประสงค์:

1. เพื่อช่วยเหลือเด็กและสตรีที่ถูกละเมิดสิทธิ และถูกทารุณกรรมในรูปแบบต่างๆ ตลอดจนการฟื้นฟูด้านร่างกายและจิตใจ
    2. เพื่อช่วยเหลือเด็กและสตรีที่ได้รับเคราะห์กรรมและไร้ที่พึ่ง ให้สามารถดำรงชีวิตอยู่ในสังคมได้อย่างปกติสุข
    3. เพื่อส่งเสริมและพัฒนารายได้ เสริมทักษะแก่เด็กที่ยากไร้และด้อยโอกาส
    4. เพื่อส่งเสริมกิจกรรมด้านวัฒนธรรมไทย