แผนที่พื้นที่ปลอดภัยของประเทศไทย... กรุณา save เก็บไว้

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ZZ, 12 กุมภาพันธ์ 2007.

1. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    บริเวณยอดเขาหลวงก็จะกลายเป็นเกาะ น่ะสิครับ.....:':)'(

2. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

มาอยู่เลิงนกทา ยโสธรกันนะคะ

3. สิบหก

สิบหก เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    สำนึกรักบ้านเกิดกระทันหัน...............หุหุ

4. Nirvana

แหม.....อยากไปอยู่เหมือนกัน น่ะครับ;)

แต่พอดีไปตกหลุมรักชาวนาคีแถวนครพนม ซะแร้ว....น่ะสิครับ....อิอิอิ

แต่ไม่เป็นไรหรอกครับ...เพราะยังพอมีเพื่อนฝูงแถวนั้นอยู่บ้าง
    เผื่อจะแวะไปทาน....ลาบยโส....คิคิคิคิ :d

(deejai)(deejai)(deejai)(deejai)(deejai)(deejai)(deejai)

5. M78

M78 Active Member

6 พฤศจิกายน 2010

มีเพื่อนอยู่นะครับ เค้าไปทำไร่ที่นั่น
    กะว่าจะไปอยู่กะเค้า หรือไม่ก้อกางเต้นท์อยู่
    ตอนนี้ ลองปลูกพืชสวนครัว
    ถ้าปลูกขึ้น ก้อจะเริ่มซื้อเมล็ดพันธ์เก็บไว้

6. Nirvana

อ่อ.. ก็ดี นะครับ

แต่อย่าลืมคิดด้วยว่าจะต้องไปอยู่ที่นั่นเป็นการถาวรแบบตั้งรกราก
    เพราะจะไม่มีภาคกลางให้ได้อาศัยอีกต่อไป

จะกางเต๊นท์อยู่หรือจะอยู่ในบ้านก็อย่าลืมการรับมือกับภัยหนาวระดับหิมะตกไว้ด้วย นะครับ เดี๋ยวจะหาว่า Nirvana ไม่เตือน

ปลูกเผือกมัน พืชผักสะสมไว้ด้วย เพราะต่อไปมนุษย์ในโลกจะได้ยาก
    หากตื่นขึ้นมาแล้วไม่มีข้าวสารกรอกหม้อ วันนั้นจะรู้สึกถึงคำเตือนนี้

7. M78

ขอบคุณครับ
    ถ้าขนาดหิมะตก คงต้องขอไปอยู่ในบ้านเค้าแล้วล่ะครับ
    สิ่งที่น่าเป็นห่วงคืออาหารซะมากกว่า
    จะเอาอะไรกินกัน

8. Nirvana

แน่ใจหรอครับว่า......

บ้านเพื่อนจะรับมือกับภัยหนาวระดับนั้นได้......

ลองขึ้นไปนอนเล่นบนภูกระดึงหรือภูหลวงช่วง ธ.ค.-ม.ค. ดูหน่อย ก็ดีนะครับ....ซ้อมไว้ก่อน

เพราะนั่นคือความหนาวระดับ 1-0 ถึง -0 องศา นะครับ
    แต่ถ้าหิมะตกจะเย็นกว่านั่นอีกมาก
    แล้วสาธารณูปโภคหลายอย่างจะใช้การไม่ได้ เช่น น้ำประปา
    ถนนหนทางและเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้าน

ในฐานะที่เคยใช้ชีวิตต่างแดนมาพอสมควร รู้สึกวิตก ครับ :'(

9. goldbell

goldbell เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    จังหวัดแพร่ปลอดภัยไหมครับ บริเวณไหนปลอดภัยบ้างครับอาจารย์ nivana

10. นายวีระศักดิ์ ท

นายวีระศักดิ์ ท เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2006
    อำเภอเมืองจังหวัดสุโขทัยปลอดภัยไหมครับ สูงจากระดับน้ำทะเลเท่าไรครับ

11. Nirvana

เมืองแพร่น่าจะปลอดภัยจากน้ำ นะครับ :d

แต่ทุกเมืองก็จะเหมือนกันคือ ภัยจากความหนาวเย็น ภัยจากโรคระบาด ภัยจากการขาดแคลนอาหาร แล้วที่สำคัญที่สุดจะเกิดขึ้นกับทุกหัวเมืองใหญ่ๆ คือ ภัยจากมนุษย์ด้วยกัน นะครับ

ลองสังเกตดูเหตุการณ์จราจลในเมืองต่างๆทั่วโลกในระยะเวลา 3-4 ปี ที่ผ่านมา สภาวะไร้ขื่อแป ตลอดจนแย่งกันแสวงหาอาหาร เครื่องนุ่มห่มจนฆ่ากันตายนั่นแหละ ครับ เป็นภัยใกล้ตัวอย่างยิ่ง

12. Nirvana

ดูคำตอบข้างบน นะครับ.....

13. M78

เรื่องความหนาวเตรียมไว้พอสมควรครับ
    ทั้งเสื้อ ทั้งถุงนอน อาหารวางแผนไว้นิดหน่อย

ไฟฟ้า ตอนนี้กำลังปรึกษากับท่านผู้รู้ว่าจะเตรียมอย่างไร
    ตอนนี้ได้คำตอบมามั่งแล้วครับ
    แต่อยากรอสักพัก กะว่ากลางปีนี้แหละ
    ได้แค่ไหน เอาแค่นั้นก่อน
    ที่ห่วงก้อคือ ภัยจากคนด้วยกันเอง
    ไม่รู้จะเตรียมตัวอย่างไร

14. Aqua-ma-rine

Aqua-ma-rine เป็นที่รู้จักกันดี

ช้างป่าที่บุกมากินพืชไร่ในหมู่บ้าน ยังเรียนรู้ที่จะผ่านรั้วไฟฟ้า ด้วยการเอางวงมันหยิบขอนไม้มาโยนใส่เส้นลวด ที่ขึงตรงรั้วให้รั้วพัง

แล้วถ้าเป็นคน ที่มีระบบความคิดซับซ้อนกว่า ฉลาดกว่าสัตว์ ทำยังไงก็ป้องกันไม่ได้หรอก ถึงจะมีกระสุนหรืออาวุธเอาไว้คอยรับมือ ก็หยุดได้แป๊บๆ เดี๋ยวก็แห่กันมาอีก เหมือนหนังซอมบี้

ถ้าจะให้ดี ต้องรวมกลุ่มคนที่มีจิตสำนึกดีๆ เหนียวแน่นกับความดี คนประเภทนี้จะไม่ค่อยเปลี่ยนไปเป็นคนชั่วร้าย ถึงจะอยู่ในภาวะอดอยากหิวโหย เพราะเค้ามีคุณธรรมกำกับในใจอยู่

การรวมกลุ่มกัน ก็จะช่วยกันทำมาหากินอย่างดี ไม่ไปเบียดเบียนใคร ไม่เบียดเบียนกันเอง แล้วก็มีหลายหัวคิด ช่วยกันคิดอ่าน ว่าจะป้องกันภัยจากคนข้างนอกได้ยังไง สรุป หลายหัวดีกว่าหัวเดียว

15. Aqua-ma-rine

Aqua-ma-rine เป็นที่รู้จักกันดี

มีพี่ที่รู้จักคนนึง รวยเชียว แล้วเค้าก้เป็นคนมองไกลมาก เชื่อด้วยเรื่องวันสิ้นโลก ที่จะต้องเจอภัยธรรมชาติแรงๆ พอๆ กับภัยจากคนที่แห่กันมาปล้นอาหาร

แล้วเค้าเตรียมเรื่องนี้เอาไว้ล่วงหน้ามาหลายปีแล้ว ด้วยการทำบ้านหลังที่สอง ที่มีรั้วไฟฟ้า ในบ้านมีคลังอาหาร ของใช้ต่างๆ กับมีปืนพร้อมกระสุนเพียบ ไว้ที่เขาใหญ่

แต่นึกๆ ดูแล้ว กลัวว่าบ้านที่เพียบพร้อมแบบนี้จะกลายเป็นเกาะมหาสมบัติให้ถูกปล้นซะมากกว่า ตามเหตุผลข้างบน

16. Aqua-ma-rine

มาบอกอีกนิด คนดีจิตสำนึกดี ที่เตรียมตัวเตรียมกรุ๊ปไว้รอวันสิ้นโลกมีจริง อยู่ในพลังจิตด้วย ที่เห็นเป็นเสาหลักใหญ่และพึงได้คือคุณคณานันท์ แอนด์ เดอะแก็งค์ของเค้า

เคยเจอคุณคนนี้ ตอนงานสัมนาเมื่อครั้งที่แล้ว แบบเห็นตัวเป็นๆ ระยะไกล รู้สึกจากออร่าของเค้าได้เลยว่า คนนี้เป็นคนดีจริง และพึ่งได้จริง

ส่วนคนอื่นๆ ในกลุ่มที่รายล้อมเค้าอยู่ ก็มีรังสีของความดีเหมือนกัน แต่ไม่รู้จักหน้าค่าตาเลยบอกไม่ถูกว่าใครเป็นใคร

17. M78

เห็นภาพเลยแหละ ถ้าเค้ามากันเยอะจริงๆ ไงก้อกันไม่ไหวอยู่ดี
    เอาเป็นว่า ผมคงจะเตรียมพร้อมให้ดีที่สุด
    อะไรจะเกิดหลังจากนั้น ก็ว่ากันไป

18. Nirvana

เรื่องการป้องกันความหนาว แนะนำให้เตรียมสร้างบ้านดินไว้รอเลย ครับ
    แล้วก็เตรียมระบบเตาผิงแบบชาวบ้านไว้ด้วย สะสมถ่านไม้ไว้เยอะๆ คงได้ใช้แน่

ไฟฟ้าเตรียมพลังงานแสงอาทิตย์ไว้เพื่อใช้ในการสื่อสาร
    ที่เหลือก็ใช้น้ำมันตะเกียงแหละครับ...ดี

ส่วนภัยจากมนุษย์ ถ้าไม่มีกำลังพลเพียงพอในรูปของการอยู่รวมกันแบบกลุ่มก้อน แนะนำให้หาที่อยู่ให้ไกลจากเมืองใหญ่ หรืออกไปให้ห่างจากสังคม ครับ จะปลอดภัย เพราะเมื่อไม่มีคนรู้ว่าเราอยู่ที่ไหน ก็ไม่มีใครมายุ่งกับเรานั่นเอง

19. M78

เรื่องหนาว ผมเตรียมถุงนอน 2 อันครับ
    อันแรก แบบ 4 เหลี่ยมธรรมดา
    อีกอัน แบบมัมมี่
    หนาวนักก้อใช้ซ้อนกันเลย
    มีชุด ฟรีช อีกตะหาก

ส่วนเรื่องพลังงาน
    ผมเตรียมแบบ พวกไดนาโม ทั้งไฟฉาย ตะเกียง
    กะลังคุยกับอาจารย์ทางด้านไฟฟ้า ให้ออกแบบจักรยาน
    ปั่นแล้วได้ไฟ เก็บในแบตตารี่ มีอินเวอร์เตอร์อีกตัวแปลงเป็น 220 V.

อาหาร และน้ำ น่าพอสัก 6 เดือน

เรื่องภัยจากคน บ้านที่ไปดูอยู่ในสวน
    แต่ก้อไม่ห่างจากถนนใหญ่นัก
    แถวนั้น มีบ้านคนอยู่สัก 10 กว่าหลัง
    เค้าก็ปลูกอะไรกินกันอยู่แล้ว
    กลัวคนจากที่อื่น ผ่านมาเจอมากกว่า

20. Nirvana

ภาวนาว่าอย่าให้ถึงขนาดนั้นเลย ครับ

แต่ที่แน่ๆ ฤดูกาลเปลี่ยนไปเป็นบ้านเมืองเขตหนาวเลย ล่ะ
    ฉะนั้นเตรียมรับมือแต่เนิ่นๆ จ้า