แผนที่พื้นที่ปลอดภัยของประเทศไทย... กรุณา save เก็บไว้

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ZZ, 12 กุมภาพันธ์ 2007.

1. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถึงคุณ ZZ ครับ

ผมอยู่นครนายก ขอรบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่า ถ้าเกิดเหตุควรรีบขึ้นเขาใหญ่ทางปราจีนจะปลอดภัยหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

2. ภาณุ ปัญจะโรทัย

ภาณุ ปัญจะโรทัย เป็นที่รู้จักกันดี

เขต อ.แก่งคอย พื้นที่ประมาณ 40 % เป็นภูเขาติดกับเทือกเขาใหญ่ ตลอดแนวขนานไปตามถนนสายแก่งคอย-บ้านนา ออกไปเขาชะโงก จ.นครนายก และในเขตสระบุรี มีสถานที่สำคัญๆ หลายแห่ง น่าจะปลอดภัย ครับ

3. rossarin555

rossarin555 เป็นที่รู้จักกันดี

รอบกวนผู้รู้ ขอแผนที่ทางน้ำไหลของจังหวัดชัยภูมิ และ รอยแยกของจังหวัดชัยภูมิด้วยค่ะ
    และตรงไหนที่น่าจะปลอดภัยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2010
  4. panitta

panitta Active Member

14 มิถุนายน 2006
    แผนที่พื้นที่ปลอดภัยของประเทศไทย

จังหวัดกาญจนบุรี บริเวณสังขละ ทองผาภูมิ ก็น่าจะเป็นที่ปลอดภัยได้ไม๊ค่ะ เพราะมีภูเขาสูงหลายลูก

และเรื่อง ประชาชน นั้น อาจจะหมายถึงเรื่องที่เกิดขึ้นในยุคปี 2551 - 2554 นี้ ที่ประเทศไทยประชาชนมีมุมมองต่างมุม ทำให้เกิดสงครามภาคประชาชน ทำให้แตกความสามัคคีกัน เพราะการที่ประชาชนขาดซึ่งสติ และขาดซึ่งศีลธรรมค่ะ

5. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    สังขละและทองผาภูมิเป็นที่ซึ่งอันตรายมาก เพราะตั้งอยู่บนรอยเลื่อนของเปลือกโลก

ภูเขามากไม่ได้ช่วยอะไร เพราะก็จะกลายเป็นเกาะอยู่อาศัยลำบาก

ส่วนสงครามประชาชน ครูอาจารย์ท่านบอกว่ามีสิทธิที่จะเกิดขึ้นแน่ในปี 2554 นี้ เพราะถูกบีบคั้นอัดอั้นกันมานาน

ที่สำคัญอีกประการหนึ่งคือ ผู้คนบนโลกนี้มีคนเลวมากกว่าคนดีหลายเท่า
    ปัญหาจึงมากขึ้นเป็นเงาตามตัว โดยเฉพาะคนเลวมีอำนาจและเบียดเบียนคนดี โลกจึงต้องปรับตัวเองให้สมดุลย์โดยกำจัดคนเลวออกไปบ้าง น่ะครับ

6. TLDC

TLDC Active Member

12 พฤศจิกายน 2010
    สังขละและทองผาภูมิเป็นที่ซึ่งอันตรายมาก เพราะตั้งอยู่บนรอยเลื่อนของเปลือกโลก

เห็นด้วยกับคุณNirvanaค่ะ ควรหลีกเลี่ยงพื้นที่ที่มีรอยเลื่อนที่มีพลังในประเทศไทยไว้ก็ดีนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2011
  7. gonippan

gonippan สมาชิก

ต้องเร่งรีบสร้างบุญ กุศล เพราะเวลาเหลือน้อยแล้ว

8. Dataman

Dataman สมาชิก

อนุโมทนาครับ

บ้านผมอยู่สงขลาเมื่อก่อนเคยได้ยินว่าน้ำจะท่วมหมดในอีก 10 หรือ 20 ปีข้างหน้าจริงหรือครับ

9. Nirvana

ภาคใต้ทั้งหมดจะจมมหาสมุทรในเวลาไม่เกิน 10 ปี ครับ :'(

10. Dataman

Dataman สมาชิก

อนุโมทนาครับ

สงสัยจะจริงอย่างที่เขาพูดกันแฮะ

ขอบคุณมากครับ

จะเตรียมตัวทันไหมนี่ 3-4 ปี

11. โอมธนกฤต

โอมธนกฤต เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Nirvana ครับ
    แล้วลำพูน ในตัวเมืองกับอำเภอแม่ทา มีความปลอดภัยไหมครับ
    ส่วนน่าน ในตัวเมืองปลอดภัยด้วยไหมครับ

12. Nirvana

ตัวเมืองลำพูนอยู่ใกล้เชียงใหม่ ต้องระวังนะครับ

เพราะเชียงใหม่ถ้าเกิดภัยพิบัติก็อยู่ไม่ได้ เพราะเป็นเมืองใหญ่เต็มไปด้วยผู้คนหลากหลายจิตใจต่างกันให้ระวังภัยจากมนุษย์ แม่น้ำปิงจะไหลเปลี่ยนทิศครับ

ลำพูนที่ปลอดภัยที่สุดคือ อ.ลี้ เพราะเป็นแดนพุทธแดนธรรม เป็นแชงกรีล่าของประเทศไทย บารมีครูบาอริยะเจ้ายังเต็มล้น ครับ ข้าวปลาอาหารบริบูรณ์เหมาะสำหรับผู้มีศีลมีธรรมอยู่อย่างพอเพียง

แม่ทาเมืองเงียบสงบ แต่พื้นที่ราบมีน้อยพออยู่อาศัยได้แต่จะไม่เติบโต ครับ

เมืองน่านก็เงียบสงบดี ผู้คนไม่มากก็เหมือนแม่ทาคือ เงียบอย่างเดียว
    แต่อีกไม่นาน ไทยและลาวคงต้องรวมแผ่นดินกันเมืองน่านจะเป็นช่องทางติดต่อไปยังล้านช้างได้ ครับ

13. Soul Collector

Soul Collector เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์Nirvanaครับ ภัยธรรมชาติในปีนี้คงจะเยอะนะครับทั้งจากฮาร์พ,นอกและในโลก

14. Nirvana

เยอะหรือไม่ก็ไม่มีใครตอบได้หรอก นะครับ

ศิษย์สายหลวงปู่ใหญ่ท่านเตือนมานานมากแล้ว แต่ไม่ค่อยมีคนเชื่อ
    เอาเป็นว่าคนในโลกนี้จะเหลือเพียง 10-15% จากจำนวนปัจจุบัน
    ซึ่งนับแล้วก็ต้องตายกันเป็นพันๆล้าน ในเวลา 10 ปีข้างหน้านี้ นะครับ

คิดดูเอาเองแล้วกันว่า ภัยจะอยู่ในระดับไหน :mad:

15. ปูชิกา

ปูชิกา เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    คนเ้ราหมดวาระก็ต้องตาย หนียังไงก็ไม่พ้น
    เอาเปนว่าอย่าประมาทแล้วกัน ยังกุศลให้ถึงพร้อม เตรียมเดินทาง

ถึงแม้พิษณุโลกจะขวางน้ำเหนือ เราก็ไม่กลัว เพราะเราอยู่กาฬสินธ์ุ 5++
    ว่าแต่ คุณนิพพาน พิษณุโลกจะรอดบ่ ขอบคุณคะ

16. pangbualun

pangbualun เป็นที่รู้จักกันดี

ลำพูน..ระวังรอยเลื่อนแม่ทาให้ดี..โปรดอย่าลืม

17. M78

M78 Active Member

6 พฤศจิกายน 2010
    จะไปอยู่สกลนคร จะไหวไหมครับ

18. Nirvana

พอได้ ครับ.....

ว่าแต่ว่ารู้จักใครหรือเจ้าของพื้นที่ป่าว นะครับ....อิอิอิอิ

19. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

20. chaiwatnchu

chaiwatnchu Active Member

18 พฤศจิกายน 2008
    แล้วเทือกเขาหลวงเหลือหรือเปล่าครับ:'(