แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. วรัท

วรัท เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    ร่วมประมูลขุนแผนองค์ที่ 2
    ร่วมทำบุญ 5,999 ค่ะ

2. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    สงสัยพี่หนุ่ม คงต้องปิดประมูลขุนแผนระฆังก่อนเวลาแน่เลยครับ 555+ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

3. 2zani

2zani เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่หนุ่มและพี่ๆทุกๆท่าน

ทุกคนในโลก...ไม่มีทุกข์นั้นไม่มี<O:p</O:p

เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 19 ส.ค. 2536 สมเด็จองค์ปฐมทรงพระเมตตาตรัสสอนเรื่องนี้ไว้ดังนี้
    <O:p</O:p1.จงมองคนทุกคนในโลก จักเห็นว่าไม่มีทุกข์นั้นไม่มี <O:p</O:p
    ทุกข์ของร่างกาย ทุกข์ของการเบียดเบียนซึ่งกันและกันทุกข์ด้วยอารมณ์จิตที่เบียดเบียนตนเอง การมีชีวิตทรงอยู่ในโลก จึงเต็มไปด้วยความทุกข์
    <O:p</O:p

2.เมื่อเจ้าเป็นประการนี้ ก็จงดูชาวโลกุตรชน จักเห็นความเป็นผู้รู้-ผู้ตื่น-ผู้เบิกบาน อยู่ในจิตที่สงบของทุกท่านในที่นี้ อย่าว่าแต่เพียงตถาคตหรือพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์หรืออรหันต์สาวกเลย แม้ พรหม-เทวดา-นางฟ้าผู้ล่วงเข้าสู่โลกุตรชน ก็ทำการตัดกิเลสให้จิตได้สุข สงบตามลำดับแห่งบารมีธรรมของตนเองนั้นๆ

3.เพราะฉะนั้นพวกเจ้าเองก็เช่นกัน วันทั้งวัน คืนทั้งคืน จงหมั่นตัดกิเลสตามกำลังของตน เพื่อทำให้จิตสุขสงบขึ้นมาตามลำดับเถิด หากกรรมใดทำแล้ว จิตเศร้าหมอง ปราศจากสุขสงบ จงหมั่นหนีเลี่ยงการกระทำกรรมนั้น ทุกอย่างต้องใช้ปัญญาอันเป็นสัมมาทิฏฐิเข้ามาพิจารณา และใคร่ครวญ อย่าคิดอะไรที่ขาดสติ และนำมาซึ่งการเบียดเบียนตนเองและผู้อื่นเป็นอันขาด

4. อยากมานิพพาน จงทำกิจเพื่อพระนิพพานให้เข้มแข็งจริงจังด้วย ทำกันที่จิตนี่แหละ เป็นประการสำคัญ เพราะการจะมานิพพานเราใช้จิต มิใช่ใช้ร่างกายมา ร่างกายเป็นสมบัติของโลก ในที่สุดก็ต้องคืนสู่โลกไป

5. อย่าห่วงร่างกายให้มาก เพียงแต่ทำให้มันตามหน้าที่ ที่มีร่างกายตามความจำเป็นเท่านั้น เห็นทุกข์เห็นโทษของการมีร่างกายให้ชัดเจน เพื่อความเป็นประโยชน์อันจักนำมาซึ่งการตัดร่างกายทิ้งไปได้ในที่สุด เมื่อถึงวาระของการดับแห่งร่างกายนั้นได้เกิดขึ้น

6. การทรงอารมณ์สังขาเบกขาญาณ ต้องใช้ปัญญารอบรู้ตามความเป็นจริง รู้ปกติของร่างกาย ทำทุกอย่างตามปกติธรรมนั้น ร่างกายมีโรคะเบียดเบียนตัวมันเองอยู่ตลอดเวลา จิตของพวกเจ้าต้องไม่เบียดเบียนตนเองตามอาการของร่างกายนั้นๆ หิวก็รู้ว่าหิว หาให้กินตามหน้าที่ร้อนหนาวก็รู้อยู่ ป่วยก็รู้อยู่ หาหยูกหายารักษา แต่รู้ด้วยความไม่กังวล เห็นเป็นปกติธรรมของร่างกายว่ามันเป็นอย่างนี้ เอง รักษาอารมณ์ใจเข้าไว้ ให้ยอมรับกฎของธรรมดา จิตก็จักไม่ดิ้นรน ฝืนสภาวะร่างกาย จิตก็จักสงบสุขได้ไม่ยากเย็น

ที่มาของข้อมูล.......

ธรรมะที่นำไปสู่ความหลุดพ้นเล่มที่ 6
    พระราชพรหมยานมหาเถระ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    วัดท่าซุง

รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ. สมศักดิ์ สืบสงวน
    จากหนังสือ ธรรมที่นำสู่ความทุกข์

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      277.5 KB
      เปิดดู:
      33
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ธันวาคม 2010
  4. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

บอกนักดนตรีผมขอเพลงนี้ไปช่วยบรรเทา ปลอบใจคนเศร้าที่ไม่ได้ขุนแผนนะจ้ะ ฮ่าๆๆ

<object width="480" height="385">

<embed src="http://www.youtube.com/v/QWYjfMYZnXM?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></object>

5. พฤศจิกา

พฤศจิกา เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณพี่หนุ่มเมืองแกลงด้วยครับที่เสียสละเวลาและตั้งใจสร้างพระและลูกอมให้เพื่อนสมาชิกทุกคนได้ใช้และได้ของดีจริงไว้บูชาเพื่อหนุนชีวิตให้ดียิ่งๆขึ้นไป และอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

6. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    สวัสดียามเช้าครับทุกๆท่าน
    ขุนแผนแรงฤทธิ์จริงๆนะครับสู้กันขาดใจเลย อิอิ

งั้นผมขอร่วมบุญด้วยครับ 2รายการนี้ เหรียญละ 1,000 บาทครับ
    รายการที่ 7 เหรียญจตุรพิธพรชัย ลพ.ถิร วัดป่าเลไลย์ สุพรรณบุรี
    รายการที่ 11 เหรียญจตุรพิธพรชัย ลพ.ออด วัดบ้านช้าง อยุธยา

7. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ประมูลกันเพลินอย่าลืมร่วมบุญรายการนี้กันด้วยนะครับ
    ของดีของถูกแถมได้บุญเต็มๆราคาแบบนี้หาที่ไหนก็ไม่ได้ละครับ

8. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณธรรมะยามเช้าครับคุณ Zani (^_^)

9. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับทุกท่าน โชคดีมีสุขจงมีแด่ทุกท่านตลอดทั้งวันนี้นะครับ

10. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    พระสิวลียุคต้น ของหลวงปู่ญาท่านสวน วัดนาอุดม เนื้อว่าน ของดีที่ผมเหล่ตามองอยู่ สรุปผมขอจองก่อน ส่วนเรื่องการโอนเงิน ขอเป็นวันที่ 24 นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ธันวาคม 2010
  11. Na_mo_

Na_mo_ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    ขอร่วมประมูลขุนแผนองค์ที่1 5555 บาทครับ

12. jiratornwiwat

jiratornwiwat เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมขอร่วมประมูลขุนแผนระฆังทอง ในราคา 7,777 บาท ทุกองค์ครับ ทั้งสี่องค์ได้สิทธิ์องค์ไหน ผมก็ขอใช้สิทธิ์องค์นัันครับ หรือได้ทั้งหมดก็ยินดีครับ ผมอยากได้จริง ๆ แทนองค์เดิมที่ถูกขโมยไปครับ

13. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    รายการที่ 8 เหรียญจตุรพิธพรชัย ลพ.นอ วัดกลางท่าเรือ อยุธยา

ร่วมบูชาที่ 1,499 บาทครับ

14. โอสถ

โอสถ เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องรูป ต้องรอกล้องถ่ายรูป เอาไว้จะถ่ายมาให้ดู ... ลองค้นดูในเน็ต ไม่เจอรูปท่านเลย แปลกเหมือนกัน

อีกทางเลือกหนึ่ง ลองติดต่อสำนักพิมพ์เครือโลกทิพย์ จะมีหนังสือบางเล่มเคยลงประวัติและรูปถ่ายขนาดใหญ่ไว้ด้วยครับ

15. 2zani

2zani เป็นที่รู้จักกันดี

รายการที่ 1 ขุนแผนองค์ที่1
    ร่วมทำบุญ 8,000 ครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

16. ลูกวัด

ลูกวัด เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2010
    สวัสดียามเช้าครับทุกท่าน
    ขออนุโมทนากับทุกท่าน ที่มีจิตเป็นกุศลร่วมประมูลพระเพื่อเด็กกำพร้าในครั้งนี้ด้วยครับ

17. โอสถ

โอสถ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนอุณหภูมิยังอุ่นๆ เช้ามาชักเริ่ม ร้อนแรง ทะลุแนวต้าน 8000 จุด

18. jiratornwiwat

jiratornwiwat เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอร่วมทำบุญทั้งสี่องค์ราคา 9,999.99 บาทครับ ได้องค์ไหนใช้สิทธิ์องค์นั้นครับ สู้ตายเพื่อหลวงปู่ทิมครับ

19. Na_mo_

Na_mo_ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
  20. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

คิดๆอยู่แล้วว่าการประมูลพระงวดนี้ต้องร้อนแรงมากๆ :cool::cool:

....ต้องนั่งดูข้างกระดาน ฝึกวิชาตัวเบา ประคองตัวพิงเชือกให้ถึงสิ้นเดือน....:boo:

...ขออนุโมทนากับผู้มีใจเป็นกุศลทุกๆท่านเลยนะครับ....อาศัยปัตตานุโมทนามัยนี่แหละครับ...:cool::cool::cool: